More Related Content
DOC
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 11 เรื่องกระบวนการสังเคราะห์ด้วยแสง PDF
PDF
PDF
แบบทดสอบ วิทยาศาสตร์ 2 ชั้น ม.1 ชุดที่ 1 PDF
ใบความรู้เรื่องเซลล์ของสิ่งมีชีวิต1 PDF
PDF
PPT
What's hot
PDF
DOC
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 12 เรื่องการลำเลียงน้ำและแร่ธาตุของพืช DOC
PDF
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่องสถานะของสาร รายการครูมืออาชีพ ตอนครูหัดบิน ครูกอบว... PDF
PDF
ใบงานการย่อยอาหาร Version นักเรียนค่ะ PDF
แบบทดสอบย่อย เรื่องกล้องจุลทรรศน์ PDF
แบบทดสอบ บทที่ 1 ปฏิสัมพันธ์ในระบบสุริยะ PDF
PDF
PDF
DOC
แบบทดสอบกลางภาคเรียน วิทย์ 5 (ออกตามตัวชี้วัด) PDF
PDF
ชุดกิจกรรมการเรียนรู้ เรื่องการจำแนกสาร ชุดที่ 1 การแยกสารด้วยวิธีการกรอง PDF
PDF
แบบทดสอบ เรื่อง การถ่ายทอดลักษณะทางพันธุกรรม PDF
แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ๋ทางการเรียน หน่วย งานและพลังงาน PPTX
ประวัติศาสตร์ รัตนโกสินทร์ ประถมศึกษาปีที่6 PPTX
PDF
Similar to แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 6 การแพร่
DOC
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 7 การออสโมซิส DOC
ใบกิจกรรมที่ 4 เรื่องการแพร่ของสาร DOC
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 5 ส่วนประกอบของต้นไม้ และการลำเลียง DOC
00000618 0 20130711-103701 (1) PDF
DOC
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 More from Wann Rattiya
DOC
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 3 เซลล์พืชและเซลล์สัตว์ DOC
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 14 การตอบสนองต่อสิ่งเร้าของพืช DOCX
DOC
แบบฝึกหัดที่ 2 เซลล์พืช และเซลล์สัตว์ DOC
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 9 เรื่องการสืบพันธุ์แบบอาศัยเพศ DOC
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 13 เรื่องการคายน้ำของพืช DOC
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 2 กล้องจุลทรรศน์ DOC
แบบฝึกหัดที่ 3 ส่วนประกอบของต้นไม้ DOC
ใบกิจกรรมที่ 5 เรื่องอาหารที่พบในพืช DOC
ใบกิจกรรมที่ 1 เรื่องเซลล์ไข่ไก่ DOC
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 10 เรื่องการสืบพันธุ์แบบไม่อาศัยเพศ PPT
พฤติกรรมและการเจรจาต่อรอง DOC
แบบฝึกหัดที่ 1 เรื่องแว่นขยาย และกล้องจุลทรรศน์ DOC
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 1 DOC
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 4 ส่วนประกอบของเซลล์ PPT
Strategic Planning : Disney DOC
ใบกิจกรรมที่ 3 เรื่องขนราก DOC
ใบกิจกรรมที่ 2 เรื่องกล้องจุลทรรศน์ PDF
The impact of environment แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 6 การแพร่
- 1.
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 6
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ ชั้นม.1 ภาคเรียนที่ 1 ปีการ
ศึกษา 2552
แผนย่อยหน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง การแพร่ของสาร เวลา 1
คาบ ส.3-2
*****************************************************
*************************
1. จุดประสงค์การเรียนรู้ (เฉพาะหน่วยการเรียนรู้)
1. นักเรียนสามารถบอกความหมายของการแพร่ของสารได้
2. นักเรียนสามารถทำาการทดลองและสรุปผลการทดลองได้
3. นักเรียนสามารถอธิบายหลักการแพร่ได้
2. คุณลักษณะที่ต้องการพัฒนา
1. ซื่อสัตย์สุจริต
2. มีวินัย
3. ใฝ่เรียนรู้
4. มีจิตสาธารณะ
3. แนวคิด
พืชต้องการนำ้าและแร่ธาตุไปใช้ในการเจริญเติบโต จึงต้องมี
การดูดนำ้าและแร่ธาตุจากดินบริเวณรอบต้นไม้ ส่วนประกอบของ
ต้นไม้ที่ใช้ดูดนำ้าและแร่ธาตุ คือ ขนราก
4. สาระการเรียนรู้
การกระจายของอนุภาคของสารจากที่มีความเข้มข้นของ
อนุภาคของสารมากไปสู่ที่ซึ่งมีความเข้มข้นของน้อย จนกระทั่ง
อนุภาคของสารบริเวณทั้งสองมีความเข้มข้นเท่ากัน โดยการกระ
จายของอนุภาคสารมีทิศทางไม่แน่นอน เรียกการกระจายนี้ว่า
การแพร่ (disfussion)
5. กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนำา (5 นาที)
1. ครูให้นักเรียนร่วมกันตอบคำาถามเพื่อทบทวนความรู้เดิม
เรื่องส่วนประกอบของต้นไม้ และลักษณะของขนราก
- 2.
2. ครูถามนักเรียนว่า “จากที่นักเรียนทราบมาแล้วว่าขนราก
ทำาหน้าที่ดูดนำ้าและแร่ธาตุนักเรียนทราบหรือไม่ว่า ขนรากดูดนำ้า
”และแร่ธาตุได้อย่างไร (การแพร่)
3. ครูกล่าวว่า “ในคาบเรียนนี้เราจะได้ทำากิจกรรมเรื่องการ
แพร่ ซึ่งจะทำาให้นักเรียนทราบว่าขนรากดูดนำ้าและแร่ธาตุได้
”อย่างไร
ขั้นสอน (35 นาที)
1. ครูอธิบายขั้นตอนกิจกรรมการแพร่ของสาร ดังนี้
- ใส่นำ้ากลั่นลงในบีกเกอร์ประมาณ 100 ลูกบาศก์
เซนติเมตร
- ใส่เกล็ดด่างทับทิม 3-4 เกล็ดลงในนำ้า สังเกตและบันทึกผล
- สังเกตสีของนำ้าหลังจากใส่เกล็ดด่างทับทิมแล้วทุกนาที เป็น
เวลา 5 นาที
2. ครูแจกบีกเกอร์ และเกล็ดด่างทับทิมให้นักเรียนกลุ่มละ 1
ชุด
3. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มลงมือปฏิบัติกิจกรรมการทดลอง
พร้อมบันทึกผลการทดลอง
4. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมาสรุปผลการ
ทดลองของกลุ่ม
ขั้นสรุป (5 นาที)
1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเรื่อง การแพร่ของสาร
2. ครูให้นักเรียนศึกษาเรื่อง การออสโมซิสมาล่วงหน้า
6. สื่อและอุปกรณ์การเรียนรู้
- หนังสือเสริมพัฒนาผู้เรียน กลุ่มสาระการเรียนรู้
วิทยาศาสตร์ ว๒๑๑๐๑
- ใบกิจกรรมที่ 5 เรื่องการแพร่ของสาร
- บีกเกอร์ขนาด 250 cm2
- เกล็ดด่างทับทิม
- นำ้ากลั่น
7. การวัดและประเมินผล
- สังเกตพฤติกรรมนักเรียนจากการทำากิจกรรมในชั้นเรียน
เช่น การร่วมกิจกรรมในชั้นเรียน การซักถามและตอบคำาถามของ
นักเรียน
- การจดบันทึกลงในสมุดของนักเรียน
- 3.
8. บันทึกหลังการสอน (วิจัยชั้นเรียน)
1.ปัญหาหรือสิ่งที่ต้องการพัฒนา
..........................................................................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................
....................................................... ..........................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................
.......................................... .......................................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................
............................. ....................................................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................
................
2. แนวทาง / วิธีการสอน / รูปแบบการสอน /
เทคนิคที่ใช้พัฒนาหรือแก้ปัญหา
..........................................................................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................
....................................................... ..........................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................
.......................................... .......................................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................
- 4.