BAITANG 9
DETAILED LESSON
LOG
Paaralan
Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las
Piñas-Gatchalian Annex Baitang
9
Guro Andrelyn E. Diaz
Asignatura Edukasyon sa
Pagpapakatao
Petsa ng
Pagtuturo
Oras
October 30, 2018
2:50-3:50 (Rizal) 4:10-5:10 (Bonifacio)
5:10-6:10 (Luna) 6:10-7:10 (Mabini)
Markahan
Ikatlo
Ikalawang Sesyon
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Nilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa konsepto ng
katarungang panlipunan
B. Pamantayan sa
Pagganap
Natutugunan ng mag-aaral ang pangangailangan ng kapuwa o
pamayanan sa mga angkop na pagkakataon
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Pangkaalaman:
Nakikilala ang mga palatandaan ng katarungang panlipunan
 Paglilista ng mga palatandaan ng katarungang panlipunan
 Pagtatasa kung ano ang mga palatandaan ng pagiging
makatarungang tao ang taglay ng sarili sa kasalukuyan
Pangkasanayan:
Nakapagsusuri ng mga paglabag sa katarungang panlipunan ng
mga tagapamahala at mamamayan
 Pagtukoy ng mga paglabag sa katarungang panlipunan ng
mga tagapamahala at mamamayan
Pang-unawa:
Napatutunayan na may pananagutan ang bawat mamamayan na
ibinigay sa kapuwa ang nararapat sa kaniya
 Pagtalakay ng nilalaman ng Pagpapalalim, pagsagot sa mga
tanong sa Tayahin ang iyong Pag-unawa, at pagbuo at
pagpapaliwanag ng tatlong Batayang Konsepto
Pagsasabuhay:
Natutugunan ang pangangailangan ng kapuwa o pamayanan sa
mga angkop na pagkakataon
 Pagsagot sa Matrix ng mga paraan na gagawin sa
pagsasabuhay ng mga pagpapahalaga ng pagiging
makatarungang tao
 Pagsusulat ng reyalisasyon tungkol sa bahagi na
gagampanan sa pagpapairal ng katarungang panlipunan
bilang taong namumuhay na kasama ang kapuwa
 Pagsasagawa ng mga paraan upang matugunan ang
pangangailangan ng kapuwa o pamayanan sa mga angkop
na pagkakataon
Tiyak na Layunin
Pangkasanayan:
Nakapagsusuri ng mga paglabag sa katarungang panlipunan ng
mga tagapamahala at mamamayan
 Pagtukoy ng mga paglabag sa katarungang panlipunan ng
mga tagapamahala at mamamayan
II. NILALAMAN MODYUL 9: KATARUNGANG PANLIPUNAN
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
Gabay ng guro pahina 70-77
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
Modyul ng Mag-aaral Pahina 129-146
3. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng Learning
Process
Manila paper, video clip, powerpoint at mga larawan
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
Lapel, whiteboard marker, laptop
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang
aralin at /o pagsisimula
ng bagong aralin
Mga Layunin sa paggawa
1. Upang kitain ng tao ang salapi na kaniyang kailangan
upang matugunan ang kaniyang mga pangunahing
pangangailangan
2. Upang makibahagi sa patuloy nap ag-angat ng agham at
teknolohiya
3. Upang maiangat ang kjultura at moralidad ng lipunang
kinabibilangan
4. Upang matulungan ang mga nangangailangan
5. Upang higit na magkaroon ng kabuluhan ang pag-ral ng
tao
B. Paghahabi ng layunin
sa aralin
Ano ang ibig ipahiwatig
Ng nasa larawan?
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
Ipapagawa ang kanilang takdang aralin, mula sa Gawain 4, tatawag
ng ilang mag-aaral para magbahagi ng kanilang gawa/takdang
aralin
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
Katarungang Panlipunan
Pangkatang Gawain:
Pangkat 1- Kahulugan ng katarungang panlipunan
Pangkat 2- Makatarungang tao
Pangkat 3- Pangunahing prinsipyo ng katarungan
Pangkat 4- Nagsisimula sa pamilya ang katarungan
Pangkat 5- Ang moral na kaayusan bilang batayan ng legal na
kaayusan ng katarungan
Pangkat 6- Katarungang panlipunan
Pangkat 7- Mga kaugnay na pagpapahalaga
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan 2
Sagutin ang mga sumusunod sa sa journal
1. Ano ang katarungan? Bakit nangangailangan ng panloob na
kalayaan ang pagtaguyod nito?
2. Paano magiging makatarungan ang tao? Ipaliwanag.
3. Ano ang pangunahing prinsipyo ng katarungan? Ipaliwanag
4. Paano nagsisimula sa pamilya ang pagiging makatarungan?
Patunayan.
5. Bakit nararapat na ibinabatay sa batas moral ang batas
legal? Ipaliwanag. Ipahayag ang pagsang-ayon o pagtutol.
Ang batas ay para sa tao at hindi ang tao para sa batas.
6. Ano ang katarungang panlipunan? Ipaliwanag.
7. Isa-isahin ang mga kaugnay na pagpapahalaga ng
katarungang panlipunan at ipaliwanag ang bawat isa.
F. Paglinang sa
Kabihasnan
Video clip
https://www.youtube.com/watch?v=leCoHaBkwuU
G. Paglalapat ng aralin sa
pang araw-araw na
buhay
Ipapagawa ang bahaging Paghinuha sa Batayang Konsepto
H. Paglalahat ng aralin
Ano ang katarungang Panlipunan?
Ito ay ang pagkilala sa tao bilang tao, at ang pagkilala sa
karapatan ng bawat indibidwal
I. Pagtataya ng Aralin
Pagsagot sa paunang pagtataya.
Mga sagot:
1. C 6. C
2. D 7. D
3. B 8. C
4. D 9. D
5. A 10. D
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang
aralin/remediation
Ipapagawa ang Gawain 5, Pahina 143
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation.
___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong baa ng
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
____ OO ____HIINDI
____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloysa
remediation?
____ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
____ Pagsasadula
____ Kolaboratibong pagkatuto
____ Iba’t-ibang pagtuturo
____ Lektyur
____ Pangkatan
Iba pa ___________________________________________________
F. Anong aralin ang aking
naranasan na
solusyonan sa tulong
ng aking punong-guro
at superbisor?
____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral
____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral
____ Masyadong kulang sa IMs
____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya
____ Kompyuter
____ internet
Iba pa ____________________________________________________
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
guro?
____ Lokal na bidyo
____ Resaykel na kagamitan
Iba pa ___________________________________________________
Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:
Andrelyn E. Diaz Violeta M. Gonzalez
Guro, Baitang 9 Chief, CID/OIC-ASDS
Officer-in-Charge

Module 9 session 2

  • 1.
    BAITANG 9 DETAILED LESSON LOG Paaralan Mataasna Paaralang Nasyonal ng Las Piñas-Gatchalian Annex Baitang 9 Guro Andrelyn E. Diaz Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao Petsa ng Pagtuturo Oras October 30, 2018 2:50-3:50 (Rizal) 4:10-5:10 (Bonifacio) 5:10-6:10 (Luna) 6:10-7:10 (Mabini) Markahan Ikatlo Ikalawang Sesyon I. LAYUNIN A. Pamantayang Nilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa konsepto ng katarungang panlipunan B. Pamantayan sa Pagganap Natutugunan ng mag-aaral ang pangangailangan ng kapuwa o pamayanan sa mga angkop na pagkakataon C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Pangkaalaman: Nakikilala ang mga palatandaan ng katarungang panlipunan  Paglilista ng mga palatandaan ng katarungang panlipunan  Pagtatasa kung ano ang mga palatandaan ng pagiging makatarungang tao ang taglay ng sarili sa kasalukuyan Pangkasanayan: Nakapagsusuri ng mga paglabag sa katarungang panlipunan ng mga tagapamahala at mamamayan  Pagtukoy ng mga paglabag sa katarungang panlipunan ng mga tagapamahala at mamamayan Pang-unawa: Napatutunayan na may pananagutan ang bawat mamamayan na ibinigay sa kapuwa ang nararapat sa kaniya  Pagtalakay ng nilalaman ng Pagpapalalim, pagsagot sa mga tanong sa Tayahin ang iyong Pag-unawa, at pagbuo at pagpapaliwanag ng tatlong Batayang Konsepto Pagsasabuhay: Natutugunan ang pangangailangan ng kapuwa o pamayanan sa mga angkop na pagkakataon  Pagsagot sa Matrix ng mga paraan na gagawin sa pagsasabuhay ng mga pagpapahalaga ng pagiging makatarungang tao  Pagsusulat ng reyalisasyon tungkol sa bahagi na gagampanan sa pagpapairal ng katarungang panlipunan bilang taong namumuhay na kasama ang kapuwa  Pagsasagawa ng mga paraan upang matugunan ang pangangailangan ng kapuwa o pamayanan sa mga angkop na pagkakataon Tiyak na Layunin Pangkasanayan: Nakapagsusuri ng mga paglabag sa katarungang panlipunan ng mga tagapamahala at mamamayan  Pagtukoy ng mga paglabag sa katarungang panlipunan ng mga tagapamahala at mamamayan II. NILALAMAN MODYUL 9: KATARUNGANG PANLIPUNAN KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian
  • 2.
    1. Mga Pahinasa Gabay ng Guro Gabay ng guro pahina 70-77 2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- mag-aaral Modyul ng Mag-aaral Pahina 129-146 3. Karagdagang kagamitan mula sa portal ng Learning Process Manila paper, video clip, powerpoint at mga larawan B. Iba pang Kagamitang Panturo Lapel, whiteboard marker, laptop III. PAMAMARAAN A. Balik-aral sa nakaraang aralin at /o pagsisimula ng bagong aralin Mga Layunin sa paggawa 1. Upang kitain ng tao ang salapi na kaniyang kailangan upang matugunan ang kaniyang mga pangunahing pangangailangan 2. Upang makibahagi sa patuloy nap ag-angat ng agham at teknolohiya 3. Upang maiangat ang kjultura at moralidad ng lipunang kinabibilangan 4. Upang matulungan ang mga nangangailangan 5. Upang higit na magkaroon ng kabuluhan ang pag-ral ng tao B. Paghahabi ng layunin sa aralin Ano ang ibig ipahiwatig Ng nasa larawan? C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin Ipapagawa ang kanilang takdang aralin, mula sa Gawain 4, tatawag ng ilang mag-aaral para magbahagi ng kanilang gawa/takdang aralin D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan Katarungang Panlipunan Pangkatang Gawain: Pangkat 1- Kahulugan ng katarungang panlipunan Pangkat 2- Makatarungang tao Pangkat 3- Pangunahing prinsipyo ng katarungan Pangkat 4- Nagsisimula sa pamilya ang katarungan Pangkat 5- Ang moral na kaayusan bilang batayan ng legal na kaayusan ng katarungan Pangkat 6- Katarungang panlipunan Pangkat 7- Mga kaugnay na pagpapahalaga E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan 2 Sagutin ang mga sumusunod sa sa journal 1. Ano ang katarungan? Bakit nangangailangan ng panloob na kalayaan ang pagtaguyod nito? 2. Paano magiging makatarungan ang tao? Ipaliwanag. 3. Ano ang pangunahing prinsipyo ng katarungan? Ipaliwanag 4. Paano nagsisimula sa pamilya ang pagiging makatarungan?
  • 3.
    Patunayan. 5. Bakit nararapatna ibinabatay sa batas moral ang batas legal? Ipaliwanag. Ipahayag ang pagsang-ayon o pagtutol. Ang batas ay para sa tao at hindi ang tao para sa batas. 6. Ano ang katarungang panlipunan? Ipaliwanag. 7. Isa-isahin ang mga kaugnay na pagpapahalaga ng katarungang panlipunan at ipaliwanag ang bawat isa. F. Paglinang sa Kabihasnan Video clip https://www.youtube.com/watch?v=leCoHaBkwuU G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay Ipapagawa ang bahaging Paghinuha sa Batayang Konsepto H. Paglalahat ng aralin Ano ang katarungang Panlipunan? Ito ay ang pagkilala sa tao bilang tao, at ang pagkilala sa karapatan ng bawat indibidwal I. Pagtataya ng Aralin Pagsagot sa paunang pagtataya. Mga sagot: 1. C 6. C 2. D 7. D 3. B 8. C 4. D 9. D 5. A 10. D J. Karagdagang Gawain para sa takdang aralin/remediation Ipapagawa ang Gawain 5, Pahina 143 IV. MGA TALA V. PAGNINILAY A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya. ___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation. ___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation C. Nakatulong baa ng remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. ____ OO ____HIINDI ____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin D. Bilang ng mag-aaral na
  • 4.
    magpapatuloysa remediation? ____ Bilang ngmag-aaral na nagpatuloy sa remediation E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? ____ Pagsasadula ____ Kolaboratibong pagkatuto ____ Iba’t-ibang pagtuturo ____ Lektyur ____ Pangkatan Iba pa ___________________________________________________ F. Anong aralin ang aking naranasan na solusyonan sa tulong ng aking punong-guro at superbisor? ____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral ____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral ____ Masyadong kulang sa IMs ____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya ____ Kompyuter ____ internet Iba pa ____________________________________________________ G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa guro? ____ Lokal na bidyo ____ Resaykel na kagamitan Iba pa ___________________________________________________ Inihanda ni: Binigyang-pansin ni: Andrelyn E. Diaz Violeta M. Gonzalez Guro, Baitang 9 Chief, CID/OIC-ASDS Officer-in-Charge