Mga Pangyayari sa Pagtatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig 4.4.pptx
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 10 (Jigsaw 1)
1. Conde, Erica Jane A. Cebu Normal University BSEd-Social Science IV
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 10
Pamantayang Pangnilalaman: Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa kahalagahan ng
pagtanggap at paggalang sa iba’t-ibang perspektibo na may kaugnayan sa samu’t-saring isyu sa
gender.
Pamantayan sa Pagganap: Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng dokumentasyon na
nagsusulong ng paggalang sa karapatan ng mga mamamayan sa pagpili ng kasarian at
sekswalidad.
Pamantayan sa Pagkatuto: Napaghahambig ang katayuan ng kababaihan, lesbian, gays,
bisexuals, at transgender sa iba’t-ibang bansa at rehiyon.
I. Mga Layunin
Sa pamamagitan ng iba’t-ibang gawain, ang mga mag-aaral sa ikasampung baitang na
may 60% na kawastuhan ay inaasahang:
a. Natatalakay ang pagkakaiba sa pananaw ng iba’t-ibang uri ng gender at sekswalidad
sa iba’t-ibang bansa;
b. Nakikibahagi sa sariling karanasan sa pakikitungo sa iba’t-ibang gender;
c. Nakapaglalahad ng iba’t-ibang angkop na paraan sa pakikitungo at pagpapahalaga sa
LGBT community sa pamamagitan ng maikling rap song.
II. Paksang Aralin
1. Pangnilalaman: Sex and Gender
2. Kakayahan: Malayang pagpapahayag, pagbabahagi
3. Attitude: Pagrespeto, Pagkilala sa indibidwalidad ng tao
2. 4. Kahalagahan: Ang mga mag-aaral ay matututong magpahalaga sa sariling pagkakaiba
ng iba’t-ibang gender. Matututo rin silang kumilala sa mga kontribusyon sa lipunan ng
iba’t-ibang gender.
III. Mga Kagamitan
1. TV
2. Laptop
3. Lyrical Video ng kantang If I Were A Boy ni Beyonce.
4. Babasahin patungkol sa katayuan ng iba’t-ibang bansa sa isyu nga LGBT.
IV. Pamamaraan (Jigsaw I)
Step I. Introduction
Magpapakita ang guro ng isang lyric video ng kantang If I Were A Boy ni Beyonce.
Pagkatapos ay ipapaalam ng guro sa klase na may pangkatang magaganap pagkatapos
maipresenta sa klase ang aralin.
Step II. Study Team Formation
Ipapangkat ng guro ang klase sa lima. Ang grupong mabubuo ay tatawaging
“study teams.” Kinakailangang pumili ng limang miyembro (kung sakaling ang bawat grupo ay
sumobra sa limang miyembro), at iuuri base sa iba’t-ibang kulay.
Step III. Assembly of Expert Groups
Pagkatapos iuri ang limang napiling miyembro sa bawat grupo ay bubuo ng
bagong grupo na tatawaging “expert groups.”
Ang bawat “expert groups” ay iuuri base sa nabuong grupo ng guro:
1 - Lily 2 – Rose 3 – Tulips
4 – Sunflower 5 - Santan
3. Pagkatapos, ang bawat grupo ay bibigyan ng mga babasahin patungkol sa
katayuan at pagtrato sa mga miyembro ng LGBT sa mga bansang Philippines, Saudi Arabia, USA,
Thailand, at Russia. Ang bawat miyembro ng “expert groups” ay kinakailangang magsagawa ng
3 minutong diskusyon upang mas mapalawig pa ang impormasyong nabasa.
Step IV. Teaching the Study Teams
Pagkatapos ng mabusising diskusyon ng bawat “expert group,” kinakailangang
bumalik ang bawat miyembro sa kanilang “study teams.” Ang bawat “teacher experts” ay
kailangang isa-isang tatalakay sa bawat bansa. Bibigyan lamang ng 10 minuto ng guro ang
bawat teacher expert na magtalakay.
Step V. Talk Back
Sa puntong ito, upang masukat kung mayroong natutunan ang bawat grupo at
mas mapalawig pa ang kanilang kaalaman sa talakayan at malaman pa ang kanilang mga
saloobin, itatanong ng guro ang mga sumusunod na katanungan:
1. Mayroon ba kayong sariling karanasan sa pangungutya sa miyembro ng LGBT?
2. Ano ang mga halimbawa ng mga pangungutya na iyong ginawa o mga
naranasan?
3. Ano ang iyong naramdaman? Naramdaman mo ba ang pagtanggap ng lipunan
sa iyong tunay na pagkatao?
4. Ano ang iyong masasabi sa mga katayuan ng mga bansang nabanggit
patungkol sa LGBT community?
5. Ano ang pangarap mo para sa LGBT community?
V. Pagtataya
Upang mapalawig ang pag-unawa ng mga estudyante sa isyu ng LGBT, ang bawat “study
team” ay aatasang gumawa ng isang maikling rap song na naglalahad ng mga angkop na
pakikitungo at pagpapahalaga sa mga miyembro nga LGBT community.
PAMANTAYAN:
4. Content – 30 puntos
Paglalahad – 20 puntos
Takdang Aralin
Para sa susunod na talakayan, magsaliksik patungkol sa estado ng Reproductive Health
Law sa bansa.