TODOS LOS SANTOS (Noli Me Tangere Kabanata 12).pptx
Final AP8 2nd LC Week nbhkmm mnkmlml 1.docx
1. Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan: Sto. Rosario High School Antas: 8
Guro: Angela L. Patawaran Asignatura: Araling Panlipunan
Petsa: NOVEMBER 6-10, 2023 Markahan: Ikalawa
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,
maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga
istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang
mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipapamalas ang pag-unawa sa kontribusyon ng mga pangyayari sa Klasiko at Transisyunal na Panahon sa pagkabuo at pagkahubog ng
pagkakakilanlan ng mga bansa at rehiyon sa daigdig
B. Pamantayang Pagganap
Nakabubuo ng adbokasiya na nagsusulong ng pangangalaga at pagpapahalaga sa mga natatanging kontribusyon ng Klasiko at Transisyunal na
Panahon na nagkaroon ng malaking impluwensya sa pamumuhay ng tao sa kasalukuyan
C. Kasanayan sa Pagkatuto
Nasusuri ang kabihasnang Minoan at
Mycenean
AP8HSK – IIa – 1
Nasusuri ang kabihasnang klasiko ng Greece.
AP8HSK – IIa – b-2
Nasusuri ang kabihasnang klasiko ng Greece.
AP8HSK – IIa – b-2
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa Kurikulum. Maaari itong
tumaggal ng isa hanggang dalawang lingo.
Day 1 - Kabihasnang Klasiko sa Europa Day 2 - Kabihasnang klasiko ng Greece Day 3 - Kabihasnang klasiko ng Greece
(Kabihasnang Minoan at Mycenean) (Athens, Sparta at mga city-states) (Athens, Sparta at mga city-states)
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at
pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
Pahina 130 - 138 Pahina 139 - 145 Pahina 146 - 149
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-
aaral Pahina 130 – 138 Pahina 139 - 146 Pahina 147 - 150
3. Mga Pahina sa Teksbuk Kasaysayan ng Daigdig (Batayang Aklat) III.
2000. Pp. 28-64/Project EASE III Module 3
Kasaysayan ng Daigdig (Batayang Aklat) III.
2000. Pp. 70-79/Project EASE III Module 4
Kasaysayan ng Daigdig (Batayang Aklat) III.
2012. Pp. 114-124/Project EASE III Module 4
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources o ibang
website
Mga larawan at PPT. mula sa slideshare.com Mga larawan at PPT. mula sa slideshare.com Mga larawan at PPT. mula sa slideshare.com
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Multi-media, Chart, Mapa at Globo Multi-media, Chart, Mapa at Globo Multi-media, Chart, Mapa at Globo
2. III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-
aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng
analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan
Day 1 – Balitang Pang-ekonomiya mula
Sa mag-aaral
Day 2 – Balitang Pampolitika mula
Sa mag-aaral
Day 3 – Balitang Pampalakasan mula
Sa mag-aaral
a. Balik Aral/Lunsaran Decoding Letters behind the numbers
M I N O A N
__ at
13 9 14 15 1 15
Magpaligsahan
sa pagtuklas ng
titik sa bawat
M Y C E N E A N bilang.
__ __
13 25 3 5 15 5 1 15
Gamit ang larong Celebrity Bluff ay
magbabalik-aral ang mga estudyante sa mga
natutunang kaalaman doon sa nakaraang pag-
aaral.
Magpatugtog ng musika o kaya ay pakantahin
ng isang awit na napapanahon. Ipapasa sa
bawat isa ang kahon ng mga tanong at kapag
tumigil ang tugtog kukuha ng isang tanong
tungkol sa tinalakay kahapon at sasabihin ang
mga natutunan.
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin
Ipapakita ang larawan ng isang tipikal na
tagpo sa isang lungsod-estado sa Europe
noong klasikal na panahon at lungsod na
matatagpuan sa inyong lugar.
Gabay na Tanong:
1. Ano ang masasabi mo tungkol sa
tipikal na anyo ng isang lungsod-
estado noong panahong klasikal?
Ipaliwanag.
2. May pagkakatulad bang makikita
sa larawan, sa karaniwang tagpo
sa lungsod na matatagpuan sa
inyong lugar? Patunayan
Paghahawad ng mga balakid: (Gamitin ang
chart)
Gawaing mag-aaral: Ibigay ang kahulugan ng
mga kaisipan.
1. Polis –
2. Acropolis –
3. Agora –
4. Phalanx –
5. Ostracism –
Ipapakita ang isang piraso ng walis tingting.
Itatanong;
1. Puwede ba nating gamitin ito sa
paglilinis?
2. Ano ang nararapat upang mas maging
kapaki-pakinabang ang walis?
3. Paano natin ito maiuugnay sa totoong
buhay? Ipaliwanag.
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa
Bagong Aralin Gabay na tanong:
1. Kung ikaw ay nabuhay sa panahon
ng sibilisasyong Minoan at
Mycenean, Alin sa mga
sumusunod na tungkulin ang nais
mong gampanan? Bakit?
Ipabasa: “The Glory that was Greece and
the Grandeur that was Rome”
Gabay na tanong:
1. Ano kaya sa tingin ninyo ang ibig
ipakahulugan ng katagang inyong
binasa? Ipaliwanag.
2. Bakit nga ba itinuturing na pinaka-
dakila ang kabihasnang Griyego?
Ipapanuod ang video clip tungkol sa palabas
na 300 o kaya naman ay ikukuwento ang ilang
kaganapan sa palabas na ito.
Gabay na tanong:
1. Ano ang dahilan ng pagtatagumpay ng
Greek laban sa malaking puwersa ng
Persia? Ipaliwanag.
3. d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at
bagong kasanayan #1 Paghahalaw sa Sekundaryang Sanggunian;
Gawain 4: Magbasa at Matuto
Ipapabasa ng tahimik sa mga mag-
aaral ang teksto tungkol sa kabihasnang
Minoan at Mycenean. Pahina 133-137 ng
modyul.
Malayang talakayan sa paraang Think-
Pair-Discuss ng mga nahalaw na mga
impormasyon mula sa binasang
teksto. Sasagutan din ang mga
papmprosesong tanong
Pagsusuri ng mga kaalaman sa Powerpoint
presentations mula sa Slideshare.com ng
paksang Kabihasnang Klasiko ng Greece.
Gabay na tanong:
1. Paano umunlad ang sibilisasyong?
Athens
Sparta
City-states
Pagsusuri ng mga kaalaman sa Powerpoint
presentations mula sa Slideshare.com ng
paksang Kabihasnang Klasiko ng Greece.
Gabay na tanong:
1. Anu-ano ang mga digmaang
kinasangkutan ng Greece?
2. Ano ang epekto sa Greece ng hidwaan
at digmaan sa pagitan ng mga
lungsod-estado nito? Ipaliwanag
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at
bagong kasanayan #2 Pangkatang Gawain: (Gumamit ng rubrics sa
pagmamarka)
Hatiin sa dalawang pangkat ang klase, ang
pangkat 1 ay para sa Minoan at ang pangkat 2
ay sa Mycenean naman. Bigyan ng tig-isang
kartolina at coloring materials. Papiliin kung
anong gusto nilang isagawa (Poster, Jingle
making, tula at iba pa.) Ang kanilang pokus sa
gagawin ay tungkol sa pamumuhay ng
dalawang sibilisasyon sa sinaunang Gresya.
Ipapalahad sa bawat pangkat ang kani-
kanilang natapos sa nasabing gawain.
Gagawin ito sa loob lamang ng 15 minuto.
Pangkatang Gawain: (Gumamit ng iyong
rubrics sa pagmamarka)
Hatiin sa dalawang pangkat ang mga mag-
aaral. (Maaaring i-advance ang pagpapangkat
para makapaghanda ang mga mag-aaral) Ang
unang pangkat para sa Pamumuhay ng Athens
at ang ikalawang pangkat ay sa mga taga-
Sparta. Bubuo sila ng ilang tagpo na
nagpapakita ng mga kaalaman tungkol sa
nakatalagang paksa. Isasadula ito sa harap ng
klase. Gagawin ito sa loob ng 15 minuto
lamang.
Video Suri: : (Gumamit ng iyong rubrics sa
pagmamarka)
Ipapanuod ang video clip nang kaganapan sa
Minadanao o kaya magpakita ng larawan
tungkol dito. Sa journal notebook ay
ipapasulat ang sagot sa gabay na tanong.
Gabay na tanong:
1. Tungkol saan ang inyong napanuod na
video clip?
2. Bakit kaya nagaganap ang ganitong
sigalot sa ating bansa?
3. Bilang Filipino, ano ang iyong
maimumungkahi upang mawakasan
na ang gulo sa Minadanao?
f. Paglinang sa kabihasaan (tungo sa
Formative Assessment) Ipapagawa ang Gawainn 5: Daloy ng
Pangayayari . Pahina 137-138 ng modyul
Pasagutan ang pamprosesong tanong.
Ipapagawa ang Gawain 11: Paghahambing
Pahina 146 ng modyul
Pasagutan ang pamprosesong mga
tanong
Ipapagawa ang Gawain 9 A-K-B Chart
Pahina 149 ng modyul
Pasagutan ang pamprosesong mga
tanong
g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay Kaya mo bang isalaysay kung paano umunlad
ang iyong tinitirhang bayan o lungsod?
Ipaliwanag.
Kung ikaw ay nabuhay sa sinaunang panahon
ng Athens at Sparta, Alin sa dalawa ang pipiliin
mong tirhan? Bakit?
Bilang isang mag-aaral, paano ka
makakatulong sa iyong bansa para maiwasan
ang hindi pagkakaunawaan ng mga Filipino na
minsan ay nauuwi sa digmaan?
4. h. Paglalahat ng aralin Sa nakapaskil na chart ang dalawang pangkat
ay magpapaunahan sa paglalagay ng mga
kaalaman tungkol sa kanilang paksa. Ilalagay
ang mga nakasulat na kaalaman sa angkop na
pangkat.
Buuin ang Graphic Organizer na nagpapakita
ng mga kaalaman na may kaugnayan sa bawat
paksa. (Tungkol sa Athens at Sparta)
Gamit ang chart ikokonek ng mga mag-aaral
ang sinulid sa wastong kaalaman ayon sa
kaganapan sa sinuring paksa.
i. Pagtataya ng aralin Pagsasagot sa limang tanong na nakasulat o
nakapaskil sa pisara. (Maaaring multiple
choice para madaling gawin ang index of
mastery o pagninilay)
Pagsasagot sa limang tanong na nakasulat o
nakapaskil sa pisara. (Maaaring multiple
choice para madaling gawin ang index of
mastery o pagninilay)
Pagsasagot sa limang tanong na nakasulat o
nakapaskil sa pisara. (Maaaring multiple
choice para madaling gawin ang index of
mastery o pagninilay)
j. Takdang aralin Pag-aralan:
1. Ang mga Polis at ang Lipunang Athens
at Sparta.
2. Ibigay ang kahulugan ng mga
sumusunod:
a. Polis
b. Acropolis
c. Agora
d. Phalanx
e. Ostracism
3. Sanggunian: Modyul pahina 139-145
Pag-aralan:
1. Ang Banta ng Persia at Digmaang
Peloponnesian
2. Kilalanin ang mga sumusunod;
a. Cyrus the Great , Darius at Xerxes
b. Leonidas
c. Themestocles
d. Pausanias
3. Sanggunian: Modyul pahina 147-150
Pag-aralan:
1. Ang Ginintuang Panhon ng Athens at
ang Imperyong Macedonian.
2. Compare and contrast; Hellenic at
Hellenistic ilagay sa assignment
notebook.
3. Sanggunian: Modyul pahina 150-154
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito
naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong
superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
na nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
5. f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa guro?
PREPARED BY: CHECKED BY: NOTED BY:
ANGELA L. PATAWARAN CATHERINE L. MONTEMAYOR JAYSON M. FLORES
TEACHER II HEAD TEACHER III PRINCIPAL III