SlideShare a Scribd company logo
1 of 26
Download to read offline
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ
สอดคล้องกับทฤษฎี B-Slim Model
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5
Unit: Interest/Opinion
Topic: Animal
เวลา 2 ชั่วโมง
สมาชิกในกลุ่ม
1. นางสาววนิดา แก้วพรมภักดี 55010513032 3EN
2. นางสาวศุภลักษณ์ พูนนอก 55010513034 3EN
3. นางสาวอารียา หงษ์สุวรรณ์ 55010513039 3EN
Mentors
ส่งครั้งที่ 1 วันที่ 4 กันยายน พ.ศ. 2557
ส่งครั้งที่ 2 วันที่ 6 กันยายน พ.ศ. 2557
ส่งครั้งที่ 3 วันที่ 9 กันยายน พ.ศ. 2557
ชื่อ-สกุล ลงชื่อ
1.นางสาววลัยพร นามวี 54010513003
2.นายพีรภัทร สิงห์หลง 54010513028
3.นางสาวพิมลมาศ เรืองไพศาล 54010513062
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ
สอดคล้องกับทฤษฎี B-Slim Model
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5
Unit: Interest/Opinion
Topic: Animal
เวลา 2 ชั่วโมง
สอนวันที่...............................เดือน..................................................................พ.ศ. 2557
________________________________________________________________________________
1. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. เติมคาลงในช่องว่างจากโครงสร้างไวยากรณ์ได้ (getting 1)
2. จับคู่คาศัพท์กับรูปภาพสัตว์ได้ถูกต้อง (getting 2)
3. ถามคาถามตามแบบที่ได้ฟัง และตอบคาถามโดยใช้โครงสร้างไวยากรณ์ได้ (getting 3)
4. แต่งประโยคจากคาที่กาหนดให้ได้ถูกต้อง (using 1)
5. แสดงบทบาทสมมติตามสถานการณ์ที่กาหนดให้ได้อย่างถูกต้อง (using 2)
6. สัมภาษณ์และให้ข้อมูลเกี่ยวกับสัตว์ที่ชอบได้ (using 3)
2. ตัวชี้วัด
ต1.1.1 ป.5/1 ปฏิบัติตามคาสั่ง คาขอร้อง และคาแนะนาง่ายๆที่ฟังและอ่าน (getting 1, 3, using 1)
ต1.1.1 ป.5/3 ระบุ/วาดภาพสัญลักษณ์เครื่องหมายตรงความหมายของประโยคและประโยคและข้อความสั้นๆ
ที่ฟังหรืออ่าน (getting 2)
ต1.1.2 ป.5/4 พูด/เขียนเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพื่อน ครอบครัวและเรื่องใกล้ตัว (using 3)
ต2.2.1 ป.5/1 ใช้ถ้อยคา น้าเสียงและกิริยาท่าทางอย่างสุภาพตามมารยาทสังคมและวัฒนธรรมของเจ้าของ
ภาษา (using 2)
ต4.4.1 ป.5/1 ฟัง พูด และอ่าน/เขียนในสถานการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้นในห้องเรียนและสถานศึกษา (using 2)
3. เนื้อหาทางภาษา
Vocabulary : bear, ostrich, elephant, rhino, giraffe, camel, zebra, monkey
Structures: there was/were
There was / There were
Use there was and there were to say that something existed in the past.
- Use there was for one item.
- Use there were for many items.
- To make the negative, add "not" after "was" or "were"
4. สื่อการเรียนรู้
4.1 VDO เกี่ยวกับ At the zoo
4.2 Power point รูปภาพ, คาศัพท์ และโครงสร้างไวยากรณ์
4.3 Text 1 (vocabulary)
4.4 Text 2 (structure)
4.5 Text 3 (conversation between Grace and Mrs. Smith)
4.6 Activity 1, 2, 3, 4, 5, 6
4.7 Power point รูปภาพสัตว์สาหรับ getting 3
4.8 บัตรคาศัพท์สาหรับ getting 2
5. กิจกรรมการเรียนรู้
ครู นักเรียน
ขั้นทาความเข้าใจตัวป้อน
(Comprehensible Input)
1.ครูทักทายนักเรียน และจาลองห้องเรียนเป็นสวนสัตว์
ด้วยภาพ มีภาพหน้าสัตว์ต่างๆ สวมไว้บนหัว และถาม
นักเรียนด้วยคาถามต่อไปนี้
- Do you know any animals?
- What is this? (โดยชี้ไปที่รูปสัตว์ที่ครูสวมไว้บนหัว)
- Do you like this?
2 .ครูเปิดวิดีโอ At the zoo
3. ครูถามคาถามเกี่ยวกับวิดีโอ เพื่อตรวจสอบความเข้าใจของ
นักเรียน เช่น
- Where did the video happen?
- What animals were at the zoo?
- What animals did you like at the zoo?
4. ครูแจก text 1 และเปิด Power point ที่มีคาศัพท์
ดังต่อไปนี้
bear, ostrich, elephant, rhino, giraffe, cub, deer,
camel, zebra
5. ครูอธิบายคาศัพท์ และให้นักเรียนออกเสียงตาม
6. ครูทบทวนคาศัพท์เพื่อตรวจสอบความเข้าใจของนักเรียน
จากรูปภาพโดยใช้คาถาม เช่น
- What’s this?
- Is it a …?
1.นักเรียนทักทายและตอบคาถามครู
- Yes, I do. /No, I do not.
- This is a…
- Yes, I do. /No, I do not.
2. นักเรียนตั้งใจดูวีดีโอที่ครูเปิด
3. นักเรียนตอบคาถามเกี่ยวกับวิดีโอ โดยใช้คาว่า
- It happened at….
- There were….
- I liked…
4. นักเรียนรับ text 1
5. นักเรียนฟังและอ่านออกเสียงตาม
6. นักเรียนทบทวนคาศัพท์จากรูปภาพโดยตอบคาถาม เช่น
- This is…
- Yes, it is. / No, it is not.
7. ครูแจก text 2 แล้วอธิบายโครงสร้าง there was และ
there were
8. ครูแจก text3 แล้วเปิดบทสนทนาให้นักเรียนฝึกพูด
ตามทีละประโยค
9. ครูแบ่งนักเรียนออกเป็น 2 ฝ่าย ให้ฝ่าย A เป็น Grace
และฝ่าย B เป็น Mrs. Smith ฝึกสนทนาโต้ตอบกัน จากนั้น
ก็สลับฝ่ายกัน
10. ครูถามคาถามนักเรียนจากบทสนทนาเพื่อตรวจสอบ
ความเข้าใจของนักเรียนและถามคาถามเช่น
- What did they talk about?
- What was Grace’s favorite animal?
- What animals were at the zoo?
11. ครูแจกกระดาษคาตอบ ให้นักเรียนกาเครื่องหมายถูก
หน้ารูปภาพสัตว์ที่นักเรียนคิดว่ามีจากในบทสนทนา
ขั้นกิจกรรมเพื่อความเข้าใจและฝึก
(Intake – Getting)
Activity 1 (Getting 1)
Gap filling
1. ครู ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 3-5 คน
2. ครูแจก task 1 ให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม
3. ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรมโดยนักเรียนเติมคาที่
กาหนดให้ลงในช่องว่างให้ถูกต้อง
4. ครูให้สัญญาณเพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรม โดย
กาหนดเวลาในการทากิจกรรม 10 นาที
7. นักเรียนรับ text 2 ฟังและทาความเข้าใจโครงสร้าง
ประโยค
8. ฟังและออกเสียงตามบทสนทนาทีละประโยค
9. นักเรียนแบ่งกลุ่มเป็น 2 ฝ่ายและฝึกสนทนาโต้ตอบกัน
10. นักเรียนตอบคาถามจากบทสนทนา เช่น
- They talked about…
- Her favorite animal was…
- There were…
11. นักเรียนกาเครื่องหมายถูกหน้ารูปภาพสัตว์ที่นักเรียน
คิดว่ามีจากในบทสนทนา
1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 3-5 คน
2. นักเรียนรับ task 1 จากครู
3. นักเรียนฟังคาอธิบายจากครู
4. นักเรียนแต่ละกลุ่มเริ่มทากิจกรรมตามเวลาที่กาหนด
5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาพร้อมทั้งเฉลยคาตอบที่ถูกต้อง
และให้คะแนน
Getting It 2 (Activity 2)
Matching words
1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 3-5 คน
2. ครูแจกแผ่นป้ายชื่อสัตว์ให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม
3. ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม โดยมีขั้นตอนดังนี้
- นักเรียนดูคาใบ้จาก power point ซึ่งเกี่ยวกับลักษณะ
ของสัตว์แต่ละชนิด
- นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันคิดว่าเป็นสัตว์ชนิดใด
- นักเรียนยกแผ่นป้ายชื่อสัตว์ขึ้น
- นักเรียนกลุ่มใดยกขึ้นก่อนและตอบถูกก็จะได้รับ 1
คะแนน แต่ถ้ากลุ่มใดยกขึ้นก่อนแต่ตอบผิดก็จะไม่มีสิทธิ์ใน
การตอบข้อต่อไป
4. ครูให้สัญญาณเพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรม โดย
กาหนดเวลาในการทากิจกรรม 20 นาที
5. ครูเฉลยคาตอบที่ถูกต้องและให้คะแนน
Getting It 3 (Activity 3)
Asking and answering
1. ครูเปิด power point รูปสัตว์ให้นักเรียนดู
2. ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม โดยมีขั้นตอนดังนี้
- ตัวแทนนักเรียนเลือกแผ่นป้ายมาหนึ่งแผ่น และถาม
คาถามโดยใช้ประโยค ดังนี้
5. นักเรียนฟังเฉลยคาตอบจากครู
1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 3-5 คน
2. นักเรียนรับแผ่นป้ายจากครู
3. นักเรียนตั้งใจฟังคาอธิบาย จากครู
4. นักเรียนแต่ละกลุ่มเริ่มทากิจกรรม
5. นักเรียนฟังเฉลยคาตอบจากครู
1. นักเรียนดู power point รูปสัตว์
2. นักเรียนตั้งใจฟังคาอธิบายจากครู
What were animals at the zoo?
- นักเรียนเปิดดูด้านหลังแผ่นป้ายว่าเป็นชื่อของนักเรียนคน
ใด และเรียกชื่อเพื่อนคนนั้น
- นักเรียนคนที่ถูกเรียกชื่อ ดู power point รูปสัตว์ที่ครู
เปิด และตอบคาถาม
ด้วยประโยคดังรูปแบบต่อไปนี้
There was/were จานวนสัตว์ + ชื่อสัตว์ at the zoo.
เช่น There were two elephants at the zoo.
- เมื่อนักเรียนตอบคาถามเสร็จ นักเรียนคนนั้นก็เลือกแผ่น
ป้ายมาหนึ่งแผ่น และถามด้วยคาถามเช่นเดียวกับที่นักเรียน
คนแรกถาม
- นักเรียนคนที่ถูกเรียกชื่อตอบคาถามตามรูปแบบประโยค
ที่กาหนดให้
- ชื่อสัตว์ที่นักเรียนนามาตอบห้ามซ้ากัน
- ในกรณีที่เพื่อนตอบชื่อสัตว์จนครบตามรูปที่กาหนดแล้ว
นักเรียนคนที่เหลือสามารถตอบซ้ากันได้
โดยตอบเป็นรูปปฏิเสธ ดังนี้
There was/were not จานวนสัตว์ + ชื่อสัตว์ at the zoo.
- ให้นักเรียนดาเนินกิจกรรมเช่นนี้ไปเรื่อยๆ
3. ครูให้สัญญาณ เพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรมโดย
กาหนดเวลาในการทากิจกรรม 20 นาที
4. ครูให้สัญญาณหมดเวลา
3. นักเรียนเริ่มทากิจกรรมตามเวลาที่กาหนด
4. นักเรียนหยุดทากิจกรรม
(Intake-Using It)
Using It 1 (Activity 4)
Word balloons
1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 3-5 คน
2. ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม โดยมีขั้นตอนดังนี้
- ครูเปิด power point บอลลูนคาศัพท์ให้นักเรียนดู
- ครูให้นักเรียนประโยคจากคาศัพท์ในบอลลูน
3. ครูให้สัญญาณ เพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรมโดย
กาหนดเวลาในการทากิจกรรม 10 นาที
4. ครูให้สัญญาณหมดเวลาและเก็บกระดาษคาตอบจาก
นักเรียนทุกกลุ่ม
5. ครูตรวจและเฉลยคาตอบ
- กลุ่มที่เรียงประโยคถูกต้องจะได้รับ 1 คะแนน
- กลุ่มที่เรียงประโยคผิดจะต้องทาท่าทางประกอบสัตว์ที่
ตอบผิด
Using It 2 (Activity 5)
Role play
1. ครูให้นักเรียนจับคู่
2. ครูเปิดบทสนทนาบน power point ให้นักเรียนดูเพื่อใช้
เป็นตัวอย่างในการแสดงบทบาทสมมติ
3.ครูยกตัวอย่างคาศัพท์ที่จะมาเติมลงในบทสนทนา
4.ครูให้นักเรียนปรึกษากันและฝึกซ้อมบทบาทสมมติโดยให้
เวลา 10 นาที
1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 3-5 คน
2. นักเรียนตั้งใจฟังคาอธิบายจากครู
3. นักเรียนทุกคนเริ่มทากิจกรรมตามเวลาที่กาหนด
4. นักเรียนส่งกระดาษคาตอบ
5. นักเรียนฟังเฉลยคาตอบ
1. นักเรียนจับคู่
2. นักเรียนดูตัวอย่างบทสนทนาบน power point
3. นักเรียนดูตัวอย่างคาศัพท์และเลือกคาศัพท์มาเติมในบท
สนทนาของตนเอง
4. นักเรียนปรึกษากันและฝึกซ้อมบทบาทสมมติตามเวลาที่
ครูกาหนดให้
5. ครูให้สัญญาณหมดเวลา
6. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาแสดงบทบาทสมมติ โดย
ครูจะจับฉลากเลือกกลุ่มที่จะออกมาแสดง
7. ครูให้นักเรียนทาการประเมินผลเพื่อนๆ โดยการโหวต ซึ่ง
กลุ่มใดที่ได้รับคะแนนโหวตมากที่สุดจะได้รับรางวัลจากครู
8. ครูสังเกตและประเมินผลโดยใช้แบบประเมินการแสดง
บทบาทสมมติ
Using It 3 (Activity 6)
Interview
1. ครูแจก task 2 ให้นักเรียนแต่ละคน
2. ครูอธิบายคาสั่งให้นักเรียนฟัง โดยมีขั้นตอนดังนี้
- นักเรียนไปสัมภาษณ์เพื่อน 3 คน เกี่ยวกับสัตว์ที่ชอบ
แล้วเขียนข้อมูลของเพื่อนลงใน task 2 โดยใช้คาถามต่อไปนี้
What is your favorite animal?
Where does it live?
What does it eat?
What does it like?
What does it not like?
- นักเรียนเลือกเพื่อนที่ตนไปสัมภาษณ์มาหนึ่งคน แล้ว
ออกมาสนทนาหน้าชั้นเรียน
3. ครูให้สัญญาณ เพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรมโดย
กาหนดเวลาในการทากิจกรรม 15 นาที
4. ครูให้สัญญาณหมดเวลาและสุ่มนักเรียนออกมานาเสนอ
หน้าชั้นเรียน
5. นักเรียนกลับไปนั่งที่ของตนเอง
6. นักเรียนแต่ละคู่ ออกมาแสดงบทบาทสมมติ ตามที่ได้
ฝึกซ้อม
7. นักเรียนออกเสียงโหวตเพื่อนที่แสดงได้ดีที่สุดและ
นักเรียนรับฟังผลโหวต และรับรางวัล
8. นักเรียนรับฟังผลการประเมินจากครู
1. นักเรียนรับ task 2 จากครู
2. นักเรียนตั้งใจฟังคาอธิบายจากครู
3. นักเรียนเริ่มทากิจกรรมตามเวลาที่กาหนด
4. นักเรียนออกมาสนทนาหน้าชั้นเรียน
6. การวัดและประเมินผล
สิ่งที่จะประเมิน วิธีการประเมิน เครื่องมือที่ใช้
Getting 1 (Gap filling) ตรวจให้คะแนน -
Getting 2 (Matching words) ตรวจให้คะแนน -
Getting 3 (Asking and answering) ตรวจให้คะแนน แบบประเมินทักษะการพูด
Using 1 (Word balloons) ตรวจให้คะแนน -
Using 2 (Role play) สังเกตและประเมินผล แบบประเมินการแสดงบทบาทสมมติ
Using 3 (Interview) สังเกตและประเมินผล แบบประเมินทักษะการพูด
7. กิจกรรมเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
8. ความคิดเห็นของผู้บริหาร
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
9. บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
9.1 ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
9.2 ปัญหาและอุปสรรค
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
9.3 ข้อเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
Text 1 ( Vocabulary )
elephant (noun): a very large animal has a thick skin, a trunk
and two tusks
bear (noun): a large, heavy animal has big feet, thick fur and a
very short tail
ostrich (noun): a large bird has a long neck, long legs but
cannot fly
rhino (noun): an large thick-skinned animal has one or two
horns on its nose
giraffe (noun): an animal has a very long neck, long legs and
spots
monkey (noun): an animal lives in tree and eats bananas. It
has a long tail.
funny (adjective): causing laughter and joke
favorite (adjective): liked or loved above others
Text 2 (Structure)
There was / There were
Use there was and there were to say that something existed in the past.
Positive
Use there was for one item. Use there were for many items.
There +
Was
+
singular noun
Were plural noun
Example There was a bear.
There were baby elephants in the zoo.
Negative
To make the negative, add "not" after "was" or "were"
There +
Was
+ not +
singular noun
Were plural noun
Example There was not a bear.
There were not baby elephants in the zoo.
Interrogative
To make a question, put "was" or "were" before "there"
Was
+
singular noun…………..
?
Were plural noun………………
Example Was there a bear?
- Yes, there was. / No, there was not.
Were there baby elephants in the zoo?
- Yes, there were. / No, there were not.
Text 3 ( Conversation )
Grace : Hi, Mom.
Mrs. Smith : Hi, Grace. How was the zoo?
Grace : It was great. There were lots of animals.
There was a bear with its cub.
Mrs. Smith : Were there any ostriches?
Grace : Yes, there were. There were baby elephants, too.
Mrs. Smith : Were there any rhinos?
Grace : Yes, there were, and there were giraffes.
Mrs. Smith : What was your favorite animal?
Grace : A monkey. It was really funny!
I am Mrs. Smith.
I am Grace.
Activity 1 (Getting 1)
Directions: Read and complete
Use these words
Name: Grace Smith
My trip to the zoo
Yesterday was great! I went to the zoo with my class. ______________a lots of
animals in the zoo. For example, _______________black rhinos. _____________ giraffes and
______________a zebra in grass. _______________ many monkeys in the trees.
______________ a bear with its cub. ______________ many baby lions near their parents and
________________baby elephants, too. My favorite animal was the monkey.
It was really funny. We had a great time!
There was / There were
Gap filling
Activity2 (Getting2)
Direction: - Make a group of 3 – 5.
- Each group sends a representative to receive labels of animal’s name.
- Look at the hints on power point.
- Match the labels to the hints by raising it up.
- If the answer is correct, that group gets 1 point.
- If the answer is incorrect, that group cannot match the next picture.
I am heavy.
I have big feet.
I have thick fur.
I am large.
I have one or
two horns on my nose.
Matching words
bear
rhino
I have spots.
I have a very long neck.
I have long legs.
I am a large bird, I cannot fly.
I have a long neck.
I have long legs.
I live in tree.
I eat bananas.
I am like human.
I have a long tail.
I am a very big animal.
I have two tusks.
I have a trunk.
elephant
ostrich
giraffe
monkey
Activity 3 (Getting 3)
Directions: - Look at the picture on power point.
- Answer question from the teacher by using
“There was/were animal’s name at the zoo”
For example “There were elephants at the zoo.”
- Choose a name card and ask the question by using
“What animals were at the zoo?”
- Call a friend’s name out of the card.
- Who is called the name, answer by using the same answer form.
- If a number of animals are answered, the rest can answer the same one but
change the sentence from positive to negative form.
Activity 4 (Using 1)
Directions: - Make a group of 3 - 5.
- Each group sends a representative to receive a piece of paper.
- Look at word balloons on power point.
- Reorder the words into the correct sentences.
- If the answer is correct, that group gets 1 point.
- If the answer is incorrect, that group has to act like the animal.
Word Balloons
Activity 5 (Using 2)
Direction: - Get in pairs.
- Create the role play by using script role play.
Script role play
Situation: On weekend, Grace went to the zoo and saw lots of animals. Mrs. Smith
asked her about what animals she saw.
Grace : Hi, Mom.
Mrs. Smith : Hi, Grace. How was the zoo?
Grace : It was great. There were lots of animals.
There was a …………..
Mrs. Smith : Were there any ………….. ?
Grace : Yes, there were. There were ………….. , too.
Mrs. Smith : Were there any ………….. ?
Grace : Yes, there were, and there were …………...
Mrs. Smith : What was your favorite animal?
Grace : ………….. It was really funny!
Interview
Activity 6 (Using 3)
Directions: Interview three classmates by using questions in the box then you choose your
classmate to speak in front of the class.
Questions Name’s friends
What is your favorite animal?
Where does it live?
What does it eats?
What does it likes?
What does it not like?
แบบประเมินทักษะการพูด กิจกรรม Activity 3, 6 (getting 3, using 3)
ลาดับ
ที่
ชื่อ-สกุล
ประเด็นคะแนน
การใช้ศัพท์
(3)
การออก
เสียง
(2)
ความ
ถูกต้อง
ของ
ไวยากรณ์
(2)
ความพยายามใน
การสื่อสาร
(3)
รวม
คะแนน
(10)
3 2 1 2 1 2 1 3 2 1 10
ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน
(....................................................... )
วันที่.........เดือน...........................พ.ศ........
เกณฑ์การประเมินทักษะการพูด Activity 3, 6 (getting 3, using 3)
ระดับคะแนน
ประเด็น
การประเมิน
3 2 1
1.การใช้ศัพท์ ใช้ศัพท์ได้ถูกต้อง
เหมาะสม
ใช้ศัพท์ถูกต้องเป็นส่วน
ใหญ่
ใช้ศัพท์ไม่ถูกต้อง
2.การออกเสียง ออกเสียงได้ถูกต้อง ออกเสียงได้บ้างเล็กน้อย ออกเสียงไม่ได้เลย
3.ความถูกต้องของ
ไวยากรณ์
ใช้ไวยากรณ์ตามหลัก
โครงสร้างได้อย่างถูกต้อง
ใช้ไวยากรณ์ได้ ผิดหลัก
โครงสร้างได้เล็กน้อย
ใช้ไวยากรณ์ผิดหลัก
โครงสร้าง
4.ความพยายามในการ
สื่อสาร
แสดงท่าทางและพูดด้วย
น้าเสียงเหมาะสม
แสดงท่าทางได้ พูดติดขัด
เล็กน้อย
พูดได้น้อยมาก
สรุปเกณฑ์การประเมิน
9-10 คะแนน หมายถึง ดีมาก
7-8 คะแนน หมายถึง ดี
5-6 คะแนน หมายถึง พอใช้
1-4 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง
หมายเหตุ ช่วงคะแนนระดับคุณภาพ ขึ้นอยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความเหมาะสม
แบบประเมินการแสดงบทบาทสมมติ Activity 5 (Using 2)
ประเด็น/คะแนน
กลุ่มที่
การออก-
เสียง
(3)
การนาเสนอ
เรื่องได้ตรง
ประเด็น
(3)
ความ
คล่องแคล่ว
ในการใช้
ภาษา
(2)
ท่าทาง
ประกอบ
สนทนา
( 2 )
รวมคะแนน
(10)
ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน
(.....................................................................)
วันที่.........เดือน...........................พ.ศ. ............
เกณฑ์การประเมิน
7 – 10 คะแนน ดีมาก
5 – 6 คะแนน ดี
3 – 4 คะแนน ปานกลาง
1 – 2 คะแนน พอใช้
0 คะแนน ปรับปรุง
หมายเหตุ ได้คะแนน 6 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์
เกณฑ์การให้คะแนนการพูดตามบทสนทนา
1. การออกเสียง (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง ออกเสียงคาศัพท์/ประโยคด้วยเสียงเน้นหนักถูกต้องเป็นส่วน
ใหญ่ ทาให้สื่อสารชัดเจน
2 คะแนน หมายถึง ออกเสียงคาศัพท์/ประโยคด้วยเสียงเน้นหนักผิดเป็นบางคา แต่ยัง
พอสื่อสารได้
1 คะแนน หมายถึง เสียงเน้นหนักในคาศัพท์/ประโยคผิดหลายแห่ง ทาให้เกิดการ
สื่อสาร
2. การนาเสนอเรื่อง (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องได้อย่างน่าสนใจ ผู้ฟังสามารถติดตามเรื่องได้ตาม
ขั้นตอนตลอดเรื่องและตรงประเด็น
2 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องข้ามขั้นตอนบ้าง แต่ผู้ฟังสามารถติดตามเรื่องได้
ตลอด
1 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องไม่ต่อเนื่อง ไม่ชวนติดตาม
3. ความคล่องแคล่ว (2 คะแนน)
2 คะแนน หมายถึง พูดต่อเนื่องไม่ติดขัดทาให้เกิดการสื่อสาร
1คะแนน หมายถึง พูดเป็นคาๆ หยุดเป็นระยะๆ ทาให้การสื่อสารไม่ต่อเนื่อง
4. ท่าทางประกอบการสนทนา (2 คะแนน)
2 คะแนน หมายถึง แสดงท่าทางประกอบ/อารมณ์อย่างแนบเนียนเหมาะสมกับเรื่อง/
บทบาทที่ได้รับ
1 คะแนน หมายถึง พูดโดยปราศจากท่าทางประกอบ
หมายเหตุ ได้คะแนน 6 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์

More Related Content

What's hot

แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_านแผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_านDaraAlice Edu
 
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6Aiwilovekao
 
ภาษาอังกฤษ ป6 dlit
ภาษาอังกฤษ ป6 dlitภาษาอังกฤษ ป6 dlit
ภาษาอังกฤษ ป6 dlitNong Sangsuwan
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านWanida Keawprompakdee
 
Writing lesson plan
Writing lesson planWriting lesson plan
Writing lesson planBelinda Bow
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson planAiwilovekao
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfBelinda Bow
 
Reading lesson plan
Reading lesson planReading lesson plan
Reading lesson planBelinda Bow
 
แผนการสอน CBI
แผนการสอน CBIแผนการสอน CBI
แผนการสอน CBISuccess SC Slac
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูดแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูดWanida Keawprompakdee
 
Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Areeya Hongsuwan
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tblแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ TblWanida Keawprompakdee
 
Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4Pianolittlegirl
 
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 Tharinee Japhimai
 
Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL) Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL) sunny_tanta
 

What's hot (19)

แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_านแผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
 
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6
 
ภาษาอังกฤษ ป6 dlit
ภาษาอังกฤษ ป6 dlitภาษาอังกฤษ ป6 dlit
ภาษาอังกฤษ ป6 dlit
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
 
Writing lesson plan
Writing lesson planWriting lesson plan
Writing lesson plan
 
Thesis oral presentaton
Thesis oral presentatonThesis oral presentaton
Thesis oral presentaton
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson plan
 
แผน B slim
แผน B slimแผน B slim
แผน B slim
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdf
 
Speaking Lesson Plan by ETM
Speaking Lesson Plan by ETMSpeaking Lesson Plan by ETM
Speaking Lesson Plan by ETM
 
Reading lesson plan
Reading lesson planReading lesson plan
Reading lesson plan
 
แผนการสอน CBI
แผนการสอน CBIแผนการสอน CBI
แผนการสอน CBI
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูดแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
 
Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tblแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
 
Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4
 
Listening
ListeningListening
Listening
 
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
 
Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL) Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL)
 

Similar to B-SLIM Model

แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimWanida Keawprompakdee
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ callแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ callWanida Keawprompakdee
 
B slim จะทำ call
B slim  จะทำ callB slim  จะทำ call
B slim จะทำ callAiwilovekao
 
B slim ครั้งที่ 3
B slim ครั้งที่ 3B slim ครั้งที่ 3
B slim ครั้งที่ 3Pianolittlegirl
 
แผนฟังครั้งที่ 4 (albert einstein)
แผนฟังครั้งที่ 4 (albert einstein)แผนฟังครั้งที่ 4 (albert einstein)
แผนฟังครั้งที่ 4 (albert einstein)Pianolittlegirl
 
แผนการอ่าน
แผนการอ่านแผนการอ่าน
แผนการอ่านSerena Sunisa
 
B-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson PlanB-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson PlanSilence Aholic
 
Reading คร งท__4
Reading คร  งท__4Reading คร  งท__4
Reading คร งท__4DaraAlice Edu
 
แผนการเขียน
แผนการเขียนแผนการเขียน
แผนการเขียนUbonpan Sornsakul
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfBelinda Bow
 
Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2 Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2 Praew Kavintra
 

Similar to B-SLIM Model (20)

แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ callแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
 
B slim จะทำ call
B slim  จะทำ callB slim  จะทำ call
B slim จะทำ call
 
PPP Lesson Plan
PPP Lesson PlanPPP Lesson Plan
PPP Lesson Plan
 
Listening Lesson Plan
Listening Lesson PlanListening Lesson Plan
Listening Lesson Plan
 
B slim ครั้งที่ 3
B slim ครั้งที่ 3B slim ครั้งที่ 3
B slim ครั้งที่ 3
 
แผนฟังครั้งที่ 4 (albert einstein)
แผนฟังครั้งที่ 4 (albert einstein)แผนฟังครั้งที่ 4 (albert einstein)
แผนฟังครั้งที่ 4 (albert einstein)
 
แผนการอ่าน
แผนการอ่านแผนการอ่าน
แผนการอ่าน
 
B-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson PlanB-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson Plan
 
Reading คร งท__4
Reading คร  งท__4Reading คร  งท__4
Reading คร งท__4
 
แผนการเขียน
แผนการเขียนแผนการเขียน
แผนการเขียน
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdf
 
Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2 Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2
 
B slim
B slimB slim
B slim
 
Speaking plan
Speaking planSpeaking plan
Speaking plan
 
แผน CBI
แผน CBIแผน CBI
แผน CBI
 
Writing 5
Writing 5Writing 5
Writing 5
 
Teaching writing1
Teaching writing1Teaching writing1
Teaching writing1
 
Listening lesson plan
Listening lesson plan Listening lesson plan
Listening lesson plan
 
3 colors
3 colors3 colors
3 colors
 

More from Areeya Hongsuwan

วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์
วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์
วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์Areeya Hongsuwan
 
Classical painting and Classical music
Classical painting and Classical musicClassical painting and Classical music
Classical painting and Classical musicAreeya Hongsuwan
 
Content and Language Integrated Learning (CLIL)
Content and Language Integrated Learning  (CLIL)Content and Language Integrated Learning  (CLIL)
Content and Language Integrated Learning (CLIL)Areeya Hongsuwan
 
Content Based Instruction (CBI)
Content Based Instruction (CBI)Content Based Instruction (CBI)
Content Based Instruction (CBI)Areeya Hongsuwan
 
Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Areeya Hongsuwan
 

More from Areeya Hongsuwan (20)

วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์
วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์
วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์
 
Renunakhon
RenunakhonRenunakhon
Renunakhon
 
Picture book report card
Picture book report cardPicture book report card
Picture book report card
 
Phonology areeya039
Phonology areeya039Phonology areeya039
Phonology areeya039
 
Wh questions for Teaching
Wh questions for TeachingWh questions for Teaching
Wh questions for Teaching
 
Phonology
PhonologyPhonology
Phonology
 
Classical painting and Classical music
Classical painting and Classical musicClassical painting and Classical music
Classical painting and Classical music
 
Electronic Book (EB)
Electronic Book (EB)Electronic Book (EB)
Electronic Book (EB)
 
Reading Skill
Reading SkillReading Skill
Reading Skill
 
Speaking
SpeakingSpeaking
Speaking
 
CBI
CBI CBI
CBI
 
Writing kaita
Writing kaitaWriting kaita
Writing kaita
 
Listening
Listening Listening
Listening
 
Content and Language Integrated Learning (CLIL)
Content and Language Integrated Learning  (CLIL)Content and Language Integrated Learning  (CLIL)
Content and Language Integrated Learning (CLIL)
 
B-SLIM Model
B-SLIM Model B-SLIM Model
B-SLIM Model
 
Content Based Instruction (CBI)
Content Based Instruction (CBI)Content Based Instruction (CBI)
Content Based Instruction (CBI)
 
Writing lesson plan
Writing lesson planWriting lesson plan
Writing lesson plan
 
Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)
 
CLIL lesson plan
CLIL lesson planCLIL lesson plan
CLIL lesson plan
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson plan
 

B-SLIM Model

  • 1. แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ สอดคล้องกับทฤษฎี B-Slim Model ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5 Unit: Interest/Opinion Topic: Animal เวลา 2 ชั่วโมง สมาชิกในกลุ่ม 1. นางสาววนิดา แก้วพรมภักดี 55010513032 3EN 2. นางสาวศุภลักษณ์ พูนนอก 55010513034 3EN 3. นางสาวอารียา หงษ์สุวรรณ์ 55010513039 3EN Mentors ส่งครั้งที่ 1 วันที่ 4 กันยายน พ.ศ. 2557 ส่งครั้งที่ 2 วันที่ 6 กันยายน พ.ศ. 2557 ส่งครั้งที่ 3 วันที่ 9 กันยายน พ.ศ. 2557 ชื่อ-สกุล ลงชื่อ 1.นางสาววลัยพร นามวี 54010513003 2.นายพีรภัทร สิงห์หลง 54010513028 3.นางสาวพิมลมาศ เรืองไพศาล 54010513062
  • 2. แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ สอดคล้องกับทฤษฎี B-Slim Model ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5 Unit: Interest/Opinion Topic: Animal เวลา 2 ชั่วโมง สอนวันที่...............................เดือน..................................................................พ.ศ. 2557 ________________________________________________________________________________ 1. จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. เติมคาลงในช่องว่างจากโครงสร้างไวยากรณ์ได้ (getting 1) 2. จับคู่คาศัพท์กับรูปภาพสัตว์ได้ถูกต้อง (getting 2) 3. ถามคาถามตามแบบที่ได้ฟัง และตอบคาถามโดยใช้โครงสร้างไวยากรณ์ได้ (getting 3) 4. แต่งประโยคจากคาที่กาหนดให้ได้ถูกต้อง (using 1) 5. แสดงบทบาทสมมติตามสถานการณ์ที่กาหนดให้ได้อย่างถูกต้อง (using 2) 6. สัมภาษณ์และให้ข้อมูลเกี่ยวกับสัตว์ที่ชอบได้ (using 3) 2. ตัวชี้วัด ต1.1.1 ป.5/1 ปฏิบัติตามคาสั่ง คาขอร้อง และคาแนะนาง่ายๆที่ฟังและอ่าน (getting 1, 3, using 1) ต1.1.1 ป.5/3 ระบุ/วาดภาพสัญลักษณ์เครื่องหมายตรงความหมายของประโยคและประโยคและข้อความสั้นๆ ที่ฟังหรืออ่าน (getting 2) ต1.1.2 ป.5/4 พูด/เขียนเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพื่อน ครอบครัวและเรื่องใกล้ตัว (using 3) ต2.2.1 ป.5/1 ใช้ถ้อยคา น้าเสียงและกิริยาท่าทางอย่างสุภาพตามมารยาทสังคมและวัฒนธรรมของเจ้าของ ภาษา (using 2) ต4.4.1 ป.5/1 ฟัง พูด และอ่าน/เขียนในสถานการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้นในห้องเรียนและสถานศึกษา (using 2)
  • 3. 3. เนื้อหาทางภาษา Vocabulary : bear, ostrich, elephant, rhino, giraffe, camel, zebra, monkey Structures: there was/were There was / There were Use there was and there were to say that something existed in the past. - Use there was for one item. - Use there were for many items. - To make the negative, add "not" after "was" or "were" 4. สื่อการเรียนรู้ 4.1 VDO เกี่ยวกับ At the zoo 4.2 Power point รูปภาพ, คาศัพท์ และโครงสร้างไวยากรณ์ 4.3 Text 1 (vocabulary) 4.4 Text 2 (structure) 4.5 Text 3 (conversation between Grace and Mrs. Smith) 4.6 Activity 1, 2, 3, 4, 5, 6 4.7 Power point รูปภาพสัตว์สาหรับ getting 3 4.8 บัตรคาศัพท์สาหรับ getting 2
  • 4. 5. กิจกรรมการเรียนรู้ ครู นักเรียน ขั้นทาความเข้าใจตัวป้อน (Comprehensible Input) 1.ครูทักทายนักเรียน และจาลองห้องเรียนเป็นสวนสัตว์ ด้วยภาพ มีภาพหน้าสัตว์ต่างๆ สวมไว้บนหัว และถาม นักเรียนด้วยคาถามต่อไปนี้ - Do you know any animals? - What is this? (โดยชี้ไปที่รูปสัตว์ที่ครูสวมไว้บนหัว) - Do you like this? 2 .ครูเปิดวิดีโอ At the zoo 3. ครูถามคาถามเกี่ยวกับวิดีโอ เพื่อตรวจสอบความเข้าใจของ นักเรียน เช่น - Where did the video happen? - What animals were at the zoo? - What animals did you like at the zoo? 4. ครูแจก text 1 และเปิด Power point ที่มีคาศัพท์ ดังต่อไปนี้ bear, ostrich, elephant, rhino, giraffe, cub, deer, camel, zebra 5. ครูอธิบายคาศัพท์ และให้นักเรียนออกเสียงตาม 6. ครูทบทวนคาศัพท์เพื่อตรวจสอบความเข้าใจของนักเรียน จากรูปภาพโดยใช้คาถาม เช่น - What’s this? - Is it a …? 1.นักเรียนทักทายและตอบคาถามครู - Yes, I do. /No, I do not. - This is a… - Yes, I do. /No, I do not. 2. นักเรียนตั้งใจดูวีดีโอที่ครูเปิด 3. นักเรียนตอบคาถามเกี่ยวกับวิดีโอ โดยใช้คาว่า - It happened at…. - There were…. - I liked… 4. นักเรียนรับ text 1 5. นักเรียนฟังและอ่านออกเสียงตาม 6. นักเรียนทบทวนคาศัพท์จากรูปภาพโดยตอบคาถาม เช่น - This is… - Yes, it is. / No, it is not.
  • 5. 7. ครูแจก text 2 แล้วอธิบายโครงสร้าง there was และ there were 8. ครูแจก text3 แล้วเปิดบทสนทนาให้นักเรียนฝึกพูด ตามทีละประโยค 9. ครูแบ่งนักเรียนออกเป็น 2 ฝ่าย ให้ฝ่าย A เป็น Grace และฝ่าย B เป็น Mrs. Smith ฝึกสนทนาโต้ตอบกัน จากนั้น ก็สลับฝ่ายกัน 10. ครูถามคาถามนักเรียนจากบทสนทนาเพื่อตรวจสอบ ความเข้าใจของนักเรียนและถามคาถามเช่น - What did they talk about? - What was Grace’s favorite animal? - What animals were at the zoo? 11. ครูแจกกระดาษคาตอบ ให้นักเรียนกาเครื่องหมายถูก หน้ารูปภาพสัตว์ที่นักเรียนคิดว่ามีจากในบทสนทนา ขั้นกิจกรรมเพื่อความเข้าใจและฝึก (Intake – Getting) Activity 1 (Getting 1) Gap filling 1. ครู ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 3-5 คน 2. ครูแจก task 1 ให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม 3. ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรมโดยนักเรียนเติมคาที่ กาหนดให้ลงในช่องว่างให้ถูกต้อง 4. ครูให้สัญญาณเพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรม โดย กาหนดเวลาในการทากิจกรรม 10 นาที 7. นักเรียนรับ text 2 ฟังและทาความเข้าใจโครงสร้าง ประโยค 8. ฟังและออกเสียงตามบทสนทนาทีละประโยค 9. นักเรียนแบ่งกลุ่มเป็น 2 ฝ่ายและฝึกสนทนาโต้ตอบกัน 10. นักเรียนตอบคาถามจากบทสนทนา เช่น - They talked about… - Her favorite animal was… - There were… 11. นักเรียนกาเครื่องหมายถูกหน้ารูปภาพสัตว์ที่นักเรียน คิดว่ามีจากในบทสนทนา 1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 3-5 คน 2. นักเรียนรับ task 1 จากครู 3. นักเรียนฟังคาอธิบายจากครู 4. นักเรียนแต่ละกลุ่มเริ่มทากิจกรรมตามเวลาที่กาหนด
  • 6. 5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาพร้อมทั้งเฉลยคาตอบที่ถูกต้อง และให้คะแนน Getting It 2 (Activity 2) Matching words 1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 3-5 คน 2. ครูแจกแผ่นป้ายชื่อสัตว์ให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม 3. ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม โดยมีขั้นตอนดังนี้ - นักเรียนดูคาใบ้จาก power point ซึ่งเกี่ยวกับลักษณะ ของสัตว์แต่ละชนิด - นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันคิดว่าเป็นสัตว์ชนิดใด - นักเรียนยกแผ่นป้ายชื่อสัตว์ขึ้น - นักเรียนกลุ่มใดยกขึ้นก่อนและตอบถูกก็จะได้รับ 1 คะแนน แต่ถ้ากลุ่มใดยกขึ้นก่อนแต่ตอบผิดก็จะไม่มีสิทธิ์ใน การตอบข้อต่อไป 4. ครูให้สัญญาณเพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรม โดย กาหนดเวลาในการทากิจกรรม 20 นาที 5. ครูเฉลยคาตอบที่ถูกต้องและให้คะแนน Getting It 3 (Activity 3) Asking and answering 1. ครูเปิด power point รูปสัตว์ให้นักเรียนดู 2. ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม โดยมีขั้นตอนดังนี้ - ตัวแทนนักเรียนเลือกแผ่นป้ายมาหนึ่งแผ่น และถาม คาถามโดยใช้ประโยค ดังนี้ 5. นักเรียนฟังเฉลยคาตอบจากครู 1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 3-5 คน 2. นักเรียนรับแผ่นป้ายจากครู 3. นักเรียนตั้งใจฟังคาอธิบาย จากครู 4. นักเรียนแต่ละกลุ่มเริ่มทากิจกรรม 5. นักเรียนฟังเฉลยคาตอบจากครู 1. นักเรียนดู power point รูปสัตว์ 2. นักเรียนตั้งใจฟังคาอธิบายจากครู
  • 7. What were animals at the zoo? - นักเรียนเปิดดูด้านหลังแผ่นป้ายว่าเป็นชื่อของนักเรียนคน ใด และเรียกชื่อเพื่อนคนนั้น - นักเรียนคนที่ถูกเรียกชื่อ ดู power point รูปสัตว์ที่ครู เปิด และตอบคาถาม ด้วยประโยคดังรูปแบบต่อไปนี้ There was/were จานวนสัตว์ + ชื่อสัตว์ at the zoo. เช่น There were two elephants at the zoo. - เมื่อนักเรียนตอบคาถามเสร็จ นักเรียนคนนั้นก็เลือกแผ่น ป้ายมาหนึ่งแผ่น และถามด้วยคาถามเช่นเดียวกับที่นักเรียน คนแรกถาม - นักเรียนคนที่ถูกเรียกชื่อตอบคาถามตามรูปแบบประโยค ที่กาหนดให้ - ชื่อสัตว์ที่นักเรียนนามาตอบห้ามซ้ากัน - ในกรณีที่เพื่อนตอบชื่อสัตว์จนครบตามรูปที่กาหนดแล้ว นักเรียนคนที่เหลือสามารถตอบซ้ากันได้ โดยตอบเป็นรูปปฏิเสธ ดังนี้ There was/were not จานวนสัตว์ + ชื่อสัตว์ at the zoo. - ให้นักเรียนดาเนินกิจกรรมเช่นนี้ไปเรื่อยๆ 3. ครูให้สัญญาณ เพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรมโดย กาหนดเวลาในการทากิจกรรม 20 นาที 4. ครูให้สัญญาณหมดเวลา 3. นักเรียนเริ่มทากิจกรรมตามเวลาที่กาหนด 4. นักเรียนหยุดทากิจกรรม
  • 8. (Intake-Using It) Using It 1 (Activity 4) Word balloons 1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 3-5 คน 2. ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม โดยมีขั้นตอนดังนี้ - ครูเปิด power point บอลลูนคาศัพท์ให้นักเรียนดู - ครูให้นักเรียนประโยคจากคาศัพท์ในบอลลูน 3. ครูให้สัญญาณ เพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรมโดย กาหนดเวลาในการทากิจกรรม 10 นาที 4. ครูให้สัญญาณหมดเวลาและเก็บกระดาษคาตอบจาก นักเรียนทุกกลุ่ม 5. ครูตรวจและเฉลยคาตอบ - กลุ่มที่เรียงประโยคถูกต้องจะได้รับ 1 คะแนน - กลุ่มที่เรียงประโยคผิดจะต้องทาท่าทางประกอบสัตว์ที่ ตอบผิด Using It 2 (Activity 5) Role play 1. ครูให้นักเรียนจับคู่ 2. ครูเปิดบทสนทนาบน power point ให้นักเรียนดูเพื่อใช้ เป็นตัวอย่างในการแสดงบทบาทสมมติ 3.ครูยกตัวอย่างคาศัพท์ที่จะมาเติมลงในบทสนทนา 4.ครูให้นักเรียนปรึกษากันและฝึกซ้อมบทบาทสมมติโดยให้ เวลา 10 นาที 1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 3-5 คน 2. นักเรียนตั้งใจฟังคาอธิบายจากครู 3. นักเรียนทุกคนเริ่มทากิจกรรมตามเวลาที่กาหนด 4. นักเรียนส่งกระดาษคาตอบ 5. นักเรียนฟังเฉลยคาตอบ 1. นักเรียนจับคู่ 2. นักเรียนดูตัวอย่างบทสนทนาบน power point 3. นักเรียนดูตัวอย่างคาศัพท์และเลือกคาศัพท์มาเติมในบท สนทนาของตนเอง 4. นักเรียนปรึกษากันและฝึกซ้อมบทบาทสมมติตามเวลาที่ ครูกาหนดให้
  • 9. 5. ครูให้สัญญาณหมดเวลา 6. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาแสดงบทบาทสมมติ โดย ครูจะจับฉลากเลือกกลุ่มที่จะออกมาแสดง 7. ครูให้นักเรียนทาการประเมินผลเพื่อนๆ โดยการโหวต ซึ่ง กลุ่มใดที่ได้รับคะแนนโหวตมากที่สุดจะได้รับรางวัลจากครู 8. ครูสังเกตและประเมินผลโดยใช้แบบประเมินการแสดง บทบาทสมมติ Using It 3 (Activity 6) Interview 1. ครูแจก task 2 ให้นักเรียนแต่ละคน 2. ครูอธิบายคาสั่งให้นักเรียนฟัง โดยมีขั้นตอนดังนี้ - นักเรียนไปสัมภาษณ์เพื่อน 3 คน เกี่ยวกับสัตว์ที่ชอบ แล้วเขียนข้อมูลของเพื่อนลงใน task 2 โดยใช้คาถามต่อไปนี้ What is your favorite animal? Where does it live? What does it eat? What does it like? What does it not like? - นักเรียนเลือกเพื่อนที่ตนไปสัมภาษณ์มาหนึ่งคน แล้ว ออกมาสนทนาหน้าชั้นเรียน 3. ครูให้สัญญาณ เพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรมโดย กาหนดเวลาในการทากิจกรรม 15 นาที 4. ครูให้สัญญาณหมดเวลาและสุ่มนักเรียนออกมานาเสนอ หน้าชั้นเรียน 5. นักเรียนกลับไปนั่งที่ของตนเอง 6. นักเรียนแต่ละคู่ ออกมาแสดงบทบาทสมมติ ตามที่ได้ ฝึกซ้อม 7. นักเรียนออกเสียงโหวตเพื่อนที่แสดงได้ดีที่สุดและ นักเรียนรับฟังผลโหวต และรับรางวัล 8. นักเรียนรับฟังผลการประเมินจากครู 1. นักเรียนรับ task 2 จากครู 2. นักเรียนตั้งใจฟังคาอธิบายจากครู 3. นักเรียนเริ่มทากิจกรรมตามเวลาที่กาหนด 4. นักเรียนออกมาสนทนาหน้าชั้นเรียน
  • 10. 6. การวัดและประเมินผล สิ่งที่จะประเมิน วิธีการประเมิน เครื่องมือที่ใช้ Getting 1 (Gap filling) ตรวจให้คะแนน - Getting 2 (Matching words) ตรวจให้คะแนน - Getting 3 (Asking and answering) ตรวจให้คะแนน แบบประเมินทักษะการพูด Using 1 (Word balloons) ตรวจให้คะแนน - Using 2 (Role play) สังเกตและประเมินผล แบบประเมินการแสดงบทบาทสมมติ Using 3 (Interview) สังเกตและประเมินผล แบบประเมินทักษะการพูด 7. กิจกรรมเสนอแนะ ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 8. ความคิดเห็นของผู้บริหาร ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 9. บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 9.1 ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
  • 11. 9.2 ปัญหาและอุปสรรค ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 9.3 ข้อเสนอแนะ ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
  • 12. Text 1 ( Vocabulary ) elephant (noun): a very large animal has a thick skin, a trunk and two tusks bear (noun): a large, heavy animal has big feet, thick fur and a very short tail ostrich (noun): a large bird has a long neck, long legs but cannot fly rhino (noun): an large thick-skinned animal has one or two horns on its nose giraffe (noun): an animal has a very long neck, long legs and spots monkey (noun): an animal lives in tree and eats bananas. It has a long tail. funny (adjective): causing laughter and joke favorite (adjective): liked or loved above others
  • 13. Text 2 (Structure) There was / There were Use there was and there were to say that something existed in the past. Positive Use there was for one item. Use there were for many items. There + Was + singular noun Were plural noun Example There was a bear. There were baby elephants in the zoo. Negative To make the negative, add "not" after "was" or "were" There + Was + not + singular noun Were plural noun Example There was not a bear. There were not baby elephants in the zoo. Interrogative
  • 14. To make a question, put "was" or "were" before "there" Was + singular noun………….. ? Were plural noun……………… Example Was there a bear? - Yes, there was. / No, there was not. Were there baby elephants in the zoo? - Yes, there were. / No, there were not.
  • 15. Text 3 ( Conversation ) Grace : Hi, Mom. Mrs. Smith : Hi, Grace. How was the zoo? Grace : It was great. There were lots of animals. There was a bear with its cub. Mrs. Smith : Were there any ostriches? Grace : Yes, there were. There were baby elephants, too. Mrs. Smith : Were there any rhinos? Grace : Yes, there were, and there were giraffes. Mrs. Smith : What was your favorite animal? Grace : A monkey. It was really funny! I am Mrs. Smith. I am Grace.
  • 16. Activity 1 (Getting 1) Directions: Read and complete Use these words Name: Grace Smith My trip to the zoo Yesterday was great! I went to the zoo with my class. ______________a lots of animals in the zoo. For example, _______________black rhinos. _____________ giraffes and ______________a zebra in grass. _______________ many monkeys in the trees. ______________ a bear with its cub. ______________ many baby lions near their parents and ________________baby elephants, too. My favorite animal was the monkey. It was really funny. We had a great time! There was / There were Gap filling
  • 17. Activity2 (Getting2) Direction: - Make a group of 3 – 5. - Each group sends a representative to receive labels of animal’s name. - Look at the hints on power point. - Match the labels to the hints by raising it up. - If the answer is correct, that group gets 1 point. - If the answer is incorrect, that group cannot match the next picture. I am heavy. I have big feet. I have thick fur. I am large. I have one or two horns on my nose. Matching words bear rhino
  • 18. I have spots. I have a very long neck. I have long legs. I am a large bird, I cannot fly. I have a long neck. I have long legs. I live in tree. I eat bananas. I am like human. I have a long tail. I am a very big animal. I have two tusks. I have a trunk. elephant ostrich giraffe monkey
  • 19. Activity 3 (Getting 3) Directions: - Look at the picture on power point. - Answer question from the teacher by using “There was/were animal’s name at the zoo” For example “There were elephants at the zoo.” - Choose a name card and ask the question by using “What animals were at the zoo?” - Call a friend’s name out of the card. - Who is called the name, answer by using the same answer form. - If a number of animals are answered, the rest can answer the same one but change the sentence from positive to negative form.
  • 20. Activity 4 (Using 1) Directions: - Make a group of 3 - 5. - Each group sends a representative to receive a piece of paper. - Look at word balloons on power point. - Reorder the words into the correct sentences. - If the answer is correct, that group gets 1 point. - If the answer is incorrect, that group has to act like the animal. Word Balloons
  • 21. Activity 5 (Using 2) Direction: - Get in pairs. - Create the role play by using script role play. Script role play Situation: On weekend, Grace went to the zoo and saw lots of animals. Mrs. Smith asked her about what animals she saw. Grace : Hi, Mom. Mrs. Smith : Hi, Grace. How was the zoo? Grace : It was great. There were lots of animals. There was a ………….. Mrs. Smith : Were there any ………….. ? Grace : Yes, there were. There were ………….. , too. Mrs. Smith : Were there any ………….. ? Grace : Yes, there were, and there were …………... Mrs. Smith : What was your favorite animal? Grace : ………….. It was really funny!
  • 22. Interview Activity 6 (Using 3) Directions: Interview three classmates by using questions in the box then you choose your classmate to speak in front of the class. Questions Name’s friends What is your favorite animal? Where does it live? What does it eats? What does it likes? What does it not like?
  • 23. แบบประเมินทักษะการพูด กิจกรรม Activity 3, 6 (getting 3, using 3) ลาดับ ที่ ชื่อ-สกุล ประเด็นคะแนน การใช้ศัพท์ (3) การออก เสียง (2) ความ ถูกต้อง ของ ไวยากรณ์ (2) ความพยายามใน การสื่อสาร (3) รวม คะแนน (10) 3 2 1 2 1 2 1 3 2 1 10 ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน (....................................................... ) วันที่.........เดือน...........................พ.ศ........
  • 24. เกณฑ์การประเมินทักษะการพูด Activity 3, 6 (getting 3, using 3) ระดับคะแนน ประเด็น การประเมิน 3 2 1 1.การใช้ศัพท์ ใช้ศัพท์ได้ถูกต้อง เหมาะสม ใช้ศัพท์ถูกต้องเป็นส่วน ใหญ่ ใช้ศัพท์ไม่ถูกต้อง 2.การออกเสียง ออกเสียงได้ถูกต้อง ออกเสียงได้บ้างเล็กน้อย ออกเสียงไม่ได้เลย 3.ความถูกต้องของ ไวยากรณ์ ใช้ไวยากรณ์ตามหลัก โครงสร้างได้อย่างถูกต้อง ใช้ไวยากรณ์ได้ ผิดหลัก โครงสร้างได้เล็กน้อย ใช้ไวยากรณ์ผิดหลัก โครงสร้าง 4.ความพยายามในการ สื่อสาร แสดงท่าทางและพูดด้วย น้าเสียงเหมาะสม แสดงท่าทางได้ พูดติดขัด เล็กน้อย พูดได้น้อยมาก สรุปเกณฑ์การประเมิน 9-10 คะแนน หมายถึง ดีมาก 7-8 คะแนน หมายถึง ดี 5-6 คะแนน หมายถึง พอใช้ 1-4 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง หมายเหตุ ช่วงคะแนนระดับคุณภาพ ขึ้นอยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความเหมาะสม
  • 25. แบบประเมินการแสดงบทบาทสมมติ Activity 5 (Using 2) ประเด็น/คะแนน กลุ่มที่ การออก- เสียง (3) การนาเสนอ เรื่องได้ตรง ประเด็น (3) ความ คล่องแคล่ว ในการใช้ ภาษา (2) ท่าทาง ประกอบ สนทนา ( 2 ) รวมคะแนน (10) ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน (.....................................................................) วันที่.........เดือน...........................พ.ศ. ............ เกณฑ์การประเมิน 7 – 10 คะแนน ดีมาก 5 – 6 คะแนน ดี 3 – 4 คะแนน ปานกลาง 1 – 2 คะแนน พอใช้ 0 คะแนน ปรับปรุง หมายเหตุ ได้คะแนน 6 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์
  • 26. เกณฑ์การให้คะแนนการพูดตามบทสนทนา 1. การออกเสียง (3 คะแนน) 3 คะแนน หมายถึง ออกเสียงคาศัพท์/ประโยคด้วยเสียงเน้นหนักถูกต้องเป็นส่วน ใหญ่ ทาให้สื่อสารชัดเจน 2 คะแนน หมายถึง ออกเสียงคาศัพท์/ประโยคด้วยเสียงเน้นหนักผิดเป็นบางคา แต่ยัง พอสื่อสารได้ 1 คะแนน หมายถึง เสียงเน้นหนักในคาศัพท์/ประโยคผิดหลายแห่ง ทาให้เกิดการ สื่อสาร 2. การนาเสนอเรื่อง (3 คะแนน) 3 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องได้อย่างน่าสนใจ ผู้ฟังสามารถติดตามเรื่องได้ตาม ขั้นตอนตลอดเรื่องและตรงประเด็น 2 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องข้ามขั้นตอนบ้าง แต่ผู้ฟังสามารถติดตามเรื่องได้ ตลอด 1 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องไม่ต่อเนื่อง ไม่ชวนติดตาม 3. ความคล่องแคล่ว (2 คะแนน) 2 คะแนน หมายถึง พูดต่อเนื่องไม่ติดขัดทาให้เกิดการสื่อสาร 1คะแนน หมายถึง พูดเป็นคาๆ หยุดเป็นระยะๆ ทาให้การสื่อสารไม่ต่อเนื่อง 4. ท่าทางประกอบการสนทนา (2 คะแนน) 2 คะแนน หมายถึง แสดงท่าทางประกอบ/อารมณ์อย่างแนบเนียนเหมาะสมกับเรื่อง/ บทบาทที่ได้รับ 1 คะแนน หมายถึง พูดโดยปราศจากท่าทางประกอบ หมายเหตุ ได้คะแนน 6 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์