Araling Panlipunan 9 (Ekonomiks) DLL
Diego C. Pomarca Jr (jegzdailylog@gmail.com)
Ang DLL na ito ay para sa ikaapat na markahan. Ginawa ang DLL na ito bilang tugon sa hamon ng RPMS tools.
Model Call Girl in Bikash Puri Delhi reach out to us at 🔝9953056974🔝
Ekon DLL quarter 4 week 1 sy 18 19
1. DAILY LESSON LOG
Sa ARALING PANLIPUNAN
AY 2018-2019
Paaralan PANGPANG NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang Ika-9 na Baitang
Guro DIEGO C. POMARCA JR.
Asignatur
a
Ekonomiks
Oras Markahan
Ikaapat na Markahan,
Linggo 1
PETSA:
(Araw)
I. LAYUNIN Naipamamalas ang malalim na pag-unawa sa mga pangunahing kaisipan at napapanahong isyu sa ekonomiks at pambansang pag-unlad gamit ang mga kasanayan at
pagpapahalaga ng mga disiplinang panlipunan tungo sa paghubog ng mamamayang mapanuri, mapagnilay, mapanagutan, makakalikasan, produktibo, makatarungan at
makataong mamamayan ng bansa at daigdig.
A . Pamantayang
Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay may pag - unawa sa mga sektor ng ekonomiya at mga patakarang pangekonomiya nito sa harap ng mga hamon at pwersa tungo sa
pambansang pagsulong at pag-unlad.
B . Pamantayan sa
Pagganap
Ang mag-aaral ay aktibong nakikibahagi sa maayos na pagpapatupad at pagpapabuti ng mga sektor ng ekonomiya at mga patakarang pangekonomiya nito
tungo sa pambansang pagsulong at pag-unlad.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto/ Mga Tiyak na
Layunin (Itala ang LC Code
para sa bawat isa)
AP9MSPIVa-1
• Nakapagbiibigay ng sariling
pakahulugan sa pambansang
kaunlaran.
Mga tiyak na layunin:
Naipaliliwanag ang personal ng
pakahulugan sa pambansang
kaunlaran
Natutukoy ang batayang
konsepto ng kaunlaran
AP9MSPIVa-2
• Nasisiyasat ang mga palatandaan
ng pambansang kaunlaran.
Mga tiyak na layunin:
Natutukoy ang mga palatandaan
ng pambansang kaunlaran
Naipaliliwanag ang pagsusulong
ng pambansang kaunlaran
Naisasaloob ang paksang-diwa ng
aralin.
AP9MSPIVa-2
• Nasisiyasat ang mga palatandaan
ng pambansang kaunlaran.
Mga tiyak na layunin:
Natataya ang mga palatandaan ng
pambansang kaunlaran
Nakalalahok sa mga gawain sa
pagkatuto.
Remediation/Enrichment
Kasanayan:
Mga tiyak na layunin:
II. NILALAMAN • Konsepto at Palatandaan ng
Pambansang Kaunlaran
• Konsepto at Palatandaan ng
Pambansang Kaunlaran
• Konsepto at Palatandaan ng
Pambansang Kaunlaran
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. SANGGUNIAN
POMARCA, DIEGO JR. C. (IKATLONG MARKAHAN) 1
2. 1. Gabay ng Guro sa Pagtuturo
(itala ang pahina)
Ekonomiks Mga Konsepto at
Aplikasyon (Manwal ng Guro) IV.
2012. pp. .
K to 12 BEC TG, pp ___
K to 12 BEC CG, pp 207
Ekonomiks Mga Konsepto at
Aplikasyon (Manwal ng Guro) IV.
2012. pp. .
K to 12 BEC TG, pp ___
K to 12 BEC CG, pp 207
Ekonomiks Mga Konsepto at
Aplikasyon (Manwal ng Guro) IV.
2012. pp. .
K to 12 BEC TG, pp ___
K to 12 BEC CG, pp 207
2. Learner’s Material (itala ang
pahina)
Modyul sa Ekonomiks,
pp 340-362
Modyul sa Ekonomiks,
pp 340-362
Modyul sa Ekonomiks,
pp 340-362
3. Batayang Aklat Ekonomiks (Batayang Aklat) IV.
2000. pp. 312-315.
Ekonomiks (Batayang Aklat) IV.
2000. pp. 316-318.
Ekonomiks (Batayang Aklat) IV.
2000. pp. 316-318.
4. Iba pang mga Kagamitan para
sa Learning Resource Portal
B. Iba pang Sanggunian
(Learning Resources)
EASE IV Modyul 16 EASE IV Modyul 16 EASE IV Modyul 16
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral Panimulang Gawain
(Panalangin, Pagbati & Trivia)
Balik-aral
Panimulang Gawain (Panalangin,
Pagbati & Trivia)
Balik-aral
Panimulang Gawain (Panalangin,
Pagbati & Trivia)
Balik-aral
B. Paghahabi sa Layunin Paglalahad ng mga tunguhin at
panuntunan ng aralin
Pagbuo ng mahahalagang
tanong (essential question)
Paglalahad ng mga tunguhin at
panuntunan ng aralin
Pagbuo ng mahahalagang tanong
(essential question)
Paglalahad ng mga tunguhin at
panuntunan ng aralin
Pagbuo ng mahahalagang tanong
(essential question)
C. Pag-uugnay ng mga
Halimbawa
Pagsusuri ng “video clip”
Paksa: Ang programang “Build,
Build, Build ng
administrasyong Duterte
(maaari itong kunin sa
youtube.com)
Paglalahad ng mga
pamprosesong katanungan.
Pagtukoy sa mga inisyal na
Pagsusuri ng “video clip”
Paksa: Pag-unlad ng Pilipinas sa
Timog-Silangang Asya (maaari
itong kunin sa youtube.com)
Paglalahad ng mga pamprosesong
katanungan.
POMARCA, DIEGO JR. C. (IKATLONG MARKAHAN) 2
3. kaalaman.
Magiging lunsaran lamang ito
ng aralin.
D. Pagtatalakay sa Konsepto at
Paglinang ng Kasanayan blg 1
Batay sa napanood na video
clip, ano ang iyong personal na
perspektibo ng kaunlaran
Gawain: Pagbunuo o paggawa
ng concept map
Malayang talakayan
Pagtalakay sa konsepto ng
PAG-UNLAD o Kaunlaran
• Ayon kay Feliciano Fajardo
• Ayon kay Michael Todaro
at Stephen Smith
• Ayon kay Amartya Sen
Konsepto ng Pag-unlad – isang
multidimesyonal na proseso
• Pagbabago sa istruktura ng
lipunan, gawi ng tao at
pambansang institusyon
• Mabilis na pagsulong ng
ekonomiya
• Pagbawas sa hindi
pagkakapantay-pantay
• Pag-alis ng kahirapan
E. Pagtatalakay sa Konsepto at
Paglinang ng Kasanayan blg 2
Mga Palatandaan ng Pag-unlad
Batayang konsepto ng Pagsulong
Mga salik sa pagsulong ng
ekonomiya ayon kay Sally Meek,
John Morton at Mark Schug
• Likas na Yaman
• Yamang-Tao
• Kapital
• Teknolohiya at Inobasyon
Ang Human Development Index
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Leads to Formative Assessment )
Gawain 4: Power of Two, pp
344 ng LM
Gawain 6: OO o HINDI?, pp
345 ng LM
Gawain 7: Graphic Organizer, pp
347 ng LM
Gawain 8: Pagkakapareho at
Pagkakaiba, pp 348 ng LM
Gawain 10: Jumbled Letters, pp
350 ng LM
G. Paglalapat ng Aralin
H. Paglalahat ng Aralin Open-ended statement: Sa kabuuan,
POMARCA, DIEGO JR. C. (IKATLONG MARKAHAN) 3
4. Makakamit ang pagsulong ng ating
pambansang ekonomiya kung
____________________________
____________________________
______________________.
Ang tunay na pag-unlad ay
masasalamin sa pagkakaroon ng
____________________________
____________________________
____________.
I. Pagtataya ng Pagkatuto Gawain 11: Kahon-Analysis, pp
351 ng LM
Gawain 12: Pagsusuri ng Tsart, pp
351 ng LM
J. Karagdagang Gawain
V. TALA
MGA TALA AT OBSERBASYON (bago, habang at pagkatapos ng proseso ng pagtuturo-pagkatuto)…ayon sa mga layunin ng RPMS-Classroom Observation Tool (COT)
Paglapat ng kaalamang pangnilalaman sa asignatura at sa iba pang larang o asignatura
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Paggamit ng mga estratehiya sa pagtuturo sa paglinang ng mga kakayahan sa numeracy at literacy
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Paglapat ng mga estratehiya sa pagtuturo sa paglinang ng higher order thinking skills
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Pangangasiwa ng classroom structure na humihikayat ng makabuluhang pagkatuto ng mga mag-aaral (isahan man o pangkatan)
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
POMARCA, DIEGO JR. C. (IKATLONG MARKAHAN) 4
5. Pangangasiwa ng pangkalahatang disiplina sa klase
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Paggamit ng iba’t-ibang makabuluhan at akmang gawain sa pagkatuto ayon sa kasarian, pangangailangan, kalakasan, interes at karanasan ng mga mag-aaral
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Pagplano, pangangasiwa at pagsasagawa ng mga makabuluhang proseso sa pagkatuto na naglalayong maisakatuparan ang mga tunguhin ng kurikulum at konteksto ng pagtuturo
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Pagpili, paglinang, pag-oorganisa at paggamit ng iba’t-ibang kagamitan sa pagtuturo kabilang na ang gamit ng ICT
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Paglikha, pagpili, pag-organisa at paggamit ng iba’t-ibang uri ng pagtataya (diagnostic, formative at summative) alinsunod sa pamantayan ng kurikulum.
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
IBA PANG MGA TALA (PUNA)
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
VI. PAGNINILAY
(Annotation) Bago ang pagsasakatuparan ng proseso sa pagtuturo-pagkatuto aking isinaalang-alang ang/na
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
POMARCA, DIEGO JR. C. (IKATLONG MARKAHAN) 5
6. Habang aking isinasagawa ang mga proseso sa pagtuturo-pagkatuto aking natuklasan ang/na
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Pagkatapos na aking maisakatuparan ang mga proseso sa pagtuturo-pagkatuto napagtanto kong
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Mga kalakasan at kahinaang aking natuklasan
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Mga kasanayang naisakatuparan at hindi naisakatuparan
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Sa pangkalahatan, naniniwala akong higit na malilinang ang mga proseso sa pagtuturo-pagkatuto kung
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Bunga nito ay aking nababatid at dapat gawin ang mga sumusunod
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Pagpapasya sa proseso ng pagtuturo-pagkatuto (Instructional Decision)
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
POMARCA, DIEGO JR. C. (IKATLONG MARKAHAN) 6
7. A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation na
nakakuha ng mas mababa sa 80%
sa pagtataya.
POMARCA, DIEGO JR. C. (IKATLONG MARKAHAN) 7
URI NG PAGTATAYA: [ ] Diagnostic [ ] Formative [ ] Summative [ ] Pagganap/Performance [ ] Iba pang uri ______________
Baitang at Pangkat
Petsa ng Pagbibigay ng
Pagtataya
Nakakuha ng 80% pataas
sa Pagtataya
Blg ng mag-aaral na kumuha
ng pagtataya
Puna
URI NG PAGTATAYA: [ ] Diagnostic [ ] Formative [ ] Summative [ ] Pagganap/Performance [ ] Iba pang uri ______________
Baitang at Pangkat Petsa ng Pagbibigay ng
Pagtataya
Nakakuha ng mas mababa
sa 80% sa Pagtataya
Mungkahing Gawain para sa
REMEDIATION
Puna
8. C. Nakatulong ba ang paraang
remediation?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
POMARCA, DIEGO JR. C. (IKATLONG MARKAHAN) 8
PASYA: [ ] Nakatulong ang Remediation [ ] Hindi nakatulong ang Remediation, dahil _______________________________________
…at upang maisakatuparan ito ________________________________________________
Baitang at Pangkat
Petsa ng Pagsasagawa ng
Gawain para sa
Remediation
Blg ng mga mag-aaral na
nakauunawa sa aralin
Pagtatayang Ginamit sa
pagtukoy ng blg ng mag-
aaral na nakuunawa sa
aralin
Puna
PASYA: [ ] Kailangan pang ipagpatuloy ang Remediation [ ] Hindi na kailangan pang ipagpatuloy ang Remediation
dahil ________________________________________________
Baitang at Pangkat Petsa para sa pagpapatuloy
ng Remediation
Blg ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
Remediation
Mga inaasahang gawain at
pagtataya
Puna
9. E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punong-guro at
superbisor.
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
LINK PARA SA IBA PANG DLL sa ARALING PANLIPUNAN:
https://goo.gl/forms/vWLAXO2aUskzFsV52
POMARCA, DIEGO JR. C. (IKATLONG MARKAHAN) 9
Baitang at Pangkat Estratehiyang ginamit sa pagtuturo Kalakasan Kahinaan Puna
10. E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punong-guro at
superbisor.
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
LINK PARA SA IBA PANG DLL sa ARALING PANLIPUNAN:
https://goo.gl/forms/vWLAXO2aUskzFsV52
POMARCA, DIEGO JR. C. (IKATLONG MARKAHAN) 9
Baitang at Pangkat Estratehiyang ginamit sa pagtuturo Kalakasan Kahinaan Puna