SlideShare a Scribd company logo
1 of 25
Download to read offline
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ
สอดคล้องกับทฤษฎี B-Slim Model
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
Unit: Environment
Topic: Environment Protection
เวลา 2 ชั่วโมง
สมาชิกในกลุ่ม
1. นางสาววนิดา แก้วพรมภักดี 55010513032 3EN
2. นางสาวศุภลักษณ์ พูนนอก 55010513034 3EN
3. นางสาวอารียา หงษ์สุวรรณ์ 55010513039 3EN
Mentors
ส่งครั้งที่ 1 วันที่ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2558
ชื่อ-สกุล ลงชื่อ
1.นางสาววลัยพร นามวี 54010513003
2.นายพีภัทร สิงห์หลง 54010513028
3.นางสาวพิมลมาศ เรืองไพศาล 54010513062
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ
สอดคล้องกับทฤษฎี B-Slim Model
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
Unit: Environment Topic: Environment Protection
เวลา 2 ชั่วโมง
สอนวันที่.........................เดือน.........................................................พ.ศ2557
_______________________________________________________________________________
1. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. เขียนคาศัพท์ให้สอดคล้องกับความหมายได้ถูกต้อง (getting 1)
2. ตอบคาถามถูกผิดจากสิ่งที่ฟังได้อย่างถูกต้อง (getting 2)
3. ระดมสมอง และนา 4 Rs มาประยุกต์ใช้กับผลิตภัณฑ์ที่กาหนดให้ พร้อมทั้งให้เหตุผลประกอบ
อย่างเหมาะสม (getting 3)
4. เขียนบรรยายและแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการประยุกต์ใช้ 4Rs กับผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในบ้านได้อย่าง
ถูกต้อง (using 1)
5. สัมภาษณ์และให้ข้อมูลเกี่ยวกับการรีไซเคิล แล้วนามาสรุปผลในรูปของแผนภูมิแท่งได้ (using 2)
6. แสดงบทบาทสมมติตามสถานการณ์ที่กาหนดให้ได้ (using 3)
2. ตัวชี้วัด
ต1.1.1 ม.3/1 ปฏิบัติตามคาขอร้อง คาแนะนา คาชี้แจงและคาอธิบายที่ฟังและอ่าน (getting 1)
ต1.1.2 ม.3/3 ระบุและเขียนสื่อที่ไม่ใช่ความเรียงรูปแบบต่างๆ ให้สัมพันธ์กับประโยคและข้อความ
ที่ฟังหรืออ่าน (getting 2)
ต 1.1.2 ม.3/5 พูดและเขียนบรรยายความรู้สึกและความคิดเห็นของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่างๆ
กิจกรรม ประสบการณ์ และข่าว/เหตุการณ์ พร้อมทั้งให้เหตุผลประกอบอย่างเหมาะสม (getting3)
ต1.1.2 ม.3/4 พูดและเขียนเพื่อขอและให้ข้อมูล อธิบาย เปรียบเทียบและแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับ
เรื่องที่ฟังหรืออ่านอย่างเหมาะสม (using2)
ต1.1.3 ม.3/3 พูดและเขียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับกิจกรรรม ประสบการณ์ และเหตุการณ์ พร้อม
ทั้งให้เหตุผลประกอบ (using1)
ต2.2.1 ม.3/1 เลือกใช้ภาษา น้าเสียงและกิริยาท่าทางเหมาะกับบุคคลและโอกาสตามมารยาทสังคม
และวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา (using 3)
ต4.4.1 ม.3/1 ใช้ภาษาสื่อสารในสถานการณ์จริง/สถานการณ์จาลองที่เกิดขึ้นในห้องเรียน
สถานศึกษา ชุมชนและสังคม (using 3)
3. เนื้อหาทางภาษา
Vocabulary: garbage, throw away, sustainable, produce, product, reprocess, cut up,
waste
Structures: passive voice
Passive voice is used when the focus is on the action. It is not important or not known;
however, who or what is performing the action.
Form of Passive
Subject + Finite form of verb to be + Past Participle (3rd column of irregular verbs)
- Twenty-five bags of garbage were produced.
- The material doesn’t change, but it may be cut up and then reused to make a
different product.
- The materials can be reprocessed and used again.
4. สื่อการเรียนรู้
4.1 VDO เรื่อง Reduce Reuse Recycle
4.2 Text 1, 2, 3
4.3 Task 1, 2, 3, 4
5. กิจกรรมการเรียนรู้
ครู นักเรียน
ขั้นทาความเข้าใจตัวป้อน
(Comprehensible Input)
1.ครูเปิดวีดีโอ เรื่อง Reduce Reuse Recycle
ให้นักเรียนดู จากนั้นครูถามคาถามเกี่ยวกับวีดีโอ เพื่อ
ตรวจสอบความเข้าใจของนักเรียน เช่น
- How can we reduce the things?
- How does reinvention become reusable?
- What another name can be called instead of
reuse?
2.ครูแจก text 1 และเปิด Power point อธิบายคาศัพท์
และให้นักเรียนออกเสียงตาม
3.ครูทบทวนคาศัพท์เพื่อตรวจสอบความเข้าใจของนักเรียน
จากรูปภาพโดยใช้คาถาม เช่น
- What’s this?
- Is it a …?
4.ครูแจก text 2 แล้วอธิบายโครงสร้าง passive voice
5.ครูแจก text3 แล้วเปิดบทสนทนาให้นักเรียนฝึกพูด
ตามทีละประโยค
6.ครูแบ่งนักเรียนออกเป็น 3 ฝ่าย ให้ฝ่าย A เป็น Rigg ฝ่าย
B Glenn เป็น และฝ่าย C เป็น Beth ฝึกสนทนาโต้ตอบกัน
จากนั้นก็สลับฝ่ายกัน
1.นักเรียนตั้งใจดูวีดีโอที่ครูเปิดและตอบคาถามเกี่ยวกับ
วิดีโอ เช่น
- We can use …
- It needs to be manufactured.
- It is called…
2.นักเรียนรับ text 1 ฟังและอ่านออกเสียงตามครู
3.นักเรียนทบทวนคาศัพท์จากรูปภาพโดยตอบคาถาม เช่น
- This is…
- Yes, it is. / No, it is not.
4.นักเรียนรับ text 2 ฟังและทาความเข้าใจโครงสร้าง
passive voice
5.นักเรียนฟังและออกเสียงตามบทสนทนาทีละประโยค
6.นักเรียนแบ่งกลุ่มเป็น 3 ฝ่ายและฝึกสนทนาโต้ตอบกัน
7.ครูถามคาถามนักเรียนจากบทสนทนาเพื่อตรวจสอบความ
เข้าใจของนักเรียน เช่น
- What did they talk about?
- What are the four Rs?
- What is reuse?
ขั้นกิจกรรมเพื่อความเข้าใจและฝึก
(Intake – Getting)
Activity 1 (Getting 1)
Crossword Puzzle
1. ครูแจก task 1 ให้นักเรียนแต่ละคน
2. ครูอธิบายคาสั่งให้นักเรียนฟัง โดยให้นักเรียนเขียนคาศัพท์
ให้สอดคล้องกับความหมายที่ให้มา
3. ครูให้สัญญาณเพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรม โดย
กาหนดเวลาในการทากิจกรรม 10 นาที
4. ครูเฉลยคาตอบที่ถูกต้องและให้คะแนน
Getting It 2 (Activity 2)
True or False
1.ครูแจก Task2 ให้นักเรียนทุกคน
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม โดยครูเปิดคาถามให้
นักเรียนฟังทีละข้อ เช่น
- The way to cause less waste is to “Reduce”.
- Reuse is to use products several times.
- Recycled products need to be reprocessed.
7.นักเรียนตอบคาถามจากบทสนทนา เช่น
- They talked about…
- Reuse, reduce, reclaim and recycle
- It is…
1. นักเรียนรับ task 1
2. นักเรียนฟังคาอธิบายจากครู
3. นักเรียนแต่ละคนเริ่มทากิจกรรมตามเวลาที่กาหนด
4. นักเรียนฟังเฉลยคาตอบจากครู
1. นักเรียนทุกคนรับ Task2 จากครู
2. นักเรียนตั้งใจฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 10 นาที
4. ครูให้นักเรียนสลับกระดาษคาตอบกับเพื่อน
5. ครูเฉลยคาตอบ
Getting It 3 (Activity 3)
Brainstorming
1. ครู ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 4 คน
2. ครูแจก task 3 ให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม
3. ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรมโดยนักเรียนระดมความคิด
และเลือกผลิตภัณฑ์ที่กาหนดให้มาหนึ่งอย่างเพื่อนามา
ประยุกต์ใช้กับ 4Rs พร้อมทั้งให้เหตุผลประกอบ
4. ครูให้สัญญาณเพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรม โดย
กาหนดเวลาในการทากิจกรรม 15 นาที
5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาแล้วครูสุ่มนักเรียนออกมานาเสนอ
หน้าชั้นเรียน
(Intake-Using It)
Using It 1 (Activity 4)
Describing
1. ครูแจก task 4 ให้นักเรียนทุกคน
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม โดย
- นักเรียนเลือกผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในบ้านมา 1 อย่าง
- นักเรียนวาดภาพและเขียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการ
ประยุกต์ใช้ 4Rs กับผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในบ้านที่เลือก
3. ครูให้สัญญาณ เพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรม
3. นักเรียนทากิจกรรม
4. นักเรียนสลับกระดาษคาตอบกับเพื่อน
5. นักเรียนตรวจคาตอบ
1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 4 คน
2. นักเรียนรับ task 3 จากครู
3. นักเรียนฟังคาอธิบายจากครู
4. นักเรียนแต่ละกลุ่มเริ่มทากิจกรรมตามเวลาที่กาหนด
5. นักเรียนออกมานาเสนอหน้าชั้นเรียน
1. นักเรียนทุกคนรับ task 4 จากครู
2. นักเรียนตั้งใจฟังคาอธิบายจากครู
3. นักเรียนเริ่มทากิจกรรม
4.ครูให้เวลานักเรียนในการทากิจกรรม 15 นาที
5.ครูให้สัญญาณหมดเวลาและสุ่มนักเรียนออกมานาเสนอ
หน้าชั้นเรียน
6. ครูสังเกตและประเมินผลโดยใช้แบบประเมินการเขียนและ
แบบประเมินการพูด
Using It 2 (Activity 5)
Interview
1. ครูแจก task 5 ให้นักเรียนทุกคน
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม โดย
- นักเรียนแต่ละคนไปสัมภาษณ์เพื่อน 5 คน เกี่ยวกับการ
recycle ผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในชีวิตประจาวันไม่ว่าจะเป็นที่
โรงเรียนหรือที่บ้าน
- นักเรียนสรุปข้อมูลของเพื่อนลงใน task 4 ในรูปแบบของ
แผนภูมิแท่ง
3. ครูให้สัญญาณ เพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรม
4.ครูให้เวลานักเรียนในการทากิจกรรม 15 นาที
5.ครูให้สัญญาณหมดเวลาและสุ่มนักเรียนออกมานาเสนอ
หน้าชั้นเรียน
6. ครูสังเกตและประเมินผลโดยใช้แบบประเมินการพูด
Using It 3 (Activity 6)
Role play
1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม 5 คน
4.นักเรียนใช้เวลา 15 นาทีในการทากิจกรรม
5. นักเรียนออกมานาเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน
1. นักเรียนทุกคนรับ task 5 จากครู
2. นักเรียนตั้งใจฟังคาอธิบายจากครู
3. นักเรียนเริ่มทากิจกรรม
4.นักเรียนใช้เวลา 15 นาทีในการทากิจกรรม
5. นักเรียนออกมานาเสนอผลการสัมภาษณ์หน้าชั้นเรียน
1. นักเรียนแบ่งกลุ่ม 5 คน
2.ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม โดยให้นักเรียนเลือก 1
สถานการณ์และคิดการแสดงบทบาทสมมติให้สอดคล้องกับ
สถานการณ์นั้นๆ
3. ครูให้เวลานักเรียนแต่ละกลุ่มทากิจกรรม10 นาที
4. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มทากิจกรรมหน้า
ชั้นเรียน
5. ครูสังเกตและประเมินผลโดยใช้แบบประเมินการแสดง
บทบาทสมมติ
2. นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
3.นักเรียนใช้เวลา 10 นาที ในการทากิจกรรม
4. นักเรียนแต่ละกลุ่มทากิจกรรมหน้าชั้นเรียน
6. การวัดและประเมินผล
สิ่งที่จะประเมิน วิธีการประเมิน เครื่องมือที่ใช้
Getting 1 (Crossword puzzle) ตรวจให้คะแนน -
Getting 2 (True or False) ตรวจให้คะแนน -
Getting 3 (Brainstorming) ตรวจให้คะแนน -
Using 1 (Describing) สังเกตและประเมินผล แบบประเมินทักษะการพูด,
แบบประเมินทักษะการเขียน
Using 2 (Interview) สังเกตและประเมินผล แบบประเมินทักษะการพูด
Using 3 (Role play) สังเกตและประเมินผล แบบประเมินการแสดงบทบาทสมมติ
7. กิจกรรมเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
8. ความคิดเห็นของผู้บริหาร
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
9. บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
9.1 ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
9.2 ปัญหาและอุปสรรค
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
9.3 ข้อเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
garbage (noun): something that is worthless, unimportant, or of poor quality
Ex: Twenty-five bags of garbage were produced.
Text 1 ( Vocabulary )
product (noun): something that is made or grown to be sold or used
Ex: Reduce the number of products we buy and use.
throw away (verb): to get rid of as worthless or unnecessary
Ex: Did you know that for every year bag of garbage you throw away ?
sustainable (adjective): can be used for a long time
Ex: This is the most sustainable option.
reprocess (verb): to process something again or differently to reuse it.
Ex: The material can be reprocessed and used again.
cut up (verb): to cut into parts or pieces
Ex: It may be cut up and then reused to make a different product.
produce (verb): to make (something) especially by using machines
Ex: Twenty-five bags of garbage were produced to make the products you
are throwing away.
waste (verb): loss of something valuable in unnecessary or effective way
Ex: This is the most sustainable option because you save resources and
reduce waste.
Tenses
*** The passive can be used with all tenses - the form of ‘be’ changes.
• Present Simple
- What is tiramisu made from?
• Continuous
- The hall is being painted this week so our class will be in a different room.
• Present Perfect
- Oranges have been grown here for centuries.
• Past Perfect
- When he got home he found that his flat had been burgled.
• Future Simple
- The work won’t be finished until next week.
*** Modal verbs also use ‘be’ and the past participle.
- Answers must be written in pencil.
- Competition entrants might be chosen to appear on TV.
Text 2
Passive voice
Passive voice is used when the focus is on the action.
It is not important or not known; however, who or what is performing the action.
Form of Passive
Ex. 1. Twenty-five bags of garbage were produced.
2. The material doesn’t change, but it may be cut up and
then reused to make a different product.
3. The materials can be reprocessed and used again.
Subject Finite form of verb to be Past Participle
(3rd column of irregular verbs)
Rigg
Text 3
The Four Rs
Did you know that for every year bag of garbage you throw
away, twenty-five bags of garbage were produced to make
the products you are throwing away?
What can we do about this?
One thing we can all do is to follow the four Rs.
Reduce the number of products we buy and use.
This is the most sustainable option because you save
resources and reduce waste.
Glenn
Beth
Rigg
Reuse products over and over again for the same or a
different purpose.
Reclaim the materials from products and
use them in a different form for a different purpose.
The material doesn’t change, but it may be
cut up and then reused to make a different product.
Recycle products so the materials can be
reprocessed and used again.
Glenn
Beth
Activity 1 (Getting 1)
Directions: Read the clues and complete.
Cross
1. to process something again or differently to reuse it
3. to cut into parts or pieces
5. to get rid of as worthless or unnecessary
6. something that is worthless, unimportant, or of poor quality
Down
2. something that is made or grown to be sold or used
4. can be used for a long time
7. to make something especially by using machines
8. the point or place where something begins
Crossword Puzzle
1
6
54
32
7
8
Activity 2 (Getting 2)
Directions: Listen and mark the answer.
Name___________________________________No._______ Class ________
True False
1. Reusing products is the most sustainable choice for saving
resources.
2. Using the products in different ways is called “Reduce”.
3. The way to cause less waste is to “Reduce”.
4. Reuse is to use products several times.
5. To reclaim the material from products, you have to reform it.
6. Recycled products need to be reprocessed.
True or False
Plastic bags
Can
Activity 3 (Getting 3)
Directions: 1. Make a group of four.
2. Brainstorm and write ideas of how you could apply the 4Rs to one of these
products and give the reasons.
3. Present work in front of the class.
Newspaper
Reclai
m
Reduce
Reuse
Recycle
Reduce
Reuse
Reclai
m
Recycle
Glass Jars
Reduce
Reclai
m
Reuse
Recycle
Reuse
Reclaim
Reduce
Recycle
Glass jar can be cleaned
and used again for storing
things because it is not
been left. (Reuse)
The newspaper can be
read on the Internet, so
more trees will not be cut
down. (Reduce)
Brainstorming
Activity 4 (Using 1)
Directions : 1. Work individually
2. Choose one product in your house.
3. Draw a picture and describe how it becomes reusable by
using one of 4Rs.
4. Present your work in front of the class.
…………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………
Name___________________________________________No.__________Class______
Describing
Activity 5 (Using 2)
Interview
Directions : 1. Interview five classmates about recycling.
2. Ask if they recycle at home or at school.
3. Ask what they recycle: paper, plastic, glass, cans, wood.
4. Show your result in a graph.
5. Present your result in front of the class.
Example
Peter’s result
Result
Name___________________________________No._______ Class ________
Activity 6 (Using 3)
Role play
Directions : 1. Make a group of 4
2. Choose one situation below and create the role play.
3. Do the role play in front of the class.
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
Situation 1 The school throws away all the paper from the computer.
Situation 2 There are trash cans at school, but after lunch there is always trash on
the ground everywhere.
Situation 3 The classroom light is left on all day and all night.
………………………
แบบประเมินทักษะการเขียน Activity 4 (Using 1)
ลาดับ
ที่
ชื่อ-สกุล
ประเด็น/คะแนน
ความ
ถูกต้อง
ของ
คาศัพท์
(3)
ความ
ถูกต้อง
ของ
ไวยากรณ์
(3)
ความสอด
คล้องของ
เนื้อหากับ
รูปภาพ
(3)
รวม
คะแนน
(9)
3 2 1 3 2 1 3 2 1 9
ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน
(....................................................... )
วันที่.........เดือน........................... พ.ศ. ........
เกณฑ์การให้คะแนนการเขียน
1.ความถูกต้องของคาศัพท์ (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง ใช้ศัพท์สื่อความหมายตรงกับเนื้อหา
2 คะแนน หมายถึง ใช้ศัพท์บางคาสื่อความหมายไม่ตรงกับเนื้อหา
1 คะแนน หมายถึง ใช้ศัพท์บางคาสื่อความหมายไม่ตรงกับเนื้อหาเป็นจานวนมาก
2.ความถูกต้องของไวยากรณ์ (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง ตัวสะกดและไวยากรณ์มีความถูกต้อง
2 คะแนน หมายถึง ตัวสะกดและไวยากรณ์ผิดเล็กน้อย
1 คะแนน หมายถึง ตัวสะกดและไวยากรณ์ผิดเป็นจานวนมาก
3.ความสอดคล้องของเนื้อหากับรูปภาพ (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง เขียนอธิบายเนื้อหาได้ตรงประเด็น
2 คะแนน หมายถึง เขียนอธิบายเนื้อหาได้พอเข้าใจ
1 คะแนน หมายถึง เขียนอธิบายเนื้อหาไม่ตรงประเด็น
สรุปเกณฑ์การประเมิน
8-9 คะแนน หมายถึง ดีมาก
6-7 คะแนน หมายถึง ดี
4-5 คะแนน หมายถึง พอใช้
1-3 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง
หมายเหตุ ช่วงคะแนนระดับคุณภาพ ขึ้น อยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความเหมาะสม
แบบประเมินทักษะการพูด กิจกรรม Activity 5 (using 2)
ลาดั
บ ที่
ชื่อ-สกุล
ประเด็นคะแนน
การใช้ศัพท์
(3)
การออก
เสียง
(2)
ความ
ถูกต้อง
ของ
ไวยากร
ณ์(2)
ความพยายาม
ในการสื่อสาร
(3)
รวม
คะแน
น(10)
3 2 1 2 1 2 1 3 2 1 10
ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน
(....................................................... )
วันที่.........เดือน...........................พ.ศ.........
เกณฑ์การประเมินทักษะการพูด Activity 5 (using 2)
ระดับคะแนน
ประเด็น
การประเมิน
3 2 1
1.การใช้ศัพท์ ใช้ศัพท์ได้ถูกต้อง
เหมาะสม
ใช้ศัพท์ถูกต้องเป็นส่วน
ใหญ่
ใช้ศัพท์ไม่ถูกต้อง
2.การออกเสียง ออกเสียงได้ถูกต้อง ออกเสียงได้บ้าง
เล็กน้อย
ออกเสียงไม่ได้เลย
3.ความถูกต้องของ
ไวยากรณ์
ใช้ไวยากรณ์ตามหลัก
โครงสร้างได้อย่าง
ถูกต้อง
ใช้ไวยากรณ์ได้ ผิดหลัก
โครงสร้างได้เล็กน้อย
ใช้ไวยากรณ์ผิดหลัก
โครงสร้าง
4.ความพยายามในการ
สื่อสาร
แสดงท่าทางและพูด
ด้วยน้าเสียงเหมาะสม
แสดงท่าทางได้ พูด
ติดขัดเล็กน้อย
พูดได้น้อยมาก
สรุปเกณฑ์การประเมิน
9-10 คะแนน หมายถึง ดีมาก
7-8 คะแนน หมายถึง ดี
5-6 คะแนน หมายถึง พอใช้
1-4 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง
หมายเหตุ ช่วงคะแนนระดับคุณภาพ ขึ้น อยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความเหมาะสม
แบบประเมินการแสดงบทบาทสมมติ Activity 6 (Using 3)
ประเด็น/คะแนน
กลุ่มที่
การออก
เสียง
(3)
การนาเสนอ
เรื่องได้ตรง
ประเด็น
(3)
ความ
คล่องแคล่ว
ในการใช้
ภาษา
(2)
ท่าทาง
ประกอบ
สนทนา
( 2 )
รวมคะแนน
(10)
ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน
(.....................................................................)
วันที่.........เดือน...........................พ.ศ. ............
เกณฑ์การประเมิน
7 – 10 คะแนน ดีมาก
5 – 6 คะแนน ดี
3 – 4 คะแนน ปานกลาง
1 – 2 คะแนน พอใช้
0 คะแนน ปรับปรุง
หมายเหตุ ได้คะแนน 6 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์
เกณฑ์การให้คะแนนการแสดงบทบาทสมมติ
1. การออกเสียง (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง ออกเสียงคาศัพท์/ประโยคด้วยเสียงเน้นหนักถูกต้องเป็นส่วน
ใหญ่ ทาให้สื่อสารชัดเจน
2 คะแนน หมายถึง ออกเสียงคาศัพท์/ประโยคด้วยเสียงเน้นหนักผิดเป็นบางคา แต่ยัง
พอสื่อสารได้
1 คะแนน หมายถึง เสียงเน้นหนักในคาศัพท์/ประโยคผิดหลายแห่ง ทาให้เกิดการ
สื่อสาร
2. การนาเสนอเรื่อง (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องได้อย่างน่าสนใจ ผู้ฟังสามารถติดตามเรื่องได้ตาม
ขั้นตอนตลอดเรื่องและตรงประเด็น
2 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องข้ามขั้นตอนบ้าง แต่ผู้ฟังสามารถติดตามเรื่องได้
ตลอด
1 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องไม่ต่อเนื่อง ไม่ชวนติดตาม
3. ความคล่องแคล่ว (2 คะแนน)
2 คะแนน หมายถึง พูดต่อเนื่องไม่ติดขัดทาให้เกิดการสื่อสาร
1คะแนน หมายถึง พูดเป็นคาๆ หยุดเป็นระยะๆ ทาให้การสื่อสารไม่ต่อเนื่อง
4. ท่าทางประกอบการสนทนา (2 คะแนน)
2 คะแนน หมายถึง แสดงท่าทางประกอบ/อารมณ์อย่างแนบเนียนเหมาะสมกับเรื่อง/
บทบาทที่ได้รับ
1 คะแนน หมายถึง พูดโดยปราศจากท่าทางประกอบ

More Related Content

What's hot

โครงสร้างกำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาภาษาอังกฤษป.2
โครงสร้างกำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาภาษาอังกฤษป.2โครงสร้างกำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาภาษาอังกฤษป.2
โครงสร้างกำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาภาษาอังกฤษป.2ครูภัทรวดี คงคาพันธ์
 
Questionnaire
QuestionnaireQuestionnaire
Questionnairesakonpon
 
แผนการจัดประสบการณ์ ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์
แผนการจัดประสบการณ์   ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์แผนการจัดประสบการณ์   ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์
แผนการจัดประสบการณ์ ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์krutitirut
 
คอมพิวเตอร์ระบบปฏิบัติการเบื้องต้นบทที่ 5
คอมพิวเตอร์ระบบปฏิบัติการเบื้องต้นบทที่ 5คอมพิวเตอร์ระบบปฏิบัติการเบื้องต้นบทที่ 5
คอมพิวเตอร์ระบบปฏิบัติการเบื้องต้นบทที่ 5Chaiyaporn Puttachot
 
แผนการสอน ป3 our food
แผนการสอน ป3 our food แผนการสอน ป3 our food
แผนการสอน ป3 our food Nim Kotarak
 
แผนการเรียนรู้ที่ 1 2 ป2
แผนการเรียนรู้ที่ 1 2 ป2แผนการเรียนรู้ที่ 1 2 ป2
แผนการเรียนรู้ที่ 1 2 ป2Nattaporn Chayapanja
 
แบบฟอร์มใบสมัครงาน แบบที่ 2
แบบฟอร์มใบสมัครงาน แบบที่ 2แบบฟอร์มใบสมัครงาน แบบที่ 2
แบบฟอร์มใบสมัครงาน แบบที่ 2Know Mastikate
 
การพัฒนาทักษะการอ่านสะกดและการจดจำความหมายคำศัพท์คอมพิวเตอร์โดยใช้บัตร คำรูปภ...
การพัฒนาทักษะการอ่านสะกดและการจดจำความหมายคำศัพท์คอมพิวเตอร์โดยใช้บัตร คำรูปภ...การพัฒนาทักษะการอ่านสะกดและการจดจำความหมายคำศัพท์คอมพิวเตอร์โดยใช้บัตร คำรูปภ...
การพัฒนาทักษะการอ่านสะกดและการจดจำความหมายคำศัพท์คอมพิวเตอร์โดยใช้บัตร คำรูปภ...Mjjeje Mint
 
แผนการจัดประสบการณ์ ระดับปฐมวัย
แผนการจัดประสบการณ์  ระดับปฐมวัยแผนการจัดประสบการณ์  ระดับปฐมวัย
แผนการจัดประสบการณ์ ระดับปฐมวัยkrutitirut
 
แบบประเมินความพึงพอใจในการจัดกิจกรรมต่อต้านยาไอซ์ในโรงเรียน (1)
แบบประเมินความพึงพอใจในการจัดกิจกรรมต่อต้านยาไอซ์ในโรงเรียน (1)แบบประเมินความพึงพอใจในการจัดกิจกรรมต่อต้านยาไอซ์ในโรงเรียน (1)
แบบประเมินความพึงพอใจในการจัดกิจกรรมต่อต้านยาไอซ์ในโรงเรียน (1)Kruthai Kidsdee
 
การสอน Verb can
การสอน Verb canการสอน Verb can
การสอน Verb canNaphatsawandun
 
คู่มือการใช้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สพป.ขก.เขต ๔ ปี๒๕๖๓
คู่มือการใช้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สพป.ขก.เขต ๔ ปี๒๕๖๓คู่มือการใช้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สพป.ขก.เขต ๔ ปี๒๕๖๓
คู่มือการใช้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สพป.ขก.เขต ๔ ปี๒๕๖๓SujittraTabmanee1
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tblแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ TblWanida Keawprompakdee
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
แผนการจัดการเรียนรู้ที่  4แผนการจัดการเรียนรู้ที่  4
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4sarawut chaicharoen
 
แผนการสอนเรื่องสัตว์บก
แผนการสอนเรื่องสัตว์บกแผนการสอนเรื่องสัตว์บก
แผนการสอนเรื่องสัตว์บกkrusupap
 
แอโรบิคเบื้องต้นประกอบจังหวะดนตรี ชุดที่ 4
แอโรบิคเบื้องต้นประกอบจังหวะดนตรี ชุดที่ 4แอโรบิคเบื้องต้นประกอบจังหวะดนตรี ชุดที่ 4
แอโรบิคเบื้องต้นประกอบจังหวะดนตรี ชุดที่ 4sonsukda
 

What's hot (20)

ตัวชี้วัด ม.๑ ม.๒ ม.๓
ตัวชี้วัด ม.๑ ม.๒ ม.๓ตัวชี้วัด ม.๑ ม.๒ ม.๓
ตัวชี้วัด ม.๑ ม.๒ ม.๓
 
โครงสร้างกำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาภาษาอังกฤษป.2
โครงสร้างกำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาภาษาอังกฤษป.2โครงสร้างกำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาภาษาอังกฤษป.2
โครงสร้างกำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาภาษาอังกฤษป.2
 
Questionnaire
QuestionnaireQuestionnaire
Questionnaire
 
แผนการจัดประสบการณ์ ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์
แผนการจัดประสบการณ์   ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์แผนการจัดประสบการณ์   ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์
แผนการจัดประสบการณ์ ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์
 
นวัตกรรม
นวัตกรรมนวัตกรรม
นวัตกรรม
 
daily routine
daily routine daily routine
daily routine
 
คอมพิวเตอร์ระบบปฏิบัติการเบื้องต้นบทที่ 5
คอมพิวเตอร์ระบบปฏิบัติการเบื้องต้นบทที่ 5คอมพิวเตอร์ระบบปฏิบัติการเบื้องต้นบทที่ 5
คอมพิวเตอร์ระบบปฏิบัติการเบื้องต้นบทที่ 5
 
แผนการสอน ป3 our food
แผนการสอน ป3 our food แผนการสอน ป3 our food
แผนการสอน ป3 our food
 
แผนการเรียนรู้ที่ 1 2 ป2
แผนการเรียนรู้ที่ 1 2 ป2แผนการเรียนรู้ที่ 1 2 ป2
แผนการเรียนรู้ที่ 1 2 ป2
 
แบบฟอร์มใบสมัครงาน แบบที่ 2
แบบฟอร์มใบสมัครงาน แบบที่ 2แบบฟอร์มใบสมัครงาน แบบที่ 2
แบบฟอร์มใบสมัครงาน แบบที่ 2
 
ปกโครงร่างวิทยานิพนธ์
ปกโครงร่างวิทยานิพนธ์ปกโครงร่างวิทยานิพนธ์
ปกโครงร่างวิทยานิพนธ์
 
การพัฒนาทักษะการอ่านสะกดและการจดจำความหมายคำศัพท์คอมพิวเตอร์โดยใช้บัตร คำรูปภ...
การพัฒนาทักษะการอ่านสะกดและการจดจำความหมายคำศัพท์คอมพิวเตอร์โดยใช้บัตร คำรูปภ...การพัฒนาทักษะการอ่านสะกดและการจดจำความหมายคำศัพท์คอมพิวเตอร์โดยใช้บัตร คำรูปภ...
การพัฒนาทักษะการอ่านสะกดและการจดจำความหมายคำศัพท์คอมพิวเตอร์โดยใช้บัตร คำรูปภ...
 
แผนการจัดประสบการณ์ ระดับปฐมวัย
แผนการจัดประสบการณ์  ระดับปฐมวัยแผนการจัดประสบการณ์  ระดับปฐมวัย
แผนการจัดประสบการณ์ ระดับปฐมวัย
 
แบบประเมินความพึงพอใจในการจัดกิจกรรมต่อต้านยาไอซ์ในโรงเรียน (1)
แบบประเมินความพึงพอใจในการจัดกิจกรรมต่อต้านยาไอซ์ในโรงเรียน (1)แบบประเมินความพึงพอใจในการจัดกิจกรรมต่อต้านยาไอซ์ในโรงเรียน (1)
แบบประเมินความพึงพอใจในการจัดกิจกรรมต่อต้านยาไอซ์ในโรงเรียน (1)
 
การสอน Verb can
การสอน Verb canการสอน Verb can
การสอน Verb can
 
คู่มือการใช้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สพป.ขก.เขต ๔ ปี๒๕๖๓
คู่มือการใช้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สพป.ขก.เขต ๔ ปี๒๕๖๓คู่มือการใช้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สพป.ขก.เขต ๔ ปี๒๕๖๓
คู่มือการใช้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สพป.ขก.เขต ๔ ปี๒๕๖๓
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tblแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
แผนการจัดการเรียนรู้ที่  4แผนการจัดการเรียนรู้ที่  4
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
 
แผนการสอนเรื่องสัตว์บก
แผนการสอนเรื่องสัตว์บกแผนการสอนเรื่องสัตว์บก
แผนการสอนเรื่องสัตว์บก
 
แอโรบิคเบื้องต้นประกอบจังหวะดนตรี ชุดที่ 4
แอโรบิคเบื้องต้นประกอบจังหวะดนตรี ชุดที่ 4แอโรบิคเบื้องต้นประกอบจังหวะดนตรี ชุดที่ 4
แอโรบิคเบื้องต้นประกอบจังหวะดนตรี ชุดที่ 4
 

Viewers also liked

B-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson PlanB-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson PlanSilence Aholic
 
2ใบกิจกรรมordering whole numbers
2ใบกิจกรรมordering whole numbers2ใบกิจกรรมordering whole numbers
2ใบกิจกรรมordering whole numbersweerawattk
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfBelinda Bow
 
What to Upload to SlideShare
What to Upload to SlideShareWhat to Upload to SlideShare
What to Upload to SlideShareSlideShare
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3Tharinee Japhimai
 
แผนพอเพียงอ21101
แผนพอเพียงอ21101แผนพอเพียงอ21101
แผนพอเพียงอ21101atthaniyamai2519
 
6.แผนอาหารเศรษฐกิจพอเพียง
6.แผนอาหารเศรษฐกิจพอเพียง6.แผนอาหารเศรษฐกิจพอเพียง
6.แผนอาหารเศรษฐกิจพอเพียงWareerut Hunter
 
Spice Holidays: Best Tourism Company in Gurgaon
Spice Holidays: Best Tourism Company in GurgaonSpice Holidays: Best Tourism Company in Gurgaon
Spice Holidays: Best Tourism Company in GurgaonRivervalley8
 
A challenging business opportunity
A challenging business opportunityA challenging business opportunity
A challenging business opportunityLIC of India
 
Magnit 1H Financial Results_rus
Magnit 1H Financial Results_rusMagnit 1H Financial Results_rus
Magnit 1H Financial Results_rusMagnit IR Team
 
Magnit 1 h2016_unaudited_rus
Magnit 1 h2016_unaudited_rusMagnit 1 h2016_unaudited_rus
Magnit 1 h2016_unaudited_rusMagnit IR Team
 
Magnit 1 q2016_unaudited
Magnit 1 q2016_unauditedMagnit 1 q2016_unaudited
Magnit 1 q2016_unauditedMagnit IR Team
 
Support for innovation - Aug14
Support for innovation - Aug14Support for innovation - Aug14
Support for innovation - Aug14SME_Engagement
 

Viewers also liked (20)

B-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson PlanB-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson Plan
 
2ใบกิจกรรมordering whole numbers
2ใบกิจกรรมordering whole numbers2ใบกิจกรรมordering whole numbers
2ใบกิจกรรมordering whole numbers
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdf
 
What to Upload to SlideShare
What to Upload to SlideShareWhat to Upload to SlideShare
What to Upload to SlideShare
 
B slim
B slim  B slim
B slim
 
Access m.3 wordlists
Access m.3 wordlistsAccess m.3 wordlists
Access m.3 wordlists
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
 
แผนพอเพียงอ21101
แผนพอเพียงอ21101แผนพอเพียงอ21101
แผนพอเพียงอ21101
 
6.แผนอาหารเศรษฐกิจพอเพียง
6.แผนอาหารเศรษฐกิจพอเพียง6.แผนอาหารเศรษฐกิจพอเพียง
6.แผนอาหารเศรษฐกิจพอเพียง
 
Spice Holidays: Best Tourism Company in Gurgaon
Spice Holidays: Best Tourism Company in GurgaonSpice Holidays: Best Tourism Company in Gurgaon
Spice Holidays: Best Tourism Company in Gurgaon
 
A challenging business opportunity
A challenging business opportunityA challenging business opportunity
A challenging business opportunity
 
Mgmt final
Mgmt finalMgmt final
Mgmt final
 
Magnit 1H Financial Results_rus
Magnit 1H Financial Results_rusMagnit 1H Financial Results_rus
Magnit 1H Financial Results_rus
 
1H 2011 Results
1H 2011 Results1H 2011 Results
1H 2011 Results
 
Magnit fy2015
Magnit fy2015Magnit fy2015
Magnit fy2015
 
Magnit 1 h2016_unaudited_rus
Magnit 1 h2016_unaudited_rusMagnit 1 h2016_unaudited_rus
Magnit 1 h2016_unaudited_rus
 
Magnit 1 q2016_unaudited
Magnit 1 q2016_unauditedMagnit 1 q2016_unaudited
Magnit 1 q2016_unaudited
 
Magnit fy2015
Magnit fy2015Magnit fy2015
Magnit fy2015
 
Support for innovation - Aug14
Support for innovation - Aug14Support for innovation - Aug14
Support for innovation - Aug14
 
FY 2013 Results
FY 2013 ResultsFY 2013 Results
FY 2013 Results
 

Similar to แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call

B slim ครั้งที่ 3
B slim ครั้งที่ 3B slim ครั้งที่ 3
B slim ครั้งที่ 3Pianolittlegirl
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimWanida Keawprompakdee
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfBelinda Bow
 
แผน Eng m.3
แผน Eng m.3แผน Eng m.3
แผน Eng m.3Milmilk
 
Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Areeya Hongsuwan
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson planAiwilovekao
 
Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2 Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2 Praew Kavintra
 
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 Tharinee Japhimai
 
Listening lesson plan
Listening lesson planListening lesson plan
Listening lesson planBelinda Bow
 
แผนการเขียน
แผนการเขียนแผนการเขียน
แผนการเขียนUbonpan Sornsakul
 

Similar to แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call (20)

Speaking Lesson Plan by ETM
Speaking Lesson Plan by ETMSpeaking Lesson Plan by ETM
Speaking Lesson Plan by ETM
 
B slim ครั้งที่ 3
B slim ครั้งที่ 3B slim ครั้งที่ 3
B slim ครั้งที่ 3
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
 
B slim from PAD
B slim from PADB slim from PAD
B slim from PAD
 
Speaking plan
Speaking planSpeaking plan
Speaking plan
 
B slim
B slimB slim
B slim
 
แผน B slim
แผน B slimแผน B slim
แผน B slim
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdf
 
B-SLIM Model
B-SLIM Model B-SLIM Model
B-SLIM Model
 
B slim
B slim B slim
B slim
 
Listening
ListeningListening
Listening
 
แผน Eng m.3
แผน Eng m.3แผน Eng m.3
แผน Eng m.3
 
Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson plan
 
Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2 Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2
 
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
 
Listening lesson plan
Listening lesson planListening lesson plan
Listening lesson plan
 
Writing 5
Writing 5Writing 5
Writing 5
 
PPP Model
PPP ModelPPP Model
PPP Model
 
แผนการเขียน
แผนการเขียนแผนการเขียน
แผนการเขียน
 

More from Wanida Keawprompakdee

บทที่ 1และ บทที่ 2
บทที่ 1และ บทที่ 2บทที่ 1และ บทที่ 2
บทที่ 1และ บทที่ 2Wanida Keawprompakdee
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านWanida Keawprompakdee
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูดแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูดWanida Keawprompakdee
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟังแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟังWanida Keawprompakdee
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Clil
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Clilแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Clil
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ClilWanida Keawprompakdee
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbi
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbiแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbi
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ CbiWanida Keawprompakdee
 

More from Wanida Keawprompakdee (19)

Listening
ListeningListening
Listening
 
Cbi
CbiCbi
Cbi
 
บทที่ 5
บทที่ 5บทที่ 5
บทที่ 5
 
บทที่ 4
บทที่ 4บทที่ 4
บทที่ 4
 
บทที่ 3
บทที่ 3บทที่ 3
บทที่ 3
 
บทที่ 1และ บทที่ 2
บทที่ 1และ บทที่ 2บทที่ 1และ บทที่ 2
บทที่ 1และ บทที่ 2
 
บทคัดย่อ
บทคัดย่อบทคัดย่อ
บทคัดย่อ
 
Abstract
AbstractAbstract
Abstract
 
Writing
WritingWriting
Writing
 
Reading
ReadingReading
Reading
 
Speaking
SpeakingSpeaking
Speaking
 
Clil
ClilClil
Clil
 
Tbl
TblTbl
Tbl
 
B slim
B slimB slim
B slim
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูดแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟังแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Clil
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Clilแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Clil
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Clil
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbi
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbiแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbi
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbi
 

แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call

  • 1. แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ สอดคล้องกับทฤษฎี B-Slim Model ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 Unit: Environment Topic: Environment Protection เวลา 2 ชั่วโมง สมาชิกในกลุ่ม 1. นางสาววนิดา แก้วพรมภักดี 55010513032 3EN 2. นางสาวศุภลักษณ์ พูนนอก 55010513034 3EN 3. นางสาวอารียา หงษ์สุวรรณ์ 55010513039 3EN Mentors ส่งครั้งที่ 1 วันที่ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2558 ชื่อ-สกุล ลงชื่อ 1.นางสาววลัยพร นามวี 54010513003 2.นายพีภัทร สิงห์หลง 54010513028 3.นางสาวพิมลมาศ เรืองไพศาล 54010513062
  • 2. แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ สอดคล้องกับทฤษฎี B-Slim Model ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 Unit: Environment Topic: Environment Protection เวลา 2 ชั่วโมง สอนวันที่.........................เดือน.........................................................พ.ศ2557 _______________________________________________________________________________ 1. จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. เขียนคาศัพท์ให้สอดคล้องกับความหมายได้ถูกต้อง (getting 1) 2. ตอบคาถามถูกผิดจากสิ่งที่ฟังได้อย่างถูกต้อง (getting 2) 3. ระดมสมอง และนา 4 Rs มาประยุกต์ใช้กับผลิตภัณฑ์ที่กาหนดให้ พร้อมทั้งให้เหตุผลประกอบ อย่างเหมาะสม (getting 3) 4. เขียนบรรยายและแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการประยุกต์ใช้ 4Rs กับผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในบ้านได้อย่าง ถูกต้อง (using 1) 5. สัมภาษณ์และให้ข้อมูลเกี่ยวกับการรีไซเคิล แล้วนามาสรุปผลในรูปของแผนภูมิแท่งได้ (using 2) 6. แสดงบทบาทสมมติตามสถานการณ์ที่กาหนดให้ได้ (using 3) 2. ตัวชี้วัด ต1.1.1 ม.3/1 ปฏิบัติตามคาขอร้อง คาแนะนา คาชี้แจงและคาอธิบายที่ฟังและอ่าน (getting 1) ต1.1.2 ม.3/3 ระบุและเขียนสื่อที่ไม่ใช่ความเรียงรูปแบบต่างๆ ให้สัมพันธ์กับประโยคและข้อความ ที่ฟังหรืออ่าน (getting 2) ต 1.1.2 ม.3/5 พูดและเขียนบรรยายความรู้สึกและความคิดเห็นของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่างๆ กิจกรรม ประสบการณ์ และข่าว/เหตุการณ์ พร้อมทั้งให้เหตุผลประกอบอย่างเหมาะสม (getting3) ต1.1.2 ม.3/4 พูดและเขียนเพื่อขอและให้ข้อมูล อธิบาย เปรียบเทียบและแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับ เรื่องที่ฟังหรืออ่านอย่างเหมาะสม (using2) ต1.1.3 ม.3/3 พูดและเขียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับกิจกรรรม ประสบการณ์ และเหตุการณ์ พร้อม ทั้งให้เหตุผลประกอบ (using1) ต2.2.1 ม.3/1 เลือกใช้ภาษา น้าเสียงและกิริยาท่าทางเหมาะกับบุคคลและโอกาสตามมารยาทสังคม และวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา (using 3)
  • 3. ต4.4.1 ม.3/1 ใช้ภาษาสื่อสารในสถานการณ์จริง/สถานการณ์จาลองที่เกิดขึ้นในห้องเรียน สถานศึกษา ชุมชนและสังคม (using 3) 3. เนื้อหาทางภาษา Vocabulary: garbage, throw away, sustainable, produce, product, reprocess, cut up, waste Structures: passive voice Passive voice is used when the focus is on the action. It is not important or not known; however, who or what is performing the action. Form of Passive Subject + Finite form of verb to be + Past Participle (3rd column of irregular verbs) - Twenty-five bags of garbage were produced. - The material doesn’t change, but it may be cut up and then reused to make a different product. - The materials can be reprocessed and used again. 4. สื่อการเรียนรู้ 4.1 VDO เรื่อง Reduce Reuse Recycle 4.2 Text 1, 2, 3 4.3 Task 1, 2, 3, 4
  • 4. 5. กิจกรรมการเรียนรู้ ครู นักเรียน ขั้นทาความเข้าใจตัวป้อน (Comprehensible Input) 1.ครูเปิดวีดีโอ เรื่อง Reduce Reuse Recycle ให้นักเรียนดู จากนั้นครูถามคาถามเกี่ยวกับวีดีโอ เพื่อ ตรวจสอบความเข้าใจของนักเรียน เช่น - How can we reduce the things? - How does reinvention become reusable? - What another name can be called instead of reuse? 2.ครูแจก text 1 และเปิด Power point อธิบายคาศัพท์ และให้นักเรียนออกเสียงตาม 3.ครูทบทวนคาศัพท์เพื่อตรวจสอบความเข้าใจของนักเรียน จากรูปภาพโดยใช้คาถาม เช่น - What’s this? - Is it a …? 4.ครูแจก text 2 แล้วอธิบายโครงสร้าง passive voice 5.ครูแจก text3 แล้วเปิดบทสนทนาให้นักเรียนฝึกพูด ตามทีละประโยค 6.ครูแบ่งนักเรียนออกเป็น 3 ฝ่าย ให้ฝ่าย A เป็น Rigg ฝ่าย B Glenn เป็น และฝ่าย C เป็น Beth ฝึกสนทนาโต้ตอบกัน จากนั้นก็สลับฝ่ายกัน 1.นักเรียนตั้งใจดูวีดีโอที่ครูเปิดและตอบคาถามเกี่ยวกับ วิดีโอ เช่น - We can use … - It needs to be manufactured. - It is called… 2.นักเรียนรับ text 1 ฟังและอ่านออกเสียงตามครู 3.นักเรียนทบทวนคาศัพท์จากรูปภาพโดยตอบคาถาม เช่น - This is… - Yes, it is. / No, it is not. 4.นักเรียนรับ text 2 ฟังและทาความเข้าใจโครงสร้าง passive voice 5.นักเรียนฟังและออกเสียงตามบทสนทนาทีละประโยค 6.นักเรียนแบ่งกลุ่มเป็น 3 ฝ่ายและฝึกสนทนาโต้ตอบกัน
  • 5. 7.ครูถามคาถามนักเรียนจากบทสนทนาเพื่อตรวจสอบความ เข้าใจของนักเรียน เช่น - What did they talk about? - What are the four Rs? - What is reuse? ขั้นกิจกรรมเพื่อความเข้าใจและฝึก (Intake – Getting) Activity 1 (Getting 1) Crossword Puzzle 1. ครูแจก task 1 ให้นักเรียนแต่ละคน 2. ครูอธิบายคาสั่งให้นักเรียนฟัง โดยให้นักเรียนเขียนคาศัพท์ ให้สอดคล้องกับความหมายที่ให้มา 3. ครูให้สัญญาณเพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรม โดย กาหนดเวลาในการทากิจกรรม 10 นาที 4. ครูเฉลยคาตอบที่ถูกต้องและให้คะแนน Getting It 2 (Activity 2) True or False 1.ครูแจก Task2 ให้นักเรียนทุกคน 2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม โดยครูเปิดคาถามให้ นักเรียนฟังทีละข้อ เช่น - The way to cause less waste is to “Reduce”. - Reuse is to use products several times. - Recycled products need to be reprocessed. 7.นักเรียนตอบคาถามจากบทสนทนา เช่น - They talked about… - Reuse, reduce, reclaim and recycle - It is… 1. นักเรียนรับ task 1 2. นักเรียนฟังคาอธิบายจากครู 3. นักเรียนแต่ละคนเริ่มทากิจกรรมตามเวลาที่กาหนด 4. นักเรียนฟังเฉลยคาตอบจากครู 1. นักเรียนทุกคนรับ Task2 จากครู 2. นักเรียนตั้งใจฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
  • 6. 3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 10 นาที 4. ครูให้นักเรียนสลับกระดาษคาตอบกับเพื่อน 5. ครูเฉลยคาตอบ Getting It 3 (Activity 3) Brainstorming 1. ครู ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 4 คน 2. ครูแจก task 3 ให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม 3. ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรมโดยนักเรียนระดมความคิด และเลือกผลิตภัณฑ์ที่กาหนดให้มาหนึ่งอย่างเพื่อนามา ประยุกต์ใช้กับ 4Rs พร้อมทั้งให้เหตุผลประกอบ 4. ครูให้สัญญาณเพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรม โดย กาหนดเวลาในการทากิจกรรม 15 นาที 5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาแล้วครูสุ่มนักเรียนออกมานาเสนอ หน้าชั้นเรียน (Intake-Using It) Using It 1 (Activity 4) Describing 1. ครูแจก task 4 ให้นักเรียนทุกคน 2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม โดย - นักเรียนเลือกผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในบ้านมา 1 อย่าง - นักเรียนวาดภาพและเขียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการ ประยุกต์ใช้ 4Rs กับผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในบ้านที่เลือก 3. ครูให้สัญญาณ เพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรม 3. นักเรียนทากิจกรรม 4. นักเรียนสลับกระดาษคาตอบกับเพื่อน 5. นักเรียนตรวจคาตอบ 1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 4 คน 2. นักเรียนรับ task 3 จากครู 3. นักเรียนฟังคาอธิบายจากครู 4. นักเรียนแต่ละกลุ่มเริ่มทากิจกรรมตามเวลาที่กาหนด 5. นักเรียนออกมานาเสนอหน้าชั้นเรียน 1. นักเรียนทุกคนรับ task 4 จากครู 2. นักเรียนตั้งใจฟังคาอธิบายจากครู 3. นักเรียนเริ่มทากิจกรรม
  • 7. 4.ครูให้เวลานักเรียนในการทากิจกรรม 15 นาที 5.ครูให้สัญญาณหมดเวลาและสุ่มนักเรียนออกมานาเสนอ หน้าชั้นเรียน 6. ครูสังเกตและประเมินผลโดยใช้แบบประเมินการเขียนและ แบบประเมินการพูด Using It 2 (Activity 5) Interview 1. ครูแจก task 5 ให้นักเรียนทุกคน 2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม โดย - นักเรียนแต่ละคนไปสัมภาษณ์เพื่อน 5 คน เกี่ยวกับการ recycle ผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในชีวิตประจาวันไม่ว่าจะเป็นที่ โรงเรียนหรือที่บ้าน - นักเรียนสรุปข้อมูลของเพื่อนลงใน task 4 ในรูปแบบของ แผนภูมิแท่ง 3. ครูให้สัญญาณ เพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรม 4.ครูให้เวลานักเรียนในการทากิจกรรม 15 นาที 5.ครูให้สัญญาณหมดเวลาและสุ่มนักเรียนออกมานาเสนอ หน้าชั้นเรียน 6. ครูสังเกตและประเมินผลโดยใช้แบบประเมินการพูด Using It 3 (Activity 6) Role play 1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม 5 คน 4.นักเรียนใช้เวลา 15 นาทีในการทากิจกรรม 5. นักเรียนออกมานาเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน 1. นักเรียนทุกคนรับ task 5 จากครู 2. นักเรียนตั้งใจฟังคาอธิบายจากครู 3. นักเรียนเริ่มทากิจกรรม 4.นักเรียนใช้เวลา 15 นาทีในการทากิจกรรม 5. นักเรียนออกมานาเสนอผลการสัมภาษณ์หน้าชั้นเรียน 1. นักเรียนแบ่งกลุ่ม 5 คน
  • 8. 2.ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม โดยให้นักเรียนเลือก 1 สถานการณ์และคิดการแสดงบทบาทสมมติให้สอดคล้องกับ สถานการณ์นั้นๆ 3. ครูให้เวลานักเรียนแต่ละกลุ่มทากิจกรรม10 นาที 4. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มทากิจกรรมหน้า ชั้นเรียน 5. ครูสังเกตและประเมินผลโดยใช้แบบประเมินการแสดง บทบาทสมมติ 2. นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม 3.นักเรียนใช้เวลา 10 นาที ในการทากิจกรรม 4. นักเรียนแต่ละกลุ่มทากิจกรรมหน้าชั้นเรียน 6. การวัดและประเมินผล สิ่งที่จะประเมิน วิธีการประเมิน เครื่องมือที่ใช้ Getting 1 (Crossword puzzle) ตรวจให้คะแนน - Getting 2 (True or False) ตรวจให้คะแนน - Getting 3 (Brainstorming) ตรวจให้คะแนน - Using 1 (Describing) สังเกตและประเมินผล แบบประเมินทักษะการพูด, แบบประเมินทักษะการเขียน Using 2 (Interview) สังเกตและประเมินผล แบบประเมินทักษะการพูด Using 3 (Role play) สังเกตและประเมินผล แบบประเมินการแสดงบทบาทสมมติ 7. กิจกรรมเสนอแนะ
  • 9. ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 8. ความคิดเห็นของผู้บริหาร ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 9. บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 9.1 ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 9.2 ปัญหาและอุปสรรค ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 9.3 ข้อเสนอแนะ ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
  • 10. garbage (noun): something that is worthless, unimportant, or of poor quality Ex: Twenty-five bags of garbage were produced. Text 1 ( Vocabulary ) product (noun): something that is made or grown to be sold or used Ex: Reduce the number of products we buy and use. throw away (verb): to get rid of as worthless or unnecessary Ex: Did you know that for every year bag of garbage you throw away ? sustainable (adjective): can be used for a long time Ex: This is the most sustainable option. reprocess (verb): to process something again or differently to reuse it. Ex: The material can be reprocessed and used again. cut up (verb): to cut into parts or pieces Ex: It may be cut up and then reused to make a different product. produce (verb): to make (something) especially by using machines Ex: Twenty-five bags of garbage were produced to make the products you are throwing away. waste (verb): loss of something valuable in unnecessary or effective way Ex: This is the most sustainable option because you save resources and reduce waste.
  • 11. Tenses *** The passive can be used with all tenses - the form of ‘be’ changes. • Present Simple - What is tiramisu made from? • Continuous - The hall is being painted this week so our class will be in a different room. • Present Perfect - Oranges have been grown here for centuries. • Past Perfect - When he got home he found that his flat had been burgled. • Future Simple - The work won’t be finished until next week. *** Modal verbs also use ‘be’ and the past participle. - Answers must be written in pencil. - Competition entrants might be chosen to appear on TV. Text 2 Passive voice Passive voice is used when the focus is on the action. It is not important or not known; however, who or what is performing the action. Form of Passive Ex. 1. Twenty-five bags of garbage were produced. 2. The material doesn’t change, but it may be cut up and then reused to make a different product. 3. The materials can be reprocessed and used again. Subject Finite form of verb to be Past Participle (3rd column of irregular verbs)
  • 12. Rigg Text 3 The Four Rs Did you know that for every year bag of garbage you throw away, twenty-five bags of garbage were produced to make the products you are throwing away? What can we do about this? One thing we can all do is to follow the four Rs. Reduce the number of products we buy and use. This is the most sustainable option because you save resources and reduce waste. Glenn Beth
  • 13. Rigg Reuse products over and over again for the same or a different purpose. Reclaim the materials from products and use them in a different form for a different purpose. The material doesn’t change, but it may be cut up and then reused to make a different product. Recycle products so the materials can be reprocessed and used again. Glenn Beth
  • 14. Activity 1 (Getting 1) Directions: Read the clues and complete. Cross 1. to process something again or differently to reuse it 3. to cut into parts or pieces 5. to get rid of as worthless or unnecessary 6. something that is worthless, unimportant, or of poor quality Down 2. something that is made or grown to be sold or used 4. can be used for a long time 7. to make something especially by using machines 8. the point or place where something begins Crossword Puzzle 1 6 54 32 7 8
  • 15. Activity 2 (Getting 2) Directions: Listen and mark the answer. Name___________________________________No._______ Class ________ True False 1. Reusing products is the most sustainable choice for saving resources. 2. Using the products in different ways is called “Reduce”. 3. The way to cause less waste is to “Reduce”. 4. Reuse is to use products several times. 5. To reclaim the material from products, you have to reform it. 6. Recycled products need to be reprocessed. True or False
  • 16. Plastic bags Can Activity 3 (Getting 3) Directions: 1. Make a group of four. 2. Brainstorm and write ideas of how you could apply the 4Rs to one of these products and give the reasons. 3. Present work in front of the class. Newspaper Reclai m Reduce Reuse Recycle Reduce Reuse Reclai m Recycle Glass Jars Reduce Reclai m Reuse Recycle Reuse Reclaim Reduce Recycle Glass jar can be cleaned and used again for storing things because it is not been left. (Reuse) The newspaper can be read on the Internet, so more trees will not be cut down. (Reduce) Brainstorming
  • 17. Activity 4 (Using 1) Directions : 1. Work individually 2. Choose one product in your house. 3. Draw a picture and describe how it becomes reusable by using one of 4Rs. 4. Present your work in front of the class. ………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………… Name___________________________________________No.__________Class______ Describing
  • 18. Activity 5 (Using 2) Interview Directions : 1. Interview five classmates about recycling. 2. Ask if they recycle at home or at school. 3. Ask what they recycle: paper, plastic, glass, cans, wood. 4. Show your result in a graph. 5. Present your result in front of the class. Example Peter’s result Result Name___________________________________No._______ Class ________
  • 19. Activity 6 (Using 3) Role play Directions : 1. Make a group of 4 2. Choose one situation below and create the role play. 3. Do the role play in front of the class. …………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………… Situation 1 The school throws away all the paper from the computer. Situation 2 There are trash cans at school, but after lunch there is always trash on the ground everywhere. Situation 3 The classroom light is left on all day and all night. ………………………
  • 20. แบบประเมินทักษะการเขียน Activity 4 (Using 1) ลาดับ ที่ ชื่อ-สกุล ประเด็น/คะแนน ความ ถูกต้อง ของ คาศัพท์ (3) ความ ถูกต้อง ของ ไวยากรณ์ (3) ความสอด คล้องของ เนื้อหากับ รูปภาพ (3) รวม คะแนน (9) 3 2 1 3 2 1 3 2 1 9 ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน (....................................................... ) วันที่.........เดือน........................... พ.ศ. ........
  • 21. เกณฑ์การให้คะแนนการเขียน 1.ความถูกต้องของคาศัพท์ (3 คะแนน) 3 คะแนน หมายถึง ใช้ศัพท์สื่อความหมายตรงกับเนื้อหา 2 คะแนน หมายถึง ใช้ศัพท์บางคาสื่อความหมายไม่ตรงกับเนื้อหา 1 คะแนน หมายถึง ใช้ศัพท์บางคาสื่อความหมายไม่ตรงกับเนื้อหาเป็นจานวนมาก 2.ความถูกต้องของไวยากรณ์ (3 คะแนน) 3 คะแนน หมายถึง ตัวสะกดและไวยากรณ์มีความถูกต้อง 2 คะแนน หมายถึง ตัวสะกดและไวยากรณ์ผิดเล็กน้อย 1 คะแนน หมายถึง ตัวสะกดและไวยากรณ์ผิดเป็นจานวนมาก 3.ความสอดคล้องของเนื้อหากับรูปภาพ (3 คะแนน) 3 คะแนน หมายถึง เขียนอธิบายเนื้อหาได้ตรงประเด็น 2 คะแนน หมายถึง เขียนอธิบายเนื้อหาได้พอเข้าใจ 1 คะแนน หมายถึง เขียนอธิบายเนื้อหาไม่ตรงประเด็น สรุปเกณฑ์การประเมิน 8-9 คะแนน หมายถึง ดีมาก 6-7 คะแนน หมายถึง ดี 4-5 คะแนน หมายถึง พอใช้ 1-3 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง หมายเหตุ ช่วงคะแนนระดับคุณภาพ ขึ้น อยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความเหมาะสม
  • 22. แบบประเมินทักษะการพูด กิจกรรม Activity 5 (using 2) ลาดั บ ที่ ชื่อ-สกุล ประเด็นคะแนน การใช้ศัพท์ (3) การออก เสียง (2) ความ ถูกต้อง ของ ไวยากร ณ์(2) ความพยายาม ในการสื่อสาร (3) รวม คะแน น(10) 3 2 1 2 1 2 1 3 2 1 10 ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน (....................................................... ) วันที่.........เดือน...........................พ.ศ.........
  • 23. เกณฑ์การประเมินทักษะการพูด Activity 5 (using 2) ระดับคะแนน ประเด็น การประเมิน 3 2 1 1.การใช้ศัพท์ ใช้ศัพท์ได้ถูกต้อง เหมาะสม ใช้ศัพท์ถูกต้องเป็นส่วน ใหญ่ ใช้ศัพท์ไม่ถูกต้อง 2.การออกเสียง ออกเสียงได้ถูกต้อง ออกเสียงได้บ้าง เล็กน้อย ออกเสียงไม่ได้เลย 3.ความถูกต้องของ ไวยากรณ์ ใช้ไวยากรณ์ตามหลัก โครงสร้างได้อย่าง ถูกต้อง ใช้ไวยากรณ์ได้ ผิดหลัก โครงสร้างได้เล็กน้อย ใช้ไวยากรณ์ผิดหลัก โครงสร้าง 4.ความพยายามในการ สื่อสาร แสดงท่าทางและพูด ด้วยน้าเสียงเหมาะสม แสดงท่าทางได้ พูด ติดขัดเล็กน้อย พูดได้น้อยมาก สรุปเกณฑ์การประเมิน 9-10 คะแนน หมายถึง ดีมาก 7-8 คะแนน หมายถึง ดี 5-6 คะแนน หมายถึง พอใช้ 1-4 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง หมายเหตุ ช่วงคะแนนระดับคุณภาพ ขึ้น อยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความเหมาะสม
  • 24. แบบประเมินการแสดงบทบาทสมมติ Activity 6 (Using 3) ประเด็น/คะแนน กลุ่มที่ การออก เสียง (3) การนาเสนอ เรื่องได้ตรง ประเด็น (3) ความ คล่องแคล่ว ในการใช้ ภาษา (2) ท่าทาง ประกอบ สนทนา ( 2 ) รวมคะแนน (10) ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน (.....................................................................) วันที่.........เดือน...........................พ.ศ. ............ เกณฑ์การประเมิน 7 – 10 คะแนน ดีมาก 5 – 6 คะแนน ดี 3 – 4 คะแนน ปานกลาง 1 – 2 คะแนน พอใช้ 0 คะแนน ปรับปรุง หมายเหตุ ได้คะแนน 6 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์ เกณฑ์การให้คะแนนการแสดงบทบาทสมมติ 1. การออกเสียง (3 คะแนน) 3 คะแนน หมายถึง ออกเสียงคาศัพท์/ประโยคด้วยเสียงเน้นหนักถูกต้องเป็นส่วน ใหญ่ ทาให้สื่อสารชัดเจน 2 คะแนน หมายถึง ออกเสียงคาศัพท์/ประโยคด้วยเสียงเน้นหนักผิดเป็นบางคา แต่ยัง พอสื่อสารได้ 1 คะแนน หมายถึง เสียงเน้นหนักในคาศัพท์/ประโยคผิดหลายแห่ง ทาให้เกิดการ สื่อสาร 2. การนาเสนอเรื่อง (3 คะแนน)
  • 25. 3 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องได้อย่างน่าสนใจ ผู้ฟังสามารถติดตามเรื่องได้ตาม ขั้นตอนตลอดเรื่องและตรงประเด็น 2 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องข้ามขั้นตอนบ้าง แต่ผู้ฟังสามารถติดตามเรื่องได้ ตลอด 1 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องไม่ต่อเนื่อง ไม่ชวนติดตาม 3. ความคล่องแคล่ว (2 คะแนน) 2 คะแนน หมายถึง พูดต่อเนื่องไม่ติดขัดทาให้เกิดการสื่อสาร 1คะแนน หมายถึง พูดเป็นคาๆ หยุดเป็นระยะๆ ทาให้การสื่อสารไม่ต่อเนื่อง 4. ท่าทางประกอบการสนทนา (2 คะแนน) 2 คะแนน หมายถึง แสดงท่าทางประกอบ/อารมณ์อย่างแนบเนียนเหมาะสมกับเรื่อง/ บทบาทที่ได้รับ 1 คะแนน หมายถึง พูดโดยปราศจากท่าทางประกอบ