Introduksyon sa Pananaliksik-Pagbasa at Pagsulatpptx
Junior High School -Daily Lesson Log- 3rd Grading - 19-21.pptx
1. Grade 1 to 12
DAILY LESSON
LOG
Paaralan: Antas:
Guro: Asignatura: ARALING PANLIPUNAN 7
Petsa: Markahan: IKATLO
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa
Transisyonal at makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago , pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang
Asya sa Transisyonal at makabagong panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Kasanayan sa Pagkatuto Natataya ang mga palatuntunang
nagtataguyod sa karapatan ng
mga mamamayan sa
pangkalahatan , at ng mga
kababaihan, mga grupong
katutubo, mga kasapi ng caste sa
India at ng iba pang sektor ng
lipunan
CODE: AP7TKA-IIIi- 1.18
Napaghahambing ang kalagayan at papel ng
mga kababaihan sa iba’t-ibang bahagi ng
Timog at Kanlurang Asya at ang kanilang
ambag sa bansa at rehiyon.
CODE: AP7TKA-IIIg-1.19
Natataya ang kinalaman ng edukasyon sa
pamumuhay ng mga Asyano sa Timog at
Kanlurang Asya
CODE: AP7TKA-IIIg-1.20
II. NILALAMAN
Mga palatuntunang
nagtataguyod sa karapatan ng
mamamayan sa Pangkalahatan,
at ng mga Kababaihan, mga
kasapi ng caste sa India at Iba
Pang Sektor ng Lipunan.
Ang Kalagayan at Papel ng Kababaihan sa
Iba’t-ibang Bahagi ng Timog at Kanlurang
Asya at ang Kanilang Ambag sa Bansa at
Rehiyon
Ang Kinalaman ng Edukasyon sa
Pamumuhay ng mga Asyano sa Timog at
Kanlurang Asya
Kagamitang Panturo
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
TG: TG:
2. Mga Pahina sa
KagamitangPang
Mag-aaral
LM: ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng
Pagkakaibaiba. (Pp.258-265)
LM: ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng
Pagkakaiba. (Pp.258-265)
LM: ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng
Pagkakaiba. Pahina 266-270
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
EASE II Module 12,18
Asya : Pag-usbong ng Kabihasnan
EASE II Module 20
Asya: Pag-usbong ng Kabihasnan II . 2008.
EASE II Module 13
Asya: Pag-usbong ng Kabihasnan II. 2008.
2. II. 2008 Pp. 346-398. Pp. 363-366 Pp. 368-376.
4. Karagdagang
Kagamitanmula sa
portal ng Learning
Resources o ibang
website
https://www.google.com.ph/search?q=PICTURE
https://www.google.com.ph/search?q=rubik%27s+ASYA&sour
ce
https://www.google.com.ph/search?q=piccollage+about+e
conomy
https://www.google.com.ph/search?q=piccollage+about
https://www.google.com.ph/search?q=rubik%27s+ASYA&s
ource
B. IBA PANG KAGAMITANG
PANTURO
Laptop, Projector, Cartolina,
manila paper , Mga larawan
Laptop, Projector, Cartolina, manila paper ,
Mga larawan
Laptop, Projector, Cartolina, manila paper ,
Mga larawan
III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan
ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng
bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na
karanasan.
Balitaan Lumalakas ngayon ang
boses ng mga kababaihan
at mas nabibigyang pansin
ang kani-kanilang mga
kakayahan.
Pinarangalan si dating Mayor Jenny
A. Barzaga bilang isa sa outstanding
public servant ng taon. Patunay
ngang may boses ang mga
kababaihan sa syudad ng dasma.
May mga iilan pa ring patuloy na
tumutuligsa sa Kto12 program ng
DepED. May tunay nga bang
pagbabago sa likod ng bagong
curriculum na inilunsad ng
pamahalaan?
a. Balik Aral Batay sa ating natalakay,
tukuyin mo ang angkop na
sistema ng pamamahala sa
bansang Pilipinas.
Bakit kinakailangang bigyan ng
pantay na karapatan ang mga
kababaihan?
Magbigay ng isa sa mga samahang
pangkababaihan na nabuo sa mga
bansa sa Timog at Kanlurang Asya
at alamin ang layunin nito.
b. Paghahabi sa
Layunin ng Aralin
Pagganyak:
Magtala ng mga pagbabago
/pangyayari na nagpapatunay ng
pagkakaroonng pantay na
karapatan at pagpapahalaga sa
kababaihang Asyano sa
kasalukuyangpanahon.
KALAGAYAN NG
KABABAIHANG
ASYANO
GAWAIN 1: PHOTO-SURI
PANUTO: suriin ang larawan na makikita sa
ibaba at tanungin ang mga mag-aaral kung
ano ang reaksyon sa nasabing larawan.
PAMPROSESONG TANONG.
GAWAIN 1: PICTURE ANALYSIS
PANUTO: Suriin ang kasunod na mga
larawan. Tukuyin kung saan may
kaugnayan ang bawat larawan sa
pamamagitan ng pagbuo ng mga ginulong
mga letra bilang tamang paksa na ilalagay
sa ibaba ng bawat larawan.
1. KEOMIYNAO
EKONOMIYA
3. PAMAHALAAN
EDUKASYON
Ano ang nais iparating ng larawan?
Paano sinasalamin nito ang isang
babaeng Asyano? 2. RILIHNOYE
3. DEUAKSONY
PAMPROSESONG TANONG
1. Ano-anong mga paksa ang
maaaring Makita sa bawat
larawan?
2. Batay sa mga larawan, ano-anong
aspekto ng kasalukuyang
pamumuhay ng mga tao sa bansa
sa Timog at Kanlurang Asya ang
kakikitaan ng mga pagbabago?
c. Pag-uugnay ng mga
Halimbawasa
Bagong Aralin
DULA-DULAAN: NOON AT
NGAYON
PANUTO: Ang mag-aaral ay
mahahati sa dalawang pangkat.
Ang unang pangkat ay aatasang
idula ang pamumuhay noon sa
India batay sa sistemang caste.
Samantala ang ikalawang pangkat
naman ay ipapakita ang
kasalukuyang pamumuhay sa India.
UNANG PANGKAT
PANGKATANG GAWAIN:
PANUTO: Mahahati sa dalawang pangkat ang
mga mag-aaral. Ang bawat pangkat ay
bibigyan ng iba’t-ibang samahang
pangkababaihan na naglalayong
makakamtam ang patas at pantay na
karapatan. Kinakailangan suriin ng bawat
pangkat ang mga samahang nasabi.
ITURO MO! ( Suri-Teksto)
PANUTO: mahahati sa tatlong (3) pangkat
ang mga mag-aaral, kinakailangang
maipaliwanag ng bawat pangkat ang
kinalaman o kaugnayan ng edukasyon sa
pamumuhay ng mga Asyano sa Timog at
Kanlurang Asya.
4. IKALAWANG PANGKAT
PAMPROSESONG TANONG:
1. Tungkol saan ang ating
natunghayan base sa mga
naipakita sa dula-dulaan?
2. Ano sa palagay mo ang
mga palatuntunang
nagtataguyod sa karapatan
RUBRIKS PARA SA PANGKATANG GAWAIN RUBRIKS PARA SA PANGKATANG
GAWAIN
Brahim
Kshatriya
Vaishya
Shudra
samahang
pangkababaihansa
asya
Women's Indian
Association
(Pangkat 1)
Women's Action
Forum
(Pangkat 3)
Women's
Coalition for a
just Peace
(Pangkat 2)
PANGKAT 1
EDUKASYON
SA INDIA
PANGKAT 2
EDUKASYON
SA PAKISTAN
PANGKAT 2
EDUKASYON
SAUDI
ARABIA
5. ng mamamayan sa
pangkalahatan?
d. Pagtalakay ng
Bagong Konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#1
Bakit kinakailangang bigyan
ng pantay na karapatan ang
mga grupong katutubo?
Paano nakakatulong ang
iba’-t-ibang sektor sa
pagkakaroon ng isang
maayos na lipunan.
Paano napagtagumpayan ng mga
kababaihan ang kanilang mga
pinaglalaban?
Paanong ang mga samahang
pangkababaihang naitatag ay
nakatulong sa patuloy na
transpormasyon sa nabanggit na
mga rehiyon.
Ano-ano ang bagay na
nakaimpluwensya sa edukasyon
ng mga Asyano sa Timog at
Kanlurang Asya?
Paano nakakaapekto ang
edukasyon sa kasalukuyang
pamumuhay ng mga Asyano sa
Timog at Kanlurang Asya?
e. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
f. Paglinang sa
kabihasaan
(Formative
Assessment)
NOON at NGAYON:
PANUTO: Suriin ang mga
pagbabagong naganap sa iba’t-
ibang aspekto ng bansang Asyano
sa panahon ng paglaya.
GAWAIN 2: PAGHAHAMBING AT
PAGKAKAIBA
Makikita sa Gabay ng Guro Pahina : 345
GAWAIN 4: FACTSTORMING WEB
PANUTO: Tungahayan natin ang isang
talahanayan sa ibaba na may kaugnayan sa
literacy rate ng iba pang bansa sa
kanlurang Asya.
Bansa Literacy rate
Israel 96%
Lebanon 92%
Oman 59%
Iraq 58%
Yemen 43%
- Mateo- et.al Asya: Pag-usbong ng kabihasnan at
UNESCO2002
ASPEKTO KALAGAYAN
SA
PANAHON
NG
PANANAKOP
KALAGAYAN
SA
PANAHON
NG PAGLAYA
PAMAHALAAN
EKONOMIYA
BUHAY-
PANLIPUNAN
KALAGAYAN
NG
KABABAIHAN
GRUPONG
KATUTUBO
MGA
SEKTOR
6. Batayan puntos
Angkop ang lahat
ng pahayag
5 puntos
Nakitaan ng sapat
na batayan
5 puntos
Naipakita ang
pagkakatulad at
pagkakaiba
5 puntos
RUBRIKS SA PAGHAHAMBING
Kaugnayan ng edukasyon sa
pamumuhayng mga
Asyano sa Timog at
Mga bagay na
nakakaimpluwensiya sa
edukasyonng mga Asyano sa
Timog at Kanlurang Asya
g. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw
na buhay
Magbigay ng mga paraan
kung papaano mo
maipapakita ang
pagmamahal at pagrespeto
sa mga kababaihan
sainyong baranggay.
Kung ikaw ay isang Pilipina, paano
mo maipapakita ang iyong husay at
galling sa iba’t-ibang paraan?
Bakit nagiging batayan ang antas
ng edukasyon sa pagkakaroon ng
isang maunlad na bansa?
Bilang isang mag-aaral, papaano
mo masasabing mahalaga ang
edukasyon sa iyong buhay?
h. Paglalahat ng aralin Magbigay ng mga salik
kung bakit naging mababa
ang estado ng kababaihan
kumpara sa kalalakihan sa
ilang rehiyon sa Asya
#IHUGOT MO!
PANUTO: Bigyang kahulugan ang mga salita
na makikita sa loob ng kahon at ihambing ito
sa mga kababaihan.
#LAKAS NG LOOB
#MALASAKIT
#PAGMAMAHAL
#TAPANG
GAWAIN 5: DUGTUNGAN MO!
PANUTO: Dugtungan ang isang
pangungusap na hindi tapos tungkol sa
kaugnayan ng edukasyon sa pamumuhay
ng mga Asyano sa Timog at Kanlurang
Asya. Gawin ito sa kuwaderno.
ANG EDUKASYON SA MGA BANSA SA
TIMOG AT KANLURANG ASYA AY……
7. Batayan puntos
Naipahayag ang
saloobin na maayos
at klaro.
5 puntos
Malalim ang mga
ginamit na salita na
angkop para sa
paksa.
5 puntos
i. Pagtataya ng aralin TEST I: TAMA O MALI
PANUTO: Lagayanng letrang T,
kung tama ang isinasad ng bawat
pahayag. Lagyan ng M kung Mali.
1. Kinakailangang
makilahok ng mga kababaihan sa
iba’t-ibang aspekto.
2. Dapat magkaroon ng
pantay na karapatan para sa mga
katutubonggrupo.
3. Hindi maaring makaboto
ang mga kababaihan sa pagkat sila
ay walang maiaaambag sa
pamahalaan.
4. Kinakailangang
protektahan ng pamahalaan ang
iba’t-ibang grupong katutubo.
5. Ang iba’t-ibang sektor
panlipunan ay may malaking ambag
sa bayan.
Note: Insert Index ofMastery
LIHAM PASASALAMAT .
PANUTO: Lumikha ng isang liham na
nagpapakita ng pasasalamat at pagmamahal
sa iyong ina bilang isa sa mga kababaihan sa
Asya na may malaking gampanin sa kanyang
pamilya.
RUBRIKS SA PAGSUSULAT NG LIHAM
Note: Insert Index ofMastery
j. Takdang aralin Ibigay ang mga tanyag na
kababaihan nakapagbagi ng
lubos sa kanilang mga
bansa o lugar.
Isa-isahin ang kanilang mga
naging konribusyon sa
lipunan.
Ano ang ibig sabihin ng Literacy
rate?
Paano ito nagiging batayan ng
maunlad na bansa?
Ano ang kahulugan ng Relihiyon?
Paano ito nakakaimpluwensya sa
ispritwal na aspekto ng buhay ng
tao?
IV. MGA TALA
8. V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang
remedial?
d. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloysa
remediation
e. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturona
nakatulongng
lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyon na tulong
ng aking
punongguro at
superbisor?
g. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa guro?