1. GRADES 1O
Pang-Araw-araw na
Tala sa Pagtuturo
Paaralan:
GENERAL SANTOS CITY
NATIONAL HIGH SCHOOL
Baitang/
Antas:
10 Markahan: Ikatlong Petsa: Pebrero 28- Marso03, 2023
Guro: MARIETA L. PATAGOC Asignatura:
Araling
Panlipunan at
Edukasyon sa
Pagpapakatao
Linggo: IKATLO Oras:
LUNES
Pebrero 27, 2023
MARTES
Pebrero 28, 2023
MIYERULES
Marso 01, 2023
HUWEBES
Marso 02, 2023
BIYERNES
Marso 03, 2023
I. LAYUNIN
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba
pang gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-
aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Ang mag-aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at
paggalang sa iba’t ibang kasarian upang maitaguyod ang pagkakapantay-pantay ng tao bilang
kasapi ng pamayanan.
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pagmamahal
ng Diyos.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mgakaugnayan sa kasarian at lipunan
upang maging aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa
bilang kasapi ng pamayanan.
Nakagagawa ang mag-aaral ng angkop na kilos upang
mapaunlad ang pagmamahal sa Diyos.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Isulat ang code sa bawat
kasanayan
Nasusuri ang diskriminasyon at diskriminasyon sa kababaihan,kalalakihan,at LGBTQ(
(*Lesbian,Gay,Bi-Sexual,Transgender ) (MELC2) week 3-4
Natutukoy ang mga paglabag sa paggalang sa buhay
EsP10PB-IIIb-10.1
D. Layunin (Sub-task) HOLIDAY 1 Naibibigay ang mga
halimbawa ng
diskriminasyong
nararanasan ng mga
kababaihan,
kalalakihan at LGBT
Nakikilala ang mga
babae, lalaki at LGBT
na naging tanyag sa
kanilang mga larangan
Natutukoy ang
kahulugan ng
diskriminasyon
Nasusuri ang
diskriminasyon sa
kababaihan sa
Pakistan.
Natatalakay ang
buhay ni Malala
Yousafzai.
Natutukoy ang mga
paglabag sa
paggalang sa buhay
. Nasusuri ang mga
paglabag sa
paggalang sa buhay
II. NILALAMAN Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
Mga Isyu sa Kasarian at
Lipunan
Mga Isyu sa Kasarian at
Lipunan
MGA PAGLABAG SA PAGGALANG
SA BUHAY
MGA PAGLABAG SA
PAGGALANG SA BUHAY
KAGAMITANG PANTURO
Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro LM,Pahina284-288 LM ,Pahina289-293
2. Kagamitang Pang-Mag-
aaral
LM,Pahina284-288 LM ,Pahina289-293 Pahina 235-253 Pahina 235-253
3. Teksbuk
2. 4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng
Learning Resource
Araling Panlipunan
Ikatlong Markahan – Modyul 2:
Diskriminasyon sa kababaihan
,kalalakihan,at LGBT (ADM)
Araling Panlipunan
Pahina 235-253 Pahina 235-253
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
TV, Laptop, Powerpoint
Presentation
pp.289-293
kagamitang biswal
Laptop, projector, video
clip
https://www.youtube.com/wa
tch?v=gMekyeZF-jY
TV, Laptop, Powerpoint Presentation
TV, Laptop, Powerpoint
Presentation
III. PAMAMARAAN
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya
ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa
kanilang pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik-aral sa Nakaraang
Aralin o Pagsisimula ng
Bagong Aralin
Balik-aral: Exploding Kittens Ano-ano ang gender
roles sa iba't ibang
lipunan sa mundo?
Kilalanin ang mga
sumusuno na mga personalidad.
B. Paghahabi sa Layunin ng
Aralin
Mungkahing Gawain:
1. Picture Analysis
(Halimbawa ng
diskriminasyon)
Video Analysis:
Ipanunood ang
videong nakuha sa
Youtube patungkol
sa Diskriminasyon
Larawan Suri: Magbigay ng
opinyon ukol sa mga larawan
1.Ano ang ipinahihiwatig ng mga
larawan?
2.Ano nga ba ang ibig sabihin ng
Diskriminasyon?
Manood ng video clip na
may kinalaman sa paksa
https://www.youtube.com
/watch?v=kAk0Ag-tfxE
Tungkol saan ang video?
Ano ang inyong
naramdaman habang
pinapanood video?
3. Pagkatapos mapanood ang
video?
C. Pag-uugnay ng Halimbawa
sa Bagong Aralin .
Magbigay ng mga
babae, lalaki at LGBT na
kilala sa kanilang
Pagkatapos ay
Pagkatapos ay
magkaroon ng
malayang talakayan
patungkol dito.
magkaroon ng
malayang talakayan
patungkol dito.
larangan dito sa
ating lugar
Ayon sa inyong sariling
pananaw, bakit nagaganap
ang diskriminasyon?
Sino-sino ang mga
karaniwang nakararanas ng
diskriminasyon? Bakit?
Malayang talakayan
tungkol sa mga paglabag sa
sa paggalang sa buhay
A. ABORSYON –
Kusa
(Miscarriage)
Sapilitan
(induced)
Dalawang Panig
1. Pro-Life
2. Pro-Choice
B. ANG
PAGGAMIT NG
IPINAGBABAW
AL NA GAMOT –
DROGA
C. ALKOHOLISMO
AT
PANINIGARILY
O
D. PAGPAPATIWA
KAL – SUICIDE
E. EUTHANASIA
(MERCY
KILLING)
.
D. Pagtalakay ng Bagong
Konsepto at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan #1
Malayang talakayan:
Diskriminasyon sa mga
Lalaki, Babae at LGBT
Video Analysis: Ipanunood
ang videong nakuha sa
Youtube patungkol sa
Diskriminasyon
https://www.youtube.com/w
4. atch?v=a_X2jw8gz7E
Pagkatapos ay magkaroon ng
malayang talakayan
patungkol dito.
E. Pagtalakay ng Bagong
Konsepto at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan #2
Pangkatang Gawain:
Bumuo ng tatlong
grupo, ang bawat
pangkat ay gagamit ng
meta cards na ididikit sa
modelong mapipili ng
bawat grupo. Isusulat
lamang ng mga
miyembro ng bawat
pangkat ang mga
trabahong sa tingin nila
ay angkop sa napili o
naitalagang paksa sa
kanila.
Pangkat A LGBT
Pangkat B Babae
Pangkat C Lalaki
Pagbasa ng Teksto:
Si Malala Yousafsai at ang
Laban sa Edukasyon ng mga
Kababaihan sa pakistan
Gabay na tanong:
1. Sino si Malala Yousafsai?
2. Ano ang kanyang
ipinaglaban na nagresulta
sa pagbaril sa kanya ng
mga Taliban?
Pangkatang Gawain:
(EsP10 Lm pp. 261-262)
Hatiin ang klase sa lima
Gagabayan ng guro ang
pagbibigay ng paksa,
pagsubaybay sa
paghahanda, at panahon na
ilalaan sa pag-uulat.
Gamitin bilang gabay na
tanong ang sumusunod sa
pangkatang pag-uulat:
a. Ano ang iyong mga
natuklasan sa natapos na
gawain? Ipaliwanag.
b. Sa iyong palagay, ano
ang nararapat na maging
pasiya ng mga taong
nabanggit
sa mga sitwasyon?
c. Bakit nararapat na
pahalagahan ang buhay?
d. Paano natin
mapananatiling sagrado
ang buhay na ipinagkaloob
sa atin?
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Pamprosesong Tanong:
1. 1 Ano-ano ang
trabahong inilagay ng
bawat pangkat sa
Ayon sa iyong pagkakaunawa,
bigyan ng sariling
pakahulugan ang
Bakit sagrado ang buhay
ng tao?
May karapatan ba ang tao
5. kasariang naitalaga sa
kanila? Ipaliwanag.
2. May mga trabaho
bang katulad din sa
trabahong naisulat ng
ibang pangkat? Bakit
may mga pagkakatulad?
3. 3. Batay sa mga
naibahagi sa klase, ang
kasarian ba ay batayan
sa trabahong
papasukan? Ipaliwanag.
diskriminasyon na maging Diyos ng sarili
niyang buhay? Ipaliwanag
ang iyong sagot.
G. Paglalapat ng Aralin sa
Pang-Araw-araw na Buhay
Bilang kabataan may
magagawa ka ba para
maiwasan ang
diskriminasyon
Ikaw, bilang isang
mamamayan, ano ang
aral na maari mong
makuha sa buhay ni Malala?
Bilang mga kabataang
mulat sa kahalagahan ng
buhay, ano ang inyong
magagawa upang
maipakita ang paggalang
sa kasagraduhan nito?
H. Paglalahat ng Aralin Mag bigay ng halimbawa
ng diskriminasyon sa
kababaihan,kalalakihan at
LGBT.
Ano ang ibig sabihin ng
Diskriminasyon
Dugtungan ang
pangungusap
Ang _________ay
mahalaga. Ito ay
dakilang biyaya na
bigay sa atin ng _______
Kaya nararapat lamang
na alagaan natin ang
ating sarili, iwasan ang
mga ___________.
Kung ikaw ay
nababalisa, mabuting
gumawa ng paraan
tulad ng_________upang
maibsan ang lungkot na
nararamdaman o
masamang iniisip.
I. Pagtataya ng Aralin Maikling Pagsusulit Recitation Maikling Pagsusulit
(EsP SLM Q3 pp.12)
J. Karagdagang Gawain para
sa Takdang-Aralin at
Opinyon at Paghahambing sa Edukasyon
6. Remediation Saloobin, Galangin!
Makipanayam sa
mga sumusunod na tao:
babae, lalaki, LGBT,
lider ng relihiyon,
negosyante, at opisyal
ng baranggay upang
alamin ang kanilang
opinyon at saloobin sa
mga karapatan ng mga
LGBT. Matapos ang
panayam, ibahagi ang
resulta sa inyong
pangkat.
Pamprosesong mga
tanong:
1. Naging madali ba sa
kanila na sagutin
ang mga tanong?
2. May pagkakaiba ba
ang resulta ng iyong
panayam sa resulta ng
iyong mga kamag-aral?
Ibigay kung mayroon.
3. Ano kaya sa tingin
mo ang dahilan ng
pagkakaiba-iba ng
kanilang mga sagot
ng Pakistan at Pilipinas
Batay sa kwento ng buhay
at pakikipaglaban ni Malala
Yousafsai sa mga Taliban sa
Pakistan, paghambingin ang
kalagayang pang-edukasyon
ng mga batang babae sa
Pilipinas at Pakistan. Maaari
pang magsaliksik upang mas
mapalalim ang pag-unawa sa
paksa.
Gabay na tanong:
1. Ano ang pagkakaiba at
pagkakatulad ng
sistema ng edukasyon ng
Pakistan at
Pilipinas? Ipaliwanag.
2. Alin sa dalawang bansa ang
may higit na
pagkakataon sa pag-aaral
na ibinibigay sa mga
kababaihan ? Ipaliwanag.
gaw
IV. MGA TALA
7. V. PAGNINILAY
Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang maaari
mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiya ng
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na
masosolusyunan sa tulong ng
aking punongguro at
supervisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Inihanda ni : Iwinasto at Ipinagtibay ni:
MARIETA L. PATAGOC
Ratee
IRENE G. PELONIO
Rater