lesson plan( kasanayan sa pagkilala sa salita).doc
1. Central Bicol State University of Agriculture
San Jose, Pili, Camarines Sur
College of Development Education
Masusing Banghay - Aralin sa Filipino
KASANAYANSA PAGKILALANG MGA SALITA
I. Layunin:
Sa pagtatapos ng 20 minutong talakayan, 75% ng mga mag-aaral lamang ay
inaasahang:
A. Natutukoy kung ano ang mga kasanayan sa pagkilala ng mga
salita;
B. Nakapagbabahagi ng sariling kaalaman tungkol sa mga kasanayan sa
pagkilala ng mga salita;
C. Naibibigay ang kahulugan ng salita gamit ang mga istratehiya sa
pagkilala ng salita.
II. Paksang- Aralin:
A. Paksa: Mga kasanayan sa Pagkilala ng mga Salita.
B. Oras: 30 minuto
C. Sanggunian:
D. Kagamitang Pampagtuturo: Laptop, Kagamitang Biswal, Projector,
Powerpoint Presentation.
E. Kakayahang dapat na linangin ng mga mag-aaral: Pangkaisipan/
Pangkabatiran
E. Konsepto: Nararapat malaman ng bawat mag- aaral ang bawat
pamamaraan sa pagkilala ng mga salita.
G. Pagpapahalaga: Kooperasyon, Pagbuo ng Kaisipan.
H. Metodolohiya: 4A's na Dulog (Aktibi, Analisis, Abstraksyon,
Aplikasyon.)
III: Proseso ng Pagkatuto
Oras Pasunod-sunod ng
gawain
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Kagamitan
30
segund
o
I. Paunang
Gawain
1. Pagbati
Magandang umaga sa ating
lahat
Magandang umaga dinpo
30
segund
o
2. Panalangin Maaari bang tumayo ang
lahatpara sa panalangin.
PamunuanmoBb. Eloisa Sa ngalanng Ama,ninAki,
asinninEspiritoSanto
Purihinnawaangngalanni
Jesus,
2. ( ngayonat magpakailan
man )
Amen...
30
segund
o
3. Pagsusuri sa
Kalinisan
Bago kayomagsiupo,
pulutinniyomunaangmga
kalatsa ilalimnginyong
upuanat itaponsa tamang
basurahan
(Gagawinngmga mag-
aaral)
30
segund
o
4. Pagtatala sa
Liban sa klase
Maari ng umuposang
lahat, maroon bangliban
ngayonsa klase Wala po.
60
segund
o
II. Pagbabalik-
Tanaw
Anonga ba ang tinalakay
natinsa nakaraan nating
pagkikita?
G. Paceno, maaari mo
bang sabihinkunganoang
paksangtinalakaynatin
noongnakaraan ?
Angtinalakaynatinnoong
nakaraang pagkikita
at( isasalaysayngmag-
aaral)
5 m
i
n
III. Pagganyak Bago tayo tumungo sa
ating Aralin ngayon ay
mayroon akong mga
ibibigay na mg adi-
pamilyar na salita at
aalamin ninyo kung ano
ang kahulugan nito sa
pamamagitan ng mga
larawan na ibibigay ko
Unang salita
Walang TAGINTING
Anong ang napapansin
ninyo sa larawan? Sa
palagay ninyo ano ang
kahulugan ng salitang
walang taginting?
Bb. Angela?
Magaling Bb. Angela.
Ikalawang salita
ALIPARO
Naunawaan na po.
Handa na po.
WALANG TUNOG.
Laptop,
Projector,
Papel,
Tsok
3. Bb. Arendaeng, sa
palagay mo ano ang
kahulugan ng salitang
aliparo?
Magaling.
Maraming salamat.
Batay sa larawan ang
aliparo ay
nangangahulugang
PARUPARU.
30
segund
o IV. Paglalahad ng
Paksa
Ngayong araw ay
tatalakayin natin ang
tungkol sa mga
kasanayan sa pagkilala
ng salita na sa English
ay tinatawag nating
“Word Attack Skills’’, dito
ay tatalakayin natin at
susuriin ang ibat-ibang
estratehiya kung paano
nga ba kinikilala ang
mga di pamilyar na
salita.
Handa na ba kayo sa
ating susunod na aralin?
Handa na po
30
segund
o
V. Paglalahad ng
Layunin
Bago tayo dumako sa
pormal na talakayan,
narito ang layunin para
sa pagtatapos ng
talakayang ito.
G.Laguna maaari mo
bang basahin?
Maraming salamat ginoo.
opo ma'am.
Sa pagtatapos ng 20
minutong talakayan,
75% ng mga mag-aaral
lamang ay inaasahang :
a. Natutukoy kung ano ang
mga kasanayan sa
pagkilala ng mga salita;
b. Nakapagbabahagi ng
sariling kaalaman
tungkol sa mga
kasanayan sa pagkilala
ng mga salita;
c. Naibibigay ang
kahulugan ng salita
gamit ang mga
istratehiya sa pagkilala
ng salita.
Cartolina,
Projector,
Laptop
4. 5 min
VI: Pormal na
Talakayan
1. Aktibiti
Ngayon ay magkakaroon
tayo ng pangkatang
gawain, hahatiin kong
muli ang klase sa
dalawang pangkat at
nais ko na pumili kayo ng
dalawang magiging
representatnte sa bawat
pangkat. Ang isa ang
huhula at ang isa naman
ang mag-aarte upang
malaman at mahulaan
ng isang kasapi ang
kahulugan ng mga
sumusunod na ibibigay
kung salita.
Bibigyan ko kayo ng 2
minuto upang mahulaan
ang mga sumusunod na
salita. Paramihan ng
makukuhang tamang
sagot ang bawat
pangkat.
Maliwanag na ba?
Ang unang salita ay:
Ikalawa ay:
Ikatlo ay :
Ikaapat:
Ikalima:
Ang dalawang minuto ay
tapos na .
Ang unang pangkat ay
nakakuha ng limang
tamang sagot.
Magaling . Palakpakan
natin.
Maliwanag po.
(iaaerte ng isang
representante ang
humaharurot upang
malaman ng kanyang
kasama na
representante
(Iaarte muli at huhulaan)
(Iaarte muli at huhulaan)
(Iaarte muli at huhulaan)
(Iaarte muli at huhulaan)
Laptop,
Projector,
Papel
Aguador= Taga-igib
Nagpatawing-tawing =
Nagpalutang-lutang
Humahagibis=
humaharurot
Pakikipaghamok=
Pakikipaglaban
Makibaka=
Makipaglaban
5. Sunod ay ang
pangalawang pangkat :
Ang unang salita ay:
Ikalawa ay:
Ikatlo ay :
Ikaapat:
Ikalima:
Ang pangalawang
pangkat ay tapos na at
nakakuha rin ng limang
tamang sagot.
Magaling. Palakpakan
natin ang bawat –isa .
(iaarte ng isang
representante ang
humaharurot upang
malaman ng kanyang
kasama na
representante
(Iaarte muli at huhulaan)
(Iaarte muli at huhulaan)
(Iaarte muli at huhulaan)
(Iaarte muli at huhulaan
4 min 2. Analisis
Ano ang nalaman ninyo
sa ginawa nating aktibiti?
Magaling.
Sa ginawa nating
aktibiti ay ipinakita na
maari nating mailahad
ang kahulugan ng isang
di-pamilyar na salita sa
pamamagutan ng isang
estratehiya kung paano
natin ito ilalahad.
Papel,
4 min 3.Abstraksyon Atin nang himayin ang
nilalalaman ng ating
paksa ngayon
Sa ating pagbabasa ay
di maiiwasan na
makaharap ng mga di-
kilalang salita o
“unfamiliar words” na
nagiging dahilan natin
upang hindi natin
maunawaan ang ating
binabasa. Diba?
Kaya narito ang mga
Laptop,
Projector
Powerpoint
Presentation
Aguador= Taga-igib
Nagpatawing-tawing
= Nagpalutang-lutang
Humahagibis=
humaharurot
Pakikipaghamok=
Pakikipaglaban
Makibaka=
Makipaglaban
6. limang batayang
estratehiya sap ag-alam
ng mga salita.
Una ay ang Paggamit ng
Palatandaang
Konpigurasyon
(Configuration Clues)
Maaari bang pakibasa
ginoo?
(pagpapaliwanag)
Ikalawa ay ang
Paggamit ng mga
Larawan
Maaari bang pakibasa
Bb. Rose Ann?
Ikatlo ay ang paggamit
ng mga Palatandaang
Nagbibigay ng
Kahulugan (Context
Clue)
Ikaapat ay ang Paggamit
ng Diksyunaryo
-Kapag ginagamit ng
mambabasa ang mga
hugis ng isang salita sa
pagbigkas o
pagpapakahulugan sa
salita, gumagamit siya
ng palatandaang
konpigurasyon.
-Ang ganitong paraan ay
makabuluhan lamang sa
panimulang paraan ng
pagbasa at nawawalan
ito ng saysay kapag
marami ng salitang alam
ang bata na pare-pareho
ang hugis.
-Ito ang mga kauna-
unahang palatandaan na
ginagamit ng mga bata
sa pagkilala ng mga
salita. Subalit hindi rin ito
nagtatagal lalo na’t
nagsisimula na ang
batang magbasa ng mga
abstraktong salita na
mahirap naman
mailarawan.
Nagagawa nating
bigyang kahulugan ang
mga di- pamilyar na
salita sa pamamagitan
ng pagsusuri at pag-
uugnay ng mga salitang
sinusundan o sumusu-
nod sa di-kilalang salita.
Mahalaga ang
kasanayang ito ngunit
nagagawa lamang
maituro ang kasanayang
ito pagkatapos na
mamaster ng mga bata
ang alpabeto at may
7. Ikalima ay ang
Pagsusuring
Pangkayarian
(Structural Analysis)
Naunawaan nyo na ba?
sapat na silang
talasalitaan para
maunawaan ang mga
pagpapaliwanag tungkol
sa paggamit ng
diksyunaryo.
Magagawang
maunawan ang bata ang
isang salita sa
pamamagitan ng
pagsusuri ng mga
bahagi nito tulad ng
salitang ugat, mga
panlapi, paraan ng
pagbubuo ng salita tulad
ng pag-uulit ng pantig at
pag-uulit ng salita at
pagtatambal.
Opo, naunawaan na
namin.
5 min
4. Aplikasyon Kung gayon ngayon ay
kumuha ang bawat isa
ng isang cross-wise na
papel. Nais kong
gumawa kayo ng isang
maikling akda na
ginagamitan ng alinmang
pamamaraan sa
pagsulat. Nais kong
mabatid kung anong
pamamaraan ang inyong
ginagamit sa pagsusulat.
Bibigyan ko lang ang
bawat isa ng limang
minuto upang gawin ang
ito. Maliwanag ba?
Simulan na.
Tapos na ang nakalaang
oras. Tapos o hindi pa
tapos pakipasa na ng
inyong mga ginawa,
Simula sa likuran
papuntang unahan po
ang pagpasa.
Magbibilang lang ako ng
lima kinakailangang nasa
akin na ang lahat ng
papel.
1…2…3…4…5…
Maliwanag po.
Cross- wise
na papel,
Ballpen
8. 1 min 5. Paglalagom
Sa kabuuan ano nga ba
ang kahalahahan ng
pag- aaral natin ng mga
pamamaraan sa
pagsusulat? Sa tingin
nyo?
(Pagpapaliwanag sa
kabuuan.
(Magbibigay ng sariling
kasagutan ang mga
mag-aaral)
1 min 6.
Pagpapahalaga Magdadala ang guro ng
diksyumaro.
Nakikita nyo ba kung ano
ang dala ko. Ano ito?
Tulad nitong diksyunaryo
ay ito ang unang lapitan
natin agad upang
malaman ang kahulugan.
Diba?
Ito ang una nating
nagiging hanguan kapag
hindi natin alam ang
kahulugan. Sa
paghahanap at pag-alam
ng kahulugan ng isang
di-pamilyar na salita ay
kailangan nating
matutunan rin ang iba
pang kasanayan na
maaari pa nating gamitin
upang malaman ang
tunay at saktong
kahulugan nito.
Naunawaan na ba ng
lahat?
Kung gayon tapos na
ang ating talakayan sa
araw na ito.
Diksyunaryo
Naunawaan na po.
V.Pagtataya;Panuto: Bilugan ang tamang sagot.
1. Kapag ginagamit ng mambabasa ang mga hugis ng isang salita sa
pagbigkas o pagpapakahulugan sa salita,anong kasanayan ang kanyang
ginagamit?
a. Paggamit ng Palatandaang Konpigurasyon
b. Paggamit ng Larawan
c. Paggamit ng diksyunaryo
d. Pagsusuring Pangkayarian
2. Sa kasanayang ito ay nagagawa nating bigyang kahulugan ang di-
pamilyar na salita sa pamamagitan ng pagsusuri ng mga salitang
sinusundan o sumusunod dito. Ano ang kasanayang ginamit dito?
a. Pagsusuring Pangkayarian
b. Paggamit ng Larawan
c. Paggamit ng context clues
d. Paggamit ng diksyunaryo
9. 3. Sa kasanayang ito ay kadalasang ginagamit natin sa mga bata na nasa
elementarya. Anong kasanayan ang ginamit sa dito?
a. Pagsusuring Pangkayarian
b. Paggamit ng Larawan
c. Paggamit ng context clues
d. Paggamit ng diksyunaryo
4-5: pagpapaliwanag: (2 pts)
Ano ang kahalagahan ng pagkakaroon ng sariling estratehiya sa pag-alam ng
kahulugan ng isang di-pamilyar na salita?
Susi sa Pagwawasto:
1.a
2.c
3.b
4-5.
IV:KASUNDUAN:
1. Ibigay ang kahulugan ng salitang interpretasyon?
2. Ano ang pamanuring pagbasa?
Inihanda ni:
Jely T. Bermundo
Bse- 3E1
Nabatid ni:
Gng. Myleen Balderas
Katuwang na guro