1. DAILY LESSON LOG
( Pang-Araw-Araw Na Tala
Sa Pagtuturo)
PAARALAN AGNO NATIONAL HIGH SCHOOL ANTAS 8 – Emeral, Topaz, Onyx, Garnet, Jade, Pearl
GURO GNG. RIZZA FE N. BRAGANZA ASIGNATURA FILIPINO 8
PETSA/ORAS September 4-8, 2023 MARKAHAN UNANG MARKAHAN
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa kasaysayan ng Panitikan sa panahon ng katutubo, Espanyol, Hapon
B.Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa panlipunang kamalayan sa pamamagitan ng multi-media (social media awareness campaign)
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto
(Isulat ang Code ng bawat
kasanayan)
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-
aaral ay inaasahang:
Nabibigyang-kahulugan ang mga
talinghaga, eupimistiko o masining na
pahayag na ginamit sa tula,
balagtasan, alamat, maikling kwento,
epiko ayon sa: - kasingkahulugan at
kasalungat na kahulugan.
F8PT-Ia-c-19
Mga tiyak na layunin:
1. Natutukoy ang mga
matatalinghagang pahayag sa
mga piling bahagi ng akda;
2. Nabibigyang kahulugan ang
mga matatalinghagang salita.
3. Nagagamit sa pagbuo ng
pangungusap ang mga
matatalinghagang salita.
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-
aaral ay inaasahang:
Nabibigyang-kahulugan ang mga
talinghaga, eupimistiko o masining na
pahayag na ginamit sa tula,
balagtasan, alamat, maikling kwento,
epiko ayon sa: - kasingkahulugan at
kasalungat na kahulugan.
F8PT-Ia-c-19
Mga tiyak na layunin:
4. Nabibigyang kahulugan ang
talinghaga, eupemistiko o masiniing
na pahayag sa tula;
5. Nakapagbibigay ng iba pang
halimbawa ng matatalinghagang
salita.
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-
aaral ay inaasahang:
Nabibigyang-kahulugan ang mga
talinghaga, eupimistiko o masining na
pahayag na ginamit sa tula, balagtasan,
alamat, maikling kwento, epiko ayon sa:
- kasingkahulugan at kasalungat na
kahulugan.
F8PT-Ia-c-19
Mga tiyak na layunin:
6. Matukoy ang kasingkahulugan at
kasalungat ng salita;
7. Maibigay ang eupemistikong
pahayag sa mga salitang bulgar;
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-
aaral ay inaasahang:
Nabibigyang-kahulugan ang mga
talinghaga, eupimistiko o masining na
pahayag na ginamit sa tula,
balagtasan, alamat, maikling kwento,
epiko ayon sa: - kasingkahulugan at
kasalungat na kahulugan.
F8PT-Ia-c-19
Mga tiyak na layunin:
8. Makapagsaliksik tungkol sa
kadalasang matatalinghang salita na
ginamit sa pagpayo o pangaral ng
kanilang mga magulang sa kanilang
panahon.
D. GAD Core Values Pagpapahalaga sa damdamin ng ibang
tao.
Pagpapahalaga sa damdamin ng ibang
tao.
Pagpapahalaga sa damdamin ng ibang
tao.
Pagpapahalaga sa damdamin ng
ibang tao.
E. Integrasyon Araling Panlipunan at EsP Araling Panlipunan at EsP Araling Panlipunan at EsP Araling Panlipunan at EsP
II. NILALAMAN Kabanata I: Panitikan sa Panahon
ng Katutubo
Aralin 2: Pagbibigay-kahulugan sa
mga Talinghaga, Eupemistiko o
Masining na mga Pahayag
Kabanata I: Panitikan sa Panahon ng
Katutubo
Aralin 2: Pagbibigay-kahulugan sa
mga Talinghaga, Eupemistiko o
Masining na mga Pahayag
Kabanata I: Panitikan sa Panahon ng
Katutubo
Aralin 2: Pagbibigay-kahulugan sa
mga Talinghaga, Eupemistiko o
Masining na mga Pahayag
Kabanata I: Panitikan sa Panahon
ng Katutubo
Aralin 2: Pagbibigay-kahulugan sa
mga Talinghaga, Eupemistiko o
Masining na mga Pahayag
2. III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
Filipino 8
Modyul 2: Matatalinghagang pahayag
at eupemistiko o masining na pahayag
p.
Filipino 8
Modyul 2: Matatalinghagang pahayag
at eupemistiko o masining na pahayag
p.
Filipino 8
Modyul 2: Matatalinghagang pahayag at
eupemistiko o masining na pahayag
p.
Filipino 8
Modyul 2: Matatalinghagang pahayag
at eupemistiko o masining na pahayag
p.
3. Mga Pahina sa Teksbuk Pinagyamang Wika at Panitikan 8 Pinagyamang Wika at Panitikan 8 Pinagyamang Wika at Panitikan 8 Pinagyamang Wika at Panitikan 8
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng Learning
Resources
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
PowerPoint, laptop, modyul para sa
mag-aaral
PowerPoint, laptop, modyul para sa
mag-aaral
PowerPoint, laptop, modyul para sa
mag-aaral
PowerPoint, laptop, modyul para sa
mag-aaral
IV. PAMAMARAAN
A...Balik –Aral sa nakaraang aralin
at/o pagsisismula ng bagong
aralin. (Elicit)
Panimulang Gawain:
1.Panalangin
2.Pagtatala ng mga dumalo sa klase
3.Pagpapaalala sa mga alituntunin sa
loob ng klase.
Balik-aral sa nakaraang aralin:
Iugnay ang mga karunungang-bayan
na nasa HANAY A sa angkop na
sitwasyon na nasa HANAY B.
p. 3
Panimulang Gawain:
1.Panalangin
2.Pagtatala ng mga dumalo sa klase
3.Pagpapaalala sa mga alituntunin sa
loob ng klase.
Balik-aral sa nakaraang aralin:
1. Ano ang pamagat ng tula ni
Ildefonso Santos?
2. Ano ang matalinghagang
pahayag?
Panimulang Gawain:
1.Panalangin
2.Pagtatala ng mga dumalo sa klase
3.Pagpapaalala sa mga alituntunin sa
loob ng klase.
Balik-aral sa nakaraang aralin:
1. Ano ang eupemistikong
pagpapahayag?
Panimulang Gawain:
1.Panalangin
2.Pagtatala ng mga dumalo sa klase
3.Pagpapaalala sa mga alituntunin sa
loob ng klase.
Balik –Aral sa nakaraang aralin.
B...Paghahabi sa layunin ng aralin
(Engage)
1.Ilahad sa mga mag-aaral ang mga
kasanayang pampagkatuto/ layunin ng
aralin.
2. Sagutin ang suriin sa pahina 2.
1.Ilahad sa mga mag-aaral ang mga
kasanayang pampagkatuto/ layunin ng
aralin.
2. Ilahad ang katanungan at hingan ng
kahulugan ang mga mag-aaral sa
matalinghagang salitang babanggitin
ng guro.
1.Ilahad sa mga mag-aaral ang mga
kasanayang pampagkatuto/ layunin ng
Aralin
2. Ilahad ang katanungan at hingan ng
ang mag-aaral kung magkasalungat o
magkasing-kahulugan ang mga
ipapakita ng guro.
1.Ilahad sa mga mag-aaral ang mga
kasanayang pampagkatuto/ layunin ng
aralin.
3. C..Pag- uugnay ng mga halimbawa
sa bagong aralin (Engage)
Basahin ang tulang sinulat ni Ildefonso
Santos na pinamagatang “Ang
Guryon” at sagutin ang mga
sumusunod na katanungan, p. 4-5
D...Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong
kasanayan #1
(Explore)
Talakayin ang Matalinghagang
Pahayag, p. 6.
Talakayin ang Eupemistikong
Pagpapahayag at Eupemismo, p. 7-8
Ipagawa sa mga mag-aaral ang gawaing
Isaisip, p. 9.
Punan ng salita ang patlang upang
makabuo ng konsepto batay sa iyong
natutuhan.
Karagdagang Gawain, p. 13.
E... Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
(Explore)
Maglalahad ang guro ng
matatalinghagang salita.
Mababaw ang luha -- madaling
umiyak.
Litaw na bituka-kaliit liitang lihim
Taingang kawali-nagbibingi bingihan
Bukang liwayway-madaling araw
Pagputi na ang uwak at itim na ang
tagak-imposible
Puno na ang salop-ubos na ang
pasensya
Kalapating mababa ang lipad-prostitute
o mga babaing bayaran.
Ipoproseso ang sagot ng mga mag-
aaral.
Gawin ang Pagyamanin, p. 8-9
Hanapin mo ang mga
matatalinghagang pahayag sa mga
piling bahagi ng akda sa bawat bilang.
Ipagawa sa mga mag-aaral ang Isagawa
p. 11.
Punan Mo!
Panuto: Mag-isip at magbigay ng
kadalasang matatalinghang salita na
ginamit sa pagpayo o pangaral ng
kanilang mga magulang sa kanilang
panahon. Itala ito sa talahanayan at
bigyan ng kahulugan.
Pagbabahaginan sa klase.
Ipoproseso ang sagot ng mga mag-
aaral.
F...Paglinang sa kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
(Explain)
Ano ang layunin ng paggamit ng
matatalinghagang pagpapahayag at
eupemismo?
G...Paglalapat ng aralin sa pang-
araw- araw na buhay
(Elaborate)
Ano ang kahalagahan ng mga
matalinghagang pagpapahayag,
eupemistiko o masining na pahayag sa
pang-araw-araw nating pamumuhay?
4. H...Paglalahat ng Aralin (Elaborate) Paghango sa mga kahulugan ng
matalinghagang pahayag , eupemistiko
o masining na pahayag.
I...Pagtataya ng Aralin
(Evaluate)
.Maikling pagsusulit
J...Karagdagang Gawain para sa
takdang- aralin at remediation
(Extend)
1. Sumulat ng dalawang (2)
matatalinghagang salita o
eupemistikong pahayag at
gamitin ito sa pangungusap.
Lagyan ng salungguhit ang
matalinghaga o eupemistikong
pahayag. Isulat ang inyong
sagot sa ¼ piraso ng papel.
Ihanda ang iyong sarili sa panibagong
aralin, ang Modyul 3. Pagsulat
ng Karunungang-Bayan.
IV . MGA TALA (Remarks)
A..Bilang ng mag-aaral na
nakakuha sa 80% pagtataya
Emeral -
Topaz -
Onyx -
Garnet -
Jade -
Pearl -
B.. Bilang ng mag-aaral na ng iba
pang Gawain para sa remediation.
C..Nakatulong ba ang remedial ?
Bilang ng mag-aaral na naka-
unawa sa aralin
D..Bilang ng mag- aaral na mag-
papatuloy ng remediation
5. E..Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo
Ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong.
F..Anong suliranin ang aking nara-
nasan na solusyon sa tulong ang
aking punungguro at
superbisor?
G..Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Note: Friday – balikan panghuling bahagi ng modyul 1, sa mga aralin na hindi natalakay dahil sa pagsuspende ng klase noong Setyembre 1, 2023.
Inihanda ni: Sinuri nina : Pinagtibay ni:
RIZZA FE N. BRAGANZA, MEd SHARON O. BASUEL, Med LARNIE N. NAVATA, MEd ANGELO N. ROSETE, EdD
Guro III Dalub-guro I Ulungguro III Punungguro IV