SlideShare a Scribd company logo
1 of 24
Download to read offline
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้แบบ B - Slim Model
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
Unit: Food and Drink Topic: Ordering Food เวลา 2 ชั่วโมง
1. นางสาวปราญชลี รัตนเถรา 55010513022
2. นางสาวกวินทรา สุภักดี 55010513045
3. นางสาวอรพินท์ ดินชูไท 55010513060
สาขาวิชาเอกภาษาอังกฤษ ชั้นปีที่ 3 คณะศึกษาศาสตร์
กลุ่มเรียนที่ 1 วันจันทร์ 09 : 00 – 12: 00 น. ห้องเรียน ศษ. 106
MENTORS
ส่งครั้งที่ 1: วันที่ 5 กันยายน 2557
ส่งครั้งที่ 2: วันที่ 7 กันยายน 2557
ส่งครั้งที่ 3: วันที่ 10 กันยายน 2557
ส่งครั้งที่ 4: วันที่ 11 กันยายน 2557
ชื่อ – สกุล รหัสนิสิต ลายมือชื่อ
1. นางสาวจริยา เรืองเรื่อ 54010513007
2. นายฐิติพงษ์ คนงาม 54010513012
3. นายณัฐพล ภูเด่นไสย 54010513044
แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษ B - Slim Model
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
Unit: Food and Drink Topic: Ordering Food เวลา 2 ชั่วโมง
สอนวันที่ .................... เดือน ................................... พ.ศ. 2557
___________________________________________________________________________
1. จุดประสงค์
1. จับคู่บัตรภาพได้ตรงตามความหมาย (getting 1)
2. เรียงบัตรคาที่ได้รับให้เป็นประโยคที่ถูกต้องตามโครงสร้างพร้อมทั้งอ่านออกเสียงได้ (getting 2)
3. ตอบคาถามจากเรื่องที่ฟังได้ (getting 3)
4. ฟังแล้วพูดประโยคที่ได้ยินได้ถูกต้อง (using 1)
5. พูดสนทนาเกี่ยวกับอาหารที่กาหนดให้ได้ (using 2)
6. พูดสนทนาตามสถานการณ์ที่กาหนดได้ (using 3)
2. ตัวชี้วัด
ต.1.1.1 ป.4/2 อ่านออกเสียงคา สะกดคา อ่านกลุ่ม ประโยค ข้อความง่ายๆและบทพูดเข้าจังหวะ
ถูกต้องตามหลักการอ่าน (getting 2)
ต.1.1.1 ป.4/3 เลือก/ระบุภาพหรือสัญลักษณ์หรือเครื่องหมายตรงตามความหมายของประโยคและ
ข้อความสั้นๆที่ฟังหรืออ่าน (getting 1)
ต.1.1.1 ป.4/4 ตอบคาถามจากการฟังหรือการอ่านประโยค บทสนทนา และนิทานง่ายๆ
(getting 3)
ต.1.1.2 ป.4/4 พูด/เขียนเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพื่อนและครอบครัว (using 2)
ต.1.1.3 ป.4/1 พูด/เขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง และเรื่องใกล้ตัว (using 2)
ต 4.4.1 ป.4/1 ฟังและพูด/อ่านในสถานการณ์ที่เกิดขึ้นในห้องเรียนและสถานศึกษา
(using 1) (using 3)
3. เนื้อหา
3.1 Vocabulary: spaghetti, hungry, fruit, soda, want, juice, cheese sandwich
3.2 Structure: There is + singular noun
There are + plural noun
Examples: 1. There is some spaghetti.
2. There is some juice.
3. There are some French fries.
4. There are some bananas.
4. สื่อการเรียนรู้
4.1 Power point คาศัพท์และโครงสร้างไวยากรณ์
4.2 Text เก
4.3 Video เกี่ยวกับ Food and Drink
4.4 บัตรภาพรูปอาหาร
4.5 กระดาษบรู๊ฟ
4.6 บัตรคา
4.7 กระดาษ A4
4.8 กล่อง
4.9 หมวก
4.10 ซองจดหมาย
5.กิจกรรมการเรียนรู้
ครู นักเรียน
ขั้นทาความเข้าใจตัวป้อน
(Comprehensible Input)
1. ครูทักทายนักเรียน และถามนักเรียนด้วยคาถามเช่น
-What did you eat in this morning?
2. ครูเปิด video เกี่ยวกับ Food and Drink เพื่อนาเข้าสู่
บทเรียน และถามคาถามเกี่ยวกับ video เช่น
-What did you see in the video?
-Would you like to have some food or drink from
the video?
-What would you like to have?
3. ครูแจก text 1 และเปิด power point อธิบาย
ความหมายคาศัพท์ และให้นักเรียนออกเสียงตามทีละคา
4. ครูแจก text 2 ให้นักเรียนและเปิด power point
อธิบายโครงสร้างประโยคดังนี้
structure :
There is + Singular noun
There are + Plural noun
5. ครูแจก text 3 ให้นักเรียน เปิดเสียงบทสนทนาใน
power point ให้นักเรียนฟัง 1 รอบแล้วหยุดทีละประโยค
เพื่อให้นักเรียนออกเสียงตาม
6. ครูถามคาถามเกี่ยวกับบทสนทนา เพื่อตรวจสอบความ
เข้าใจเช่น
- What do Billy and Amy talk about?
- How many foods or drinks did Billy ask Amy?
1. นักเรียนทักทายครูและตอบคาถามที่ครูถาม
2. นักเรียนดู video เกี่ยวกับ Food and Drink และตอบ
คาถามจาก video
3. นักเรียนรับ text 1 และอ่านออกเสียงคาศัพท์ตามครู
4. นักเรียนรับ text 2 แล้วฟังและทาความเข้าความเข้าใจ
โครงสร้าง
5. นักเรียนรับ text 3 แล้วฟังบทอ่านและพูดตามทีละ
ประโยค
6. นักเรียนตอบคาถามครู
- They talk about food and drink.
- About five or six.
ขั้นกิจกรรมเพื่อความเข้าใจและฝึก
(Intake – Getting)
Getting It 1:Activity1 (Matching Pictures)
1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 5 คน
2. ครูอธิบายกิจกรรม Matching Pictures
-ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มนั่งเป็นวงกลม และแจกกล่อง
ปริศนาให้แต่ละกลุ่ม ซึ่งมีบัตรภาพอยู่ภายใน
-ครูให้นักเรียนคนแรกของกลุ่มจับบัตรภาพในกล่องคนละ 1
ใบ และนาบัตรภาพไปติดให้ตรงตามความหมายบน
กระดาษบรู๊ฟของแต่ละกลุ่มซึ่งติดไว้หน้ากระดาน เสร็จแล้ว
กลับไปที่กลุ่มเพื่อให้นักเรียนคนถัดมาทาเช่นเดียวกัน เมื่อ
ครบทุกภาพที่มีในกล่อง นักเรียนต้องพูดว่า “Finished!”
3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
4. ครูเฉลยคาตอบทีละข้อบน Power point แล้วให้นักเรียน
อ่านและสะกดคาศัพท์นั้น พร้อมทั้งตรวจคาตอบของกลุ่ม
ตนเอง
5. ครูให้รางวัลกับกลุ่มที่ทาได้เร็วและถูกต้องที่สุด
Getting It 2 :Activity2 (Running A Sentence)
1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 5 คน
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรมให้นักเรียนฟัง ดังนี้
-ครูให้แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนมาหยิบชุดบัตรคา แต่ยังไม่ให้เปิด
ชุดบัตรคานั้น
-ครูกาหนดเวลา 1 นาที ให้นักเรียนเรียงคาให้เป็นประโยคที่
ถูกต้อง กลุ่มใดเรียงเสร็จก่อนให้สมาชิกในกลุ่มพูดว่า “Hey”
-ครูให้นักเรียนถือบัตรคาและยืนเรียงกันเป็นประโยคหน้าชั้น
เรียนและฝึกอ่านประโยค
3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
4. ครูเฉลยคาตอบ และให้รางวัลกับกลุ่มที่ชนะ
1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 5 คน
2. นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
3. นักเรียนทากิจกรรม
4. นักเรียนตรวจคาตอบ
5. นักเรียนกลุ่มที่ชนะรับรางวัลจากครู
1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 5 คน
2. นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอนการเล่นเกม
3. นักเรียนทากิจกรรม
4. นักเรียนรับรางวัล
Getting It 3: Activity 3 (True or False Chairs)
1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 6 คน
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรมให้นักเรียนฟัง ดังนี้
-ครูให้นักเรียนส่งตัวแทนออกมารับหมวกสีประจากลุ่ม
-ครูให้ตัวแทนคนแรกของแต่ละกลุ่มสวมหมวกแล้วออกมายืน
หน้าชั้น ครูเปิดเสียงข้อความให้นักเรียนฟัง หลังจากฟัง
ข้อความ ครูให้เวลานักเรียน 5 วินาทีเลือกว่าข้อความที่ฟังนั้น
ถูกหรือผิด และวิ่งไปยืนที่ True/False Chairs
-ครูเฉลยคาตอบว่า ประโยคในบทสนทนาที่ได้ฟังถูกต้อง
หรือไม่ กลุ่มที่ตอบถูกจะได้ดาวติดหมวก จากนั้นตัวแทนคน
แรกกลับไปยังกลุ่มของตน มอบหมวกให้ตัวแทนคนต่อไปสวม
ทาเช่นเดียวกันจนครบคาถามที่ครูกาหนด
3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
4. ครูมอบรางวัลแก่กลุ่มที่ได้ดาวมากที่สุด
Using 1 :Activity 4 (Whispering Game)
1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 6 คน
2. ครูอธิบายการทากิจกรรม ดังนี้
-ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเข้าแถวตอนหน้าชั้นเรียน
-ครูแจกซองข้อความกับนักเรียนแต่ละกลุ่ม แล้วให้นักเรียน
คนแรกของแต่ละกลุ่มเปิดอ่าน จากนั้นกระซิบข้อความให้
นักเรียนคนที่ 2 และนักเรียนคนที่ 2 กระซิบไปยังคนที่ 3,4,5
ตามลาดับจนถึงคนสุดท้าย นักเรียนคนสุดท้ายยกมือขึ้น แล้ว
พูดคาตอบของกลุ่มตนให้ครูฟัง ครูตรวจคาตอบ
(Correct/Incorrect) จากนั้นนักเรียนคนสุดท้ายสลับไปเป็น
นักเรียนคนแรก เพื่อเปิดอ่านข้อความถัดมาและกระซิบให้
นักเรียนคนที่ 2,3,4 และ 5 ตามลาดับ ทาเช่นเดียวกันนี้จน
ครบข้อความในกระดาษ
-ครูเฉลยคาตอบและประกาศผลคะแนนของแต่ละกลุ่ม
3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
4. ครูสังเกตและประเมินผล
1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 6 คน
2. นักเรียนฟังครูอธิบายการทากิจกรรม
3. นักเรียนทากิจกรรม
4. นักเรียนรับรางวัลจากครู
1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 6 คน
2. นักเรียนฟังคาอธิบายจากครู
3. นักเรียนทากิจกรรม
4. นักเรียนรับการประเมินทักษะการพูด
Using 2 :Activity 5 (A Fridge Man)
1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 4 คน
2. ครูอธิบายการทากิจกรรม ดังนี้
-ครูแจกบัตรภาพอาหารให้นักเรียนแต่ละกลุ่มๆ ละ 10 ภาพ
-ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเลือกตัวแทนกลุ่มเพื่อเป็น A Fridge
Man สมาชิกในกลุ่มที่เหลือนาบัตรภาพอาหารไปติดโดยคว่า
รูปภาพลงบนส่วนต่างๆ ของ A Fridge Man
-ครูกาหนดเวลา 10 นาที ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มสนทนากัน
เกี่ยวกับบัตรภาพอาหารที่กลุ่มของตนเองมี โดยใช้โครงสร้าง
ประโยค There is/are
- ถ้าได้รับคาตอบ Yes, there is (are). ให้หงายบัตร
ภาพอาหารนั้นๆ
- ถ้าได้รับคาตอบ No, there isn’t (aren’t). ไม่ต้อง
หงายบัตรภาพ
-ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานาเสนออาหารที่มีอยู่ใน
ตู้เย็นนั้น(เฉพาะบัตรภาพที่ถูกหงายขึ้น)
3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
4. ครูสังเกตและประเมินผล
Using 3 :Activity 6 (Role Play)
1. ครูให้นักเรียนจับคู่
2. ครูอธิบายการทากิจกรรม ดังนี้
-ครูให้นักเรียนแสดงบทบาทสมมติเป็น Student A และ
Student B กาลังพูดคุยกันเกี่ยวกับ Food and Drink โดย
เลือกใช้คาศัพท์จาก Text 3
-ครูให้เวลานักเรียนเตรียมตัว 15 นาที
-ครูให้นักเรียนแต่ละคู่ออกมาแสดงบทบาทสมมติ
3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
4. ครูสังเกตและประเมินผล โดยใช้แบบประเมินผลทักษะการ
พูด
1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 4 คน
2. นักเรียนฟังคาอธิบายจากครู
3. นักเรียนทากิจกรรม
4. นักเรียนรับการประเมินทักษะการพูด
1. นักเรียนจับคู่
2. นักเรียนฟังคาอธิบาย
3. นักเรียนทากิจกรรม
4. นักเรียนรับการประเมินทักษะการพูด
6.หลักในการประเมิน
กิจกรรมที่จะประเมิน วิธีการประเมิน เครื่องมือประเมิน
1. Getting It 1:Activity1
(Matching Pictures) (ศัพท์)
ตรวจและให้คะแนน _
2. Getting It 2 :Activity2
(Running A Sentence)
(โครงสร้าง)
ตรวจและให้คะแนน _
3. Getting It 3: Activity 3
(True or False Chairs)
(เข้าใจเรื่อง)
ตรวจและให้คะแนน _
4. Using 1 : Activity 4
(Whispering Game) (พูด)
สังเกตและบันทึกลงในแบบ
ประเมินผล
แบบประเมินผลทักษะการพูด
5. Using 2 :Activity 5
(A Fridge Man) (พูด)
สังเกตและบันทึกลงในแบบ
ประเมินผล
แบบประเมินผลทักษะการพูด
6. Using 3 :Activity 6
(Role Play) (พูด)
สังเกตและบันทึกลงในแบบ
ประเมินผล
แบบประเมินผลทักษะการพูด
7. กิจกรรมเสนอแนะ
………………………………………………………………......…………………………………………………………………………………..…
……………………………………………………………………………………………..……………………………………………………………
…………………………………………..………..……………………………………………………………………………………………………
…………………………………………..………………………………………………………………………………………………………………
8. ความคิดเห็นของผู้บริหาร
………………………………………………………………......……………………………………………………………………………………
………………………………………..………………………………………………………………………………………………………..……….
.………………………………………………………………………………………………………………………………………………..………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
9. บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
9.1 ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
………………………………………………………………......……………………………………………………………………………………
………………………………………..………………………………………………………………………………………………………..……….
.………………………………………………………………………………………………………………………………………………..………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
9.2 ปัญหาและอุปสรรค
………………………………………………………………......……………………………………………………………………………………
………………………………………..………………………………………………………………………………………………………..……….
.………………………………………………………………………………………………………………………………………………..………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
9.3 ข้อเสนอแนะ
………………………………………………………………......……………………………………………………………………………………
………………………………………..………………………………………………………………………………………………………..……….
.………………………………………………………………………………………………………………………………………………..………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
แบบประเมินทักษะการพูด กิจกรรม Using 1: Activity 4 (Whispering Game)
ลาดับ
ที่
ชื่อ-สกุล
ประเด็นคะแนน
การใช้ศัพท์
(3)
การออก
เสียง
(2)
ความ
ถูกต้อง
ของ
ไวยากรณ์
(2)
ความพยายาม
ในการสื่อสาร
(3)
รวม
คะแนน
(10)
3 2 1 2 1 2 1 3 2 1 10
ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน
(....................................................... )
วันที่.........เดือน...........................พ.ศ.........
เกณฑ์การประเมินทักษะการพูด กิจกรรม Using 1: Activity 4 (Whispering Game)
ระดับคะแนน
ประเด็น
การประเมิน
3 2 1
1.การใช้ศัพท์ ใช้ศัพท์ได้ถูกต้อง
เหมาะสม
ใช้ศัพท์ถูกต้องเป็นส่วน
ใหญ่
ใช้ศัพท์ไม่ถูกต้อง
2.การออกเสียง ออกเสียงได้ถูกต้อง ออกเสียงได้บ้าง
เล็กน้อย
ออกเสียงไม่ได้เลย
3.ความถูกต้องของ
ไวยากรณ์
ใช้ไวยากรณ์ตามหลัก
โครงสร้างได้อย่าง
ถูกต้อง
ใช้ไวยากรณ์ได้ ผิดหลัก
โครงสร้างได้เล็กน้อย
ใช้ไวยากรณ์ผิดหลัก
โครงสร้าง
4.ความพยายามในการ
สื่อสาร
แสดงท่าทางและพูด
ด้วยน้าเสียงเหมาะสม
แสดงท่าทางได้ พูด
ติดขัดเล็กน้อย
พูดได้น้อยมาก
สรุปเกณฑ์การประเมิน
9-10 คะแนน หมายถึง ดีมาก
7-8 คะแนน หมายถึง ดี
5-6 คะแนน หมายถึง พอใช้
1-4 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง
หมายเหตุ ช่วงคะแนนระดับคุณภาพ ขึ้น อยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความเหมาะสม
แบบประเมินทักษะการพูด กิจกรรม Using 2: Activity 5 (A Fridge Man)
ลาดับ
ที่
ชื่อ-สกุล
ประเด็นคะแนน
การใช้ศัพท์
(3)
การออก
เสียง
(2)
ความ
ถูกต้อง
ของ
ไวยากรณ์
(2)
ความพยายาม
ในการสื่อสาร
(3)
รวม
คะแนน
(10)
3 2 1 2 1 2 1 3 2 1 10
ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน
(....................................................... )
วันที่.........เดือน...........................พ.ศ.........
เกณฑ์การประเมินทักษะการพูด กิจกรรม Using 2: Activity 5 (A Fridge Man)
ระดับคะแนน
ประเด็น
การประเมิน
3 2 1
1.การใช้ศัพท์ ใช้ศัพท์ได้ถูกต้อง
เหมาะสม
ใช้ศัพท์ถูกต้องเป็นส่วน
ใหญ่
ใช้ศัพท์ไม่ถูกต้อง
2.การออกเสียง ออกเสียงได้ถูกต้อง ออกเสียงได้บ้าง
เล็กน้อย
ออกเสียงไม่ได้เลย
3.ความถูกต้องของ
ไวยากรณ์
ใช้ไวยากรณ์ตามหลัก
โครงสร้างได้อย่าง
ถูกต้อง
ใช้ไวยากรณ์ได้ ผิดหลัก
โครงสร้างได้เล็กน้อย
ใช้ไวยากรณ์ผิดหลัก
โครงสร้าง
4.ความพยายามในการ
สื่อสาร
แสดงท่าทางและพูด
ด้วยน้าเสียงเหมาะสม
แสดงท่าทางได้ พูด
ติดขัดเล็กน้อย
พูดได้น้อยมาก
สรุปเกณฑ์การประเมิน
9-10 คะแนน หมายถึง ดีมาก
7-8 คะแนน หมายถึง ดี
5-6 คะแนน หมายถึง พอใช้
1-4 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง
หมายเหตุ ช่วงคะแนนระดับคุณภาพ ขึ้น อยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความเหมาะสม
แบบประเมินทักษะการพูด กิจกรรม Using 3: Activity 6 (Role Play)
ลาดั
บ ที่
ชื่อ-สกุล
ประเด็นคะแนน
การใช้ศัพท์
(3)
การออก
เสียง
(2)
ความ
ถูกต้อง
ของ
ไวยากรณ์
(2)
ความพยายาม
ในการสื่อสาร
(3)
รวม
คะแนน
(10)
3 2 1 2 1 2 1 3 2 1 10
ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน
(....................................................... )
วันที่.........เดือน...........................พ.ศ. .........
เกณฑ์การประเมินทักษะการพูด กิจกรรม Using 3: Activity 6 (Role Play)
ระดับคะแนน
ประเด็น
การประเมิน
3 2 1
1.การใช้ศัพท์ ใช้ศัพท์ได้ถูกต้อง
เหมาะสม
ใช้ศัพท์ถูกต้องเป็นส่วน
ใหญ่
ใช้ศัพท์ไม่ถูกต้อง
2.การออกเสียง ออกเสียงได้ถูกต้อง ออกเสียงได้บ้าง
เล็กน้อย
ออกเสียงไม่ได้เลย
3.ความถูกต้องของ
ไวยากรณ์
ใช้ไวยากรณ์ตามหลัก
โครงสร้างได้อย่าง
ถูกต้อง
ใช้ไวยากรณ์ได้ ผิดหลัก
โครงสร้างได้เล็กน้อย
ใช้ไวยากรณ์ผิดหลัก
โครงสร้าง
4.ความพยายามในการ
สื่อสาร
แสดงท่าทางและพูด
ด้วยน้าเสียงเหมาะสม
แสดงท่าทางได้ พูด
ติดขัดเล็กน้อย
พูดได้น้อยมาก
สรุปเกณฑ์การประเมิน
9-10 คะแนน หมายถึง ดีมาก
7-8 คะแนน หมายถึง ดี
5-6 คะแนน หมายถึง พอใช้
1-4 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง
หมายเหตุ ช่วงคะแนนระดับคุณภาพ ขึ้น อยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความเหมาะสม
TEXT 1
VOCABULARY
spaghetti (n.)the pasta made in very long thin pieces,
that is cooked in boiling water
hungry (adj.) need for food
fruit (n.) the sweet and fleshy product of a tree or other
plant that contains seed and can be eaten as
food
soda (n.) sweet drinks with bubble made with soda water
and fruit flavor which is not alcoholic
want (v.) need
juice (n.) the liquid that comes from fruits and vegetables
cheese sandwich (n.) grilled sandwich with cheese inside
TEXT 2
There is and There are
Structure:
EXAMPLE:
Positive (+)
There is some spaghetti.
There are some bananas.
Negative (-)
There is not any spaghetti.
There are not any bananas.
Question (?)
Is there any spaghetti?
Yes, there is.
No, there is not.
Are there any bananas?
Yes, there are.
No, there are not.
TEXT 3
Billy: I’m hungry. Is there any spaghetti?
Amy: No, there isn’t, but there are some cheese sandwiches and hot dogs.
Positive (+) Negative (-) Question (?)
There is + Singular noun There is There is not Is there?
There are + Plural noun There are There are not Are there?
Billy: Is there any fruit?
Amy: Yes, there are some bananas and some apples.
Billy: Are there any oranges?
Amy: No, there aren’t.
Billy: Is there any juice or soda?
Amy: No, there isn’t, but there’s some milk.
Billy: Are there any French fries or cookies?
Amy: Yes, there are.
Billy: Good, I want some French fries and a cookie, please.
ACTIVITY 1 (Getting 1)
Meaning Search
Direction: Make a group of 5 and match the pictures with the meaning.
1.
spaghetti
(n.) the pasta made in very long thin
pieces, that is cooked in boiling water
2.
3.
4.
5.
ACTIVITY 2 (Getting 2)
Running A Sentence
Direction: Reorder the sentences.
1.
there ?any spaghetti Is
(n.) the liquid that comes from fruits
and vegetables
(n.) a sweet biscuit
(n.) the white liquid produced by cows,
goats and sheep
(n.) a round sweet fruit
=
2.
3.
4.
5.
6.
ACTIVITY 3 (Getting 3)
True or False Chairs
Direction: Listen to the audio and run to the true or false chairs.
1. There is some spaghetti.
?spaghettianythereIs
? any cookies Are there
some is There
There
.milk
apples . aresome
There soda any . isn’t
aren’t . There oranges any
 True
False
2. There are some oranges.
3. There aren’t any bananas and any apples.
4. There isn’t any juice.
5. There are some French fries and cookies.
ACTIVITY 4 (Using 1)
Whispering Game
Direction: Make a group of six and get in line. The first student reads each sentence
and whisper to the other students. The last student raises his hand, speaks out loud
the sentence in front of the class and takes the new sentence to continue the round
of whispering game.
Example:



F
ด

True
True
True
True
False
False
False
False
(Read a sentence from a secret envelope and whisper to another student)
(Whisper)
(Whisper)
(Whisper)
(Whisper)
(Raise hand and speak out loud in front of class)
ACTIVITY 5 (Using 2)
A Fridge Man
Direction: Make a group of four. One of the students in each group acts as a fridge
man, and the others put the pictures of food on the fridge man’s body. After finishing,
ask other groups the questions by using there is/ there are.
Example: A: Are there any hamburgers in your refrigerator?
The sentences from a secret envelope…
1. There isn’t any spaghetti.
2. There are some bananas.
3. There is some milk.
4. There aren’t any oranges.
5. I want some French fries and cookie.
B: Yes, there is a hamburger in my refrigerator.
ACTIVITY 6 (Using 3)
Role Play
Direction: Work in pairs and each pairs uses the vocabulary from Text 3 and prepares
the role play for 15 minutes. Come up to do the role play in front of the class.
Situation: There are two friends talking about food and drink in the cafeteria.
Student A: I’m thirsty. Is there any __________ ?
Student B: No, there isn’t, but there are some _________ and _________.
Student A: Is there any __________?
Student B: Yes, there is some _________ and some _________.

More Related Content

What's hot

Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL) Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL) sunny_tanta
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tblแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ TblWanida Keawprompakdee
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟังแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟังWanida Keawprompakdee
 
Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4Pianolittlegirl
 
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 Tharinee Japhimai
 
Writing lesson plan
Writing lesson planWriting lesson plan
Writing lesson planBelinda Bow
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson planBelinda Bow
 
B slim จะทำ call
B slim  จะทำ callB slim  จะทำ call
B slim จะทำ callAiwilovekao
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson planAiwilovekao
 
แผนเขียน ครั้งที่ 5
แผนเขียน ครั้งที่ 5แผนเขียน ครั้งที่ 5
แผนเขียน ครั้งที่ 5Pianolittlegirl
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านWanida Keawprompakdee
 
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_านแผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_านDaraAlice Edu
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3Tharinee Japhimai
 

What's hot (18)

Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL) Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL)
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tblแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
 
PPP Model
PPP ModelPPP Model
PPP Model
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟังแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
 
Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4
 
Speaking Lesson Plan by ETM
Speaking Lesson Plan by ETMSpeaking Lesson Plan by ETM
Speaking Lesson Plan by ETM
 
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
 
Writing lesson plan
Writing lesson planWriting lesson plan
Writing lesson plan
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson plan
 
B slim จะทำ call
B slim  จะทำ callB slim  จะทำ call
B slim จะทำ call
 
Tbl
TblTbl
Tbl
 
B slim
B slim  B slim
B slim
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson plan
 
B-SLIM Model
B-SLIM Model B-SLIM Model
B-SLIM Model
 
แผนเขียน ครั้งที่ 5
แผนเขียน ครั้งที่ 5แผนเขียน ครั้งที่ 5
แผนเขียน ครั้งที่ 5
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
 
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_านแผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
 

Similar to B slim from PAD

แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ callแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ callWanida Keawprompakdee
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimWanida Keawprompakdee
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfBelinda Bow
 
Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2 Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2 Praew Kavintra
 
B slim ครั้งที่ 3
B slim ครั้งที่ 3B slim ครั้งที่ 3
B slim ครั้งที่ 3Pianolittlegirl
 
แผนการเขียน
แผนการเขียนแผนการเขียน
แผนการเขียนUbonpan Sornsakul
 
แผนฟังครั้งที่ 4 (albert einstein)
แผนฟังครั้งที่ 4 (albert einstein)แผนฟังครั้งที่ 4 (albert einstein)
แผนฟังครั้งที่ 4 (albert einstein)Pianolittlegirl
 
Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4Praew Kavintra
 
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_านแผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_านDaraAlice Edu
 
แผนการสอน CBI
แผนการสอน CBIแผนการสอน CBI
แผนการสอน CBISuccess SC Slac
 

Similar to B slim from PAD (18)

แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ callแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
 
B slim
B slim B slim
B slim
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdf
 
Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2 Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2
 
Speaking plan
Speaking planSpeaking plan
Speaking plan
 
PPP Lesson Plan
PPP Lesson PlanPPP Lesson Plan
PPP Lesson Plan
 
B slim ครั้งที่ 3
B slim ครั้งที่ 3B slim ครั้งที่ 3
B slim ครั้งที่ 3
 
แผน B slim
แผน B slimแผน B slim
แผน B slim
 
Reading
ReadingReading
Reading
 
Listening Lesson Plan
Listening Lesson PlanListening Lesson Plan
Listening Lesson Plan
 
แผนการเขียน
แผนการเขียนแผนการเขียน
แผนการเขียน
 
Writing 5
Writing 5Writing 5
Writing 5
 
แผนฟังครั้งที่ 4 (albert einstein)
แผนฟังครั้งที่ 4 (albert einstein)แผนฟังครั้งที่ 4 (albert einstein)
แผนฟังครั้งที่ 4 (albert einstein)
 
Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4
 
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_านแผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
 
แผน CBI
แผน CBIแผน CBI
แผน CBI
 
แผนการสอน CBI
แผนการสอน CBIแผนการสอน CBI
แผนการสอน CBI
 

B slim from PAD

  • 1. แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้แบบ B - Slim Model กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 Unit: Food and Drink Topic: Ordering Food เวลา 2 ชั่วโมง 1. นางสาวปราญชลี รัตนเถรา 55010513022 2. นางสาวกวินทรา สุภักดี 55010513045 3. นางสาวอรพินท์ ดินชูไท 55010513060 สาขาวิชาเอกภาษาอังกฤษ ชั้นปีที่ 3 คณะศึกษาศาสตร์ กลุ่มเรียนที่ 1 วันจันทร์ 09 : 00 – 12: 00 น. ห้องเรียน ศษ. 106 MENTORS ส่งครั้งที่ 1: วันที่ 5 กันยายน 2557 ส่งครั้งที่ 2: วันที่ 7 กันยายน 2557 ส่งครั้งที่ 3: วันที่ 10 กันยายน 2557 ส่งครั้งที่ 4: วันที่ 11 กันยายน 2557 ชื่อ – สกุล รหัสนิสิต ลายมือชื่อ 1. นางสาวจริยา เรืองเรื่อ 54010513007 2. นายฐิติพงษ์ คนงาม 54010513012 3. นายณัฐพล ภูเด่นไสย 54010513044
  • 2. แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษ B - Slim Model กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 Unit: Food and Drink Topic: Ordering Food เวลา 2 ชั่วโมง สอนวันที่ .................... เดือน ................................... พ.ศ. 2557 ___________________________________________________________________________ 1. จุดประสงค์ 1. จับคู่บัตรภาพได้ตรงตามความหมาย (getting 1) 2. เรียงบัตรคาที่ได้รับให้เป็นประโยคที่ถูกต้องตามโครงสร้างพร้อมทั้งอ่านออกเสียงได้ (getting 2) 3. ตอบคาถามจากเรื่องที่ฟังได้ (getting 3) 4. ฟังแล้วพูดประโยคที่ได้ยินได้ถูกต้อง (using 1) 5. พูดสนทนาเกี่ยวกับอาหารที่กาหนดให้ได้ (using 2) 6. พูดสนทนาตามสถานการณ์ที่กาหนดได้ (using 3) 2. ตัวชี้วัด ต.1.1.1 ป.4/2 อ่านออกเสียงคา สะกดคา อ่านกลุ่ม ประโยค ข้อความง่ายๆและบทพูดเข้าจังหวะ ถูกต้องตามหลักการอ่าน (getting 2) ต.1.1.1 ป.4/3 เลือก/ระบุภาพหรือสัญลักษณ์หรือเครื่องหมายตรงตามความหมายของประโยคและ ข้อความสั้นๆที่ฟังหรืออ่าน (getting 1) ต.1.1.1 ป.4/4 ตอบคาถามจากการฟังหรือการอ่านประโยค บทสนทนา และนิทานง่ายๆ (getting 3) ต.1.1.2 ป.4/4 พูด/เขียนเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพื่อนและครอบครัว (using 2) ต.1.1.3 ป.4/1 พูด/เขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง และเรื่องใกล้ตัว (using 2) ต 4.4.1 ป.4/1 ฟังและพูด/อ่านในสถานการณ์ที่เกิดขึ้นในห้องเรียนและสถานศึกษา (using 1) (using 3)
  • 3. 3. เนื้อหา 3.1 Vocabulary: spaghetti, hungry, fruit, soda, want, juice, cheese sandwich 3.2 Structure: There is + singular noun There are + plural noun Examples: 1. There is some spaghetti. 2. There is some juice. 3. There are some French fries. 4. There are some bananas. 4. สื่อการเรียนรู้ 4.1 Power point คาศัพท์และโครงสร้างไวยากรณ์ 4.2 Text เก 4.3 Video เกี่ยวกับ Food and Drink 4.4 บัตรภาพรูปอาหาร 4.5 กระดาษบรู๊ฟ 4.6 บัตรคา 4.7 กระดาษ A4 4.8 กล่อง 4.9 หมวก 4.10 ซองจดหมาย
  • 4. 5.กิจกรรมการเรียนรู้ ครู นักเรียน ขั้นทาความเข้าใจตัวป้อน (Comprehensible Input) 1. ครูทักทายนักเรียน และถามนักเรียนด้วยคาถามเช่น -What did you eat in this morning? 2. ครูเปิด video เกี่ยวกับ Food and Drink เพื่อนาเข้าสู่ บทเรียน และถามคาถามเกี่ยวกับ video เช่น -What did you see in the video? -Would you like to have some food or drink from the video? -What would you like to have? 3. ครูแจก text 1 และเปิด power point อธิบาย ความหมายคาศัพท์ และให้นักเรียนออกเสียงตามทีละคา 4. ครูแจก text 2 ให้นักเรียนและเปิด power point อธิบายโครงสร้างประโยคดังนี้ structure : There is + Singular noun There are + Plural noun 5. ครูแจก text 3 ให้นักเรียน เปิดเสียงบทสนทนาใน power point ให้นักเรียนฟัง 1 รอบแล้วหยุดทีละประโยค เพื่อให้นักเรียนออกเสียงตาม 6. ครูถามคาถามเกี่ยวกับบทสนทนา เพื่อตรวจสอบความ เข้าใจเช่น - What do Billy and Amy talk about? - How many foods or drinks did Billy ask Amy? 1. นักเรียนทักทายครูและตอบคาถามที่ครูถาม 2. นักเรียนดู video เกี่ยวกับ Food and Drink และตอบ คาถามจาก video 3. นักเรียนรับ text 1 และอ่านออกเสียงคาศัพท์ตามครู 4. นักเรียนรับ text 2 แล้วฟังและทาความเข้าความเข้าใจ โครงสร้าง 5. นักเรียนรับ text 3 แล้วฟังบทอ่านและพูดตามทีละ ประโยค 6. นักเรียนตอบคาถามครู - They talk about food and drink. - About five or six.
  • 5. ขั้นกิจกรรมเพื่อความเข้าใจและฝึก (Intake – Getting) Getting It 1:Activity1 (Matching Pictures) 1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 5 คน 2. ครูอธิบายกิจกรรม Matching Pictures -ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มนั่งเป็นวงกลม และแจกกล่อง ปริศนาให้แต่ละกลุ่ม ซึ่งมีบัตรภาพอยู่ภายใน -ครูให้นักเรียนคนแรกของกลุ่มจับบัตรภาพในกล่องคนละ 1 ใบ และนาบัตรภาพไปติดให้ตรงตามความหมายบน กระดาษบรู๊ฟของแต่ละกลุ่มซึ่งติดไว้หน้ากระดาน เสร็จแล้ว กลับไปที่กลุ่มเพื่อให้นักเรียนคนถัดมาทาเช่นเดียวกัน เมื่อ ครบทุกภาพที่มีในกล่อง นักเรียนต้องพูดว่า “Finished!” 3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 4. ครูเฉลยคาตอบทีละข้อบน Power point แล้วให้นักเรียน อ่านและสะกดคาศัพท์นั้น พร้อมทั้งตรวจคาตอบของกลุ่ม ตนเอง 5. ครูให้รางวัลกับกลุ่มที่ทาได้เร็วและถูกต้องที่สุด Getting It 2 :Activity2 (Running A Sentence) 1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 5 คน 2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรมให้นักเรียนฟัง ดังนี้ -ครูให้แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนมาหยิบชุดบัตรคา แต่ยังไม่ให้เปิด ชุดบัตรคานั้น -ครูกาหนดเวลา 1 นาที ให้นักเรียนเรียงคาให้เป็นประโยคที่ ถูกต้อง กลุ่มใดเรียงเสร็จก่อนให้สมาชิกในกลุ่มพูดว่า “Hey” -ครูให้นักเรียนถือบัตรคาและยืนเรียงกันเป็นประโยคหน้าชั้น เรียนและฝึกอ่านประโยค 3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 4. ครูเฉลยคาตอบ และให้รางวัลกับกลุ่มที่ชนะ 1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 5 คน 2. นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม 3. นักเรียนทากิจกรรม 4. นักเรียนตรวจคาตอบ 5. นักเรียนกลุ่มที่ชนะรับรางวัลจากครู 1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 5 คน 2. นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอนการเล่นเกม 3. นักเรียนทากิจกรรม 4. นักเรียนรับรางวัล
  • 6. Getting It 3: Activity 3 (True or False Chairs) 1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 6 คน 2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรมให้นักเรียนฟัง ดังนี้ -ครูให้นักเรียนส่งตัวแทนออกมารับหมวกสีประจากลุ่ม -ครูให้ตัวแทนคนแรกของแต่ละกลุ่มสวมหมวกแล้วออกมายืน หน้าชั้น ครูเปิดเสียงข้อความให้นักเรียนฟัง หลังจากฟัง ข้อความ ครูให้เวลานักเรียน 5 วินาทีเลือกว่าข้อความที่ฟังนั้น ถูกหรือผิด และวิ่งไปยืนที่ True/False Chairs -ครูเฉลยคาตอบว่า ประโยคในบทสนทนาที่ได้ฟังถูกต้อง หรือไม่ กลุ่มที่ตอบถูกจะได้ดาวติดหมวก จากนั้นตัวแทนคน แรกกลับไปยังกลุ่มของตน มอบหมวกให้ตัวแทนคนต่อไปสวม ทาเช่นเดียวกันจนครบคาถามที่ครูกาหนด 3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 4. ครูมอบรางวัลแก่กลุ่มที่ได้ดาวมากที่สุด Using 1 :Activity 4 (Whispering Game) 1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 6 คน 2. ครูอธิบายการทากิจกรรม ดังนี้ -ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเข้าแถวตอนหน้าชั้นเรียน -ครูแจกซองข้อความกับนักเรียนแต่ละกลุ่ม แล้วให้นักเรียน คนแรกของแต่ละกลุ่มเปิดอ่าน จากนั้นกระซิบข้อความให้ นักเรียนคนที่ 2 และนักเรียนคนที่ 2 กระซิบไปยังคนที่ 3,4,5 ตามลาดับจนถึงคนสุดท้าย นักเรียนคนสุดท้ายยกมือขึ้น แล้ว พูดคาตอบของกลุ่มตนให้ครูฟัง ครูตรวจคาตอบ (Correct/Incorrect) จากนั้นนักเรียนคนสุดท้ายสลับไปเป็น นักเรียนคนแรก เพื่อเปิดอ่านข้อความถัดมาและกระซิบให้ นักเรียนคนที่ 2,3,4 และ 5 ตามลาดับ ทาเช่นเดียวกันนี้จน ครบข้อความในกระดาษ -ครูเฉลยคาตอบและประกาศผลคะแนนของแต่ละกลุ่ม 3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 4. ครูสังเกตและประเมินผล 1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 6 คน 2. นักเรียนฟังครูอธิบายการทากิจกรรม 3. นักเรียนทากิจกรรม 4. นักเรียนรับรางวัลจากครู 1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 6 คน 2. นักเรียนฟังคาอธิบายจากครู 3. นักเรียนทากิจกรรม 4. นักเรียนรับการประเมินทักษะการพูด
  • 7. Using 2 :Activity 5 (A Fridge Man) 1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 4 คน 2. ครูอธิบายการทากิจกรรม ดังนี้ -ครูแจกบัตรภาพอาหารให้นักเรียนแต่ละกลุ่มๆ ละ 10 ภาพ -ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเลือกตัวแทนกลุ่มเพื่อเป็น A Fridge Man สมาชิกในกลุ่มที่เหลือนาบัตรภาพอาหารไปติดโดยคว่า รูปภาพลงบนส่วนต่างๆ ของ A Fridge Man -ครูกาหนดเวลา 10 นาที ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มสนทนากัน เกี่ยวกับบัตรภาพอาหารที่กลุ่มของตนเองมี โดยใช้โครงสร้าง ประโยค There is/are - ถ้าได้รับคาตอบ Yes, there is (are). ให้หงายบัตร ภาพอาหารนั้นๆ - ถ้าได้รับคาตอบ No, there isn’t (aren’t). ไม่ต้อง หงายบัตรภาพ -ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานาเสนออาหารที่มีอยู่ใน ตู้เย็นนั้น(เฉพาะบัตรภาพที่ถูกหงายขึ้น) 3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 4. ครูสังเกตและประเมินผล Using 3 :Activity 6 (Role Play) 1. ครูให้นักเรียนจับคู่ 2. ครูอธิบายการทากิจกรรม ดังนี้ -ครูให้นักเรียนแสดงบทบาทสมมติเป็น Student A และ Student B กาลังพูดคุยกันเกี่ยวกับ Food and Drink โดย เลือกใช้คาศัพท์จาก Text 3 -ครูให้เวลานักเรียนเตรียมตัว 15 นาที -ครูให้นักเรียนแต่ละคู่ออกมาแสดงบทบาทสมมติ 3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 4. ครูสังเกตและประเมินผล โดยใช้แบบประเมินผลทักษะการ พูด 1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 4 คน 2. นักเรียนฟังคาอธิบายจากครู 3. นักเรียนทากิจกรรม 4. นักเรียนรับการประเมินทักษะการพูด 1. นักเรียนจับคู่ 2. นักเรียนฟังคาอธิบาย 3. นักเรียนทากิจกรรม 4. นักเรียนรับการประเมินทักษะการพูด
  • 8. 6.หลักในการประเมิน กิจกรรมที่จะประเมิน วิธีการประเมิน เครื่องมือประเมิน 1. Getting It 1:Activity1 (Matching Pictures) (ศัพท์) ตรวจและให้คะแนน _ 2. Getting It 2 :Activity2 (Running A Sentence) (โครงสร้าง) ตรวจและให้คะแนน _ 3. Getting It 3: Activity 3 (True or False Chairs) (เข้าใจเรื่อง) ตรวจและให้คะแนน _ 4. Using 1 : Activity 4 (Whispering Game) (พูด) สังเกตและบันทึกลงในแบบ ประเมินผล แบบประเมินผลทักษะการพูด 5. Using 2 :Activity 5 (A Fridge Man) (พูด) สังเกตและบันทึกลงในแบบ ประเมินผล แบบประเมินผลทักษะการพูด 6. Using 3 :Activity 6 (Role Play) (พูด) สังเกตและบันทึกลงในแบบ ประเมินผล แบบประเมินผลทักษะการพูด 7. กิจกรรมเสนอแนะ ………………………………………………………………......…………………………………………………………………………………..… ……………………………………………………………………………………………..…………………………………………………………… …………………………………………..………..…………………………………………………………………………………………………… …………………………………………..……………………………………………………………………………………………………………… 8. ความคิดเห็นของผู้บริหาร ………………………………………………………………......…………………………………………………………………………………… ………………………………………..………………………………………………………………………………………………………..………. .………………………………………………………………………………………………………………………………………………..……… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
  • 9. 9. บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 9.1 ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ………………………………………………………………......…………………………………………………………………………………… ………………………………………..………………………………………………………………………………………………………..………. .………………………………………………………………………………………………………………………………………………..……… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 9.2 ปัญหาและอุปสรรค ………………………………………………………………......…………………………………………………………………………………… ………………………………………..………………………………………………………………………………………………………..………. .………………………………………………………………………………………………………………………………………………..……… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………. 9.3 ข้อเสนอแนะ ………………………………………………………………......…………………………………………………………………………………… ………………………………………..………………………………………………………………………………………………………..………. .………………………………………………………………………………………………………………………………………………..……… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
  • 10. แบบประเมินทักษะการพูด กิจกรรม Using 1: Activity 4 (Whispering Game) ลาดับ ที่ ชื่อ-สกุล ประเด็นคะแนน การใช้ศัพท์ (3) การออก เสียง (2) ความ ถูกต้อง ของ ไวยากรณ์ (2) ความพยายาม ในการสื่อสาร (3) รวม คะแนน (10) 3 2 1 2 1 2 1 3 2 1 10 ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน (....................................................... ) วันที่.........เดือน...........................พ.ศ.........
  • 11. เกณฑ์การประเมินทักษะการพูด กิจกรรม Using 1: Activity 4 (Whispering Game) ระดับคะแนน ประเด็น การประเมิน 3 2 1 1.การใช้ศัพท์ ใช้ศัพท์ได้ถูกต้อง เหมาะสม ใช้ศัพท์ถูกต้องเป็นส่วน ใหญ่ ใช้ศัพท์ไม่ถูกต้อง 2.การออกเสียง ออกเสียงได้ถูกต้อง ออกเสียงได้บ้าง เล็กน้อย ออกเสียงไม่ได้เลย 3.ความถูกต้องของ ไวยากรณ์ ใช้ไวยากรณ์ตามหลัก โครงสร้างได้อย่าง ถูกต้อง ใช้ไวยากรณ์ได้ ผิดหลัก โครงสร้างได้เล็กน้อย ใช้ไวยากรณ์ผิดหลัก โครงสร้าง 4.ความพยายามในการ สื่อสาร แสดงท่าทางและพูด ด้วยน้าเสียงเหมาะสม แสดงท่าทางได้ พูด ติดขัดเล็กน้อย พูดได้น้อยมาก สรุปเกณฑ์การประเมิน 9-10 คะแนน หมายถึง ดีมาก 7-8 คะแนน หมายถึง ดี 5-6 คะแนน หมายถึง พอใช้ 1-4 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง หมายเหตุ ช่วงคะแนนระดับคุณภาพ ขึ้น อยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความเหมาะสม
  • 12. แบบประเมินทักษะการพูด กิจกรรม Using 2: Activity 5 (A Fridge Man) ลาดับ ที่ ชื่อ-สกุล ประเด็นคะแนน การใช้ศัพท์ (3) การออก เสียง (2) ความ ถูกต้อง ของ ไวยากรณ์ (2) ความพยายาม ในการสื่อสาร (3) รวม คะแนน (10) 3 2 1 2 1 2 1 3 2 1 10 ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน (....................................................... ) วันที่.........เดือน...........................พ.ศ.........
  • 13. เกณฑ์การประเมินทักษะการพูด กิจกรรม Using 2: Activity 5 (A Fridge Man) ระดับคะแนน ประเด็น การประเมิน 3 2 1 1.การใช้ศัพท์ ใช้ศัพท์ได้ถูกต้อง เหมาะสม ใช้ศัพท์ถูกต้องเป็นส่วน ใหญ่ ใช้ศัพท์ไม่ถูกต้อง 2.การออกเสียง ออกเสียงได้ถูกต้อง ออกเสียงได้บ้าง เล็กน้อย ออกเสียงไม่ได้เลย 3.ความถูกต้องของ ไวยากรณ์ ใช้ไวยากรณ์ตามหลัก โครงสร้างได้อย่าง ถูกต้อง ใช้ไวยากรณ์ได้ ผิดหลัก โครงสร้างได้เล็กน้อย ใช้ไวยากรณ์ผิดหลัก โครงสร้าง 4.ความพยายามในการ สื่อสาร แสดงท่าทางและพูด ด้วยน้าเสียงเหมาะสม แสดงท่าทางได้ พูด ติดขัดเล็กน้อย พูดได้น้อยมาก สรุปเกณฑ์การประเมิน 9-10 คะแนน หมายถึง ดีมาก 7-8 คะแนน หมายถึง ดี 5-6 คะแนน หมายถึง พอใช้ 1-4 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง หมายเหตุ ช่วงคะแนนระดับคุณภาพ ขึ้น อยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความเหมาะสม
  • 14. แบบประเมินทักษะการพูด กิจกรรม Using 3: Activity 6 (Role Play) ลาดั บ ที่ ชื่อ-สกุล ประเด็นคะแนน การใช้ศัพท์ (3) การออก เสียง (2) ความ ถูกต้อง ของ ไวยากรณ์ (2) ความพยายาม ในการสื่อสาร (3) รวม คะแนน (10) 3 2 1 2 1 2 1 3 2 1 10 ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน (....................................................... ) วันที่.........เดือน...........................พ.ศ. .........
  • 15. เกณฑ์การประเมินทักษะการพูด กิจกรรม Using 3: Activity 6 (Role Play) ระดับคะแนน ประเด็น การประเมิน 3 2 1 1.การใช้ศัพท์ ใช้ศัพท์ได้ถูกต้อง เหมาะสม ใช้ศัพท์ถูกต้องเป็นส่วน ใหญ่ ใช้ศัพท์ไม่ถูกต้อง 2.การออกเสียง ออกเสียงได้ถูกต้อง ออกเสียงได้บ้าง เล็กน้อย ออกเสียงไม่ได้เลย 3.ความถูกต้องของ ไวยากรณ์ ใช้ไวยากรณ์ตามหลัก โครงสร้างได้อย่าง ถูกต้อง ใช้ไวยากรณ์ได้ ผิดหลัก โครงสร้างได้เล็กน้อย ใช้ไวยากรณ์ผิดหลัก โครงสร้าง 4.ความพยายามในการ สื่อสาร แสดงท่าทางและพูด ด้วยน้าเสียงเหมาะสม แสดงท่าทางได้ พูด ติดขัดเล็กน้อย พูดได้น้อยมาก สรุปเกณฑ์การประเมิน 9-10 คะแนน หมายถึง ดีมาก 7-8 คะแนน หมายถึง ดี 5-6 คะแนน หมายถึง พอใช้ 1-4 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง หมายเหตุ ช่วงคะแนนระดับคุณภาพ ขึ้น อยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความเหมาะสม
  • 16. TEXT 1 VOCABULARY spaghetti (n.)the pasta made in very long thin pieces, that is cooked in boiling water hungry (adj.) need for food fruit (n.) the sweet and fleshy product of a tree or other plant that contains seed and can be eaten as food soda (n.) sweet drinks with bubble made with soda water and fruit flavor which is not alcoholic want (v.) need juice (n.) the liquid that comes from fruits and vegetables cheese sandwich (n.) grilled sandwich with cheese inside
  • 17. TEXT 2 There is and There are Structure: EXAMPLE: Positive (+) There is some spaghetti. There are some bananas. Negative (-) There is not any spaghetti. There are not any bananas. Question (?) Is there any spaghetti? Yes, there is. No, there is not. Are there any bananas? Yes, there are. No, there are not. TEXT 3 Billy: I’m hungry. Is there any spaghetti? Amy: No, there isn’t, but there are some cheese sandwiches and hot dogs. Positive (+) Negative (-) Question (?) There is + Singular noun There is There is not Is there? There are + Plural noun There are There are not Are there?
  • 18. Billy: Is there any fruit? Amy: Yes, there are some bananas and some apples. Billy: Are there any oranges? Amy: No, there aren’t. Billy: Is there any juice or soda? Amy: No, there isn’t, but there’s some milk. Billy: Are there any French fries or cookies? Amy: Yes, there are. Billy: Good, I want some French fries and a cookie, please. ACTIVITY 1 (Getting 1) Meaning Search Direction: Make a group of 5 and match the pictures with the meaning. 1. spaghetti (n.) the pasta made in very long thin pieces, that is cooked in boiling water
  • 19. 2. 3. 4. 5. ACTIVITY 2 (Getting 2) Running A Sentence Direction: Reorder the sentences. 1. there ?any spaghetti Is (n.) the liquid that comes from fruits and vegetables (n.) a sweet biscuit (n.) the white liquid produced by cows, goats and sheep (n.) a round sweet fruit
  • 20. = 2. 3. 4. 5. 6. ACTIVITY 3 (Getting 3) True or False Chairs Direction: Listen to the audio and run to the true or false chairs. 1. There is some spaghetti. ?spaghettianythereIs ? any cookies Are there some is There There .milk apples . aresome There soda any . isn’t aren’t . There oranges any  True False
  • 21. 2. There are some oranges. 3. There aren’t any bananas and any apples. 4. There isn’t any juice. 5. There are some French fries and cookies. ACTIVITY 4 (Using 1) Whispering Game Direction: Make a group of six and get in line. The first student reads each sentence and whisper to the other students. The last student raises his hand, speaks out loud the sentence in front of the class and takes the new sentence to continue the round of whispering game. Example:    F ด  True True True True False False False False
  • 22. (Read a sentence from a secret envelope and whisper to another student) (Whisper) (Whisper) (Whisper) (Whisper) (Raise hand and speak out loud in front of class) ACTIVITY 5 (Using 2) A Fridge Man Direction: Make a group of four. One of the students in each group acts as a fridge man, and the others put the pictures of food on the fridge man’s body. After finishing, ask other groups the questions by using there is/ there are. Example: A: Are there any hamburgers in your refrigerator? The sentences from a secret envelope… 1. There isn’t any spaghetti. 2. There are some bananas. 3. There is some milk. 4. There aren’t any oranges. 5. I want some French fries and cookie.
  • 23. B: Yes, there is a hamburger in my refrigerator. ACTIVITY 6 (Using 3) Role Play Direction: Work in pairs and each pairs uses the vocabulary from Text 3 and prepares the role play for 15 minutes. Come up to do the role play in front of the class. Situation: There are two friends talking about food and drink in the cafeteria.
  • 24. Student A: I’m thirsty. Is there any __________ ? Student B: No, there isn’t, but there are some _________ and _________. Student A: Is there any __________? Student B: Yes, there is some _________ and some _________.