SlideShare a Scribd company logo
1 of 22
Download to read offline
แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารตามรูปแบบ B-Slim Model
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
Unit: Shopping
Topic: Price
เวลา 3 ชั่วโมง
ส่งครั้งที่ 3
กลุ่ม 1 อังคาร 09.00-12.00น. ศษ.106
1. นางสาวธาริณี จ๋าพิมาย 54010513046
2. นางสาวจันสุดา แห้วชิน 54010513053
3. นางสาวพันนิดา พิมสอน 54010513061
นิสิตชั้นปีที่ 3 สาขาภาษาอังกฤษ รหัสวิชาเอก EN ระบบปกติ
Mentors
ชื่อ – สกุล
ครั้งที่พบ
ลายเซ็นต์
1. นายธวัชชัย จะชาลี 53010513003
2. นางสาวเดือนฉัตร พรหมภูวัลย์ 53010513024
3. นางสาวอริสา คามจังหาร 53010513046
ครั้งที่ส่ง วันที่ส่ง
1 20 มิถุนายน 2556
2 21 มิถุนายน 2556
3 21 มิถุนายน 2556
แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษ B-Slim Model
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ ประถมศึกษาปีที่ 6
Unit: Shopping
Topic: Price
เวลา 3 ชั่วโมง
สอนวันที่.........................เดือน..............................................พ.ศ. 2556
1. จุดประสงค์
1. จับคู่คาศัพท์ให้ถูกต้องตรงตามรูปภาพ (Getting1)
2. เติมคาในช่องว่างจากบทสนทนาให้ถูกต้อง (Getting2)
3. ตอบคาถามถูกผิดจากบทสนทนาได้ถูกต้อง (Getting3)
4. พูดและเขียนบรรยายเพื่อโฆษณาสินค้าโดยใช้ภาษาได้ถูกต้อง (Using 1)
5. เขียนบรรยายเกี่ยวกับสินค้าที่สนใจได้ถูกต้อง (Using2)
6. แสดงบทบาทสมมติตามสถานการณ์ที่กาหนดให้ได้ถูกต้อง (Using3)
2. ตัวชี้วัด
ต.1.1.1.3/ป.6. เลือก/ระบุประโยคหรือข้อความสั้นๆตรงตามภาพสัญลักษณ์หรือเครื่องหมายที่อ่าน
(getting 1)
ต.1.1.2.1/ป.6. พูด/เขียนโต้ตอบในการสื่อสารระหว่างบุคคล (using 3)
ต.1.1.2.3/ป.6. พูด/เขียนแสดงความต้องการขอความช่วยเหลือตอบรับและปฏิเสธการให้ความ
ช่วยเหลือในสถานการณ์ง่ายๆ (using 3)
ต.1.1.2.5/ป.6. พูดเขียนแสดงความรู้สึกของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่างๆใกล้ตัว กิจกรรมต่างๆพร้อมทั้ง
ให้เหตุผลสั้นๆประกอบ (using2)
ต.1.1.3.1/ป.6. พูด/เขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพื่อน และสิ่งแวดล้อมใกล้ตัว (using1,2)
ต.2.2.1.1/ป.6. ใช้ถ้อยคาน้าเสียง และกริยาท่าทางอย่าสุภาพเหมาะสมตามมารยาทสังคมและ
วัฒนธรรมของเจ้าของภาษา (using 2,3)
3. เนื้อหา
Vocabulary: sunglasses, expensive, bug, popular, pay, bill
Structure: How much, How many
We use how much with uncountable nouns (nouns that you cannot count such as
money, wine, oil etc)...You cannot make them plural. You can't say one money, or three oils.
We use how many with countable nouns (nouns that you can count such as books,
countries etc). We can make these nouns plural. You also use how many with a plural verb.
4. สื่อการเรียนรู้
4.1 วีดีโอนาเข้าสู่บทเรียน เรื่อง let’s go shopping
4.2 Power point
4.3 บทสนทนา เรื่อง Shopping
4.4 กระดาษบรู๊ฟ
4.5 ปากกาเคมี
4.6 ป้ายคาตอบ
5. กิจกรรมการเรียนรู้
Teacher Student
ขั้นทาความเข้าใจตัวป้อน
(Comprehensible Input)
1.ครูเปิดวิดีโอ เรื่อง Let’s go shopping ให้นักเรียนดู
2.ครูถามคาถามเพื่อตรวจสอบความเข้าใจของ
นักเรียนเกี่ยวกับวิดีโอ เช่น
-What did you see in the video?
- Have you ever seen him before?
-What is his personality type?
3.ครูแจก Text1 ให้นักเรียน จากนั้นครูอธิบาย
คาศัพท์จาก power point และให้อ่านออกเสียงตาม
4.ครูแจก Text2 ให้นักเรียนแล้วอธิบายโครงสร้าง
และการนาไปใช้ของไวยากรณ์ เรื่อง
How to use how much? / how many?
5.ให้นักเรียนแต่งประโยคจากโครงสร้าง
How to use how much? / how many?
เพื่อตรวจสอบความเข้าใจนักเรียน เช่น
- How much is that bag?
- How much are those sunglasses?
- How many bags does he have?
6.ครูแจก Text3 ให้นักเรียนจากนั้นครูเปิดบท
สนทนาให้นักเรียนฟัง และให้อ่านทบทวน จากนั้น
ครูถามคาถามเกี่ยวกับบทสนทนา เพื่อทดสอบความ
เข้าใจของนักเรียน เช่น
- What happen in this conversation?
- What do they talk about?
- How much is that bag?
1.นักเรียนดู Video เพื่อนาเข้าสู่บทเรียน
2.นักเรียนตอบคาถามจากความเข้าใจเกี่ยวกับวิดีโอ
เช่น
- I see…
- Yes, I have… / No, I haven’t …
- He is a good thinker.
3.นักเรียนฟังครูอธิบายคาศัพท์ และออกเสียงตาม
4.นักเรียนฟังครูอธิบายเกี่ยวกับโครงสร้างและการ
ใช้ How to use how much? / how many?
5.นักเรียนฝึกแต่งประโยค โดยใช้โครงสร้างที่ได้
เรียนมา
6.นักเรียนรับ Text 3 และฟังบทสนทนาจากนั้นตอบ
คาถามเพื่อทดสอบความเข้าใจของนักเรียน เช่น
- Naoko went to buy bag.
- They’re talk about shopping.
- It’s $95.
ขั้นกิจกรรมเพื่อความเข้าใจและฝึก
(Intake- Getting It)
Getting 1. Matching game
1.ครูให้นักเรียนทุกคนจับคู่ทากิจกรรม
2.ครูแจกบัตรคาให้กับนักเรียนทุกคู่
3.ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรมโดย
- ครูเปิดรูปภาพบน power point
- นักเรียนแต่ละคู่หาคาศัพท์ในบัตรคาและติดบน
กระดาษชาร์ต
- นักเรียนคู่ใดสามารถยกกระดาษชาร์ตแสดง
คาตอบได้ก่อนและถูกต้องจะได้รับคะแนน
4.ครูให้นักเรียนทุกคนทากิจกรรม
5.ครูให้คะแนนสาหรับผู้ที่ตอบถูกและนักเรียนคู่ใด
ได้คะแนนมากที่สุดจะได้รับรางวัลจากครู
Getting 2. Gap filling
1.ครูแจก exercise ให้นักเรียนทุกคน
2.ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม โดย
- ครูให้นักเรียนฟังบทสนทนา 1 รอบ
-ครูให้นักเรียนทุกคนเติมคาในช่องว่างให้ถูกต้อง
- ครูเปิดบทสนทนารอบที่ 2 พร้อมกับเฉลยคาตอบ
3.ครูให้เวลาทากิจกรรม 10 นาที
4.ครูเก็บ exercise เพื่อตรวจคาตอบ
5.ครูตรวจคาตอบและให้คะแนน
Getting 3. True or False
1.ครูให้นักเรียนจับคู่ทากิจกรรม
2.ครูแจกป้ายสัญลักษณ์คาตอบ True และ False
ให้กับนักเรียนทุกคู่
3.ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม โดย
- ครูเปิดคาถามบน power point
- ครูให้สัญญาณในการยกป้ายคาตอบโดยการนับ1-3
นักเรียนกลุ่มใดที่สามารถยกป้ายคาตอบได้เร็วที่สุด
1.นักเรียนจับคู่ทากิจกรรม
2.นักเรียนทุกคู่รับบัตรคาจากครู
3.นักเรียนฟังอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
4.นักเรียนทุกคู่ทากิจกรรม
1.นักเรียนทุกคนรับ exercise จากครู
2.นักเรียนฟังครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม
3.นักเรียนทุกคนทากิจกรรม
1.นักเรียนจับคู่ทากิจกรรม
2. นักเรียนทุกคู่รับป้าย True และ False จากครู
3.นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
และถูกต้องจะได้รับคะแนน 1 คะแนน
4.ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
5.ครูตรวจให้คะแนนและให้รางวัลกับนักเรียนคู่ที่ได้
คะแนนสูงสุด
ขั้นกิจกรรมเพื่อความเข้าใจและฝึก
(Intake – Using It)
Using 1. Advertising
1.ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มกลุ่มละ 3 คน
2.ครูแจกกระดาษบรู๊ฟและปากกาสีให้นักเรียนทุก
กลุ่ม
3. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม โดย
- ครูให้นักเรียนช่วยกันออกแบบผลิตภัณฑ์ของ
ตนเอง และเขียนบรรยายเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ของ
ตนเอง
- ครูให้นักเรียนทุกกลุ่มนาเสนอผลงานโดยการ
โฆษณาผลิตภัณฑ์ของตนเอง
4.ครูให้เวลา 10 นาที ทากิจกรรม
5.ครูให้นักเรียนทุกกลุ่มนาเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน
6. ครูประเมินและให้คะแนน
Using 2. My favorite goods
1.ครูแจก activity 2 ให้นักเรียนทุกคน
2.ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม ให้นักเรียนฟัง
โดย
- ครูให้นักเรียนคิดชื่อสินค้าคนละหนึ่งอย่างโดยชื่อ
สินค้านั้นจะต้องตรงตามอักษรตัวแรกของชื่อเล่น
นักเรียน เช่น ชื่อเล่นของนักเรียนคือ แบงค์(Bank)
สินค้าที่อยากได้คือ Bag
- จากนั้นให้นักเรียนวาดรูปสินค้า พร้อมกับเขียน
บรรยายเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์นั้นๆ
4.นักเรียนทากิจกรรม
5.นักเรียนที่ได้คะแนนสูงสุดรับรางวัลจากครู
1.นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ3 คน
2.นักเรียนรับกระดาษบรู๊ฟและปากกาสีจากครู
3.นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
- นักเรียนช่วยกันออกแบบผลิตภัณฑ์และเขียน
บรรยายเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์นั้น
- นักเรียนทุกกลุ่มออกมานาเสนองานโดยการ
โฆษณาผลิตภัณฑ์ของตนเอง
4. นักเรียนทากิจกรรม 10 นาที
5.นักเรียนทุกกลุ่มนาเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน
1.นักเรียนรับ activity 2 จากครู
2.นักเรียนทุกคนฟังครูอธิบายการทากิจกรรม
3.ครูให้นักเรียนทุกคนทากิจกรรมเวลา 10 นาที
4.ครูให้นักเรียนทุกคนนาเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน
5.ครูตรวจและให้คะแนน
Using 3. Role play
1.ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 5-6 คน
2. ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรมโดย
- ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนมาจับสลากเลือก
สถานการณ์
- จากนั้นให้นักเรียนสร้างบทสนทนาและแสดง
บทบาทสมมุติเกี่ยวสถานการณ์ที่ได้รับ
- นักเรียน 3 คนในกลุ่มจะต้องรับบทบาทเป็นพ่อค้า
และนักเรียนคนอื่นในกลุ่มรับบทบาทสมมติเป็น
ลูกค้า ตัวอย่างสถานการณ์ เช่น at the restaurant
3. ครูให้เวลานักเรียนแต่ละกลุ่มทากิจกรรม 10 นาที
4.ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานาเสนอหน้าชั้น
เรียน
5. ครูสังเกตและประเมินผลการแสดงบทบาทสมมติ
3.นักเรียนทุกคนทากิจกรรมเวลา 10 นาที
4.นักเรียนออกมานาเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน
1.นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ5-6 คน
2.นักเรียนฟังคาอธิบายการทากิจกรรม
3.นักเรียนใช้เวลา 10 นาทีในการทากิจกรรม
4.นักเรียนทุกคนนาเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน
6. การวัดผลและประเมินผล
สิ่งที่จะประเมิน วิธีการประเมิน เครื่องมือที่ใช้
Getting 1(Matching game)
Getting 2 (Gap filling)
Getting 3(True or false)
Using 1(Advertising)
Using 2(Favorite goods)
Using 3(Role-play)
ตรวจให้คะแนน
ตรวจให้คะแนน
ตรวจให้คะแนน
สังเกตและประเมินผล
ตรวจให้คะแนน
สังเกตและประเมินผล
-
-
-
แบบประเมินทักษะการพูด
แบบประเมินการแสดงบทบาทสมมติ
7. กิจกรรมเสนอแนะ
……………………………………………………………………………………………………….
……………………………………………………………………………………………………….
8. ความเห็นของผู้บริหาร
.......................................................................................................................................................
.......................................................................................................................................................
.......................................................................................................................................................
.......................................................................................................................................................
9. บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
9.1 ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
.......................................................................................................................................................
.......................................................................................................................................................
.......................................................................................................................................................
.......................................................................................................................................................
.......................................................................................................................................................
9.2 ปัญหาและอุปสรรค
.......................................................................................................................................................
.......................................................................................................................................................
.......................................................................................................................................................
.......................................................................................................................................................
.......................................................................................................................................................
9.3 ข้อเสนอแนะ
.......................................................................................................................................................
.......................................................................................................................................................
.......................................................................................................................................................
.......................................................................................................................................................
.......................................................................................................................................................
แบบประเมินทักษะการพูด (Activity 3)
ชื่อสกุล
เกณฑ์การประเมิน
การใช้คาศัพท์
(3)
การออกเสียง
(2)
ท่าทางประกอบ
(2)
ความพยายามใน
การสื่อสาร
(3)
รวม
คะแนน
(10)
ลงชื่อ…………………………………ผู้ประเมิน
(…… …………………..)
วัน………เดือน…………………..พ.ศ…………..
เกณฑ์การประเมิน
7-10 คะแนน ดีมาก
5-6 คะแนน ดี
3-4 คะแนน ปานกลาง
1-2 คะแนน พอใช้
0 คะแนน ปรับปรุง
หมายเหตุ : ให้คะแนน 5 คะแนนขึ้นไปผ่านเกณฑ์
แบบประเมินการแสดงบทบาทสมมติ (Activity 5)
วิชาภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
กลุ่มที่
การออกเสียง
การพูดตามท้องเรื่อง
และบทบาทซึ่งได้รับ
มอบหมาย
ความคล่องแคล่ว
การแสดงท่าทาง
ประกอบการพูด
รวมคะแนน
12 9 6 3 30
รวม
(ลงชื่อ)..............................................ผู้ประเมิน
(..............................................)
วันที่ ........ เดือน ........................... พ.ศ. ...........
หมายเหตุ ระดับคุณภาพ 25-30 คะแนน หมายถึง ดีมาก
19-24 คะแนน หมายถึง ดี
13-18 คะแนน หมายถึง พอใช้
1-12 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง
หมายเหตุ ช่วงคะแนนระดับคุณภาพ ขึ้นอยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความเหมาะสม
ประเด็น/คะแนน
ชื่อ-สกุล
เกณฑ์การให้คะแนนการแสดงบทบาทสมมติ
3 2 1
น้าหนัก
จุดเน้น
การออกเสียง ออกเสียงถูกต้องตาม
หลักการออกเสียงมี
เสียงเน้นหนักในคา/
ประโยคอย่างสมบูรณ์
ออกเสียงคา/
ประโยค ได้ถูกต้อง
มีเสียงเน้นหนักใน
คา/ประโยคเป็น
ส่วนใหญ่
ออกเสียงคา/
ประโยคผิด
หลักการ ไม่เน้น
เสียงทาให้สื่อสาร
ไม่ได้
4
พูดคามท้องเรื่อง
และบทบาทที่
ได้รับมอบหมาย
พูดได้ตรงตามท้องเรื่อง
และบทบาทที่ได้รับ
มอบหมาย
พูดเบี่ยงเบน
เล็กน้อยจาก
ท้องเรื่องและ
บทบาทที่ได้รับ
มอบหมาย
พูดไม่ตรงตาม
ท้องเรื่องและ
บทบาทที่ได้รับ
3
ความคล่องแคล่ว พูดต่อเนื่อง ไม่ติดขัด
พูดชัดเจน ทาให้สื่อสาร
ได้
พูดตะกุกตะกักบ้าง
แต่ยังพอสื่อสารได้
พูดเป็นคาๆ หยุด
เป็นช่วงๆทาให้
สื่อสารได้ไม่
ชัดเจน
2
การแสดงท่าทาง/
น้าเสียง
ประกอบการพูด
แสดงท่าทาง พูดด้วย
น้าเสียงได้ตามบทบาท
และสถานการณ์
พูดโดยไม่ค่อย
แสดงท่าทาง
ประกอบ
พูดเหมือนอ่าน ไม่
เป็นธรรมชาติ ยืน
นิ่งๆไม่มีท่าทางทา
ให้การสื่อสารขาด
ความน่าสนใจ
1
ประเด็น
การประเมิน
ระดับคะแนน
Text 1
Vocabulary
sunglasses (n.) glasses tinted to protect the eyes from sunlight
Ex: I wear cool clothes and cool sunglasses.
expensive (adj.) costing a lot of money
Ex: That guitar is so expensive that I can't buy it.
popular (adj.) liked or admired by many people or by a particular
person or group
Ex: That song is very popular with young people.
bag (n.) a flexible container with an opening at the top, used for
carrying things
Ex: I need a bag to carry it in.
pay (v.) to give money to someone for something you want to buy or for
services provided
Ex: How much we pay you depends on your skill.
Text 2
(Structure)
How to use how much and how many
We will give you some examples with the verbal tenses that
we have been practicing:
We use how many with countable nouns (nouns that you can
count such as books, countries etc). We can make these nouns
plural. You also use how many with a plural verb.
Examples: with to be
How much is it?
How much is that?
Examples: with have
How much whisky have you got in your case, sir?
How much is an apple and a pear?
Examples: with there is
How much juice is there in the bottle?
How much rice is there in the pot?
Examples: with can
How much money can you pay?
How much work out can you make during the day?
How much + uncountable nouns
How much
We use how many with countable nouns (nouns that you can count such
as books, countries etc). We can make these nouns plural. You also use
how many with a plural verb
Gain we will give you a group of examples with the verbal tenses that we
have been practicing:
How many
How many + countable nouns
Examples: with to be
How many are we here?
How many Euros is that dress?
Examples: with to be
How many are we here?
How many Euros is that dress?
Examples: with there are
How many countries are there in Africa?
How many cigars are there in the box?
Examples: with have
How many cads have you got?
How many pencils have you got in that
pencil-box?
Text 3
Naoko: Excuse me. How much is that bag?
Man: It’s $ 95. It’s very good. Here…take a look.
Naoko: Yes, I like it, but… It’s expensive.
Man: OK. Well, How about this bag? It’s very popular.
Naoko: How much is it?
Man: It’s $20. Do you want to buy it?
Naoko: No thanks, I don’t like the color. Oh, how much are those
sunglasses? They’re great!
Man: They’re form the U.S. They’re $60.
Naoko: $60, No thanks.
Man: Well, what about these sunglasses? They’re $40, but you can have
them for $35.
Naoko: Hmm. I like them, but I can only pay $25. Is that OK?
It’s all I have.
Man: Er, well…All right, then I guess you can have them for $25.
Naoko: Thanks. Oh, do you have change for a $50 bill?
Activity 1(Getting 1)
Directions: 1. Get in pair.
2. Get vocabulary labels and board.
3. Look at the picture on power point.
4. Think what it is and stick label on the board.
5. Show your answer on your board. If you can show firstly and
correctly, you will get 1 point.
Exercise (Getting 2)
Matching game
A: bag
B: sunglasses
C: Popular
D: pay
E: expensive
Directions: Complete the conversation by using the words below.
Naoko: Excuse me. How much is that________?
Man: It’s $ 95. It’s very good. Here…______ a look.
Naoko: Yes, I like it, but…It’s____________.
Man: OK. Well, How about this bag? It’s very popular.
Naoko: How much is it?
Man: It’s $20. Do you want to_______ it?
Naoko: No thanks, I_________ the color. Oh, how much
are those sunglasses? They’re great!
Man: They’re form the U.S. They’re $60.
Naoko: $60, No thanks.
Man: Well, what about these_________? They’re $40,
but you can have them for $35.
Naoko: Hmm. I like them, but I can only_______. Is that
OK? It’s all they’re $40, but you can ________them
Activity 2 (Getting 3)
Gap filling
don’t like have bag expensive
buy sunglasses pay $25 take
Name :…………………………………………….No :………………..Class :………..
Directions: 1. Get in pair and get T & F labels from the teacher.
2. Look at the power point and the sentences together.
3. Think each statement is true (T) or false (F).
4. Raise your label for showing your answer.
True or False
1. Naoko wants to buy shoes. (_______)
2. The bag is expensive. (_______)
3. The popular bag is $50. (_______)
4. The sunglasses are from the U.K. (_______)
5. Naoko buys sunglasses for $25. (_______)
Activity 3 (Using 1)
Directions: 1. Make a group of 3.
2. Draw a picture of a thing that you want to buy.
3. Describe your picture.
4. Present your work in front of class.
............................................................................................................................
............................................................................................................................
............................................................................................................................
............................................................................................................................
............................................................................................................................
............................................................................................................................
............................................................................................................................
............................................................................................................................
Advertising
Activity 4 (Using 2)
Directions:
1. Think for “What’s a thing that you want?” and it will begin with
first alphabet of your nickname.
2. Draw picture and describe.
For example: My nickname is Nut.
I want to get a lovely notebook.………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
“What’s a thing that you want?”
Name: …………………………………………………No:…………..Class:………….
Activity 5 (Using 3)
Directions: 1. Make a group of 5-6.
2. Send a representative to get a situation.
3. Do the role-play by using guideline below and the situation you get.
(There are 2 people who are sellers and 1 person left is a customer.)
For example: Looking for a special gift for your parents.
Customer 1: Hey guys, my parent’s wedding anniversary will come next
week. I want to buy something for them. Can you suggest me?
Customer 2: Oh, That sounds great. What about clothes?
Customer 3: Let’s go to the mall to find it.
Seller 1: ………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………….
……………………………………………………………………………….
Role-play
Situations: 1. Looking for a special gift for your parents.
2. Going to store for finding special ingredients to cook for dinner.
3. Finding new clothes for going to your sister’s wedding.
4. Looking for a new phone.

More Related Content

What's hot

การส่งเสริมทักษะการพูดภาษาอังกฤษของนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 โดยใช้สถานกา...
การส่งเสริมทักษะการพูดภาษาอังกฤษของนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 โดยใช้สถานกา...การส่งเสริมทักษะการพูดภาษาอังกฤษของนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 โดยใช้สถานกา...
การส่งเสริมทักษะการพูดภาษาอังกฤษของนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 โดยใช้สถานกา...ssuserd8430c
 
ดาวโหลดเอกสารเลือกตั้งประธานนักเรียน
ดาวโหลดเอกสารเลือกตั้งประธานนักเรียนดาวโหลดเอกสารเลือกตั้งประธานนักเรียน
ดาวโหลดเอกสารเลือกตั้งประธานนักเรียนwaranyuati
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tblแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ TblWanida Keawprompakdee
 
เกณฑ์การประเมินรูบริคส์
เกณฑ์การประเมินรูบริคส์เกณฑ์การประเมินรูบริคส์
เกณฑ์การประเมินรูบริคส์Lamai Fungcholjitt
 
แผนที่ 8 local food (kaeng kae kai)
แผนที่ 8 local food (kaeng kae kai)แผนที่ 8 local food (kaeng kae kai)
แผนที่ 8 local food (kaeng kae kai)Teacher Sophonnawit
 
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง Animals
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง Animals แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง Animals
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง Animals Kartinee
 
ปัญหาการศึกษา
ปัญหาการศึกษาปัญหาการศึกษา
ปัญหาการศึกษาพัน พัน
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 วอลเลย์บอล
แผนการจัดการเรียนรู้ที่   1 วอลเลย์บอล แผนการจัดการเรียนรู้ที่   1 วอลเลย์บอล
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 วอลเลย์บอล krooKob
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูดแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูดWanida Keawprompakdee
 
ม1 กำหนดหน่วยการเรียนรู้
ม1 กำหนดหน่วยการเรียนรู้ม1 กำหนดหน่วยการเรียนรู้
ม1 กำหนดหน่วยการเรียนรู้kruthirachetthapat
 
ตัวอย่างแบบประเมินการอ่านและการเขียนภาษาอังกฤษระดับประถมศึกษา
ตัวอย่างแบบประเมินการอ่านและการเขียนภาษาอังกฤษระดับประถมศึกษาตัวอย่างแบบประเมินการอ่านและการเขียนภาษาอังกฤษระดับประถมศึกษา
ตัวอย่างแบบประเมินการอ่านและการเขียนภาษาอังกฤษระดับประถมศึกษาRoongthip Promlhuangsri
 
การสำรวจพฤติกรรมการใช้โทรศัพท์ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4
การสำรวจพฤติกรรมการใช้โทรศัพท์ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4การสำรวจพฤติกรรมการใช้โทรศัพท์ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4
การสำรวจพฤติกรรมการใช้โทรศัพท์ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4Sombom
 
นวัตกรรม เรื่อง Occupations slideshare
นวัตกรรม เรื่อง Occupations slideshareนวัตกรรม เรื่อง Occupations slideshare
นวัตกรรม เรื่อง Occupations slidesharenunawanna
 
แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2
แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2
แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2Kruphat SriSuk
 
Ordering food (in a restaurant)
Ordering food (in a restaurant)Ordering food (in a restaurant)
Ordering food (in a restaurant)iamtrainer
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านWanida Keawprompakdee
 
Reading lesson plan
Reading lesson planReading lesson plan
Reading lesson planBelinda Bow
 
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน Utai Sukviwatsirikul
 

What's hot (20)

การส่งเสริมทักษะการพูดภาษาอังกฤษของนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 โดยใช้สถานกา...
การส่งเสริมทักษะการพูดภาษาอังกฤษของนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 โดยใช้สถานกา...การส่งเสริมทักษะการพูดภาษาอังกฤษของนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 โดยใช้สถานกา...
การส่งเสริมทักษะการพูดภาษาอังกฤษของนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 โดยใช้สถานกา...
 
ดาวโหลดเอกสารเลือกตั้งประธานนักเรียน
ดาวโหลดเอกสารเลือกตั้งประธานนักเรียนดาวโหลดเอกสารเลือกตั้งประธานนักเรียน
ดาวโหลดเอกสารเลือกตั้งประธานนักเรียน
 
Smile1 unit1
Smile1 unit1Smile1 unit1
Smile1 unit1
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tblแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
 
เกณฑ์การประเมินรูบริคส์
เกณฑ์การประเมินรูบริคส์เกณฑ์การประเมินรูบริคส์
เกณฑ์การประเมินรูบริคส์
 
แผนที่ 8 local food (kaeng kae kai)
แผนที่ 8 local food (kaeng kae kai)แผนที่ 8 local food (kaeng kae kai)
แผนที่ 8 local food (kaeng kae kai)
 
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง Animals
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง Animals แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง Animals
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง Animals
 
ปัญหาการศึกษา
ปัญหาการศึกษาปัญหาการศึกษา
ปัญหาการศึกษา
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 วอลเลย์บอล
แผนการจัดการเรียนรู้ที่   1 วอลเลย์บอล แผนการจัดการเรียนรู้ที่   1 วอลเลย์บอล
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 วอลเลย์บอล
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูดแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
 
ม1 กำหนดหน่วยการเรียนรู้
ม1 กำหนดหน่วยการเรียนรู้ม1 กำหนดหน่วยการเรียนรู้
ม1 กำหนดหน่วยการเรียนรู้
 
ตัวอย่างแบบประเมินการอ่านและการเขียนภาษาอังกฤษระดับประถมศึกษา
ตัวอย่างแบบประเมินการอ่านและการเขียนภาษาอังกฤษระดับประถมศึกษาตัวอย่างแบบประเมินการอ่านและการเขียนภาษาอังกฤษระดับประถมศึกษา
ตัวอย่างแบบประเมินการอ่านและการเขียนภาษาอังกฤษระดับประถมศึกษา
 
daily routine
daily routine daily routine
daily routine
 
การสำรวจพฤติกรรมการใช้โทรศัพท์ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4
การสำรวจพฤติกรรมการใช้โทรศัพท์ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4การสำรวจพฤติกรรมการใช้โทรศัพท์ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4
การสำรวจพฤติกรรมการใช้โทรศัพท์ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4
 
นวัตกรรม เรื่อง Occupations slideshare
นวัตกรรม เรื่อง Occupations slideshareนวัตกรรม เรื่อง Occupations slideshare
นวัตกรรม เรื่อง Occupations slideshare
 
แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2
แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2
แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2
 
Ordering food (in a restaurant)
Ordering food (in a restaurant)Ordering food (in a restaurant)
Ordering food (in a restaurant)
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
 
Reading lesson plan
Reading lesson planReading lesson plan
Reading lesson plan
 
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน
 

Similar to แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6

แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3Tharinee Japhimai
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ callแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ callWanida Keawprompakdee
 
B slim จะทำ call
B slim  จะทำ callB slim  จะทำ call
B slim จะทำ callAiwilovekao
 
B-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson PlanB-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson PlanSilence Aholic
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimWanida Keawprompakdee
 
B slim ครั้งที่ 3
B slim ครั้งที่ 3B slim ครั้งที่ 3
B slim ครั้งที่ 3Pianolittlegirl
 
Listening lesson plan
Listening lesson planListening lesson plan
Listening lesson planBelinda Bow
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson planAiwilovekao
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson planBelinda Bow
 
แผนที่ 9 rice cracker (khao tan)
แผนที่ 9 rice cracker (khao tan)แผนที่ 9 rice cracker (khao tan)
แผนที่ 9 rice cracker (khao tan)Teacher Sophonnawit
 

Similar to แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 (20)

B slim
B slimB slim
B slim
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
 
B slim from PAD
B slim from PADB slim from PAD
B slim from PAD
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ callแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
 
B slim จะทำ call
B slim  จะทำ callB slim  จะทำ call
B slim จะทำ call
 
B-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson PlanB-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson Plan
 
B slim
B slim  B slim
B slim
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
 
Speaking plan
Speaking planSpeaking plan
Speaking plan
 
B slim ครั้งที่ 3
B slim ครั้งที่ 3B slim ครั้งที่ 3
B slim ครั้งที่ 3
 
Speaking Lesson Plan by ETM
Speaking Lesson Plan by ETMSpeaking Lesson Plan by ETM
Speaking Lesson Plan by ETM
 
B slim
B slim B slim
B slim
 
PPP Model
PPP ModelPPP Model
PPP Model
 
Listening lesson plan
Listening lesson planListening lesson plan
Listening lesson plan
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson plan
 
Listening
ListeningListening
Listening
 
Tbl
TblTbl
Tbl
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson plan
 
Reading
ReadingReading
Reading
 
แผนที่ 9 rice cracker (khao tan)
แผนที่ 9 rice cracker (khao tan)แผนที่ 9 rice cracker (khao tan)
แผนที่ 9 rice cracker (khao tan)
 

More from Tharinee Japhimai

CLIL Biology Genes and Blood Types M4
CLIL Biology Genes and Blood Types M4CLIL Biology Genes and Blood Types M4
CLIL Biology Genes and Blood Types M4Tharinee Japhimai
 
แผน CBI Unit: Health Topic: Human Organs
แผน CBI Unit: Health Topic: Human Organsแผน CBI Unit: Health Topic: Human Organs
แผน CBI Unit: Health Topic: Human OrgansTharinee Japhimai
 
แผน CBI Unit: Health Topic: Human Organs
แผน CBI Unit: Health Topic: Human Organsแผน CBI Unit: Health Topic: Human Organs
แผน CBI Unit: Health Topic: Human OrgansTharinee Japhimai
 
Storytelling Unit:My Interest/Opinion Topic:Animals P6 by Irene
Storytelling Unit:My Interest/Opinion Topic:Animals P6 by IreneStorytelling Unit:My Interest/Opinion Topic:Animals P6 by Irene
Storytelling Unit:My Interest/Opinion Topic:Animals P6 by IreneTharinee Japhimai
 
Listening Plan Unit:Foreign Culture Topic: Pop Culture Sub-topic: Hobbies M2 ...
Listening Plan Unit:Foreign Culture Topic: Pop Culture Sub-topic: Hobbies M2 ...Listening Plan Unit:Foreign Culture Topic: Pop Culture Sub-topic: Hobbies M2 ...
Listening Plan Unit:Foreign Culture Topic: Pop Culture Sub-topic: Hobbies M2 ...Tharinee Japhimai
 
Speaking Plan Unit: People Topic: Friends Sub-topic: Activity and Friends by ETM
Speaking Plan Unit: People Topic: Friends Sub-topic: Activity and Friends by ETMSpeaking Plan Unit: People Topic: Friends Sub-topic: Activity and Friends by ETM
Speaking Plan Unit: People Topic: Friends Sub-topic: Activity and Friends by ETMTharinee Japhimai
 
CBI Unit: Health Topic: Human Organs M1 by ETM
CBI Unit: Health Topic: Human Organs M1 by ETMCBI Unit: Health Topic: Human Organs M1 by ETM
CBI Unit: Health Topic: Human Organs M1 by ETMTharinee Japhimai
 
PPP Unit: Career Topic: Future Career M3 by ETM
PPP Unit: Career Topic: Future Career M3 by ETMPPP Unit: Career Topic: Future Career M3 by ETM
PPP Unit: Career Topic: Future Career M3 by ETMTharinee Japhimai
 
B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 by ETM
B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 by ETMB-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 by ETM
B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 by ETMTharinee Japhimai
 
CLIL Glycerine and Bubbles(Chemistry) M4
CLIL Glycerine and Bubbles(Chemistry) M4CLIL Glycerine and Bubbles(Chemistry) M4
CLIL Glycerine and Bubbles(Chemistry) M4Tharinee Japhimai
 

More from Tharinee Japhimai (15)

Telling direction CLT
Telling direction CLTTelling direction CLT
Telling direction CLT
 
Reading Lesson Plan lp
Reading Lesson Plan lpReading Lesson Plan lp
Reading Lesson Plan lp
 
Reading Lesson Plan
Reading Lesson PlanReading Lesson Plan
Reading Lesson Plan
 
Writing lesson-plan-ppt.
Writing lesson-plan-ppt.Writing lesson-plan-ppt.
Writing lesson-plan-ppt.
 
CLIL Biology Genes and Blood Types M4
CLIL Biology Genes and Blood Types M4CLIL Biology Genes and Blood Types M4
CLIL Biology Genes and Blood Types M4
 
Reading lesson plan 010 046
Reading lesson plan 010 046Reading lesson plan 010 046
Reading lesson plan 010 046
 
แผน CBI Unit: Health Topic: Human Organs
แผน CBI Unit: Health Topic: Human Organsแผน CBI Unit: Health Topic: Human Organs
แผน CBI Unit: Health Topic: Human Organs
 
แผน CBI Unit: Health Topic: Human Organs
แผน CBI Unit: Health Topic: Human Organsแผน CBI Unit: Health Topic: Human Organs
แผน CBI Unit: Health Topic: Human Organs
 
Storytelling Unit:My Interest/Opinion Topic:Animals P6 by Irene
Storytelling Unit:My Interest/Opinion Topic:Animals P6 by IreneStorytelling Unit:My Interest/Opinion Topic:Animals P6 by Irene
Storytelling Unit:My Interest/Opinion Topic:Animals P6 by Irene
 
Listening Plan Unit:Foreign Culture Topic: Pop Culture Sub-topic: Hobbies M2 ...
Listening Plan Unit:Foreign Culture Topic: Pop Culture Sub-topic: Hobbies M2 ...Listening Plan Unit:Foreign Culture Topic: Pop Culture Sub-topic: Hobbies M2 ...
Listening Plan Unit:Foreign Culture Topic: Pop Culture Sub-topic: Hobbies M2 ...
 
Speaking Plan Unit: People Topic: Friends Sub-topic: Activity and Friends by ETM
Speaking Plan Unit: People Topic: Friends Sub-topic: Activity and Friends by ETMSpeaking Plan Unit: People Topic: Friends Sub-topic: Activity and Friends by ETM
Speaking Plan Unit: People Topic: Friends Sub-topic: Activity and Friends by ETM
 
CBI Unit: Health Topic: Human Organs M1 by ETM
CBI Unit: Health Topic: Human Organs M1 by ETMCBI Unit: Health Topic: Human Organs M1 by ETM
CBI Unit: Health Topic: Human Organs M1 by ETM
 
PPP Unit: Career Topic: Future Career M3 by ETM
PPP Unit: Career Topic: Future Career M3 by ETMPPP Unit: Career Topic: Future Career M3 by ETM
PPP Unit: Career Topic: Future Career M3 by ETM
 
B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 by ETM
B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 by ETMB-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 by ETM
B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 by ETM
 
CLIL Glycerine and Bubbles(Chemistry) M4
CLIL Glycerine and Bubbles(Chemistry) M4CLIL Glycerine and Bubbles(Chemistry) M4
CLIL Glycerine and Bubbles(Chemistry) M4
 

แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารตามรูปแบบ B-Slim Model กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 Unit: Shopping Topic: Price เวลา 3 ชั่วโมง ส่งครั้งที่ 3 กลุ่ม 1 อังคาร 09.00-12.00น. ศษ.106 1. นางสาวธาริณี จ๋าพิมาย 54010513046 2. นางสาวจันสุดา แห้วชิน 54010513053 3. นางสาวพันนิดา พิมสอน 54010513061 นิสิตชั้นปีที่ 3 สาขาภาษาอังกฤษ รหัสวิชาเอก EN ระบบปกติ Mentors ชื่อ – สกุล ครั้งที่พบ ลายเซ็นต์ 1. นายธวัชชัย จะชาลี 53010513003 2. นางสาวเดือนฉัตร พรหมภูวัลย์ 53010513024 3. นางสาวอริสา คามจังหาร 53010513046 ครั้งที่ส่ง วันที่ส่ง 1 20 มิถุนายน 2556 2 21 มิถุนายน 2556 3 21 มิถุนายน 2556
  • 2. แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษ B-Slim Model กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ ประถมศึกษาปีที่ 6 Unit: Shopping Topic: Price เวลา 3 ชั่วโมง สอนวันที่.........................เดือน..............................................พ.ศ. 2556 1. จุดประสงค์ 1. จับคู่คาศัพท์ให้ถูกต้องตรงตามรูปภาพ (Getting1) 2. เติมคาในช่องว่างจากบทสนทนาให้ถูกต้อง (Getting2) 3. ตอบคาถามถูกผิดจากบทสนทนาได้ถูกต้อง (Getting3) 4. พูดและเขียนบรรยายเพื่อโฆษณาสินค้าโดยใช้ภาษาได้ถูกต้อง (Using 1) 5. เขียนบรรยายเกี่ยวกับสินค้าที่สนใจได้ถูกต้อง (Using2) 6. แสดงบทบาทสมมติตามสถานการณ์ที่กาหนดให้ได้ถูกต้อง (Using3) 2. ตัวชี้วัด ต.1.1.1.3/ป.6. เลือก/ระบุประโยคหรือข้อความสั้นๆตรงตามภาพสัญลักษณ์หรือเครื่องหมายที่อ่าน (getting 1) ต.1.1.2.1/ป.6. พูด/เขียนโต้ตอบในการสื่อสารระหว่างบุคคล (using 3) ต.1.1.2.3/ป.6. พูด/เขียนแสดงความต้องการขอความช่วยเหลือตอบรับและปฏิเสธการให้ความ ช่วยเหลือในสถานการณ์ง่ายๆ (using 3) ต.1.1.2.5/ป.6. พูดเขียนแสดงความรู้สึกของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่างๆใกล้ตัว กิจกรรมต่างๆพร้อมทั้ง ให้เหตุผลสั้นๆประกอบ (using2) ต.1.1.3.1/ป.6. พูด/เขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพื่อน และสิ่งแวดล้อมใกล้ตัว (using1,2) ต.2.2.1.1/ป.6. ใช้ถ้อยคาน้าเสียง และกริยาท่าทางอย่าสุภาพเหมาะสมตามมารยาทสังคมและ วัฒนธรรมของเจ้าของภาษา (using 2,3)
  • 3. 3. เนื้อหา Vocabulary: sunglasses, expensive, bug, popular, pay, bill Structure: How much, How many We use how much with uncountable nouns (nouns that you cannot count such as money, wine, oil etc)...You cannot make them plural. You can't say one money, or three oils. We use how many with countable nouns (nouns that you can count such as books, countries etc). We can make these nouns plural. You also use how many with a plural verb. 4. สื่อการเรียนรู้ 4.1 วีดีโอนาเข้าสู่บทเรียน เรื่อง let’s go shopping 4.2 Power point 4.3 บทสนทนา เรื่อง Shopping 4.4 กระดาษบรู๊ฟ 4.5 ปากกาเคมี 4.6 ป้ายคาตอบ
  • 4. 5. กิจกรรมการเรียนรู้ Teacher Student ขั้นทาความเข้าใจตัวป้อน (Comprehensible Input) 1.ครูเปิดวิดีโอ เรื่อง Let’s go shopping ให้นักเรียนดู 2.ครูถามคาถามเพื่อตรวจสอบความเข้าใจของ นักเรียนเกี่ยวกับวิดีโอ เช่น -What did you see in the video? - Have you ever seen him before? -What is his personality type? 3.ครูแจก Text1 ให้นักเรียน จากนั้นครูอธิบาย คาศัพท์จาก power point และให้อ่านออกเสียงตาม 4.ครูแจก Text2 ให้นักเรียนแล้วอธิบายโครงสร้าง และการนาไปใช้ของไวยากรณ์ เรื่อง How to use how much? / how many? 5.ให้นักเรียนแต่งประโยคจากโครงสร้าง How to use how much? / how many? เพื่อตรวจสอบความเข้าใจนักเรียน เช่น - How much is that bag? - How much are those sunglasses? - How many bags does he have? 6.ครูแจก Text3 ให้นักเรียนจากนั้นครูเปิดบท สนทนาให้นักเรียนฟัง และให้อ่านทบทวน จากนั้น ครูถามคาถามเกี่ยวกับบทสนทนา เพื่อทดสอบความ เข้าใจของนักเรียน เช่น - What happen in this conversation? - What do they talk about? - How much is that bag? 1.นักเรียนดู Video เพื่อนาเข้าสู่บทเรียน 2.นักเรียนตอบคาถามจากความเข้าใจเกี่ยวกับวิดีโอ เช่น - I see… - Yes, I have… / No, I haven’t … - He is a good thinker. 3.นักเรียนฟังครูอธิบายคาศัพท์ และออกเสียงตาม 4.นักเรียนฟังครูอธิบายเกี่ยวกับโครงสร้างและการ ใช้ How to use how much? / how many? 5.นักเรียนฝึกแต่งประโยค โดยใช้โครงสร้างที่ได้ เรียนมา 6.นักเรียนรับ Text 3 และฟังบทสนทนาจากนั้นตอบ คาถามเพื่อทดสอบความเข้าใจของนักเรียน เช่น - Naoko went to buy bag. - They’re talk about shopping. - It’s $95.
  • 5. ขั้นกิจกรรมเพื่อความเข้าใจและฝึก (Intake- Getting It) Getting 1. Matching game 1.ครูให้นักเรียนทุกคนจับคู่ทากิจกรรม 2.ครูแจกบัตรคาให้กับนักเรียนทุกคู่ 3.ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรมโดย - ครูเปิดรูปภาพบน power point - นักเรียนแต่ละคู่หาคาศัพท์ในบัตรคาและติดบน กระดาษชาร์ต - นักเรียนคู่ใดสามารถยกกระดาษชาร์ตแสดง คาตอบได้ก่อนและถูกต้องจะได้รับคะแนน 4.ครูให้นักเรียนทุกคนทากิจกรรม 5.ครูให้คะแนนสาหรับผู้ที่ตอบถูกและนักเรียนคู่ใด ได้คะแนนมากที่สุดจะได้รับรางวัลจากครู Getting 2. Gap filling 1.ครูแจก exercise ให้นักเรียนทุกคน 2.ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม โดย - ครูให้นักเรียนฟังบทสนทนา 1 รอบ -ครูให้นักเรียนทุกคนเติมคาในช่องว่างให้ถูกต้อง - ครูเปิดบทสนทนารอบที่ 2 พร้อมกับเฉลยคาตอบ 3.ครูให้เวลาทากิจกรรม 10 นาที 4.ครูเก็บ exercise เพื่อตรวจคาตอบ 5.ครูตรวจคาตอบและให้คะแนน Getting 3. True or False 1.ครูให้นักเรียนจับคู่ทากิจกรรม 2.ครูแจกป้ายสัญลักษณ์คาตอบ True และ False ให้กับนักเรียนทุกคู่ 3.ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม โดย - ครูเปิดคาถามบน power point - ครูให้สัญญาณในการยกป้ายคาตอบโดยการนับ1-3 นักเรียนกลุ่มใดที่สามารถยกป้ายคาตอบได้เร็วที่สุด 1.นักเรียนจับคู่ทากิจกรรม 2.นักเรียนทุกคู่รับบัตรคาจากครู 3.นักเรียนฟังอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม 4.นักเรียนทุกคู่ทากิจกรรม 1.นักเรียนทุกคนรับ exercise จากครู 2.นักเรียนฟังครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม 3.นักเรียนทุกคนทากิจกรรม 1.นักเรียนจับคู่ทากิจกรรม 2. นักเรียนทุกคู่รับป้าย True และ False จากครู 3.นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
  • 6. และถูกต้องจะได้รับคะแนน 1 คะแนน 4.ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 5.ครูตรวจให้คะแนนและให้รางวัลกับนักเรียนคู่ที่ได้ คะแนนสูงสุด ขั้นกิจกรรมเพื่อความเข้าใจและฝึก (Intake – Using It) Using 1. Advertising 1.ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มกลุ่มละ 3 คน 2.ครูแจกกระดาษบรู๊ฟและปากกาสีให้นักเรียนทุก กลุ่ม 3. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม โดย - ครูให้นักเรียนช่วยกันออกแบบผลิตภัณฑ์ของ ตนเอง และเขียนบรรยายเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ของ ตนเอง - ครูให้นักเรียนทุกกลุ่มนาเสนอผลงานโดยการ โฆษณาผลิตภัณฑ์ของตนเอง 4.ครูให้เวลา 10 นาที ทากิจกรรม 5.ครูให้นักเรียนทุกกลุ่มนาเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน 6. ครูประเมินและให้คะแนน Using 2. My favorite goods 1.ครูแจก activity 2 ให้นักเรียนทุกคน 2.ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม ให้นักเรียนฟัง โดย - ครูให้นักเรียนคิดชื่อสินค้าคนละหนึ่งอย่างโดยชื่อ สินค้านั้นจะต้องตรงตามอักษรตัวแรกของชื่อเล่น นักเรียน เช่น ชื่อเล่นของนักเรียนคือ แบงค์(Bank) สินค้าที่อยากได้คือ Bag - จากนั้นให้นักเรียนวาดรูปสินค้า พร้อมกับเขียน บรรยายเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์นั้นๆ 4.นักเรียนทากิจกรรม 5.นักเรียนที่ได้คะแนนสูงสุดรับรางวัลจากครู 1.นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ3 คน 2.นักเรียนรับกระดาษบรู๊ฟและปากกาสีจากครู 3.นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม - นักเรียนช่วยกันออกแบบผลิตภัณฑ์และเขียน บรรยายเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์นั้น - นักเรียนทุกกลุ่มออกมานาเสนองานโดยการ โฆษณาผลิตภัณฑ์ของตนเอง 4. นักเรียนทากิจกรรม 10 นาที 5.นักเรียนทุกกลุ่มนาเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน 1.นักเรียนรับ activity 2 จากครู 2.นักเรียนทุกคนฟังครูอธิบายการทากิจกรรม
  • 7. 3.ครูให้นักเรียนทุกคนทากิจกรรมเวลา 10 นาที 4.ครูให้นักเรียนทุกคนนาเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน 5.ครูตรวจและให้คะแนน Using 3. Role play 1.ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 5-6 คน 2. ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรมโดย - ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนมาจับสลากเลือก สถานการณ์ - จากนั้นให้นักเรียนสร้างบทสนทนาและแสดง บทบาทสมมุติเกี่ยวสถานการณ์ที่ได้รับ - นักเรียน 3 คนในกลุ่มจะต้องรับบทบาทเป็นพ่อค้า และนักเรียนคนอื่นในกลุ่มรับบทบาทสมมติเป็น ลูกค้า ตัวอย่างสถานการณ์ เช่น at the restaurant 3. ครูให้เวลานักเรียนแต่ละกลุ่มทากิจกรรม 10 นาที 4.ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานาเสนอหน้าชั้น เรียน 5. ครูสังเกตและประเมินผลการแสดงบทบาทสมมติ 3.นักเรียนทุกคนทากิจกรรมเวลา 10 นาที 4.นักเรียนออกมานาเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน 1.นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ5-6 คน 2.นักเรียนฟังคาอธิบายการทากิจกรรม 3.นักเรียนใช้เวลา 10 นาทีในการทากิจกรรม 4.นักเรียนทุกคนนาเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน
  • 8. 6. การวัดผลและประเมินผล สิ่งที่จะประเมิน วิธีการประเมิน เครื่องมือที่ใช้ Getting 1(Matching game) Getting 2 (Gap filling) Getting 3(True or false) Using 1(Advertising) Using 2(Favorite goods) Using 3(Role-play) ตรวจให้คะแนน ตรวจให้คะแนน ตรวจให้คะแนน สังเกตและประเมินผล ตรวจให้คะแนน สังเกตและประเมินผล - - - แบบประเมินทักษะการพูด แบบประเมินการแสดงบทบาทสมมติ 7. กิจกรรมเสนอแนะ ………………………………………………………………………………………………………. ………………………………………………………………………………………………………. 8. ความเห็นของผู้บริหาร ....................................................................................................................................................... ....................................................................................................................................................... ....................................................................................................................................................... ....................................................................................................................................................... 9. บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 9.1 ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ....................................................................................................................................................... ....................................................................................................................................................... ....................................................................................................................................................... ....................................................................................................................................................... .......................................................................................................................................................
  • 9. 9.2 ปัญหาและอุปสรรค ....................................................................................................................................................... ....................................................................................................................................................... ....................................................................................................................................................... ....................................................................................................................................................... ....................................................................................................................................................... 9.3 ข้อเสนอแนะ ....................................................................................................................................................... ....................................................................................................................................................... ....................................................................................................................................................... ....................................................................................................................................................... .......................................................................................................................................................
  • 10. แบบประเมินทักษะการพูด (Activity 3) ชื่อสกุล เกณฑ์การประเมิน การใช้คาศัพท์ (3) การออกเสียง (2) ท่าทางประกอบ (2) ความพยายามใน การสื่อสาร (3) รวม คะแนน (10) ลงชื่อ…………………………………ผู้ประเมิน (…… …………………..) วัน………เดือน…………………..พ.ศ………….. เกณฑ์การประเมิน 7-10 คะแนน ดีมาก 5-6 คะแนน ดี 3-4 คะแนน ปานกลาง 1-2 คะแนน พอใช้ 0 คะแนน ปรับปรุง หมายเหตุ : ให้คะแนน 5 คะแนนขึ้นไปผ่านเกณฑ์
  • 11. แบบประเมินการแสดงบทบาทสมมติ (Activity 5) วิชาภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 กลุ่มที่ การออกเสียง การพูดตามท้องเรื่อง และบทบาทซึ่งได้รับ มอบหมาย ความคล่องแคล่ว การแสดงท่าทาง ประกอบการพูด รวมคะแนน 12 9 6 3 30 รวม (ลงชื่อ)..............................................ผู้ประเมิน (..............................................) วันที่ ........ เดือน ........................... พ.ศ. ........... หมายเหตุ ระดับคุณภาพ 25-30 คะแนน หมายถึง ดีมาก 19-24 คะแนน หมายถึง ดี 13-18 คะแนน หมายถึง พอใช้ 1-12 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง หมายเหตุ ช่วงคะแนนระดับคุณภาพ ขึ้นอยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความเหมาะสม ประเด็น/คะแนน ชื่อ-สกุล
  • 12. เกณฑ์การให้คะแนนการแสดงบทบาทสมมติ 3 2 1 น้าหนัก จุดเน้น การออกเสียง ออกเสียงถูกต้องตาม หลักการออกเสียงมี เสียงเน้นหนักในคา/ ประโยคอย่างสมบูรณ์ ออกเสียงคา/ ประโยค ได้ถูกต้อง มีเสียงเน้นหนักใน คา/ประโยคเป็น ส่วนใหญ่ ออกเสียงคา/ ประโยคผิด หลักการ ไม่เน้น เสียงทาให้สื่อสาร ไม่ได้ 4 พูดคามท้องเรื่อง และบทบาทที่ ได้รับมอบหมาย พูดได้ตรงตามท้องเรื่อง และบทบาทที่ได้รับ มอบหมาย พูดเบี่ยงเบน เล็กน้อยจาก ท้องเรื่องและ บทบาทที่ได้รับ มอบหมาย พูดไม่ตรงตาม ท้องเรื่องและ บทบาทที่ได้รับ 3 ความคล่องแคล่ว พูดต่อเนื่อง ไม่ติดขัด พูดชัดเจน ทาให้สื่อสาร ได้ พูดตะกุกตะกักบ้าง แต่ยังพอสื่อสารได้ พูดเป็นคาๆ หยุด เป็นช่วงๆทาให้ สื่อสารได้ไม่ ชัดเจน 2 การแสดงท่าทาง/ น้าเสียง ประกอบการพูด แสดงท่าทาง พูดด้วย น้าเสียงได้ตามบทบาท และสถานการณ์ พูดโดยไม่ค่อย แสดงท่าทาง ประกอบ พูดเหมือนอ่าน ไม่ เป็นธรรมชาติ ยืน นิ่งๆไม่มีท่าทางทา ให้การสื่อสารขาด ความน่าสนใจ 1 ประเด็น การประเมิน ระดับคะแนน
  • 13. Text 1 Vocabulary sunglasses (n.) glasses tinted to protect the eyes from sunlight Ex: I wear cool clothes and cool sunglasses. expensive (adj.) costing a lot of money Ex: That guitar is so expensive that I can't buy it. popular (adj.) liked or admired by many people or by a particular person or group Ex: That song is very popular with young people. bag (n.) a flexible container with an opening at the top, used for carrying things Ex: I need a bag to carry it in. pay (v.) to give money to someone for something you want to buy or for services provided Ex: How much we pay you depends on your skill.
  • 14. Text 2 (Structure) How to use how much and how many We will give you some examples with the verbal tenses that we have been practicing: We use how many with countable nouns (nouns that you can count such as books, countries etc). We can make these nouns plural. You also use how many with a plural verb. Examples: with to be How much is it? How much is that? Examples: with have How much whisky have you got in your case, sir? How much is an apple and a pear? Examples: with there is How much juice is there in the bottle? How much rice is there in the pot? Examples: with can How much money can you pay? How much work out can you make during the day? How much + uncountable nouns How much
  • 15. We use how many with countable nouns (nouns that you can count such as books, countries etc). We can make these nouns plural. You also use how many with a plural verb Gain we will give you a group of examples with the verbal tenses that we have been practicing: How many How many + countable nouns Examples: with to be How many are we here? How many Euros is that dress? Examples: with to be How many are we here? How many Euros is that dress? Examples: with there are How many countries are there in Africa? How many cigars are there in the box? Examples: with have How many cads have you got? How many pencils have you got in that pencil-box?
  • 16. Text 3 Naoko: Excuse me. How much is that bag? Man: It’s $ 95. It’s very good. Here…take a look. Naoko: Yes, I like it, but… It’s expensive. Man: OK. Well, How about this bag? It’s very popular. Naoko: How much is it? Man: It’s $20. Do you want to buy it? Naoko: No thanks, I don’t like the color. Oh, how much are those sunglasses? They’re great! Man: They’re form the U.S. They’re $60. Naoko: $60, No thanks. Man: Well, what about these sunglasses? They’re $40, but you can have them for $35. Naoko: Hmm. I like them, but I can only pay $25. Is that OK? It’s all I have. Man: Er, well…All right, then I guess you can have them for $25. Naoko: Thanks. Oh, do you have change for a $50 bill?
  • 17. Activity 1(Getting 1) Directions: 1. Get in pair. 2. Get vocabulary labels and board. 3. Look at the picture on power point. 4. Think what it is and stick label on the board. 5. Show your answer on your board. If you can show firstly and correctly, you will get 1 point. Exercise (Getting 2) Matching game A: bag B: sunglasses C: Popular D: pay E: expensive
  • 18. Directions: Complete the conversation by using the words below. Naoko: Excuse me. How much is that________? Man: It’s $ 95. It’s very good. Here…______ a look. Naoko: Yes, I like it, but…It’s____________. Man: OK. Well, How about this bag? It’s very popular. Naoko: How much is it? Man: It’s $20. Do you want to_______ it? Naoko: No thanks, I_________ the color. Oh, how much are those sunglasses? They’re great! Man: They’re form the U.S. They’re $60. Naoko: $60, No thanks. Man: Well, what about these_________? They’re $40, but you can have them for $35. Naoko: Hmm. I like them, but I can only_______. Is that OK? It’s all they’re $40, but you can ________them Activity 2 (Getting 3) Gap filling don’t like have bag expensive buy sunglasses pay $25 take Name :…………………………………………….No :………………..Class :………..
  • 19. Directions: 1. Get in pair and get T & F labels from the teacher. 2. Look at the power point and the sentences together. 3. Think each statement is true (T) or false (F). 4. Raise your label for showing your answer. True or False 1. Naoko wants to buy shoes. (_______) 2. The bag is expensive. (_______) 3. The popular bag is $50. (_______) 4. The sunglasses are from the U.K. (_______) 5. Naoko buys sunglasses for $25. (_______)
  • 20. Activity 3 (Using 1) Directions: 1. Make a group of 3. 2. Draw a picture of a thing that you want to buy. 3. Describe your picture. 4. Present your work in front of class. ............................................................................................................................ ............................................................................................................................ ............................................................................................................................ ............................................................................................................................ ............................................................................................................................ ............................................................................................................................ ............................................................................................................................ ............................................................................................................................ Advertising
  • 21. Activity 4 (Using 2) Directions: 1. Think for “What’s a thing that you want?” and it will begin with first alphabet of your nickname. 2. Draw picture and describe. For example: My nickname is Nut. I want to get a lovely notebook.……………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………… “What’s a thing that you want?” Name: …………………………………………………No:…………..Class:………….
  • 22. Activity 5 (Using 3) Directions: 1. Make a group of 5-6. 2. Send a representative to get a situation. 3. Do the role-play by using guideline below and the situation you get. (There are 2 people who are sellers and 1 person left is a customer.) For example: Looking for a special gift for your parents. Customer 1: Hey guys, my parent’s wedding anniversary will come next week. I want to buy something for them. Can you suggest me? Customer 2: Oh, That sounds great. What about clothes? Customer 3: Let’s go to the mall to find it. Seller 1: …………………………………………………………………. ……………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………. ………………………………………………………………………………. Role-play Situations: 1. Looking for a special gift for your parents. 2. Going to store for finding special ingredients to cook for dinner. 3. Finding new clothes for going to your sister’s wedding. 4. Looking for a new phone.