1. Republic of the Philippines
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region IV-A (CALABARZON)
Division of Rizal Binangonan Sub-Office
TALIM POINT NATIONAL HIGH SCHOOL
Talim Binangonan, Rizal
I. Layunin
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa tunay na gamit ng
kalayaan.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Nakagagawa ang mag-aaral ng angkop na kilos upang maisabuhay ang
paggamit ng tunay na kalayaan; tumugon sa tawag ng pagmamahal at
paglilingkod
C. Mga kasanayan sa
Pagkatuto. Isulat ang
code ng bawat
kasanayan
1. Nasusuri ang sariling pakahulugan ng kalayaan.
2. Natutukoy ang mga pasya at kilos na tumutugon sa tunay na
gamit ng kalayaan.
3. Naipakikita at naisasagawa ang wastong pagpili ng mga
angkop na kilos o pagpapasya na tumutugon sa tunay na
kalayaan. EsP10MP-If-4.1
II. Nilalaman MAPANAGUTANG PAGGAMIT NG KALAYAAN
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 10 TG p. 39-42
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aara
Modyul sa Edukasyon sa Pagpapakatao 10 LM p. 65-69
3. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
Modyul sa Edukasyon sa Pagpapakatao 10 LM p. 65-69
B. Iba pang Kagamitang Panturo colored paper, Manila paper, pentel pen, laptop, PowerPoint presentation, LCD
projector
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang
aralin at pagsisimula ng
bagong aralin.
PICTURE ANALYSIS:
A. Anu ano ang mga napag aralan natin sa nakalipas na kwarter sa ESP?
B. Ano ang nagiging basehan natin kung tama o mali ang isang kilos?
(Reflective Approach)
2. B. Paghahabi sa layunin ng aralin
at pagganyak
Gamit ang PPT ipapakita ang layunin ng aralin ngayong araw:
1. Nasusuri ang sariling pakahulugan ng kalayaan.
2. Natutukoy ang mga pasya at kilos na tumutugon sa tunay na gamit ng
kalayaan.
3. Naipakikita at naisasagawa ang wastong pagpili ng mga angkop na
kilos o pagpapasya na tumutugon sa tunay na kalayaan.
1. Tama bang isisi sa iba ang mga mali mong nagawa?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa
sa bagong aralin
Magkaroon ng maikling talakayan sa mga sagot ng mag-aaral
D. Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong
kasanayan #1
Video Analysis: (reflective approach)
1. halimbawang ikaw ang prefect of discipline sa inyong paaralan at sa iyo
inilapit ang ang kaso ng dalawang mag aaral,ano ang magiging desisyon
mo? Isulat sa papel ang sagot
E. Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong
kasanayan #2
Picture Analysis:
1. Ang responsibilidad ay kakambal ng kalayaan
Song Analysis: “NO ONE IS ALONE”
2. Ang Kalayaan ayon kay Sr. Alipio “Kalayaan bilang kaugnay ng kapwa”
F. Paglinang sa Kabihasahan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Diffirentiated activity.
Pangkatang gawain
Una at ikaapat na grupo
Linguistic
-Balikan ang mga kaisipan at konseptong natanim sa iyo tungkol sa kahulugan ng
kalayaan. Gamit ang gabay na pormat ng word web sa ibaba, isulat ang iyong
mga sagot.
-Bigyang paliwanag ang bawat salita na ibibigay ng bawat myembro
3. Pangalawa at Ikaanim na Pangkat
Mathematical Logical
Sagutin ang mathematical equestion upang mabuo ang konsepto na inilalahad
patungkol sa kalayaan ayon kay YOHAN
Ikatlo at ikapitong Grupo
Visual/Spatial Picture Puzzle
Ano ang kaugnayan ng Kalayaan sa Isip at Kilos Loob
Ikaapat at ikawalong at ikapitong Grupo
Visual/Spatial Picture Puzzle
-Ano ang sinasabi ng larawan patungkol sa Kalayaan?
G. Paglalapat sa aralin sa pang-
araw-araw na buhay
Sa iyong notbuk, isulat ang sagot sa tanong sa ibaba. (Reflective Approach)
Alin sa iyong mga kilos o gawi ang nagpapakita ng tunay na kalayaan?
Pangatuwiranan. (takdang aralin)
KALAYAAN
4. Prepared by:
Hershey Yin A. Antrajenda
Guro sa EsP
Noted by:
Ambrocio A. Año
Head Teacher IV
H. Paglalahat sa aralin Ang tunay na kalayaan ay ang kakayahan ng taong pumili at gumawa ng desisyon
kung saan tumutugon sa kabutihan di lamang ng sarili ngunit maging ng kapwa.
Ito ay pagpiling gawin ang mabuti sa kahit anumang sitwasyong kinasusuungan.
I. Pagtataya ng Aralin Basahing mabuti ang mga sitwasyon. Piliin kung alin ang tama. Kung ang
pahayag ay mali, salungguhitan ang bahaging nagpamali at isulat sa tapat nito ang
nararapat na kasagutan. (Gawin sa loob ng 10 minuto) (Integrative Approach)
_______________ 1. Dahil ako ay may kalayaan, maaari akong umuwi sa aming
bahay kahit anong oras ko gusto.
_______________ 2. Sa aking mga libreng oras, maaari ko itong gamitin kasama
ng aking mga kaibigan kung may permiso ng aking mga magulang.
_______________ 3. Ginagawa ko pa rin ang pumasok at sinisikap na makinig sa
guro upang matuto kahit na hindi ko gusto ang kanyang paraan.
_______________ 4. Kapag wala ang aking mga magulang sa aming tahanan,
ipinagagawa ko ang lahat ng ayaw kong gawain sa aking nakababatang kapatid.
_______________ 5. Dahil galit ako sa aking kaibigang nagkasala sa akin,
hinding-hindi ako gagawa ng unang hakbang upang kami ay magkabati.