1. GRADES 1 TO 12
DAILY LESSON
LOG
Paaralan: LODLOD INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL Antas : Walo (8)
Guro : JESSA V. MONGE Asignatura : EsP
Petsa/ Oras/ Seksyon:
Enero 23 (8:30-9:30 – Cattleya / 9:50-10:50 – Waling-waling/
12:30-1:30 - Sampaguita)
Enero 24 (BRGY. LODLOD FIESTA)
Enero 25 (8:00-9:00 – Rosal / 9:20-10:20 - SIPCA)
Enero 26 (8:00-9:00 – Rosal / 9:20-10:20 - SIPCA)
Enero 27 (8:00-9:00 – Cattleya / 10:20-11:20 – Ilang-Ilang /
1:00-2:00 – Sampaguita)
Markahan : IKALAWANG MARKAHAN
(WEEK 10)
I. LAYUNIN UNANG ARAW IKALAWANG ARAW
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa mga konsepto sa pagiging mapanagutang lider at
tagasunod.
B. Pamantayan sa Pagganap
Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na kilos upang mapaunlad ang kakayahang maging
mapanagutang lider at tagasunod.
C. Kasanayan sa Pagkatuto 8.3. Nahihinuha na ang pagganap ng tao sa kanyang gampanin bilang lider at tagasunod ay nakatutulong
sa pagpapaunlad ng sarili tungo sa mapanagutang pakikipag-ugnayan sa kapwa at makabuluhang buhay
sa lipunan. (EsP8PIIh -8.3)
8.4. Naisasagawa ang mga angkop na kilos upang mapaunlad ang kakayahang maging mapanagutang
lider at tagasunod. (EsP8PIIh-8.4)
II. NILALAMAN ANG MAPANAGUTANG PAMUMUNO AT PAGIGING TAGASUNOD
III.KAGAMITANG PANTURO
Sanggunian
1.Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
p. 104-136 p. 104-136
2.Mga Pahina sa Kagamitang
Pang - mag-aaral
p. 199-230 p. 199-230
3.Mga Pahina sa Teksbuk p. 199-230 p. 199-230
4.Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
- Slide Presentation/ Powerpoint
- Projector
-Spaghetti Pasta/ Masking Tape, Tali/
Marshmallow/ Timer/ Badge and Prizes
- Slide Presentation/ Powerpoint
- Smart TV
(https://www.youtube.com/watch?v=MMzSiLUckjY)
(https://www.youtube.com/watch?v=UZTyvbmW92M)
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa mga unang
natutunan (Review)
A. Pagsasaayos ng Silid
B. Pagdarasal
C. Pagtatala ng liban
A. Pagsasaayos ng Silid
B. Pagdarasal
C. Pagtatala ng liban
2. Ang guro ay magbibigay ng mga paglalarawan
kung saan tutukuyin ng mga mag-aaral kung ito
ay lider o tagasunod.
1. Siya ang namumuno sa mga programa,
proyekto, at gawain ng grupo na kaugnay
ng pangarap o pangitain (vision) ng
organisasyon. (Lider)
2. Sila ang mga nasasakupan o tagasunod na
may layuning kamtin ang pangitain ng
grupo habang napauunlad ang kanilang
mga kakayahan. (Tagasunod)
3. Sila ang sama-samang nagtataguyod at
gumaganap sa iba’t ibang gawain at
adhikain. (Tagasunod)
4. Siya rin ay tagapamatnubay at nagsisilbing
liwanag sa kaniyang mga kasamahan.
(Lider)
5. Siya ang tagapanguna sa isang samahan
na naglalayon na payabungin ang bawat
kakayahan ng kaniyang kasapi na
tumutugon sa adhikain ng grupo. (Lider)
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin (Motivation)
Sa modyul na ito, inaasahang malilinang sa iyo
ang sumusunod na kaalaman, kakayahan, at
pag-unawa:
1. Nahihinuha na ang pagganap ng tao sa
kanyang gampanin bilang lider at tagasunod ay
nakatutulong sa pagpapaunlad ng sarili tungo sa
mapanagutang pakikipag-ugnayan sa kapwa at
makabuluhang buhay sa lipunan.
2. Naisasagawa ang mga angkop na kilos upang
mapaunlad ang kakayahang maging
mapanagutang lider at tagasunod.
Iaanunsyo ng guro ang may pinakamataas na boto sa
pinakamahusay na lider sa klase. Gayundin, ay
kanyang ipapaliwanag ang dahilan kung bakit siya
ang napili ng mga kaklase nya. Matapos nito, ay
magbibigay ng mailing mensahe ang nanalo.
C. Pag- uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin (Presentation)
Ang guro ay magpapanood ng video clip ng
teamwork at mabuting pamumuno. Matapos nito
ay magbibigay siya ng ilang katanungan tungkol
sa ipinahihiwatig ng video clip.
Ang guro ay magpapanuod ng video clip tungkol sa
kahalagahan ng pagiging mapanagutang lider at
responsableng tagasunod.
3. D. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
No. 1 (Modeling)
PANGKATANG PALIGSAHAN:
Ang mga mag-aaral ay hahatiin sa limang
pangkat. Bawat isa ay maglalaro ng mga
sumusunod na paligsahan:
1. Marshmallow Challenge
Pamamaraan:
Gamit ang Spaghetti Pasta, Tape, Tali at
Marshmallow, ang bawat isang pangkat ay
lilikha ng istraktura o tore gamit ang mga
ito. Ang marshmallow ang siyang ilalagay
nila sa pinaktaas nito. Kinakailangan na
matapos nila ito sa loob ng 10 minuto.
Matapos ay susukatin ito ng guro at kung
sinuman ang may pinakamatibay at
pinakamataas na nalikhang tore ang
itatanghal na panalo.
2. Head-to-Tail Tag
Pamamaraan:
Ang bawat grupo ay pipila, kung saan nasa
unahan ang lider. Kinakailangan na
maiwasang mataya ang nasa dulo
miyembro upang hindi matalo ang
pangkat. Ang huling grupo na hindi
matataya ang tatanghaling panalo.
Gamit ang powerpoint presentation, tatalakayin ng
guro ang ikalawang bahagi ng Pagpapalalim sa p.
215-220 ng libro.
Gayundin, ang guro ay magpapanuod ng mga video
clip na nagbibigay karagdagang impormasyon sa
talakayan.
E. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
No. 2. ( Guided Practice)
Ang guro ay magbibigay ng sumusunod na
katanungan:
1. Ano ang iyong natutuhan sa marshmallow
challenge? Sa Head-to-tail Tag?
2. Sa iyong palagay, ano ang katangiang
dapat taglayin ng isang lider upang manalo
ang pangkat? Nagampanan ba ng inyong
lider ang kanyang tungkulin?
3. Sa mga miyembro, anong katangian ninyo
ang dapat panatilihin at baguhin ninyo?
Sa iyong palagay, naging mabuting
tagasunod ka ba sa ginawang activity?
Matapos nito ay magbobotohan ang klase sa
kung sino ang pinakamahusay na lider sa kanila
Pagkatapos magkaroon ng mas malalim na kaalaman
at pag-unawa sa mga konsepto ng pagkakaibigan,
pag-iisipan at sasagutin ng mga mag-aaral ang
sumusunod na tanong:
1. Ano ang mga katangian ng mapanagutang
tagasunod?
2. Anong uri ng pagsunod ang iyong isinasabuhay?
Ipaliwanag.
3. Gaano kahalaga ang pagkakaroon ng
mapanagutang pamumuno at pagsunod sa isang
pangkat? Ipaliwanag.
4. Paano malilinang at mapatatatag ang pagiging
mapanagutang lider at tagasunod?
4. at ilalagay ng mga mag-aaral ang kanilang sagot
at dahilan sa ¼ sheet ng papel. Ang mapipili at
mananalo sa botohan ay bibigyan ng pabuya ng
guro.
5. Ano ang maaari mong maibahagi sa pangkat o
lipunang iyong kinabibilangan bilang isang lider at
tagasunod? Ipaliwanag.
F. Paglilinang sa
Kabihasahan
(Tungo sa Formative Assessment)
(Independent Practice )
Sagutan ang Gawain sa Pagkatuto Bilang 4 na
makikita sa p. 35 ng module.
G. Paglalapat ng aralin sa
pang araw araw na
buhay (Application/Valuing)
Kung ikaw ay magiging lider sa isang gawain dito sa
paaralan, alin sa tatlong uri ng pamumuno ang iyong
isasabuhay? Bakit?
H. Paglalahat ng Aralin
(Generalization)
Sumusunod ka man o ikaw ang sinusundan, sa
pagiging mapanagutang lider o pagiging tagasunod,
makapaglilingkod ka, at makapagpapakita ng
pagmamahal sa kapwa. Magkakaroon ng kabuluhan
ang iyong buhay kung ang mga tungkuling iniatang
sa iyo ay iyong kinikilala, nililinang, at isinasabuhay
nang mapanagutan tungo sa pagkakamit ng
kabutihang panlahat. Sa huli’y, magiging produktibo
at makabuluhan din ang iyong pamumuhay sa
lipunang iyong kinabibilangan.
I. Pagtataya ng Aralin
(Assessment)
5 Aytem na Maikling Pagsusulit
J. Karagdagang gawain
para sa takdang aralin
(Assignment)
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag- aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin.
5. D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo na katulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan nasolusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?
INIHANDA NI: BINIGYANG PANSIN NI:
JESSA V. MONGE JEFFREY C. SANTANDER
Guro I Punong Guro II