Hahatiin ang klase sa anim pangkat at ang bawat pangkat ay isasayos ang mga m...
analohiya lesson plan 2021.docx
1. Kompetensi: Nauuri ang mga analohiya sa mga nabasa at napakinggang teksto
I. Layunin
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay
a. natutukoy ang mga uri ng analohiya
b. nakapagbibigay ng mga halimbawa ng bawat uri ng analohiya
c. nakagagawa ng sariling analohiya
II. Paksang Aralin
a. Paksa: Analohiya at Uri ng Analohiya
b. Sanggunian;
c. Mga Kagamitan: Laptop, speaker, projector
III. Pamamaraan
Gawain ng Guuro Gawain ng Mag-aaral
2. A
“. Panimulang Gawain
“ Tumingin sa paligid at sa tapat ng inyong
upuan. Makikipulot ng anumang kalat na
inyong makikita at paki-ayos ng linya ng
inyong mga upuan”
a. 1. Panalangin
“Ang lahat ay tumayo para sa ating
panalangin”
May papanooring bidyo para sa panalangin)
a.2. Pagbati
“Nais kong magpakilala sa inyo, Ako nga pala
si Gng. Recy Castillo. Masayang araw sa
inyong lahat’
a.3. Pagtatala ng liban sa klase
“Meron bang liban sa atin ngayon, Nicole?’
a.4. Balik-aral
“Bago tayo dumako sa ating bagong aralin,
Nais kong balikan ang leksiyong pinag-aralan
natin kahapon. Sino ang nakakaalala ng ating
tinalaky kahapon? Althea?
“Magaling! Bigyan natin ng hugis pusong
pagbati si Althea”
B. Pagtuklas (Activity)
“Ngayon naman ay may ipapapanoog ako sa
inyong mga ritmo o magkakasingtunog na
salita.. Ngunit bago ang lahat kayo muna ay
hahatiin ko sa apat na pangkat. Susuriin
ninyo ang mga ritmo at bibigyan ko kayo ng
(10) sampung minuto upang matukoy ang
mga uri ng analohiyang inyong papangkatin.
Unang Pangkat-Tutulain
Ikalwang pangkat-Aawitin
Ikatlong Pangkat- Nursery rhyme
(Susunod ang mga mag-aaral)
(Maghahanda ang lahat para sa panalangin)
“Masayang araw din po Gng Castillo.”
“Wala pong liban Ma’am’
“Ang atin pong pinag-aralan kahapon ay
tungkol sa paggawa ng sanaysay at ang uri ng
sanaysay’
(Paghudyat ng hugis pusong pagbati)
3. Ikaapat na Pangkat- Ira-rap
C. Sa inyong napanood na magkakasintunog
na salita, alin ang analohiyang
magkasingkahulugan.
Magkasalungat, katawaanin at sanhi at
bunga. Handa na ba kayo?’
“Ano ang ipinahayag ng inyong tula.”
“Magaling! Ating palakpakan ang unag grupo
ng tatlong mayuming palakpak’
“Knino naming pangkat napunta ang
analohiyang magkasalungat?”
“Ano naman ang pinagkumpara sa inyong
analohiya?’
“ Magaling! Ating palakpakan ng wonderful
ang ikalwang grupo”
“Pakiulit nga kung ano ang analohiyang
magkasalungat, Vince?
“Magaling! Plakpakan natin si Vince.”
“Kaninong pangkat naman pumatak ang
katawanin o analohiyang nagkukumpara ng
bahagi ng lupon o buong bahagi nito?’
“Ano naman ang pinagkukumpara ng inyong
analohiyang katawanin”
“ Magaling! Ating palakpakan ng tatlong
palakpak ni Superman ang ikatlong grupo’
Pwede bang ulitin ng isa sa inyong grupo ang
kahulugan ng analohiyang
katawanin?’Princess?
‘Magaling! Palakpakan ng pangkat si
Princess.”
(Tataas ang kamay ng grupong pinatakan ng
analohiyang magkasing kahulugan)
“Ang amin pong tinula ay
magkakasingkahulugang analohiya.”
“Nagkumpara po kami ng bagay at lugar na
may parehong katangian”
(Tataas ang pangkat na umawit)
“Sa amin pong pangkat pumatak ang
analohiyang magkasalungat.”
“Tungkol po sa ideya at katangian ng isang
tao”
“ Ang analohiyang magkasalungat ay salitang
nagkukumpara ng magkaibang katangian ng
tao o bagay ‘
(Papalakpak ang pangkat)
( Ang pangkat na umawit ng nursery rhyme
ay nagtaas ng kamay)
‘Ito po ay analohiyang nagkukumpara ng
bahagi ng tahanan at bahagi ng paaralan”
“Ang analohiyang katawanin ay analohiyang
nagkukumpara ng bahagi ng isang lupon o
buong bahagi?’
4. “Para sa huling pangkat, anong uri ng
analohiya ang inyong ipinakita sa
pamamagitan ng pag-rap?”
“Magaling! Palakpakan natin ng tatlong
palakpak na may padyak ang huling
pangkat.”
D. Pagpapalawak ( Abstraction )
“Sa mga analohiyang inyong napag-aralan,
alin sa mga ito ang may halimbawang. Kaya
maraming namatay, nawalang ng ingat ang
karamihan sa COVID-19.
“Bakit mo natukoy?’
‘Ano nga ulit ang analohiya, Jay-ar?”
‘Ano-ano nqaman ang mga uri ng analohiya ,
Liezyl?’
“Sino ang makapag-uulit?”
E. Paglalapat ( Application)
“Sagutan ninyo ang mga sumusunod’
Isulat sa patlang ang uri ng analohiya MS
kung nagkasingkahulugan, MK kung
magkasalungat, K kung katatawanin at SB
kung sanhi at bunga.
1. Malago ang mga dahon ng mangga
Marami ang natutuwa sa mayabong na puno.
2. Hindi siya nag-aral kaya siya ay nahulog.
3. Kung sa kumbento ay may pari sa hospital
naman ay may doctor.
4. Kung matapang ang tatay mo, mabangis na
parang leon ang tatay ko.
(Tatayo ang lider)
“Ito po ay analohiyang sanhi at bunga.
Nagpapakita po ito ng ugnayan ng sanhi at
bunga.’
Papalakpak ang lahat)
“Ang analohiyang sanhi at bunga po Ma’am”
“Dahil po sa bunga ng pagkamatay ay sanhi
ng walang ingat.”
“Ang analohiya ay proseso kung sinusuri at
pinagkukumpara ang bagay, lugar, ideya o
katangian na magka-ugnay o magkatumbas.’
“Ang mga uri ng Analohiya ay magkasing
kahulugan, magkasalungat,katawanin at
sanhi at bunga.”
(Ilan pa ang sasagot)
5. 5. Kung sa palaruan ay may ferris wheel, sa
silid-aklatan ay may aklat.
6. Masinop sa gamit si ate at matipid sa era si
kuya,
7. Marungis manamit si Glen habang si Sue
ay
Malinis.
8. Nahulog ka kasi wala kang ingat.
9. Kubyertos ang Nakita mo sa kusina, sa
kuwarto naman ay kumot ang Nakita ko.
10. Marami ang sumama dahi sa
mapanghikayat mong salita.
Pagpipinid (Closure
“Meron pa ba kayong katanungan hinggil sa
ating pinag-aralan. Bilang pangwakas na
Gawain . Kayo ang mag bigay ng nawawalang
salita sa mga sumusunod na pahulaang
analohiya.
1.Kung ikaw ay hari Siya naman ang_reyna.
2. Kung ang kutsara ay sa bibig, ano naman
sa paa.
3 Ano ang katumbas ng masyadong masalita.
4. Malakas ang bagyo at marami ang
namatay
5. kung ikaw ay mabait na parang santo ako
naman ay maton sa Tundo.
Kasunduan
Gumawa ng isang tula tungkol sa nangyayari sa kasalukuyan . Tukuyin ang ginamit na analohiya
sa pamamagitan ng pagbibilog sa mga ito. Gamitin ang MK,MS, K at SB.
6. Inihanda ni:
GNG. RECY N. CASTILLO
Tula;
Ang parang na luntian, parang berdeng dahong kumikinang
Bughaw na kalangitan , Asul na karagatan
Maglangoy at magtampisaw
Mga taong sabik sa kaway o anyaya ng karagatan.
Kasalungat:
Payat ka nga ngunit maaaring tumaba
Sa pagkain ng masustansiya at huwag puro junks
Tiyak na ikaw ay kikinis at walang kulubot na balat
Kung susunod sa tamang pag kain athindi sasalungat
Katawanin.
Ang guro ay sa eskuwela habang ang prinsipal ay sa maestra
Nars ay para sa pasyente, Pilipinas para kay Pres Duterte
Ayuda para sa mahirap, COVID pesteng maalis dapat
Kaya sa ospital nararatay, Frontliners nagbabantay
Sanhi at bunga “RAP”
Umiwas sa barkada nang sa gulo’y di masangkot
Isipin ang magulang palaging sa kanila ay sumunod