SlideShare a Scribd company logo
1 of 20
Download to read offline
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการเขียน
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศวิชาภาษาอังกฤษ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่4
Unit: Science and Technology
Topic: Impacts
สมาชิกในกลุ่ม
นางสาววนิดา แก้วพรมภักดี 55010513032 4EN
นางสาวศุภลักษณ์ พูนนอก 55010513034 4EN
นางสาวอารียา หงษ์สุวรรณ์ 55010513039 4EN
ส่งครั้งที่1วันที่30 เดือน กันยายน พ.ศ. 2558
ส่งครั้งที่2วันที่1 เดือน ตุลาคม พ.ศ. 2558
ส่งครั้งที่3วันที่2 เดือน ตุลาคม พ.ศ. 2558
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการเขียน
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศวิชาภาษาอังกฤษ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่4
Unit: Science and Technology
Topic: Impacts
1. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. เขียนสรุปใจความสาคัญจากเรื่องที่อ่านได้
(While-writing 1 // Reading grid // 200 กิจกรรมสอนภาษาอังกฤษ หน้า 90)
2. เขียนแสดงความคิดเห็นจากเรื่องที่อ่านได้
(While-writing 2 // For and Against // หนังสือเรียน Flash on English หน้า 67)
3. เขียนเรียงความเกี่ยวกับประสบการณ์ของตนเองในหัวข้อ GM technology in your life ได้
ถูกต้องตามหลักการเขียนเรียงความ (Post-writing // Structured paragraphs // 200 กิจกรรมสอน
ภาษาอังกฤษ หน้า 110)
2. ตัวชี้วัด
ต.1.3 ม.4/2 พูดและเขียนสรุปใจความสาคัญ แก่นสาระที่ได้จากการวิเคราะห์เรื่อง กิจกรรม ข่าว
เหตุการณ์ และสถานการณ์ตามความสนใจ (While-writing 1)
ต.1.3 ม.4/1 พูดและเขียนนาเสนอข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง ประสบการณ์ ข่าว/เหตุการณ์ เรื่อง และ
ประเด็นต่างๆ ที่อยู่ในความสนใจของสังคม (Post-writing)
ต.1.3 ม.4/3 พูดและเขียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับกิจกรรม ประสบการณ์ และเหตุการณ์ ทั้งใน
ท้องถิ่น สังคมและโลก พร้อมทั้งให้เหตุผลและยกตัวอย่างประกอบ (While-writing 2)
ต.3.1 ม.4/1 ค้นคว้า/สืบค้น บันทึก สรุป และแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับกลุ่ม
สาระการเรียนรู้อื่นจากแหล่งเรียนรู้ต่างๆ และนาเสนอด้วยการพูดและการเขียน (While-writing 2)
ต.4.1 ม.4/1 ใช้ภาษาสื่อสารในสถานการณ์จริง/สถานการณ์จาลองที่เกิดขึ้นในห้องเรียน สถานศึกษา
ชุมชน และสังคม (While-writing 2)
3. เนื้อหา
Vocabulary: genetically modified, organism, pesticide, contaminate, crop, nutritious,
diversity, dominate
Structure: Participle phrase
A participle phrase will begin with a present or past participle, and always function
as adjectives, adding description to the sentence
Example:
- This process produces new varieties of organisms resisting deceases.
- These crops grown with GM technology stay fresh for a long time.
- Having taken a gene from a plant or animal is a scientific process.
4. สื่อการเรียนรู้
1. Power Point
2. Text 1, 2, 3
3. ใบกิจกรรม While-writing 1: Reading grid
4. ใบกิจกรรม While-writing 2: For and against
5. ใบกิจกรรม Post-writing: Structured paragraphs
5. กิจกรรมการเรียนรู้
ครู นักเรียน
Pre-writing
1. ครูเปิดวิดีโอเรื่อง What is a GMO? เพื่อนาเข้าสู่
บทเรียน
2. ครูถามคาถามเกี่ยวกับเพลงเพื่อตรวจสอบความ
เข้าใจของนักเรียน เช่น
- What does GMO stand for?
- What kinds of crops are genetically
modified in USA?
- What are GM products?
3. ครูแจก text 1 ให้นักเรียนทุกคน แล้วเปิด Power
Point อธิบายคาศัพท์ให้นักเรียนฟังและออกเสียงตาม
1. นักเรียนดูวิดีโอเรื่อง What is a GMO?
2. นักเรียนตอบคาถามจากวิดีโอ เช่น
- It stands for Genetically Modified Organism.
- Corn, soybean and cotton.
- Soda, juice, breakfast cereal, milk and
bacon.
3. นักเรียนรับ text 1 จากครู แล้วฟังครูอธิบาย
คาศัพท์และออกเสียงตาม
4. ครูทบทวนคาศัพท์เพื่อตรวจสอบความเข้าใจของ
นักเรียนจากคาอธิบายความหมายของคาศัพท์
5. ครูแจก Text 2 ให้นักเรียนทุกคน แล้วอธิบาย
โครงสร้างไวยากรณ์เรื่อง Participle phrase จาก
Power Point ให้นักเรียนฟัง
6. ครูตรวจสอบความเข้าใจในโครงสร้างไวยากรณ์
ของนักเรียนโดยถามคาถามจาก Power Point
7. ครูแจก Text 3 เรื่อง GM technology
แล้วพานักเรียนอ่าน จากนั้นให้นักเรียนอ่านเองและ
ทาความเข้าใจ
8. ครูถามคาถามนักเรียนเกี่ยวกับเรื่องที่อ่านเพื่อ
ตรวจสอบความเข้าใจ เช่น
- Are genetically modified plants stronger
than other crops?
- Does GM crop cause animals and insects
die?
- Is GM technology dangerous for poor
countries?
While-writing 1
Reading grid
1. ครูให้นักเรียนจับคู่เพื่อทากิจกรรม
2. ครูแจกใบกิจกรรมให้กับนักเรียนทุกคู่
3. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
- ครูให้นักเรียนอ่าน text 3 แล้วร่วมกัน
สรุปข้อดี- ข้อเสียของ GM technology
- ครูให้นักเรียนเขียนข้อดี - ข้อเสียของ GM
technology ลงในตารางในใบกิจกรรม
- ครูให้เวลาทากิจกรรม 15 นาที
4. ครูให้สัญญาณเริ่มทากิจกรรม
5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาทากิจกรรม
6. ครูเก็บใบกิจกรรมเพื่อนาไปตรวจให้คะแนน
4. นักเรียนบอกคาศัพท์จากคาอธิบายความหมายของ
คาศัพท์ที่ครูให้
5. นักเรียนรับ text 2 จากครู แล้วฟังและทาความ
เข้าใจโครงสร้างไวยากรณ์เรื่อง Participle phrase
จากPower Point
6. นักเรียนตอบคาถามโครงสร้างไวยากรณ์ที่ครูถาม
จาก Power Point
7. นักเรียนรับ Text 3 เรื่อง GM technology
แล้วอ่านตามครู จากนั้นให้นักเรียนอ่านเองและทา
ความเข้าใจ
8. นักเรียนตอบคาถามครูจากเรื่องที่ได้อ่านเพื่อ
ตรวจสอบความเข้าใจ เช่น
- Yes, they are.
- Yes, it does.
- No, it isn’t.
1. นักเรียนจับคู่เพื่อทากิจกรรม
2. นักเรียนรับใบกิจกรรมจากครู
3. นักเรียนตั้งใจฟังขั้นตอนการทากิจกรรม
4. นักเรียนเริ่มทากิจกรรม
5. นักเรียนหยุดทากิจกรรม
6. นักเรียนส่งใบกิจกรรมคืนครู
While-writing 2
For and against
1. ครูแจกใบกิจกรรมให้กับนักเรียนทุกคน
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม ดังนี้
- ครูให้นักเรียนสารวจความคิดเห็นของเพื่อนในชั้น
เรียน โดยใช้คาถามว่า What do you think about
GM technology? Are you for it or against it?
- ครูให้นักเรียนแบ่งเป็น 2 กลุ่มใหญ่ คือ กลุ่มที่เห็น
ด้วยกับ GM technology และกลุ่มที่ไม่เห็นด้วยกับ
GM technology แล้วเขียนให้เหตุผลสนับสนุน
ความคิดของกลุ่มตนเอง
3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
4. ครูประเมินและให้คะแนนตามแบบประเมินทักษะ
การอ่านสู่การเขียน
Post-writing
Structured paragraphs
1. ครูแจกใบกิจกรรมให้กับนักเรียนทุกคน
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม ดังนี้
- ครูให้นักเรียนอ่าน Text 3 เพื่อทาความเข้าใจ
เกี่ยวกับ GM technology
- ครูกาหนดหัวข้อ GM technology in your life
ให้ผู้เรียนเขียน
- ครูแนะการเขียนโดยใช้คาถามต่อไปนี้
Paragraph 1: What is GM technology?
Paragraph 2: What are GM products or food
that you know? Do you use or eat them in
your life? Do you think they are safe for the
livings and environment?
Paragraph 3: Are you for or against GM
technology?
- ครูให้นักเรียนเขียนเรียงความ 3 ย่อหน้า โดยใช้
1. นักเรียนรับใบกิจกรรมจากครู
2. นักเรียนทุกคนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
3. นักเรียนทากิจกรรม
1. นักเรียนรับใบกิจกรรมจากครู
2. นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
คาถามจาก Guideline เป็นโครงร่างในการเขียน
3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
4. ครูเก็บใบกิจกรรมคืน เพื่อประเมินและให้คะแนน
ตามแบบประเมินทักษะการเขียน
3. นักเรียนทากิจกรรม
6. การวัดผลประเมินผล
กิจกรรมที่จะประเมิน วิธีประเมิน เครื่องมือประเมิน
While-writing 1: Reading grid
While-writing 2: For and Against
Post-writing: Structured paragraphs
ให้คะแนนตามแบบประเมิน
ให้คะแนนตามแบบประเมิน
ให้คะแนนตามแบบประเมิน
แบบประเมินทักษะการอ่านสู่การเขียน
แบบประเมินทักษะการอ่านสู่การเขียน
แบบประเมินทักษะการเขียน
7. กิจกรรมเสนอแนะ
..............................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................
8. ความเห็นของผู้บริหาร
..............................................................................................................................................................................
........................................................................................................................................................................
9. บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
9.1 ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
..............................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................
9.2 ปัญหาและอุปสรรค
..............................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................
9.3 ข้อเสนอแนะ
..............................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................
Text 1
Vocabulary
genetically modified (adj.) new types of plants or
animals which scientists create with changes to their DNA
Ex. Many Americans eat genetically modified beef.
organism (n.) an individual animal, plant, or single-
celled life form
Ex. This process produces new varieties of organism.
pesticide (n.) a chemical substance for killing
harmful insects, small animals, wild plants, and other
unwanted organisms
Ex. The crops don’t need a lot of pesticides, fertilizers and
water to grow.
contaminate (v.) to make something dirty, poisonous
or uncleaned
Ex. Knowing that GM crops often contaminate other crops,
the scientists still develop GM technology.
crop (n.) a cultivated plant that is grown as
food, especially a grain, fruit, or vegetable
Ex. These crops grown with GM technology stay fresh for a
long time.
nutritious (adj.) nourishing; efficient as food, healthful
Ex. A small amount of land can produce a large amount of
very nutritious food.
diversity (n.) variety, difference
Ex. There is no diversity in the plant life of particular area
and ecosystem.
dominate (v.) to have control over a place or
person
Ex. They dominate the ecosystem because they are strong
and resistant to diseases.
Text 2
TH E PA R T I C I P L E PH R A S E
A participle phrase will begin with a present or past participle, and always function as
adjectives, adding description to the sentence.
Here are some examples
Past participle phrase
A regular past participle will end in a consistent - ed.
modifies
- These crops grown with GM technology stay fresh for a long time.
modifies
- Americans drink fruit juice made from genetically modified fruit.
Present participle phrase
If the participle is present, it will dependably end in - ing.
modifies
- This process produces new varieties of organisms resisting deceases.
Don't mistake a present participle phrase for a gerund phrase.
Gerund and present participle phrases are easy to confuse because they both begin with
an - ing word. The difference is the function that they provide in the sentence. A gerund
phrase will always behave as a noun while a present participle phrase will act as an
adjective.
Check out these examples:
- Having taken a gene from a plant or animal, the scientists put it into a different
plant or animal. = a present participle phrase
- Having taken a gene from a plant or animal is a scientific process. = a gerund
Punctuate a participle phrase correctly.
When a participle phrase introduces a main clause, separate the two sentence
components with a comma. The pattern looks like this:
PARTICIPLE PHRASE + , + MAIN CLAUSE .
Check out this example:
- Knowing that GM crops often contaminate others crops, the scientists still develop
GM technology.
- Not finding appropriate plant to eat, animals and insects die.
When a participle phrase concludes a main clause and is describing the word right in
front of it, you need no punctuation to connect the two sentence parts. The pattern
looks like this:
MAIN CLAUSE + no comma + PARTICIPLE PHRASE .
Check out this example:
- This process produces new varieties of organisms resisting deceases.
Text 3
GM technology
In some countries, like the USA, people already eat a lot of GM food. At breakfast,
the milk on their cornflakes probably comes from a genetically modified cow, and the
cereal in those corn flakes probably comes from genetically modified corn. At lunch, many
Americans eat genetically modified beef, chicken or ham on their sandwiches, or in their
salad, every day and drink fruit juice made from genetically modified fruit. Perhaps the wine
they drink with their dinner come from genetically modified grapes, and the rice or pasta
they eat is from GM crops too. Is this a good or bad thing?
How many people understand exactly what GM technology means? At the moment,
there is a lot of controversy about GM foods. Basically, having taken gene from a plant or
animal, the scientists put it into different plant or animal. In this way, they create new
organism resisting disease. And these crops grown with GM technology stay fresh for a long
time.
GM technology is good for the environment, too. The crops don’t need a lot of
pesticides, fertilizers and water to grow. In poor, countries, where millions of people are
dying of hunger, a small amount of land can produce a large amount of very nutritious food.
Knowing that GM crops often contaminate other crops, the scientists still develop GM
technology. They dominate the ecosystem because they are strong and resistant to
diseases. Other plants die and then there is no diversity in the plant life of particular area.
Not finding appropriate plant to eat, animals and insects die. GM crops also sometimes
cause allergies because they produce new type of pollen. Human are sensitive to this new
pollen. However the main worry about GM technology is its effects on humans in the future.
We don’t know if GM food is really safe.
While-writing 1
Reading grid
Directions: 1. Read the text about GM technology.
2. Summary the pros and cons of the technology.
3. Write a list in the two columns.
For GM technology Against GM technology
Directions: 1. Ask the question “What do you think about GM technology” and
“Are you for it or against it” to your classmates.
2. Form two groups, For and Against.
3. Write down their answers and conclude your answer.
Guideline:
While-writing 2
For and Against
What do you think about GM technology?
“Are you for it or against it”
I think GM technology is bad for our body.
The GM food is loss of nutrient and vitamins,
so I against GM food.
In my opinion, GM technology is good for environment.
The plants don’t need a lot of pesticides, fertilizers
and water to grow. I like and agree with GM
technology.
แบบประเมินการอ่านสู่การเขียน (While-writing 1, 2)
ลาดับ
ที่
ชื่อ-สกุล ความถูกต้องใน
การใช้คาศัพท์
ความถูกต้องใน
การใช้โครงสร้าง
ความสอดคล้องของ
ความคิดเห็น
กับเรื่องที่อ่าน
รวม
3 2 1 3 2 1 4 3 2 1 10
ลงชื่อ.........................................................ผู้ประเมิน
(................................................................)
วันที่..........เดือน.................................พ.ศ. .................
เกณฑ์การประเมิน
1. ความถูกต้องในการใช้คาศัพท์ คะแนนมี 3 ระดับ (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง ใช้คาศัพท์ได้ถูกต้องทั้งหมด สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้
2 คะแนน หมายถึง ใช้คาศัพท์ผิดบ้าง แต่สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้
1 คะแนน หมายถึง ใช้คาศัพท์ผิด ไม่สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้
2. ความถูกต้องในการใช้โครงสร้าง คะแนนมี 3 ระดับ (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง ใช้โครงสร้างไวยากรณ์ได้ถูกต้อง สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้
2 คะแนน หมายถึง ใช้โครงสร้างไวยากรณ์ผิดบ้างเล็กน้อย แต่สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้
1 คะแนน หมายถึง ใช้โครงสร้างไวยากรณ์ผิด ไม่สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้
3. ความสอดคล้องของความคิดเห็นกับเรื่องที่อ่าน คะแนนมี 4 ระดับ (4 คะแนน)
4 คะแนน หมายถึง แสดงความคิดเห็นได้ตรงตามเนื้อหาอย่างสมบูรณ์
3 คะแนน หมายถึง แสดงความคิดเห็นตรงตามเนื้อหาเป็นส่วนใหญ่
2 คะแนน หมายถึง แสดงความความคิดเห็นตรงตามเนื้อหาบ้างเล็กน้อย
1 คะแนน หมายถึง แสดงความคิดเห็นไม่ตรงตามเนื้อหา
สรุปเกณฑ์การประเมิน
8-10 คะแนน หมายถึง ดีมาก
6-7 คะแนน หมายถึง ดี
3-5 คะแนน หมายถึง พอใช้
1-2 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง
หมายเหตุ ให้คะแนน 4 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์
Directions: 1. Read text 3 GM technology again.
2. Write your own paragraphs in the topic “GM technology in your life” by
using the participle phrase you have studied.
Guideline: Paragraph structures
Post-writing
Structured paragraphs
Introduction (Paragraph 1): the paragraph that begins with very general
information about the GM technology that you have known. What is GM
technology?
Main body (Paragraph 2): the paragraph that tells your experiences about GM
technology. What are GM products or food that you know? Do you use or eat them
in your life? Do you think they are safe for the livings and environment?
Conclusion (Paragraph 3): the paragraph that summarizes the main point of the
body and your opinion. Are you for or against GM technology?
Topic______________________________
Introduction__________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
Body_________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
Conclusion___________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
แบบประเมินการเขียน (Post-writing)
เลขที่ ประเด็น/คะแนน
ชื่อ-สกุล
การใช้ภาษา เนื้อหา Essay
structure
รวมคะแนน
12 8 8 28
ลงชื่อ……………………………………………….ผู้ประเมิน
(…………………………………………………………)
วันที่……..เดือน…………………………….พ.ศ…………………..
เกณฑ์การให้คะแนนการเขียน
ระดับ
คะแนน
ประเด็น
การประเมิน
เกณฑ์การให้คะแนน
น้าหนัก/
ความสาคัญ
คะแนน
รวม
4 3 2 1
การใช้ภาษา การสะกด
คาศัพท์ถูกต้อง
การเลือกใช้คา
ตรงกับเนื้อหา
ประโยค
ถูกต้อง
มีเครื่องหมาย
วรรคตอนที่
ถูกต้อง
การสะกดคาศัพท์
ผิดเล็กน้อย
พอเดา
ความหมายได้
เขียนรูปประโยค
หลักไวยากรณ์
เล็กน้อย
เครื่องหมายวรรค
ตอนผิดเล็กน้อย
สะกดคาผิด
มาก แต่พอ
เดา
ความหมายได้
รูปประโยค
ผิดพลาดมาก
เครื่องหมาย
วรรคตอนไม่
ครบหรือไม่
ถูกต้อง
สะกดคาผิด
มาก
เขียนรูป
ประโยคไม่
ถูกต้อง ไม่มี
เครื่องหมาย
วรรคตอน
3 12
เนื้อหา มีรายละเอียด
เนื้อหาตรงกับ
ลักษณะที่
กาหนดมาก
ที่สุด
รายละเอียดของ
เนื้อหามากแต่ยัง
ไม่ครอบคลุม
ทั้งหมด
มีรายละเอียด
ของเนื้อหา
น้อย
มีรายละเอียด
ของเนื้อหา
น้อยมาก
2 8
Essay
structure
ใช้โครงสร้างใน
การเขียน
เรียงความได้
ถูกต้องอย่าง
สมบูรณ์
ใช้โครงสร้างใน
การเขียน
เรียงความได้
ถูกต้องแต่ไม่
สมบูรณ์
ใช้โครงสร้าง
ในการเขียน
เรียงความได้
ถูกต้อง
บางส่วน
ใช้โครงสร้าง
ในการเขียน
เรียงความได้
น้อยมาก 2 8
รวม 7 28
Writing lesson plan

More Related Content

What's hot

แผนที่ 12 summary and posttest
แผนที่ 12 summary and posttestแผนที่ 12 summary and posttest
แผนที่ 12 summary and posttestTeacher Sophonnawit
 
การใช้สื่อสังคมออนไลน์ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (SMEDU)
การใช้สื่อสังคมออนไลน์ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (SMEDU)การใช้สื่อสังคมออนไลน์ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (SMEDU)
การใช้สื่อสังคมออนไลน์ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (SMEDU)Teacher Sophonnawit
 
Reading for comprehension
Reading for comprehensionReading for comprehension
Reading for comprehensionruttiporn
 
เผยแพร่ผลงาน เล่ม 2 my favorite subjects
เผยแพร่ผลงาน เล่ม 2  my favorite subjects เผยแพร่ผลงาน เล่ม 2  my favorite subjects
เผยแพร่ผลงาน เล่ม 2 my favorite subjects Pimchanok Teerasawet
 
แผนการอ่าน
แผนการอ่านแผนการอ่าน
แผนการอ่านSerena Sunisa
 
แบบฝึกการอ่านคำที่ประสมกับสระหลายรูปแบบ เล่ม ๑
แบบฝึกการอ่านคำที่ประสมกับสระหลายรูปแบบ เล่ม ๑แบบฝึกการอ่านคำที่ประสมกับสระหลายรูปแบบ เล่ม ๑
แบบฝึกการอ่านคำที่ประสมกับสระหลายรูปแบบ เล่ม ๑Sam Uijoy
 
แผน Eng m.3
แผน Eng m.3แผน Eng m.3
แผน Eng m.3Milmilk
 
การพัฒนาทักษะการอ่านจับใจความสำคัญภาษาอังกฤษของนักเรียน
การพัฒนาทักษะการอ่านจับใจความสำคัญภาษาอังกฤษของนักเรียนการพัฒนาทักษะการอ่านจับใจความสำคัญภาษาอังกฤษของนักเรียน
การพัฒนาทักษะการอ่านจับใจความสำคัญภาษาอังกฤษของนักเรียนworapong jinwong
 
Supattra s
Supattra sSupattra s
Supattra speerapit
 
๒.๓ แนวข้อสอบสมรรถนะผู้บริหารสถานศึกษา จักราวุธ คำทวี
๒.๓ แนวข้อสอบสมรรถนะผู้บริหารสถานศึกษา จักราวุธ คำทวี๒.๓ แนวข้อสอบสมรรถนะผู้บริหารสถานศึกษา จักราวุธ คำทวี
๒.๓ แนวข้อสอบสมรรถนะผู้บริหารสถานศึกษา จักราวุธ คำทวีนายจักราวุธ คำทวี
 
การสอน Writing
การสอน Writingการสอน Writing
การสอน WritingYoo Ni
 
บทที่ 2วิจัยการอ่าน
บทที่ 2วิจัยการอ่านบทที่ 2วิจัยการอ่าน
บทที่ 2วิจัยการอ่านKanjana Pothinam
 
เล่มที่ 1 2 slideshare
เล่มที่ 1 2 slideshareเล่มที่ 1 2 slideshare
เล่มที่ 1 2 slideshareNumuk
 
แบบทดสอบ ภาษาไทย ม.1
แบบทดสอบ ภาษาไทย ม.1แบบทดสอบ ภาษาไทย ม.1
แบบทดสอบ ภาษาไทย ม.1teerachon
 

What's hot (19)

แผนที่ 12 summary and posttest
แผนที่ 12 summary and posttestแผนที่ 12 summary and posttest
แผนที่ 12 summary and posttest
 
การใช้สื่อสังคมออนไลน์ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (SMEDU)
การใช้สื่อสังคมออนไลน์ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (SMEDU)การใช้สื่อสังคมออนไลน์ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (SMEDU)
การใช้สื่อสังคมออนไลน์ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (SMEDU)
 
Reading for comprehension
Reading for comprehensionReading for comprehension
Reading for comprehension
 
เผยแพร่ผลงาน เล่ม 2 my favorite subjects
เผยแพร่ผลงาน เล่ม 2  my favorite subjects เผยแพร่ผลงาน เล่ม 2  my favorite subjects
เผยแพร่ผลงาน เล่ม 2 my favorite subjects
 
แผนการอ่าน
แผนการอ่านแผนการอ่าน
แผนการอ่าน
 
แบบฝึกการอ่านคำที่ประสมกับสระหลายรูปแบบ เล่ม ๑
แบบฝึกการอ่านคำที่ประสมกับสระหลายรูปแบบ เล่ม ๑แบบฝึกการอ่านคำที่ประสมกับสระหลายรูปแบบ เล่ม ๑
แบบฝึกการอ่านคำที่ประสมกับสระหลายรูปแบบ เล่ม ๑
 
แผน Eng m.3
แผน Eng m.3แผน Eng m.3
แผน Eng m.3
 
01introductions
01introductions01introductions
01introductions
 
Thai
ThaiThai
Thai
 
การพัฒนาทักษะการอ่านจับใจความสำคัญภาษาอังกฤษของนักเรียน
การพัฒนาทักษะการอ่านจับใจความสำคัญภาษาอังกฤษของนักเรียนการพัฒนาทักษะการอ่านจับใจความสำคัญภาษาอังกฤษของนักเรียน
การพัฒนาทักษะการอ่านจับใจความสำคัญภาษาอังกฤษของนักเรียน
 
Supattra s
Supattra sSupattra s
Supattra s
 
๒.๓ แนวข้อสอบสมรรถนะผู้บริหารสถานศึกษา จักราวุธ คำทวี
๒.๓ แนวข้อสอบสมรรถนะผู้บริหารสถานศึกษา จักราวุธ คำทวี๒.๓ แนวข้อสอบสมรรถนะผู้บริหารสถานศึกษา จักราวุธ คำทวี
๒.๓ แนวข้อสอบสมรรถนะผู้บริหารสถานศึกษา จักราวุธ คำทวี
 
Thai
ThaiThai
Thai
 
การสอน Writing
การสอน Writingการสอน Writing
การสอน Writing
 
บทที่ 2วิจัยการอ่าน
บทที่ 2วิจัยการอ่านบทที่ 2วิจัยการอ่าน
บทที่ 2วิจัยการอ่าน
 
เล่มที่ 1 2 slideshare
เล่มที่ 1 2 slideshareเล่มที่ 1 2 slideshare
เล่มที่ 1 2 slideshare
 
แบบทดสอบ ภาษาไทย ม.1
แบบทดสอบ ภาษาไทย ม.1แบบทดสอบ ภาษาไทย ม.1
แบบทดสอบ ภาษาไทย ม.1
 
015
015015
015
 
ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน
ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวันภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน
ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน
 

Similar to Writing lesson plan

แผนที่ 1 the student analysis
แผนที่ 1 the student analysisแผนที่ 1 the student analysis
แผนที่ 1 the student analysisTeacher Sophonnawit
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson planAiwilovekao
 
Writing lesson plan
Writing lesson planWriting lesson plan
Writing lesson planBelinda Bow
 
Wanida 134 cai
Wanida 134 cai Wanida 134 cai
Wanida 134 cai kruwanida
 
จุดเน้นที่ 1
จุดเน้นที่ 1จุดเน้นที่ 1
จุดเน้นที่ 1Suwakhon Phus
 
1.รายงานปฏิบัติงาน255538หน้า
1.รายงานปฏิบัติงาน255538หน้า1.รายงานปฏิบัติงาน255538หน้า
1.รายงานปฏิบัติงาน255538หน้าKruthai Kidsdee
 
ชุดที่3 เล่ม3 เทคนิค วิธีการและสื่อ สำหรับนักเรียนที่มีความบกพร่องทางการเรียน...
ชุดที่3 เล่ม3 เทคนิค วิธีการและสื่อ สำหรับนักเรียนที่มีความบกพร่องทางการเรียน...ชุดที่3 เล่ม3 เทคนิค วิธีการและสื่อ สำหรับนักเรียนที่มีความบกพร่องทางการเรียน...
ชุดที่3 เล่ม3 เทคนิค วิธีการและสื่อ สำหรับนักเรียนที่มีความบกพร่องทางการเรียน...sornordon
 
แผน 5 มัลติมีเดีย
แผน 5 มัลติมีเดียแผน 5 มัลติมีเดีย
แผน 5 มัลติมีเดียkrupornpana55
 
กิจกรรมค่ายวิชาการ
กิจกรรมค่ายวิชาการกิจกรรมค่ายวิชาการ
กิจกรรมค่ายวิชาการsomthawin
 
โครงร่างคอมพิวเตอร์
โครงร่างคอมพิวเตอร์โครงร่างคอมพิวเตอร์
โครงร่างคอมพิวเตอร์ต. เตอร์
 
แผนที่ 6 the seven rivers city
แผนที่ 6 the seven rivers cityแผนที่ 6 the seven rivers city
แผนที่ 6 the seven rivers cityTeacher Sophonnawit
 

Similar to Writing lesson plan (20)

แผนที่ 1 the student analysis
แผนที่ 1 the student analysisแผนที่ 1 the student analysis
แผนที่ 1 the student analysis
 
Tbl
TblTbl
Tbl
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson plan
 
Ppp+มิ้น+..
Ppp+มิ้น+..Ppp+มิ้น+..
Ppp+มิ้น+..
 
Writing lesson plan
Writing lesson planWriting lesson plan
Writing lesson plan
 
Wanida 134 cai
Wanida 134 cai Wanida 134 cai
Wanida 134 cai
 
จุดเน้นที่ 1
จุดเน้นที่ 1จุดเน้นที่ 1
จุดเน้นที่ 1
 
ตัวอย่าง Addie ok
ตัวอย่าง Addie ok ตัวอย่าง Addie ok
ตัวอย่าง Addie ok
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่  2หน่วยการเรียนรู้ที่  2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
 
ใบความรู้
ใบความรู้ใบความรู้
ใบความรู้
 
ใบความรู้
ใบความรู้ใบความรู้
ใบความรู้
 
1.รายงานปฏิบัติงาน255538หน้า
1.รายงานปฏิบัติงาน255538หน้า1.รายงานปฏิบัติงาน255538หน้า
1.รายงานปฏิบัติงาน255538หน้า
 
Speaking plan
Speaking planSpeaking plan
Speaking plan
 
ชุดที่3 เล่ม3 เทคนิค วิธีการและสื่อ สำหรับนักเรียนที่มีความบกพร่องทางการเรียน...
ชุดที่3 เล่ม3 เทคนิค วิธีการและสื่อ สำหรับนักเรียนที่มีความบกพร่องทางการเรียน...ชุดที่3 เล่ม3 เทคนิค วิธีการและสื่อ สำหรับนักเรียนที่มีความบกพร่องทางการเรียน...
ชุดที่3 เล่ม3 เทคนิค วิธีการและสื่อ สำหรับนักเรียนที่มีความบกพร่องทางการเรียน...
 
Ai ed
Ai edAi ed
Ai ed
 
แผน 5 มัลติมีเดีย
แผน 5 มัลติมีเดียแผน 5 มัลติมีเดีย
แผน 5 มัลติมีเดีย
 
แผน B slim
แผน B slimแผน B slim
แผน B slim
 
กิจกรรมค่ายวิชาการ
กิจกรรมค่ายวิชาการกิจกรรมค่ายวิชาการ
กิจกรรมค่ายวิชาการ
 
โครงร่างคอมพิวเตอร์
โครงร่างคอมพิวเตอร์โครงร่างคอมพิวเตอร์
โครงร่างคอมพิวเตอร์
 
แผนที่ 6 the seven rivers city
แผนที่ 6 the seven rivers cityแผนที่ 6 the seven rivers city
แผนที่ 6 the seven rivers city
 

More from Areeya Hongsuwan

วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์
วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์
วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์Areeya Hongsuwan
 
Classical painting and Classical music
Classical painting and Classical musicClassical painting and Classical music
Classical painting and Classical musicAreeya Hongsuwan
 
Content and Language Integrated Learning (CLIL)
Content and Language Integrated Learning  (CLIL)Content and Language Integrated Learning  (CLIL)
Content and Language Integrated Learning (CLIL)Areeya Hongsuwan
 
Content Based Instruction (CBI)
Content Based Instruction (CBI)Content Based Instruction (CBI)
Content Based Instruction (CBI)Areeya Hongsuwan
 
Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Areeya Hongsuwan
 
Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Areeya Hongsuwan
 

More from Areeya Hongsuwan (20)

วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์
วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์
วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์
 
Renunakhon
RenunakhonRenunakhon
Renunakhon
 
Picture book report card
Picture book report cardPicture book report card
Picture book report card
 
Phonology areeya039
Phonology areeya039Phonology areeya039
Phonology areeya039
 
Wh questions for Teaching
Wh questions for TeachingWh questions for Teaching
Wh questions for Teaching
 
Phonology
PhonologyPhonology
Phonology
 
Classical painting and Classical music
Classical painting and Classical musicClassical painting and Classical music
Classical painting and Classical music
 
Electronic Book (EB)
Electronic Book (EB)Electronic Book (EB)
Electronic Book (EB)
 
Reading Skill
Reading SkillReading Skill
Reading Skill
 
Speaking
SpeakingSpeaking
Speaking
 
CBI
CBI CBI
CBI
 
Writing kaita
Writing kaitaWriting kaita
Writing kaita
 
Listening
Listening Listening
Listening
 
Content and Language Integrated Learning (CLIL)
Content and Language Integrated Learning  (CLIL)Content and Language Integrated Learning  (CLIL)
Content and Language Integrated Learning (CLIL)
 
B-SLIM Model
B-SLIM Model B-SLIM Model
B-SLIM Model
 
Content Based Instruction (CBI)
Content Based Instruction (CBI)Content Based Instruction (CBI)
Content Based Instruction (CBI)
 
Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)
 
Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)
 
CLIL lesson plan
CLIL lesson planCLIL lesson plan
CLIL lesson plan
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson plan
 

Writing lesson plan

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการเขียน กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศวิชาภาษาอังกฤษ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่4 Unit: Science and Technology Topic: Impacts สมาชิกในกลุ่ม นางสาววนิดา แก้วพรมภักดี 55010513032 4EN นางสาวศุภลักษณ์ พูนนอก 55010513034 4EN นางสาวอารียา หงษ์สุวรรณ์ 55010513039 4EN ส่งครั้งที่1วันที่30 เดือน กันยายน พ.ศ. 2558 ส่งครั้งที่2วันที่1 เดือน ตุลาคม พ.ศ. 2558 ส่งครั้งที่3วันที่2 เดือน ตุลาคม พ.ศ. 2558
  • 2. แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการเขียน กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศวิชาภาษาอังกฤษ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่4 Unit: Science and Technology Topic: Impacts 1. จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. เขียนสรุปใจความสาคัญจากเรื่องที่อ่านได้ (While-writing 1 // Reading grid // 200 กิจกรรมสอนภาษาอังกฤษ หน้า 90) 2. เขียนแสดงความคิดเห็นจากเรื่องที่อ่านได้ (While-writing 2 // For and Against // หนังสือเรียน Flash on English หน้า 67) 3. เขียนเรียงความเกี่ยวกับประสบการณ์ของตนเองในหัวข้อ GM technology in your life ได้ ถูกต้องตามหลักการเขียนเรียงความ (Post-writing // Structured paragraphs // 200 กิจกรรมสอน ภาษาอังกฤษ หน้า 110) 2. ตัวชี้วัด ต.1.3 ม.4/2 พูดและเขียนสรุปใจความสาคัญ แก่นสาระที่ได้จากการวิเคราะห์เรื่อง กิจกรรม ข่าว เหตุการณ์ และสถานการณ์ตามความสนใจ (While-writing 1) ต.1.3 ม.4/1 พูดและเขียนนาเสนอข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง ประสบการณ์ ข่าว/เหตุการณ์ เรื่อง และ ประเด็นต่างๆ ที่อยู่ในความสนใจของสังคม (Post-writing) ต.1.3 ม.4/3 พูดและเขียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับกิจกรรม ประสบการณ์ และเหตุการณ์ ทั้งใน ท้องถิ่น สังคมและโลก พร้อมทั้งให้เหตุผลและยกตัวอย่างประกอบ (While-writing 2) ต.3.1 ม.4/1 ค้นคว้า/สืบค้น บันทึก สรุป และแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับกลุ่ม สาระการเรียนรู้อื่นจากแหล่งเรียนรู้ต่างๆ และนาเสนอด้วยการพูดและการเขียน (While-writing 2) ต.4.1 ม.4/1 ใช้ภาษาสื่อสารในสถานการณ์จริง/สถานการณ์จาลองที่เกิดขึ้นในห้องเรียน สถานศึกษา ชุมชน และสังคม (While-writing 2)
  • 3. 3. เนื้อหา Vocabulary: genetically modified, organism, pesticide, contaminate, crop, nutritious, diversity, dominate Structure: Participle phrase A participle phrase will begin with a present or past participle, and always function as adjectives, adding description to the sentence Example: - This process produces new varieties of organisms resisting deceases. - These crops grown with GM technology stay fresh for a long time. - Having taken a gene from a plant or animal is a scientific process. 4. สื่อการเรียนรู้ 1. Power Point 2. Text 1, 2, 3 3. ใบกิจกรรม While-writing 1: Reading grid 4. ใบกิจกรรม While-writing 2: For and against 5. ใบกิจกรรม Post-writing: Structured paragraphs 5. กิจกรรมการเรียนรู้ ครู นักเรียน Pre-writing 1. ครูเปิดวิดีโอเรื่อง What is a GMO? เพื่อนาเข้าสู่ บทเรียน 2. ครูถามคาถามเกี่ยวกับเพลงเพื่อตรวจสอบความ เข้าใจของนักเรียน เช่น - What does GMO stand for? - What kinds of crops are genetically modified in USA? - What are GM products? 3. ครูแจก text 1 ให้นักเรียนทุกคน แล้วเปิด Power Point อธิบายคาศัพท์ให้นักเรียนฟังและออกเสียงตาม 1. นักเรียนดูวิดีโอเรื่อง What is a GMO? 2. นักเรียนตอบคาถามจากวิดีโอ เช่น - It stands for Genetically Modified Organism. - Corn, soybean and cotton. - Soda, juice, breakfast cereal, milk and bacon. 3. นักเรียนรับ text 1 จากครู แล้วฟังครูอธิบาย คาศัพท์และออกเสียงตาม
  • 4. 4. ครูทบทวนคาศัพท์เพื่อตรวจสอบความเข้าใจของ นักเรียนจากคาอธิบายความหมายของคาศัพท์ 5. ครูแจก Text 2 ให้นักเรียนทุกคน แล้วอธิบาย โครงสร้างไวยากรณ์เรื่อง Participle phrase จาก Power Point ให้นักเรียนฟัง 6. ครูตรวจสอบความเข้าใจในโครงสร้างไวยากรณ์ ของนักเรียนโดยถามคาถามจาก Power Point 7. ครูแจก Text 3 เรื่อง GM technology แล้วพานักเรียนอ่าน จากนั้นให้นักเรียนอ่านเองและ ทาความเข้าใจ 8. ครูถามคาถามนักเรียนเกี่ยวกับเรื่องที่อ่านเพื่อ ตรวจสอบความเข้าใจ เช่น - Are genetically modified plants stronger than other crops? - Does GM crop cause animals and insects die? - Is GM technology dangerous for poor countries? While-writing 1 Reading grid 1. ครูให้นักเรียนจับคู่เพื่อทากิจกรรม 2. ครูแจกใบกิจกรรมให้กับนักเรียนทุกคู่ 3. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม - ครูให้นักเรียนอ่าน text 3 แล้วร่วมกัน สรุปข้อดี- ข้อเสียของ GM technology - ครูให้นักเรียนเขียนข้อดี - ข้อเสียของ GM technology ลงในตารางในใบกิจกรรม - ครูให้เวลาทากิจกรรม 15 นาที 4. ครูให้สัญญาณเริ่มทากิจกรรม 5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาทากิจกรรม 6. ครูเก็บใบกิจกรรมเพื่อนาไปตรวจให้คะแนน 4. นักเรียนบอกคาศัพท์จากคาอธิบายความหมายของ คาศัพท์ที่ครูให้ 5. นักเรียนรับ text 2 จากครู แล้วฟังและทาความ เข้าใจโครงสร้างไวยากรณ์เรื่อง Participle phrase จากPower Point 6. นักเรียนตอบคาถามโครงสร้างไวยากรณ์ที่ครูถาม จาก Power Point 7. นักเรียนรับ Text 3 เรื่อง GM technology แล้วอ่านตามครู จากนั้นให้นักเรียนอ่านเองและทา ความเข้าใจ 8. นักเรียนตอบคาถามครูจากเรื่องที่ได้อ่านเพื่อ ตรวจสอบความเข้าใจ เช่น - Yes, they are. - Yes, it does. - No, it isn’t. 1. นักเรียนจับคู่เพื่อทากิจกรรม 2. นักเรียนรับใบกิจกรรมจากครู 3. นักเรียนตั้งใจฟังขั้นตอนการทากิจกรรม 4. นักเรียนเริ่มทากิจกรรม 5. นักเรียนหยุดทากิจกรรม 6. นักเรียนส่งใบกิจกรรมคืนครู
  • 5. While-writing 2 For and against 1. ครูแจกใบกิจกรรมให้กับนักเรียนทุกคน 2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม ดังนี้ - ครูให้นักเรียนสารวจความคิดเห็นของเพื่อนในชั้น เรียน โดยใช้คาถามว่า What do you think about GM technology? Are you for it or against it? - ครูให้นักเรียนแบ่งเป็น 2 กลุ่มใหญ่ คือ กลุ่มที่เห็น ด้วยกับ GM technology และกลุ่มที่ไม่เห็นด้วยกับ GM technology แล้วเขียนให้เหตุผลสนับสนุน ความคิดของกลุ่มตนเอง 3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 4. ครูประเมินและให้คะแนนตามแบบประเมินทักษะ การอ่านสู่การเขียน Post-writing Structured paragraphs 1. ครูแจกใบกิจกรรมให้กับนักเรียนทุกคน 2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม ดังนี้ - ครูให้นักเรียนอ่าน Text 3 เพื่อทาความเข้าใจ เกี่ยวกับ GM technology - ครูกาหนดหัวข้อ GM technology in your life ให้ผู้เรียนเขียน - ครูแนะการเขียนโดยใช้คาถามต่อไปนี้ Paragraph 1: What is GM technology? Paragraph 2: What are GM products or food that you know? Do you use or eat them in your life? Do you think they are safe for the livings and environment? Paragraph 3: Are you for or against GM technology? - ครูให้นักเรียนเขียนเรียงความ 3 ย่อหน้า โดยใช้ 1. นักเรียนรับใบกิจกรรมจากครู 2. นักเรียนทุกคนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม 3. นักเรียนทากิจกรรม 1. นักเรียนรับใบกิจกรรมจากครู 2. นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
  • 6. คาถามจาก Guideline เป็นโครงร่างในการเขียน 3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 4. ครูเก็บใบกิจกรรมคืน เพื่อประเมินและให้คะแนน ตามแบบประเมินทักษะการเขียน 3. นักเรียนทากิจกรรม 6. การวัดผลประเมินผล กิจกรรมที่จะประเมิน วิธีประเมิน เครื่องมือประเมิน While-writing 1: Reading grid While-writing 2: For and Against Post-writing: Structured paragraphs ให้คะแนนตามแบบประเมิน ให้คะแนนตามแบบประเมิน ให้คะแนนตามแบบประเมิน แบบประเมินทักษะการอ่านสู่การเขียน แบบประเมินทักษะการอ่านสู่การเขียน แบบประเมินทักษะการเขียน 7. กิจกรรมเสนอแนะ .............................................................................................................................................................................. ......................................................................................................................................................................... 8. ความเห็นของผู้บริหาร .............................................................................................................................................................................. ........................................................................................................................................................................ 9. บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 9.1 ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ .............................................................................................................................................................................. ......................................................................................................................................................................... 9.2 ปัญหาและอุปสรรค .............................................................................................................................................................................. ......................................................................................................................................................................... 9.3 ข้อเสนอแนะ .............................................................................................................................................................................. .........................................................................................................................................................................
  • 7. Text 1 Vocabulary genetically modified (adj.) new types of plants or animals which scientists create with changes to their DNA Ex. Many Americans eat genetically modified beef. organism (n.) an individual animal, plant, or single- celled life form Ex. This process produces new varieties of organism. pesticide (n.) a chemical substance for killing harmful insects, small animals, wild plants, and other unwanted organisms Ex. The crops don’t need a lot of pesticides, fertilizers and water to grow. contaminate (v.) to make something dirty, poisonous or uncleaned Ex. Knowing that GM crops often contaminate other crops, the scientists still develop GM technology.
  • 8. crop (n.) a cultivated plant that is grown as food, especially a grain, fruit, or vegetable Ex. These crops grown with GM technology stay fresh for a long time. nutritious (adj.) nourishing; efficient as food, healthful Ex. A small amount of land can produce a large amount of very nutritious food. diversity (n.) variety, difference Ex. There is no diversity in the plant life of particular area and ecosystem. dominate (v.) to have control over a place or person Ex. They dominate the ecosystem because they are strong and resistant to diseases.
  • 9. Text 2 TH E PA R T I C I P L E PH R A S E A participle phrase will begin with a present or past participle, and always function as adjectives, adding description to the sentence. Here are some examples Past participle phrase A regular past participle will end in a consistent - ed. modifies - These crops grown with GM technology stay fresh for a long time. modifies - Americans drink fruit juice made from genetically modified fruit. Present participle phrase If the participle is present, it will dependably end in - ing. modifies - This process produces new varieties of organisms resisting deceases. Don't mistake a present participle phrase for a gerund phrase. Gerund and present participle phrases are easy to confuse because they both begin with an - ing word. The difference is the function that they provide in the sentence. A gerund phrase will always behave as a noun while a present participle phrase will act as an adjective. Check out these examples: - Having taken a gene from a plant or animal, the scientists put it into a different plant or animal. = a present participle phrase - Having taken a gene from a plant or animal is a scientific process. = a gerund
  • 10. Punctuate a participle phrase correctly. When a participle phrase introduces a main clause, separate the two sentence components with a comma. The pattern looks like this: PARTICIPLE PHRASE + , + MAIN CLAUSE . Check out this example: - Knowing that GM crops often contaminate others crops, the scientists still develop GM technology. - Not finding appropriate plant to eat, animals and insects die. When a participle phrase concludes a main clause and is describing the word right in front of it, you need no punctuation to connect the two sentence parts. The pattern looks like this: MAIN CLAUSE + no comma + PARTICIPLE PHRASE . Check out this example: - This process produces new varieties of organisms resisting deceases.
  • 11. Text 3 GM technology In some countries, like the USA, people already eat a lot of GM food. At breakfast, the milk on their cornflakes probably comes from a genetically modified cow, and the cereal in those corn flakes probably comes from genetically modified corn. At lunch, many Americans eat genetically modified beef, chicken or ham on their sandwiches, or in their salad, every day and drink fruit juice made from genetically modified fruit. Perhaps the wine they drink with their dinner come from genetically modified grapes, and the rice or pasta they eat is from GM crops too. Is this a good or bad thing? How many people understand exactly what GM technology means? At the moment, there is a lot of controversy about GM foods. Basically, having taken gene from a plant or animal, the scientists put it into different plant or animal. In this way, they create new organism resisting disease. And these crops grown with GM technology stay fresh for a long time. GM technology is good for the environment, too. The crops don’t need a lot of pesticides, fertilizers and water to grow. In poor, countries, where millions of people are dying of hunger, a small amount of land can produce a large amount of very nutritious food. Knowing that GM crops often contaminate other crops, the scientists still develop GM technology. They dominate the ecosystem because they are strong and resistant to diseases. Other plants die and then there is no diversity in the plant life of particular area. Not finding appropriate plant to eat, animals and insects die. GM crops also sometimes cause allergies because they produce new type of pollen. Human are sensitive to this new pollen. However the main worry about GM technology is its effects on humans in the future. We don’t know if GM food is really safe.
  • 12. While-writing 1 Reading grid Directions: 1. Read the text about GM technology. 2. Summary the pros and cons of the technology. 3. Write a list in the two columns. For GM technology Against GM technology
  • 13. Directions: 1. Ask the question “What do you think about GM technology” and “Are you for it or against it” to your classmates. 2. Form two groups, For and Against. 3. Write down their answers and conclude your answer. Guideline: While-writing 2 For and Against What do you think about GM technology? “Are you for it or against it” I think GM technology is bad for our body. The GM food is loss of nutrient and vitamins, so I against GM food. In my opinion, GM technology is good for environment. The plants don’t need a lot of pesticides, fertilizers and water to grow. I like and agree with GM technology.
  • 14. แบบประเมินการอ่านสู่การเขียน (While-writing 1, 2) ลาดับ ที่ ชื่อ-สกุล ความถูกต้องใน การใช้คาศัพท์ ความถูกต้องใน การใช้โครงสร้าง ความสอดคล้องของ ความคิดเห็น กับเรื่องที่อ่าน รวม 3 2 1 3 2 1 4 3 2 1 10 ลงชื่อ.........................................................ผู้ประเมิน (................................................................) วันที่..........เดือน.................................พ.ศ. .................
  • 15. เกณฑ์การประเมิน 1. ความถูกต้องในการใช้คาศัพท์ คะแนนมี 3 ระดับ (3 คะแนน) 3 คะแนน หมายถึง ใช้คาศัพท์ได้ถูกต้องทั้งหมด สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้ 2 คะแนน หมายถึง ใช้คาศัพท์ผิดบ้าง แต่สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้ 1 คะแนน หมายถึง ใช้คาศัพท์ผิด ไม่สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้ 2. ความถูกต้องในการใช้โครงสร้าง คะแนนมี 3 ระดับ (3 คะแนน) 3 คะแนน หมายถึง ใช้โครงสร้างไวยากรณ์ได้ถูกต้อง สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้ 2 คะแนน หมายถึง ใช้โครงสร้างไวยากรณ์ผิดบ้างเล็กน้อย แต่สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้ 1 คะแนน หมายถึง ใช้โครงสร้างไวยากรณ์ผิด ไม่สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้ 3. ความสอดคล้องของความคิดเห็นกับเรื่องที่อ่าน คะแนนมี 4 ระดับ (4 คะแนน) 4 คะแนน หมายถึง แสดงความคิดเห็นได้ตรงตามเนื้อหาอย่างสมบูรณ์ 3 คะแนน หมายถึง แสดงความคิดเห็นตรงตามเนื้อหาเป็นส่วนใหญ่ 2 คะแนน หมายถึง แสดงความความคิดเห็นตรงตามเนื้อหาบ้างเล็กน้อย 1 คะแนน หมายถึง แสดงความคิดเห็นไม่ตรงตามเนื้อหา สรุปเกณฑ์การประเมิน 8-10 คะแนน หมายถึง ดีมาก 6-7 คะแนน หมายถึง ดี 3-5 คะแนน หมายถึง พอใช้ 1-2 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง หมายเหตุ ให้คะแนน 4 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์
  • 16. Directions: 1. Read text 3 GM technology again. 2. Write your own paragraphs in the topic “GM technology in your life” by using the participle phrase you have studied. Guideline: Paragraph structures Post-writing Structured paragraphs Introduction (Paragraph 1): the paragraph that begins with very general information about the GM technology that you have known. What is GM technology? Main body (Paragraph 2): the paragraph that tells your experiences about GM technology. What are GM products or food that you know? Do you use or eat them in your life? Do you think they are safe for the livings and environment? Conclusion (Paragraph 3): the paragraph that summarizes the main point of the body and your opinion. Are you for or against GM technology?
  • 17. Topic______________________________ Introduction__________________________________________________ __________________________________________________________________ __________________________________________________________________ __________________________________________________________________ __________________________________________________________________ __________________________________________________________________ Body_________________________________________________________ __________________________________________________________________ __________________________________________________________________ __________________________________________________________________ __________________________________________________________________ __________________________________________________________________ __________________________________________________________________ __________________________________________________________________ __________________________________________________________________ __________________________________________________________________ __________________________________________________________________ Conclusion___________________________________________________ __________________________________________________________________ __________________________________________________________________ __________________________________________________________________ __________________________________________________________________ __________________________________________________________________ __________________________________________________________________ __________________________________________________________________
  • 18. แบบประเมินการเขียน (Post-writing) เลขที่ ประเด็น/คะแนน ชื่อ-สกุล การใช้ภาษา เนื้อหา Essay structure รวมคะแนน 12 8 8 28 ลงชื่อ……………………………………………….ผู้ประเมิน (…………………………………………………………) วันที่……..เดือน…………………………….พ.ศ…………………..
  • 19. เกณฑ์การให้คะแนนการเขียน ระดับ คะแนน ประเด็น การประเมิน เกณฑ์การให้คะแนน น้าหนัก/ ความสาคัญ คะแนน รวม 4 3 2 1 การใช้ภาษา การสะกด คาศัพท์ถูกต้อง การเลือกใช้คา ตรงกับเนื้อหา ประโยค ถูกต้อง มีเครื่องหมาย วรรคตอนที่ ถูกต้อง การสะกดคาศัพท์ ผิดเล็กน้อย พอเดา ความหมายได้ เขียนรูปประโยค หลักไวยากรณ์ เล็กน้อย เครื่องหมายวรรค ตอนผิดเล็กน้อย สะกดคาผิด มาก แต่พอ เดา ความหมายได้ รูปประโยค ผิดพลาดมาก เครื่องหมาย วรรคตอนไม่ ครบหรือไม่ ถูกต้อง สะกดคาผิด มาก เขียนรูป ประโยคไม่ ถูกต้อง ไม่มี เครื่องหมาย วรรคตอน 3 12 เนื้อหา มีรายละเอียด เนื้อหาตรงกับ ลักษณะที่ กาหนดมาก ที่สุด รายละเอียดของ เนื้อหามากแต่ยัง ไม่ครอบคลุม ทั้งหมด มีรายละเอียด ของเนื้อหา น้อย มีรายละเอียด ของเนื้อหา น้อยมาก 2 8 Essay structure ใช้โครงสร้างใน การเขียน เรียงความได้ ถูกต้องอย่าง สมบูรณ์ ใช้โครงสร้างใน การเขียน เรียงความได้ ถูกต้องแต่ไม่ สมบูรณ์ ใช้โครงสร้าง ในการเขียน เรียงความได้ ถูกต้อง บางส่วน ใช้โครงสร้าง ในการเขียน เรียงความได้ น้อยมาก 2 8 รวม 7 28