SlideShare a Scribd company logo
BAITANG 9
DETAILED LESSON
LOG
Paaralan
Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las
Piñas-Gatchalian Annex Baitang
9
Guro Andrelyn E. Diaz
Asignatura Edukasyon sa
Pagpapakatao
Petsa ng
Pagtuturo
Oras
March 8, 2019
2:50-3:50 (Rizal) 4:10-5:10 (Bonifacio)
5:10-6:10 (Luna) 6:10-7:10 (Mabini)
Markahan
Ika-apat
Ikalawang Sesyon
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Nilalaman (Content
Standard)
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga
konsepto tungkol sa local at global na demand
B. Pamantayan sa
Pagganap
(Performance
Standard)
Nakabubuo ang mag-aaral ng profile ng mga trabahong mataas
ang local at global na demand na angkop sa taglay na mga talento
at kakayahan, hilig, pagpapahalaga at mithiin
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Learning
Competencies)
Pangkaalaman:
Natutukoy ang mga trabahong may mataas na local at global na
demand
 Paghula ng mga salitang isinasaad ng apat na larawan sa
“4pics 1 word”
 Pagsusuri ng mga napupusuang trabaho kung ayon sa local
at global na demand
Pangkasanayan:
Nakikilala ang mga mapamimiliang track o kursong akademik,
teknikal-bokasyunal, sining at disenyo at isports na ankop sa
sariling talento, kakayahan at hilig
 Pagsusuri kung saan track o kurso nabibilang ang resulta ng
pagtatasa ng kaniyang mga pansariling salik
Pang-unawa:
Napatutunayan na:
Ang sapat (updated and accurate) na impormasyon tungkol sa
mga trabahong kailangan sa Pilipinas at sa ibang bansa ay
makatutulong upang mapili at mapaghandaan ang track o
kursong akademik, teknikal-bokasyunal, sining at disenyoat isports
na maaaring maging susi ng sariling tagumpay at ng pag-unlad ng
ekonomiya ng bansa
 Pagtalakay ng nilalaman ng pagpapalalim, pagsagot sa mga
tanong sa tayahin ang Iyong Pag-unawa, at pagbuo at
pagpapaliwanag ng tatlong Batayang Konsepto
Pagsasabuhay:
Nakabubuo ng profile ng mga trabahong mataas ang local at
global na demand na angkop sa taglay na mga talento, hilig, mga
kasanayan, mga pagpapahalaga at mithiin
 Paggawa ng talaan (profile) ng mga in-demand na trabaho
sa Pilipinas at sa ibang bansa na ayon sa kaniyang talent,
hilig at kasanayan
Tiyak na Layunin
Pang-unawa:
Napatutunayan na:
Ang sapat (updated and accurate) na impormasyon tungkol sa
mga trabahong kailangan sa Pilipinas at sa ibang bansa ay
makatutulong upang mapili at mapaghandaan ang track o
kursong akademik, teknikal-bokasyunal, sining at disenyoat isports
na maaaring maging susi ng sariling tagumpay at ng pag-unlad ng
ekonomiya ng bansa
 Pagtalakay ng nilalaman ng pagpapalalim, pagsagot sa mga
tanong sa tayahin ang Iyong Pag-unawa, at pagbuo at
pagpapaliwanag ng tatlong Batayang Konsepto
Pagsasabuhay:
Nakabubuo ng profile ng mga trabahong mataas ang local at
global na demand na angkop sa taglay na mga talento, hilig, mga
kasanayan, mga pagpapahalaga at mithiin
• Paggawa ng talaan (profile) ng mga in-demand na trabaho
sa Pilipinas at sa ibang bansa na ayon sa kaniyang talent,
hilig at kasanayan
II. NILALAMAN MODYUL 15: LOKAL AT GLOBAL NA DEMAND
KAGAMITANG PANTURO
(Learning Resources)
A. Sanggunian
(References)
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
(Teachers’ Guide)
Pahina 121-217
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral (Learners’
Module)
Pahina 251-268
3. Mga pahina sa
teksbuk (Textbook
pages)
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng Learning
Process (Additional
materials from
learners’ portal)
Mga larawan, lapel, speaker, video clip
B. Iba pang Kagamitang
Panturo (Other
Learning Resources)
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang
aralin at /o pagsisimula
ng bagong aralin
( Review previous
lesson)
5 minutes
Ano ang iyong mga hangarin para sa iyong hinaharap? Subuking
ilahad sa pamamagitan ng tula. Kumpletuhin ang mga nasimulang
linya ayon sa kaisipang nais mong ipahayag. Tiyakin lamang na
magkatugma ang mga dulo ng salita upang maging maganda ang
tulang iyong mabubuo.
Sa hinaharap __________________
Ito ay aking ____________________
Aking __________________________
Upang _________________________
Sa hinaharap (ulitin ang unang linya)
Hindi ko ________________________
Ito ay __________________________
Sapagkat ______________________
Tiyak ko ________________________
B. Paghahabi ng
layunin sa aralin
(Establishing Purpose
for the Lesson)
5 minutes
Pakikinig sa awitin:
Tagumpay Nating Lahat
Lea Salonga
Ako'y anak ng lupang hinirang
Kung saan matatagpuan
Ang hiyas ng perlas ng Silangan
Nagniningning sa buong kapuluan
Taglay ko ang hiwaga ng Silangan
At saan mang bayan o lungsod
Maging Timog, Hilaga at Kanluran
Ang Pilipino ay namumukod
Refrain:
Sama-sama nating abutin
Pinakamatayog na bituin
At ang aking tagumpay
Tagumpay ng aking lahi
Tagumpay ng aking lipi
Ang tanging minimithi at hinahangad
Hangad ko'y tagumpay nating lahat
Ako ay may isang munting pangarap
Sa aking dakilang lupain
At sa pagsasama-sama nating pagsisikap
Sama-sama ring mararating
Ang iba't…
https://youtu.be/I-cgIb_CFiM?t=5
Ano ang mensahe na nakuha mo sa awit, magbigay ng mga ilang
pahayag para marating ang tagumpay?
_____________________________________________________
__________________________________________________
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa
bagong aralin
(Presenting
examples/instances
of the new lesson)
5 minutes
Punan ang mga tamang letra ang mga kahon upang mabuo ang
hinahanap na salita.
1. Bunga ng mabuting paggawa-
2. Pangulo ng Pilipinas noon-
3. Tapat na lingcod ng Diyos-
4. Nagdudulot ng tagumpay-
5. Ama ni Isaac-
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
(Discussing new
concept and
practicing skills #1)
10 minutes
Pagbasa ng tahimik Gawain, pahina 257 -264“Lokal at Global na
Demand”
Hanapin ang mga trabahong in-demand sa atin at sa ibang bansa.
B E N G I N E E R S
A F I S H E R Y P O
K L O A D E R I I C
E I V A S Y A L L I
R W A I T E R O O O
V E T I O M T V T L
R L L Y U S I E U O
D D O M R U S Y O G
J E A U D I T O R Y
E R P S Y C H J E S
J E S U S O L O R D
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan 2
(Discussing new
concept and
practicing skills #2)
F. Paglinang sa
Kabihasnan
(Formative
Assessment)
5 minutes
G. Paglalapat ng aralin
sa pang araw-araw
na buhay (Finding
practical applications
of concept and skills
in daily living)
10 inutes
Mahalagang isaalang-alang sa pagpili ng track o kursong kukunin
sa Senior High School ang potensyal na pagtugon nito sa
pangangailangan ng industriya.
Anong konsepto ang naunawaan mo mula sa babasahin.
Panonoos ng maikling video clip:
https://youtu.be/KqJs_NHjV14?t=26
H. Paglalahat ng aralin
(generalizations)
3 minutes
Batayang Konsepto
Ang pagkakaroon ng sapat na __________ sa mga trabaho sa
___________ at sa _______________, ay makatutulong upang
____________ at mapaghandaan ang kursong ______________,
_____________, ______________, ____________, _______________, tagumpay
at pag-unlad ng ekonomiya ng bansa.
Pag-uugnay ng Batayang KOnsepto ssa Pag-unlad ko bilang tao
1. Ano ang kabuluhan ng batayang konsepto sa aking pag-
unlad bilang tao?
2. Ano-ano ang maaari kong gawin upang mailapat ang aking
mga pagkatuto sa modyul na ito?
https://youtu.be/XWk8DRwDYDc?t=84 Pakikinig ng awiting “Trust
His Heart”
I. Pagtataya ng Aralin
(Evaluating learning
assessment)
5 minutes
Panuto: Basahing mabuti ang bawat pangungusap at unawain ang tanong.
Piliin ang pinakaangkop na sagot at isulat ang titik nito sa iyong kuwaderno.
1. Alin sa mga sumusunod na suliranin ang dapat bigyan pansin ng
pamahalaan na maaaring maging susi sa pag-unlad ng ekonomiya nito?
a. Ang patuloy na pagdami ng Pilipinong walang trabahong mapapasukan
b. Ang dumaraming bilang ng manggagawang Pilipinong inaabuso sa
ibang bansa
c. Ang kawalan ng sapat na impormasyon sa mga trabahong lokal o
maging sa ibang bansa na angkop sa hilig, talento at kakayahan na ayon
sa kursong natapos
d. Ang mga batas na hindi naipapatupad upang makalikom ng buwis sa kita ng
mga manggagawa
2. Ang mga sumusunod ay mga bagay na dapat isaalang-alang upang maging
matagumpay ang isang tao bilang kabahagi sa mundo ng paggawa maliban sa:
a. Ang kanyang hilig, talento at kakayahan
b. Ang benepisyong makukuha para sa sarili, pamilya at lipunan
c. Ang kursong kukunin na ayon sa kasanayan mayroon siya
d. Ayon sa demand na kailangan sa paggawa
3. Isinasabuhay ng pamahalaan ang kanyang tungkulin sa kanyang
mamamayan sa pamamagitan ng _______________.
a. paglikha ng maraming trabaho para sa kanyang mamamayan
b. paglulunsad ng mga programang pampagkatuto na magagamit ng
kanyang mamamayan sa paggawa at mithiin ng lipunan ang kabutihang
panlahat
c. pagbibigay ng sapat na impormasyon sa mga batas na nilikha para
pangalagaan ang kanyang karapatan
d. pagsasaayos sa sistema ng pamamahala upang mawakasan ang
kurapsyon at maling pagsasabuhay ng tungkulin
4. Kung isasabuhay mo ang iyong mga pangarap, alin sa mga sumusunod ang
maaaring makatulong sa iyo?
a. Pagsasabuhay ng mga kaalamang ibinahagi ng magulang, guro, at
kaibigan
b. Mga kasanayang ayon sa lipunang kinabibilangan
c. Mga karanasang pampagkatuto na gagamitin sa pagtatayo ng negosyo
d. Pagpili ng kurso ayon sa talento, hilig, at kakayahan
5. Ang pagpili ng kursong akademiko o teknikal-bokasyonal, sining at
palakasan, negosyo o hanapbuhay na angkop sa sariling talento, kakayahan at
hilig ay makatutulong sa pag-unlad ng ekonomiya ng bansa. Ang
pangungusap ay:
a. Tama, ang maling pagpili ng kurso na ayon sa iyong sariling talento,
kakayahan at hilig ay nangangahulugang karagdagang problema sa isyu ng
job mismatch
b. Mali, ang pag-unlad ng bansa ay responsibilidad ng pamahalaan at
hindi ng kanyang mamamayan
c. Tama, ang pagpili ng tamang kurso ayon sariling talento, kakayahan at hilig
ay hakbang sa minimithing trabaho at buhay sa hinaharap para sa sarili, pamilya,
kapwa at bansa
d. Mali, ang pag-unlad ng bansa ay nakasalalay sa mga batas na gagawin
at ipatutupad nang mga naihalal na ng taong bayan
BAM HESS CHED TECH-VOC TESDA STEM
6. Si Ponchit ay anak ni Mama Chit na nakilala sa sa ipinagmamalaking
Chitcharon ng kanilang probinsya. Ang ideyang ito ay mula mismo kay Ponchit
sa kanyang
ideyang ipagsama ang chicharon at chichirya.
7. Nagtatrabaho bilang kahera at stockman si Benedick sa negosyo ng kanyang
tiyuhing si Ka Estong. Ang kaalaman mayroon siya ay namana niya sa kanyang
Lola Paz na may angking galing at talino sa negosyo.
8. Madalas mapagalitan si Jerome sa kanyang tatay dahil sa pagbutingting ng
mga samu’t-saring gamit sa kanilang bahay. Ang hilig na ito ni Jerome ay
hindi nawala hanggang sa siya’y magbinata.
9. Ang gusto ng tatay ni Jennifer para sa kanya ay maging isang
abogado at sikat na mamahayag, si Jennifer ay mahiyain, ang hilig niya ay
gumuhit at mgpinta na taliwas sa mga kakakayahan na dapat mayroon ang
isang abogado at mamamahayag.
10. Bata pa lang si Dyosa ay hilig na niya gumupit at ilang gawain na may
kaugnayan sa pagpapaganda. Pangarap niyang magtayo ng isang Beauty Parlor.
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang
aralin/remediation
(Additional activities
for application and
remediation)
5 minutes
Bumuo ng profile ng mga trabahong mataas ang local at global na
demand na angkop sa taglay mong talento.
IV. MGA TALA (Remarks)
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation.
___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
____ OO ____HIINDI
____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloysa
remediation?
____ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
____ Pagsasadula
____ Kolaboratibong pagkatuto
____ Iba’t-ibang pagtuturo
____ Lektyur
____ Pangkatan
Iba pa ___________________________________________________
F. Anong aralin ang aking ____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral
Mithiing
isasabuhay
Talento at
kakayahangkailangan
Tungkuling
gagampanan sa
lipunan
Trabahong mataas
ang local at global
demand
Pagpapahalagang dapat taglayin
Hakbang na isasabuhay Kursongkukunin
naranasan na
solusyonan sa tulong
ng aking punong-guro
at superbisor?
____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral
____ Masyadong kulang sa IMs
____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya
____ Kompyuter
____ internet
Iba pa ____________________________________________________
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
guro?
____ Lokal na bidyo
____ Resaykel na kagamitan
Iba pa ___________________________________________________
Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:
Andrelyn E. Diaz Violeta M. Gonzales
Guro, Baitang 9 Chief, CID/OIC-ASDS
Officer-in-Charge

More Related Content

What's hot

Modyul 2: Paghubog ng Konsensya Batay sa Likas na Batas Moral esp 10
Modyul 2: Paghubog ng Konsensya Batay sa Likas na Batas Moral  esp 10Modyul 2: Paghubog ng Konsensya Batay sa Likas na Batas Moral  esp 10
Modyul 2: Paghubog ng Konsensya Batay sa Likas na Batas Moral esp 10
Ma Theresa Mediodia-Agsaoay
 
EsP grade 7 modyul 4
EsP grade 7 modyul 4EsP grade 7 modyul 4
EsP grade 7 modyul 4
Faith De Leon
 
EsP 10 Katangian ng Pagpapakatao
EsP 10 Katangian ng PagpapakataoEsP 10 Katangian ng Pagpapakatao
EsP 10 Katangian ng Pagpapakatao
Thelma Singson
 
ESP 7 MODYUL 13 MANGARAP KA!
ESP 7 MODYUL 13 MANGARAP KA!ESP 7 MODYUL 13 MANGARAP KA!
ESP 7 MODYUL 13 MANGARAP KA!
avonnecastiilo
 
Personal na pahayag ng misyon sa buhay pangdemo
Personal na pahayag ng misyon sa buhay pangdemoPersonal na pahayag ng misyon sa buhay pangdemo
Personal na pahayag ng misyon sa buhay pangdemo
ESMAEL NAVARRO
 
DLL-ESP-7-Q1-Modyul-1.docx
DLL-ESP-7-Q1-Modyul-1.docxDLL-ESP-7-Q1-Modyul-1.docx
DLL-ESP-7-Q1-Modyul-1.docx
ZianLorenzSaludo
 
EsP 10 Modyul 1
EsP 10 Modyul 1EsP 10 Modyul 1
EsP 10 Modyul 1
Rachalle Manaloto
 
Esp 7 talento at kakayahan sim
Esp 7 talento at kakayahan simEsp 7 talento at kakayahan sim
Esp 7 talento at kakayahan sim
welita evangelista
 
ESP Grade 10 Module 2
ESP Grade 10 Module 2ESP Grade 10 Module 2
ESP Grade 10 Module 2
Avigail Gabaleo Maximo
 
ESP 7 - QUARTER 3 - MODULE 6 - WEEK 6 2.pptx
ESP 7 - QUARTER 3 - MODULE 6 - WEEK 6 2.pptxESP 7 - QUARTER 3 - MODULE 6 - WEEK 6 2.pptx
ESP 7 - QUARTER 3 - MODULE 6 - WEEK 6 2.pptx
ReymaRoseLagunilla
 
EsP G7: Modyul 16
EsP G7: Modyul 16EsP G7: Modyul 16
EsP G7: Modyul 16
Marian Fausto
 
Hirarkiya ng pagpapahalaga.pptx
Hirarkiya ng pagpapahalaga.pptxHirarkiya ng pagpapahalaga.pptx
Hirarkiya ng pagpapahalaga.pptx
CerilynSinalan2
 
MODYUL 3.pptx
MODYUL 3.pptxMODYUL 3.pptx
MODYUL 3.pptx
SarahAlemania
 
Mga Pansariling Salik sa Pagpili ng Tamang Kursong Akademiko o Teknikal-Bokas...
Mga Pansariling Salik sa Pagpili ng Tamang Kursong Akademiko o Teknikal-Bokas...Mga Pansariling Salik sa Pagpili ng Tamang Kursong Akademiko o Teknikal-Bokas...
Mga Pansariling Salik sa Pagpili ng Tamang Kursong Akademiko o Teknikal-Bokas...
jellahgarcia1
 
Personal na pahayag ng misyon sa buhay 1
Personal na pahayag ng misyon sa buhay 1Personal na pahayag ng misyon sa buhay 1
Personal na pahayag ng misyon sa buhay 1
ESMAEL NAVARRO
 
ESP 9 Modyul11 Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid at Wastong Pamamahala
ESP 9  Modyul11 Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid at Wastong PamamahalaESP 9  Modyul11 Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid at Wastong Pamamahala
ESP 9 Modyul11 Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid at Wastong Pamamahala
Roselle Liwanag
 
halaga ng pag-aaral para sa pagnenegosyo at paghahanapbuhay.pptx
halaga ng pag-aaral para sa pagnenegosyo at paghahanapbuhay.pptxhalaga ng pag-aaral para sa pagnenegosyo at paghahanapbuhay.pptx
halaga ng pag-aaral para sa pagnenegosyo at paghahanapbuhay.pptx
Renatoofong
 
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO 7,MODYUL 3:PANGARAP AT MITHIIN.pptx
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO 7,MODYUL 3:PANGARAP AT MITHIIN.pptxEDUKASYON SA PAGPAPAKATAO 7,MODYUL 3:PANGARAP AT MITHIIN.pptx
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO 7,MODYUL 3:PANGARAP AT MITHIIN.pptx
HannaTheresaRamos
 
Module 6 session 4
Module 6 session 4Module 6 session 4
Module 6 session 4
andrelyn diaz
 
Lesson 1 pagpapahalaga at birtud
Lesson 1 pagpapahalaga at birtudLesson 1 pagpapahalaga at birtud
Lesson 1 pagpapahalaga at birtud
Bridget Rosales
 

What's hot (20)

Modyul 2: Paghubog ng Konsensya Batay sa Likas na Batas Moral esp 10
Modyul 2: Paghubog ng Konsensya Batay sa Likas na Batas Moral  esp 10Modyul 2: Paghubog ng Konsensya Batay sa Likas na Batas Moral  esp 10
Modyul 2: Paghubog ng Konsensya Batay sa Likas na Batas Moral esp 10
 
EsP grade 7 modyul 4
EsP grade 7 modyul 4EsP grade 7 modyul 4
EsP grade 7 modyul 4
 
EsP 10 Katangian ng Pagpapakatao
EsP 10 Katangian ng PagpapakataoEsP 10 Katangian ng Pagpapakatao
EsP 10 Katangian ng Pagpapakatao
 
ESP 7 MODYUL 13 MANGARAP KA!
ESP 7 MODYUL 13 MANGARAP KA!ESP 7 MODYUL 13 MANGARAP KA!
ESP 7 MODYUL 13 MANGARAP KA!
 
Personal na pahayag ng misyon sa buhay pangdemo
Personal na pahayag ng misyon sa buhay pangdemoPersonal na pahayag ng misyon sa buhay pangdemo
Personal na pahayag ng misyon sa buhay pangdemo
 
DLL-ESP-7-Q1-Modyul-1.docx
DLL-ESP-7-Q1-Modyul-1.docxDLL-ESP-7-Q1-Modyul-1.docx
DLL-ESP-7-Q1-Modyul-1.docx
 
EsP 10 Modyul 1
EsP 10 Modyul 1EsP 10 Modyul 1
EsP 10 Modyul 1
 
Esp 7 talento at kakayahan sim
Esp 7 talento at kakayahan simEsp 7 talento at kakayahan sim
Esp 7 talento at kakayahan sim
 
ESP Grade 10 Module 2
ESP Grade 10 Module 2ESP Grade 10 Module 2
ESP Grade 10 Module 2
 
ESP 7 - QUARTER 3 - MODULE 6 - WEEK 6 2.pptx
ESP 7 - QUARTER 3 - MODULE 6 - WEEK 6 2.pptxESP 7 - QUARTER 3 - MODULE 6 - WEEK 6 2.pptx
ESP 7 - QUARTER 3 - MODULE 6 - WEEK 6 2.pptx
 
EsP G7: Modyul 16
EsP G7: Modyul 16EsP G7: Modyul 16
EsP G7: Modyul 16
 
Hirarkiya ng pagpapahalaga.pptx
Hirarkiya ng pagpapahalaga.pptxHirarkiya ng pagpapahalaga.pptx
Hirarkiya ng pagpapahalaga.pptx
 
MODYUL 3.pptx
MODYUL 3.pptxMODYUL 3.pptx
MODYUL 3.pptx
 
Mga Pansariling Salik sa Pagpili ng Tamang Kursong Akademiko o Teknikal-Bokas...
Mga Pansariling Salik sa Pagpili ng Tamang Kursong Akademiko o Teknikal-Bokas...Mga Pansariling Salik sa Pagpili ng Tamang Kursong Akademiko o Teknikal-Bokas...
Mga Pansariling Salik sa Pagpili ng Tamang Kursong Akademiko o Teknikal-Bokas...
 
Personal na pahayag ng misyon sa buhay 1
Personal na pahayag ng misyon sa buhay 1Personal na pahayag ng misyon sa buhay 1
Personal na pahayag ng misyon sa buhay 1
 
ESP 9 Modyul11 Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid at Wastong Pamamahala
ESP 9  Modyul11 Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid at Wastong PamamahalaESP 9  Modyul11 Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid at Wastong Pamamahala
ESP 9 Modyul11 Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid at Wastong Pamamahala
 
halaga ng pag-aaral para sa pagnenegosyo at paghahanapbuhay.pptx
halaga ng pag-aaral para sa pagnenegosyo at paghahanapbuhay.pptxhalaga ng pag-aaral para sa pagnenegosyo at paghahanapbuhay.pptx
halaga ng pag-aaral para sa pagnenegosyo at paghahanapbuhay.pptx
 
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO 7,MODYUL 3:PANGARAP AT MITHIIN.pptx
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO 7,MODYUL 3:PANGARAP AT MITHIIN.pptxEDUKASYON SA PAGPAPAKATAO 7,MODYUL 3:PANGARAP AT MITHIIN.pptx
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO 7,MODYUL 3:PANGARAP AT MITHIIN.pptx
 
Module 6 session 4
Module 6 session 4Module 6 session 4
Module 6 session 4
 
Lesson 1 pagpapahalaga at birtud
Lesson 1 pagpapahalaga at birtudLesson 1 pagpapahalaga at birtud
Lesson 1 pagpapahalaga at birtud
 

Similar to Module 15 session 2

Modyul 15 banghay aralin Edukasyon sa pagpapakatao grade 9
Modyul 15 banghay aralin Edukasyon sa pagpapakatao grade 9Modyul 15 banghay aralin Edukasyon sa pagpapakatao grade 9
Modyul 15 banghay aralin Edukasyon sa pagpapakatao grade 9
Ryzel Babia
 
Module 15 session 1
Module 15 session 1Module 15 session 1
Module 15 session 1
andrelyn diaz
 
Module 13 session 3
Module 13 session 3Module 13 session 3
Module 13 session 3
andrelyn diaz
 
jv-week 1 AP9.docx
jv-week 1 AP9.docxjv-week 1 AP9.docx
jv-week 1 AP9.docx
jayveevillanueva4
 
DLP - Detailed Lesson Plan - Patakarang Piskal
DLP - Detailed Lesson Plan - Patakarang PiskalDLP - Detailed Lesson Plan - Patakarang Piskal
DLP - Detailed Lesson Plan - Patakarang Piskal
Glenn Rivera
 
Q3-DLL-AP9-WEEK3.docx
Q3-DLL-AP9-WEEK3.docxQ3-DLL-AP9-WEEK3.docx
Q3-DLL-AP9-WEEK3.docx
AlreiMea1
 
dlll.docx
dlll.docxdlll.docx
dlll.docx
PantzPastor
 
esp7_q1_mod6_paunlarin_mga_talento_at_kakayahan_FINAL07242020.pdf
esp7_q1_mod6_paunlarin_mga_talento_at_kakayahan_FINAL07242020.pdfesp7_q1_mod6_paunlarin_mga_talento_at_kakayahan_FINAL07242020.pdf
esp7_q1_mod6_paunlarin_mga_talento_at_kakayahan_FINAL07242020.pdf
JenniferTamesaOliqui
 
impormal na sector lesson plan detaileed.docx
impormal na sector lesson plan detaileed.docximpormal na sector lesson plan detaileed.docx
impormal na sector lesson plan detaileed.docx
nalynGuantiaAsturias
 
Modyul 16 banghay aralin
Modyul 16 banghay aralinModyul 16 banghay aralin
Modyul 16 banghay aralin
Ryzel Babia
 
Module 3 session 3
Module 3 session 3Module 3 session 3
Module 3 session 3
andrelyn diaz
 
ESP 9 MODYUL 3
ESP 9 MODYUL 3 ESP 9 MODYUL 3
ESP 9 MODYUL 3
andrelyn diaz
 
ESP-9_Q4_Week-2.pdf
ESP-9_Q4_Week-2.pdfESP-9_Q4_Week-2.pdf
ESP-9_Q4_Week-2.pdf
GerrieIlagan
 
Module 9 session 3
Module 9 session 3Module 9 session 3
Module 9 session 3
andrelyn diaz
 
Module 13 session 2
Module 13 session 2Module 13 session 2
Module 13 session 2
andrelyn diaz
 
DLL ESP7 Q1 WK6.docx
DLL ESP7 Q1 WK6.docxDLL ESP7 Q1 WK6.docx
DLL ESP7 Q1 WK6.docx
Aniceto Buniel
 
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...
VielMarvinPBerbano
 
ESP 9 Modyul 2 (Session 2)
ESP 9 Modyul 2 (Session 2)ESP 9 Modyul 2 (Session 2)
ESP 9 Modyul 2 (Session 2)
andrelyn diaz
 

Similar to Module 15 session 2 (20)

Modyul 15 banghay aralin Edukasyon sa pagpapakatao grade 9
Modyul 15 banghay aralin Edukasyon sa pagpapakatao grade 9Modyul 15 banghay aralin Edukasyon sa pagpapakatao grade 9
Modyul 15 banghay aralin Edukasyon sa pagpapakatao grade 9
 
Module 15 session 1
Module 15 session 1Module 15 session 1
Module 15 session 1
 
Module 13 session 3
Module 13 session 3Module 13 session 3
Module 13 session 3
 
jv-week 1 AP9.docx
jv-week 1 AP9.docxjv-week 1 AP9.docx
jv-week 1 AP9.docx
 
DLP - Detailed Lesson Plan - Patakarang Piskal
DLP - Detailed Lesson Plan - Patakarang PiskalDLP - Detailed Lesson Plan - Patakarang Piskal
DLP - Detailed Lesson Plan - Patakarang Piskal
 
wwwww.docx
wwwww.docxwwwww.docx
wwwww.docx
 
wwwww.docx
wwwww.docxwwwww.docx
wwwww.docx
 
Q3-DLL-AP9-WEEK3.docx
Q3-DLL-AP9-WEEK3.docxQ3-DLL-AP9-WEEK3.docx
Q3-DLL-AP9-WEEK3.docx
 
dlll.docx
dlll.docxdlll.docx
dlll.docx
 
esp7_q1_mod6_paunlarin_mga_talento_at_kakayahan_FINAL07242020.pdf
esp7_q1_mod6_paunlarin_mga_talento_at_kakayahan_FINAL07242020.pdfesp7_q1_mod6_paunlarin_mga_talento_at_kakayahan_FINAL07242020.pdf
esp7_q1_mod6_paunlarin_mga_talento_at_kakayahan_FINAL07242020.pdf
 
impormal na sector lesson plan detaileed.docx
impormal na sector lesson plan detaileed.docximpormal na sector lesson plan detaileed.docx
impormal na sector lesson plan detaileed.docx
 
Modyul 16 banghay aralin
Modyul 16 banghay aralinModyul 16 banghay aralin
Modyul 16 banghay aralin
 
Module 3 session 3
Module 3 session 3Module 3 session 3
Module 3 session 3
 
ESP 9 MODYUL 3
ESP 9 MODYUL 3 ESP 9 MODYUL 3
ESP 9 MODYUL 3
 
ESP-9_Q4_Week-2.pdf
ESP-9_Q4_Week-2.pdfESP-9_Q4_Week-2.pdf
ESP-9_Q4_Week-2.pdf
 
Module 9 session 3
Module 9 session 3Module 9 session 3
Module 9 session 3
 
Module 13 session 2
Module 13 session 2Module 13 session 2
Module 13 session 2
 
DLL ESP7 Q1 WK6.docx
DLL ESP7 Q1 WK6.docxDLL ESP7 Q1 WK6.docx
DLL ESP7 Q1 WK6.docx
 
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...
 
ESP 9 Modyul 2 (Session 2)
ESP 9 Modyul 2 (Session 2)ESP 9 Modyul 2 (Session 2)
ESP 9 Modyul 2 (Session 2)
 

More from andrelyn diaz

LAC PLAN.docx
LAC PLAN.docxLAC PLAN.docx
LAC PLAN.docx
andrelyn diaz
 
Guidance action plan 21-22.doc
Guidance action plan 21-22.docGuidance action plan 21-22.doc
Guidance action plan 21-22.doc
andrelyn diaz
 
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
andrelyn diaz
 
G.Bermudo.pptx
G.Bermudo.pptxG.Bermudo.pptx
G.Bermudo.pptx
andrelyn diaz
 
Mental Health letter and proposal.docx
Mental Health letter and proposal.docxMental Health letter and proposal.docx
Mental Health letter and proposal.docx
andrelyn diaz
 
ESP 9 Modyul 2 (session 3)
ESP 9 Modyul 2 (session 3)ESP 9 Modyul 2 (session 3)
ESP 9 Modyul 2 (session 3)
andrelyn diaz
 
ESP 9 Module 2 (Session 1)
ESP 9 Module 2 (Session 1)ESP 9 Module 2 (Session 1)
ESP 9 Module 2 (Session 1)
andrelyn diaz
 
ESP 9 Module 1 (session 2)
ESP 9 Module 1 (session 2)ESP 9 Module 1 (session 2)
ESP 9 Module 1 (session 2)
andrelyn diaz
 
ESP 9 Module 1
ESP 9 Module 1ESP 9 Module 1
ESP 9 Module 1
andrelyn diaz
 
Bp form 400 2020
Bp form 400 2020Bp form 400 2020
Bp form 400 2020
andrelyn diaz
 
Module 7 session 2
Module 7 session 2Module 7 session 2
Module 7 session 2
andrelyn diaz
 
Module 7 session 1
Module 7 session 1Module 7 session 1
Module 7 session 1
andrelyn diaz
 
Module 6 session 3
Module 6 session 3Module 6 session 3
Module 6 session 3
andrelyn diaz
 
Module 6 session 2
Module 6 session 2Module 6 session 2
Module 6 session 2
andrelyn diaz
 
Module 6 session 1
Module 6 session 1Module 6 session 1
Module 6 session 1
andrelyn diaz
 
Module 9 session 1
Module 9 session 1Module 9 session 1
Module 9 session 1
andrelyn diaz
 
Module 9 session 2
Module 9 session 2Module 9 session 2
Module 9 session 2
andrelyn diaz
 
Module 10 session 1
Module 10 session 1Module 10 session 1
Module 10 session 1
andrelyn diaz
 
Module 10 session 2
Module 10 session 2Module 10 session 2
Module 10 session 2
andrelyn diaz
 
Module 10 session 3
Module 10 session 3Module 10 session 3
Module 10 session 3
andrelyn diaz
 

More from andrelyn diaz (20)

LAC PLAN.docx
LAC PLAN.docxLAC PLAN.docx
LAC PLAN.docx
 
Guidance action plan 21-22.doc
Guidance action plan 21-22.docGuidance action plan 21-22.doc
Guidance action plan 21-22.doc
 
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
 
G.Bermudo.pptx
G.Bermudo.pptxG.Bermudo.pptx
G.Bermudo.pptx
 
Mental Health letter and proposal.docx
Mental Health letter and proposal.docxMental Health letter and proposal.docx
Mental Health letter and proposal.docx
 
ESP 9 Modyul 2 (session 3)
ESP 9 Modyul 2 (session 3)ESP 9 Modyul 2 (session 3)
ESP 9 Modyul 2 (session 3)
 
ESP 9 Module 2 (Session 1)
ESP 9 Module 2 (Session 1)ESP 9 Module 2 (Session 1)
ESP 9 Module 2 (Session 1)
 
ESP 9 Module 1 (session 2)
ESP 9 Module 1 (session 2)ESP 9 Module 1 (session 2)
ESP 9 Module 1 (session 2)
 
ESP 9 Module 1
ESP 9 Module 1ESP 9 Module 1
ESP 9 Module 1
 
Bp form 400 2020
Bp form 400 2020Bp form 400 2020
Bp form 400 2020
 
Module 7 session 2
Module 7 session 2Module 7 session 2
Module 7 session 2
 
Module 7 session 1
Module 7 session 1Module 7 session 1
Module 7 session 1
 
Module 6 session 3
Module 6 session 3Module 6 session 3
Module 6 session 3
 
Module 6 session 2
Module 6 session 2Module 6 session 2
Module 6 session 2
 
Module 6 session 1
Module 6 session 1Module 6 session 1
Module 6 session 1
 
Module 9 session 1
Module 9 session 1Module 9 session 1
Module 9 session 1
 
Module 9 session 2
Module 9 session 2Module 9 session 2
Module 9 session 2
 
Module 10 session 1
Module 10 session 1Module 10 session 1
Module 10 session 1
 
Module 10 session 2
Module 10 session 2Module 10 session 2
Module 10 session 2
 
Module 10 session 3
Module 10 session 3Module 10 session 3
Module 10 session 3
 

Recently uploaded

Mga Epektibong Dulog at Estratehiya sa Pagtuturo ng Panitikan, Paglikha ng Ka...
Mga Epektibong Dulog at Estratehiya sa Pagtuturo ng Panitikan, Paglikha ng Ka...Mga Epektibong Dulog at Estratehiya sa Pagtuturo ng Panitikan, Paglikha ng Ka...
Mga Epektibong Dulog at Estratehiya sa Pagtuturo ng Panitikan, Paglikha ng Ka...
AilaSastre
 
Noli Me Tangere Kabanata 20/Chapter 20 PPT
Noli Me Tangere Kabanata 20/Chapter 20 PPTNoli Me Tangere Kabanata 20/Chapter 20 PPT
Noli Me Tangere Kabanata 20/Chapter 20 PPT
PrincessYsabelFornes
 
THE WORSHIP OF THE BODY - CORPUS CHRISTI (Filippino).pptx
THE WORSHIP OF THE BODY - CORPUS CHRISTI (Filippino).pptxTHE WORSHIP OF THE BODY - CORPUS CHRISTI (Filippino).pptx
THE WORSHIP OF THE BODY - CORPUS CHRISTI (Filippino).pptx
Martin M Flynn
 
Opisyal na Pahayagang Pangkampus ng San Luis National High School TOMO XIII B...
Opisyal na Pahayagang Pangkampus ng San Luis National High School TOMO XIII B...Opisyal na Pahayagang Pangkampus ng San Luis National High School TOMO XIII B...
Opisyal na Pahayagang Pangkampus ng San Luis National High School TOMO XIII B...
zairrah
 
Ang Kawayan (Ang Kalasag ng Kabataan, Lagitik ng Katotohanan)
Ang Kawayan (Ang Kalasag ng Kabataan, Lagitik ng Katotohanan)Ang Kawayan (Ang Kalasag ng Kabataan, Lagitik ng Katotohanan)
Ang Kawayan (Ang Kalasag ng Kabataan, Lagitik ng Katotohanan)
Bryan Ben Orcenado
 
unang-yugto-ng-kolonyalismo-at-imperyalismo-banghay-aralin.pdf
unang-yugto-ng-kolonyalismo-at-imperyalismo-banghay-aralin.pdfunang-yugto-ng-kolonyalismo-at-imperyalismo-banghay-aralin.pdf
unang-yugto-ng-kolonyalismo-at-imperyalismo-banghay-aralin.pdf
TeodoroRanque1
 

Recently uploaded (6)

Mga Epektibong Dulog at Estratehiya sa Pagtuturo ng Panitikan, Paglikha ng Ka...
Mga Epektibong Dulog at Estratehiya sa Pagtuturo ng Panitikan, Paglikha ng Ka...Mga Epektibong Dulog at Estratehiya sa Pagtuturo ng Panitikan, Paglikha ng Ka...
Mga Epektibong Dulog at Estratehiya sa Pagtuturo ng Panitikan, Paglikha ng Ka...
 
Noli Me Tangere Kabanata 20/Chapter 20 PPT
Noli Me Tangere Kabanata 20/Chapter 20 PPTNoli Me Tangere Kabanata 20/Chapter 20 PPT
Noli Me Tangere Kabanata 20/Chapter 20 PPT
 
THE WORSHIP OF THE BODY - CORPUS CHRISTI (Filippino).pptx
THE WORSHIP OF THE BODY - CORPUS CHRISTI (Filippino).pptxTHE WORSHIP OF THE BODY - CORPUS CHRISTI (Filippino).pptx
THE WORSHIP OF THE BODY - CORPUS CHRISTI (Filippino).pptx
 
Opisyal na Pahayagang Pangkampus ng San Luis National High School TOMO XIII B...
Opisyal na Pahayagang Pangkampus ng San Luis National High School TOMO XIII B...Opisyal na Pahayagang Pangkampus ng San Luis National High School TOMO XIII B...
Opisyal na Pahayagang Pangkampus ng San Luis National High School TOMO XIII B...
 
Ang Kawayan (Ang Kalasag ng Kabataan, Lagitik ng Katotohanan)
Ang Kawayan (Ang Kalasag ng Kabataan, Lagitik ng Katotohanan)Ang Kawayan (Ang Kalasag ng Kabataan, Lagitik ng Katotohanan)
Ang Kawayan (Ang Kalasag ng Kabataan, Lagitik ng Katotohanan)
 
unang-yugto-ng-kolonyalismo-at-imperyalismo-banghay-aralin.pdf
unang-yugto-ng-kolonyalismo-at-imperyalismo-banghay-aralin.pdfunang-yugto-ng-kolonyalismo-at-imperyalismo-banghay-aralin.pdf
unang-yugto-ng-kolonyalismo-at-imperyalismo-banghay-aralin.pdf
 

Module 15 session 2

  • 1. BAITANG 9 DETAILED LESSON LOG Paaralan Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las Piñas-Gatchalian Annex Baitang 9 Guro Andrelyn E. Diaz Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao Petsa ng Pagtuturo Oras March 8, 2019 2:50-3:50 (Rizal) 4:10-5:10 (Bonifacio) 5:10-6:10 (Luna) 6:10-7:10 (Mabini) Markahan Ika-apat Ikalawang Sesyon I. LAYUNIN A. Pamantayang Nilalaman (Content Standard) Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga konsepto tungkol sa local at global na demand B. Pamantayan sa Pagganap (Performance Standard) Nakabubuo ang mag-aaral ng profile ng mga trabahong mataas ang local at global na demand na angkop sa taglay na mga talento at kakayahan, hilig, pagpapahalaga at mithiin C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Learning Competencies) Pangkaalaman: Natutukoy ang mga trabahong may mataas na local at global na demand  Paghula ng mga salitang isinasaad ng apat na larawan sa “4pics 1 word”  Pagsusuri ng mga napupusuang trabaho kung ayon sa local at global na demand Pangkasanayan: Nakikilala ang mga mapamimiliang track o kursong akademik, teknikal-bokasyunal, sining at disenyo at isports na ankop sa sariling talento, kakayahan at hilig  Pagsusuri kung saan track o kurso nabibilang ang resulta ng pagtatasa ng kaniyang mga pansariling salik Pang-unawa: Napatutunayan na: Ang sapat (updated and accurate) na impormasyon tungkol sa mga trabahong kailangan sa Pilipinas at sa ibang bansa ay makatutulong upang mapili at mapaghandaan ang track o kursong akademik, teknikal-bokasyunal, sining at disenyoat isports na maaaring maging susi ng sariling tagumpay at ng pag-unlad ng ekonomiya ng bansa  Pagtalakay ng nilalaman ng pagpapalalim, pagsagot sa mga tanong sa tayahin ang Iyong Pag-unawa, at pagbuo at pagpapaliwanag ng tatlong Batayang Konsepto Pagsasabuhay: Nakabubuo ng profile ng mga trabahong mataas ang local at global na demand na angkop sa taglay na mga talento, hilig, mga kasanayan, mga pagpapahalaga at mithiin  Paggawa ng talaan (profile) ng mga in-demand na trabaho sa Pilipinas at sa ibang bansa na ayon sa kaniyang talent, hilig at kasanayan Tiyak na Layunin Pang-unawa: Napatutunayan na: Ang sapat (updated and accurate) na impormasyon tungkol sa mga trabahong kailangan sa Pilipinas at sa ibang bansa ay makatutulong upang mapili at mapaghandaan ang track o
  • 2. kursong akademik, teknikal-bokasyunal, sining at disenyoat isports na maaaring maging susi ng sariling tagumpay at ng pag-unlad ng ekonomiya ng bansa  Pagtalakay ng nilalaman ng pagpapalalim, pagsagot sa mga tanong sa tayahin ang Iyong Pag-unawa, at pagbuo at pagpapaliwanag ng tatlong Batayang Konsepto Pagsasabuhay: Nakabubuo ng profile ng mga trabahong mataas ang local at global na demand na angkop sa taglay na mga talento, hilig, mga kasanayan, mga pagpapahalaga at mithiin • Paggawa ng talaan (profile) ng mga in-demand na trabaho sa Pilipinas at sa ibang bansa na ayon sa kaniyang talent, hilig at kasanayan II. NILALAMAN MODYUL 15: LOKAL AT GLOBAL NA DEMAND KAGAMITANG PANTURO (Learning Resources) A. Sanggunian (References) 1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro (Teachers’ Guide) Pahina 121-217 2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- mag-aaral (Learners’ Module) Pahina 251-268 3. Mga pahina sa teksbuk (Textbook pages) 4. Karagdagang kagamitan mula sa portal ng Learning Process (Additional materials from learners’ portal) Mga larawan, lapel, speaker, video clip B. Iba pang Kagamitang Panturo (Other Learning Resources) III. PAMAMARAAN A. Balik-aral sa nakaraang aralin at /o pagsisimula ng bagong aralin ( Review previous lesson) 5 minutes Ano ang iyong mga hangarin para sa iyong hinaharap? Subuking ilahad sa pamamagitan ng tula. Kumpletuhin ang mga nasimulang linya ayon sa kaisipang nais mong ipahayag. Tiyakin lamang na magkatugma ang mga dulo ng salita upang maging maganda ang tulang iyong mabubuo. Sa hinaharap __________________ Ito ay aking ____________________ Aking __________________________ Upang _________________________ Sa hinaharap (ulitin ang unang linya) Hindi ko ________________________
  • 3. Ito ay __________________________ Sapagkat ______________________ Tiyak ko ________________________ B. Paghahabi ng layunin sa aralin (Establishing Purpose for the Lesson) 5 minutes Pakikinig sa awitin: Tagumpay Nating Lahat Lea Salonga Ako'y anak ng lupang hinirang Kung saan matatagpuan Ang hiyas ng perlas ng Silangan Nagniningning sa buong kapuluan Taglay ko ang hiwaga ng Silangan At saan mang bayan o lungsod Maging Timog, Hilaga at Kanluran Ang Pilipino ay namumukod Refrain: Sama-sama nating abutin Pinakamatayog na bituin At ang aking tagumpay Tagumpay ng aking lahi Tagumpay ng aking lipi Ang tanging minimithi at hinahangad Hangad ko'y tagumpay nating lahat Ako ay may isang munting pangarap Sa aking dakilang lupain At sa pagsasama-sama nating pagsisikap Sama-sama ring mararating Ang iba't… https://youtu.be/I-cgIb_CFiM?t=5 Ano ang mensahe na nakuha mo sa awit, magbigay ng mga ilang pahayag para marating ang tagumpay? _____________________________________________________ __________________________________________________ C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin (Presenting examples/instances of the new lesson) 5 minutes Punan ang mga tamang letra ang mga kahon upang mabuo ang hinahanap na salita. 1. Bunga ng mabuting paggawa- 2. Pangulo ng Pilipinas noon- 3. Tapat na lingcod ng Diyos- 4. Nagdudulot ng tagumpay- 5. Ama ni Isaac- D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan (Discussing new concept and practicing skills #1) 10 minutes Pagbasa ng tahimik Gawain, pahina 257 -264“Lokal at Global na Demand” Hanapin ang mga trabahong in-demand sa atin at sa ibang bansa. B E N G I N E E R S A F I S H E R Y P O K L O A D E R I I C E I V A S Y A L L I R W A I T E R O O O V E T I O M T V T L
  • 4. R L L Y U S I E U O D D O M R U S Y O G J E A U D I T O R Y E R P S Y C H J E S J E S U S O L O R D E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan 2 (Discussing new concept and practicing skills #2) F. Paglinang sa Kabihasnan (Formative Assessment) 5 minutes G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay (Finding practical applications of concept and skills in daily living) 10 inutes Mahalagang isaalang-alang sa pagpili ng track o kursong kukunin sa Senior High School ang potensyal na pagtugon nito sa pangangailangan ng industriya. Anong konsepto ang naunawaan mo mula sa babasahin. Panonoos ng maikling video clip: https://youtu.be/KqJs_NHjV14?t=26 H. Paglalahat ng aralin (generalizations) 3 minutes Batayang Konsepto Ang pagkakaroon ng sapat na __________ sa mga trabaho sa ___________ at sa _______________, ay makatutulong upang ____________ at mapaghandaan ang kursong ______________, _____________, ______________, ____________, _______________, tagumpay at pag-unlad ng ekonomiya ng bansa. Pag-uugnay ng Batayang KOnsepto ssa Pag-unlad ko bilang tao 1. Ano ang kabuluhan ng batayang konsepto sa aking pag- unlad bilang tao? 2. Ano-ano ang maaari kong gawin upang mailapat ang aking mga pagkatuto sa modyul na ito? https://youtu.be/XWk8DRwDYDc?t=84 Pakikinig ng awiting “Trust His Heart” I. Pagtataya ng Aralin (Evaluating learning assessment) 5 minutes Panuto: Basahing mabuti ang bawat pangungusap at unawain ang tanong. Piliin ang pinakaangkop na sagot at isulat ang titik nito sa iyong kuwaderno. 1. Alin sa mga sumusunod na suliranin ang dapat bigyan pansin ng pamahalaan na maaaring maging susi sa pag-unlad ng ekonomiya nito?
  • 5. a. Ang patuloy na pagdami ng Pilipinong walang trabahong mapapasukan b. Ang dumaraming bilang ng manggagawang Pilipinong inaabuso sa ibang bansa c. Ang kawalan ng sapat na impormasyon sa mga trabahong lokal o maging sa ibang bansa na angkop sa hilig, talento at kakayahan na ayon sa kursong natapos d. Ang mga batas na hindi naipapatupad upang makalikom ng buwis sa kita ng mga manggagawa 2. Ang mga sumusunod ay mga bagay na dapat isaalang-alang upang maging matagumpay ang isang tao bilang kabahagi sa mundo ng paggawa maliban sa: a. Ang kanyang hilig, talento at kakayahan b. Ang benepisyong makukuha para sa sarili, pamilya at lipunan c. Ang kursong kukunin na ayon sa kasanayan mayroon siya d. Ayon sa demand na kailangan sa paggawa 3. Isinasabuhay ng pamahalaan ang kanyang tungkulin sa kanyang mamamayan sa pamamagitan ng _______________. a. paglikha ng maraming trabaho para sa kanyang mamamayan b. paglulunsad ng mga programang pampagkatuto na magagamit ng kanyang mamamayan sa paggawa at mithiin ng lipunan ang kabutihang panlahat c. pagbibigay ng sapat na impormasyon sa mga batas na nilikha para pangalagaan ang kanyang karapatan d. pagsasaayos sa sistema ng pamamahala upang mawakasan ang kurapsyon at maling pagsasabuhay ng tungkulin 4. Kung isasabuhay mo ang iyong mga pangarap, alin sa mga sumusunod ang maaaring makatulong sa iyo? a. Pagsasabuhay ng mga kaalamang ibinahagi ng magulang, guro, at kaibigan b. Mga kasanayang ayon sa lipunang kinabibilangan c. Mga karanasang pampagkatuto na gagamitin sa pagtatayo ng negosyo d. Pagpili ng kurso ayon sa talento, hilig, at kakayahan 5. Ang pagpili ng kursong akademiko o teknikal-bokasyonal, sining at palakasan, negosyo o hanapbuhay na angkop sa sariling talento, kakayahan at hilig ay makatutulong sa pag-unlad ng ekonomiya ng bansa. Ang pangungusap ay: a. Tama, ang maling pagpili ng kurso na ayon sa iyong sariling talento, kakayahan at hilig ay nangangahulugang karagdagang problema sa isyu ng job mismatch b. Mali, ang pag-unlad ng bansa ay responsibilidad ng pamahalaan at hindi ng kanyang mamamayan c. Tama, ang pagpili ng tamang kurso ayon sariling talento, kakayahan at hilig ay hakbang sa minimithing trabaho at buhay sa hinaharap para sa sarili, pamilya, kapwa at bansa d. Mali, ang pag-unlad ng bansa ay nakasalalay sa mga batas na gagawin at ipatutupad nang mga naihalal na ng taong bayan BAM HESS CHED TECH-VOC TESDA STEM 6. Si Ponchit ay anak ni Mama Chit na nakilala sa sa ipinagmamalaking Chitcharon ng kanilang probinsya. Ang ideyang ito ay mula mismo kay Ponchit sa kanyang ideyang ipagsama ang chicharon at chichirya. 7. Nagtatrabaho bilang kahera at stockman si Benedick sa negosyo ng kanyang tiyuhing si Ka Estong. Ang kaalaman mayroon siya ay namana niya sa kanyang Lola Paz na may angking galing at talino sa negosyo. 8. Madalas mapagalitan si Jerome sa kanyang tatay dahil sa pagbutingting ng mga samu’t-saring gamit sa kanilang bahay. Ang hilig na ito ni Jerome ay hindi nawala hanggang sa siya’y magbinata. 9. Ang gusto ng tatay ni Jennifer para sa kanya ay maging isang abogado at sikat na mamahayag, si Jennifer ay mahiyain, ang hilig niya ay gumuhit at mgpinta na taliwas sa mga kakakayahan na dapat mayroon ang isang abogado at mamamahayag. 10. Bata pa lang si Dyosa ay hilig na niya gumupit at ilang gawain na may kaugnayan sa pagpapaganda. Pangarap niyang magtayo ng isang Beauty Parlor.
  • 6. J. Karagdagang Gawain para sa takdang aralin/remediation (Additional activities for application and remediation) 5 minutes Bumuo ng profile ng mga trabahong mataas ang local at global na demand na angkop sa taglay mong talento. IV. MGA TALA (Remarks) V. PAGNINILAY A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya. ___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation. ___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. ____ OO ____HIINDI ____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloysa remediation? ____ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? ____ Pagsasadula ____ Kolaboratibong pagkatuto ____ Iba’t-ibang pagtuturo ____ Lektyur ____ Pangkatan Iba pa ___________________________________________________ F. Anong aralin ang aking ____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral Mithiing isasabuhay Talento at kakayahangkailangan Tungkuling gagampanan sa lipunan Trabahong mataas ang local at global demand Pagpapahalagang dapat taglayin Hakbang na isasabuhay Kursongkukunin
  • 7. naranasan na solusyonan sa tulong ng aking punong-guro at superbisor? ____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral ____ Masyadong kulang sa IMs ____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya ____ Kompyuter ____ internet Iba pa ____________________________________________________ G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa guro? ____ Lokal na bidyo ____ Resaykel na kagamitan Iba pa ___________________________________________________ Inihanda ni: Binigyang-pansin ni: Andrelyn E. Diaz Violeta M. Gonzales Guro, Baitang 9 Chief, CID/OIC-ASDS Officer-in-Charge