More Related Content Similar to แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 9 เรื่องการสืบพันธุ์แบบอาศัยเพศ
Similar to แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 9 เรื่องการสืบพันธุ์แบบอาศัยเพศ (20) More from Wann Rattiya (12) แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 9 เรื่องการสืบพันธุ์แบบอาศัยเพศ1. แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 9
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ ชั้น ม.1 ภาคเรียนที่ 1 ปีการ
ศึกษา 2552
แผนย่อยหน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง การสืบพันธุ์แบบอาศัยเพศ
ของพืช เวลา 2 คาบ ส.5-1
*****************************************************
*************************
1. จุดประสงค์การเรียนรู้ (เฉพาะหน่วยการเรียนรู้)
1. นักเรียนสามารถอธิบายวิธีการสืบพันธุ์แบบอาศัยเพศได้
2. นักเรียนสามารถอธิบายประเภทของดอกชนิดต่างๆ
พร้อมทั้งยกตัวอย่างได้
3. นักเรียนสามารถอธิบายกระบวนการสืบพันธุ์ซึ่งประกอบ
ด้วยการถ่ายละอองเรณูและการปฏิสนธิได้
4. นักเรียนสามารถระบุชนิดของผลและเปรียบเทียบความ
แตกต่างของผลชนิดต่างๆ ได้
2. คุณลักษณะที่ต้องการพัฒนา
1. ซื่อสัตย์สุจริต
2. มีวินัย
3. ใฝ่เรียนรู้
4. มีจิตสาธารณะ
3. แนวคิด
การสืบพันธุ์ (Reproduction) เป็นกระบวนการที่สิ่งมีชีวิต
สร้างสิ่งมีชีวิตชนิดเดียวกันเพื่อดำารงพันธุ์ไว้ ซึ่งการสืบพันธุ์เป็น
สมบัติที่สำาคัญประการหนึ่งของพืช โดยทั่วไปจะแบ่งการสืบพันธุ์
ของพืชออกเป็น 2 ประเภท คือ การสืบพันธุ์แบบอาศัยเพศ และ
การสืบพันธุ์แบบไม่อาศัยเพศ
4. สาระการเรียนรู้
การสืบพันธุ์แบบอาศัยเพศของพืช (Sexual
Reproduction)
การสืบพันธุ์แบบอาศัยเพศของพืชเป็นการสืบพันธุ์ที่เกิดา
กการผสมระหว่างเซลล์สืบพันธุ์เพศผู้ คือ สเปิร์ม (Sperm) กับ
2. เซลล์สืบพันธุ์เพศเมีย คือ เซลล์ไข่ (Egg) ได้ต้นอ่อน (Embryo)
ซึ่งจะเจริญเป็นพืชต้นใหม่ที่ได้ลักษณะพันธุกรรมจากต้นพ่อและ
ต้นแม่ ซึ่งอาจทำาให้กลายพันธุ์ได้ และโครงสร้างของพืชที่
เกี่ยวข้องกับการสร้างเซลล์สืบพันธุ์ของพืชดอก คือ ดอก
(Flower)
การผสมพันธุ์ของพืชดอก มี 2 ขั้นตอน
1. การถ่ายละอองเรณู คือ การที่ละอองเรณูไปตกลงบนยอดเกสร
ตัวเมีย เกิดได้ 2 แบบ คือ
1.1 การถ่ายละอองเรณูภายในดอกเดียวกัน
1.2 การถ่ายละอองเรณูต่างดอก หรือข้ามดอกกัน
ปัจจัยที่ช่วยในการถ่ายละอองเรณู ได้แก่ ลม นำ้า สัตว์ และคน
ซึ่งการถ่ายละอองเรณูจะเกิดขึ้นได้ตลอดเวลาทั้งกลางวันและ
กลางคืน
2. การปฏิสนธิ คือ การที่สเปิร์มนิวเคลียสเข้าไปผสมกับเซลล์ไข่
ซึ่งจะเกิดขึ้นภายหลังที่ละอองเรณูไปตกลงบนยอดเกสรตัวเมีย
2.1 การสร้างเซลล์สืบพันธุ์ของพืชดอก เซลล์ในอับเรณูจะ
สร้างละอองเรณู และเซลล์ในออวุลจะสร้างไข่
2.2 ลำาดับขั้นตอนในการผสมพันธุ์พืชดอก
- เกิดการถ่ายละอองเรณู (การที่ละอองเรณูตกลงบน
ยอดเกสรตัวเมีย) โดยนิวเคลียสในละอองเรณูที่แก่แล้วจะแบ่งเป็น
2 นิวเคลียส คือ เจเนอเรทีฟนิวเคลียส และทิวบ์นิวเคลียส
- ทิวบ์นิวเคลียส ในละอองเรณูจะสร้างหลอดละออง
เรณู แทงลงไปในก้านชูเกสรตัวเมียผ่านรูไมโครไพล์ ของออวุล
เข้าไป ในระยะนี้ทิวบ์นิวเคลียสอาจจะสลายไป ส่วนเจเนอเรทีฟ
นิวเคลียส จะแบ่งตัวให้สเปิร์มนิวเคลียส 2 อัน
- สเปิร์มนิวเคลียสอันหนึ่งจะเข้าไปผสมกับนิวเคลียส
ของเซลล์ไข่ได้เป็นไซโกต ซึ่งไซโกตจะเจริญต่อไปเป็นต้นอ่อน
ส่วนสเปิร์มนิวเคลียสอีกอันหนึ่งจะเข้าผสมกับ
เซลล์โพลาร์นิวคลีไอ ได้เป็นเอนโดสเปิร์ม เนื่องจากกระบวนการนี้
มีการปฏิสนธิ 2 ที่ จึงเรียกว่า การปฏิสนธิซ้อน ซึ่งเป็น
ปรากฏการณ์ที่ไม่พบในสิ่งมีชีวิตอื่นๆ
2.3 การเปลี่ยนแปลงหลังการปฏิสนธิของพืชดอก ได้แก่
- ไข่ จะเจริญไปเป็นต้นอ่อน อยู่ภายในเมล็ด
- รังไข่ จะเจริญไปเป็นผล
- ผนังรังไข่ จะเจริญไปเป็นเปลือกและเนื้อของผล
- โพลาร์นิวคลีไอ จะเจริญไปเป็นเอนโดสเปิร์ม อยู่
ภายในเมล็ด
- ออวุล จะเจริญไปเป็นเมล็ด
3. - เยื่อหุ้มออวุล จะเจริญไปเป็นเปลือกหุ้มเมล็ด
- แอนติโพดัล และซินเนอร์จิด จะสลายไป
- กลีบเลี้ยง กลีบดอก เกสรตัวผู้ ยอดเกสรตัวเมีย และ
ก้านชูเกสรตัวเมีย จะเหี่ยวแห้งร่วงไป แต่ในดอกบางชนิดก็
ยังมีกลีบเลี้ยงและเกสรตัวผู้ติดอยู่ เช่น มะเขือ มังคุด
5. กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนำา (10 นาที)
1. ครูให้นักเรียนร่วมกันตอบคำาถามเพื่อทบทวนความรู้เดิม
เรื่องส่วนประกอบของดอกไม้
2. ครูถามนักเรียนว่า นักเรียนคิดว่าเกสรตัวผู้ และเกสรตัว
เมียมีประโยชน์อย่างไร (ช่วยในการสืบพันธุ์)
3. ครูถามนักเรียนว่า การสืบพันธุ์ของพืชมีกี่แบบ อะไรบ้าง
(2 แบบ คือการสืบพันธุ์แบบอาศัยเพศ และการสืบพันธุ์
แบบไม่อาศัยเพศ)
2. ครูกล่าวว่า “ในคาบเรียนนี้เราจะมาศึกษากันเรื่องการ
”สืบพันธุ์แบบอาศัยของพืช
ขั้นสอน (70 นาที)
1. ครูบรรยายเรื่องการสืบพันธุ์แบบอาศัยเพศให้นักเรียนฟัง
2. ครูแบ่งนักเรียนออกเป็น 4 กลุ่ม (ตามแถวที่นั่งของ
นักเรียน)
3. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มตอบคำาถามทั้งหมด 10 คำาถาม
กลุ่มใดที่ตอบถูกจะได้ 1 ดาว สะสมดาวไปเรื่อยๆ โดยกลุ่มใดที่ได้
คะแนนมากที่สุดจะเป็นผู้ชนะ
ขั้นสรุป (10 นาที)
1. ครูและนักเรียนร่วมกันกิจกรรมเรื่องการสืบพันธุ์แบบ
อาศัยเพศของพืช
2. ครูให้นักเรียนอ่านหนังสือเพิ่มเติมเรื่องการสืบพันธุ์
แบบไม่อาศัยเพศของพืช
6. สื่อและอุปกรณ์การเรียนรู้
- หนังสือเสริมพัฒนาผู้เรียน กลุ่มสาระการเรียนรู้
วิทยาศาสตร์ ว๒๑๑๐๑
7. การวัดและประเมินผล
4. - สังเกตพฤติกรรมนักเรียนจากการทำากิจกรรมในชั้นเรียน
เช่น การร่วมกิจกรรมในชั้นเรียน การซักถามและตอบคำาถามของ
นักเรียน
8. บันทึกหลังการสอน (วิจัยชั้นเรียน)
1. ปัญหาหรือสิ่งที่ต้องการพัฒนา
..........................................................................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................
....................................................... ..........................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................
.......................................... .......................................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................
............................. ....................................................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................
................
2. แนวทาง / วิธีการสอน / รูปแบบการสอน /
เทคนิคที่ใช้พัฒนาหรือแก้ปัญหา
..........................................................................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................