1. Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan:Busiing Integrated School Antas: 8
Guro:Florante R. Pastor Asignatura: Araling Panlipunan
Petsa:Nobyembre 6,9,10,2023 Markahan: Ikalawa
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang
matamo ang layunin, maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at
Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga
istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng
bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at
nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipapamalas ang pag-unawa sa kontribusyon ng mga pangyayari sa Klasiko at Transisyunal na Panahon sa
pagkabuo at pagkahubog ng pagkakakilanlan ng mga bansa at rehiyon sa daigdig
B. Pamantayang Pagganap
Nakabubuo ng adbokasiya na nagsusulong ng pangangalaga at pagpapahalaga sa mga natatanging kontribusyon ng Klasiko at
Transisyunal na
Panahon na nagkaroon ng malaking impluwensya sa pamumuhay ng tao sa kasalukuyan
C. Kasanayan sa Pagkatuto
Nasusuri ang kabihasnang Minoan at
Mycenean
AP8HSK – IIa – 1
Nasusuri ang kabihasnang klasiko ng
Greece.
AP8HSK – IIa – b-2
Nasusuri ang kabihasnang klasiko
ng Greece.
AP8HSK – IIa – b-2
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa
Kurikulum. Maaari itong tumaggal ng isa hanggang dalawang lingo.
Day 1 - Kabihasnang Klasiko sa Europa Day 2 - Kabihasnang klasiko ng Greece Day 3 - Kabihasnang
klasiko ng Greece
(Kabihasnang Minoan at Mycenean) (Athens, Sparta at mga city-states) (Athens, Sparta at
mga city-states)
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na
mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
Pahina 130 - 138 Pahina 139 - 145 Pahina 146 - 149
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-
aaral Pahina 130 – 138 Pahina 139 - 146 Pahina 147 - 150
3. Mga Pahina sa Teksbuk Kasaysayan ng Daigdig (Batayang Aklat) III.
2000. Pp. 28-64/Project EASE III Module 3
Kasaysayan ng Daigdig (Batayang Aklat)
III.
2000. Pp. 70-79/Project EASE III Module
4
Kasaysayan ng Daigdig (Batayang
Aklat) III.
2012. Pp. 114-124/Project EASE III
Module 4
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources o ibang
website
Mga larawan at PPT. mula sa slideshare.com Mga larawan at PPT. mula sa
slideshare.com
Mga larawan at PPT. mula sa
slideshare.com
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Multi-media, Chart, Mapa at Globo Multi-media, Chart, Mapa at Globo Multi-media, Chart, Mapa at Globo
2. III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan
ang mga mag- aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas
ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-
araw na karanasan.
Balitaan
Day 1 – Balitang Pang-ekonomiya mula
Sa mag-aaral
Day 2 – Balitang Pampolitika mula
Sa mag-aaral
Day 3 – Balitang
Pampalakasan mula
Sa mag-aaral
a. Balik Aral/Lunsaran Decoding Letters behind the numbers
M I N O A N
__ at
13 9 14 15 1 15
Magpaligsahan
sa pagtuklas ng
titik sa bawat
M Y C E N E A N bilang.
__ __
13 25 3 5 15 5 1 15
Gamit ang larong Celebrity Bluff ay
magbabalik-aral ang mga estudyante sa mga
natutunang kaalaman doon sa nakaraang pag-
aaral.
Magpatugtog ng musika o
kaya ay pakantahin ng
isang awit na
napapanahon. Ipapasa sa
bawat isa ang kahon ng
mga tanong at kapag
tumigil ang tugtog kukuha
ng isang tanong tungkol sa
tinalakay kahapon at
sasabihin ang mga
natutunan.
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin
Ipapakita ang larawan ng isang tipikal na
tagpo sa isang lungsod-estado sa Europe
noong klasikal na panahon at lungsod na
matatagpuan sa inyong lugar.
Gabay na Tanong:
1. Ano ang masasabi mo tungkol sa
tipikal na anyo ng isang lungsod-
estado noong panahong klasikal?
Ipaliwanag.
2. May pagkakatulad bang makikita
sa larawan, sa karaniwang tagpo
sa lungsod na matatagpuan sa
inyong lugar? Patunayan
Paghahawad ng mga balakid: (Gamitin ang
chart)
Gawaing mag-aaral: Ibigay ang kahulugan ng
mga kaisipan.
1. Polis –
2. Acropolis –
3. Agora –
4. Phalanx –
5. Ostracism –
Ipapakita ang isang
piraso ng walis tingting.
Itatanong;
1. Puwede ba
nating
gamitin ito
sa paglilinis?
2. Ano ang nararapat
upang mas maging
kapaki-pakinabang
ang walis?
3. Paano natin ito
maiuugnay sa
totoong buhay?
Ipaliwanag.
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa
Bagong Aralin Gabay na tanong:
1. Kung ikaw ay nabuhay sa panahon
ng sibilisasyong Minoan at
Mycenean, Alin sa mga
sumusunod na tungkulin ang nais
mong gampanan? Bakit?
Ipabasa: “The Glory that was Greece and
the Grandeur that was Rome”
Gabay na tanong:
1. Ano kaya sa tingin ninyo ang ibig
ipakahulugan ng katagang inyong
binasa? Ipaliwanag.
2. Bakit nga ba itinuturing na pinaka-
dakila ang kabihasnang Griyego?
Ipapanuod ang video clip
tungkol sa palabas
na 300 o kaya naman ay
ikukuwento ang ilang
kaganapan sa palabas na
ito.
Gabay na tanong:
1. Ano ang dahilan ng
pagtatagumpay ng
Greek laban sa
malaking puwersa
ng
3. d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at
bagong kasanayan #1 Paghahalaw sa Sekundaryang Sanggunian;
Gawain 4: Magbasa at Matuto
Ipapabasa ng tahimik sa mga mag-
aaral ang teksto tungkol sa kabihasnang
Minoan at Mycenean. Pahina 133-137 ng
modyul.
Malayang talakayan sa paraang Think-
Pair-Discuss ng mga nahalaw na mga
impormasyon mula sa binasang
teksto. Sasagutan din ang mga
papmprosesong tanong
Pagsusuri ng mga kaalaman sa
Powerpoint presentations mula sa
Slideshare.com ng paksang
Kabihasnang Klasiko ng Greece.
Gabay na tanong:
1. Paano umunlad ang sibilisasyong?
Athens
Sparta
City-states
Pagsusuri ng mga
kaalaman sa
Powerpoint
presentations mula
sa Slideshare.com
ng paksang
Kabihasnang
Klasiko ng Greece.
Gabay na tanong:
1.
Anu
-ano
ang
mga
dig
maa
ng
kina
sang
kuta
n ng
Gre
ece?
2. Ano ang
epekto sa
Greece ng
hidwaan at
digmaan sa
pagitan ng
mga
lungsod-estado
nito?
Ipaliwanag
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at
bagong kasanayan #2 Pangkatang Gawain: (Gumamit ng rubrics sa
pagmamarka)
Hatiin sa dalawang pangkat ang klase, ang
pangkat 1 ay para sa Minoan at ang pangkat 2
ay sa Mycenean naman. Bigyan ng tig-isang
kartolina at coloring materials. Papiliin kung
anong gusto nilang isagawa (Poster, Jingle
making, tula at iba pa.) Ang kanilang pokus sa
gagawin ay tungkol sa pamumuhay ng
dalawang sibilisasyon sa sinaunang Gresya.
Ipapalahad sa bawat pangkat ang kani-
kanilang natapos sa nasabing gawain.
Gagawin ito sa loob lamang ng 15 minuto.
Pangkatang Gawain: (Gumamit ng
iyong rubrics sa pagmamarka)
Hatiin sa dalawang pangkat ang mga mag-
aaral. (Maaaring i-advance ang
pagpapangkat para makapaghanda ang
mga mag-aaral) Ang unang pangkat para
sa Pamumuhay ng Athens at ang ikalawang
pangkat ay sa mga taga- Sparta. Bubuo sila
ng ilang tagpo na nagpapakita ng mga
kaalaman tungkol sa nakatalagang paksa.
Isasadula ito sa harap ng klase. Gagawin ito
sa loob ng 15 minuto lamang.
Video Suri: :
(Gumamit ng
iyong rubrics sa
pagmamarka)
Ipapanuod ang video
clip nang kaganapan
sa Minadanao o kaya
magpakita ng
larawan tungkol dito.
Sa journal notebook
ay ipapasulat ang
sagot sa gabay na
tanong. Gabay na
tanong:
1. Tungkol saan
ang inyong
napanuod na
video clip?
2. Bakit kaya
nagaganap ang
ganitong
sigalot sa ating
bansa?
3. Bilang Filipino,
ano ang iyong
maimumung
kahi upang
mawakasan
f. Paglinang sa kabihasaan (tungo sa
Formative Assessment) Ipapagawa ang Gawainn 5: Daloy ng
Pangayayari . Pahina 137-138 ng modyul
Pasagutan ang pamprosesong tanong.
Ipapagawa ang Gawain 11: Paghahambing
Pahina 146 ng modyul
Pasagutan ang pamprosesong mga
tan
ong
Ipapagawa ang Gawain
9 A-K-B Chart
Pahina 149 ng modyul
Pasagutan ang
pamprosesong mga
t
a
n
o
n
g
g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay Kaya mo bang isalaysay kung paano umunlad
ang iyong tinitirhang bayan o lungsod?
Ipaliwanag.
Kung ikaw ay nabuhay sa sinaunang
panahon ng Athens at Sparta, Alin sa
dalawa ang pipiliin mong tirhan? Bakit?
Bilang isang mag-
aaral, paano ka
makakatulong sa
iyong bansa para
maiwasan ang hindi
pagkakaunawaan ng
4. h. Paglalahat ng aralin Sa nakapaskil na chart ang dalawang pangkat
ay magpapaunahan sa paglalagay ng mga
kaalaman tungkol sa kanilang paksa. Ilalagay
ang mga nakasulat na kaalaman sa angkop na
pangkat.
Buuin ang Graphic Organizer na nagpapakita
ng mga kaalaman na may kaugnayan sa bawat
paksa. (Tungkol sa Athens at Sparta)
Gamit ang chart
ikokonek ng mga
mag-aaral ang
sinulid sa
wastong
kaalaman ayon
sa kaganapan sa
sinuring paksa.
i. Pagtataya ng aralin Pagsasagot sa limang tanong na nakasulat o
nakapaskil sa pisara. (Maaaring multiple
choice para madaling gawin ang index of
mastery o pagninilay)
Pagsasagot sa limang tanong na nakasulat o
nakapaskil sa pisara. (Maaaring multiple
choice para madaling gawin ang index of
mastery o pagninilay)
Pagsasagot sa
limang tanong
na nakasulat o
nakapaskil sa
pisara.
(Maaaring
multiple choice
para madaling
gawin ang index
of mastery o
pagninilay)
j. Takdang aralin Pag-aralan:
1. Ang mga Polis at ang Lipunang Athens
at Sparta.
2. Ibigay ang kahulugan ng mga
sumusunod:
a. Polis
b. Acropolis
c. Agora
d. Phalanx
e. Ostracism
3. Sanggunian: Modyul pahina 139-145
Pag-aralan:
1. Ang Banta ng Persia at Digmaang
Peloponnesian
2. Kilalanin ang mga sumusunod;
a. Cyrus the Great , Darius at Xerxes
b. Leonidas
c. Themestocles
d. Pausanias
3. Sanggunian: Modyul pahina 147-150
Pag-aralan:
1. Ang
Ginintuang
Panhon ng
Athens at
ang
Imperyong
Macedonia
n.
2. Compare
and contrast;
Hellenic at
Hell
enist
ic
ilaga
y sa
assi
gnm
ent
notebook.
3. Sanggunian:
Modyul pahina
150-154
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo.
Paano mo ito naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin
ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa
inyong pagkikita.
Inihanda Ni: Inihanda Kay:
FLORANTE R. PASTOR AGRIFINA P. RIEGO
Guro Punong Guro