More Related Content
Similar to แผนการสอนเลขยกกำลัง
Similar to แผนการสอนเลขยกกำลัง (20)
แผนการสอนเลขยกกำลัง
- 1. แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่1
หน่วยการเรียนรู้ที่3 เรื่อง เลขยกกาลัง เวลา 10 ชั่วโมง
แผนการเรียนรู้ที่3 เรื่อง การหารเลขยกกาลัง เมื่อเลขชี้กาลังเป็นจานวนเต็มบวก(1) เวลา 1 ชั่วโมง
สอนวันท…ี่…………….เดือน……………………….………..พ.ศ………………………….…
1. สาระสาคัญ/ความคิดรวบยอด
เลขยกกำ ลังที่มีฐำนเดียวกนัและเลขชี้กำ ลังเป็นจำ นวนเต็มบวก
สำมำรถนำมำหำรกนัได้โดยใช้สมบัติกำรหำรของเลขยกกำ ลัง
2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ตัวชี้วัด
ค 1.2 ม.1/4 คูณและหำรเลขยกกำ ลังที่มีฐำนเดียวกนัและเลขชี้กำ ลังเป็นจำ นวนเต็ม
ค 6.1 ม.1-3/3 – ม.1-3/5
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
- หำผลหำรของเลขยกกำ ลังที่มีฐำนเดียวกนัและไมเ่ทำ่กบัศูนย์ มีเลขชี้กำ ลังเป็นจำ นวนเต็มบวก
ในรูปมอื่ m n ได้
3. สาระการเรียนรู้
am
3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง
- กำรหำรเลขยกกำ ลังที่มีฐำนเดียวกนั และเลขชี้กำ ลังเป็นจำ นวนเต็ม
3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
(พิจำรณำตำมหลักสูตรสถำนศึกษำ)
4. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
4.1 ความสามารถในการสื่อสาร
4.2 ความสามารถในการคิด
- ทักษะกำรเชื่อมโยง
4.3 ความสามารถในการแก้ปัญหา
5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุง่มนั่ในกำรทำ งำน
6. กิจกรรมการเรียนรู้
an
- 2. ขั้นที่1 นาเข้าสู่บทเรียน
1. ครูและนักเรียนร่วมกนัสนทนำเพื่อทบทวนควำมรู้เรื่อง
กำรคูณเลขยกกำ ลังในรูปของฐำนแบบตำ่งๆ และถำมนักเรียนวำ่
กำรหำรจำ นวนเต็มกบักำรหำรเลขยกกำ ลังเหมือนกนัหรือตำ่งกนั (ตำ่งกนั)
2. ครูให้นักเรียนร่วมกนัพิจำรณำตัวอยำ่งต่อไปนี้
และครูอธิบำยพร้อมยกตัวอยำ่งประกอบกำรอธิบำยเรื่อง กำรหำรเลขยกกำ ลัง ในกรณีที่ m >n และ a 0
7
5
ตัวอย่าง หำคำ่ของ 3
5
วิธีที่ 1
5 5 5 5 5 5
5
5 5 5
5
5
7
3
4 5
7
5
วิธีที่ 2 7 3
3
5
5
4 5
ขั้นที่2 สอน
1. ครูตั้งคำ ถำมเพื่อกระตุ้นควำมคิดของนักเรียนจำกตัวอย่ำงข้ำงต้นดังนี้
1) วิธีที่ 1 และวิธีที่ 2 ได้คำ ตอบเทำ่กนัหรือไม่(เทำ่กนั)
2) วิธีที่ 1 และวิธีที่ 2 มีวิธีคิดตำ่งกนัอยำ่งไร และวิธีใดเข้ำใจง่ำยกวำ่กนั (วิธีที่ 1
ใช้กำรกระจำยส่วนวิธีที่ 2 ใช้กำรนำเลขชี้กำ ลังมำลบกนั)
3) ฐำนของเลขยกกำ ลังที่หำรกนั มีคำ่เป็นอยำ่งไร (มีคำ่เทำ่กนั)
2. ครูให้นักเรียนร่วมกนัอภิปรำยและสรุปเกยี่วกับเรื่อง กำรหำรเลขยกกำ ลังที่มีเลขฐำนเทำ่กนั
และคำ่ของเลขชี้กำ ลังของตัวตั้งมีคำ่มำกกวำ่เลขชี้กำ ลังของตัวหำร เป็นกระบวนกำรคิดที่เข้ำใจง่ำย โดยสรุป
ดังนี้
ในกรณีที่ m เป็นเลขชี้กำลังของตัวตั้ง n เป็นเลขชี้กำลังของตัวหำร แล้ว m > n และ 0a
m
a
3. ครูแจกบัตรตัวเลขให้นักเรียนทุกคน คนละใบ ซึ่งมีเงื่อนไขวำ่ห้ำมเปิดดูกอ่นครูจะบอก
จะได้วำ่ m n
n
a
a
เมอื่ครูให้นักเรียนเปิดอำ่นบัตรตัวเลข แล้วหำคำ่จำกบัตรตัวเลขที่แจกให้ของแต่ละคน คนใดหำคำ่ได้กอ่น
ให้ยืนขึ้นพร้อมยกมือ
4. ครูและนักเรียนร่วมกนัเฉลยคำ ตอบของแต่ละคน
- 3. ขั้นที่3 สรุปและนาหลักการไปประยุกต์ใช้
1.
ครูและนักเรียนร่วมกนัอภิปรำยสรุปเกยี่วกบักำรหำผลหำรของเลขยกกำ ลังที่มีฐำนเดียวกนัและไมเ่ทำ่กบัศูน
ย์ มีเลขชี้กำ ลังเป็นจำ นวนเต็มบวกในรูป เมอื่ m n อีกครั้ง
2. ครูประเมินควำมรู้ควำมเข้ำใจของนักเรียนโดยสังเกตจำกกำรทำ แบบตรวจสอบควำมเข้ำใจที่ 3.3
ข้อ 1 จำกหนังสือเรียน เป็นกำรบ้ำนเสร็จแล้วนำส่งครูในกำรเรียนครั้งต่อไป
7. การวัดและประเมินผล
วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์
แบบตรวจสอบควำมเข้ำใจที่ 3.3 แบบตรวจสอบควำมเข้ำใจที่ 3.3
ร้อยละ 60
ผำ่นเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมกำรทำ งำนรำยบุคคล แบบสังเกตพฤติกรรมกำรทำ งำนรำยบุคคล
ระดับคุณภำพ 2
ผำ่นเกณฑ์
สังเกตควำมมีวินัย ใฝ่เรียนรู้
และมุง่มนั่ในกำรทำ งำน
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภำพ 2
ผำ่นเกณฑ์
8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
หนังสือเรียน คณิตศำสตร์ ม.1 เลม่ 1
8.2 แหล่งการเรียนรู้
__