1. B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunang
kabihasnan sa Daigdig para sa kasalukuyan at sa susunod na henerasyon
C. Kasanayan sa Pagkatuto Napahahalagahan ang natatanging kultura
ng mga rehiyon, bansa at mamamayan sa
daigdig (lahi, pangkat- etnolingguwistiko, at
relihiyon sa daigdig) AP8HSK-Ie-5
Napahahalagahan ang natatanging kultura
ng mga rehiyon, bansa at mamamayan sa
daigdig (lahi, pangkat- etnolingguwistiko, at
relihiyon sa daigdig) AP8HSK-Ie-5
Napahahalagahan ang natatanging kultura ng
mga rehiyon, bansa at mamamayan sa daigdig
(lahi, pangkat- etnolingguwistiko, at relihiyon sa
daigdig) AP8HSK-Ie-5
II. NILALAMAN Heograpiyang Pantao
Natatanging Kultura ng mga Rehiyon, Bansa at Mamamayan sa Daigdig (lahi, pangkat- etniko, wika,at relihiyon sa daigdig
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Ph. 22 Ph. 23 Ph. 24
b. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-
aaral
Ph 31-32 Ph. 33 Ph.34
c. Mga Pahina sa Teksbuk
d. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources o ibang
website
Quipper Quipper Quipper
Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan: SAPANG AMA INTEGRATED SCHOOL Antas: 8
Guro: M A L A Y P H I L I P R . B A T I O N Asignatura: A.P ( Kasaysayan ng Daigdig)
Petsa: IKATLONG LINGGO Markahan: Una
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I.LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,
maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya
ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin
sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa interaksiyon ng tao sa kaniyang kapaligiran na nagbigay-daan sa
pag-usbong ng mga sinaunang kabihasnan na nagkaloob ng mga pamanang humubog sa pamumuhay ng kasalukuyang henerasyon
2. B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Graphic organizer, projector Pie graph, projector, simbolo ng ibat ibang
relihiyon
Larawan ng pangkat etniko, projector
III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral
gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng
analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan Ang guro ay maaaring magtalaga ng
magbabalita sa bawat araw. Ito rin ay maaring
pangkatan
Ang guro ay maaaring magtalaga ng
magbabalita sa bawat araw. Ito rin ay maaring
pangkatan
Ang guro ay maaaring magtalaga ng magbabalita
sa bawat araw. Ito rin ay maaring pangkatan
a.Balik Aral/Lunsaran Gamit ang graphic organizer
Bigyang kahulugan ang salitang Heograpiyang
Pantao
Ang guro ay magpapakita ng isang video clips
tungkol sa rally/ misa ng El Shaddai o kahit
anong charismatic movement
Magpabigay ng puna sa mga estudyante ukol
sa palabras.
Bakit mahalaga ang relihiyon sa buhay ng isang
tao?
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Ang mga mag-aaral ay magsasalita ng kanilang
wikang ginagamit sa kanilang lugar (mother
tongue).
Sa palagay ninyo, Bakit iba ang wika na
ginagamit ng mga taong naninirahan sa Luzon,
Visayas at Mindanao?
Gamit ang concept map, magbigay ng mga
salitang may kinalaman sa relihiyon
Magpapanuod ng isang video clip ng balita
tungkol sa komedyanteng si Candy Pangilinan at
ang isyu niya hinggil sa mga katutubo.
Bibigyan puna ng mga mag-aaral
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa
Bagong Aralin
Talahanayan 1.5 Mga pangunahing Wika sa
Daigdig
Modyul ph. 31-32
Magpapaguhit ng larawan ukol sa mga
sumusunod:
1.Pangangailangan ng tao sa relihiyon.
2.Paglabas ng mga propeta at iba pang
relihiyon sa panahon ng krisis.
Ipapaliwanag ng mag-aaral ang kanilang
iginuhit.
Ipapakita ng guro ang mga larawan ng mga
pangkat etniko at sasagutin ang katanungang
Bakit kailangan nating kilalanin ang mga pangkat
etniko?
d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto 1.Ano ang tinatawag na language family?
2.Paano nabuo ang wika?
3.Gaano kahalaga ang wika?
Gamit ang pie graph bibigyan diin ng guro ang
Mga Pangunahing Relihiyon sa Daigdig
Modyul ph. 33
Saan galing ang salitang relihiyon?
Saan galing ang salitang relihiyon?
Saan galing ang salitang relihiyon?
Gawain 9: Crossword Puzzle
Buuin ang puzzle tungkol sa heograpiyang
pantao sa pamamagitan ng pagtukoy sa
inilalarawan ng bawat bilang.
Modyul ph. 35
3. e. Pagtalakay ng bagong konsepto at
bagong karanasan
Magbigay ng limang kahalagahan ng wika sa
pamamagitan ng concept map
Sa pamamagitan Think, Pair, and Share
Ibabahagi ng mga mag-aaral ang kanilang
saloobin tungkol sa relihiyon na namamayani
sa Pilipinas.
Gawain 11: Modelo ng Kultura
Modyul ph.37
f. Paglinang sa kabihasaan (Formative
Assessmeent)
Bakit itinuturing ang wika bilang isang kaluluwa
ng isang kultura?
Kung ikaw ang pangulo ng ating bansa, ano
ang maimumungkahing paraan upang
magkaroon ang Pilipinas ng isang relihiyon na
paniniwalaan ng mga mamamayang iyong
nasasakupan?
Paano mo maipapakita ang pag-unawa sa
kahalagahan ng mga pamanang ipinagkaloob ng
mga pangkat etniko na nagtagumpay sa hamong
dulot ng kapaligiran nito?
g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
Paano mo pahahalagahan ang iyong sariling
wika sa pang-araw araw na buhay?
Bakit mahalaga ang relihiyong pinaniniwalaan
mo sa loob ng inyong tahanan?
Paano maisasakatuparan ang mga nagawa ng
mga pangkat etniko sa kasaysayan ng bansa?
h. Paglalahat ng aralin Bakit nagkaroon ng pagkakaiba-iba ng wika?
Bakit kailangang malaman natin ang
pinagmulan ng wika?
Ilarawan ang mga simbolo na ginagamit ng
ibat ibang relihiyon.
Ang salitang etniko ay nagmula sa salitang Greek
na ethnos na nangangahulugang mamamayan
i. Pagtataya ng aralin Ano ang maari mong gawin sa sitwasyon na
ito:
Ang iyong guro sa Araling Panlipunan ay
nagalit sa klase dahil sa ingay ng iyong
kamag-aral dahil galit niya nakapagsalita siya
ng wika na hindi nyo naiintindihan? Ano ang
maari mong gawin?
1. Bakit nagiging batayan ang relihiyon ng
pagkilos ng tao sa kaniyang pang-araw-araw na
pamumuhay?
A. dahil sa mga paniniwalang nakapaloob sa
sistema ng isang relihiyon
B. dahil sa mga kautusang nakasaad dito
C. dahil sa sistematikong doktrina nito
D. dahil sa magkaugnay ang tao at relihiyon
2. Bakit sinasabing tila isang malaking mosaic
ang daigdig?
A. dahil sa maraming pulo ang bumubuo sa
daigdig
Sa paanong paraan nakakaapekto sa aspektong
kultural (pamumuhay, pananamit, kilos,
paniniwala, kaugalian) ang mga pangkat etniko.
Magbigay ng mga halimbawa
4. B. dahil sa maraming natatanging
paglalarawan at katangian ng mga naninirahan
dito.
C. dahil sa pitong kontinenteng bumubuo dito
D. dahil sa iba’t ibang relihiyon ng tao
3. Bakit nagdulot ng kontrobersiya ang pagbuo
ng mga eksperto ng ibat ibang klasipikasyon ng
mga tao sa daigdig?
A. sapagkat maaaring magkamali ang mga
eksperto
B. sapagkat maaaring hindi maging katanggap-
tanggap ang klasipikasyong ginawa
C. sapagkat maaaring magpakita ito ng
maraming diskriminasyon
D. sapagkat maaaring hind maging pantay ang
pagbuo ng klasipikasyon
4. Anong relihiyon ang may pinakamaraming
tagasunod?
A. Islam
B. Budismo
C. Hinduismo
D. Kristiyanismo
j. Takdang aralin Magsaliksik tungkol sa relihiyon at sagutin ang
katanungang
Bakit mahalaga ang relihyon sa buhay ng tao?
Basahin ang tungkol sa Pangkat Etniko at
magdala ng mga larawan nito.
Gumawa ng isang islogan na nagpapakita ng
pagmamahal at paggalang sa mga pangkat
etniko.
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan?
Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang
tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
5. b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
na nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa guro?
Inihanda ni: Iniwasto ni:
MALAY PHILIP R. BATION
GURO
MARIE NANETTE P. CALIDGUID
PUNONG GURO