1. Central Bicol State University of Agriculture
San Jose, Pili, Camarines Sur
College of Development Education
Masusing Banghay - Aralin sa Filipino
KASANAYAN SA PAGKILALA NG MGASALITA
I. Layunin:
Sa pagtatapos ng 20 minutong talakayan, 75% ng mga mag-aaral lamang
ay inaasahang:
A. Natutukoy kung ano ang mga kasanayan sa pagkilala ng mga
salita.
B. Nakapagbabahagi ng sariling kaalaman tungkol sa mga kasanayan
C. Nakasusulat ng isang maikling akda na ginagamitan na anumang
pamamaraan sa pagsulat .
II. Paksang- Aralin:
A. Paksa: Mga kasanayan sa Pagkilala ng mga Salita.
B. Oras: 30 minuto
C. Sanggunian:
D. Kagamitang Pampagtuturo: Laptop, Kagamitang Biswal, Projector,
Powerpoint Presentation.
E. Kakayahang dapat na linangin ng mga mag-aaral: Pangkaisipan/
Pangkabatiran
E. Konsepto: Nararapat malaman ng bawat mag- aaral ang bawat
pamamaraan sa pagkilala ng mga salita.
G. Pagpapahalaga: Kooperasyon, Pagbuo ng Kaisipan.
H. Metodolohiya: 4a's na Dulog (Aktibi, Analisis, Abstraksyon,
Aplikasyon.)
III: Proseso ng Pagkatuto
Oras Pasunod-sunod
ng gawain
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-
aaral
Kagamitan
30
segun
do
I. Paunang
Gawain
1. Pagbati
Magandang umaga sa
ating lahat
Magandang umaga
din po
30
segun
do
2. Panalangin Maaari bang tumayo ang
lahat para sa panalangin.
Pamunuan mo Bb.
Eloisa.
Sa ngalan ng Ama,
nin Aki, asin nin
Espirito Santo
Purihin nawa ang
ngalan ni Jesus,
( ngayon at
2. magpakailan man )
Amen...
30
segun
do
3. Pagsusuri sa
Kalinisan
Bago kayo magsiupo,
pulutin niyo muna ang
mga kalat sa ilalim ng
inyong upuan at itapon sa
tamang basurahan
(Gagawin ng mga
mag- aaral)
30
segun
do
4. Pagtatala sa
Liban sa klase
Maari ng umupo sang
lahat , maroon bang liban
ngayon sa klase Wala po.
60
segun
do
II. Pagbabalik-
Tanaw
Ano nga ba ang tinalakay
natin sa nakaraan nating
pagkikita?
G. Paceno , maaari mo
bang sabihin kung ano
ang paksang tinalakay
natin noong nakaraan ?
Ang tinalakay natin
noong nakaraang
pagkikita at
(isasalaysay ng mag-
aaral)
5 min
II. Pagganya
k
Ngayon ay magkakaroon
muna tayo ng isang laro.
Hahatiin ko ang klase sa
dalawang pangkat at ang
bawat pangkat ay pipili
ng limang representante
para sa kanilang grupo
na silang sasagot sa mga
katanungang ibibigay ko,
pipiliin ang sagot sa mga
salitang nakadikit sa
pisara. Bawat
magkapares ay mag-
uunahan sumagot sa
mga katanungang
ibibigay ko .Naunawaan
na ba?
Magbibigay ako ng mga
larawan at huhulaan
ninyo kung ano ang
salitang mabubuo sa
pamamagitan ng pag-
aanalisa sa mga larawan.
Handa na ba ang unang
pares? Simulan na natin.
( ibibigay ang mga
katanungan )
Naunawaan na po.
Handa na po.
Laptop,
Projector,
Papel,
Tsok
3. 30
segun
do IV. Paglalahad
ng Paksa
Ngayong araw ay
tatalakayin natin ang
tungkol sa mga
kasanayan sa pagkilala
ng salita na sa English ay
tinatawag nating “Word
Attack Skills’’, dito ay
tatalakayin natin at
susuriin ang ibat-ibang
estratehiya kung paano
nga ba kinikilala ang mga
di pamilyar na salita.
Handa na ba kayo sa
ating susunod na aralin?
Handa na po
30
segun
do
V. Paglalahad
ng Layunin
Bago tayo dumako sa
pormal na talakayan,
narito ang layunin para
sa pagtatapos ng
talakayang ito.
G.Laguna maaari mo
bang basahin?
Maraming salamat
ginoo.
opo ma'am.
Sa pagtatapos ng 30
minutong talakayan,
75% ng mga mag-
aaral lamang ay
inaasahang :
A. Natutukoy ang
mga pamamaraan sa
pagsusulat
B. Nakapagbabahagi
ng sariling kaalaman
tungkol sa mga
pamamaraan sa
pagsulat
C. Nakasusulat ng
isang maikling akda
na ginagamitan na
anumang
pamamaraan sa
pagsulat
Cartolina,
Projector,
Laptop
5 min
VI: Pormal na
Talakayan
1. Aktibiti Hahatiin ko ang pangkat
sa
Ngayon ay
magkakaroon tayo ng
pangkatang gawain,
hahatiin kong muli ang
Laptop,
Projector,
Papel
4. klase sa limang pangkat,
bawat pangkat ay
bubunot ng kani- kanilang
bibigyang
pagpapaliwanag. Susuriin
ng grupo ang nais
ipakahulugan ng kanilang
nabunot.Ang napiling
pinuno ang siyang mag-
uulat sa klase, bibigyan
ko lamang kayo ng
limang minuto upang
intindihin at pagnilay-
nilayan ang paksang
nabunot.
Narito ang Pamantayan
sa Pagmamarka:
Kalinawan ng
Pagkaunawa: 40%
Presentasyon: 30 %
Kooperasyon ng
grupo: 30%
100%
Maliwanag na ba?
Maliwanag po.
4 min 2. Analisis Ang limang minuto ay
tapos na.
Simulan na natin.
Handa na ba ang unang
pangkat?
Pangkat isa, simulan na
ang pag- uulat.
Palakpakan ang unang
pangkat.
Dumako naman tayo sa
pangalawang pangkat.
Maaari nyo na bang iulat
ang nakaatas sa inyo.
Maraming salamat
pangalawang pangkat.
Ikatlo, ang pangatlong
pangkat naman.
Palakpakan ang
Handa na po.
Unang pangkat:
( pagpapaliwanag ng
unang pangkat)
Pangalawang
pangkat:
(Iuulat ng
pangalawang
pangkat)
Pangatlong pangkat :
(Iuulat ng pangatlong
Papel,
5. pangatlong pangkat
Sunod ay ang ika-apat
na pangkat
At ang panghuli ay
ang ika- limang pangkat
Maraming salamat
ikalimang pangkat
pangkat)
Ika- apat na pangkat :
( ipapaliwanag ng
ikaapat na pangkat)
Ika- limang pangkat
( pagpapaliwanag)
4 min 3.Abstraksyon Atin nang himayin ang
nilalalaman ng ating
paksa ngayon
Sa ating pagbabasa ay di
maiiwasan na makaharap
ng mga di kilalang salita
o “unfamiliar words” na
nagiging dahilan natin
upang hindi natin
maunawaan ang ating
binabasa. Diba?
Kaya narito ang mga
limang batayang
estratehiya sap ag-alam
ng mga salita.
Una ay ang Paggamit ng
Palatandaang
Konpigurasyon
(Configuration Clues)
Maaari bang pakibasa
ginoo?
(pagpapaliwanag)
Ikalawa ay ang
Paggamit ng mga
Larawan
Maaari bang pakibasa
Bb. Rose Ann?
Ikatlo ay ang paggamit ng
mga Palatandaang
Nagbibigay ng
Kahulugan (Context
Clue)
Laptop,
Projector
Powerpoint
Presentati
on
6. Ikaapat ay ang Paggamit
ng Diksyunaryo
Ikalima ay ang
Pagsusuring
Pangkayarian (Structural
Analysis)
5 min 4. Aplikasyon
Kung gayon ngayon
ay kumuha ang bawat isa
ng isang cross-wise na
papel. Nais kong
gumawa kayo ng isang
maikling akda na
ginagamitan ng alinmang
pamamaraan sa
pagsulat. Nais kong
mabatid kung anong
pamamaraan ang inyong
ginagamit sa pagsusulat.
Bibigyan ko lang ang
bawat isa ng limang
minuto upang gawin ang
ito. Maliwanag ba?
Simulan na.
Tapos na ang nakalaang
oras. Tapos o hindi pa
tapos pakipasa na ng
inyong mga ginawa,
Simula sa likuran
papuntang unahan po
ang pagpasa ..
magbibilang lang ako ng
lima kinakailangang nasa
akin na ang lahat ng
papel.
1…2…3…4…5…
Maliwanag po.
Cross-
wise na
papel,
Ballpen
1 min 5. Paglalagom
7. 1 min 6.
Pagpapahalaga
Sa kabuuan ano nga ba
ang kahalahahan ng pag-
aaral natin ng mga
pamamaraan sa
pagsusulat? Sa tingin
nyo?
(Pagpapaliwanag sa
kabuuan.)
Naunawaan na ba ng
lahat?
Kung gayon tapos na ang
ating talakayan sa araw
na ito
(Magbibigay ng
sariling kasagutan
ang mga mag-aaral)
Naunawaan na po.
V.Pagtataya;
Bilugan ang tamang sagot .
1. Isang halimbawa ng pamamaraang ito ay ang pagsulat ng talumpati?
a. Pamamaraang Impormatibo c. Pamamaraang Ekspresibo
b. Pamamaraang Argumentatibo d. Pamamaraang Naratibo
2. Naglalayong ilarawan ang anyo o pangyayari na mismong nasaksihan
a. Pamamaraang Naratibo c. Pamamaraang Ekspresibo
b. Pamamaraang Deskriptibo d. Pamamaraang Argumentatibo
3. Kadalasan ang pangunahing layunin ng awtor dito ay pagpapahayag lamang
ng kathang isip, imahinasyon, ideya, damdamin?
a. Pamamaraang Ekspresibo c. Pamamaraang Naratibo
b. Pamamaraang Argumentatibo d. Pamamaraang Deskriptibo
4. Pamamaraan ng pagsusulat kung saan tinatalakay ang pagkakasunod- sunod
ng mga pangyayari?
a. Pamamaraang Argumentatibo c. Pamamaraang Naratibo
b. Pamamaraang Ekspresibo d. Pamamaraang Deskriptibo
5. Naglalayong makumbinsi ang mambabasa tungkol sa isang katwiran, opinyon
o paniniwala?
a. Pamamaraang Ekspresibo c. Pamamaraang Argumentatibo
b. Pamamaraang Naratibo d. Pamamaraang Deskriptibo
Susi sa Pagwawasto:
1.b
2.b
3.a
8. 4.c
5.c
IV:KASUNDUAN:
Pag-aralan ang “Ang pag-sulat bilang Multi-Dimensyonal na Proseso”
Sanggunian: Transpormatibong komunikasyon sa akademikong Filipino,pahina
255.
Inihanda ni:
Jely T. Bermundo
Bse- 3E1
Nabatid ni:
G. Noriel Ejes
Katuwang na guro