SlideShare a Scribd company logo
1 of 33
แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารตามรูปแบบ
PPP
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
Unit: Interests/Opinion Topic: Concerts เวลา 3 ชั่วโมง
ส่งครั้งที่ 3
1. นายจารัส จันเทศ
54010513009
2. นางสาววิภาวี แสนทวีสุข
54010513036
3. นางสาวสุภาภรณ์ กกกลาง
54010513040
นิสิตชั้นปีที่ 3 สาขาภาษาอังกฤษ วิชาเอก EN
ระบบปกติ
Mentors
ครั้งที่พบ
1 2 3 4 5
ชื่อ –สกุล
1. นางสาวจิรประภา
อ่อนธรรมา (015)
2. นางสาวภัทรธีรา แสนลัง
(031)
3. นางสาวศศิธร บุญชู
(040)
แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารตามรูปแบบ
PPP
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
Unit: Interests/Opinion Topic: Concerts เวลา 3 ชั่วโมง
ครั้งที่ส่ง วันที่ส่ง
1 30 มิถุนายน 56
2 3 กรกฎาคม 56
3 4 กรกฎาคม 56
สอนวันที่............เดือน……..............................พ.ศ.
2556
1. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. ฟังความหมายของคาศัพท์แล้ววาดภาพได้
(Practice1/Drawing dictation)
2. ฟังแล้วจับคู่ประโยคให้สัมพันธ์กับรูปภาพได้ (practice 2/ Tell
me! Which picture?)
3. พูดแสดงบทบาทสมมติเกี่ยวกับสถานการณ์ที่กาหนดให้ได้
(production 1/Role play)
4. ถามตอบโดยใช้โครงสร้าง Past simple ได้ (production
2/why didn’t you come to the
party?)
2. ตัวชี้วัด
ต1.1.1.1/ม.3 ปฏิบัติตามคาขอร้อง คาแนะนา คาชี้แจง
และคาอธิบายที่ฟังและอ่าน (Practice 1)
ต1.1.1.3/ม.3 ระบุและเขียนสื่อที่ไม่ใช่ความเรียงรูปแบบต่างๆ
ให้สัมพันธ์กับประโยค และข้อความที่
ฟังหรืออ่าน (practice 2)
ต1.1.2.1/ม.3
สนทนาและเขียนโต้ตอบข้อมูลเกี่ยวกับตนเองเรื่องต่างๆใกล้ตัว
สถานการณ์ ข่าว เรื่อง
ที่อยู่ในความสนใจของสังคม
และสื่อสารอย่างต่อเนื่องและเหมาะสม (Production 2)
ต1.1.3.3/ม.3 พูดและเขียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับกิจกรรม
ประสบการณ์และเหตุการณ์ พร้อม
ทั้งให้เหตุผลประกอบ (Production 2)
ต2.2.1.1/ม.3 เลือกใช้ภาษา น้าเสียง
และกิริยาท่าทางเหมาะกับบุคคลและโอกาสตามมารยาทและ
วัฒนธรรมของเจ้าของภาษา (Production1)
ต4.4.1.1/ม.3
ใช้ภาษาสื่อสารในสถานการณ์จริง/สถานการณ์จาลองที่เกิดขึ้นใ
นห้องเรียน
สถานศึกษา ชุมชนและสังคม (Production1)
3. เนื้อหา
Vocabulary : concert, orchestra, fantastic, classical
music, chat, constantly,
throughout, performance, glare at, regardless.
Structure: Past simple tense
Affirmative: Subject + past simple verb (- ed )or irregular
verbs
Example: I liked Somchai. / She went to school
yesterday.
He was hungry. / They were late.
Negative: Subject + didn't (did not) + the infinitive without
to
Example: I liked Somchai. = I didn’t like him.
I went to school. = l didn’t go school yesterday.
Subject + was/were + not + comp lime
Example: I was hungry. = I wasn’t/ was not hungry.
They were late. =They weren’t/ were not late.
Question: (question word) + did + subject + simple form
Examples: Did you go school? / Why did you like
Somchai? / Were you late?
Usage
The past simple tense can be used for most past actions;
1. Actions that happened over time or habits.
Example: I often visited this park.
2. Actions that happened in the past.
Examples: He saw this movie yesterday.
4. สื่อการเรียนรู้
4.1 วิดีโอ“Concert of joy”
4.2 Text 1,2,3
4.3 Power Point คาศัพท์และโครงสร้างไวยากรณ์
4.4 ปากกาเมจิก
4.5 กระดาษบรู๊ฟ
4.6 บัตรคาศัพท์
5. กิจกรรมการเรียนรู้
Teacher Student
Presentation
1. ครูให้นักเรียนดูวิดีโอเรื่อง“Conc
ert of joy”เพื่อนาเข้าสู่บทเรียน
2. ครูถามคาถามจาก วิดีโอ
เรื่อง“Concert of
joy”เพื่อให้นักเรียนตอบเช่น
- What was the video about?
- Where did it take place?
1. นักเรียนดูวิดีโอเรื่อง
“Concert of joy”
2. นักเรียนตอบคาถามจาก
วิดีโอ“Concert of
joy”เช่น
- It was about…
- What did you see on the
video?
3. ครูแจก text 1
ให้นักเรียนแต่ละคน
4. ครูเปิด power
pointและวีดีโอสอนคาศัพท์และอ
ธิบายความหมายพร้อมให้นักเรีย
นอ่านออกเสียงตาม
5. ครูแจก text 2
ให้นักเรียนแต่ละคน
6. ครูอธิบายโครงสร้างไวยากรณ์ต
าม Power point
ให้นักเรียนฟังและทาความเข้าใจ
7. ครูแจกบทสนทนา text 3
ให้นักเรียนแต่
ละคน
8. ครูให้นักเรียนฟัง
audioเรื่อง“Last night”
9. ครูให้นักเรียนฟังเสียงจาก
audioทีละประโยคแล้วให้นักเรีย
นทั้งห้องอ่านออกเสียงตาม
10.
ครูพูดสรุปใจความสาคัญและถา
มคาถามเกี่ยวกับเนื้อเรื่อง
Example:
-Did Angela like the concert?
-What happened at the
- It took place in
……..
- I saw…
3. นักเรียนแต่ละคนได้รับ
text 1
4. นักเรียนฟังครูอธิบายคา
ศัพท์ และออกเสียงตาม
5. นักเรียนแต่ละคนได้รับ
text 2
6. นักเรียนฟังครูอธิบายแล
ะทาความเข้าใจโครงสร้
างไวยากรณ์
7. นักเรียนแต่ละคนได้รับบ
ทสนทนา text 3
8. นักเรียนฟังaudio
เรื่อง“Last night”
9. นักเรียนทั้งห้องฟังเสียงจ
าก audioทีละประโยค
แล้วอ่านออกเสียงตาม
10. นักเรียนฟังครูพูดส
รุปใจความสาคัญของ
เนื้อเรื่องและตอบคาถาม
Example:
- Yes she did, No she
concert?
- Why Chloe do not like
classical music?
did not.
- There
were…………………
…...
- Because
………………………
……….
Teacher Student
Practice
Activity 1 Drawing dictation
1. ครูอธิบายขั้นตอนและวิธีการเ
ล่นเกมให้นักเรียนฟัง
2. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม
กลุ่มละ 4 คน เพื่อเล่นเกม
Drawing dictation
3. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเข้าแ
ถวตอน
4. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเลือก
ตัวแทน 1
คนเพื่อที่จะไปฟังความหมาย
คาศัพท์จากครู
5. ครูให้นักเรียนคนที่ไปฟังควา
มหมายคาศัพท์มาวาดรูปจาก
ความหมายคาศัพท์ที่ได้รับ
และส่งๆต่อไปให้นักเรียนคนอื่
นในกลุ่มวาดต่อจากนักเรียนค
นแรก
โดยนักเรียนแต่ละคนมีเวลาวา
ดคนละ 1 นาที
6. ครูให้นักเรียนคนสุดท้ายเดา
คาศัพท์จากรูปภาพที่เพื่อนวา
ด
7. ครูให้คะแนนนักเรียนกลุ่มที่บ
อกคาศัพท์ได้ถูกต้องและรวดเ
ร็วที่สุด
1. นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอ
นและวิธีการเล่นเกม
Drawing dictation
2. นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ6
คนเพื่อเล่นเกม Drawing
dictation
3. นักเรียนแต่ละกลุ่มเข้าแถวต
อน
4. นักเรียนแต่ละกลุ่มเลือกตัวแ
ทน
เพื่อที่จะไปฟังความหมาย
คาศัพท์จากครู
5. นักเรียนคนที่ไปฟังความหม
ายคาศัพท์มาวาดรูปจากคว
ามหมายคาศัพท์ที่ได้รับ
และส่งๆต่อไปให้นักเรียนค
นอื่นในกลุ่มวาดต่อจากนักเ
รียนคนแรก
โดยนักเรียนแต่ละคนมีเวลา
วาดคนละ 1 นาที
6. นักเรียนคนสุดท้ายเดาคาศั
พท์จากรูปภาพที่เพื่อนวาด
7. นักเรียนกลุ่มที่ตอบถูกและร
วดเร็วที่สุดได้รับคะแนน
Activity 2 Tell me! Which
picture?
1. ครูอธิบายขั้นตอนและวิธีการ
ทากิจกรรม Tell me! Which
picture?
2. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มกลุ่มละ
5คน
3. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเข้าแ
ถวตอนเรียงหนึ่งเพื่อทากิจกร
รม Tell me! Which picture?
4. ครูนา audio
บทสนทนาบางส่วนจากเรื่อง
Last night
มาเปิดให้นักเรียนฟัง
5. ครูให้นักเรียนคนแรกวิ่งไปเลื
อกรูปภาพที่สอดคล้องกับสิ่งที่
ได้ฟัง
6. ครูเฉลยคาตอบที่ถูกต้องพร้อม
อธิบายคาตอบ
7. ครูทาตามข้อ 4 และ 5
จนนักเรียนได้จับคู่ภาพครบทุ
กคน
8. ครูตรวจและให้คะแนนกลุ่มที่
ทาถูกต้อง
1. นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอ
นและวิธีการทากิจกรรม
Tell me! Which picture?
2. นักเรียนแบ่งกลุ่มกลุ่มละ5ค
น
3. นักเรียนแต่ละกลุ่มเข้าแถวต
อนเรียงหนึ่งเพื่อทากิจกรรม
Tell me! Which picture?
4. นักเรียนฟัง audio
บทสนทนาบางส่วนจากเรื่อ
ง Last night
5. นักเรียนคนแรกวิ่งไปเลือกรู
ปภาพที่สอดคล้องกับสิ่งที่ได้
ฟัง
6. นักเรียนฟังคาตอบที่ถูกต้อง
พร้อมอธิบายคาตอบจากครู
7. นักเรียนจับคู่รูปภาพจนครบ
ทุกคน
8. นักเรียนได้รับคะแนน
Teacher Student
Production
Activity 3 Role play
1. ครูแบ่งกลุ่มให้นักเรียน
กลุ่มละ 4 คน
2. ครูให้ตัวแทนนักเรียนแต่ละก
ลุ่มออกมาจับฉลากเลือกสถา
นการณ์
3. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเตรี
ยมการแสดงบทบาทสมมติจา
กสถานการณ์ที่ได้รับ
กลุ่มละ 10 นาที
4. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออก
มาเสนอการแสดงบทบาทสม
มติ
5. ครูประเมินทักษะการแสดงบ
ทบาทสมมติและให้คะแนน
Activity 4 Why didn’t you come
to the concert?
1. ครูอธิบายขั้นตอนและวิธีการ
เล่นเกม Why didn’t you
come to the
concert?ให้นักเรียนฟัง
2. ครูให้นักเรียนจับคู่กับเพื่อน
3. ครูให้นักเรียนที่เป็นคู่กันเลือ
1. นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4
คน
2. นักเรียนจับฉลากเลือกสถาน
การณ์จากครู
3. นักเรียนแต่ละกลุ่มเตรียมการ
แสดงบทบาทสมมติจากสถาน
การณ์ที่ได้รับกลุ่มละ 10 นาที
4. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานาเ
สนอการแสดงบทบาทสมมติ
5. นักเรียนได้รับคะแนนจากครู
1. นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอน
และวิธีการเล่นเกม Why
didn’t you come to the
concert?
2. นักเรียนจับคู่กับเพื่อน
3. นักเรียนที่เป็นคู่กันเลือกที่จะเ
ป็น A หรือ
6.การวัดผลและประเมินผล
ทักษะที่จะประเมิน/กิจ วิธีการประเมิน เครื่องมือประเมิน
กที่จะเป็นA หรือ B
4. ครูให้นักเรียนที่เป็น A
คือคนที่ไปงานเลี้ยง ส่วน B
คือไม่ได้ไปงานเลี้ยง
5. ครูให้นักเรียนที่เป็น A
ถามเหตุผล B
ที่ไม่ได้ไปการแสดงดนตรีเมื่
อคืนส่วนB ถาม A ว่า A
การแสดงดนตรีเมื่อคืนนี้เป็น
อย่างไร
6. ครูให้นักเรียนสลับคู่ตอบคาถ
ามไปเรื่อยๆ
7. ครูประเมินทักษะการพูดและ
รางวัลนักเรียนที่ได้คาตอบม
ากที่สุด
4. นักเรียนที่เป็น
Aคือไปงานเลี้ยง ส่วน B
คือไม่ได้ไปงานเลี้ยง
5. นักเรียนที่เป็น A ถามเหตุผลที่
B
ที่ไม่ได้ไปการแสดงดนตรีเมื่อ
คืน ส่วนB ถาม A ว่า A
การแสดงดนตรีเมื่อคืนนี้เป็นอ
ย่างไร
6. นักเรียนสลับคู่ตอบคาถามไปเ
รื่อยๆ
7. นักเรียนที่ได้คาตอบมากที่สุด
ได้รับรางวัลจากครู
กรรม
- Activity1/practic
e 1 (คาศัพท์):
Drawing
dictation
ตรวจและให้คะ
แนน
-
- Activity2/practic
e 2
(โครงสร้าง): Tell
me what
picture?
ตรวจและให้คะ
แนน
-
-
Activity3/production
1 (การแสดง
บทบาทสมมติ):
Role play
ตรวจและให้คะ
แนน
ตามแบบประเมิ
น
แบบประเมินการแสดงบทบา
ทสมมติ
- Activity4
/production 2
(การพูด): Why didn’t
you come to the
concert last night?
ตรวจและให้คะ
แนน
ตามแบบประเมิ
น
แบบประเมินทักษะการพูด
7. กิจกรรมเสนอแนะ
…………………………………………………………………………
……………………………………………………………………….
…………………………………………………………………………
……………………………………………………………………….
8. ความคิดเห็นของผู้บริหาร
…………………………………………………………………………
………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………
………………………………………………………………………
9. บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
9.1 ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
…………………………………………………………………………
………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………
………………………………………………………………………
9.2 ปัญหาและอุปสรรค
…………………………………………………………………………
………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………
………………………………………………………………………
9.3 ข้อเสนอแนะ
…………………………………………………………………………
………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………
………………………………………………………………………
Text 1
Vocabulary
performance (n.)
the action of representing a
character in a play.
chat (v.)
to talk to someone in a friendly
informal way.
orchestra (n.)
a large group of musicians who
play many different instruments
together and are led by a
conductor
glare at (phrasal v.)
to look at something or
somebody with angry way.
classical music(n.)
a form of music developed from
a European.
fantastic (adj.)
extremely good , excellent
constantly(adv.)
all the time, very frequent
enjoy (v.)
to be happy and get pleasure
from what you are doing.
concert (v.)
a public performance of music.
throughout (prep.)
in or into every part of
something.
regardless (adv.)
paying no attention, even if the
situation is bad or there are
difficulties
Text 2
Structure
Structure: The past simple tense
1. Affirmative :Subject+ past simple verb (- ed )or irregular verbs
Example: I liked Somchai. / She went to school
yesterday.
He was hungry. / They were late.
Past simple verbs
Regular verb Irregular verbs
1. Most verbs we add – ed:
- walk >walked, finish
>finished, talk >talked
1. Verbs don't change
- cut >cut , hit >hit, fit >fit
Text 3
Last night
Chloe: How was the concert last night, Angela?
Angela: Well, the music was great. I’ve never heard
Vivaldi played so well.
The orchestra really was fantastic.
Chloe: I’m glad you liked it, although I don’t enjoy
classical music myself.
I think it’s rather boring.
Angela: So did the people who sat behind me last
night! They chatted
constantly throughout the performance.
Chloe: Oh no! What did you do?
Angela: Well, I couldn’t really do anything without
making it worse.
So I just turned around a couple of times and
glared at them.
Chloe: Did that make any difference?
Angela: No, they just continued talking regardless.
People like that
shouldn’t be allowed to go to concerts.
Activity1/Practice1
Direction: Make a group of 5. Send a representative of
each group to listen the meaning of vocabulary. Then,
go back to the group and draw out the picture of it and
pass to next person in the group (only 1 minute to draw
out a picture for each one). The last person has to guess
what word it is from the picture you draw.
a public
performance of
music.
Answer : concert
a large group of
musicians who play
many different
instruments
together and are
led by a conductor
Answer: orchestra
to look at something or
somebody with angry
way.
Answer: glare at
to talk to someone in
a friendly informal
way.
Answer: chat
Activity2/Practice2
Direction: Make a group of five people. Each group lines up in
front of the class. Listen to a part of “Last night” audio. The first
student has to listen to the audio carefully and choose a picture
that match with the audio. Next student of each group has to do
like the first student. (Each student will get a different audio.
Example
1. Well, the music was great. I’ve never heard
Vivaldi played so well.
The orchestra really was fantastic.
1. I don’t enjoy classical music myself. I think it’s
rather boring.
2. The people who sat behind me last night! They
chatted constantly throughout the performance.
3. I just turned around a couple of times and
glared at them.
4. They just continued talking regardless.
5. People like that shouldn’t be allowed to go to
concerts.
Activity3/ Production1
Direction: Make a group of 4. Then a representative of each
group draw the situation from the teacher. Prepare role play
and present it in from of the class.
Example : Chloe: How was the concert last night, Angela?
Angela: Well, the music was great. I’ve never heard
Vivaldi played so well.
The orchestra really was fantastic.
Chloe: I’m glad you liked it, although I don’t enjoy
classical music myself.
I think it’s rather boring.
Angela: So did the people who sat behind me last
night! They chatted
constantly throughout the performance.
Situation 1: A friends from
American sent you 5 concert
tickets to see Lady Gaga
concert in New York.
Situation 3: You sat in the front
row of the orchestra and saw a
young handsome conductor.
Situation 4: You went to the
concert with your
boyfriend/girlfriend. And she or
he knew the singer.
Situation 2: You friends gave
you a prescription instead of a
ticket to see a concert in
Bangkok
แบบประเมินการแสดงบทบาทสมมติ (Production 1)
ประเด็น/คะแนน
คู่ที่
การออก-
เสียง
(3)
การนาเสนอเรื่
องได้ตรงประ
เด็น
(3)
ความคล่องแค
ล่วในการใช้ภ
าษา
(2)
ท่าทางประกอ
บสนทนา
( 2 )
รวมคะแนน
(10)
Situation 5: You were having
fun in the concert of Body
Slam. Then the concert was
stopped because of the
blackout.
Situation 7: You were in the
middle of the orchestra. Then,
a woman who sat next to you
start talking on the phone.
Situation 6: You were sitting
under the tree with friends and
talking about the concert last
night you went last night.
Situation 8: You had an
argument with friends about
going to see a concert.
ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน
(.....................................................................)
วันที่.........เดือน...........................พ.ศ. ....................
เกณฑ์การให้คะแนนการแสดงบทบาทสมมติ
ระดับคะแนน
ประเด็น
การประเมิน 4
ตัวอย่างการประเมิน/ระดับคุณภาพ
8-10คะแนนหมายถึงดีมาก
5-7คะแนนหมายถึงดี
4-6คะแนนหมายถึงพอใช้
0-3คะแนนหมายถึงปรับปรุง
หมายเหตุช่วงคะแนนระดับคุณภาพ
ขึ้นอยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความ
เหมาะสม
การออกเสียง ออกเสียง
คาศัพท์และประโยคได้
ถูกต้องตามหลักการออกเสียงออกเสียงเน้นหนักในคา/ปร
ะโยคอย่างสมบูรณ์
อ
ค
ค
การนาเสนอเรื่องได้ตรง
ประเด็น
พูดนาเสนอเรื่องได้ตรงประเด็นทั้งหมด พ
ความคล่องแคล่วในการ
ใช้ภาษา
พูดต่อเนื่อง
ไม่ติดขัดพูดชัดเจนทาให้สื่อสารได้
พ
ต
ท่าทางประกอบสนทนา แสดงท่าทางและพูดด้วยน้าเสียงเหมาะสมกับบทบรรยาย พ
บ
แ
Activity4/ Production2
Direction: Work in pair. Decide with your partner if
he/she wants to be A who went the concert or B who
didn’t go to the concert. If you are A, you have to ask B
questions for his/her excuses for not going to the
concert. If you are B, you have to ask A questions for
going to the concert, who did he/she see, and what
he/she did at the concert. Start to ask questions when
you hear the music, ask as many people as you can
until the music is stopped.
For example:
A: Why didn’t you come to the concert last
night?
B: I didn’t come to the concert last night
because I was sick.
Did you go to the concert? Who did you
see? What did you do?
A: I saw Body Slam concert at Sir kit Hall.
I danced and sang all along the concert. I
enjoyed it a lot.
แบบประเมินทักษะการพูด(Production 2)
เกณฑ์การปร
ะเมิน
ชื่อ-สกุล
การใช้
ศัพท์
(2)
การออ
ก-เสียง
(2)
ท่าทาง
ประกอ
บ (2)
ความพยา
ยามในกา
รสื่อสาร
(2)
การใช้
โครงส
ร้าง
( 2 )
รวมคะแ
นน(10)
2 1 2 1 2 1 2 1 2 1
ลงชื่อ
............................................... ผู้ประเมิน
(………………………………)
วันที่.........เดือน............................พ.ศ. ................
เกณฑ์การประเมิน
7 – 10 คะแนน
ดีมาก
5 – 6 คะแนน ดี
3 – 4 คะแนน
ปานกลาง
1 – 2 คะแนน
พอใช้
0 คะแนน
ปรับปรุง
เกณฑ์การประเมินทักษะการพูด
1. การใช้ศัพท์ (2 คะแนน)
2 คะแนน หมายถึง อ่านออกเสียงคาศัพท์ได้ถูกต้อง
1 คะแนน หมายถึง
อ่านออกเสียงคาศัพท์ผิดเพียงเล็กน้อยแต่สามารถแก้ไขใหม่ได้
2.การออกเสียง (2 คะแนน)
2 คะแนน หมายถึง อ่านออกเสียงได้ชัดเจนและถูกต้อง
1 คะแนน หมายถึง อ่านออกเสียงไม่ชัดเจนเล็กน้อย
แต่ผู้ฟังสามารถเข้าใจได้ดี
3.ท่าทางประกอบ (2 คะแนน)
2 คะแนน หมายถึง แสดงท่าทางเหมาะสมกับบทบรรยาย
1 คะแนน หมายถึง
แสดงท่าทางเล็กน้อยและไม่เหมาะสมกับบทบรรยาย
4.ความพยายามในการสื่อสาร (2 คะแนน)
2 คะแนน หมายถึง ความพยายามในการสื่อสารมาก
1 คะแนน หมายถึง ความพยายามในการสื่อสารน้อย
5.การใช้โครงสร้าง (2 คะแนน)
2 คะแนน หมายถึง
การใช้โครงสร้างตามหลักไวยากรณ์ถูกต้องมาก
1 คะแนน หมายถึง
การใช้โครงสร้างตามหลักไวยากรณ์ถูกต้องน้อย
PPP Lesson Plan

More Related Content

What's hot

Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson planAiwilovekao
 
Listening lesson plan
Listening lesson planListening lesson plan
Listening lesson planBelinda Bow
 
Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL) Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL) sunny_tanta
 
Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Areeya Hongsuwan
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูดแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูดWanida Keawprompakdee
 
Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4Pianolittlegirl
 
Reading lesson plan
Reading lesson planReading lesson plan
Reading lesson planBelinda Bow
 
ภาษาอังกฤษ ป6 dlit
ภาษาอังกฤษ ป6 dlitภาษาอังกฤษ ป6 dlit
ภาษาอังกฤษ ป6 dlitNong Sangsuwan
 
แผนการสอน CBI
แผนการสอน CBIแผนการสอน CBI
แผนการสอน CBISuccess SC Slac
 
แผน 1 the curious boy and the fish
แผน 1 the curious boy and the fishแผน 1 the curious boy and the fish
แผน 1 the curious boy and the fishTeacher Sophonnawit
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tblแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ TblWanida Keawprompakdee
 
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 Tharinee Japhimai
 
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5Aiwilovekao
 
B slim จะทำ call
B slim  จะทำ callB slim  จะทำ call
B slim จะทำ callAiwilovekao
 
B-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson PlanB-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson PlanSilence Aholic
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfBelinda Bow
 
แผนสื่อสาร
แผนสื่อสารแผนสื่อสาร
แผนสื่อสารkrunoony
 

What's hot (20)

Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson plan
 
Listening lesson plan
Listening lesson planListening lesson plan
Listening lesson plan
 
Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL) Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL)
 
Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูดแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
 
Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4
 
Reading lesson plan
Reading lesson planReading lesson plan
Reading lesson plan
 
ภาษาอังกฤษ ป6 dlit
ภาษาอังกฤษ ป6 dlitภาษาอังกฤษ ป6 dlit
ภาษาอังกฤษ ป6 dlit
 
แผนการสอน CBI
แผนการสอน CBIแผนการสอน CBI
แผนการสอน CBI
 
Thesis oral presentaton
Thesis oral presentatonThesis oral presentaton
Thesis oral presentaton
 
Tbl
TblTbl
Tbl
 
แผน 1 the curious boy and the fish
แผน 1 the curious boy and the fishแผน 1 the curious boy and the fish
แผน 1 the curious boy and the fish
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tblแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
 
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
 
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5
 
B slim จะทำ call
B slim  จะทำ callB slim  จะทำ call
B slim จะทำ call
 
B-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson PlanB-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson Plan
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdf
 
Speaking Lesson Plan by ETM
Speaking Lesson Plan by ETMSpeaking Lesson Plan by ETM
Speaking Lesson Plan by ETM
 
แผนสื่อสาร
แผนสื่อสารแผนสื่อสาร
แผนสื่อสาร
 

Viewers also liked

Viewers also liked (20)

PPP-Model
PPP-ModelPPP-Model
PPP-Model
 
แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษตามรูปแบบ Cbiครั้งที่ 4
แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษตามรูปแบบ Cbiครั้งที่ 4แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษตามรูปแบบ Cbiครั้งที่ 4
แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษตามรูปแบบ Cbiครั้งที่ 4
 
EIS: The lesson plan of science of grade 4
EIS: The lesson plan of science of grade 4EIS: The lesson plan of science of grade 4
EIS: The lesson plan of science of grade 4
 
Speaking Lesson Plan
Speaking Lesson PlanSpeaking Lesson Plan
Speaking Lesson Plan
 
Listening plan billy trinity
Listening plan billy trinityListening plan billy trinity
Listening plan billy trinity
 
KOMENA
KOMENAKOMENA
KOMENA
 
Speaking ppt
Speaking pptSpeaking ppt
Speaking ppt
 
Speaking
SpeakingSpeaking
Speaking
 
Writting Lesson Plan
Writting Lesson PlanWritting Lesson Plan
Writting Lesson Plan
 
TGT
TGTTGT
TGT
 
B-slim Model
B-slim ModelB-slim Model
B-slim Model
 
CBI
CBICBI
CBI
 
Respiratory System
Respiratory SystemRespiratory System
Respiratory System
 
Group 1
Group 1Group 1
Group 1
 
8วิธีการสอน
8วิธีการสอน8วิธีการสอน
8วิธีการสอน
 
555
555555
555
 
Apendisitis infiltrat
Apendisitis infiltratApendisitis infiltrat
Apendisitis infiltrat
 
Economic book
Economic bookEconomic book
Economic book
 
Reading Lesson Plan
Reading Lesson PlanReading Lesson Plan
Reading Lesson Plan
 
Motivasi Sukses Ujian Nasional 2014
Motivasi Sukses Ujian Nasional 2014Motivasi Sukses Ujian Nasional 2014
Motivasi Sukses Ujian Nasional 2014
 

Similar to PPP Lesson Plan

แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimWanida Keawprompakdee
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfBelinda Bow
 
Ppp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้วPpp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้วUbonpan Sornsakul
 
Ppp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้วPpp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้วUbonpan Sornsakul
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson planBelinda Bow
 
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_านแผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_านDaraAlice Edu
 
Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2 Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2 Praew Kavintra
 
แผนการเขียน
แผนการเขียนแผนการเขียน
แผนการเขียนUbonpan Sornsakul
 
Unit1แผนการเรียนรู้ที่1-2022-6Hrs-Hello English.pdf
Unit1แผนการเรียนรู้ที่1-2022-6Hrs-Hello English.pdfUnit1แผนการเรียนรู้ที่1-2022-6Hrs-Hello English.pdf
Unit1แผนการเรียนรู้ที่1-2022-6Hrs-Hello English.pdfPornnipaSingchanuson1
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ callแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ callWanida Keawprompakdee
 
Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4Praew Kavintra
 

Similar to PPP Lesson Plan (20)

B slim
B slim  B slim
B slim
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdf
 
Listening Lesson Plan
Listening Lesson PlanListening Lesson Plan
Listening Lesson Plan
 
B slim
B slim B slim
B slim
 
B slim from PAD
B slim from PADB slim from PAD
B slim from PAD
 
Teaching writing1
Teaching writing1Teaching writing1
Teaching writing1
 
Ppp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้วPpp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้ว
 
Ppp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้วPpp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้ว
 
B-SLIM Model
B-SLIM Model B-SLIM Model
B-SLIM Model
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson plan
 
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_านแผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
 
Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2 Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2
 
Writing 5
Writing 5Writing 5
Writing 5
 
Listening lesson plan
Listening lesson plan Listening lesson plan
Listening lesson plan
 
แผนการเขียน
แผนการเขียนแผนการเขียน
แผนการเขียน
 
Unit1แผนการเรียนรู้ที่1-2022-6Hrs-Hello English.pdf
Unit1แผนการเรียนรู้ที่1-2022-6Hrs-Hello English.pdfUnit1แผนการเรียนรู้ที่1-2022-6Hrs-Hello English.pdf
Unit1แผนการเรียนรู้ที่1-2022-6Hrs-Hello English.pdf
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ callแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
 
Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4
 
แผน CBI
แผน CBIแผน CBI
แผน CBI
 

More from Silence Aholic

More from Silence Aholic (12)

Writing
WritingWriting
Writing
 
Song
SongSong
Song
 
Reading Lesson Plan
Reading Lesson Plan Reading Lesson Plan
Reading Lesson Plan
 
CLIL Topic: Electricity
CLIL Topic: ElectricityCLIL Topic: Electricity
CLIL Topic: Electricity
 
CBI Lesson Plan
CBI Lesson PlanCBI Lesson Plan
CBI Lesson Plan
 
Listening Lesson Plan
Listening Lesson PlanListening Lesson Plan
Listening Lesson Plan
 
Listening Lesson Plan Billy
Listening Lesson Plan BillyListening Lesson Plan Billy
Listening Lesson Plan Billy
 
Maleficent Listening Lesson Plan
Maleficent Listening Lesson PlanMaleficent Listening Lesson Plan
Maleficent Listening Lesson Plan
 
CLIL electricity
CLIL electricityCLIL electricity
CLIL electricity
 
ESL storytelling
ESL storytellingESL storytelling
ESL storytelling
 
Song
SongSong
Song
 
แปดวิธีการสอน (Audio-lingual Method)
แปดวิธีการสอน (Audio-lingual Method)แปดวิธีการสอน (Audio-lingual Method)
แปดวิธีการสอน (Audio-lingual Method)
 

PPP Lesson Plan

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารตามรูปแบบ PPP กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 Unit: Interests/Opinion Topic: Concerts เวลา 3 ชั่วโมง ส่งครั้งที่ 3 1. นายจารัส จันเทศ 54010513009 2. นางสาววิภาวี แสนทวีสุข 54010513036 3. นางสาวสุภาภรณ์ กกกลาง 54010513040 นิสิตชั้นปีที่ 3 สาขาภาษาอังกฤษ วิชาเอก EN ระบบปกติ Mentors ครั้งที่พบ 1 2 3 4 5
  • 2. ชื่อ –สกุล 1. นางสาวจิรประภา อ่อนธรรมา (015) 2. นางสาวภัทรธีรา แสนลัง (031) 3. นางสาวศศิธร บุญชู (040) แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารตามรูปแบบ PPP กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 Unit: Interests/Opinion Topic: Concerts เวลา 3 ชั่วโมง ครั้งที่ส่ง วันที่ส่ง 1 30 มิถุนายน 56 2 3 กรกฎาคม 56 3 4 กรกฎาคม 56
  • 3. สอนวันที่............เดือน……..............................พ.ศ. 2556 1. จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. ฟังความหมายของคาศัพท์แล้ววาดภาพได้ (Practice1/Drawing dictation) 2. ฟังแล้วจับคู่ประโยคให้สัมพันธ์กับรูปภาพได้ (practice 2/ Tell me! Which picture?) 3. พูดแสดงบทบาทสมมติเกี่ยวกับสถานการณ์ที่กาหนดให้ได้ (production 1/Role play) 4. ถามตอบโดยใช้โครงสร้าง Past simple ได้ (production 2/why didn’t you come to the party?) 2. ตัวชี้วัด ต1.1.1.1/ม.3 ปฏิบัติตามคาขอร้อง คาแนะนา คาชี้แจง และคาอธิบายที่ฟังและอ่าน (Practice 1) ต1.1.1.3/ม.3 ระบุและเขียนสื่อที่ไม่ใช่ความเรียงรูปแบบต่างๆ ให้สัมพันธ์กับประโยค และข้อความที่ ฟังหรืออ่าน (practice 2) ต1.1.2.1/ม.3 สนทนาและเขียนโต้ตอบข้อมูลเกี่ยวกับตนเองเรื่องต่างๆใกล้ตัว สถานการณ์ ข่าว เรื่อง ที่อยู่ในความสนใจของสังคม และสื่อสารอย่างต่อเนื่องและเหมาะสม (Production 2)
  • 4. ต1.1.3.3/ม.3 พูดและเขียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับกิจกรรม ประสบการณ์และเหตุการณ์ พร้อม ทั้งให้เหตุผลประกอบ (Production 2) ต2.2.1.1/ม.3 เลือกใช้ภาษา น้าเสียง และกิริยาท่าทางเหมาะกับบุคคลและโอกาสตามมารยาทและ วัฒนธรรมของเจ้าของภาษา (Production1) ต4.4.1.1/ม.3 ใช้ภาษาสื่อสารในสถานการณ์จริง/สถานการณ์จาลองที่เกิดขึ้นใ นห้องเรียน สถานศึกษา ชุมชนและสังคม (Production1) 3. เนื้อหา Vocabulary : concert, orchestra, fantastic, classical music, chat, constantly, throughout, performance, glare at, regardless.
  • 5. Structure: Past simple tense Affirmative: Subject + past simple verb (- ed )or irregular verbs Example: I liked Somchai. / She went to school yesterday. He was hungry. / They were late. Negative: Subject + didn't (did not) + the infinitive without to Example: I liked Somchai. = I didn’t like him. I went to school. = l didn’t go school yesterday. Subject + was/were + not + comp lime Example: I was hungry. = I wasn’t/ was not hungry. They were late. =They weren’t/ were not late. Question: (question word) + did + subject + simple form Examples: Did you go school? / Why did you like Somchai? / Were you late? Usage
  • 6. The past simple tense can be used for most past actions; 1. Actions that happened over time or habits. Example: I often visited this park. 2. Actions that happened in the past. Examples: He saw this movie yesterday. 4. สื่อการเรียนรู้ 4.1 วิดีโอ“Concert of joy” 4.2 Text 1,2,3 4.3 Power Point คาศัพท์และโครงสร้างไวยากรณ์ 4.4 ปากกาเมจิก 4.5 กระดาษบรู๊ฟ 4.6 บัตรคาศัพท์ 5. กิจกรรมการเรียนรู้ Teacher Student Presentation 1. ครูให้นักเรียนดูวิดีโอเรื่อง“Conc ert of joy”เพื่อนาเข้าสู่บทเรียน 2. ครูถามคาถามจาก วิดีโอ เรื่อง“Concert of joy”เพื่อให้นักเรียนตอบเช่น - What was the video about? - Where did it take place? 1. นักเรียนดูวิดีโอเรื่อง “Concert of joy” 2. นักเรียนตอบคาถามจาก วิดีโอ“Concert of joy”เช่น - It was about…
  • 7. - What did you see on the video? 3. ครูแจก text 1 ให้นักเรียนแต่ละคน 4. ครูเปิด power pointและวีดีโอสอนคาศัพท์และอ ธิบายความหมายพร้อมให้นักเรีย นอ่านออกเสียงตาม 5. ครูแจก text 2 ให้นักเรียนแต่ละคน 6. ครูอธิบายโครงสร้างไวยากรณ์ต าม Power point ให้นักเรียนฟังและทาความเข้าใจ 7. ครูแจกบทสนทนา text 3 ให้นักเรียนแต่ ละคน 8. ครูให้นักเรียนฟัง audioเรื่อง“Last night” 9. ครูให้นักเรียนฟังเสียงจาก audioทีละประโยคแล้วให้นักเรีย นทั้งห้องอ่านออกเสียงตาม 10. ครูพูดสรุปใจความสาคัญและถา มคาถามเกี่ยวกับเนื้อเรื่อง Example: -Did Angela like the concert? -What happened at the - It took place in …….. - I saw… 3. นักเรียนแต่ละคนได้รับ text 1 4. นักเรียนฟังครูอธิบายคา ศัพท์ และออกเสียงตาม 5. นักเรียนแต่ละคนได้รับ text 2 6. นักเรียนฟังครูอธิบายแล ะทาความเข้าใจโครงสร้ างไวยากรณ์ 7. นักเรียนแต่ละคนได้รับบ ทสนทนา text 3 8. นักเรียนฟังaudio เรื่อง“Last night” 9. นักเรียนทั้งห้องฟังเสียงจ าก audioทีละประโยค แล้วอ่านออกเสียงตาม 10. นักเรียนฟังครูพูดส รุปใจความสาคัญของ เนื้อเรื่องและตอบคาถาม Example: - Yes she did, No she
  • 8. concert? - Why Chloe do not like classical music? did not. - There were………………… …... - Because ……………………… ………. Teacher Student
  • 9. Practice Activity 1 Drawing dictation 1. ครูอธิบายขั้นตอนและวิธีการเ ล่นเกมให้นักเรียนฟัง 2. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน เพื่อเล่นเกม Drawing dictation 3. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเข้าแ ถวตอน 4. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเลือก ตัวแทน 1 คนเพื่อที่จะไปฟังความหมาย คาศัพท์จากครู 5. ครูให้นักเรียนคนที่ไปฟังควา มหมายคาศัพท์มาวาดรูปจาก ความหมายคาศัพท์ที่ได้รับ และส่งๆต่อไปให้นักเรียนคนอื่ นในกลุ่มวาดต่อจากนักเรียนค นแรก โดยนักเรียนแต่ละคนมีเวลาวา ดคนละ 1 นาที 6. ครูให้นักเรียนคนสุดท้ายเดา คาศัพท์จากรูปภาพที่เพื่อนวา ด 7. ครูให้คะแนนนักเรียนกลุ่มที่บ อกคาศัพท์ได้ถูกต้องและรวดเ ร็วที่สุด 1. นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอ นและวิธีการเล่นเกม Drawing dictation 2. นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ6 คนเพื่อเล่นเกม Drawing dictation 3. นักเรียนแต่ละกลุ่มเข้าแถวต อน 4. นักเรียนแต่ละกลุ่มเลือกตัวแ ทน เพื่อที่จะไปฟังความหมาย คาศัพท์จากครู 5. นักเรียนคนที่ไปฟังความหม ายคาศัพท์มาวาดรูปจากคว ามหมายคาศัพท์ที่ได้รับ และส่งๆต่อไปให้นักเรียนค นอื่นในกลุ่มวาดต่อจากนักเ รียนคนแรก โดยนักเรียนแต่ละคนมีเวลา วาดคนละ 1 นาที 6. นักเรียนคนสุดท้ายเดาคาศั พท์จากรูปภาพที่เพื่อนวาด 7. นักเรียนกลุ่มที่ตอบถูกและร วดเร็วที่สุดได้รับคะแนน
  • 10. Activity 2 Tell me! Which picture? 1. ครูอธิบายขั้นตอนและวิธีการ ทากิจกรรม Tell me! Which picture? 2. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มกลุ่มละ 5คน 3. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเข้าแ ถวตอนเรียงหนึ่งเพื่อทากิจกร รม Tell me! Which picture? 4. ครูนา audio บทสนทนาบางส่วนจากเรื่อง Last night มาเปิดให้นักเรียนฟัง 5. ครูให้นักเรียนคนแรกวิ่งไปเลื อกรูปภาพที่สอดคล้องกับสิ่งที่ ได้ฟัง 6. ครูเฉลยคาตอบที่ถูกต้องพร้อม อธิบายคาตอบ 7. ครูทาตามข้อ 4 และ 5 จนนักเรียนได้จับคู่ภาพครบทุ กคน 8. ครูตรวจและให้คะแนนกลุ่มที่ ทาถูกต้อง 1. นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอ นและวิธีการทากิจกรรม Tell me! Which picture? 2. นักเรียนแบ่งกลุ่มกลุ่มละ5ค น 3. นักเรียนแต่ละกลุ่มเข้าแถวต อนเรียงหนึ่งเพื่อทากิจกรรม Tell me! Which picture? 4. นักเรียนฟัง audio บทสนทนาบางส่วนจากเรื่อ ง Last night 5. นักเรียนคนแรกวิ่งไปเลือกรู ปภาพที่สอดคล้องกับสิ่งที่ได้ ฟัง 6. นักเรียนฟังคาตอบที่ถูกต้อง พร้อมอธิบายคาตอบจากครู 7. นักเรียนจับคู่รูปภาพจนครบ ทุกคน 8. นักเรียนได้รับคะแนน
  • 11. Teacher Student Production Activity 3 Role play 1. ครูแบ่งกลุ่มให้นักเรียน กลุ่มละ 4 คน 2. ครูให้ตัวแทนนักเรียนแต่ละก ลุ่มออกมาจับฉลากเลือกสถา นการณ์ 3. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเตรี ยมการแสดงบทบาทสมมติจา กสถานการณ์ที่ได้รับ กลุ่มละ 10 นาที 4. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออก มาเสนอการแสดงบทบาทสม มติ 5. ครูประเมินทักษะการแสดงบ ทบาทสมมติและให้คะแนน Activity 4 Why didn’t you come to the concert? 1. ครูอธิบายขั้นตอนและวิธีการ เล่นเกม Why didn’t you come to the concert?ให้นักเรียนฟัง 2. ครูให้นักเรียนจับคู่กับเพื่อน 3. ครูให้นักเรียนที่เป็นคู่กันเลือ 1. นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน 2. นักเรียนจับฉลากเลือกสถาน การณ์จากครู 3. นักเรียนแต่ละกลุ่มเตรียมการ แสดงบทบาทสมมติจากสถาน การณ์ที่ได้รับกลุ่มละ 10 นาที 4. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานาเ สนอการแสดงบทบาทสมมติ 5. นักเรียนได้รับคะแนนจากครู 1. นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอน และวิธีการเล่นเกม Why didn’t you come to the concert? 2. นักเรียนจับคู่กับเพื่อน 3. นักเรียนที่เป็นคู่กันเลือกที่จะเ ป็น A หรือ
  • 12. 6.การวัดผลและประเมินผล ทักษะที่จะประเมิน/กิจ วิธีการประเมิน เครื่องมือประเมิน กที่จะเป็นA หรือ B 4. ครูให้นักเรียนที่เป็น A คือคนที่ไปงานเลี้ยง ส่วน B คือไม่ได้ไปงานเลี้ยง 5. ครูให้นักเรียนที่เป็น A ถามเหตุผล B ที่ไม่ได้ไปการแสดงดนตรีเมื่ อคืนส่วนB ถาม A ว่า A การแสดงดนตรีเมื่อคืนนี้เป็น อย่างไร 6. ครูให้นักเรียนสลับคู่ตอบคาถ ามไปเรื่อยๆ 7. ครูประเมินทักษะการพูดและ รางวัลนักเรียนที่ได้คาตอบม ากที่สุด 4. นักเรียนที่เป็น Aคือไปงานเลี้ยง ส่วน B คือไม่ได้ไปงานเลี้ยง 5. นักเรียนที่เป็น A ถามเหตุผลที่ B ที่ไม่ได้ไปการแสดงดนตรีเมื่อ คืน ส่วนB ถาม A ว่า A การแสดงดนตรีเมื่อคืนนี้เป็นอ ย่างไร 6. นักเรียนสลับคู่ตอบคาถามไปเ รื่อยๆ 7. นักเรียนที่ได้คาตอบมากที่สุด ได้รับรางวัลจากครู
  • 13. กรรม - Activity1/practic e 1 (คาศัพท์): Drawing dictation ตรวจและให้คะ แนน - - Activity2/practic e 2 (โครงสร้าง): Tell me what picture? ตรวจและให้คะ แนน - - Activity3/production 1 (การแสดง บทบาทสมมติ): Role play ตรวจและให้คะ แนน ตามแบบประเมิ น แบบประเมินการแสดงบทบา ทสมมติ - Activity4 /production 2 (การพูด): Why didn’t you come to the concert last night? ตรวจและให้คะ แนน ตามแบบประเมิ น แบบประเมินทักษะการพูด 7. กิจกรรมเสนอแนะ
  • 14. ………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………. ………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………. 8. ความคิดเห็นของผู้บริหาร ………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………… ………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………… 9. บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 9.1 ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………… ………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………… 9.2 ปัญหาและอุปสรรค ………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………… ………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………… 9.3 ข้อเสนอแนะ
  • 16. orchestra (n.) a large group of musicians who play many different instruments together and are led by a conductor glare at (phrasal v.) to look at something or somebody with angry way. classical music(n.) a form of music developed from a European.
  • 17. fantastic (adj.) extremely good , excellent constantly(adv.) all the time, very frequent enjoy (v.) to be happy and get pleasure from what you are doing. concert (v.) a public performance of music.
  • 18. throughout (prep.) in or into every part of something. regardless (adv.) paying no attention, even if the situation is bad or there are difficulties Text 2 Structure Structure: The past simple tense 1. Affirmative :Subject+ past simple verb (- ed )or irregular verbs Example: I liked Somchai. / She went to school yesterday. He was hungry. / They were late. Past simple verbs Regular verb Irregular verbs 1. Most verbs we add – ed: - walk >walked, finish >finished, talk >talked 1. Verbs don't change - cut >cut , hit >hit, fit >fit
  • 20. Chloe: How was the concert last night, Angela? Angela: Well, the music was great. I’ve never heard Vivaldi played so well. The orchestra really was fantastic. Chloe: I’m glad you liked it, although I don’t enjoy classical music myself. I think it’s rather boring. Angela: So did the people who sat behind me last night! They chatted constantly throughout the performance. Chloe: Oh no! What did you do? Angela: Well, I couldn’t really do anything without making it worse. So I just turned around a couple of times and glared at them. Chloe: Did that make any difference? Angela: No, they just continued talking regardless. People like that
  • 21. shouldn’t be allowed to go to concerts. Activity1/Practice1 Direction: Make a group of 5. Send a representative of each group to listen the meaning of vocabulary. Then, go back to the group and draw out the picture of it and pass to next person in the group (only 1 minute to draw out a picture for each one). The last person has to guess what word it is from the picture you draw.
  • 22. a public performance of music. Answer : concert a large group of musicians who play many different instruments together and are led by a conductor Answer: orchestra to look at something or somebody with angry way. Answer: glare at to talk to someone in a friendly informal way. Answer: chat
  • 23. Activity2/Practice2 Direction: Make a group of five people. Each group lines up in front of the class. Listen to a part of “Last night” audio. The first student has to listen to the audio carefully and choose a picture that match with the audio. Next student of each group has to do like the first student. (Each student will get a different audio. Example 1. Well, the music was great. I’ve never heard Vivaldi played so well. The orchestra really was fantastic.
  • 24. 1. I don’t enjoy classical music myself. I think it’s rather boring. 2. The people who sat behind me last night! They chatted constantly throughout the performance. 3. I just turned around a couple of times and glared at them. 4. They just continued talking regardless. 5. People like that shouldn’t be allowed to go to concerts. Activity3/ Production1 Direction: Make a group of 4. Then a representative of each group draw the situation from the teacher. Prepare role play
  • 25. and present it in from of the class. Example : Chloe: How was the concert last night, Angela? Angela: Well, the music was great. I’ve never heard Vivaldi played so well. The orchestra really was fantastic. Chloe: I’m glad you liked it, although I don’t enjoy classical music myself. I think it’s rather boring. Angela: So did the people who sat behind me last night! They chatted constantly throughout the performance. Situation 1: A friends from American sent you 5 concert tickets to see Lady Gaga concert in New York. Situation 3: You sat in the front row of the orchestra and saw a young handsome conductor. Situation 4: You went to the concert with your boyfriend/girlfriend. And she or he knew the singer. Situation 2: You friends gave you a prescription instead of a ticket to see a concert in Bangkok
  • 26. แบบประเมินการแสดงบทบาทสมมติ (Production 1) ประเด็น/คะแนน คู่ที่ การออก- เสียง (3) การนาเสนอเรื่ องได้ตรงประ เด็น (3) ความคล่องแค ล่วในการใช้ภ าษา (2) ท่าทางประกอ บสนทนา ( 2 ) รวมคะแนน (10) Situation 5: You were having fun in the concert of Body Slam. Then the concert was stopped because of the blackout. Situation 7: You were in the middle of the orchestra. Then, a woman who sat next to you start talking on the phone. Situation 6: You were sitting under the tree with friends and talking about the concert last night you went last night. Situation 8: You had an argument with friends about going to see a concert.
  • 27. ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน (.....................................................................) วันที่.........เดือน...........................พ.ศ. .................... เกณฑ์การให้คะแนนการแสดงบทบาทสมมติ ระดับคะแนน ประเด็น การประเมิน 4 ตัวอย่างการประเมิน/ระดับคุณภาพ 8-10คะแนนหมายถึงดีมาก 5-7คะแนนหมายถึงดี 4-6คะแนนหมายถึงพอใช้ 0-3คะแนนหมายถึงปรับปรุง หมายเหตุช่วงคะแนนระดับคุณภาพ ขึ้นอยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความ เหมาะสม
  • 28. การออกเสียง ออกเสียง คาศัพท์และประโยคได้ ถูกต้องตามหลักการออกเสียงออกเสียงเน้นหนักในคา/ปร ะโยคอย่างสมบูรณ์ อ ค ค การนาเสนอเรื่องได้ตรง ประเด็น พูดนาเสนอเรื่องได้ตรงประเด็นทั้งหมด พ ความคล่องแคล่วในการ ใช้ภาษา พูดต่อเนื่อง ไม่ติดขัดพูดชัดเจนทาให้สื่อสารได้ พ ต ท่าทางประกอบสนทนา แสดงท่าทางและพูดด้วยน้าเสียงเหมาะสมกับบทบรรยาย พ บ แ Activity4/ Production2
  • 29. Direction: Work in pair. Decide with your partner if he/she wants to be A who went the concert or B who didn’t go to the concert. If you are A, you have to ask B questions for his/her excuses for not going to the concert. If you are B, you have to ask A questions for going to the concert, who did he/she see, and what he/she did at the concert. Start to ask questions when you hear the music, ask as many people as you can until the music is stopped. For example: A: Why didn’t you come to the concert last night? B: I didn’t come to the concert last night because I was sick. Did you go to the concert? Who did you see? What did you do? A: I saw Body Slam concert at Sir kit Hall. I danced and sang all along the concert. I enjoyed it a lot.
  • 31. ลงชื่อ ............................................... ผู้ประเมิน (………………………………) วันที่.........เดือน............................พ.ศ. ................ เกณฑ์การประเมิน 7 – 10 คะแนน ดีมาก 5 – 6 คะแนน ดี 3 – 4 คะแนน ปานกลาง 1 – 2 คะแนน พอใช้ 0 คะแนน ปรับปรุง
  • 32. เกณฑ์การประเมินทักษะการพูด 1. การใช้ศัพท์ (2 คะแนน) 2 คะแนน หมายถึง อ่านออกเสียงคาศัพท์ได้ถูกต้อง 1 คะแนน หมายถึง อ่านออกเสียงคาศัพท์ผิดเพียงเล็กน้อยแต่สามารถแก้ไขใหม่ได้ 2.การออกเสียง (2 คะแนน) 2 คะแนน หมายถึง อ่านออกเสียงได้ชัดเจนและถูกต้อง 1 คะแนน หมายถึง อ่านออกเสียงไม่ชัดเจนเล็กน้อย แต่ผู้ฟังสามารถเข้าใจได้ดี 3.ท่าทางประกอบ (2 คะแนน) 2 คะแนน หมายถึง แสดงท่าทางเหมาะสมกับบทบรรยาย 1 คะแนน หมายถึง แสดงท่าทางเล็กน้อยและไม่เหมาะสมกับบทบรรยาย 4.ความพยายามในการสื่อสาร (2 คะแนน) 2 คะแนน หมายถึง ความพยายามในการสื่อสารมาก 1 คะแนน หมายถึง ความพยายามในการสื่อสารน้อย 5.การใช้โครงสร้าง (2 คะแนน) 2 คะแนน หมายถึง การใช้โครงสร้างตามหลักไวยากรณ์ถูกต้องมาก 1 คะแนน หมายถึง การใช้โครงสร้างตามหลักไวยากรณ์ถูกต้องน้อย