1. 1
DAILY LESSON LOG
(Pang-araw-araw na
Tala sa Pagtuturo)
Paaralan Baitang/Antas
Guro Asignatura
Petsa/Oras Markahan
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW
I. Layunin
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa konsepto ng katarungang panlipunan.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Natutugunan ng mga mag-aaral ang pangangailangan ng kapwa o pamayanan sa mga angkop na
pagkakataon.
C. Mga kasanayan sa
Pagkatuto. Isulat ang
code ng bawat
kasanayan
1. Nakikilala ang mga palatandaan ng
Makatarungang panlipunan.
a. Naipaliliwanag ang mga palatandaaan ng
isang makatarungang panlipunan.
b. Nakagagawa ng isang sanaysay ukol sa
pagiging makatarungang tao.
EsP 9-KP-IIIc-9.1
1. Nakapagsusuri ng mga paglabag sa
katarungang panlipunan ng mga tagapamahala
at mamamayan.
a. Nakapagbibigay ng mga solusyon sa mga
sitwasyon na nagpapakita ng kawalan ng
katarungan.
b. Nakapaglalahad ng sanhi at bunga ng paglabag
sa katarungang panlipunan. EsP 9-KP-IIIc-9.2
II. Nilalaman Modyul 9: Katarungang Panlipunan
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
EsP 9 CG p. 70-79 EsP 9 CG p. 70-79
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
EsP 9 LM p.132-146 EsP 9 LM p. 132-146
3. Mga pahina sa Teksbuk Sa Mahal Kong Bayan TG Punzalan et.al p.35
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
http://lrmds.deped.gov.ph/list/kto12/subject/905 http://lrmds.deped.gov.ph/list/kto12/subject/905
2. 2
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
larawan mula sa internet-
https://www.google.com.ph/search?q=lipunan
&sa=G&tbm=isch&tbo=u&source=univ&ved
=0ahUKEwiH_9psO7PAhWEj5QKHR9YB4wQ
sAQIIA
LCD Projector, Laptop
Sa Mahal Kong Bayan et.al p. 33
III. Pamamaraan
A. Balik-Aral sa nakaraang
aralin o pagsisimula ng
bagong aralin.
Pasagutan ang Paunang Pagtataya para sa
pagsisimula ng aralin. EsP 9 LM p. 130-131
(gawin sa loob ng 5 minuto)
Ano-ano ang larawang inyong nakalap ukol sa
paglabag sa katarungang panlipunan ng mga
tagapamahala at mamamayan? (gawin sa loob
ng 2 minuto)
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin at pagganyak.
A.Gamit ang objective board, babasahin ng
guro ang mga layunin ng aralin.
B. (Picture Analysis) Tingnan ang larawan at
bilugan ang nagpapakita ng isang
makatarungang panlipunan (gawin sa loob
ng 5 minuto)
1. Ano-ano ang mga larawang nagpapakita ng
palatandaan ng isang makatarungang
panlipunan?
A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro
ang mga layunin ng aralin.
B. Ibigay ang mga paglabag na nagawa ng
sumusunod na mga kilalang tagapamahala at
mamamayan ukol sa katarungang panlipunan:
(gawin sa loob ng 8 minuto)
a. pangulo d. mayor
b. senador e. huwes
c. pulis f. karaniwang tao
3. 3
2. Paano mo masasabing ito ay palatandaan
ng isang makatarungang panlipunan?
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin.
Mga Palatandaan ng Katarungang Panlipunan
(Pangkatang Gawain)
Mula sa mga nabasa sa diyaryo, napanood sa
telebisyon, internet at narinig sa radyo, ano
ang iyong ideya tungkol sa "Katarungang
Panlipunan" Magtala ng 5 gamit ang bubble
web. (gawin sa loob ng 5 minuto) (Inquiry
Approach)
1. Bakit mo itinuturing na palatandaan ng
katarungang panlipunan ang mga isinulat mo
sa bubble web?
2. Mula sa mga palatandaang isinulat, ano sa
palagay mo ang ibig sabihin ng katarungang
panlipunan?
Tunghayan sa LM ang Gawain 4 pahina 134-135
(gawin sa loob ng 5 minuto). (Reflective
Approach)
Pamprosesong mga tanong:
1. Ano ang naisip mo at naramdaman habang
isinasagawa ang pagbabahagi ng gawain?
2. Ano ang mga pagpapahalagang nararapat
taglayin ng bawat isa upang mapairal ang
katarungang panlipunan?
3. Paano mananaig ang katarungang panlipunan
sa ating bansa?
KATARUNGANG
PANLIPUNAN
4. 4
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #1
Pasagutan at talakayin ang tsart ng mga
palatandaaan ng pagiging makatarungang tao.
Tunghayan ang Gawain 2 sa LM pahina 133
para sa talahanayan. (gawin sa loob ng 5
minuto) (Reflective Approach)
Mga Kuwento ng Buhay-Buhay (gawin sa loob
ng 10 minuto) (Reflective Approach)
Basahin ang mga pangungusap sa ibaba at
kumpletuhin ang istorya sa hakbang na gagawin
mo kung ikaw ang nasa ganitong kalagayan. Isulat
ang inyong sagot sa notbuk.
1. Si Ginoong Magpantay ay napag-iinitan ng
mayor dahil sa kanyang pagbubunyag ng ukol
sa droga.
2. Ipinapapatay ang mga taong napaghihinalaang
gumagamit at nagbebenta ng droga.
3. Kinagat ng aso ng kapitbahay ang kapatid mo.
4. Ayaw bayaran si Mang Jose ng taong may
pagkakautang sa kanya.
5. Idinidiin si Larry ng taong alam niyang siyang
gumawa ng krimen.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #2
Tumawag ng 2-3 mag-aaral upang magbahagi
ng kanilang ginawang pagtatasa sa sarili
tungkol sa taglay nilang mga palatandaan ng
isang makatarungang tao. (gawin sa loob ng
5 minuto) (Reflective Approach)
Pangkatang Gawain: Pagtalakay sa mga
kasagutan ng mga mag-aaral. (gawin sa loob ng
10 minuto) (Collaborative Approach)
Bigyan ang bawat pangkat ng manila paper upang
isulat ang kanilang kasagutan. Pumili ng tagapag-
ulat.
1. Paano ninyo karaniwang binibigyan ng
solusyon ang mga suliranin?
2. Paano maiiwasan ang mga ganitong paglabag
sa katarungang panlipunan?
5. 5
F. Paglinang sa
Kabihasahan (Tungo sa
Formative Assessment)
Sagutin ang sumusunod na katanungan:
(gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective
Approach)
1. Ano ang naramdaman mo sa kinalabasan
ng iyong pagtatasa? Ipaliwanag.
2. Sa kabuuan, ano-ano ang iyong natuklasan
tungkol sa iyong sarili batay sa resulta ng
indibidwal na pagtatasa?
3. Paano ka magiging makatarungang tao
upang makapagbahagi sa pagpapairal ng
makatarungang lipunan sa iyong pamilya,
paaralan o pamayanan?
Sagutin ang sumusunod na katanungan: (gawin
sa loob ng 10 minuto) (Reflective Approach)
1. Ano ang iyong nararamdaman kapag nakakita
ka ng mga nasa pamahalaang lumalabag sa
katarungang panlipunan?
2. Bakit kailangang pagtibayin at itaguyod ang
katarungnang panlipunan sa panahon ngayon?
3. Sino-sino sa ating mga pinuno at mamamayan
ang kakikitaan ng paglabag sa katarungang
panlipunan?
G. Paglalapat sa aralin sa
pang-araw-araw na
buhay
Sa inyong notbuk, gumawa ng isang sanaysay
na may pamagat na Ako Bilang
Makatarungang Tao . (gawin sa loob ng 10
minuto) (Reflective Approach)
Bubuo ang guro ng rubrik sa pagsulat ng
sanaysay.
Gumawa ng isang panunumpa ukol sa
pagsasabuhay ng makatarungang lipunan (gawin
sa loob ng 5 minuto) (Constructivist Approach)
Panunumpa:
Ako si __________________ ay nangangako na
_____________________________ sa
pagpapalaganap ng ________________ upang
makamit ang _____________________ na
lipunan.
_________________
Lagda
6. 6
H. Paglalahat sa aralin Ang pagiging makatarungan ay umiiral sa
dalawang magkapitbahay, magkaklase o
magkaibigan.
Mahalagang tandaan na ang pangunahing
prinsipyo ng katarungan ay ang paggalang sa
karapatan ng bawat nilalang anumang ugnayan
mayroon ka sa iyong kapwa. (gawin sa loob
ng 2 minuto)
Ang paglabag sa katarungang panlipunan ng mga
pinuno at mamamayan ay mga indikasyon ng
kawalan ng katarungang nararapat na maging
mulat sa mga paglabag na ito upang
mapangalagaan ang karapatan ng bawat
indibidwal.
Mahalaga ang katarungang panlipunan dahil ito
ang pundasyon ng maayos na pamumuhay.
Umiiral ito kapag walang katiwalian, pandaraya,
pangungurakot at krimen. Ito ang kasalukuyang
ginagawa ng ating bayan. (gawin sa loob ng 2
minuto)
I. Pagtataya ng Aralin Punan ang tsart ng mga sitwasyong
nagpapakita ng palatandaan ng: (gawin sa
loob ng 10 minuto) (Constructivist Approach)
A. Makatarungang Lipunan
1.
2.
3.
4.
5.
B. Di- Makatarungan Lipunan
1.
2.
3.
Isulat ang Sanhi at Bunga ng paglabag sa
katarungang panlipunan: (gawin sa loob ng 5
minuto) (Reflective Approach)
Paglabag sa Katarungang Panlipunan
Bunga
1.
2.
3.
4.
5.
Sanhi
1.
2.
3.
4.
5.
7. 7
4.
5.
J. Karagdagang gawain
para sa takdang-aralin at
remediation
Kumuha ng mga larawan o artikulo na
nagpapakita ng paglabag sa katarungang
panlipunan ng:
a. tagapamahala o namumuno
b. mamamayan o indibidwal
Ano-ano ang ating pananagutan sa kapwa?
IV. MgaTala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation?
8. 8
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasang solusyunan
sa tulong ng aking
punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?