SlideShare a Scribd company logo
1 of 19
BANGHAY ARALIN SA EPP 5
Layunin:
Naisasagawa ang pagpaplano at pagluluto ng
masustansiyang pagkain (almusal, tanghalian, at
hapunan) ayon sa badyet ng pamilya (EPP5HE-
0i-24)
Pagsasagawa ang Pagpaplano at Pagluluto ng
Masustansiyang Pagkain (almusal, tanghalian, at
hapunan) ayon sa badyet ng pamilya
Sanggunian: MELCs EPP5HE- 0i-24, LM pp.
159-161
 Kagamitan: Activity Sheet, manila paper, pentel
pen
 Pagpapahalaga: Matipid
 Subject Integraton: Health
Balik-aral:
Panuto: Pangkatin ang mga pangalan ng pagkain sa ibaba
ayon sa tatlong pangkat.
isda pinya tinapay ampalaya
kanin kalabasa manok kangkong
manga itlog monggo kamoteng kahoy
gatas kamote asukal
Pangkat Go Pangkat Grow Pangkat Glow
Pagganyak:
 Sino sa inyo ang nakapunta na nang
palengke? Sino ang kasama ninyo? Ano
ang ginagawa ng nanay nyo bago punta
sa palengke? Bakit?
Paglalahad:
Basahin ang talata at bigyang pansin ang mga ginawa ng nanay.
 Kinagabihan, nagbabasa siya ng aklat tungkol sa paghahanda ng
pagkain.Nabasa niya ang tungkol sa paggamit ng meal pattern at nagustuhan niya
ito. Agadagad na kumuha siya ng bolpen at papel at nagtala ng mga masustansiyang
pagkain ayon sa kaniyang nabasa. Tinitingnan niya ang kanyang badyet kung paano
ito pagkakasyahin. Naglaan siya nang kaunting pera para sa matatamis at maaalat
na pagkain. Kinabukasan, pumunta siya nang maaga sa palengke para makapamili
ng sariwa at masustansiyang pagkain.
1. Tungkol saan ang aklat na binabasa ni nanay?
2. Gaano kahalaga ang meal pattern para sa pagplaplano ng pagkain?
3. Ano-ano ang mga kabutihang naidudulot ng pagkain ng msusustansiyang
pagkain?
Paano ba ang pagpaplano ng pagkain para
sa pamilya?
 Ang pagpaplano ng pagkain sa pamilya ay
isang kasanayang dapat pagaralan.Marami ang dapat
isaalang-alang tulad ng bilang ng mga taongkakain,
kalusugan o pangangailangan ng katawan, edad o gulang,
badyet para sa pagkain at oras sa paghahanda. Magiging
matagumpay ang pagpaplano kung isaisip rin ang mga
sumusunod na salik
Mga Salik sa Pagpaplano ng Masustansiyang
Pagkain Para sa Pamilya
 1. Alamin ang uri ng sustansiya na kailangan ng
ating katawan. Gaya ng fats, Carbohydrates,
Protein, Vitamins and Minerals ay mga
mahahalagang sustansiya na kinakailangan ng
ating katawan.
 2. Isaalang-alang ang Tatlong Pangkat ng Pagkain: Go
Foods – ito ay nagbibigay enerhiya sa katawan at may
sustansiya tulad ng fats at Carbohydrates. Grow Foods –
tumutulong ito sa paglaki. Idagdag pa ang mga pagkain
na nagbibigay protina. Glow Foods – ito ay mga pagkain
na pananggalang sa sakit at impeksyon, Vitamins at
Minerals ang sustansiya na dulot nito. Kailangang sa
bawat kainan kompleto ang tatlong pangkat ng pagkain.
3. Gumawa ng Talaan ng Putahe (Menu Pattern) - dito
makikita ang mga pagkain na dapat ihanda. Sa agahan,
unang isusulat ang prutas bagoang pagkaing mayaman sa
protina kasunod ang kanin at inumin. Sa pananghalian at
hapunan ay nauuna ang pagkaing may sabaw, kasunod ang
pagkaing mayaman sa protina, gulay, kanin, at prutas.
Magagamit ito para sa paghahanda ng mga kagamitan sa
pagluluto, tinitingnan kung napapanahon ba ang sangkap
na kailangan sa pagluluto.
4. Pagsunod sa resipe - mahalaga ito upang masunod ang
paraan sa pagluluto at tamang dami ng sangkap upang
makuha ang inaasahang templa.
5. Kailangang tatlong beses maghanda ng pagkain: agahan -
pinakamahalaga at hindi puwedeng ipagpaliban sa buong
araw. Inihain ang agahan mula 5:00 hanggang 9:00 ng umaga,
pananghalian- mula sa oras na 11:00 ng umaga hanggang
1:00 ng hapon at hapunan sa oras na 5:30 hanggang 10:00 ng
gabi.
 Ano – ano ang mga dapat isaalang-alang sa
pagplano ng masustansiyang pagkain para sa
pamilya?
 Bakit kailangan nating planuhin ang ihahandang
pagkain para sa pamilya?
Pangkatin ang mga bata sa tatlong pangkat. Bawat
pangkat bigyan ng activity Card at ipasagutan ito
ng 2mins.
 Panglat A
 Panuto: Punan ng tamang titik ang nasa bilang 1-5 upang mabuo ang
 mahahalagang salita na tinutukoy nito. Isulat ang iyong sagot sa
 kwaderno.
 1. b _ d _ et - Nakalaang pera para sa paghahanda ng pagkain.
 2. t _ ngh _ lian - Inihahain mula 11:00 ng umaga hanggang 1:00 ng hapon
 3. _ ga _ an - Pinakamahalagang pagkain sa buong araw.
 4. p _ oti _ a - Sustansiyang taglay sa mga pagkain na nasa Pangkat Grow.
 5. r e _ i p _ - Talaan ng mga sangkap at paraan sa pagluluto.
Pangkat B
Panuto: Tiyaking tama ang pagkapangkat-pangkat sa mga pagkain para sa araw
ng Lunes at ilagay ang mga ito sa tamang talaan. Isulat sa kwaderno ang
inyong sagot.
a. pinya c. ginataang monggo
pritong Itlog /daing pritong isda
ginisang kanin kanin
tsokolate saging
inumin
 b. spaghetti d. nilagang baka
 tinapay adobong kangkong
 kanin kanin
pakwan
inumin
Agahan Tanghalian Hapunan
 Pangkat C
Gumawa ang pagpaplano ng masustansiyang pagkain o meal plan
sa isang araw
Pangkat Go Pangkat Grow Pangkat Glow
Isagawa ang pagpaplano at pagluluto ng masustansiyang pagkain. Gumawa ng
“meal plan o meal pattern” ayon sa gusto mo sa araw ng Sabado. Tingnan ang
gabay na nasa unang bahagi ng kahon.
Araw Agahan Tanghalian Hapunan
Biyernes Prutas
pangunahing pagkain
mayaman sa protina
kanin
inumin
Sabaw
pangunahing pagkain
mayaman sa protina
kanin
prutas
Sabaw
pangunahing pagkain
mayaman sa protina
kanin
prutas
Sabado
 Rubrics:Rubrics sa Paggawa ng Meal Plan/Talaan ng Putahi
Batayan Puntos
1 2 3
1. Ang talaan ng putahi o meal plan ay tama ang pagkasulat o
pagkasunod-sunod.
2. Ang pagkaing inihanda ay masustansiya.
3. Ang pagkaing inihanda sa agahan ay madaling gawin
4. Ang pagkaing inihanda ay napapanahon at sariwa.
5. Ang pagkaing inihanda ay naaayon sa pangangailangan ng mga
taong kakain.

More Related Content

Similar to Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective learning process

BUNTIS_MNCHN.ppt
BUNTIS_MNCHN.pptBUNTIS_MNCHN.ppt
BUNTIS_MNCHN.ppt
MelanieMaeNazi
 
unahang tunog Ng prutas.pptx
unahang tunog Ng prutas.pptxunahang tunog Ng prutas.pptx
unahang tunog Ng prutas.pptx
ssuser515e85
 
3 health 4 tg (qtr. 1 lessons 1 4)
3 health 4 tg (qtr. 1 lessons 1 4)3 health 4 tg (qtr. 1 lessons 1 4)
3 health 4 tg (qtr. 1 lessons 1 4)
Dionisio Ponte
 
Lesson plan english 6 -writing an outline
Lesson plan english 6 -writing an outlineLesson plan english 6 -writing an outline
Lesson plan english 6 -writing an outline
Rophelee Saladaga
 
Health teaching in nutrition 2013
Health teaching in nutrition 2013Health teaching in nutrition 2013
Health teaching in nutrition 2013
Reyana Delos Reyes
 
Health teaching in nutrition 2013
Health teaching in nutrition 2013Health teaching in nutrition 2013
Health teaching in nutrition 2013
Reyana Delos Reyes
 
Lesson plan epp 6 -wastong gawi sa paggawa
Lesson plan epp 6 -wastong gawi sa paggawaLesson plan epp 6 -wastong gawi sa paggawa
Lesson plan epp 6 -wastong gawi sa paggawa
Rophelee Saladaga
 

Similar to Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective learning process (20)

Lesson plan epp 6 -mga gawaing kamay sa paghahanda ng pagkain
Lesson plan epp 6 -mga gawaing kamay sa paghahanda ng pagkainLesson plan epp 6 -mga gawaing kamay sa paghahanda ng pagkain
Lesson plan epp 6 -mga gawaing kamay sa paghahanda ng pagkain
 
BUNTIS_MNCHN.ppt
BUNTIS_MNCHN.pptBUNTIS_MNCHN.ppt
BUNTIS_MNCHN.ppt
 
Week 5 Health.pptx
Week 5 Health.pptxWeek 5 Health.pptx
Week 5 Health.pptx
 
MENU PLAN
MENU PLAN MENU PLAN
MENU PLAN
 
ESP_Q1_WEEK6.pptx
ESP_Q1_WEEK6.pptxESP_Q1_WEEK6.pptx
ESP_Q1_WEEK6.pptx
 
Health yunit i aralin 1
Health yunit i aralin 1Health yunit i aralin 1
Health yunit i aralin 1
 
Pagpapaunlad 3
Pagpapaunlad 3Pagpapaunlad 3
Pagpapaunlad 3
 
unahang tunog Ng prutas.pptx
unahang tunog Ng prutas.pptxunahang tunog Ng prutas.pptx
unahang tunog Ng prutas.pptx
 
3 health 4 tg (qtr. 1 lessons 1 4)
3 health 4 tg (qtr. 1 lessons 1 4)3 health 4 tg (qtr. 1 lessons 1 4)
3 health 4 tg (qtr. 1 lessons 1 4)
 
Complementary food importance
Complementary food importanceComplementary food importance
Complementary food importance
 
Lesson plan english 6 -writing an outline
Lesson plan english 6 -writing an outlineLesson plan english 6 -writing an outline
Lesson plan english 6 -writing an outline
 
Health teaching in nutrition 2013
Health teaching in nutrition 2013Health teaching in nutrition 2013
Health teaching in nutrition 2013
 
Lesson plan epp 6 -wastong gawi sa paggawa
Lesson plan epp 6 -wastong gawi sa paggawaLesson plan epp 6 -wastong gawi sa paggawa
Lesson plan epp 6 -wastong gawi sa paggawa
 
Health teaching in nutrition 2013
Health teaching in nutrition 2013Health teaching in nutrition 2013
Health teaching in nutrition 2013
 
Health3 m1
Health3 m1Health3 m1
Health3 m1
 
Health3 m1 (1)
Health3 m1 (1)Health3 m1 (1)
Health3 m1 (1)
 
K TO 12 GRADE 4 LEARNER’S MATERIAL IN HEALTH (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 4 LEARNER’S MATERIAL IN HEALTH (Q1-Q4)K TO 12 GRADE 4 LEARNER’S MATERIAL IN HEALTH (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 4 LEARNER’S MATERIAL IN HEALTH (Q1-Q4)
 
GRADE 4_Health4_Q1_Week1.pptx
GRADE 4_Health4_Q1_Week1.pptxGRADE 4_Health4_Q1_Week1.pptx
GRADE 4_Health4_Q1_Week1.pptx
 
DEVELOPMENT_3
DEVELOPMENT_3DEVELOPMENT_3
DEVELOPMENT_3
 
Lesson plan epp 6 -wastong gawi sa paggawa
Lesson plan epp 6 -wastong gawi sa paggawaLesson plan epp 6 -wastong gawi sa paggawa
Lesson plan epp 6 -wastong gawi sa paggawa
 

Recently uploaded (7)

uri ng pelikula filipinofor greade vi.pptx
uri ng pelikula filipinofor  greade vi.pptxuri ng pelikula filipinofor  greade vi.pptx
uri ng pelikula filipinofor greade vi.pptx
 
Pagbasa-at-Pananaliksik ng grade 11 Filipino
Pagbasa-at-Pananaliksik ng grade 11 FilipinoPagbasa-at-Pananaliksik ng grade 11 Filipino
Pagbasa-at-Pananaliksik ng grade 11 Filipino
 
Cor8-4th-Quarter-Semi-Final-Examination-2023.pptx
Cor8-4th-Quarter-Semi-Final-Examination-2023.pptxCor8-4th-Quarter-Semi-Final-Examination-2023.pptx
Cor8-4th-Quarter-Semi-Final-Examination-2023.pptx
 
Lesson 5_Ang mga Organisasyon at Alyansa sa Daigdig .pptx
Lesson 5_Ang mga Organisasyon at Alyansa sa Daigdig .pptxLesson 5_Ang mga Organisasyon at Alyansa sa Daigdig .pptx
Lesson 5_Ang mga Organisasyon at Alyansa sa Daigdig .pptx
 
ThanksgivingMass for Grade School -public school
ThanksgivingMass for Grade School -public schoolThanksgivingMass for Grade School -public school
ThanksgivingMass for Grade School -public school
 
ESP-QUARTER-4-GRADE-10-MODULE-3-POWERPOINT
ESP-QUARTER-4-GRADE-10-MODULE-3-POWERPOINTESP-QUARTER-4-GRADE-10-MODULE-3-POWERPOINT
ESP-QUARTER-4-GRADE-10-MODULE-3-POWERPOINT
 
ANG PAGBASA GAMIT ANG MARUNGKO APPROACH.
ANG PAGBASA GAMIT ANG MARUNGKO APPROACH.ANG PAGBASA GAMIT ANG MARUNGKO APPROACH.
ANG PAGBASA GAMIT ANG MARUNGKO APPROACH.
 

Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective learning process

  • 2. Layunin: Naisasagawa ang pagpaplano at pagluluto ng masustansiyang pagkain (almusal, tanghalian, at hapunan) ayon sa badyet ng pamilya (EPP5HE- 0i-24)
  • 3. Pagsasagawa ang Pagpaplano at Pagluluto ng Masustansiyang Pagkain (almusal, tanghalian, at hapunan) ayon sa badyet ng pamilya Sanggunian: MELCs EPP5HE- 0i-24, LM pp. 159-161  Kagamitan: Activity Sheet, manila paper, pentel pen  Pagpapahalaga: Matipid  Subject Integraton: Health
  • 4. Balik-aral: Panuto: Pangkatin ang mga pangalan ng pagkain sa ibaba ayon sa tatlong pangkat. isda pinya tinapay ampalaya kanin kalabasa manok kangkong manga itlog monggo kamoteng kahoy gatas kamote asukal
  • 5. Pangkat Go Pangkat Grow Pangkat Glow
  • 6. Pagganyak:  Sino sa inyo ang nakapunta na nang palengke? Sino ang kasama ninyo? Ano ang ginagawa ng nanay nyo bago punta sa palengke? Bakit?
  • 7. Paglalahad: Basahin ang talata at bigyang pansin ang mga ginawa ng nanay.  Kinagabihan, nagbabasa siya ng aklat tungkol sa paghahanda ng pagkain.Nabasa niya ang tungkol sa paggamit ng meal pattern at nagustuhan niya ito. Agadagad na kumuha siya ng bolpen at papel at nagtala ng mga masustansiyang pagkain ayon sa kaniyang nabasa. Tinitingnan niya ang kanyang badyet kung paano ito pagkakasyahin. Naglaan siya nang kaunting pera para sa matatamis at maaalat na pagkain. Kinabukasan, pumunta siya nang maaga sa palengke para makapamili ng sariwa at masustansiyang pagkain. 1. Tungkol saan ang aklat na binabasa ni nanay? 2. Gaano kahalaga ang meal pattern para sa pagplaplano ng pagkain? 3. Ano-ano ang mga kabutihang naidudulot ng pagkain ng msusustansiyang pagkain?
  • 8. Paano ba ang pagpaplano ng pagkain para sa pamilya?  Ang pagpaplano ng pagkain sa pamilya ay isang kasanayang dapat pagaralan.Marami ang dapat isaalang-alang tulad ng bilang ng mga taongkakain, kalusugan o pangangailangan ng katawan, edad o gulang, badyet para sa pagkain at oras sa paghahanda. Magiging matagumpay ang pagpaplano kung isaisip rin ang mga sumusunod na salik
  • 9. Mga Salik sa Pagpaplano ng Masustansiyang Pagkain Para sa Pamilya  1. Alamin ang uri ng sustansiya na kailangan ng ating katawan. Gaya ng fats, Carbohydrates, Protein, Vitamins and Minerals ay mga mahahalagang sustansiya na kinakailangan ng ating katawan.
  • 10.  2. Isaalang-alang ang Tatlong Pangkat ng Pagkain: Go Foods – ito ay nagbibigay enerhiya sa katawan at may sustansiya tulad ng fats at Carbohydrates. Grow Foods – tumutulong ito sa paglaki. Idagdag pa ang mga pagkain na nagbibigay protina. Glow Foods – ito ay mga pagkain na pananggalang sa sakit at impeksyon, Vitamins at Minerals ang sustansiya na dulot nito. Kailangang sa bawat kainan kompleto ang tatlong pangkat ng pagkain.
  • 11. 3. Gumawa ng Talaan ng Putahe (Menu Pattern) - dito makikita ang mga pagkain na dapat ihanda. Sa agahan, unang isusulat ang prutas bagoang pagkaing mayaman sa protina kasunod ang kanin at inumin. Sa pananghalian at hapunan ay nauuna ang pagkaing may sabaw, kasunod ang pagkaing mayaman sa protina, gulay, kanin, at prutas. Magagamit ito para sa paghahanda ng mga kagamitan sa pagluluto, tinitingnan kung napapanahon ba ang sangkap na kailangan sa pagluluto.
  • 12. 4. Pagsunod sa resipe - mahalaga ito upang masunod ang paraan sa pagluluto at tamang dami ng sangkap upang makuha ang inaasahang templa. 5. Kailangang tatlong beses maghanda ng pagkain: agahan - pinakamahalaga at hindi puwedeng ipagpaliban sa buong araw. Inihain ang agahan mula 5:00 hanggang 9:00 ng umaga, pananghalian- mula sa oras na 11:00 ng umaga hanggang 1:00 ng hapon at hapunan sa oras na 5:30 hanggang 10:00 ng gabi.
  • 13.  Ano – ano ang mga dapat isaalang-alang sa pagplano ng masustansiyang pagkain para sa pamilya?  Bakit kailangan nating planuhin ang ihahandang pagkain para sa pamilya?
  • 14. Pangkatin ang mga bata sa tatlong pangkat. Bawat pangkat bigyan ng activity Card at ipasagutan ito ng 2mins.  Panglat A  Panuto: Punan ng tamang titik ang nasa bilang 1-5 upang mabuo ang  mahahalagang salita na tinutukoy nito. Isulat ang iyong sagot sa  kwaderno.  1. b _ d _ et - Nakalaang pera para sa paghahanda ng pagkain.  2. t _ ngh _ lian - Inihahain mula 11:00 ng umaga hanggang 1:00 ng hapon  3. _ ga _ an - Pinakamahalagang pagkain sa buong araw.  4. p _ oti _ a - Sustansiyang taglay sa mga pagkain na nasa Pangkat Grow.  5. r e _ i p _ - Talaan ng mga sangkap at paraan sa pagluluto.
  • 15. Pangkat B Panuto: Tiyaking tama ang pagkapangkat-pangkat sa mga pagkain para sa araw ng Lunes at ilagay ang mga ito sa tamang talaan. Isulat sa kwaderno ang inyong sagot. a. pinya c. ginataang monggo pritong Itlog /daing pritong isda ginisang kanin kanin tsokolate saging inumin  b. spaghetti d. nilagang baka  tinapay adobong kangkong  kanin kanin pakwan inumin
  • 17.  Pangkat C Gumawa ang pagpaplano ng masustansiyang pagkain o meal plan sa isang araw Pangkat Go Pangkat Grow Pangkat Glow
  • 18. Isagawa ang pagpaplano at pagluluto ng masustansiyang pagkain. Gumawa ng “meal plan o meal pattern” ayon sa gusto mo sa araw ng Sabado. Tingnan ang gabay na nasa unang bahagi ng kahon. Araw Agahan Tanghalian Hapunan Biyernes Prutas pangunahing pagkain mayaman sa protina kanin inumin Sabaw pangunahing pagkain mayaman sa protina kanin prutas Sabaw pangunahing pagkain mayaman sa protina kanin prutas Sabado
  • 19.  Rubrics:Rubrics sa Paggawa ng Meal Plan/Talaan ng Putahi Batayan Puntos 1 2 3 1. Ang talaan ng putahi o meal plan ay tama ang pagkasulat o pagkasunod-sunod. 2. Ang pagkaing inihanda ay masustansiya. 3. Ang pagkaing inihanda sa agahan ay madaling gawin 4. Ang pagkaing inihanda ay napapanahon at sariwa. 5. Ang pagkaing inihanda ay naaayon sa pangangailangan ng mga taong kakain.