SlideShare a Scribd company logo
1 of 9
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
School: LUGAN CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V
Teacher: IMEE P. TANCO Learning Area: ESP
Teaching Dates and
Time: NOVEMBER 13 - 17, 2023 (WEEK 2) Quarter: 2ND QUARTER
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pakikipagkapwa-tao at pagganap ng mga inaasahang hakbang, pahayag at kilos para
sa kapakanan at ng pamilya at kapwa.
B. Pamantayan sa pagganap Naisasagawa ang inaasahang hakbang, kilos at pahayag na may paggalang at pagmamalasakit para sa kapakanan at kabutihan ng
pamilya at kapwa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat kasanayan
Nakapagbibigay-alam sa kinauukulan tungkol sa kaguluhan, at iba pa (pagmamalasakit sa kapwa na sinasaktan/ kinukutya/ binubully)
ESP5P-Iib-23
II. NILALAMAN Pagmamalasakit sa kapwa (Concern for others)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Yunit II pp. 62- 67 Yunit II pp. 62- 67 Yunit II pp. 62- 67 Yunit II pp. 62- 67
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral
Kagamitan ng Mag-aaral pp. 41-
43
Kagamitan ng Mag-aaral pp.41-
43
Kagamitan ng Mag-aaral
pp.41- 43
Kagamitan ng Mag-aaral
pp.41- 43
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Video clip na nagpapakita ng
pagmamalasakit sa kapwa,
larawan ng mga pananakit at
binubully
VIDEO CLIP – YOUTUBE- THE
INSPIRATIONAL VIDEO
EVERYONE SHOULD LIVE BY
AMAZING LIFE 247
-DO UNTO OTHERS AS YOU
WOULD HAVE DO UNTO YOU
Video clip na nagpapakita ng
pagmamalasakit sa kapwa,
larawan ng mga pananakit at
binubully
Video clip na nagpapakita ng
pagmamalasakit sa kapwa,
larawan ng mga pananakit at
binubully
Video clip na nagpapakita ng
pagmamalasakit sa kapwa,
larawan ng mga pananakit at
binubully
IV. PAMAMARAAN ALAMIN NATIN ISAGAWA NATIN ISAPUSO NATIN ISABUHAY NATIN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong aralin
Paano kayo makatutulong sa
inyong kapwa sa panahon ng
kalamidad?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagpapakita ng larawan o video
clip nagpapakita ng
pagmamalasakit sa kapwa,
larawan ng kinukutya o
binubully
Ipasuri ang mga larawan sa
Gawain I ng Isagawa Natin sa
kagamitan ng mag aaral
Itanong sa mga mag-aaral ang
kanilang saloobin o damdamin
kung sila ay nakagawa ng
pagmamalasakit o pagdamay
sa kanilang kapwa.
Sino ang maaring lapitan na
may kaalaman sa mga bagay
na pambubully? Batang
inaabuso ng tatay?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Itanong: Anong napansin nyo sa mga Itanim sa isip ng mga mag- Maaring magkaroon ng
bagong aralin Ano ang masasabi ninyo sa
inyong napanood?
Sa palagay ba ninyo ay nabago
sila ng sitwasyon?
Nararapat ba ang ginawa ng
mga tauhan sa video?
larawan? aaral na laging ang
pagmamalasakit ay ilalagay sa
kanilang puso at isipan
talaan ang mga bata ng
kanilang naipaalam na iba’t
ibang kaso ng
pagmamalasakit sa kapwa
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at
pagalalahad ng bagong kasanayan #1
Kuhanin ang kanilang opinyon o
reaksyon sa kanilang napanood
Pangkatang Gawain
Ipagawa ang iba pang gawain
sa Gawain I:
Mga sitwasyon na nararapat
ipagbigay- alam sa kinauukulan
Pangkatang Gawain
Batay sa video ng ating
napanood at mga larawang
nakita maari nating ipadama
sa pamamagitan n gating
pagmamalasakit sa kapwa
Ipasagot ang Sagutin Natin
na nasa pahina 66
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #2
Bigyang daan ang mga bata na
magbahagi ng kanilang sariling
karanasan tungkol sa
pagmamalasakit, pananakit,
pagkutya at pambubully ng
kanilang pamilya, kaibigan o
kaklase
Muling tanungin ang mga bata
kung ano ang maari nilang
maitulong sa mga
pagkakataong katulad ng nasa
video o nasa larawan.
Pangkat I – tula
Pangkat II – rhyme
Pangkat III – skit
Pangkat IV – awit
Pangkat V - pagbabalita
F. Paglinang sa Kabihasnan
(Tungo sa Formative Assessment)
Tumawag ng ilang batang
magpapaliwanag sa kwentong
napanood nila sa Alamin Natin
Para sa Ikalawang Gawain,
sundin ang panutong ibinigay
sa kagamitan ng mag-aaral.
Itanong sa mga bata ang
kaugnay ng pamagat ng laro sa
araling natutunan
(Agaw mo, sagot mo, puntos
mo)
Original File Submitted and
Formatted by DepEd Club
Member - visit depedclub.com
for more
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
Ano ang dapat mong gawin sa
mga kaklase mo na binubully?
H. Paglalahat ng Aralin Isulat sa kwaderno ang
katangian ng tauhan sa kwento
at sabihin kung ano ang napulot
na aral sa kwentong napanood
Bigyang diin ang pagbibigay ng
papuri sa kasagutan ng mga
mag aaral
Ipabasa at bigyan ng
paliwanag ang Tandaan Natin
na tungkol sa pagmamalasakit
sa kapwa sa pamamagitan ng
pagbibigay-alam nito sa mga
kinauukulan
I. Pagtataya ng Aralin Maari pang magdagdag ng mga
katanungan sa ipinanood sa
Alamin Natin
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto 1. Natatalakay ang mga
tungkulin sa sarili sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata.
2. Nagagampanan ang mga
1. Natatalakay ang mga tungkulin
sa sarili sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata.
2. Nagagampanan ang mga
1. Natutukoy ang mga
pagbabagong pisikal sa sarili
tulad ng pagkakaroon
ng tagihawat, pagtubo ng buhok
1. Natutukoy ang mga
pagbabagong pisikal sa sarili
tulad ng pagkakaroon
ng tagihawat, pagtubo ng
Lingguhang pagsusulit
tungkulin sa sarili sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata.
3. Napahahalagahan ang
wastong pangangalaga ng
katawan sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata
tungkulin sa sarili sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata.
3. Napahahalagahan ang wastong
pangangalaga ng katawan sa
panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata
sa iba’t ibang bahagi ng katawan
at
labis na pagpapawis.
2. Natatalakay ang mga paraang
dapat isagawa sa panahon ng
pagbabagong pisikal (paliligo at
paglilinis ng katawan)
3. Napahahalagahan ang
pagbabagong pisikal na
nagaganap sa sariling
katawan
buhok sa iba’t ibang bahagi ng
katawan at
labis na pagpapawis.
2. Natatalakay ang mga
paraang dapat isagawa sa
panahon ng
pagbabagong pisikal (paliligo
at paglilinis ng katawan)
3. Napahahalagahan ang
pagbabagong pisikal na
nagaganap sa sariling
katawan
II.NILALAMAN Tungkulin sa sarili sa panahon
ng pagdadalaga o
pagbibinata
Pagbabagong Pisikal na
Nagaganap sa Isang
Nagdadalaga/
Nagbibinata
Pagbabagong Pisikal na
Nagaganap sa Isang
Nagdadalaga/
Nagbibinata
Pagbabagong Pisikal na
Nagaganap sa Isang
Nagdadalaga/
Nagbibinata
A.Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro K-12 Curriculum Guide 2013
EPP5HE 1.1 p.20 of 41
K-12 Curriculum Guide 2013
EPP5HE 1.1 p.20 of 41
K-12 Curriculum Guide 2013
EPP5HE 1.2.1 p 21 of 41,
1.2.2 p. 21 of 41
K-12 Curriculum Guide 2013
EPP5HE 1.2.1 p 21 of 41,
1.2.2 p. 21 of 41
2.Mga pahina sa kagamitang pang-mag-
aaral
p.101 p.101 p. 104 p.104
3.Mga pahina sa teksbuk Kaalaman at kasanayan tungo
saKaunlaran ph.101
Makabuluhang Gawaing
Pantahanan at Pangkabuhayan 5
p.1
Kaalaman at kasanayan tungo
saKaunlaran ph.101
Makabuluhang Gawaing
Pantahanan at Pangkabuhayan 5
p.1
Kaalaman at kasanayan tungo
saKaunlaran ph.104
Kaalaman at kasanayan tungo
saKaunlaran ph.104
Makabuluhang Gawaing
Pantahanan at
Pangkabuhayan 5 p 2-3
4.Karagdagang kagamitan mula sa portal
ng Learning Resource
LM MISOSA V LM MISOSA V LM MISOSA V LM MISOSA V
B.Iba pang kagamitang panturo Kagamitan:Tunay na
bagay/kagamitan ng mga babae
at lalaki sa
pag-aayos ng sarili.
Larawan ng babae at lalaki na
naglilinis ng katawan at nag-
aayos
Kagamitan:Tunay na
bagay/kagamitan ng mga babae
at lalaki sa
pag-aayos ng sarili.
Larawan ng babae at lalaki na
naglilinis ng katawan at nag-
aayos
Tsart,scrapbook
IV.PROCEDURES
A.Balik-aral sa nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong aralin
Pagsasanay Paghahawan ng
sagabal (Pagsagot ng word
finder puzzle)
Hanapin ang mga salitang nasa
ibaba. Maaaring ito ay nakasulat
ng pahalang o patayo.
Pagsasanay Paghahawan ng
sagabal (Pagsagot ng word finder
puzzle)
Hanapin ang mga salitang nasa
ibaba. Maaaring ito ay nakasulat
ng pahalang o patayo.
Ang mga bata ay maaaring
pasayawin sa saliw ng masayang
tugtugin
Balik-Aral
Magbigay ng ilang alituntunin na
dapat sundin sa pangangalaga
Ang mga bata ay maaaring
pasayawin sa saliw ng
masayang tugtugin
Regla Tuli
Pituitary Gland Adams apple
Puberty Stage
Panimulang Pagtatasa
(Constructivist Approach)
Sagutin ang mga sumusunod na
tanong.
a. Ano ano ang mga gawaing
dapat isagawa upang
mapanatiling malinis, maayos at
malusog ang katawan?
b. Paano ninyo isinasagawa ang
mga gawain sa paglilinis at
pagsasaayos ng inyong
sarili/katawan? atbp.
Regla Tuli
Pituitary Gland Adams apple
Puberty Stage
Panimulang Pagtatasa
(Constructivist Approach)
Sagutin ang mga sumusunod na
tanong.
a. Ano ano ang mga gawaing
dapat isagawa upang
mapanatiling malinis, maayos at
malusog ang katawan?
b. Paano ninyo isinasagawa ang
mga gawain sa paglilinis at
pagsasaayos ng inyong
sarili/katawan? atbp.
ng katawan sa panahon ng
pagdadalaga at pagbibinata.
c. Panimulang Pagtatasa
Lagyan ng (/) kung ang mga
sumusunod ay para sa isang
nagdadalaga; (X) kung sa
nagbibinata; at (O) kung kapwa
nagaganap sa babae at lalaki.
_______1.Lumalaki ang boses
_______2.Nagkakaroon ng regla
_______3.Nagkakaroon ng
bigote
_______4.Nagkakahugis ang
katawan
_______5.Nagiging palaayos sa
sarili
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Pagpapakita ng larawan ng
lalake/babae ng naglilinis ng
katawan at nag-aayos ng sarili.
Itanong:
a. Ano ang nakikita ninyo sa
larawan? Ano ang kanilang
ginagawa?
b. Ano ang mga gawain ng
babae? mga lalaki?
Pagpapakita ng larawan ng
lalake/babae ng naglilinis ng
katawan at nag-aayos ng sarili.
Itanong:
a. Ano ang nakikita ninyo sa
larawan? Ano ang kanilang
ginagawa?
b. Ano ang mga gawain ng
babae? mga lalaki?
Magbigay ng ilang alituntunin na
dapat sundin sa pangangalaga
ng katawan sa panahon ng
pagdadalaga at pagbibinata.
Lagyan ng (/) kung ang mga
sumusunod ay para sa isang
nagdadalaga; (X) kung sa
nagbibinata; at (O) kung kapwa
nagaganap sa babae at lalaki.
_______1.Lumalaki ang boses
_______2.Nagkakaroon ng regla
_______3.Nagkakaroon ng
bigote
_______4.Nagkakahugis ang
katawan
_______5.Nagiging palaayos sa
sarili
Pagpapakita ng isang
scrapbook ng isang bata na
nagpapakita ng larawan mula
noong siya’y sanggol pa
hanggang sa lumaki na.
Paghambingin ang kaibahan
ng isang sanggol sa bata;
nagdadalaga/nagbibinata.
Original File Submitted and
Formatted by DepEd Club
Member - visit depedclub.com
for more
C.Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong ralin
1. Gawain (Pangkatan)
Pangkatin ang mga bata sa lima.
Bawat pangkat ay bibigyan ng
gawaing nakatala sa ibaba.
Gawain 1 Live interview
(Collaborative Approach)
Makipanayam sa isang clinic
teacher ukol sa mga nararapat
gawin ng isang batang lalaki at
babae sa panahon ng
pagbibinata o pagdadalaga.
1. Gawain (Pangkatan)
Pangkatin ang mga bata sa lima.
Bawat pangkat ay bibigyan ng
gawaing nakatala sa ibaba.
Gawain 1 Live interview
(Collaborative Approach)
Makipanayam sa isang clinic
teacher ukol sa mga nararapat
gawin ng isang batang lalaki at
babae sa panahon ng pagbibinata
o pagdadalaga. Bahagi ang
Pagpapakita ng isang scrapbook
ng isang bata na nagpapakita ng
larawan mula noong siya’y
sanggol pa hanggang sa lumaki
na. Paghambingin ang kaibahan
ng isang sanggol sa bata;
nagdadalaga/nagbibinata
Gawain (Constructivism
Approach)
Pangkatin ang klase sa apat.
Ang unang dalawang pangkat
ay binubuo ng mga lalaki at
ang natitirang dalawang
pangkat ay mga babae. Ang
mga pangkat ng mag-aaral ay
bibigyan ng takdang gawain.
Pangkat A (mga lalaki)
Sa pamamagitan ng isang
Bahagi ang nilalaman ng
panaym sa klase.
Mga gabay na tanong sa
panayam.
1. Ano- ano ang mga kasanayan
dapat matutunan sa pag-
sasaayos ng sarili?
2. Bakit mahalagang
matutunang ang tamang pag-
sasaayos ng sarili?
Gawain 2 Tayo ay Gumuhit
Iguhit sa manila paper ang
inyong sarili na nagpapakita ng
wastong pag-aayos ng katawan
sa panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata.
Gawain 3 Awitin Mo
Bumuo ng isang maikling jingle o
awit tungkol sa wastong pag-
aayos ng sarili sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata.
Awitin ito sa klase.
Gawain 4 Kathain Mo….Itutula
Ko!!!
Kumatha ng isang maikling tula
tungkol sa wastong pag-aayos
ng sarili. Tulain ito sa klase
nilalaman ng panaym sa klase.
Mga gabay na tanong sa
panayam.
1. Ano- ano ang mga kasanayan
dapat matutunan sa pag-
sasaayos ng sarili?
2. Bakit mahalagang matutunang
ang tamang pag- sasaayos ng
sarili?
Gawain 2 Tayo ay Gumuhit
Iguhit sa manila paper ang inyong
sarili na nagpapakita ng wastong
pag-aayos ng katawan sa
panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata.
Gawain 3 Awitin Mo
Bumuo ng isang maikling jingle o
awit tungkol sa wastong pag-
aayos ng sarili sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata.
Awitin ito sa klase.
Gawain 4 Kathain Mo….Itutula
Ko!!!
Kumatha ng isang maikling tula
tungkol sa wastong pag-aayos ng
sarili. Tulain ito sa klase
collage ay ipakikita at
talakayin ang mga
pagbabagong pisikal na
nagaganap sa mga
nagbibinata.
Pangkat C (mga babae)
Sa pamamagitan ng isang
collage ay tutukuyin, ipakikita
at tatalakayin ang mga
pagbabagong pisikal na
nagaganap sa mga
nagdadalaga.
Pangkat B at D
Ang mga mag-aaral sa
pangkat na ito ay
magsasagawa ng gallery walk
sa mga collage na ginawa ng
Pangkat A at C. Ang mga puna
at konseptong nakuha sa mga
collage ay isusulat nila sa
meta cards at ididikit sa pisara
para sa talakayan.
D.Pagtalakay ng bagong konspto at
paglalahad ng bagong kasanayan #1
Pag-uulat ng ginawa ng bawat
pangkat
Pag-uulat ng ginawa ng bawat
pangkat
1. Gawain (Constructivism
Approach)
Pangkatin ang klase sa apat. Ang
unang dalawang pangkat ay
binubuo ng mga lalaki at ang
natitirang dalawang pangkat ay
mga babae. Ang mga pangkat ng
mag-aaral ay bibigyan ng
takdang gawain.
Pangkat A (mga lalaki)
Sa pamamagitan ng isang
collage ay ipakikita at talakayin
ang mga pagbabagong pisikal na
nagaganap sa mga nagbibinata.
Pangkat C (mga babae)
Sa pamamagitan ng isang
collage ay tutukuyin, ipakikita at
Pag-uulat ng bawat pangkat
sa ginawa nilang output
tatalakayin ang mga
pagbabagong pisikal na
nagaganap sa mga nagdadalaga.
Pangkat B at D
Ang mga mag-aaral sa pangkat
na ito ay magsasagawa ng
gallery walk sa mga collage na
ginawa ng Pangkat A at C. Ang
mga puna at konseptong nakuha
sa mga collage ay isusulat nila sa
meta cards at ididikit sa pisara
para sa talakayan
E.Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #2
a. Ano ang naramdaman nyo
habang isinasagawa ang inyong
pangkatang gawain?
b. Batay sa mga ibinahagi ng
inyong mga kamag- aaral sa
natapos na gawain, Ano- ano
ang mga tungkulin ninyo sa sarili
sa panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata?
c. Paano ninyo isasagawa ang
mga pamamaraang
pangkalinisan at pangkalusugan
sa panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata?
d. Bakit mahalaga na
magampanan natin ang mga
tungkulin sa sarili sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata?
e. Sa inyong palagay, ano ang
kahalagahan ng wastong
pangangalaga sa katawan sa
panahon ng pagdadalaga at
pagbibinata?
a. Ano ang naramdaman nyo
habang isinasagawa ang inyong
pangkatang gawain?
b. Batay sa mga ibinahagi ng
inyong mga kamag- aaral sa
natapos na gawain, Ano- ano ang
mga tungkulin ninyo sa sarili sa
panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata?
c. Paano ninyo isasagawa ang
mga pamamaraang pangkalinisan
at pangkalusugan sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata?
d. Bakit mahalaga na
magampanan natin ang mga
tungkulin sa sarili sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata?
e. Sa inyong palagay, ano ang
kahalagahan ng wastong
pangangalaga sa katawan sa
panahon ng pagdadalaga at
pagbibinata?
Pag-uulat ng bawat pangkat sa
ginawa nilang output.
2.1. Pagtalakay sa natapos na
Gawain.
a. Ano-ano ang mga
pagbabagong pisikal na
nagaganap sa isang
nagdadalaga? Nagbibinata? Alin
ang kapwa nagaganap?
(Habang tinatalakay ang mga
pagbabagong pisikal isusulat n
lider ang mga sagot sa loob ng
Venn Diagram
Ano-ano ang mga
pagbabagong pisikal na
nagaganap sa isang
nagdadalaga? Nagbibinata?
Alin ang kapwa nagaganap?
(Habang tinatalakay ang mga
pagbabagong pisikal isusulat n
lider ang mga sagot sa loob ng
Venn Diagram
g. Ano-ano ang mga naitala
ninyong puna at konsepto
buhat sa mga collage?
h. Sino ang mas halata ang
pagtangkad, babae o lalaki?
i. Bakit sila nagkakaroon ng
tagihawat?
j. Bakit sobra ang kanilang
pagpapawis?
F.Paglinang na Kabihasaan Ano-anoang mga pagbabagong
nagaganap sa isang nagbibinata
at nagdadalaga?
Ano-anoang mga pagbabagong
nagaganap sa isang nagbibinata
at nagdadalaga?
Itanong sa mga bata ang
pagbabagobg nagaganap sa
nagbibinata at nagdadalaga
Pabuuin angklase ng awit na
may kinalaman sa
pagbabagong nagaganap sa
nagbibinata at nagdadalaga
G.Paglalapat ng aralin sa pangaraw-araw
na buhay
Pagsasadula ng mga bata ng
mga wastong
pamamaraan/pangangalaga sa
sarili batay sa paksang
natutunan. Matapos malaman
Pagsasadula ng mga bata ng mga
wastong
pamamaraan/pangangalaga sa
sarili batay sa paksang
natutunan. Matapos malaman
Sina Linda at Ador ay sumulat sa
kanilang ina upang humingi ng
payo sa kanilang nararamdang
pagbabago sa sarili.Kung ikaw si
Linda at Ador, gagawin mo rin
Sina Linda at Ador ay sumulat
sa kanilang ina upang humingi
ng payo sa kanilang
nararamdang pagbabago sa
sarili.Kung ikaw si Linda at
ang aralin hinggil sa wastong
pangangala sa sarili, paano nyo
mapapanatiling malinis, maayos
at malusog ang inyong
pangangatawan?
ang aralin hinggil sa wastong
pangangala sa sarili, paano nyo
mapapanatiling malinis, maayos
at malusog ang inyong
pangangatawan?
ba ang ginawa nila? Bakit? Ador, gagawin mo rin ba ang
ginawa nila? Bakit?
H.Paglalahat ng aralin a. Ano ano ang inyong mga
tungkulin sa sarili sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata?
b. Bakit mahalaga ang wastong
panganaglaga sa katawan sa
panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata?
c. Paano ninyo ipakikita o
isasagawa ang mga
pamamaraang pangkalinisan at
pangkalusugan sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata?
a. Ano ano ang inyong mga
tungkulin sa sarili sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata?
b. Bakit mahalaga ang wastong
panganaglaga sa katawan sa
panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata?
c. Paano ninyo ipakikita o
isasagawa ang mga
pamamaraang pangkalinisan at
pangkalusugan sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata?
a. Ano-ano ang palatandaan na
malapit nang dumating ang
regla ng isang babae.
b. Ano ang palatandaan ng
pagbibinata?
c. Bakit nagaganap ang
pagbabago sa katawan ng isang
nagdadalaga at nagbibinata?
d. Ano-ano ang mga
pagbabagong pisikal na
nagaganap sa mga nagdadalaga
o nagbibinata?
B. Ano-ano ang palatandaan
na malapit nang dumating ang
regla ng isang babae.
C. Ano ang palatandaan ng
pagbibinata?
D. Bakit nagaganap ang
pagbabago sa katawan ng
isang nagdadalaga at
nagbibinata?
E. Ano-ano ang mga
pagbabagong pisikal na
nagaganap sa mga
nagdadalaga o nagbibinata
I.Pagtataya ng aralin Panuto: Piliin ang titik ng
tamang sagot at isulat ito sa
sagutang papel.
1. Bakit dapat hugasan ng sabon
at tubig ang ari tuwing
magpapalit ng pasador ang
babaing may regla?
A. Upang hindi tumigil ang daloy
ng dugo
B. Upang maiwasan ang di
kanais-nais na amoy.
C. Upang hindi maging palaktaw
laktaw ang dating nito.
D. Upang maging malinis at
maayos ang daloy ng dugo
2. Bakit kailangang kumain ng
sapat na dami ng
masustansiyang pagkain lalo na
kung may regla o bagong tuli?
A. Ito ay nagpapapula ng dugo
ng katawan
B. Ito ay nagbibigay ng maayos
na amoy
C. Ito ay nagpapalakas ng
resistensya
24
Panuto: Piliin ang titik ng tamang
sagot at isulat ito sa sagutang
papel.
1. Bakit dapat hugasan ng sabon
at tubig ang ari tuwing
magpapalit ng pasador ang
babaing may regla?
A. Upang hindi tumigil ang daloy
ng dugo
B. Upang maiwasan ang di kanais-
nais na amoy.
C. Upang hindi maging palaktaw
laktaw ang dating nito.
D. Upang maging malinis at
maayos ang daloy ng dugo
2. Bakit kailangang kumain ng
sapat na dami ng masustansiyang
pagkain lalo na kung may regla o
bagong tuli?
A. Ito ay nagpapapula ng dugo ng
katawan
B. Ito ay nagbibigay ng maayos na
amoy
C. Ito ay nagpapalakas ng
resistensya
24
Panuto: Tukuyin ang
pagbabagong pisikal sa panahon
ng pagdadalaga at pagbibinata.
Piliin ang titik ng tamang sagot.
_________A. Pagtubo ng bigote
at balbas.
_________B. Nagkakaroon ng
buwanang daloy.
_________C. Nakakahugis ang
katawan
_________D. Lumalaki ang
boses.
_________E. Nagiging palaayos
sa sarili.
_________F. Pagiging
Maramdamin
_________G. Sumpungin at
Mapangarapin
_________H. Epekto sa pag-
uugali
Sa isang talata isulat angmga
pagbabagong nagaganap sa
nagdadalaga at nagbibinata
D. Ito ay nagpapalakas ng dugo.
3. Ang paliligo araw araw ay
dapat nating ginagawa kapag
may buwanang daloy upang
A. maiwasan ang pagkakasakit .
B. lalong lumabas ang dugo.
C. maging masigla at malinis.
D. lalong pumuti.
4. Ang mga sumusunod ay mga
paraan upang maiiwasan ang
pagkaimpeksiyon ng bagong tuli
maliban sa isa. Alin ito?
A. Hugasan ng pinakuluang
dahon ng bayabas
B. Kumain ng masustansiyang
pagkain
C. Magsuot ng masikip na
salwal.
D. Maligo araw-araw
5. Ang pagtutuli ay isang
simpleng operasyon kung saan
inaalis ang sobrang balat na
bumabalot sa glans o ulo ng
tunod. Ito ay ginagawa upang
A. hindi imaging kulubot ang
balat ng tunod.
B. manatiling malinis ang ulo ng
tunod.
C. maging mabilis ang
pagtangkad
D. maging binata ang isang
lalaki.
D. Ito ay nagpapalakas ng dugo.
3. Ang paliligo araw araw ay
dapat nating ginagawa kapag
may buwanang daloy upang
A. maiwasan ang pagkakasakit .
B. lalong lumabas ang dugo.
C. maging masigla at malinis.
D. lalong pumuti.
4. Ang mga sumusunod ay mga
paraan upang maiiwasan ang
pagkaimpeksiyon ng bagong tuli
maliban sa isa. Alin ito?
A. Hugasan ng pinakuluang
dahon ng bayabas
B. Kumain ng masustansiyang
pagkain
C. Magsuot ng masikip na salwal.
D. Maligo araw-araw
5. Ang pagtutuli ay isang
simpleng operasyon kung saan
inaalis ang sobrang balat na
bumabalot sa glans o ulo ng
tunod. Ito ay ginagawa upang
A. hindi imaging kulubot ang
balat ng tunod.
B. manatiling malinis ang ulo ng
tunod.
C. maging mabilis ang pagtangkad
D. maging binata ang isang lalaki.
J.Karagdagang Gawain para sa takdang
aralin at remediation
Makipanayam sa mga magulang
, kapatid o kamag- anak ukol sa
iba pang paraan ng
pangangalaga ng sarili kapag
may regla at bagong tuli. Iulat
ito sa klase
Makipanayam sa mga magulang ,
kapatid o kamag- anak ukol sa iba
pang paraan ng pangangalaga ng
sarili kapag may regla at bagong
tuli. Iulat ito sa klase
1. Gumawa ng isang scrapbook
ng iyong sarili mula sa pagiging
sanggol hanggang sa iyong
paglaki.
2. Lagyan ng makabuluhang
salita ang bawat pagbabagong
nagaganap sa iyo.
Prepared by:
IMEE P. TANCO
Teacher III
Checked by:
PAMELA A. GALVE
Master Teacher I/ Gradechairman
NOTED:
WILSON B. FRANCISCO, JR.
Principal

More Related Content

Similar to DLL_ESP 5_Q2_W2.docx

DLl_ESP 3 -Q1 WK5.docx
DLl_ESP 3 -Q1 WK5.docxDLl_ESP 3 -Q1 WK5.docx
DLl_ESP 3 -Q1 WK5.docxMelanieBddr
 
DAILY LESSON LOG IN MUSIC ARTS PHYSICAL EDUACTION HEALTH
DAILY LESSON LOG IN MUSIC ARTS PHYSICAL EDUACTION HEALTHDAILY LESSON LOG IN MUSIC ARTS PHYSICAL EDUACTION HEALTH
DAILY LESSON LOG IN MUSIC ARTS PHYSICAL EDUACTION HEALTHDianaValiente5
 
Dll epp 5_q1_w4[1]
Dll epp 5_q1_w4[1]Dll epp 5_q1_w4[1]
Dll epp 5_q1_w4[1]Ruel Ramos
 
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docxDLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docxCristhelMacajeto2
 
DLL ESP 4 OOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOO
DLL ESP 4 OOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOODLL ESP 4 OOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOO
DLL ESP 4 OOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOVanessaNRico
 
Day 2 week 1.docx
Day 2 week 1.docxDay 2 week 1.docx
Day 2 week 1.docxDixieRamos2
 
COT ESP6.docx
COT ESP6.docxCOT ESP6.docx
COT ESP6.docxlomar5
 
Daily Lesson Log in ESP 3 Quarter 3 Week 3
Daily Lesson Log in ESP 3 Quarter 3 Week 3Daily Lesson Log in ESP 3 Quarter 3 Week 3
Daily Lesson Log in ESP 3 Quarter 3 Week 3DiamondTabanaoCalimb
 
ESP 6_Q1_paggalang sa ideya o suhestiyon ng kapwa.pptx
ESP 6_Q1_paggalang sa ideya  o suhestiyon ng kapwa.pptxESP 6_Q1_paggalang sa ideya  o suhestiyon ng kapwa.pptx
ESP 6_Q1_paggalang sa ideya o suhestiyon ng kapwa.pptxMaestroSonnyTV
 
DLL_ESP 4_Q3_W6.docxDLL_ESP 4_Q3_W6.docx
DLL_ESP 4_Q3_W6.docxDLL_ESP 4_Q3_W6.docxDLL_ESP 4_Q3_W6.docxDLL_ESP 4_Q3_W6.docx
DLL_ESP 4_Q3_W6.docxDLL_ESP 4_Q3_W6.docxErwinPantujan2
 
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q3_W1_D1 (1)MATH .docx
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q3_W1_D1 (1)MATH .docxDLL_ALL SUBJECTS 2_Q3_W1_D1 (1)MATH .docx
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q3_W1_D1 (1)MATH .docxjesrilepuda1
 

Similar to DLL_ESP 5_Q2_W2.docx (20)

DLl_ESP 3 -Q1 WK5.docx
DLl_ESP 3 -Q1 WK5.docxDLl_ESP 3 -Q1 WK5.docx
DLl_ESP 3 -Q1 WK5.docx
 
DAILY LESSON LOG IN MUSIC ARTS PHYSICAL EDUACTION HEALTH
DAILY LESSON LOG IN MUSIC ARTS PHYSICAL EDUACTION HEALTHDAILY LESSON LOG IN MUSIC ARTS PHYSICAL EDUACTION HEALTH
DAILY LESSON LOG IN MUSIC ARTS PHYSICAL EDUACTION HEALTH
 
Dll epp 5_q1_w4[1]
Dll epp 5_q1_w4[1]Dll epp 5_q1_w4[1]
Dll epp 5_q1_w4[1]
 
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docxDLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
 
Esp7DailylESSON LOG.docx
Esp7DailylESSON LOG.docxEsp7DailylESSON LOG.docx
Esp7DailylESSON LOG.docx
 
DLL ESP 4 OOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOO
DLL ESP 4 OOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOODLL ESP 4 OOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOO
DLL ESP 4 OOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOO
 
Es p grade 9 3rd quarter
Es p grade 9 3rd quarterEs p grade 9 3rd quarter
Es p grade 9 3rd quarter
 
Pandiwa
PandiwaPandiwa
Pandiwa
 
Day 2 week 1.docx
Day 2 week 1.docxDay 2 week 1.docx
Day 2 week 1.docx
 
DLL_ESP 1_Q1_W2.docx
DLL_ESP 1_Q1_W2.docxDLL_ESP 1_Q1_W2.docx
DLL_ESP 1_Q1_W2.docx
 
DLL_ESP 4_Q1_W4.docx
DLL_ESP 4_Q1_W4.docxDLL_ESP 4_Q1_W4.docx
DLL_ESP 4_Q1_W4.docx
 
COT ESP6.docx
COT ESP6.docxCOT ESP6.docx
COT ESP6.docx
 
DLL-ESP-Q1-WEEK 4.docx
DLL-ESP-Q1-WEEK 4.docxDLL-ESP-Q1-WEEK 4.docx
DLL-ESP-Q1-WEEK 4.docx
 
Daily Lesson Log in ESP 3 Quarter 3 Week 3
Daily Lesson Log in ESP 3 Quarter 3 Week 3Daily Lesson Log in ESP 3 Quarter 3 Week 3
Daily Lesson Log in ESP 3 Quarter 3 Week 3
 
DLL June 2019.docx
DLL June 2019.docxDLL June 2019.docx
DLL June 2019.docx
 
DLL_MAPEH 4_Q1_W5.docx
DLL_MAPEH 4_Q1_W5.docxDLL_MAPEH 4_Q1_W5.docx
DLL_MAPEH 4_Q1_W5.docx
 
ESP 6_Q1_paggalang sa ideya o suhestiyon ng kapwa.pptx
ESP 6_Q1_paggalang sa ideya  o suhestiyon ng kapwa.pptxESP 6_Q1_paggalang sa ideya  o suhestiyon ng kapwa.pptx
ESP 6_Q1_paggalang sa ideya o suhestiyon ng kapwa.pptx
 
DLL_MAPEH 1_Q1_W1.docx
DLL_MAPEH 1_Q1_W1.docxDLL_MAPEH 1_Q1_W1.docx
DLL_MAPEH 1_Q1_W1.docx
 
DLL_ESP 4_Q3_W6.docxDLL_ESP 4_Q3_W6.docx
DLL_ESP 4_Q3_W6.docxDLL_ESP 4_Q3_W6.docxDLL_ESP 4_Q3_W6.docxDLL_ESP 4_Q3_W6.docx
DLL_ESP 4_Q3_W6.docxDLL_ESP 4_Q3_W6.docx
 
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q3_W1_D1 (1)MATH .docx
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q3_W1_D1 (1)MATH .docxDLL_ALL SUBJECTS 2_Q3_W1_D1 (1)MATH .docx
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q3_W1_D1 (1)MATH .docx
 

Recently uploaded

Banghay aralin sa filipino Example from jaw
Banghay aralin sa filipino Example from jawBanghay aralin sa filipino Example from jaw
Banghay aralin sa filipino Example from jawMichaelJawhare
 
AP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptx
AP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptxAP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptx
AP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptxRanjellAllainBayonaT
 
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptx
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptxkasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptx
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptxSundieGraceBataan
 
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYAMGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYARonalynGatelaCajudo
 
DLP_Q3-M7- Pangangalaga sa Kalikasan.docx
DLP_Q3-M7- Pangangalaga sa Kalikasan.docxDLP_Q3-M7- Pangangalaga sa Kalikasan.docx
DLP_Q3-M7- Pangangalaga sa Kalikasan.docxMaryGraceSepida1
 
Ang sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptx
Ang sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptxAng sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptx
Ang sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptxEduardoReyBatuigas2
 
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdf
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdfFiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdf
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdfYollySamontezaCargad
 
Pang-abay kahulugahan at mga halimbawa nito
Pang-abay kahulugahan at mga halimbawa nitoPang-abay kahulugahan at mga halimbawa nito
Pang-abay kahulugahan at mga halimbawa nitoChristineJaneWaquizM
 
KATAPATAN-SA-SALITA-AT-GAWA-DEMO-ADVINCULA.pptx
KATAPATAN-SA-SALITA-AT-GAWA-DEMO-ADVINCULA.pptxKATAPATAN-SA-SALITA-AT-GAWA-DEMO-ADVINCULA.pptx
KATAPATAN-SA-SALITA-AT-GAWA-DEMO-ADVINCULA.pptxAJAdvin1
 
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptx
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptxG9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptx
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptxCharmaineMacailan1
 
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptxGrade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptxmtmedel20in0037
 
Green Forest Tropical Modern Illustration World Rainforest Day Video.pptx
Green Forest Tropical Modern Illustration World Rainforest Day Video.pptxGreen Forest Tropical Modern Illustration World Rainforest Day Video.pptx
Green Forest Tropical Modern Illustration World Rainforest Day Video.pptxCristyJoySalarda
 
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangere
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangereKABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangere
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangerekimdavidmerana03
 
Paghihinuha sa Pagbuo ng kanabsbwhn.pptx
Paghihinuha sa Pagbuo ng kanabsbwhn.pptxPaghihinuha sa Pagbuo ng kanabsbwhn.pptx
Paghihinuha sa Pagbuo ng kanabsbwhn.pptxRyzaMendoza3
 
564364976-PAG-OORGANISA-AT-PAGSUSURI-NG-DATOS.pptx
564364976-PAG-OORGANISA-AT-PAGSUSURI-NG-DATOS.pptx564364976-PAG-OORGANISA-AT-PAGSUSURI-NG-DATOS.pptx
564364976-PAG-OORGANISA-AT-PAGSUSURI-NG-DATOS.pptxYollySamontezaCargad
 
Kalakalang Panlabas ng Pilipinas-LDB.pptx
Kalakalang Panlabas ng Pilipinas-LDB.pptxKalakalang Panlabas ng Pilipinas-LDB.pptx
Kalakalang Panlabas ng Pilipinas-LDB.pptxLucy Datuin
 
Q4-ESP9-MODULE 14-PERSONAL NA PAHAYAG NG MISYON SA BUHAY
Q4-ESP9-MODULE 14-PERSONAL NA PAHAYAG NG MISYON SA BUHAYQ4-ESP9-MODULE 14-PERSONAL NA PAHAYAG NG MISYON SA BUHAY
Q4-ESP9-MODULE 14-PERSONAL NA PAHAYAG NG MISYON SA BUHAYYamAltib
 
FILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxFILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptx
FILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxFILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxFILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxFILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptx
FILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxFILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxlaranangeva7
 
4TH Quarter WEEK 2- Uri ng Pangungusap.pptx
4TH Quarter WEEK 2- Uri ng Pangungusap.pptx4TH Quarter WEEK 2- Uri ng Pangungusap.pptx
4TH Quarter WEEK 2- Uri ng Pangungusap.pptxBernsPadua
 
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptx
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptxBaitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptx
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptxGerlynSojon
 

Recently uploaded (20)

Banghay aralin sa filipino Example from jaw
Banghay aralin sa filipino Example from jawBanghay aralin sa filipino Example from jaw
Banghay aralin sa filipino Example from jaw
 
AP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptx
AP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptxAP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptx
AP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptx
 
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptx
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptxkasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptx
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptx
 
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYAMGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
 
DLP_Q3-M7- Pangangalaga sa Kalikasan.docx
DLP_Q3-M7- Pangangalaga sa Kalikasan.docxDLP_Q3-M7- Pangangalaga sa Kalikasan.docx
DLP_Q3-M7- Pangangalaga sa Kalikasan.docx
 
Ang sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptx
Ang sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptxAng sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptx
Ang sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptx
 
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdf
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdfFiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdf
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdf
 
Pang-abay kahulugahan at mga halimbawa nito
Pang-abay kahulugahan at mga halimbawa nitoPang-abay kahulugahan at mga halimbawa nito
Pang-abay kahulugahan at mga halimbawa nito
 
KATAPATAN-SA-SALITA-AT-GAWA-DEMO-ADVINCULA.pptx
KATAPATAN-SA-SALITA-AT-GAWA-DEMO-ADVINCULA.pptxKATAPATAN-SA-SALITA-AT-GAWA-DEMO-ADVINCULA.pptx
KATAPATAN-SA-SALITA-AT-GAWA-DEMO-ADVINCULA.pptx
 
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptx
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptxG9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptx
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptx
 
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptxGrade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
 
Green Forest Tropical Modern Illustration World Rainforest Day Video.pptx
Green Forest Tropical Modern Illustration World Rainforest Day Video.pptxGreen Forest Tropical Modern Illustration World Rainforest Day Video.pptx
Green Forest Tropical Modern Illustration World Rainforest Day Video.pptx
 
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangere
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangereKABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangere
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangere
 
Paghihinuha sa Pagbuo ng kanabsbwhn.pptx
Paghihinuha sa Pagbuo ng kanabsbwhn.pptxPaghihinuha sa Pagbuo ng kanabsbwhn.pptx
Paghihinuha sa Pagbuo ng kanabsbwhn.pptx
 
564364976-PAG-OORGANISA-AT-PAGSUSURI-NG-DATOS.pptx
564364976-PAG-OORGANISA-AT-PAGSUSURI-NG-DATOS.pptx564364976-PAG-OORGANISA-AT-PAGSUSURI-NG-DATOS.pptx
564364976-PAG-OORGANISA-AT-PAGSUSURI-NG-DATOS.pptx
 
Kalakalang Panlabas ng Pilipinas-LDB.pptx
Kalakalang Panlabas ng Pilipinas-LDB.pptxKalakalang Panlabas ng Pilipinas-LDB.pptx
Kalakalang Panlabas ng Pilipinas-LDB.pptx
 
Q4-ESP9-MODULE 14-PERSONAL NA PAHAYAG NG MISYON SA BUHAY
Q4-ESP9-MODULE 14-PERSONAL NA PAHAYAG NG MISYON SA BUHAYQ4-ESP9-MODULE 14-PERSONAL NA PAHAYAG NG MISYON SA BUHAY
Q4-ESP9-MODULE 14-PERSONAL NA PAHAYAG NG MISYON SA BUHAY
 
FILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxFILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptx
FILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxFILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxFILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxFILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptx
FILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxFILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptx
 
4TH Quarter WEEK 2- Uri ng Pangungusap.pptx
4TH Quarter WEEK 2- Uri ng Pangungusap.pptx4TH Quarter WEEK 2- Uri ng Pangungusap.pptx
4TH Quarter WEEK 2- Uri ng Pangungusap.pptx
 
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptx
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptxBaitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptx
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptx
 

DLL_ESP 5_Q2_W2.docx

  • 1. GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG School: LUGAN CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V Teacher: IMEE P. TANCO Learning Area: ESP Teaching Dates and Time: NOVEMBER 13 - 17, 2023 (WEEK 2) Quarter: 2ND QUARTER LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES I. LAYUNIN A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pakikipagkapwa-tao at pagganap ng mga inaasahang hakbang, pahayag at kilos para sa kapakanan at ng pamilya at kapwa. B. Pamantayan sa pagganap Naisasagawa ang inaasahang hakbang, kilos at pahayag na may paggalang at pagmamalasakit para sa kapakanan at kabutihan ng pamilya at kapwa C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Isulat ang code ng bawat kasanayan Nakapagbibigay-alam sa kinauukulan tungkol sa kaguluhan, at iba pa (pagmamalasakit sa kapwa na sinasaktan/ kinukutya/ binubully) ESP5P-Iib-23 II. NILALAMAN Pagmamalasakit sa kapwa (Concern for others) III. KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian 1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Yunit II pp. 62- 67 Yunit II pp. 62- 67 Yunit II pp. 62- 67 Yunit II pp. 62- 67 2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- Mag-aaral Kagamitan ng Mag-aaral pp. 41- 43 Kagamitan ng Mag-aaral pp.41- 43 Kagamitan ng Mag-aaral pp.41- 43 Kagamitan ng Mag-aaral pp.41- 43 3. Mga Pahina sa Teksbuk 4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource B. Iba pang Kagamitang Panturo Video clip na nagpapakita ng pagmamalasakit sa kapwa, larawan ng mga pananakit at binubully VIDEO CLIP – YOUTUBE- THE INSPIRATIONAL VIDEO EVERYONE SHOULD LIVE BY AMAZING LIFE 247 -DO UNTO OTHERS AS YOU WOULD HAVE DO UNTO YOU Video clip na nagpapakita ng pagmamalasakit sa kapwa, larawan ng mga pananakit at binubully Video clip na nagpapakita ng pagmamalasakit sa kapwa, larawan ng mga pananakit at binubully Video clip na nagpapakita ng pagmamalasakit sa kapwa, larawan ng mga pananakit at binubully IV. PAMAMARAAN ALAMIN NATIN ISAGAWA NATIN ISAPUSO NATIN ISABUHAY NATIN A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin Paano kayo makatutulong sa inyong kapwa sa panahon ng kalamidad? B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagpapakita ng larawan o video clip nagpapakita ng pagmamalasakit sa kapwa, larawan ng kinukutya o binubully Ipasuri ang mga larawan sa Gawain I ng Isagawa Natin sa kagamitan ng mag aaral Itanong sa mga mag-aaral ang kanilang saloobin o damdamin kung sila ay nakagawa ng pagmamalasakit o pagdamay sa kanilang kapwa. Sino ang maaring lapitan na may kaalaman sa mga bagay na pambubully? Batang inaabuso ng tatay? C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Itanong: Anong napansin nyo sa mga Itanim sa isip ng mga mag- Maaring magkaroon ng
  • 2. bagong aralin Ano ang masasabi ninyo sa inyong napanood? Sa palagay ba ninyo ay nabago sila ng sitwasyon? Nararapat ba ang ginawa ng mga tauhan sa video? larawan? aaral na laging ang pagmamalasakit ay ilalagay sa kanilang puso at isipan talaan ang mga bata ng kanilang naipaalam na iba’t ibang kaso ng pagmamalasakit sa kapwa D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at pagalalahad ng bagong kasanayan #1 Kuhanin ang kanilang opinyon o reaksyon sa kanilang napanood Pangkatang Gawain Ipagawa ang iba pang gawain sa Gawain I: Mga sitwasyon na nararapat ipagbigay- alam sa kinauukulan Pangkatang Gawain Batay sa video ng ating napanood at mga larawang nakita maari nating ipadama sa pamamagitan n gating pagmamalasakit sa kapwa Ipasagot ang Sagutin Natin na nasa pahina 66 E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 Bigyang daan ang mga bata na magbahagi ng kanilang sariling karanasan tungkol sa pagmamalasakit, pananakit, pagkutya at pambubully ng kanilang pamilya, kaibigan o kaklase Muling tanungin ang mga bata kung ano ang maari nilang maitulong sa mga pagkakataong katulad ng nasa video o nasa larawan. Pangkat I – tula Pangkat II – rhyme Pangkat III – skit Pangkat IV – awit Pangkat V - pagbabalita F. Paglinang sa Kabihasnan (Tungo sa Formative Assessment) Tumawag ng ilang batang magpapaliwanag sa kwentong napanood nila sa Alamin Natin Para sa Ikalawang Gawain, sundin ang panutong ibinigay sa kagamitan ng mag-aaral. Itanong sa mga bata ang kaugnay ng pamagat ng laro sa araling natutunan (Agaw mo, sagot mo, puntos mo) Original File Submitted and Formatted by DepEd Club Member - visit depedclub.com for more G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- araw na buhay Ano ang dapat mong gawin sa mga kaklase mo na binubully? H. Paglalahat ng Aralin Isulat sa kwaderno ang katangian ng tauhan sa kwento at sabihin kung ano ang napulot na aral sa kwentong napanood Bigyang diin ang pagbibigay ng papuri sa kasagutan ng mga mag aaral Ipabasa at bigyan ng paliwanag ang Tandaan Natin na tungkol sa pagmamalasakit sa kapwa sa pamamagitan ng pagbibigay-alam nito sa mga kinauukulan I. Pagtataya ng Aralin Maari pang magdagdag ng mga katanungan sa ipinanood sa Alamin Natin C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto 1. Natatalakay ang mga tungkulin sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata. 2. Nagagampanan ang mga 1. Natatalakay ang mga tungkulin sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata. 2. Nagagampanan ang mga 1. Natutukoy ang mga pagbabagong pisikal sa sarili tulad ng pagkakaroon ng tagihawat, pagtubo ng buhok 1. Natutukoy ang mga pagbabagong pisikal sa sarili tulad ng pagkakaroon ng tagihawat, pagtubo ng Lingguhang pagsusulit
  • 3. tungkulin sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata. 3. Napahahalagahan ang wastong pangangalaga ng katawan sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata tungkulin sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata. 3. Napahahalagahan ang wastong pangangalaga ng katawan sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata sa iba’t ibang bahagi ng katawan at labis na pagpapawis. 2. Natatalakay ang mga paraang dapat isagawa sa panahon ng pagbabagong pisikal (paliligo at paglilinis ng katawan) 3. Napahahalagahan ang pagbabagong pisikal na nagaganap sa sariling katawan buhok sa iba’t ibang bahagi ng katawan at labis na pagpapawis. 2. Natatalakay ang mga paraang dapat isagawa sa panahon ng pagbabagong pisikal (paliligo at paglilinis ng katawan) 3. Napahahalagahan ang pagbabagong pisikal na nagaganap sa sariling katawan II.NILALAMAN Tungkulin sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata Pagbabagong Pisikal na Nagaganap sa Isang Nagdadalaga/ Nagbibinata Pagbabagong Pisikal na Nagaganap sa Isang Nagdadalaga/ Nagbibinata Pagbabagong Pisikal na Nagaganap sa Isang Nagdadalaga/ Nagbibinata A.Sanggunian 1.Mga pahina sa Gabay ng Guro K-12 Curriculum Guide 2013 EPP5HE 1.1 p.20 of 41 K-12 Curriculum Guide 2013 EPP5HE 1.1 p.20 of 41 K-12 Curriculum Guide 2013 EPP5HE 1.2.1 p 21 of 41, 1.2.2 p. 21 of 41 K-12 Curriculum Guide 2013 EPP5HE 1.2.1 p 21 of 41, 1.2.2 p. 21 of 41 2.Mga pahina sa kagamitang pang-mag- aaral p.101 p.101 p. 104 p.104 3.Mga pahina sa teksbuk Kaalaman at kasanayan tungo saKaunlaran ph.101 Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan 5 p.1 Kaalaman at kasanayan tungo saKaunlaran ph.101 Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan 5 p.1 Kaalaman at kasanayan tungo saKaunlaran ph.104 Kaalaman at kasanayan tungo saKaunlaran ph.104 Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan 5 p 2-3 4.Karagdagang kagamitan mula sa portal ng Learning Resource LM MISOSA V LM MISOSA V LM MISOSA V LM MISOSA V B.Iba pang kagamitang panturo Kagamitan:Tunay na bagay/kagamitan ng mga babae at lalaki sa pag-aayos ng sarili. Larawan ng babae at lalaki na naglilinis ng katawan at nag- aayos Kagamitan:Tunay na bagay/kagamitan ng mga babae at lalaki sa pag-aayos ng sarili. Larawan ng babae at lalaki na naglilinis ng katawan at nag- aayos Tsart,scrapbook IV.PROCEDURES A.Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin Pagsasanay Paghahawan ng sagabal (Pagsagot ng word finder puzzle) Hanapin ang mga salitang nasa ibaba. Maaaring ito ay nakasulat ng pahalang o patayo. Pagsasanay Paghahawan ng sagabal (Pagsagot ng word finder puzzle) Hanapin ang mga salitang nasa ibaba. Maaaring ito ay nakasulat ng pahalang o patayo. Ang mga bata ay maaaring pasayawin sa saliw ng masayang tugtugin Balik-Aral Magbigay ng ilang alituntunin na dapat sundin sa pangangalaga Ang mga bata ay maaaring pasayawin sa saliw ng masayang tugtugin
  • 4. Regla Tuli Pituitary Gland Adams apple Puberty Stage Panimulang Pagtatasa (Constructivist Approach) Sagutin ang mga sumusunod na tanong. a. Ano ano ang mga gawaing dapat isagawa upang mapanatiling malinis, maayos at malusog ang katawan? b. Paano ninyo isinasagawa ang mga gawain sa paglilinis at pagsasaayos ng inyong sarili/katawan? atbp. Regla Tuli Pituitary Gland Adams apple Puberty Stage Panimulang Pagtatasa (Constructivist Approach) Sagutin ang mga sumusunod na tanong. a. Ano ano ang mga gawaing dapat isagawa upang mapanatiling malinis, maayos at malusog ang katawan? b. Paano ninyo isinasagawa ang mga gawain sa paglilinis at pagsasaayos ng inyong sarili/katawan? atbp. ng katawan sa panahon ng pagdadalaga at pagbibinata. c. Panimulang Pagtatasa Lagyan ng (/) kung ang mga sumusunod ay para sa isang nagdadalaga; (X) kung sa nagbibinata; at (O) kung kapwa nagaganap sa babae at lalaki. _______1.Lumalaki ang boses _______2.Nagkakaroon ng regla _______3.Nagkakaroon ng bigote _______4.Nagkakahugis ang katawan _______5.Nagiging palaayos sa sarili B.Paghahabi sa layunin ng aralin Pagpapakita ng larawan ng lalake/babae ng naglilinis ng katawan at nag-aayos ng sarili. Itanong: a. Ano ang nakikita ninyo sa larawan? Ano ang kanilang ginagawa? b. Ano ang mga gawain ng babae? mga lalaki? Pagpapakita ng larawan ng lalake/babae ng naglilinis ng katawan at nag-aayos ng sarili. Itanong: a. Ano ang nakikita ninyo sa larawan? Ano ang kanilang ginagawa? b. Ano ang mga gawain ng babae? mga lalaki? Magbigay ng ilang alituntunin na dapat sundin sa pangangalaga ng katawan sa panahon ng pagdadalaga at pagbibinata. Lagyan ng (/) kung ang mga sumusunod ay para sa isang nagdadalaga; (X) kung sa nagbibinata; at (O) kung kapwa nagaganap sa babae at lalaki. _______1.Lumalaki ang boses _______2.Nagkakaroon ng regla _______3.Nagkakaroon ng bigote _______4.Nagkakahugis ang katawan _______5.Nagiging palaayos sa sarili Pagpapakita ng isang scrapbook ng isang bata na nagpapakita ng larawan mula noong siya’y sanggol pa hanggang sa lumaki na. Paghambingin ang kaibahan ng isang sanggol sa bata; nagdadalaga/nagbibinata. Original File Submitted and Formatted by DepEd Club Member - visit depedclub.com for more C.Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong ralin 1. Gawain (Pangkatan) Pangkatin ang mga bata sa lima. Bawat pangkat ay bibigyan ng gawaing nakatala sa ibaba. Gawain 1 Live interview (Collaborative Approach) Makipanayam sa isang clinic teacher ukol sa mga nararapat gawin ng isang batang lalaki at babae sa panahon ng pagbibinata o pagdadalaga. 1. Gawain (Pangkatan) Pangkatin ang mga bata sa lima. Bawat pangkat ay bibigyan ng gawaing nakatala sa ibaba. Gawain 1 Live interview (Collaborative Approach) Makipanayam sa isang clinic teacher ukol sa mga nararapat gawin ng isang batang lalaki at babae sa panahon ng pagbibinata o pagdadalaga. Bahagi ang Pagpapakita ng isang scrapbook ng isang bata na nagpapakita ng larawan mula noong siya’y sanggol pa hanggang sa lumaki na. Paghambingin ang kaibahan ng isang sanggol sa bata; nagdadalaga/nagbibinata Gawain (Constructivism Approach) Pangkatin ang klase sa apat. Ang unang dalawang pangkat ay binubuo ng mga lalaki at ang natitirang dalawang pangkat ay mga babae. Ang mga pangkat ng mag-aaral ay bibigyan ng takdang gawain. Pangkat A (mga lalaki) Sa pamamagitan ng isang
  • 5. Bahagi ang nilalaman ng panaym sa klase. Mga gabay na tanong sa panayam. 1. Ano- ano ang mga kasanayan dapat matutunan sa pag- sasaayos ng sarili? 2. Bakit mahalagang matutunang ang tamang pag- sasaayos ng sarili? Gawain 2 Tayo ay Gumuhit Iguhit sa manila paper ang inyong sarili na nagpapakita ng wastong pag-aayos ng katawan sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata. Gawain 3 Awitin Mo Bumuo ng isang maikling jingle o awit tungkol sa wastong pag- aayos ng sarili sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata. Awitin ito sa klase. Gawain 4 Kathain Mo….Itutula Ko!!! Kumatha ng isang maikling tula tungkol sa wastong pag-aayos ng sarili. Tulain ito sa klase nilalaman ng panaym sa klase. Mga gabay na tanong sa panayam. 1. Ano- ano ang mga kasanayan dapat matutunan sa pag- sasaayos ng sarili? 2. Bakit mahalagang matutunang ang tamang pag- sasaayos ng sarili? Gawain 2 Tayo ay Gumuhit Iguhit sa manila paper ang inyong sarili na nagpapakita ng wastong pag-aayos ng katawan sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata. Gawain 3 Awitin Mo Bumuo ng isang maikling jingle o awit tungkol sa wastong pag- aayos ng sarili sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata. Awitin ito sa klase. Gawain 4 Kathain Mo….Itutula Ko!!! Kumatha ng isang maikling tula tungkol sa wastong pag-aayos ng sarili. Tulain ito sa klase collage ay ipakikita at talakayin ang mga pagbabagong pisikal na nagaganap sa mga nagbibinata. Pangkat C (mga babae) Sa pamamagitan ng isang collage ay tutukuyin, ipakikita at tatalakayin ang mga pagbabagong pisikal na nagaganap sa mga nagdadalaga. Pangkat B at D Ang mga mag-aaral sa pangkat na ito ay magsasagawa ng gallery walk sa mga collage na ginawa ng Pangkat A at C. Ang mga puna at konseptong nakuha sa mga collage ay isusulat nila sa meta cards at ididikit sa pisara para sa talakayan. D.Pagtalakay ng bagong konspto at paglalahad ng bagong kasanayan #1 Pag-uulat ng ginawa ng bawat pangkat Pag-uulat ng ginawa ng bawat pangkat 1. Gawain (Constructivism Approach) Pangkatin ang klase sa apat. Ang unang dalawang pangkat ay binubuo ng mga lalaki at ang natitirang dalawang pangkat ay mga babae. Ang mga pangkat ng mag-aaral ay bibigyan ng takdang gawain. Pangkat A (mga lalaki) Sa pamamagitan ng isang collage ay ipakikita at talakayin ang mga pagbabagong pisikal na nagaganap sa mga nagbibinata. Pangkat C (mga babae) Sa pamamagitan ng isang collage ay tutukuyin, ipakikita at Pag-uulat ng bawat pangkat sa ginawa nilang output
  • 6. tatalakayin ang mga pagbabagong pisikal na nagaganap sa mga nagdadalaga. Pangkat B at D Ang mga mag-aaral sa pangkat na ito ay magsasagawa ng gallery walk sa mga collage na ginawa ng Pangkat A at C. Ang mga puna at konseptong nakuha sa mga collage ay isusulat nila sa meta cards at ididikit sa pisara para sa talakayan E.Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 a. Ano ang naramdaman nyo habang isinasagawa ang inyong pangkatang gawain? b. Batay sa mga ibinahagi ng inyong mga kamag- aaral sa natapos na gawain, Ano- ano ang mga tungkulin ninyo sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata? c. Paano ninyo isasagawa ang mga pamamaraang pangkalinisan at pangkalusugan sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata? d. Bakit mahalaga na magampanan natin ang mga tungkulin sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata? e. Sa inyong palagay, ano ang kahalagahan ng wastong pangangalaga sa katawan sa panahon ng pagdadalaga at pagbibinata? a. Ano ang naramdaman nyo habang isinasagawa ang inyong pangkatang gawain? b. Batay sa mga ibinahagi ng inyong mga kamag- aaral sa natapos na gawain, Ano- ano ang mga tungkulin ninyo sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata? c. Paano ninyo isasagawa ang mga pamamaraang pangkalinisan at pangkalusugan sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata? d. Bakit mahalaga na magampanan natin ang mga tungkulin sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata? e. Sa inyong palagay, ano ang kahalagahan ng wastong pangangalaga sa katawan sa panahon ng pagdadalaga at pagbibinata? Pag-uulat ng bawat pangkat sa ginawa nilang output. 2.1. Pagtalakay sa natapos na Gawain. a. Ano-ano ang mga pagbabagong pisikal na nagaganap sa isang nagdadalaga? Nagbibinata? Alin ang kapwa nagaganap? (Habang tinatalakay ang mga pagbabagong pisikal isusulat n lider ang mga sagot sa loob ng Venn Diagram Ano-ano ang mga pagbabagong pisikal na nagaganap sa isang nagdadalaga? Nagbibinata? Alin ang kapwa nagaganap? (Habang tinatalakay ang mga pagbabagong pisikal isusulat n lider ang mga sagot sa loob ng Venn Diagram g. Ano-ano ang mga naitala ninyong puna at konsepto buhat sa mga collage? h. Sino ang mas halata ang pagtangkad, babae o lalaki? i. Bakit sila nagkakaroon ng tagihawat? j. Bakit sobra ang kanilang pagpapawis? F.Paglinang na Kabihasaan Ano-anoang mga pagbabagong nagaganap sa isang nagbibinata at nagdadalaga? Ano-anoang mga pagbabagong nagaganap sa isang nagbibinata at nagdadalaga? Itanong sa mga bata ang pagbabagobg nagaganap sa nagbibinata at nagdadalaga Pabuuin angklase ng awit na may kinalaman sa pagbabagong nagaganap sa nagbibinata at nagdadalaga G.Paglalapat ng aralin sa pangaraw-araw na buhay Pagsasadula ng mga bata ng mga wastong pamamaraan/pangangalaga sa sarili batay sa paksang natutunan. Matapos malaman Pagsasadula ng mga bata ng mga wastong pamamaraan/pangangalaga sa sarili batay sa paksang natutunan. Matapos malaman Sina Linda at Ador ay sumulat sa kanilang ina upang humingi ng payo sa kanilang nararamdang pagbabago sa sarili.Kung ikaw si Linda at Ador, gagawin mo rin Sina Linda at Ador ay sumulat sa kanilang ina upang humingi ng payo sa kanilang nararamdang pagbabago sa sarili.Kung ikaw si Linda at
  • 7. ang aralin hinggil sa wastong pangangala sa sarili, paano nyo mapapanatiling malinis, maayos at malusog ang inyong pangangatawan? ang aralin hinggil sa wastong pangangala sa sarili, paano nyo mapapanatiling malinis, maayos at malusog ang inyong pangangatawan? ba ang ginawa nila? Bakit? Ador, gagawin mo rin ba ang ginawa nila? Bakit? H.Paglalahat ng aralin a. Ano ano ang inyong mga tungkulin sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata? b. Bakit mahalaga ang wastong panganaglaga sa katawan sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata? c. Paano ninyo ipakikita o isasagawa ang mga pamamaraang pangkalinisan at pangkalusugan sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata? a. Ano ano ang inyong mga tungkulin sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata? b. Bakit mahalaga ang wastong panganaglaga sa katawan sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata? c. Paano ninyo ipakikita o isasagawa ang mga pamamaraang pangkalinisan at pangkalusugan sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata? a. Ano-ano ang palatandaan na malapit nang dumating ang regla ng isang babae. b. Ano ang palatandaan ng pagbibinata? c. Bakit nagaganap ang pagbabago sa katawan ng isang nagdadalaga at nagbibinata? d. Ano-ano ang mga pagbabagong pisikal na nagaganap sa mga nagdadalaga o nagbibinata? B. Ano-ano ang palatandaan na malapit nang dumating ang regla ng isang babae. C. Ano ang palatandaan ng pagbibinata? D. Bakit nagaganap ang pagbabago sa katawan ng isang nagdadalaga at nagbibinata? E. Ano-ano ang mga pagbabagong pisikal na nagaganap sa mga nagdadalaga o nagbibinata I.Pagtataya ng aralin Panuto: Piliin ang titik ng tamang sagot at isulat ito sa sagutang papel. 1. Bakit dapat hugasan ng sabon at tubig ang ari tuwing magpapalit ng pasador ang babaing may regla? A. Upang hindi tumigil ang daloy ng dugo B. Upang maiwasan ang di kanais-nais na amoy. C. Upang hindi maging palaktaw laktaw ang dating nito. D. Upang maging malinis at maayos ang daloy ng dugo 2. Bakit kailangang kumain ng sapat na dami ng masustansiyang pagkain lalo na kung may regla o bagong tuli? A. Ito ay nagpapapula ng dugo ng katawan B. Ito ay nagbibigay ng maayos na amoy C. Ito ay nagpapalakas ng resistensya 24 Panuto: Piliin ang titik ng tamang sagot at isulat ito sa sagutang papel. 1. Bakit dapat hugasan ng sabon at tubig ang ari tuwing magpapalit ng pasador ang babaing may regla? A. Upang hindi tumigil ang daloy ng dugo B. Upang maiwasan ang di kanais- nais na amoy. C. Upang hindi maging palaktaw laktaw ang dating nito. D. Upang maging malinis at maayos ang daloy ng dugo 2. Bakit kailangang kumain ng sapat na dami ng masustansiyang pagkain lalo na kung may regla o bagong tuli? A. Ito ay nagpapapula ng dugo ng katawan B. Ito ay nagbibigay ng maayos na amoy C. Ito ay nagpapalakas ng resistensya 24 Panuto: Tukuyin ang pagbabagong pisikal sa panahon ng pagdadalaga at pagbibinata. Piliin ang titik ng tamang sagot. _________A. Pagtubo ng bigote at balbas. _________B. Nagkakaroon ng buwanang daloy. _________C. Nakakahugis ang katawan _________D. Lumalaki ang boses. _________E. Nagiging palaayos sa sarili. _________F. Pagiging Maramdamin _________G. Sumpungin at Mapangarapin _________H. Epekto sa pag- uugali Sa isang talata isulat angmga pagbabagong nagaganap sa nagdadalaga at nagbibinata
  • 8. D. Ito ay nagpapalakas ng dugo. 3. Ang paliligo araw araw ay dapat nating ginagawa kapag may buwanang daloy upang A. maiwasan ang pagkakasakit . B. lalong lumabas ang dugo. C. maging masigla at malinis. D. lalong pumuti. 4. Ang mga sumusunod ay mga paraan upang maiiwasan ang pagkaimpeksiyon ng bagong tuli maliban sa isa. Alin ito? A. Hugasan ng pinakuluang dahon ng bayabas B. Kumain ng masustansiyang pagkain C. Magsuot ng masikip na salwal. D. Maligo araw-araw 5. Ang pagtutuli ay isang simpleng operasyon kung saan inaalis ang sobrang balat na bumabalot sa glans o ulo ng tunod. Ito ay ginagawa upang A. hindi imaging kulubot ang balat ng tunod. B. manatiling malinis ang ulo ng tunod. C. maging mabilis ang pagtangkad D. maging binata ang isang lalaki. D. Ito ay nagpapalakas ng dugo. 3. Ang paliligo araw araw ay dapat nating ginagawa kapag may buwanang daloy upang A. maiwasan ang pagkakasakit . B. lalong lumabas ang dugo. C. maging masigla at malinis. D. lalong pumuti. 4. Ang mga sumusunod ay mga paraan upang maiiwasan ang pagkaimpeksiyon ng bagong tuli maliban sa isa. Alin ito? A. Hugasan ng pinakuluang dahon ng bayabas B. Kumain ng masustansiyang pagkain C. Magsuot ng masikip na salwal. D. Maligo araw-araw 5. Ang pagtutuli ay isang simpleng operasyon kung saan inaalis ang sobrang balat na bumabalot sa glans o ulo ng tunod. Ito ay ginagawa upang A. hindi imaging kulubot ang balat ng tunod. B. manatiling malinis ang ulo ng tunod. C. maging mabilis ang pagtangkad D. maging binata ang isang lalaki. J.Karagdagang Gawain para sa takdang aralin at remediation Makipanayam sa mga magulang , kapatid o kamag- anak ukol sa iba pang paraan ng pangangalaga ng sarili kapag may regla at bagong tuli. Iulat ito sa klase Makipanayam sa mga magulang , kapatid o kamag- anak ukol sa iba pang paraan ng pangangalaga ng sarili kapag may regla at bagong tuli. Iulat ito sa klase 1. Gumawa ng isang scrapbook ng iyong sarili mula sa pagiging sanggol hanggang sa iyong paglaki. 2. Lagyan ng makabuluhang salita ang bawat pagbabagong nagaganap sa iyo.
  • 9. Prepared by: IMEE P. TANCO Teacher III Checked by: PAMELA A. GALVE Master Teacher I/ Gradechairman NOTED: WILSON B. FRANCISCO, JR. Principal