1. LP for Araling Panlipunan-Nakagagawa ng mga mungkahi sa
pagsusulong at pagpapaunlad ng kulturang Pilipino
Practice Teaching (University of San Carlos)
Studocu is not sponsored or endorsed by any college or university
LP for Araling Panlipunan-Nakagagawa ng mga mungkahi sa
pagsusulong at pagpapaunlad ng kulturang Pilipino
Practice Teaching (University of San Carlos)
Studocu is not sponsored or endorsed by any college or university
Downloaded by Romina Maningas (romina.maningas001@deped.gov.ph)
lOMoARcPSD|29457754
2. I. Layunin
Natatalakay ang kahulugan ng pambansang awit at watawat bilang sagisag ng bansa
II. PaksangAralin
Paksa : PambansangAwitatWatawatbilangmgaSagisagngBansa
Kagamitan: larawan, TV at metacards
Sanggunian : Learner’sMaterial,Aralin18,pp.215–221Kto12–AP4LKE
III. Pamamaraan
A. Panimula
1. Pagkakaroon ng balitaang may kaugnayan sa paksang tatalakayin.
2. Balikaral: Paano nag kaugnaya ng heograpiya, kultura, at kabuhayan sa pagkakakilanlang
Pilipino?
3. Video analysis. Pagpapakita ng video ng Lupang Hinirang
https://www.youtube.com/watch?v=ourtXdYLsjg
Gabay na tanong:
o Ano ang iyong nararamdaman tuwing inaawit ang pambansang awit?
o May pagmamalaki ba sa iyong puso habang iniaawit ito?
B. Paglinang
1. Pagtalakay sa aralin. Pagpapaliwanag sa kahalagahan ng watawat at pambansang awit
bilang mga sagisag ng bansa.
2. Pagsagawang bahagi ng GawinMo sa LM,p.219.
IV. Pagtataya
GawainA
o Pagsasagawa ng mga mag-aaral ng Singing Bee.
o Iaayos ng bawat mag-aaral ang pagkakasunod-sunod ng lirikong
Lupang Hinirang.
V. Takdang-Aralin
Downloaded by Romina Maningas (romina.maningas001@deped.gov.ph)
lOMoARcPSD|29457754
3. I. Layunin
Naipakikita ang pagiging makabayan sa pamamagitan ng pagpili ng produktong gawang Pinoy.
II. PaksangAralin
Paksa : Pagtangkilik sa Sariling Produkto para sa Pag-unlad at Pagsulong ng Bansa
Kagamitan : awit,basket o bayong,bilao,alampay,mga larawan ng iba’tibang produkto,
manila paper,at panulat
Sanggunian : Yunit2,Aralin9,LM,pp.159–163 Kto12–AP4LKE-IIb-d-4
III. Pamamaraan
A. Panimula. Magbalik-aral sa aralin kahapon.
Anu-ano ang mga produktong Pinoy ang sikat sa inyong lugar?
B. Panlinang. Ipagawa ang mga sumusunod.
Gawain B
• Gamit ang parehong pangkat, ipagawa ang Gawain B sa LM, pahina 161.
• Bigyan ang bawat pangkat ng manila paper na may guhit na
Butterfly Map at panulat.
• Ipasulat sa Butterfly Map ang mga sagot ng mga bata sa gawain.
• Talakayin ang kanilang gagawin gamit ang halimbawa.
• Pangkat 1: mga lalawigan sa Luzon at mga produkto nito
• Pangkat 2: mga lalawigan sa Visayas at mga produkto nito
• Pangkat 3: mga lalawigan sa Mindanao at mga produkto nito
• Bigyan ang mga batang sapat na panahon para sagutin ang katanungan.
• Ipaulat at ipapaskil ang kanilang mga gawa.
Gawain C
• Gamiting muli ang parehong pangkat. Ipaliwanag ang Gawain C sa LM, p.161.
• Ipakita sa klase ang kanilang gagawin at ipagawa ang Gawain C.
• Tiyakin ang mga sumusunod : Batid ng mga bata ang mga pamantayan sa paggawa
nang maayos at may sapat silang oras upang gawin ang kanilang gawain.
• Ipadikit sa pisara ang kanilang output.
• Hanapin ang magkakatulad na mga sagot at gamitin ito sa talakayan.
2. Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo, p.162 ng LM.
IV. Pagtatay Pasagutan ang Natutuhan Ko sa LM, p.163.
V. Takdang Aralin
Hatiin ang klase sa limang pangkat. Bawat pangkat ay lilikha ng kanilang jingle song tungkol sa
pagtangkilik ng sariling produkto at kahalagahan nito sa ating pag-unlad.
Downloaded by Romina Maningas (romina.maningas001@deped.gov.ph)
lOMoARcPSD|29457754
4. I. Layunin
Natutukoy ang ilang halimbawa ng kulturang Pilipino sa iba’tibang rehiyon ng Pilipinas.
II. PaksangAralin
Paksa : Kulturang Pilipino
Kagamitan : mga larawan ng iba’tibang pangkat etniko, mapa ng Pilipinas,
Manila paper,at panulat; teknolohiya sa pagtuturo
Sanggunian : Yunit 2, Aralin 12 ng LM, pp. 177–179 ;Kto12–AP4LKE-IIf-7
III. Pamamaraan
A. Panimula
1. Magkaroon ng Walk to a Museum sa loob ng silid-aralan.
2. Ipakikita rito ang mga larawan ng iba’tibang pangkat etniko sa bansa.
3. Itanong sa mga bata:
a. Ano-anong pangkat etniko ang inyong nakita sa Walk to a Museum?
b. Ano ang napansin ninyo sa kanilang mga katangiang pisikal at mga kasuotan?
4. Tanggapin lahat ng mga sagot ng mga bata.
Sabihin na tatalakayin sa araling ito ang tungkol sa kulturang Pilipino.
5. Angklaseaybubuongsuliraninmulasapaksa.Mgasuliraningmaaaringmabuo:
• Ano ang kulturang Pilipino?
• Ano-ano ang bumubuo sa kulturang Pilipino?
B. Paglinang
1. Ipabasa sa mga bata ang bahagi ng Alamin Mo sa LM, p.177.
2. Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga tanong. Tanggapin ang lahat ng kasagutan ng mga bata.
3. Talakayin ang nilalaman ng aralin, pp.177–187.
IV. Pagtataya
Gawin ang Gawain A sa LM, p.188.
Gamit ang mapa ng Pilipinas, ipatukoy sa mga bata kung saang lalawigan matatagpuan ang
iba’tibang pangkat etnikon gbansa.
V. Takdang – Aralin. Anu-ano ang mga kontribusyon ng iba’t-ibang pangkat kultura ng Pilipino?
Downloaded by Romina Maningas (romina.maningas001@deped.gov.ph)
lOMoARcPSD|29457754
5. I. Layunin
Natatalakay ang kontribusyon ng iba’t ibang pangkat sa kulturang Pilipino.
II. PaksangAralin
Paksa : Kulturang Pilipino
Kagamitan: mga larawan ng iba’tibang pangkat etniko,mapa ng Pilipinas, manila paper,at
panulat; Teknolohiya sa pagtuturo, aklat
Sanggunian : Yunit2,Aralin12, LM, pp.177–191 Kto12–AP4LKE-IIf-7
III. Pamamaraan
A. Panimula.
1.Magbalik-aral sa aralin kahapon.
2.Hatiin ang klase sa apat na pangkat. Bawat pangkat ay bibigyan ng guro ng tatlong listahan ng mga
pangkat na nakaimpluwensiya sa ating kultura. Ang klase ay maglalaro ng charade. Hulaan kung sa aling
pangkat kabilang ang mga ipakikitang halimbawa. Ang pangkat na may pinakamaraming mahulaang
tamang sagot ang siyang tatanghaling panalo sa larong charade.
B. Paglinang. Ipagawa ang mga susmusunod:
1.Gawain B
• Ipagawa sa klase ang Gawain B sa LM p.188. Hatiin ang klase sa tatlong pangkat.
• Bigyan ang bawat pangkat ng manila paper at panulat.
• Isa-isahin ang mga pamantayan sa paggawa ng pangkatang gawain.
• Bawat pangkat ay pipili ng tatlong pangkat etniko mula sa tatlong malalaking pulo sa
bansa.
• Gamit ang Organizational Chart, tukuyin ang mga kulturang Pilipino sa mga
napiling pangkat etniko.
• Ipakita at ipaulat sa bawat pangkat ang kanilang output.
2. Gawain C
• Gamit ang parehong pangkat, ipagawa at ipaliwanag ang Gawain C sa LM, p.189.
• Muling pag-usapan ang mga pamantayan sa paggawa nang tahimik at maayos.
• Tiyakin na ang mga bata ay may sapat na oras para matapos ang gawain.
• Gamit ang Catch the Falling Stars, tutukuyin ng bawat pangkat ang iba’tibang
kontribusyon sa kulturang Pilipino.
• Ipaulat at ipa-display ang kanilang gawa sa isang bahagi ng silid-aralan.
• Itanongsamgabata:
1. Ano-ano ang kontribusyon ng iba’t ibang pangkat sa ating kultura?
2. Anong pangkat ang may pinakamaraming kontribusyon?
3. Mahalaga ba ang kanilang mga naging kontribusyon sa kulturang Pilipino?
3. Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo sa pahina 189 ng LM.
Downloaded by Romina Maningas (romina.maningas001@deped.gov.ph)
lOMoARcPSD|29457754
6. IV. Pagtataya
PasagutanangNatutuhanKosaLM,pp.190–191.
V. Takdang-Aralin. Anu-ano ang mga pamanang pook sa buong bansa?
I. Layunin
Nakagagawa ng mga mungkahi sa pagsusulong at pagpapaunlad ng kulturang Pilipino
II. PaksangAralin
Paksa : Pagsulong at Pag-unlad ng Kultura
Kagamitan : larawan,laptop,manilapaper,speakers,atmetacards
Sanggunian : LM,Aralin14,pp.197–203 Kto12–AP4LKE-IIe-f-7
III. Pamamaraan
A. Panimula
1. Magkaroonngbalitaannamaykaugnayansapaksangtatalakayin.
2. Balik-aral: Paano kamakatutulong para mapangalaagaan ang
iba’t ibang pamanang pook ng ating bansa?
3. Pagpapaawit sa mga mag-aaral ng awiting Journey ni LeaSalonga.
Gabay na tanong: Ano ang naramdaman mo habang inaawit ang kanta ni LeaSalonga?
Nais mo bang maging katulad niya? Bakit?
B. Paglinang
1. Pagtalakaysaaralin,LM,pp.197-203 at pagpapakita ng mga larawan ng mga Pilipinong nagging
sikat sa iba’tibang larangan gaya ng mga sumusunod:
a. Panitikan
b. Pagpinta
c. Paglilokoeskultura
d. Arkitektura
e. Musika
f. Sayaw
g. Tanghalanatpelikula
h. Pagandahanatpalakasan
i. Aghamatteknolohiya
Talakayin ang aralin habang ipakikita ang mga larawan.
2. Ipagawa ang mga Gawain sa Gawin Mo saLM,pp.202–203.
IV. Pagtataya
Downloaded by Romina Maningas (romina.maningas001@deped.gov.ph)
lOMoARcPSD|29457754