SlideShare a Scribd company logo
1 of 15
Download to read offline
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
วิชาภาษาอังกฤษ4 รหัสวิชา อ32102
รายวิชาพื้นฐาน กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5
หน่วยการเรียนรู้: All Around Me เรื่อง : I Live in Bua Yai เวลา : 3 ชั่วโมง
1. สาระและมาตรฐานการเรียนรู้
สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร
มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และแสดง
ความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล
มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดง
ความรู้สึกและความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ
มาตรฐาน ต 1.3 นาเสนอข้อมูลข่าวสาร ความคิดรวบยอด และความคิดเห็นในเรื่องต่างๆ โดยการพูด
และการเขียน
สาระที่ 2 ภาษาและวัฒนธรรม
มาตรฐาน ต 2.2 เข้าใจความเหมือนและความแตกต่างระหว่างภาษาและวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา
กับภาษาและวัฒนธรรมไทย และนามาใช้อย่างถูกต้องและเหมาะสม
2. สาระสาคัญ/ความคิดรวบยอด
การอ่านเรื่อง I Live in Bua Yai. ทาให้นักเรียนได้ทราบประวัติความเป็นมาของอาเภอบัวใหญ่
เรียนรู้คาศัพท์เกี่ยวกับสถานที่สาคัญและชื่อวิชา ฝึกอ่านตารางกาหนดการทากิจกรรมในโรงเรียน
สนทนาเชิญชวนเข้าร่วมกิจกรรมที่ตนสนใจ ได้ฝึกทักษะการอ่านเพื่อสรุปความ อ่านเพื่อจับใจความ
สาคัญและการอ่านเพื่อบอกรายละเอียดจากเรื่องราวที่อ่านได้ รู้และเข้าใจถึงความสาคัญของการ
ไหว้ครูซึ่งถือเป็นการปฏิบัติที่สืบต่อกันมายาวนานเพื่อบูชาพระคุณครูบาอาจารย์ที่ได้อบรบสั่งสอน
นักเรียนได้ฝึกทักษะการอ่านเพื่อสรุปความ อ่านเพื่อจับใจความสาคัญและการอ่านเพื่อบอก
รายละเอียดจากเรื่องราวที่อ่านได้สามารถใช้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารเมื่อยู่ในสถานการณ์นั้นๆ
และสามารถใช้ภาษาอังกฤษในชีวิตประจาวันได้อย่างถูกต้อง
3. จุดประสงค์การเรียนรู้/ตัวชี้วัด
1. ออกเสียง สะกด บอกความหมายของคาศัพท์เกี่ยวสถานที่ ชื่อวิชา กิจกรรมยามว่างและ
นาไปใช้ได้ถูกต้อง (ต 1.1 ม 4-6/1)
2. จับคู่ภาพ ป้ายสัญลักษณ์ ให้สัมพันธ์กับคาศัพท์ที่กาหนดให้ได้ถูกต้อง (ต 1.1 ม 4-6/3)
3. จับใจความสาคัญของบทอ่านเกี่ยวกับบัวใหญ่ แล้วตอบคาถามได้ถูกต้อง (ต 1.3 ม4-6/2)
4. ใช้ Wh-Questions ในการตั้งคาถามได้ถูกต้อง (ต 2.2 ม 4-6/1)
5. อ่านบทสนทนาเกี่ยวกับกิจกรรมที่ทาในโรงเรียนแล้วตอบคาถามได้ถูกต้อง
(ต 1.2 ม 4-6/1)
6. อ่านตัวอย่างโฆษณาเกี่ยวกับ School Timetable แล้วระบุข้อมูลได้ถูกต้อง (ต 1.1 ม 4-6/2 )
7. จับใจความสาคัญ วิเคราะห์ความ สรุปความ ตีความ และแสดงความคิดเห็นจากการอ่าน
เรื่อง Teacher’s Day in Thailand แล้วสามารถตอบคาถามได้ (ต 1.1 ม 4-6/4)
8. สามารถนาความรู้ที่ได้จากการอ่านไปใช้ในการสื่อสารได้อย่างต่อเนื่องและเหมาะสม
(ต 1.2 ม 4-6/1)
4. สาระการเรียนรู้
4.1 ความรู้
Vocabs & Proverbs: Police Station, Hospital, Bank, Primary School, Temple,
Church, Rail Station, Math, Science, Sports, Chemistry, English, Chess, Action, Taking photos
Cycling, Painting, Surf the web, Laundromat, Pharmacy, Supermarket, Car Wash, Garage, Park,
Barber, Salon
Structure: Question Word: Wh-Question, Why don’t you + verb?, Let’s + verb,
How much + noun, How about + verb + ing?
Reading: Story I Live in Bua Yai ,Conversation, Advertisement, Reading
Comprehension
4.2 ทักษะกระบวนการ
ทักษะการคิด การเรียนรู้ด้วยตนเอง กระบวนการนาเสนอ กระบวนการกลุ่ม
4.3 คุณลักษณะ
- มีวินัยในการเรียน ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทางาน
5. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
5.1 ความสามารถในการสื่อสาร (Communication Capacity)
5.2 ความสามารถในการคิด (Thinking Capacity)
5.3 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต (Capacity for Applying Life Skills)
6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
6.1 มีวินัยในการเรียน
6.2 ใฝ่เรียนรู้
6.3 มุ่งมั่นในการทางาน
7. ภาระงาน/ชิ้นงาน
7.1 .ใบกิจกรรมในแบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง
All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai.
8. กิจกรรมการเรียนรู้
(ชั่วโมงที่ 1)
Warm-up
1. นักเรียนดูภาพสถานที่สาคัญต่างๆทีละภาพแล้วครูใช้ประโยคคาถามดังนี้
T: Could you tell me, what is this picture?
Ss : Bank.
T: That’s right. Could you tell me, what is this picture?
Ss : Police Station.
T: Very good. And next, what is this picture?
Ss : Rail Station.
T : Yes, Where are these places?
Ss : Amphoe Bua Yai.
T: Yes, Amphoe Bua Yai. Amphoe is the same meaning as district in
English. We live in Bua Yai District. It is located in the same area.
Do you know what we are going to learn this week?
Ss : About Amphoe Bua Yai! Right?
T : That’s right. This week we are going to learn about “Amphoe Bua Yai”.
Bua Yai is one of the district in Nakhon Ratchasima province. There are
10 subdistricts in Bua Yai. Can you tell me, What’s the name of
subdistricts are there in Bua Yai?
Ss : Nong Jaeng Yai.
Ss : Dan Chang.
Ss : Don Tanin.
Ss : Kud Jock.
Ss : Huay Yang.
Ss : Nong Buasaard.
Ss : Khum Thong.
Ss : Non Thonglang.
Ss : Sema Yai.
T : And the last is Thesaban Mueang Bua Yai. All right, when do you think of
Bua Yai, What thing do you think of________ .
2. นักเรียนระดมความคิดเห็นเกี่ยวกับอาเภอบัวใหญ่ โดยนาเสนอในรูปแบบ Mind Mapping
3. นักเรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียนในแบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร
จากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. หน้า 5-7
Pre- reading
1. ครูแจกบัตรคาศัพท์และบัตรรูปภาพให้นักเรียนแต่ละคน ซึ่งเป็นคาศัพท์ในแบบฝึกทักษะ
การอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai.
ใน Activity Aหน้า 8 นักเรียนมีเวลา 2 นาที ในการหาคู่คาศัพท์และความหมาย เช่น นักเรียนคนที่ 1
ได้รับ บัตรคาศัพท์ Taking photos ก็ให้จับคู่กับคนที่ได้รับบัตรรูปภาพคนถือกล้องถ่ายรูป เมื่อพบคู่
แล้วให้นักเรียนนั่งลง
2. ครูเดินตรวจเช็คความถูกต้องและให้นักเรียนออกเสียงตามพร้อมกัน
T : Where is “Taking photos”?
Ss : We are here!
Train
Bua Yai
FoodPlaces
PeopleRoad
BuaYai School
T: That’s right. What does it mean in Thai?
Ss : ถ่ายภาพ
3. นักเรียนและครูฝึกการออกเสียงคาศัพท์ จนครบทุกคา
4. นักเรียนจับคู่ศึกษาใบกิจกรรมแบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจาก
เอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. ใน Activity A หน้า 8
5. นักเรียนจับคู่ช่วยกันหาคาศัพท์ในใบกิจกรรมแบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการ
สื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. ใน Exercise A หน้า 9 ด้วย
ความรวดเร็วภายในเวลา 5 นาทีโดยครูให้ข้อเสนอว่าคนที่เสร็จ 5 คู่สุดท้ายจะได้ออกมาร้องเพลงให้
เพื่อนฟังหน้าชั้นเรียน
6. เมื่อครบกาหนดเวลาครูเริ่มนับถอยหลัง Ten, Nine, Eight, Seven, Six, Five, Four, Three,
Two, One. นักเรียนส่งงานจนเหลือ 5 คู่สุดท้ายที่ส่งช้า
7. นักเรียนที่ส่งงาน 5 คู่สุดท้ายออกมาร้องเพลงร่วมกันหน้าชั้นเรียน(อาจเป็นเพลงง่ายๆ เช่น
เพลงไก่ย่างถูกเผา และมีท่าทางประกอบ) เป็นต้น
8. นักเรียนและครูร่วมกันเฉลยคาตอบทีละข้อ
9. นักเรียนศึกษาภาพประวัติศาสตร์ของอาเภอบัวใหญ่ที่ครูนามาแขวนไว้หน้าชั้นเรียนด้วย
สนใจและตื่นเต้น
10. นักเรียนและครูร่วมสนทนา ถึงประวัติความเป็นมาของอาเภอบัวใหญ่จากรูปภาพ
11. นักเรียนอ่านเรื่องประวัติของอาเภอบัวใหญ่ ในใบกิจกรรมฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษ
เพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. ใน Activity B
หน้า 10
12. นักเรียนตอบคาถามจากใบกิจกรรมทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจาก
เอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. ใน Activity B หน้า 11
13. นักเรียนและครูร่วมกันเฉลยคาตอบโดยขออาสาสมัครตอบคาถามทีละข้อจนครบทุก
คาถาม
14. ครูให้คาอธิบายเกี่ยวกับการใช้ Question Word: Wh-Question ในการตั้งคาถามพร้อม
ยกตัวอย่างประโยค นักเรียนฝึกการออกเสียงและแปลความหมาย
15. นักเรียนอ่านและทาความเข้าใจเกี่ยวกับการใช้ Question Word: Wh-Question
ในใบกิจกรรมแบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around
Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. ใน Activity C หน้า 12
16. นักเรียนช่วยกันตอบคาถามใบกิจกรรมแบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการ
สื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. ใน Exercise Cหน้า 13
17. ครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยคาตอบจนครบทุกข้อครูกล่าวชมเชยนักเรียนที่ได้คะแนน
มากและให้กาลังใจแก่นักเรียนที่ได้คะแนนต่ากว่าเกณฑ์
While-Reading
(ชั่วโมงที่ 2)
1. ให้นักเรียนแบ่ง 6 กลุ่มๆละ 5 คน เพื่อรับซองแถบประโยคที่ครูเตรียมไว้กลุ่มละ 1 ซอง
ซึ่งเป็นบทสนทนาเรื่องการร่วมกิจกรรมหรือกิจกรรมที่ชอบทาในโรงเรียนแบบฝึกทักษะการอ่าน
ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai.
ใน Activity D หน้า 14
โดยนักเรียนในกลุ่มร่วมกันศึกษาและช่วยกันเรียงลาดับเหตุการณ์บทสนทนาให้ถูกต้องด้วยความ
รวดเร็ว ครูให้กติกาว่ากลุ่มใดทาเสร็จก่อนและทาได้ถูกต้องจะได้คะแนนโบนัสพิเศษ เมื่อทางานเสร็จ
แล้วให้สมาชิกในกลุ่มพูดพร้อมกันเสียงดังๆว่า “We are ready!”
2. ครูเดินตรวจเช็คความถูกต้องการเรียงประโยคบทสนทนาพร้อมกับเฉลยคาตอบให้นักเรียน
แก้ไขในจุดที่ผิดและฝึกออกเสียง
3. นักเรียนอ่านและทาความเข้าใจบทสนทนาจากใบกิจกรรมแบบฝึกทักษะการอ่าน
ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai.
ใน Activity D หน้า 14 อีกครั้ง
4. นักเรียนตอบคาถามใบกิจกรรมในแบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจาก
เอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. ใน Exercise D หน้า 15
5. นักเรียนและครูร่วมกันเฉลยคาตอบครูกล่าวชมเชยและเชิญชวนเพื่อนๆปรบมือให้กาลังใจ
กลุ่มที่ตอบคาถามได้ถูกทุกข้อ
6. ครูโชว์บัตรภาพและบัตรคาศัพท์เกี่ยวกับชื่อวิชาให้นักเรียนทุกคนอ่านและฝึกออกเสียง
พร้อมกันเพื่อเป็นการทบทวน นักเรียนและครูพูดคุยถึงความแตกต่างเนื้อหาและธรรมชาติรายวิชา
7. ครูแขวนตาราง School Timetable On Monday ไว้บนกระดานหน้าชั้นเรียนโดยระบุหัวข้อ
เวลาและชื่อวิชาไว้
8. นักเรียนแบ่งกลุ่ม 6 กลุ่มๆ ละ 5 คนร่วมกันศึกษาแถบประโยคเกี่ยวกับรายละเอียดของ
รายวิชาที่นักเรียนจะต้องเรียนและปฏิบัติ จากนั้นให้แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนนาแถบประโยคที่ร่วมกัน
ศึกษาไปติดบนตาราง School Timetable ที่ครูแขวนไว้หน้าชั้นเรียนให้ตรงกับชื่อวิชา
9. นักเรียนและครูเฉลยร่วมกันและให้นักเรียนแต่ละกลุ่มอ่านแถบประโยคของตัวเองที่นามา
ติดบนตารางหน้าชั้นเรียน
10. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษารายละเอียดเกี่ยวกับตารางเรียนวิชาต่างๆ แบบฝึกทักษะ
การอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai.
Activity E หน้า 16
11. นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันตอบคาถามในแบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการ
สื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. Activity E หน้า 17
Post – reading
(ชั่วโมงที่ 3)
1. ครูนานักเรียนเล่นเกม Running Dictation โดยให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม 5 กลุ่มๆละ 6 คน แต่ละ
กลุ่มเลือกอาสาสมัครที่มีความสามารถในการเขียนภาษาอังกฤษได้คล่อง 1 คน ให้นั่งประจาที่อยู่ที่
โต๊ะรอเขียนข้อความตามที่สมาชิกในกลุ่มบอกให้เขียน
2. ครูติดเนื้อหาเกี่ยวกับวันไหว้ครูไว้ที่มุมห้องทั้งสี่มุม
3. สมาชิกทุกกลุ่มเข้าแถวตอนลึกวิ่งไปอ่านเนื้อหาและจามาบอกเพื่อนให้เขียนตามเสร็จแล้ว
ให้วิ่งไปต่อท้ายแถวคนต่อไปวิ่งไปอ่านเนื้อหาและจามาบอกให้เพื่อเขียนจนครบทุกคน
T : Okay, students. Let’s play the game. “Running Dictation”!
Make a group of six and I want one person from each group to be
“the volunteer to write English” Listen carefully; One person in each
group run to read the story and remember them. Then run back tell your
friend to write the story.
Ss : I see.
T: Are you ready?
Ss : Yes.
T : Go!
4. ครูเดินตรวจสอบความสมบูรณ์ของเนื้อหาที่แต่ละกลุ่มเขียนและให้แต่ละกลุ่มร่วมกันอ่าน
เนื้อหาที่กลุ่มตัวเองเขียนพร้อมกัน
5. ครูกล่าวชมเชยกลุ่มที่เขียนเนื้อหาได้สมบูรณ์มากที่สุดพร้อมกับเชิญชวนเพื่อนในห้อง
ปรบมือให้กาลังใจ
7. นักเรียนและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับเนื้อเรื่องที่นักเรียนได้ทากิจกรรมเพื่อนักเรียนจะได้
มีจุดมุ่งหมายในการอ่าน และครูใช้คาถามว่า เป็นเนื้อเรื่องเกี่ยวกับอะไร มีความสาคัญอย่างไร และใช้
ดอกอะไรบ้างสาหรับพิธีไหว้ นักเรียนช่วยกันตอบคาถามครู
6. นักเรียนแต่ละคนอ่านใบกิจกรรมในแบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร
จากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. Activity F หน้า 18
8. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปเนื้อหาจากเรื่องที่อ่าน จากนั้นนักเรียนตอบคาถามในแบบฝึก
ทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in
Bua Yai. Exercise F หน้า 19
9. นักเรียนและครูตรวจเฉลยพร้อมๆ กัน ครูสุ่มตัวอย่างนักเรียนบางคนเพื่อเฉลยคาตอบ
นักเรียนแต่ละคนเปลี่ยนกันตอบคาตอบ
10. ครูชมเชยนักเรียนที่ทาคะแนนได้ดีและให้กาลังใจนักเรียนที่ยังได้คะแนนน้อย
11. นักเรียนทาแบบทดสอบหลังเรียน ในแบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร
จากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. Post-test หน้า 18
Wrap up
1. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายเพื่อสรุปเนื้อหาเกี่ยวกับอาเภอบัวใหญ่ว่าเป็นหน่วยของการ
กระจายการปกครอง โดยมีนายอาเภอเป็นหัวหน้าทาหน้าที่ดูแลประชากรในอาเภอ สถานที่ราชการ
การและหน่วยงานในอาเภอจึงมีเป็นจานวนมากและเกี่ยวข้องกับนักเรียน เช่นการทาบัตรประชาชน
การแจ้งเกิดและตาย
2. ครูซักถามให้นักเรียนร่วมแสดงความคิดเห็นว่าอาเภอบัวใหญ่นั้นมีจุดเด่นด้านใด
และควรพัฒนาด้านใด
3. นักเรียนและครูร่วมสนทนาและแสดงความคิดเห็นถึงวิธีการที่นักเรียนจะได้มีส่วนร่วมใน
การพัฒนาโรงเรียนบัวใหญ่ให้เป็นสถานที่น่าอยู่ น่าเรียน
9. สื่อการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้
9.1 สื่อการเรียนรู้
9.1.1 ภาพสถานที่สาคัญในอาเภอบัวใหญ่
9.1.2 บัตรคาศัพท์
9.1.3 แถบประโยค
9.1.4 เกม Running Dictation
9.1.5 แบบฝึกเสริมทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง
เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai.
9.2 แหล่งการเรียนรู้
9.2.1 มุมหนังสือในห้องกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนบัวใหญ่
9.2.3 ห้องสมุดโรงเรียนบัวใหญ่
9.2.4 การสืบค้นข้อมูลทาง Internet
10. การวัดและประเมินผล
วิธีการวัด เครื่องมือวัด เกณฑ์การวัดและประเมินผล
1. ตรวจแบบทดสอบ
ก่อนเรียน – หลังเรียน
แบบทดสอบ
ก่อนเรียน – หลังเรียน
ในแบบฝึกทักษะการอ่าน
ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร
จากเอกสารจริง
เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1
I Live in Bua Yai.
ได้คะแนนแบบทดสอบ
หลังเรียน ร้อยละ 60 ขึ้นไป
ถือว่า ผ่านเกณฑ์
2. ตรวจใบกิจกรรมในแบบฝึก
ทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อ
การสื่อสารจากเอกสารจริง
เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1
I Live in Bua Yai.
ใบกิจกรรมในแบบฝึกทักษะ
การอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการ
สื่อสารจากเอกสารจริง
เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1
I Live in Bua Yai.
ร้อยละ 60 ขึ้นไป
ถือว่า ผ่านเกณฑ์
3. การสังเกตพฤติกรรม
นักเรียนในการร่วมกิจกรรม
กลุ่ม
3. แบบสังเกตพฤติกรรม
นักเรียนในร่วมกิจกรรม
กลุ่ม
ระดับคุณภาพ ดี ขึ้นไป
ถือว่า ผ่านเกณฑ์
(แบบบันทึกผลหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้)
11. ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
11.1 ด้านความรู้
..............................................................................................................................................................
...............................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................
11.2 ด้านทักษะ/กระบวนการ
...............................................................................................................................................................
...............................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
11.3 ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
...............................................................................................................................................................
...............................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
11.4ด้านสมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
...............................................................................................................................................................
...............................................................................................................................................................
12. ปัญหาและอุปสรรค
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
13. ข้อเสนอแนะ/ แนวทางแก้ไข
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
ลงชื่อ
(นางสุมาลี อุดารักษ์)
ตาแหน่ง ครู วิทยฐานะ ครูชานาญการ
วันที่…….เดือน….………….พ.ศ……….
14. ความคิดเห็นของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ
(นางวิรากานต์ ไพรแสน)
หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
15. ความคิดเห็นของรองผู้อานวยการฝ่ายบริหารวิชาการ
……………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………..………………………………………..
…………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ
(นายพีระ ไพบูลย์ศรีนครา)
รองผู้อานวยการสถานศึกษา ฝ่ายบริหารวิชาการ
16. ความเห็นของหัวหน้าสถานศึกษา
................................................................................................................................................................
…………………………………………………………………………………………………………
...............................................................................................................................................................
ลงชื่อ
(นายสุพัฒน์ ศรีพันธุ์)
ตาแหน่งผู้อานวยการสถานศึกษา โรงเรียนบัวใหญ่
แบบบันทึกคะแนนใบกิจกรรม
แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me
สาหรับนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5
เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai
ที่ ชื่อ-สกุล
คะแนนใบกิจกรรม
แบบทดสอบ
หลังเรียน
รวม
A B C D E F 10
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
11
12
13
15
16
17
ลงชื่อ………………………………ผู้ประเมิน
(นางสุมาลี อุดารักษ์)
เกณฑ์การตัดสิน
ผู้ผ่านเกณฑ์การประเมินต้องได้
คะแนน ร้อยละ 60 ขึ้นไป
แบบสังเกตพฤติกรรมนักเรียนในร่วมกิจกรรมกลุ่ม
แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง
เรื่อง All Around Me สาหรับนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5
เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai.
รายชื่อสมาชิก กลุ่มที่………….
1)…………………………………….…………...4)………………………….………………………
2)…………………………………………………5)………………………………………….………
3)…………………………………………………6)…………………………………………………
ลงชื่อ………………………………………ผู้ประเมิน
(นางสุมาลี อุดารักษ์)
เกณฑ์การให้คะแนน
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
18 – 20 ดีมาก
15 – 17 ดี
12 – 14 พอใช้
1 - 11 ปรับปรุง
หมายเหตุ นักเรียนแต่ละกลุ่มต้องได้ระดับคุณภาพ ดี ขึ้นไป ถือว่า ผ่านเกณฑ์
ลาดับที่ ตัวชี้วัดการประเมิน
คุณภาพการปฏิบัติงาน
4 3 2 1
1 การวางแผน
2 ความรับผิดชอบ
3 ความร่วมมือ
4 การแสดงความคิดเห็น
5 ความตั้งใจในการทางาน
รวม
คะแนนที่ได้
เกณฑ์การให้คะแนนพฤติกรรมนักเรียนในการร่วมกิจกรรมกลุ่ม
แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง
เรื่อง All Around Me สาหรับนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5 เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai.
ตัวชี้วัด
การประเมิน
เกณฑ์การให้คะแนน
4 3 2 1
1. การวางแผน มีการวางแผนการ
ทางานอย่างเป็น
ระบบมีขั้นตอน
ครบถ้วยดีมาก
มีการวางแผนการ
ทางานอย่างเป็น
ระบบมีขั้นตอน
ครบถ้วน
มีการวางแผนการ
ทางานที่ไม่เป็น
ระบบและขาด
ขั้นตอน
ไม่มีการวาง
แผนการทางาน
ไม่มีระบบไม่มี
ขั้นตอน
2. ความ
รับผิดชอบ
เอาใจใส่ต่อ
การศึกษาแบบฝึก
ทักษะฯและการทา
กิจกรรมกลุ่มที่
ได้รับมอบหมาย
อย่างดียิ่ง
เอาใจใส่ต่อ
การศึกษาแบบฝึก
ทักษะฯและการ
ทากิจกรรมกลุ่มที่
ได้รับมอบหมายดี
เอาใจใสต่อ
การศึกษาแบบฝึก
ทักษะฯและการ
ทากิจกรรมกลุ่มที่
ได้รับมอบหมาย
พอสมควร
เอาใจใส่ต่อ
การศึกษาแบบฝึก
ทักษะฯและการ
ทากิจกรรมกลุ่มที่
ได้รับมอบหมาย
น้อยมาก
3. ความร่วมมือ สมาชิกในกลุ่มให้
ความร่วมมือต่อ
งานที่ได้รับ
มอบหมายดีมาก
สมาชิกในกลุ่มให้
ความร่วมมือต่อ
งานที่ได้รับ
มอบหมายดี
สมาชิกกลุ่มบาง
คนไม่ให้ความ
ร่วมมือต่องานที่
ได้รับมอบหมาย
สมาชิกในกลุ่ม
ส่วนใหญ่ไม่ให้
ความร่วมมือต่อ
งานที่ได้รับ
มอบหมาย
4. การแสดง
ความคิดเห็น
สมาชิกในกลุ่มทุก
คนมีการแสดง
ความคิดเห็น
ร่วมกันและยอมรับ
ซึ่งกันและกัน
สมาชิกในกลุ่ม
เกือบทุกคนมีการ
แสดงความ
คิดเห็นร่วมกัน
และยอมรับซึ่งกัน
และกัน
สมาชิกในกลุ่ม
บางคนไม่แสดง
ความคิดเห็นและ
ไม่ยอมรับซึ่งกัน
และกัน
สมาชิกในกลุ่ม
ส่วนใหญ่ไม่กล้า
แสดงความ
คิดเห็นและไม่
ยอมรับซึ่งกันและ
กัน
5. ความตั้งใจ
ในการทางาน
สมาชิกในกลุ่มทุก
คนมีความตั้งใจ
ทางานที่ได้รับ
มอบหมายดีมาก
สมาชิกในกลุ่ม
เกือบทุกคนมี
ความตั้งใจทางาน
ทีได้รับมอบหมาย
สมาชิกในกลุ่ม
บางคนไม่ตั้งใจ
ทางานที่ได้รับ
มอบหมาย
สมาชิกในกลุ่มไม่
ตั้งใจทางานที่
ได้รับมอบหมาย
แผนการจัดการเรียนรู้ที่1 i live in bua yai

More Related Content

What's hot

แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟังแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟังWanida Keawprompakdee
 
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_านแผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_านDaraAlice Edu
 
คม Smile ป.1_57_unit1
คม Smile ป.1_57_unit1คม Smile ป.1_57_unit1
คม Smile ป.1_57_unit1Prawly Jantakam
 
ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน (พต21001)กศน.
ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน (พต21001)กศน.ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน (พต21001)กศน.
ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน (พต21001)กศน.peter dontoom
 
การใช้สื่อสังคมออนไลน์ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (SMEDU)
การใช้สื่อสังคมออนไลน์ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (SMEDU)การใช้สื่อสังคมออนไลน์ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (SMEDU)
การใช้สื่อสังคมออนไลน์ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (SMEDU)Teacher Sophonnawit
 
แผนการเรียนรู้ที่ 1
แผนการเรียนรู้ที่ 1แผนการเรียนรู้ที่ 1
แผนการเรียนรู้ที่ 1krusu01
 
ภาษาจีนง่ายนิดเดียว
ภาษาจีนง่ายนิดเดียวภาษาจีนง่ายนิดเดียว
ภาษาจีนง่ายนิดเดียวThunyalak Thumphila
 
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 Tharinee Japhimai
 
อังกฤษเพื่อการสื่อสาร
อังกฤษเพื่อการสื่อสารอังกฤษเพื่อการสื่อสาร
อังกฤษเพื่อการสื่อสารAroonroong Phukdee
 
ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน ม.ต้น พต.21001
ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน ม.ต้น พต.21001ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน ม.ต้น พต.21001
ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน ม.ต้น พต.21001Thidarat Termphon
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านWanida Keawprompakdee
 
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน Utai Sukviwatsirikul
 
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษ เพื่อเตรียมความพร้อมบุคลากรเข้าสู่ประชาคมอาเซียน
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษ เพื่อเตรียมความพร้อมบุคลากรเข้าสู่ประชาคมอาเซียนคู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษ เพื่อเตรียมความพร้อมบุคลากรเข้าสู่ประชาคมอาเซียน
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษ เพื่อเตรียมความพร้อมบุคลากรเข้าสู่ประชาคมอาเซียนUtai Sukviwatsirikul
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูดแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูดWanida Keawprompakdee
 
Reading lesson plan
Reading lesson planReading lesson plan
Reading lesson planBelinda Bow
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson planAiwilovekao
 
แผนที่ 1 the student analysis
แผนที่ 1 the student analysisแผนที่ 1 the student analysis
แผนที่ 1 the student analysisTeacher Sophonnawit
 
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5Aiwilovekao
 
Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4Praew Kavintra
 

What's hot (20)

แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟังแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
 
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_านแผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
 
คม Smile ป.1_57_unit1
คม Smile ป.1_57_unit1คม Smile ป.1_57_unit1
คม Smile ป.1_57_unit1
 
ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน (พต21001)กศน.
ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน (พต21001)กศน.ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน (พต21001)กศน.
ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน (พต21001)กศน.
 
การใช้สื่อสังคมออนไลน์ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (SMEDU)
การใช้สื่อสังคมออนไลน์ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (SMEDU)การใช้สื่อสังคมออนไลน์ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (SMEDU)
การใช้สื่อสังคมออนไลน์ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (SMEDU)
 
แผนการเรียนรู้ที่ 1
แผนการเรียนรู้ที่ 1แผนการเรียนรู้ที่ 1
แผนการเรียนรู้ที่ 1
 
ภาษาจีนง่ายนิดเดียว
ภาษาจีนง่ายนิดเดียวภาษาจีนง่ายนิดเดียว
ภาษาจีนง่ายนิดเดียว
 
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
 
อังกฤษเพื่อการสื่อสาร
อังกฤษเพื่อการสื่อสารอังกฤษเพื่อการสื่อสาร
อังกฤษเพื่อการสื่อสาร
 
ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน ม.ต้น พต.21001
ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน ม.ต้น พต.21001ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน ม.ต้น พต.21001
ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน ม.ต้น พต.21001
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
 
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน
 
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษ เพื่อเตรียมความพร้อมบุคลากรเข้าสู่ประชาคมอาเซียน
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษ เพื่อเตรียมความพร้อมบุคลากรเข้าสู่ประชาคมอาเซียนคู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษ เพื่อเตรียมความพร้อมบุคลากรเข้าสู่ประชาคมอาเซียน
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษ เพื่อเตรียมความพร้อมบุคลากรเข้าสู่ประชาคมอาเซียน
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูดแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
 
Reading lesson plan
Reading lesson planReading lesson plan
Reading lesson plan
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson plan
 
แผนที่ 1 the student analysis
แผนที่ 1 the student analysisแผนที่ 1 the student analysis
แผนที่ 1 the student analysis
 
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5
 
No.1 at school
No.1 at schoolNo.1 at school
No.1 at school
 
Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4
 

Viewers also liked

เผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของ นางอนงค์ ภูหัวตลาด
เผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของ นางอนงค์  ภูหัวตลาด เผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของ นางอนงค์  ภูหัวตลาด
เผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของ นางอนงค์ ภูหัวตลาด jutatip3059
 
ชุดฝึกเสริมทักษะการอ่า่นจับใจความภาษาอังกฤษ เล่มที่ 1เรื่อง The ice hotel
ชุดฝึกเสริมทักษะการอ่า่นจับใจความภาษาอังกฤษ เล่มที่ 1เรื่อง The ice hotelชุดฝึกเสริมทักษะการอ่า่นจับใจความภาษาอังกฤษ เล่มที่ 1เรื่อง The ice hotel
ชุดฝึกเสริมทักษะการอ่า่นจับใจความภาษาอังกฤษ เล่มที่ 1เรื่อง The ice hoteljutatip3059
 
ชุดที่ 1
ชุดที่ 1ชุดที่ 1
ชุดที่ 1jutatip3059
 
การเผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของนางอนงค์ ภูหัวตลาด
การเผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของนางอนงค์  ภูหัวตลาด การเผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของนางอนงค์  ภูหัวตลาด
การเผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของนางอนงค์ ภูหัวตลาด jutatip3059
 
การเผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของนางสุมาลี อุดารักษ์
การเผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของนางสุมาลี  อุดารักษ์ การเผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของนางสุมาลี  อุดารักษ์
การเผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของนางสุมาลี อุดารักษ์ jutatip3059
 
จำนวนเชิงซ้อนไม่ซับซ้อนอย่างที่คิด
จำนวนเชิงซ้อนไม่ซับซ้อนอย่างที่คิดจำนวนเชิงซ้อนไม่ซับซ้อนอย่างที่คิด
จำนวนเชิงซ้อนไม่ซับซ้อนอย่างที่คิดOwen Inkeaw
 

Viewers also liked (10)

เผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของ นางอนงค์ ภูหัวตลาด
เผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของ นางอนงค์  ภูหัวตลาด เผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของ นางอนงค์  ภูหัวตลาด
เผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของ นางอนงค์ ภูหัวตลาด
 
ชุดฝึกเสริมทักษะการอ่า่นจับใจความภาษาอังกฤษ เล่มที่ 1เรื่อง The ice hotel
ชุดฝึกเสริมทักษะการอ่า่นจับใจความภาษาอังกฤษ เล่มที่ 1เรื่อง The ice hotelชุดฝึกเสริมทักษะการอ่า่นจับใจความภาษาอังกฤษ เล่มที่ 1เรื่อง The ice hotel
ชุดฝึกเสริมทักษะการอ่า่นจับใจความภาษาอังกฤษ เล่มที่ 1เรื่อง The ice hotel
 
ชุดที่ 1
ชุดที่ 1ชุดที่ 1
ชุดที่ 1
 
การเผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของนางอนงค์ ภูหัวตลาด
การเผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของนางอนงค์  ภูหัวตลาด การเผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของนางอนงค์  ภูหัวตลาด
การเผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของนางอนงค์ ภูหัวตลาด
 
การเผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของนางสุมาลี อุดารักษ์
การเผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของนางสุมาลี  อุดารักษ์ การเผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของนางสุมาลี  อุดารักษ์
การเผยแพร่ผลงานทางวิชาการ ของนางสุมาลี อุดารักษ์
 
Math3
Math3Math3
Math3
 
จำนวนเชิงซ้อนไม่ซับซ้อนอย่างที่คิด
จำนวนเชิงซ้อนไม่ซับซ้อนอย่างที่คิดจำนวนเชิงซ้อนไม่ซับซ้อนอย่างที่คิด
จำนวนเชิงซ้อนไม่ซับซ้อนอย่างที่คิด
 
Math4
Math4Math4
Math4
 
Math5
Math5Math5
Math5
 
Math8
Math8Math8
Math8
 

Similar to แผนการจัดการเรียนรู้ที่1 i live in bua yai

แผนการสอนวิชาภาษาจีน ม.1
แผนการสอนวิชาภาษาจีน ม.1แผนการสอนวิชาภาษาจีน ม.1
แผนการสอนวิชาภาษาจีน ม.1Teacher Sophonnawit
 
แผนการจัดการเรียนรู้ ภาษาเขมร
แผนการจัดการเรียนรู้ ภาษาเขมรแผนการจัดการเรียนรู้ ภาษาเขมร
แผนการจัดการเรียนรู้ ภาษาเขมรitnogkamix
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1Itnog Kamix
 
แผนที่ 3 the slogan of wiang sa
แผนที่ 3 the slogan of wiang saแผนที่ 3 the slogan of wiang sa
แผนที่ 3 the slogan of wiang saTeacher Sophonnawit
 
หน่วยการเรียนรู้ประถม
หน่วยการเรียนรู้ประถมหน่วยการเรียนรู้ประถม
หน่วยการเรียนรู้ประถมPignoi Chimpong
 
3.แผนการเรียนรู้ backward
3.แผนการเรียนรู้ backward3.แผนการเรียนรู้ backward
3.แผนการเรียนรู้ backwardparichat441
 
สาระที่ 2 หน่วยที่ 7
สาระที่ 2 หน่วยที่ 7  สาระที่ 2 หน่วยที่ 7
สาระที่ 2 หน่วยที่ 7 khomkrit2511
 
สาระที่ 2 หน่วยที่ 8
สาระที่ 2 หน่วยที่ 8  สาระที่ 2 หน่วยที่ 8
สาระที่ 2 หน่วยที่ 8 khomkrit2511
 
Food m1
Food m1Food m1
Food m1umpan
 
ใบความรู้+การสอนแบบบูรณาการ(A model of Integration)+ป.1+103+dltvengp1+21 inte...
ใบความรู้+การสอนแบบบูรณาการ(A model of Integration)+ป.1+103+dltvengp1+21 inte...ใบความรู้+การสอนแบบบูรณาการ(A model of Integration)+ป.1+103+dltvengp1+21 inte...
ใบความรู้+การสอนแบบบูรณาการ(A model of Integration)+ป.1+103+dltvengp1+21 inte...Prachoom Rangkasikorn
 
การสอนแบบบูรณาการ+ป.2+120+dltvengp2+21 integration
การสอนแบบบูรณาการ+ป.2+120+dltvengp2+21 integrationการสอนแบบบูรณาการ+ป.2+120+dltvengp2+21 integration
การสอนแบบบูรณาการ+ป.2+120+dltvengp2+21 integrationPrachoom Rangkasikorn
 
Ppp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้วPpp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้วUbonpan Sornsakul
 
Ppp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้วPpp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้วUbonpan Sornsakul
 
สาระที่ 2 หน่วยที่ 6
สาระที่ 2 หน่วยที่ 6  สาระที่ 2 หน่วยที่ 6
สาระที่ 2 หน่วยที่ 6 khomkrit2511
 
Book recommend October 2010
Book recommend October 2010Book recommend October 2010
Book recommend October 2010Kindaiproject
 
9789740329886
97897403298869789740329886
9789740329886CUPress
 

Similar to แผนการจัดการเรียนรู้ที่1 i live in bua yai (20)

1370228618
13702286181370228618
1370228618
 
แผนการสอนวิชาภาษาจีน ม.1
แผนการสอนวิชาภาษาจีน ม.1แผนการสอนวิชาภาษาจีน ม.1
แผนการสอนวิชาภาษาจีน ม.1
 
แผนการจัดการเรียนรู้ ภาษาเขมร
แผนการจัดการเรียนรู้ ภาษาเขมรแผนการจัดการเรียนรู้ ภาษาเขมร
แผนการจัดการเรียนรู้ ภาษาเขมร
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
 
แผนที่ 3 the slogan of wiang sa
แผนที่ 3 the slogan of wiang saแผนที่ 3 the slogan of wiang sa
แผนที่ 3 the slogan of wiang sa
 
หน่วยการเรียนรู้ประถม
หน่วยการเรียนรู้ประถมหน่วยการเรียนรู้ประถม
หน่วยการเรียนรู้ประถม
 
3.แผนการเรียนรู้ backward
3.แผนการเรียนรู้ backward3.แผนการเรียนรู้ backward
3.แผนการเรียนรู้ backward
 
3 lang
3 lang3 lang
3 lang
 
ภาษาอังกฤษ ม.ต้น
ภาษาอังกฤษ ม.ต้น ภาษาอังกฤษ ม.ต้น
ภาษาอังกฤษ ม.ต้น
 
สาระที่ 2 หน่วยที่ 7
สาระที่ 2 หน่วยที่ 7  สาระที่ 2 หน่วยที่ 7
สาระที่ 2 หน่วยที่ 7
 
สาระที่ 2 หน่วยที่ 8
สาระที่ 2 หน่วยที่ 8  สาระที่ 2 หน่วยที่ 8
สาระที่ 2 หน่วยที่ 8
 
Food m1
Food m1Food m1
Food m1
 
ใบความรู้+การสอนแบบบูรณาการ(A model of Integration)+ป.1+103+dltvengp1+21 inte...
ใบความรู้+การสอนแบบบูรณาการ(A model of Integration)+ป.1+103+dltvengp1+21 inte...ใบความรู้+การสอนแบบบูรณาการ(A model of Integration)+ป.1+103+dltvengp1+21 inte...
ใบความรู้+การสอนแบบบูรณาการ(A model of Integration)+ป.1+103+dltvengp1+21 inte...
 
การสอนแบบบูรณาการ+ป.2+120+dltvengp2+21 integration
การสอนแบบบูรณาการ+ป.2+120+dltvengp2+21 integrationการสอนแบบบูรณาการ+ป.2+120+dltvengp2+21 integration
การสอนแบบบูรณาการ+ป.2+120+dltvengp2+21 integration
 
Ppp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้วPpp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้ว
 
Ppp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้วPpp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้ว
 
สาระที่ 2 หน่วยที่ 6
สาระที่ 2 หน่วยที่ 6  สาระที่ 2 หน่วยที่ 6
สาระที่ 2 หน่วยที่ 6
 
03 modelof integration+188
03 modelof integration+18803 modelof integration+188
03 modelof integration+188
 
Book recommend October 2010
Book recommend October 2010Book recommend October 2010
Book recommend October 2010
 
9789740329886
97897403298869789740329886
9789740329886
 

แผนการจัดการเรียนรู้ที่1 i live in bua yai

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 วิชาภาษาอังกฤษ4 รหัสวิชา อ32102 รายวิชาพื้นฐาน กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5 หน่วยการเรียนรู้: All Around Me เรื่อง : I Live in Bua Yai เวลา : 3 ชั่วโมง 1. สาระและมาตรฐานการเรียนรู้ สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และแสดง ความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดง ความรู้สึกและความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ มาตรฐาน ต 1.3 นาเสนอข้อมูลข่าวสาร ความคิดรวบยอด และความคิดเห็นในเรื่องต่างๆ โดยการพูด และการเขียน สาระที่ 2 ภาษาและวัฒนธรรม มาตรฐาน ต 2.2 เข้าใจความเหมือนและความแตกต่างระหว่างภาษาและวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา กับภาษาและวัฒนธรรมไทย และนามาใช้อย่างถูกต้องและเหมาะสม 2. สาระสาคัญ/ความคิดรวบยอด การอ่านเรื่อง I Live in Bua Yai. ทาให้นักเรียนได้ทราบประวัติความเป็นมาของอาเภอบัวใหญ่ เรียนรู้คาศัพท์เกี่ยวกับสถานที่สาคัญและชื่อวิชา ฝึกอ่านตารางกาหนดการทากิจกรรมในโรงเรียน สนทนาเชิญชวนเข้าร่วมกิจกรรมที่ตนสนใจ ได้ฝึกทักษะการอ่านเพื่อสรุปความ อ่านเพื่อจับใจความ สาคัญและการอ่านเพื่อบอกรายละเอียดจากเรื่องราวที่อ่านได้ รู้และเข้าใจถึงความสาคัญของการ ไหว้ครูซึ่งถือเป็นการปฏิบัติที่สืบต่อกันมายาวนานเพื่อบูชาพระคุณครูบาอาจารย์ที่ได้อบรบสั่งสอน นักเรียนได้ฝึกทักษะการอ่านเพื่อสรุปความ อ่านเพื่อจับใจความสาคัญและการอ่านเพื่อบอก รายละเอียดจากเรื่องราวที่อ่านได้สามารถใช้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารเมื่อยู่ในสถานการณ์นั้นๆ และสามารถใช้ภาษาอังกฤษในชีวิตประจาวันได้อย่างถูกต้อง 3. จุดประสงค์การเรียนรู้/ตัวชี้วัด 1. ออกเสียง สะกด บอกความหมายของคาศัพท์เกี่ยวสถานที่ ชื่อวิชา กิจกรรมยามว่างและ นาไปใช้ได้ถูกต้อง (ต 1.1 ม 4-6/1)
  • 2. 2. จับคู่ภาพ ป้ายสัญลักษณ์ ให้สัมพันธ์กับคาศัพท์ที่กาหนดให้ได้ถูกต้อง (ต 1.1 ม 4-6/3) 3. จับใจความสาคัญของบทอ่านเกี่ยวกับบัวใหญ่ แล้วตอบคาถามได้ถูกต้อง (ต 1.3 ม4-6/2) 4. ใช้ Wh-Questions ในการตั้งคาถามได้ถูกต้อง (ต 2.2 ม 4-6/1) 5. อ่านบทสนทนาเกี่ยวกับกิจกรรมที่ทาในโรงเรียนแล้วตอบคาถามได้ถูกต้อง (ต 1.2 ม 4-6/1) 6. อ่านตัวอย่างโฆษณาเกี่ยวกับ School Timetable แล้วระบุข้อมูลได้ถูกต้อง (ต 1.1 ม 4-6/2 ) 7. จับใจความสาคัญ วิเคราะห์ความ สรุปความ ตีความ และแสดงความคิดเห็นจากการอ่าน เรื่อง Teacher’s Day in Thailand แล้วสามารถตอบคาถามได้ (ต 1.1 ม 4-6/4) 8. สามารถนาความรู้ที่ได้จากการอ่านไปใช้ในการสื่อสารได้อย่างต่อเนื่องและเหมาะสม (ต 1.2 ม 4-6/1) 4. สาระการเรียนรู้ 4.1 ความรู้ Vocabs & Proverbs: Police Station, Hospital, Bank, Primary School, Temple, Church, Rail Station, Math, Science, Sports, Chemistry, English, Chess, Action, Taking photos Cycling, Painting, Surf the web, Laundromat, Pharmacy, Supermarket, Car Wash, Garage, Park, Barber, Salon Structure: Question Word: Wh-Question, Why don’t you + verb?, Let’s + verb, How much + noun, How about + verb + ing? Reading: Story I Live in Bua Yai ,Conversation, Advertisement, Reading Comprehension 4.2 ทักษะกระบวนการ ทักษะการคิด การเรียนรู้ด้วยตนเอง กระบวนการนาเสนอ กระบวนการกลุ่ม 4.3 คุณลักษณะ - มีวินัยในการเรียน ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทางาน 5. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน 5.1 ความสามารถในการสื่อสาร (Communication Capacity) 5.2 ความสามารถในการคิด (Thinking Capacity) 5.3 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต (Capacity for Applying Life Skills)
  • 3. 6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 6.1 มีวินัยในการเรียน 6.2 ใฝ่เรียนรู้ 6.3 มุ่งมั่นในการทางาน 7. ภาระงาน/ชิ้นงาน 7.1 .ใบกิจกรรมในแบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. 8. กิจกรรมการเรียนรู้ (ชั่วโมงที่ 1) Warm-up 1. นักเรียนดูภาพสถานที่สาคัญต่างๆทีละภาพแล้วครูใช้ประโยคคาถามดังนี้ T: Could you tell me, what is this picture? Ss : Bank. T: That’s right. Could you tell me, what is this picture? Ss : Police Station. T: Very good. And next, what is this picture? Ss : Rail Station. T : Yes, Where are these places? Ss : Amphoe Bua Yai. T: Yes, Amphoe Bua Yai. Amphoe is the same meaning as district in English. We live in Bua Yai District. It is located in the same area. Do you know what we are going to learn this week? Ss : About Amphoe Bua Yai! Right? T : That’s right. This week we are going to learn about “Amphoe Bua Yai”. Bua Yai is one of the district in Nakhon Ratchasima province. There are 10 subdistricts in Bua Yai. Can you tell me, What’s the name of subdistricts are there in Bua Yai? Ss : Nong Jaeng Yai.
  • 4. Ss : Dan Chang. Ss : Don Tanin. Ss : Kud Jock. Ss : Huay Yang. Ss : Nong Buasaard. Ss : Khum Thong. Ss : Non Thonglang. Ss : Sema Yai. T : And the last is Thesaban Mueang Bua Yai. All right, when do you think of Bua Yai, What thing do you think of________ . 2. นักเรียนระดมความคิดเห็นเกี่ยวกับอาเภอบัวใหญ่ โดยนาเสนอในรูปแบบ Mind Mapping 3. นักเรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียนในแบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร จากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. หน้า 5-7 Pre- reading 1. ครูแจกบัตรคาศัพท์และบัตรรูปภาพให้นักเรียนแต่ละคน ซึ่งเป็นคาศัพท์ในแบบฝึกทักษะ การอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. ใน Activity Aหน้า 8 นักเรียนมีเวลา 2 นาที ในการหาคู่คาศัพท์และความหมาย เช่น นักเรียนคนที่ 1 ได้รับ บัตรคาศัพท์ Taking photos ก็ให้จับคู่กับคนที่ได้รับบัตรรูปภาพคนถือกล้องถ่ายรูป เมื่อพบคู่ แล้วให้นักเรียนนั่งลง 2. ครูเดินตรวจเช็คความถูกต้องและให้นักเรียนออกเสียงตามพร้อมกัน T : Where is “Taking photos”? Ss : We are here! Train Bua Yai FoodPlaces PeopleRoad BuaYai School
  • 5. T: That’s right. What does it mean in Thai? Ss : ถ่ายภาพ 3. นักเรียนและครูฝึกการออกเสียงคาศัพท์ จนครบทุกคา 4. นักเรียนจับคู่ศึกษาใบกิจกรรมแบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจาก เอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. ใน Activity A หน้า 8 5. นักเรียนจับคู่ช่วยกันหาคาศัพท์ในใบกิจกรรมแบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการ สื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. ใน Exercise A หน้า 9 ด้วย ความรวดเร็วภายในเวลา 5 นาทีโดยครูให้ข้อเสนอว่าคนที่เสร็จ 5 คู่สุดท้ายจะได้ออกมาร้องเพลงให้ เพื่อนฟังหน้าชั้นเรียน 6. เมื่อครบกาหนดเวลาครูเริ่มนับถอยหลัง Ten, Nine, Eight, Seven, Six, Five, Four, Three, Two, One. นักเรียนส่งงานจนเหลือ 5 คู่สุดท้ายที่ส่งช้า 7. นักเรียนที่ส่งงาน 5 คู่สุดท้ายออกมาร้องเพลงร่วมกันหน้าชั้นเรียน(อาจเป็นเพลงง่ายๆ เช่น เพลงไก่ย่างถูกเผา และมีท่าทางประกอบ) เป็นต้น 8. นักเรียนและครูร่วมกันเฉลยคาตอบทีละข้อ 9. นักเรียนศึกษาภาพประวัติศาสตร์ของอาเภอบัวใหญ่ที่ครูนามาแขวนไว้หน้าชั้นเรียนด้วย สนใจและตื่นเต้น 10. นักเรียนและครูร่วมสนทนา ถึงประวัติความเป็นมาของอาเภอบัวใหญ่จากรูปภาพ 11. นักเรียนอ่านเรื่องประวัติของอาเภอบัวใหญ่ ในใบกิจกรรมฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษ เพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. ใน Activity B หน้า 10 12. นักเรียนตอบคาถามจากใบกิจกรรมทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจาก เอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. ใน Activity B หน้า 11 13. นักเรียนและครูร่วมกันเฉลยคาตอบโดยขออาสาสมัครตอบคาถามทีละข้อจนครบทุก คาถาม 14. ครูให้คาอธิบายเกี่ยวกับการใช้ Question Word: Wh-Question ในการตั้งคาถามพร้อม ยกตัวอย่างประโยค นักเรียนฝึกการออกเสียงและแปลความหมาย 15. นักเรียนอ่านและทาความเข้าใจเกี่ยวกับการใช้ Question Word: Wh-Question ในใบกิจกรรมแบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. ใน Activity C หน้า 12 16. นักเรียนช่วยกันตอบคาถามใบกิจกรรมแบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการ สื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. ใน Exercise Cหน้า 13
  • 6. 17. ครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยคาตอบจนครบทุกข้อครูกล่าวชมเชยนักเรียนที่ได้คะแนน มากและให้กาลังใจแก่นักเรียนที่ได้คะแนนต่ากว่าเกณฑ์ While-Reading (ชั่วโมงที่ 2) 1. ให้นักเรียนแบ่ง 6 กลุ่มๆละ 5 คน เพื่อรับซองแถบประโยคที่ครูเตรียมไว้กลุ่มละ 1 ซอง ซึ่งเป็นบทสนทนาเรื่องการร่วมกิจกรรมหรือกิจกรรมที่ชอบทาในโรงเรียนแบบฝึกทักษะการอ่าน ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. ใน Activity D หน้า 14 โดยนักเรียนในกลุ่มร่วมกันศึกษาและช่วยกันเรียงลาดับเหตุการณ์บทสนทนาให้ถูกต้องด้วยความ รวดเร็ว ครูให้กติกาว่ากลุ่มใดทาเสร็จก่อนและทาได้ถูกต้องจะได้คะแนนโบนัสพิเศษ เมื่อทางานเสร็จ แล้วให้สมาชิกในกลุ่มพูดพร้อมกันเสียงดังๆว่า “We are ready!” 2. ครูเดินตรวจเช็คความถูกต้องการเรียงประโยคบทสนทนาพร้อมกับเฉลยคาตอบให้นักเรียน แก้ไขในจุดที่ผิดและฝึกออกเสียง 3. นักเรียนอ่านและทาความเข้าใจบทสนทนาจากใบกิจกรรมแบบฝึกทักษะการอ่าน ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. ใน Activity D หน้า 14 อีกครั้ง 4. นักเรียนตอบคาถามใบกิจกรรมในแบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจาก เอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. ใน Exercise D หน้า 15 5. นักเรียนและครูร่วมกันเฉลยคาตอบครูกล่าวชมเชยและเชิญชวนเพื่อนๆปรบมือให้กาลังใจ กลุ่มที่ตอบคาถามได้ถูกทุกข้อ 6. ครูโชว์บัตรภาพและบัตรคาศัพท์เกี่ยวกับชื่อวิชาให้นักเรียนทุกคนอ่านและฝึกออกเสียง พร้อมกันเพื่อเป็นการทบทวน นักเรียนและครูพูดคุยถึงความแตกต่างเนื้อหาและธรรมชาติรายวิชา 7. ครูแขวนตาราง School Timetable On Monday ไว้บนกระดานหน้าชั้นเรียนโดยระบุหัวข้อ เวลาและชื่อวิชาไว้ 8. นักเรียนแบ่งกลุ่ม 6 กลุ่มๆ ละ 5 คนร่วมกันศึกษาแถบประโยคเกี่ยวกับรายละเอียดของ รายวิชาที่นักเรียนจะต้องเรียนและปฏิบัติ จากนั้นให้แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนนาแถบประโยคที่ร่วมกัน ศึกษาไปติดบนตาราง School Timetable ที่ครูแขวนไว้หน้าชั้นเรียนให้ตรงกับชื่อวิชา 9. นักเรียนและครูเฉลยร่วมกันและให้นักเรียนแต่ละกลุ่มอ่านแถบประโยคของตัวเองที่นามา ติดบนตารางหน้าชั้นเรียน 10. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษารายละเอียดเกี่ยวกับตารางเรียนวิชาต่างๆ แบบฝึกทักษะ การอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai.
  • 7. Activity E หน้า 16 11. นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันตอบคาถามในแบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการ สื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. Activity E หน้า 17 Post – reading (ชั่วโมงที่ 3) 1. ครูนานักเรียนเล่นเกม Running Dictation โดยให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม 5 กลุ่มๆละ 6 คน แต่ละ กลุ่มเลือกอาสาสมัครที่มีความสามารถในการเขียนภาษาอังกฤษได้คล่อง 1 คน ให้นั่งประจาที่อยู่ที่ โต๊ะรอเขียนข้อความตามที่สมาชิกในกลุ่มบอกให้เขียน 2. ครูติดเนื้อหาเกี่ยวกับวันไหว้ครูไว้ที่มุมห้องทั้งสี่มุม 3. สมาชิกทุกกลุ่มเข้าแถวตอนลึกวิ่งไปอ่านเนื้อหาและจามาบอกเพื่อนให้เขียนตามเสร็จแล้ว ให้วิ่งไปต่อท้ายแถวคนต่อไปวิ่งไปอ่านเนื้อหาและจามาบอกให้เพื่อเขียนจนครบทุกคน T : Okay, students. Let’s play the game. “Running Dictation”! Make a group of six and I want one person from each group to be “the volunteer to write English” Listen carefully; One person in each group run to read the story and remember them. Then run back tell your friend to write the story. Ss : I see. T: Are you ready? Ss : Yes. T : Go! 4. ครูเดินตรวจสอบความสมบูรณ์ของเนื้อหาที่แต่ละกลุ่มเขียนและให้แต่ละกลุ่มร่วมกันอ่าน เนื้อหาที่กลุ่มตัวเองเขียนพร้อมกัน 5. ครูกล่าวชมเชยกลุ่มที่เขียนเนื้อหาได้สมบูรณ์มากที่สุดพร้อมกับเชิญชวนเพื่อนในห้อง ปรบมือให้กาลังใจ 7. นักเรียนและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับเนื้อเรื่องที่นักเรียนได้ทากิจกรรมเพื่อนักเรียนจะได้ มีจุดมุ่งหมายในการอ่าน และครูใช้คาถามว่า เป็นเนื้อเรื่องเกี่ยวกับอะไร มีความสาคัญอย่างไร และใช้ ดอกอะไรบ้างสาหรับพิธีไหว้ นักเรียนช่วยกันตอบคาถามครู 6. นักเรียนแต่ละคนอ่านใบกิจกรรมในแบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร จากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. Activity F หน้า 18 8. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปเนื้อหาจากเรื่องที่อ่าน จากนั้นนักเรียนตอบคาถามในแบบฝึก
  • 8. ทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. Exercise F หน้า 19 9. นักเรียนและครูตรวจเฉลยพร้อมๆ กัน ครูสุ่มตัวอย่างนักเรียนบางคนเพื่อเฉลยคาตอบ นักเรียนแต่ละคนเปลี่ยนกันตอบคาตอบ 10. ครูชมเชยนักเรียนที่ทาคะแนนได้ดีและให้กาลังใจนักเรียนที่ยังได้คะแนนน้อย 11. นักเรียนทาแบบทดสอบหลังเรียน ในแบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร จากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. Post-test หน้า 18 Wrap up 1. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายเพื่อสรุปเนื้อหาเกี่ยวกับอาเภอบัวใหญ่ว่าเป็นหน่วยของการ กระจายการปกครอง โดยมีนายอาเภอเป็นหัวหน้าทาหน้าที่ดูแลประชากรในอาเภอ สถานที่ราชการ การและหน่วยงานในอาเภอจึงมีเป็นจานวนมากและเกี่ยวข้องกับนักเรียน เช่นการทาบัตรประชาชน การแจ้งเกิดและตาย 2. ครูซักถามให้นักเรียนร่วมแสดงความคิดเห็นว่าอาเภอบัวใหญ่นั้นมีจุดเด่นด้านใด และควรพัฒนาด้านใด 3. นักเรียนและครูร่วมสนทนาและแสดงความคิดเห็นถึงวิธีการที่นักเรียนจะได้มีส่วนร่วมใน การพัฒนาโรงเรียนบัวใหญ่ให้เป็นสถานที่น่าอยู่ น่าเรียน 9. สื่อการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้ 9.1 สื่อการเรียนรู้ 9.1.1 ภาพสถานที่สาคัญในอาเภอบัวใหญ่ 9.1.2 บัตรคาศัพท์ 9.1.3 แถบประโยค 9.1.4 เกม Running Dictation 9.1.5 แบบฝึกเสริมทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. 9.2 แหล่งการเรียนรู้ 9.2.1 มุมหนังสือในห้องกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนบัวใหญ่ 9.2.3 ห้องสมุดโรงเรียนบัวใหญ่ 9.2.4 การสืบค้นข้อมูลทาง Internet
  • 9. 10. การวัดและประเมินผล วิธีการวัด เครื่องมือวัด เกณฑ์การวัดและประเมินผล 1. ตรวจแบบทดสอบ ก่อนเรียน – หลังเรียน แบบทดสอบ ก่อนเรียน – หลังเรียน ในแบบฝึกทักษะการอ่าน ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร จากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. ได้คะแนนแบบทดสอบ หลังเรียน ร้อยละ 60 ขึ้นไป ถือว่า ผ่านเกณฑ์ 2. ตรวจใบกิจกรรมในแบบฝึก ทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อ การสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. ใบกิจกรรมในแบบฝึกทักษะ การอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการ สื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. ร้อยละ 60 ขึ้นไป ถือว่า ผ่านเกณฑ์ 3. การสังเกตพฤติกรรม นักเรียนในการร่วมกิจกรรม กลุ่ม 3. แบบสังเกตพฤติกรรม นักเรียนในร่วมกิจกรรม กลุ่ม ระดับคุณภาพ ดี ขึ้นไป ถือว่า ผ่านเกณฑ์
  • 10. (แบบบันทึกผลหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้) 11. ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 11.1 ด้านความรู้ .............................................................................................................................................................. ............................................................................................................................................................... ................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................. 11.2 ด้านทักษะ/กระบวนการ ............................................................................................................................................................... ............................................................................................................................................................... ................................................................................................................................................................ 11.3 ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ............................................................................................................................................................... ............................................................................................................................................................... ................................................................................................................................................................ 11.4ด้านสมรรถนะสาคัญของผู้เรียน ............................................................................................................................................................... ............................................................................................................................................................... 12. ปัญหาและอุปสรรค ................................................................................................................................................................ ................................................................................................................................................................ 13. ข้อเสนอแนะ/ แนวทางแก้ไข ................................................................................................................................................................ ................................................................................................................................................................ ลงชื่อ (นางสุมาลี อุดารักษ์) ตาแหน่ง ครู วิทยฐานะ ครูชานาญการ วันที่…….เดือน….………….พ.ศ……….
  • 11. 14. ความคิดเห็นของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้ ………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………… ลงชื่อ (นางวิรากานต์ ไพรแสน) หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ 15. ความคิดเห็นของรองผู้อานวยการฝ่ายบริหารวิชาการ …………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………..……………………………………….. ………………………………………………………………………………………………………… ลงชื่อ (นายพีระ ไพบูลย์ศรีนครา) รองผู้อานวยการสถานศึกษา ฝ่ายบริหารวิชาการ 16. ความเห็นของหัวหน้าสถานศึกษา ................................................................................................................................................................ ………………………………………………………………………………………………………… ............................................................................................................................................................... ลงชื่อ (นายสุพัฒน์ ศรีพันธุ์) ตาแหน่งผู้อานวยการสถานศึกษา โรงเรียนบัวใหญ่
  • 12. แบบบันทึกคะแนนใบกิจกรรม แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me สาหรับนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5 เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai ที่ ชื่อ-สกุล คะแนนใบกิจกรรม แบบทดสอบ หลังเรียน รวม A B C D E F 10 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 15 16 17 ลงชื่อ………………………………ผู้ประเมิน (นางสุมาลี อุดารักษ์) เกณฑ์การตัดสิน ผู้ผ่านเกณฑ์การประเมินต้องได้ คะแนน ร้อยละ 60 ขึ้นไป
  • 13. แบบสังเกตพฤติกรรมนักเรียนในร่วมกิจกรรมกลุ่ม แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me สาหรับนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5 เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. รายชื่อสมาชิก กลุ่มที่…………. 1)…………………………………….…………...4)………………………….……………………… 2)…………………………………………………5)………………………………………….……… 3)…………………………………………………6)………………………………………………… ลงชื่อ………………………………………ผู้ประเมิน (นางสุมาลี อุดารักษ์) เกณฑ์การให้คะแนน ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 18 – 20 ดีมาก 15 – 17 ดี 12 – 14 พอใช้ 1 - 11 ปรับปรุง หมายเหตุ นักเรียนแต่ละกลุ่มต้องได้ระดับคุณภาพ ดี ขึ้นไป ถือว่า ผ่านเกณฑ์ ลาดับที่ ตัวชี้วัดการประเมิน คุณภาพการปฏิบัติงาน 4 3 2 1 1 การวางแผน 2 ความรับผิดชอบ 3 ความร่วมมือ 4 การแสดงความคิดเห็น 5 ความตั้งใจในการทางาน รวม คะแนนที่ได้
  • 14. เกณฑ์การให้คะแนนพฤติกรรมนักเรียนในการร่วมกิจกรรมกลุ่ม แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารจากเอกสารจริง เรื่อง All Around Me สาหรับนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5 เล่มที่ 1 I Live in Bua Yai. ตัวชี้วัด การประเมิน เกณฑ์การให้คะแนน 4 3 2 1 1. การวางแผน มีการวางแผนการ ทางานอย่างเป็น ระบบมีขั้นตอน ครบถ้วยดีมาก มีการวางแผนการ ทางานอย่างเป็น ระบบมีขั้นตอน ครบถ้วน มีการวางแผนการ ทางานที่ไม่เป็น ระบบและขาด ขั้นตอน ไม่มีการวาง แผนการทางาน ไม่มีระบบไม่มี ขั้นตอน 2. ความ รับผิดชอบ เอาใจใส่ต่อ การศึกษาแบบฝึก ทักษะฯและการทา กิจกรรมกลุ่มที่ ได้รับมอบหมาย อย่างดียิ่ง เอาใจใส่ต่อ การศึกษาแบบฝึก ทักษะฯและการ ทากิจกรรมกลุ่มที่ ได้รับมอบหมายดี เอาใจใสต่อ การศึกษาแบบฝึก ทักษะฯและการ ทากิจกรรมกลุ่มที่ ได้รับมอบหมาย พอสมควร เอาใจใส่ต่อ การศึกษาแบบฝึก ทักษะฯและการ ทากิจกรรมกลุ่มที่ ได้รับมอบหมาย น้อยมาก 3. ความร่วมมือ สมาชิกในกลุ่มให้ ความร่วมมือต่อ งานที่ได้รับ มอบหมายดีมาก สมาชิกในกลุ่มให้ ความร่วมมือต่อ งานที่ได้รับ มอบหมายดี สมาชิกกลุ่มบาง คนไม่ให้ความ ร่วมมือต่องานที่ ได้รับมอบหมาย สมาชิกในกลุ่ม ส่วนใหญ่ไม่ให้ ความร่วมมือต่อ งานที่ได้รับ มอบหมาย 4. การแสดง ความคิดเห็น สมาชิกในกลุ่มทุก คนมีการแสดง ความคิดเห็น ร่วมกันและยอมรับ ซึ่งกันและกัน สมาชิกในกลุ่ม เกือบทุกคนมีการ แสดงความ คิดเห็นร่วมกัน และยอมรับซึ่งกัน และกัน สมาชิกในกลุ่ม บางคนไม่แสดง ความคิดเห็นและ ไม่ยอมรับซึ่งกัน และกัน สมาชิกในกลุ่ม ส่วนใหญ่ไม่กล้า แสดงความ คิดเห็นและไม่ ยอมรับซึ่งกันและ กัน 5. ความตั้งใจ ในการทางาน สมาชิกในกลุ่มทุก คนมีความตั้งใจ ทางานที่ได้รับ มอบหมายดีมาก สมาชิกในกลุ่ม เกือบทุกคนมี ความตั้งใจทางาน ทีได้รับมอบหมาย สมาชิกในกลุ่ม บางคนไม่ตั้งใจ ทางานที่ได้รับ มอบหมาย สมาชิกในกลุ่มไม่ ตั้งใจทางานที่ ได้รับมอบหมาย