SlideShare a Scribd company logo
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon III – Gitnang Luzon
Sangay ng Tarlac
VICTORIA NATIONAL HIGH SCHOOL
School Division of Tarlac
San Gavino, Victoria, Tarlac
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 7
BATANG – BATA KA PA
Ng Apo Hiking Society
Inihanda ni:
RUBELYN D. MAGLALANG
Gurong Nagsasanay
Sinuri ni:
VENUS L. GALAPIA
Gurong Tagapagsanay
Pinagtibay ni:
PROF. ELIZABETH P. BALANQUIT
Tagamasid
I. LAYUNIN
Ang mga mag – aaral ay inaasahang:
1. Nakasusuri ng nilalaman ng teksto.
2.Nailalahad ang mensaheng nais iparating ng awiting “Batang-Bata ka pa”.
3. Nakasusulat ng isang sanaysay tungkol sa paksa.
II. PAKSANG ARALIN
Paksa: Batang-Bata Ka Pa ng Apo Hiking
Kagamitan: Multimedia Presentation, LCD Projector, Mga larawan, Cartolina,
Pisara at Tisa
Sanggunian: Wilma, Agnes. Et. Al. Ang Batikan.Educated Resources. Quezon
City. pp. 1 – 3
http://tl.answers.com/Q/Ano_ang_Musika
III. PAMAMARAAN
GAWAING GURO GAWAING MAG - AARAL
A. Panimulang Gawain
Bago tayo mag – umpisa ay nais ko munang
tumingin kayo sa inyong paligid at kung
may nakitang kalat ay pulutin ito at itapon
sa basurahan.
Itabi na rin ninyo ang mga gamit na walang
kinalaman sa ating talakayan ng sa ganoon
ay makagalaw kayo ng maayos.
a.1 Panalangin
Matapos mapulot at maitapon sa basurahan
ang mga kalat sa inyong paligid. Matapos
din maitabi ang mga gamit na walang
kinalaman sa ating talakayan.Sa umagang
ito ay nais ko na magsitayo ang lahat para
sa isang panalanging aawitin ng inyong
kamag-aral.
Maraming salamat sa inyo. Palagay
(Pupulutin ng mga mag – aaral ang mga
kalat sa paligid at itatapon sa basurahan).
(Itatabi na ng mga mag – aaral ang
kanilang mga gamit na walang kinalaman
sa talakayan upang ng sa ganoon ay
makagalaw sila ng maayos).
(Magsisitayo ang lahat para sa isang
panalangin).
(Pupunta na sa harapan ang isang mag-
aaral at kakantahin ang isang panalangin).
ko ay naantig talaga ang aming mga
damdamin dahil ramdam na ramdam namin
ang kanta at presensya ng ating Panginoon.
a. 2 Pagbati
Isang Mapagpalang umaga sa
inyonglahat.
Maaari na kayong maupo.
a. 3 Pagtatala ng lumiban
Mayroon bang lumiban sa inyong mga
kamag – aral? Tumayo kayo at sagutin
ninyo ito ng ayon sa inyong bawat pangkat
na katulad na dati nating ginagawa.
Sa pangkat ng Sampaguita? Mayroon bang
lumiban sa inyo?
Natutuwa ako at walang lumiban
sa pangkat ng Sampaguita.
Sa pangkat naman ng Rosas?
Nagagalak ako at walang lumiban
sa pangkat ng Rosas.
Sa pangkat ng Waling - waling?
Masaya ako at walang lumiban sa
pangkat ng Ilang-ilang.
Mabuti naman kung ganon.
Natutuwa ako at walang lumiban sa inyong
klase. Kumpleto kayo at pawang masasaya.
a. 4 Pagbabalik Aral
Kahapon ay tinalakay natin ang musika at
awit. Ano nga ba ang musika?
Mapagpalang umaga din po.Bb.
Maglalang
Salamat po.
(Uupo na ang mga mag – aaral).
(Tatayo ang sampung kasapi ng
pangkat ng Sampaguita at sabay – sabay
silang magsasabi kung may lumiban sa
kanila o wala. Ito ay pakanta na may
aksyon).
(Magsisitayo rin ang sampung kasapi
ng pangkat ng mga Rosas. Ito rin ay
pakanta na may aksyon).
(Magsisitayo rin ang sampung kasapi
ng pangkat ng Waling-waling. Ito rin ay
pakanta na may aksyon).
(Magsisitayo rin ang sampung kasapi
ng pangkat ng Ilang-ilang. Ito rin ay
pakanta na may aksyon).
Tama, maaring ito rin ay walang katuturan sa
ibang tao.
Ano naman ang awit?
Mahusay.Natutuwa ako at batid
kong nakinig kayo sa ating talakayan
kahapon. Kaya naman tunguhin na natin
ang ating bagong aralin sa umagang ito.
B. Pagganyak
Ngunit, bago tayo tumungo sa ating
talakayan ay mayroon muna tayong gawain.
Magkakaroon muna tayo ng kaunting
pagganyak. Tatawagin natin itong “
Itapong patalikod ang Martes”.
Mayroon akong inihandang mga
larawandito na ipakikita ko sa slide. Kung
kayo ang nasa larawang ito ay tumayo at
sabihin ang kaniyang naaalala sa larawang
ito noong ito ay nilitratuhan kung wala
namang maalala ay maaring sabihin kung
anong kaganapan ang naganap nung kinuha
ang larawang ito o mga naranasang hindi
malilimutan nung siya ay nasa edad na ito.
Maliwanag ba?
Kung gayon ay humanda na.
C. Pagtatalakay
Batay sa pagpapaliwanag at sa mga nakita
ninyong larawan. Ano ang pumasok sa
inyong isipan?
Tama.Ito rin ay patungkol sa mga
larawan ninyo sa kasalukuyan ngunit
binibigyang diin ay noong kayo ay bata pa.
Ito ay may kinalaman sa ating paksa sa
umagang ito. Ang ating tatalakayin sa
umagang ito ay isa sa mga kanta ng Apo
Hiking Society. Pamilyar ba kayo sa kanila?
Ang musika po ay may iba’t ibang
pakahulugan sa tao kaya hindi ito
maipaliwanag ng lubusan. Ito rin po ay
isang awit na itinutugtog.
Ito po ay musika na magandang
pakinggan at ito po ay may tono at sukat.
Opo.
(Ipapaliwanag ng mga mag-aaral ang
mga larawang ipapakita kung sila ang nasa
larawan).
Ito po ay patungkol noong kami ay mga
bata pa.
Maari bang ibigay ninyo kung
anong kanta ng Apo Hiking Society ang
pumapaksa patungkol sa pagkabata.
Tama. Ang kantang Batang-bata ka
pa ang ating tatalakayin sa umagang ito.
Ngunit bago yun ano nga ba ang Apolinario
Hiking Society? Maaari bang basahin.
Salamat. Ito ay pinaikli at mas
kilala bilang Apo Hiking Society. Mula sa
labingtatlo noong sila ay nasa sekondarya
ay naging tatlo na lamang sila na binubuo
nina Danny Javier, Jim Paredes at Boboy
Garrovillo na siya ring umawit at lumikha
ng kantang Batang-bata Ka Pa.
Naunawaan ba?
Sino-sino na nga ba muli ang tatlong
myembro na natira sa Apo Hiking Society?
Magaling.
Magbigay nga ng mga awit ng
Apo Hiking Society na alam ninyong
kantahin?
Tama. Maari bang awitin kung
paano ang tono nito?
Mahusay. Magbigay pa ng isa.
Tumpak. Maari bang awitin?
Matapos natin malaman kung ano
nga ba ang Apo Hiking Society at
nakapagbigay na kayo ng halimbawa ng
kanilang mga awit ay mayroon akong
inihandang isang video clippara sa inyo.
Nais kong panoorin ninyo ito at
sabayan na rin ang awit na nakapaloob dito.
Unawaain ring mabuti ang awit dahil
Opo.
Ma’am, Batang – bata ka pa.
(Babasahin ng mag – aaral ang
patungkol sa Apolinario Hiking Society).
Opo.
Danny Javier, Jim Paredes at Boboy
Garrovillo
Awit ng Barkada po.
(Aawit ng kaunti ang mag-aaral
patungkol sa nasabing kanta).
Pumapatak nanaman ang ulan.
(Aawit ng kaunti ang mag-aaral patungkol
sa nasabing kanta).
matapos ito ay mayroon tayong gagawin na
patungkol sa awit.
Maaari kayong magtala ng
mahahalagang impormasyon patungkol
dito.
Nagustuhan ba ninyo ang
presentasyon?
Batay sa presentasyong inyong
pinanood. Ano nga ba muli ang pamagat ng
awit?
Mahusay. Sino naman ang umawit
ng awiting ito?
Magaling. Tungkol saan kaya ang awit
na ito?
Tumpak. May ipapakita naman
akong larawan sa inyo.
Sa larawang inyong nakita maari
ninyo ba itong ilarawan?
Tama. Pano naman nasabing
pinagsasabihan ng magulang ang anak?
Tama. Ito ay base rin sa larawan.
Hindi ba at nakapangkat kayo sa
apat na grupo?
Mayroon naman akong ilang mga
katanungan na ibibigay sa inyo.
Lumapit ang pinuno bawat pangkat
at bumunot ng envelope.
Pumili rin ng isang taga-sulat.
Sagutin ang mga katanungang
nakapaloob sa envelope. Isulat sa
kartolinang ibibigay ko.
Ang paraan ng pag-uulat ay ayon
sanakapaloob rin na numero sa
(Papanoorin at pakikinggan ang
inihanda ng guro).
Opo.
Ma’am, Batang-Bata Ka Pa.
Apo Hiking Society po.
Patungkol po sa mga bata.
(Ipapakita ang isang larawan).
Pinagsasabihan po ng magulang ang
kaniyang anak.
Yung kaniyang ama po ay nakaturo sa
kaniya at ang kaniyang ina ay may dalang
isang bagay. Halata rin pong takot ang
anak.
Opo.
envelope. Lumapit rin ang dalawa
para basahin ang tanong at
kasagutan.
Bibigyan ko kayo ng limang minuto
para gawin ito.
D. Paglalapat
Nais ko na kumuha kayo ng inyong
kapareha. Bawat magkapareha ay kumuha
ng isang buong papel at isulat ninyo. Ang
inyong sagot sa tanong sa dalawang
pangungusap.
Tama ba ang awit sa paglalarawan
ng awit sa pagkabata?
Bakit OO Bakit Hindi
Matapos ay bubunot ako sa aking
tambyolo ng limang pares na isusulat ang
kanilang sagot sa pisara. Babasahin nila ang
kanilang sagot at ipaliwanag. Bibigyan ko
lamang kayo ng dalawang minuto para pag-
usapan ang gawain na ito.
E. Paglalahat
Atin naman muling balikan ang ilang
mahahalagang detalye na nakapaloob sa
ating tinalakay.
Ano ang pamagat ng awit?
Mahusay. Sino naman ang umawit?
Magaling. Patungkol saan ang awit?
Ano naman ang napulot na aral sa
awit?
Tumpak. Alam kong naunawaan
ninyo nga ang lahat n gating tinalakay.
(Isasagawa ng mag-aaral ang
pangkatang Gawain).
(Isasagawa ng mga mag-araal ang
gawain).
(Isasagawa ng mga mag-araal ang
gawain).
Batang-bata ka pa.
Apo Hiking Society.
Tungkol po sa pagpapa-alala sa bata.
Kailangan pong sumunod sa mga payo
ng mas nakatatanda lalo na at bata pa.
IV. PAGTATAYA
I. Bilugan ang tamang sagot.
1. Ano ang pamagat ng awit na tinalakay?
a. Heto na
b. Batang- bata ka pa
c. Bata
d. Bata at matanda
2. Anong pangalan ng pangkat na umawit?
a. Apolinario Hiking society
b. Apolinario Mabini Society
c. Apo Hikes
d. Apo Band
3. Sino-sino ang tatlong natira sa pangkat?
a. Danny Javier, Jim Paredes at Boboy Garrovillo
b. Danny Javvi, Jim Paredes at Boboy Garrovillo
c. Danny Javier, Jim Pare at Boboy Garrovillo
d. Danny Javier, Jim Paredes at Boboy Gorilla
4. Patungkol saan ang awit?
a. Sa paalala sa mga matanda
b. Sa mga hayop
c. Sa mga buntis
d. Sa paalala sa mga bata
5. Ano ang aral ng kanta?
a. Pagsunod sa payo ng nakakatanda
b. Pagsuway sa payo ng nakatatanda
c. Pagtigil sa pag-aaral
d. Pagsira ng kapaligiran
II. Punan ang kakulangan sa bahagi ng kanta.
1.__________________________
Batang-bata ka pa at 2.___________ ka pang
Kailangang malaman at intindihin sa 3. __________
Yan ang 4. __________
Nagkakamali ka kung akala mo na
Ang buhay ay 5. __________mumunting paraiso lamang
V. KASUNDUAN
Panuto: Sumulat ng isnag sanaysay tungkol sa pagkabata. Isulat ito sa isang buong
papel.
Pamantayan:
Nilalaman ………………………… 45%
Kalapitan sa Paksa ……………….. 30%
Istilo ng pagsulat …………………. 15%
Kalinisan …………………………. 10%
KABUUAN ================100%

More Related Content

What's hot

342361909 pagsusuri-sa-sampaguitang-walang-bango
342361909 pagsusuri-sa-sampaguitang-walang-bango342361909 pagsusuri-sa-sampaguitang-walang-bango
342361909 pagsusuri-sa-sampaguitang-walang-bango
Cristy Allen L. Serote
 
Rehiyon viii-silangang-bisaya
Rehiyon viii-silangang-bisayaRehiyon viii-silangang-bisaya
Rehiyon viii-silangang-bisaya
MjMercado4
 
Detalyadong Banghay aralin sa Filipino 10
Detalyadong Banghay aralin sa Filipino 10Detalyadong Banghay aralin sa Filipino 10
Detalyadong Banghay aralin sa Filipino 10
Eldrian Louie Manuyag
 
Ibong Adarna Kabanata 22-23.docx
Ibong Adarna Kabanata 22-23.docxIbong Adarna Kabanata 22-23.docx
Ibong Adarna Kabanata 22-23.docx
CTEKeyleRichieBuhisa
 
Rehiyon vii gitnang bisayas
Rehiyon vii gitnang bisayasRehiyon vii gitnang bisayas
Rehiyon vii gitnang bisayas
MjMercado4
 
MALA-MASUSING BANGHAY-ARALIN SA EL FILIBUSTERISMO
MALA-MASUSING BANGHAY-ARALIN SA EL FILIBUSTERISMOMALA-MASUSING BANGHAY-ARALIN SA EL FILIBUSTERISMO
MALA-MASUSING BANGHAY-ARALIN SA EL FILIBUSTERISMO
JovelynValera
 
Wastong gamit ng mga salitang naglalarawan.pptx
Wastong gamit ng mga salitang naglalarawan.pptxWastong gamit ng mga salitang naglalarawan.pptx
Wastong gamit ng mga salitang naglalarawan.pptx
RioGDavid
 
Panitikan o literatura ng Rehiyon X
Panitikan o literatura ng Rehiyon XPanitikan o literatura ng Rehiyon X
Panitikan o literatura ng Rehiyon X
AaldousMatienzo
 
Awiting bayan at Bulong- Grade 7
Awiting bayan at Bulong- Grade 7Awiting bayan at Bulong- Grade 7
Awiting bayan at Bulong- Grade 7
Princess Dianne
 
Mga istratehiya safilipino
Mga istratehiya safilipinoMga istratehiya safilipino
Mga istratehiya safilipino
Albertine De Juan Jr.
 
FILIPINO 7 IBONG ADARNA -LAC.pptx
FILIPINO 7 IBONG ADARNA -LAC.pptxFILIPINO 7 IBONG ADARNA -LAC.pptx
FILIPINO 7 IBONG ADARNA -LAC.pptx
HelenLanzuelaManalot
 
Banghay aralin sa filipino
Banghay aralin sa filipinoBanghay aralin sa filipino
Banghay aralin sa filipino
Shirly Cales
 
PANITIKAN-SA-REHIYON-6-ulat-ni-krizel.pptx
PANITIKAN-SA-REHIYON-6-ulat-ni-krizel.pptxPANITIKAN-SA-REHIYON-6-ulat-ni-krizel.pptx
PANITIKAN-SA-REHIYON-6-ulat-ni-krizel.pptx
melliahnicolebeboso2
 
Ang pagtataya ng natutuhan sa pilipino
Ang pagtataya ng natutuhan sa pilipinoAng pagtataya ng natutuhan sa pilipino
Ang pagtataya ng natutuhan sa pilipino
camille papalid
 
AWITING-BAYAN.pptx
AWITING-BAYAN.pptxAWITING-BAYAN.pptx
AWITING-BAYAN.pptx
MicaInte
 
Lesson plan 8
Lesson plan 8 Lesson plan 8
Lesson plan 8
DebieAnneCiano1
 
Modyul 9 DLP.pdf
Modyul 9 DLP.pdfModyul 9 DLP.pdf
Modyul 9 DLP.pdf
Carmelle Dawn Vasay
 
Filipino 10 Curriculum Guide rev.2016
Filipino 10 Curriculum Guide rev.2016Filipino 10 Curriculum Guide rev.2016
Filipino 10 Curriculum Guide rev.2016
Chuckry Maunes
 
Awiting Bayan
Awiting BayanAwiting Bayan
Awiting Bayan
drlanaria
 

What's hot (20)

Panitikan ng CAR
Panitikan ng CARPanitikan ng CAR
Panitikan ng CAR
 
342361909 pagsusuri-sa-sampaguitang-walang-bango
342361909 pagsusuri-sa-sampaguitang-walang-bango342361909 pagsusuri-sa-sampaguitang-walang-bango
342361909 pagsusuri-sa-sampaguitang-walang-bango
 
Rehiyon viii-silangang-bisaya
Rehiyon viii-silangang-bisayaRehiyon viii-silangang-bisaya
Rehiyon viii-silangang-bisaya
 
Detalyadong Banghay aralin sa Filipino 10
Detalyadong Banghay aralin sa Filipino 10Detalyadong Banghay aralin sa Filipino 10
Detalyadong Banghay aralin sa Filipino 10
 
Ibong Adarna Kabanata 22-23.docx
Ibong Adarna Kabanata 22-23.docxIbong Adarna Kabanata 22-23.docx
Ibong Adarna Kabanata 22-23.docx
 
Rehiyon vii gitnang bisayas
Rehiyon vii gitnang bisayasRehiyon vii gitnang bisayas
Rehiyon vii gitnang bisayas
 
MALA-MASUSING BANGHAY-ARALIN SA EL FILIBUSTERISMO
MALA-MASUSING BANGHAY-ARALIN SA EL FILIBUSTERISMOMALA-MASUSING BANGHAY-ARALIN SA EL FILIBUSTERISMO
MALA-MASUSING BANGHAY-ARALIN SA EL FILIBUSTERISMO
 
Wastong gamit ng mga salitang naglalarawan.pptx
Wastong gamit ng mga salitang naglalarawan.pptxWastong gamit ng mga salitang naglalarawan.pptx
Wastong gamit ng mga salitang naglalarawan.pptx
 
Panitikan o literatura ng Rehiyon X
Panitikan o literatura ng Rehiyon XPanitikan o literatura ng Rehiyon X
Panitikan o literatura ng Rehiyon X
 
Awiting bayan at Bulong- Grade 7
Awiting bayan at Bulong- Grade 7Awiting bayan at Bulong- Grade 7
Awiting bayan at Bulong- Grade 7
 
Mga istratehiya safilipino
Mga istratehiya safilipinoMga istratehiya safilipino
Mga istratehiya safilipino
 
FILIPINO 7 IBONG ADARNA -LAC.pptx
FILIPINO 7 IBONG ADARNA -LAC.pptxFILIPINO 7 IBONG ADARNA -LAC.pptx
FILIPINO 7 IBONG ADARNA -LAC.pptx
 
Banghay aralin sa filipino
Banghay aralin sa filipinoBanghay aralin sa filipino
Banghay aralin sa filipino
 
PANITIKAN-SA-REHIYON-6-ulat-ni-krizel.pptx
PANITIKAN-SA-REHIYON-6-ulat-ni-krizel.pptxPANITIKAN-SA-REHIYON-6-ulat-ni-krizel.pptx
PANITIKAN-SA-REHIYON-6-ulat-ni-krizel.pptx
 
Ang pagtataya ng natutuhan sa pilipino
Ang pagtataya ng natutuhan sa pilipinoAng pagtataya ng natutuhan sa pilipino
Ang pagtataya ng natutuhan sa pilipino
 
AWITING-BAYAN.pptx
AWITING-BAYAN.pptxAWITING-BAYAN.pptx
AWITING-BAYAN.pptx
 
Lesson plan 8
Lesson plan 8 Lesson plan 8
Lesson plan 8
 
Modyul 9 DLP.pdf
Modyul 9 DLP.pdfModyul 9 DLP.pdf
Modyul 9 DLP.pdf
 
Filipino 10 Curriculum Guide rev.2016
Filipino 10 Curriculum Guide rev.2016Filipino 10 Curriculum Guide rev.2016
Filipino 10 Curriculum Guide rev.2016
 
Awiting Bayan
Awiting BayanAwiting Bayan
Awiting Bayan
 

Viewers also liked

"Batang-Bata Ka Pa"
"Batang-Bata Ka Pa""Batang-Bata Ka Pa"
"Batang-Bata Ka Pa"
26love
 
Masusing Banghay Aralin sa Filipino
Masusing Banghay Aralin sa FilipinoMasusing Banghay Aralin sa Filipino
Masusing Banghay Aralin sa Filipino
Lovely Centizas
 
Pagsusuri at pagtiyak ng manunulat sa kanyang mga layunin
Pagsusuri at pagtiyak ng manunulat sa kanyang mga layuninPagsusuri at pagtiyak ng manunulat sa kanyang mga layunin
Pagsusuri at pagtiyak ng manunulat sa kanyang mga layuninAra Alfaro
 
Grade 7 module 7 8 (q3 & q4)
Grade 7 module 7   8 (q3 & q4)Grade 7 module 7   8 (q3 & q4)
Grade 7 module 7 8 (q3 & q4)S Marley
 
Folk dance demo
Folk dance demoFolk dance demo
Folk dance demo
Bryan Ledesma
 
Fundamental positions of arms and feet in Folk Dance
Fundamental positions of arms and feet in Folk DanceFundamental positions of arms and feet in Folk Dance
Fundamental positions of arms and feet in Folk Dance
Supreme Student Government
 
Physical Education Grade 7 K-12 Folk dance 4th qtr
Physical Education Grade 7 K-12 Folk dance 4th qtrPhysical Education Grade 7 K-12 Folk dance 4th qtr
Physical Education Grade 7 K-12 Folk dance 4th qtr
Elmer Llames
 
MGA AWITING BAYAN
MGA AWITING BAYANMGA AWITING BAYAN
MGA AWITING BAYAN
PRINTDESK by Dan
 
Lessno Plan sa Filipino
Lessno Plan sa FilipinoLessno Plan sa Filipino
Lessno Plan sa FilipinoRodel Moreno
 
K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN MUSIC (Q3-Q4)
K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN MUSIC (Q3-Q4)K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN MUSIC (Q3-Q4)
K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN MUSIC (Q3-Q4)
LiGhT ArOhL
 
Semi detailed lesson plan
Semi detailed lesson planSemi detailed lesson plan
Semi detailed lesson plan
Jve Buenconsejo
 
K TO 12 GRADE 3 LEARNING MATERIAL IN MUSIC
K TO 12 GRADE 3 LEARNING MATERIAL IN MUSICK TO 12 GRADE 3 LEARNING MATERIAL IN MUSIC
K TO 12 GRADE 3 LEARNING MATERIAL IN MUSIC
LiGhT ArOhL
 
Phil folk dance_ppt
Phil folk dance_pptPhil folk dance_ppt
Phil folk dance_ppt
Maria Carmela Labindao
 
Semi-detailed lesson plan
Semi-detailed lesson plan Semi-detailed lesson plan
Semi-detailed lesson plan
Yuna Lesca
 

Viewers also liked (18)

Batang bata ka pa
Batang bata ka paBatang bata ka pa
Batang bata ka pa
 
"Batang-Bata Ka Pa"
"Batang-Bata Ka Pa""Batang-Bata Ka Pa"
"Batang-Bata Ka Pa"
 
Masusing Banghay Aralin sa Filipino
Masusing Banghay Aralin sa FilipinoMasusing Banghay Aralin sa Filipino
Masusing Banghay Aralin sa Filipino
 
Dandansoy
DandansoyDandansoy
Dandansoy
 
Pagsusuri at pagtiyak ng manunulat sa kanyang mga layunin
Pagsusuri at pagtiyak ng manunulat sa kanyang mga layuninPagsusuri at pagtiyak ng manunulat sa kanyang mga layunin
Pagsusuri at pagtiyak ng manunulat sa kanyang mga layunin
 
Grade 7 module 7 8 (q3 & q4)
Grade 7 module 7   8 (q3 & q4)Grade 7 module 7   8 (q3 & q4)
Grade 7 module 7 8 (q3 & q4)
 
Explore grade 7
Explore grade 7Explore grade 7
Explore grade 7
 
Folk dance demo
Folk dance demoFolk dance demo
Folk dance demo
 
Fundamental positions of arms and feet in Folk Dance
Fundamental positions of arms and feet in Folk DanceFundamental positions of arms and feet in Folk Dance
Fundamental positions of arms and feet in Folk Dance
 
Physical Education Grade 7 K-12 Folk dance 4th qtr
Physical Education Grade 7 K-12 Folk dance 4th qtrPhysical Education Grade 7 K-12 Folk dance 4th qtr
Physical Education Grade 7 K-12 Folk dance 4th qtr
 
MGA AWITING BAYAN
MGA AWITING BAYANMGA AWITING BAYAN
MGA AWITING BAYAN
 
Grade 8 PE module(Q4)
Grade 8 PE module(Q4)Grade 8 PE module(Q4)
Grade 8 PE module(Q4)
 
Lessno Plan sa Filipino
Lessno Plan sa FilipinoLessno Plan sa Filipino
Lessno Plan sa Filipino
 
K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN MUSIC (Q3-Q4)
K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN MUSIC (Q3-Q4)K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN MUSIC (Q3-Q4)
K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN MUSIC (Q3-Q4)
 
Semi detailed lesson plan
Semi detailed lesson planSemi detailed lesson plan
Semi detailed lesson plan
 
K TO 12 GRADE 3 LEARNING MATERIAL IN MUSIC
K TO 12 GRADE 3 LEARNING MATERIAL IN MUSICK TO 12 GRADE 3 LEARNING MATERIAL IN MUSIC
K TO 12 GRADE 3 LEARNING MATERIAL IN MUSIC
 
Phil folk dance_ppt
Phil folk dance_pptPhil folk dance_ppt
Phil folk dance_ppt
 
Semi-detailed lesson plan
Semi-detailed lesson plan Semi-detailed lesson plan
Semi-detailed lesson plan
 

Similar to Tapos na sa wakas. (1)

Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7
Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7
Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7
Rosalie Orito
 
Pamanahon, panlunan, pamaraan (Modyul sa Filipino)
Pamanahon, panlunan, pamaraan (Modyul sa Filipino)Pamanahon, panlunan, pamaraan (Modyul sa Filipino)
Pamanahon, panlunan, pamaraan (Modyul sa Filipino)
Cherry Realoza-Anciano
 
Grade 5 DLP MSEP.docx
Grade 5 DLP MSEP.docxGrade 5 DLP MSEP.docx
Grade 5 DLP MSEP.docx
KimmieSoria
 
Demo for ed12
Demo for ed12Demo for ed12
Demo for ed12
Rosalie Orito
 
DLP-MTB-MLE-III.docx
DLP-MTB-MLE-III.docxDLP-MTB-MLE-III.docx
DLP-MTB-MLE-III.docx
PretpretArcamoBanlut
 
Grade Three-Overall-Daily Lesson Log for Catch Up Friday
Grade Three-Overall-Daily Lesson Log for Catch Up FridayGrade Three-Overall-Daily Lesson Log for Catch Up Friday
Grade Three-Overall-Daily Lesson Log for Catch Up Friday
nicagargarita1
 
Mga Kaalamang Bayan sa Asignaturang Filipino
Mga Kaalamang Bayan sa Asignaturang FilipinoMga Kaalamang Bayan sa Asignaturang Filipino
Mga Kaalamang Bayan sa Asignaturang Filipino
VanessaPond
 
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechismDLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
MyrrhBalanayFlorida
 
ESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptx
ESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptxESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptx
ESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptx
MarydelTrilles
 
GRADE2- 1ST WEEK- CATCH UP FRIDAY- COMPASSION.pptx
GRADE2- 1ST WEEK- CATCH UP FRIDAY- COMPASSION.pptxGRADE2- 1ST WEEK- CATCH UP FRIDAY- COMPASSION.pptx
GRADE2- 1ST WEEK- CATCH UP FRIDAY- COMPASSION.pptx
SittieAlyannaZacaria1
 
Q3- FILIPINO MODULE 1-ARALIN 1.1.pptx
Q3- FILIPINO MODULE 1-ARALIN 1.1.pptxQ3- FILIPINO MODULE 1-ARALIN 1.1.pptx
Q3- FILIPINO MODULE 1-ARALIN 1.1.pptx
JasminLabutong3
 
498268468-Pang-Abay-Ppt-Gr4.pptx
498268468-Pang-Abay-Ppt-Gr4.pptx498268468-Pang-Abay-Ppt-Gr4.pptx
498268468-Pang-Abay-Ppt-Gr4.pptx
ShefaCapuras1
 
FIL Q1 W1- DAY 2.pptx
FIL Q1 W1- DAY 2.pptxFIL Q1 W1- DAY 2.pptx
FIL Q1 W1- DAY 2.pptx
cyrindalmacio
 
Q4-WEEK6DAY3.pptx
Q4-WEEK6DAY3.pptxQ4-WEEK6DAY3.pptx
Q4-WEEK6DAY3.pptx
ronapacibe1
 
Alternatibong gawain.docx
Alternatibong gawain.docxAlternatibong gawain.docx
Alternatibong gawain.docx
Arnelshc
 
co-2-esp-4-4th-quarter-week-1.pptx
co-2-esp-4-4th-quarter-week-1.pptxco-2-esp-4-4th-quarter-week-1.pptx
co-2-esp-4-4th-quarter-week-1.pptx
JunelynBenegian2
 
DLL WEEK 1 MAPEH.docx
DLL WEEK 1 MAPEH.docxDLL WEEK 1 MAPEH.docx
DLL WEEK 1 MAPEH.docx
marjoriemarave1
 

Similar to Tapos na sa wakas. (1) (20)

Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7
Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7
Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7
 
Musika v 1 st grading
Musika v 1 st gradingMusika v 1 st grading
Musika v 1 st grading
 
Pamanahon, panlunan, pamaraan (Modyul sa Filipino)
Pamanahon, panlunan, pamaraan (Modyul sa Filipino)Pamanahon, panlunan, pamaraan (Modyul sa Filipino)
Pamanahon, panlunan, pamaraan (Modyul sa Filipino)
 
Grade 5 DLP MSEP.docx
Grade 5 DLP MSEP.docxGrade 5 DLP MSEP.docx
Grade 5 DLP MSEP.docx
 
Demo for ed12
Demo for ed12Demo for ed12
Demo for ed12
 
DLP-MTB-MLE-III.docx
DLP-MTB-MLE-III.docxDLP-MTB-MLE-III.docx
DLP-MTB-MLE-III.docx
 
Grade Three-Overall-Daily Lesson Log for Catch Up Friday
Grade Three-Overall-Daily Lesson Log for Catch Up FridayGrade Three-Overall-Daily Lesson Log for Catch Up Friday
Grade Three-Overall-Daily Lesson Log for Catch Up Friday
 
Mga Kaalamang Bayan sa Asignaturang Filipino
Mga Kaalamang Bayan sa Asignaturang FilipinoMga Kaalamang Bayan sa Asignaturang Filipino
Mga Kaalamang Bayan sa Asignaturang Filipino
 
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechismDLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
 
ESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptx
ESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptxESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptx
ESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptx
 
GRADE2- 1ST WEEK- CATCH UP FRIDAY- COMPASSION.pptx
GRADE2- 1ST WEEK- CATCH UP FRIDAY- COMPASSION.pptxGRADE2- 1ST WEEK- CATCH UP FRIDAY- COMPASSION.pptx
GRADE2- 1ST WEEK- CATCH UP FRIDAY- COMPASSION.pptx
 
Q3- FILIPINO MODULE 1-ARALIN 1.1.pptx
Q3- FILIPINO MODULE 1-ARALIN 1.1.pptxQ3- FILIPINO MODULE 1-ARALIN 1.1.pptx
Q3- FILIPINO MODULE 1-ARALIN 1.1.pptx
 
498268468-Pang-Abay-Ppt-Gr4.pptx
498268468-Pang-Abay-Ppt-Gr4.pptx498268468-Pang-Abay-Ppt-Gr4.pptx
498268468-Pang-Abay-Ppt-Gr4.pptx
 
FIL Q1 W1- DAY 2.pptx
FIL Q1 W1- DAY 2.pptxFIL Q1 W1- DAY 2.pptx
FIL Q1 W1- DAY 2.pptx
 
Q4-WEEK6DAY3.pptx
Q4-WEEK6DAY3.pptxQ4-WEEK6DAY3.pptx
Q4-WEEK6DAY3.pptx
 
Banghay
BanghayBanghay
Banghay
 
Alternatibong gawain.docx
Alternatibong gawain.docxAlternatibong gawain.docx
Alternatibong gawain.docx
 
co-2-esp-4-4th-quarter-week-1.pptx
co-2-esp-4-4th-quarter-week-1.pptxco-2-esp-4-4th-quarter-week-1.pptx
co-2-esp-4-4th-quarter-week-1.pptx
 
Musika v 4th grading
Musika v 4th gradingMusika v 4th grading
Musika v 4th grading
 
DLL WEEK 1 MAPEH.docx
DLL WEEK 1 MAPEH.docxDLL WEEK 1 MAPEH.docx
DLL WEEK 1 MAPEH.docx
 

Tapos na sa wakas. (1)

  • 1. Republika ng Pilipinas Kagawaran ng Edukasyon Rehiyon III – Gitnang Luzon Sangay ng Tarlac VICTORIA NATIONAL HIGH SCHOOL School Division of Tarlac San Gavino, Victoria, Tarlac BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 7 BATANG – BATA KA PA Ng Apo Hiking Society Inihanda ni: RUBELYN D. MAGLALANG Gurong Nagsasanay Sinuri ni: VENUS L. GALAPIA Gurong Tagapagsanay Pinagtibay ni: PROF. ELIZABETH P. BALANQUIT Tagamasid
  • 2. I. LAYUNIN Ang mga mag – aaral ay inaasahang: 1. Nakasusuri ng nilalaman ng teksto. 2.Nailalahad ang mensaheng nais iparating ng awiting “Batang-Bata ka pa”. 3. Nakasusulat ng isang sanaysay tungkol sa paksa. II. PAKSANG ARALIN Paksa: Batang-Bata Ka Pa ng Apo Hiking Kagamitan: Multimedia Presentation, LCD Projector, Mga larawan, Cartolina, Pisara at Tisa Sanggunian: Wilma, Agnes. Et. Al. Ang Batikan.Educated Resources. Quezon City. pp. 1 – 3 http://tl.answers.com/Q/Ano_ang_Musika III. PAMAMARAAN GAWAING GURO GAWAING MAG - AARAL A. Panimulang Gawain Bago tayo mag – umpisa ay nais ko munang tumingin kayo sa inyong paligid at kung may nakitang kalat ay pulutin ito at itapon sa basurahan. Itabi na rin ninyo ang mga gamit na walang kinalaman sa ating talakayan ng sa ganoon ay makagalaw kayo ng maayos. a.1 Panalangin Matapos mapulot at maitapon sa basurahan ang mga kalat sa inyong paligid. Matapos din maitabi ang mga gamit na walang kinalaman sa ating talakayan.Sa umagang ito ay nais ko na magsitayo ang lahat para sa isang panalanging aawitin ng inyong kamag-aral. Maraming salamat sa inyo. Palagay (Pupulutin ng mga mag – aaral ang mga kalat sa paligid at itatapon sa basurahan). (Itatabi na ng mga mag – aaral ang kanilang mga gamit na walang kinalaman sa talakayan upang ng sa ganoon ay makagalaw sila ng maayos). (Magsisitayo ang lahat para sa isang panalangin). (Pupunta na sa harapan ang isang mag- aaral at kakantahin ang isang panalangin).
  • 3. ko ay naantig talaga ang aming mga damdamin dahil ramdam na ramdam namin ang kanta at presensya ng ating Panginoon. a. 2 Pagbati Isang Mapagpalang umaga sa inyonglahat. Maaari na kayong maupo. a. 3 Pagtatala ng lumiban Mayroon bang lumiban sa inyong mga kamag – aral? Tumayo kayo at sagutin ninyo ito ng ayon sa inyong bawat pangkat na katulad na dati nating ginagawa. Sa pangkat ng Sampaguita? Mayroon bang lumiban sa inyo? Natutuwa ako at walang lumiban sa pangkat ng Sampaguita. Sa pangkat naman ng Rosas? Nagagalak ako at walang lumiban sa pangkat ng Rosas. Sa pangkat ng Waling - waling? Masaya ako at walang lumiban sa pangkat ng Ilang-ilang. Mabuti naman kung ganon. Natutuwa ako at walang lumiban sa inyong klase. Kumpleto kayo at pawang masasaya. a. 4 Pagbabalik Aral Kahapon ay tinalakay natin ang musika at awit. Ano nga ba ang musika? Mapagpalang umaga din po.Bb. Maglalang Salamat po. (Uupo na ang mga mag – aaral). (Tatayo ang sampung kasapi ng pangkat ng Sampaguita at sabay – sabay silang magsasabi kung may lumiban sa kanila o wala. Ito ay pakanta na may aksyon). (Magsisitayo rin ang sampung kasapi ng pangkat ng mga Rosas. Ito rin ay pakanta na may aksyon). (Magsisitayo rin ang sampung kasapi ng pangkat ng Waling-waling. Ito rin ay pakanta na may aksyon). (Magsisitayo rin ang sampung kasapi ng pangkat ng Ilang-ilang. Ito rin ay pakanta na may aksyon).
  • 4. Tama, maaring ito rin ay walang katuturan sa ibang tao. Ano naman ang awit? Mahusay.Natutuwa ako at batid kong nakinig kayo sa ating talakayan kahapon. Kaya naman tunguhin na natin ang ating bagong aralin sa umagang ito. B. Pagganyak Ngunit, bago tayo tumungo sa ating talakayan ay mayroon muna tayong gawain. Magkakaroon muna tayo ng kaunting pagganyak. Tatawagin natin itong “ Itapong patalikod ang Martes”. Mayroon akong inihandang mga larawandito na ipakikita ko sa slide. Kung kayo ang nasa larawang ito ay tumayo at sabihin ang kaniyang naaalala sa larawang ito noong ito ay nilitratuhan kung wala namang maalala ay maaring sabihin kung anong kaganapan ang naganap nung kinuha ang larawang ito o mga naranasang hindi malilimutan nung siya ay nasa edad na ito. Maliwanag ba? Kung gayon ay humanda na. C. Pagtatalakay Batay sa pagpapaliwanag at sa mga nakita ninyong larawan. Ano ang pumasok sa inyong isipan? Tama.Ito rin ay patungkol sa mga larawan ninyo sa kasalukuyan ngunit binibigyang diin ay noong kayo ay bata pa. Ito ay may kinalaman sa ating paksa sa umagang ito. Ang ating tatalakayin sa umagang ito ay isa sa mga kanta ng Apo Hiking Society. Pamilyar ba kayo sa kanila? Ang musika po ay may iba’t ibang pakahulugan sa tao kaya hindi ito maipaliwanag ng lubusan. Ito rin po ay isang awit na itinutugtog. Ito po ay musika na magandang pakinggan at ito po ay may tono at sukat. Opo. (Ipapaliwanag ng mga mag-aaral ang mga larawang ipapakita kung sila ang nasa larawan). Ito po ay patungkol noong kami ay mga bata pa.
  • 5. Maari bang ibigay ninyo kung anong kanta ng Apo Hiking Society ang pumapaksa patungkol sa pagkabata. Tama. Ang kantang Batang-bata ka pa ang ating tatalakayin sa umagang ito. Ngunit bago yun ano nga ba ang Apolinario Hiking Society? Maaari bang basahin. Salamat. Ito ay pinaikli at mas kilala bilang Apo Hiking Society. Mula sa labingtatlo noong sila ay nasa sekondarya ay naging tatlo na lamang sila na binubuo nina Danny Javier, Jim Paredes at Boboy Garrovillo na siya ring umawit at lumikha ng kantang Batang-bata Ka Pa. Naunawaan ba? Sino-sino na nga ba muli ang tatlong myembro na natira sa Apo Hiking Society? Magaling. Magbigay nga ng mga awit ng Apo Hiking Society na alam ninyong kantahin? Tama. Maari bang awitin kung paano ang tono nito? Mahusay. Magbigay pa ng isa. Tumpak. Maari bang awitin? Matapos natin malaman kung ano nga ba ang Apo Hiking Society at nakapagbigay na kayo ng halimbawa ng kanilang mga awit ay mayroon akong inihandang isang video clippara sa inyo. Nais kong panoorin ninyo ito at sabayan na rin ang awit na nakapaloob dito. Unawaain ring mabuti ang awit dahil Opo. Ma’am, Batang – bata ka pa. (Babasahin ng mag – aaral ang patungkol sa Apolinario Hiking Society). Opo. Danny Javier, Jim Paredes at Boboy Garrovillo Awit ng Barkada po. (Aawit ng kaunti ang mag-aaral patungkol sa nasabing kanta). Pumapatak nanaman ang ulan. (Aawit ng kaunti ang mag-aaral patungkol sa nasabing kanta).
  • 6. matapos ito ay mayroon tayong gagawin na patungkol sa awit. Maaari kayong magtala ng mahahalagang impormasyon patungkol dito. Nagustuhan ba ninyo ang presentasyon? Batay sa presentasyong inyong pinanood. Ano nga ba muli ang pamagat ng awit? Mahusay. Sino naman ang umawit ng awiting ito? Magaling. Tungkol saan kaya ang awit na ito? Tumpak. May ipapakita naman akong larawan sa inyo. Sa larawang inyong nakita maari ninyo ba itong ilarawan? Tama. Pano naman nasabing pinagsasabihan ng magulang ang anak? Tama. Ito ay base rin sa larawan. Hindi ba at nakapangkat kayo sa apat na grupo? Mayroon naman akong ilang mga katanungan na ibibigay sa inyo. Lumapit ang pinuno bawat pangkat at bumunot ng envelope. Pumili rin ng isang taga-sulat. Sagutin ang mga katanungang nakapaloob sa envelope. Isulat sa kartolinang ibibigay ko. Ang paraan ng pag-uulat ay ayon sanakapaloob rin na numero sa (Papanoorin at pakikinggan ang inihanda ng guro). Opo. Ma’am, Batang-Bata Ka Pa. Apo Hiking Society po. Patungkol po sa mga bata. (Ipapakita ang isang larawan). Pinagsasabihan po ng magulang ang kaniyang anak. Yung kaniyang ama po ay nakaturo sa kaniya at ang kaniyang ina ay may dalang isang bagay. Halata rin pong takot ang anak. Opo.
  • 7. envelope. Lumapit rin ang dalawa para basahin ang tanong at kasagutan. Bibigyan ko kayo ng limang minuto para gawin ito. D. Paglalapat Nais ko na kumuha kayo ng inyong kapareha. Bawat magkapareha ay kumuha ng isang buong papel at isulat ninyo. Ang inyong sagot sa tanong sa dalawang pangungusap. Tama ba ang awit sa paglalarawan ng awit sa pagkabata? Bakit OO Bakit Hindi Matapos ay bubunot ako sa aking tambyolo ng limang pares na isusulat ang kanilang sagot sa pisara. Babasahin nila ang kanilang sagot at ipaliwanag. Bibigyan ko lamang kayo ng dalawang minuto para pag- usapan ang gawain na ito. E. Paglalahat Atin naman muling balikan ang ilang mahahalagang detalye na nakapaloob sa ating tinalakay. Ano ang pamagat ng awit? Mahusay. Sino naman ang umawit? Magaling. Patungkol saan ang awit? Ano naman ang napulot na aral sa awit? Tumpak. Alam kong naunawaan ninyo nga ang lahat n gating tinalakay. (Isasagawa ng mag-aaral ang pangkatang Gawain). (Isasagawa ng mga mag-araal ang gawain). (Isasagawa ng mga mag-araal ang gawain). Batang-bata ka pa. Apo Hiking Society. Tungkol po sa pagpapa-alala sa bata. Kailangan pong sumunod sa mga payo ng mas nakatatanda lalo na at bata pa.
  • 8. IV. PAGTATAYA I. Bilugan ang tamang sagot. 1. Ano ang pamagat ng awit na tinalakay? a. Heto na b. Batang- bata ka pa c. Bata d. Bata at matanda 2. Anong pangalan ng pangkat na umawit? a. Apolinario Hiking society b. Apolinario Mabini Society c. Apo Hikes d. Apo Band 3. Sino-sino ang tatlong natira sa pangkat? a. Danny Javier, Jim Paredes at Boboy Garrovillo b. Danny Javvi, Jim Paredes at Boboy Garrovillo c. Danny Javier, Jim Pare at Boboy Garrovillo d. Danny Javier, Jim Paredes at Boboy Gorilla 4. Patungkol saan ang awit? a. Sa paalala sa mga matanda b. Sa mga hayop c. Sa mga buntis d. Sa paalala sa mga bata 5. Ano ang aral ng kanta? a. Pagsunod sa payo ng nakakatanda b. Pagsuway sa payo ng nakatatanda c. Pagtigil sa pag-aaral d. Pagsira ng kapaligiran II. Punan ang kakulangan sa bahagi ng kanta. 1.__________________________ Batang-bata ka pa at 2.___________ ka pang Kailangang malaman at intindihin sa 3. __________ Yan ang 4. __________ Nagkakamali ka kung akala mo na Ang buhay ay 5. __________mumunting paraiso lamang
  • 9. V. KASUNDUAN Panuto: Sumulat ng isnag sanaysay tungkol sa pagkabata. Isulat ito sa isang buong papel. Pamantayan: Nilalaman ………………………… 45% Kalapitan sa Paksa ……………….. 30% Istilo ng pagsulat …………………. 15% Kalinisan …………………………. 10% KABUUAN ================100%