GUESS THE
GIBBERISH WORD
HALIMBAWA
Text Toe = Teksto
Imp for match yawn
Impormasyon
Cow marshall
Komersyal
High Key Act
Hikayat
Mall Like Huh In
Malikhain
Fog ba sah
Pagbasa
Hack Vaughng
Hakbang
PAG-AANALISA
NG LARAWAN
PAGSUSUNOD-SUNUDIN ANG MGA LARAWAN
METAMORPHOSIS
Butterfly Life Cycle Stages
Chrysalis Adult
Emerges
Egg Adult Caterpillar
Process Flow Of
SOLID WASTE MANAGEMENT
transporTation Disposal Collection Recovery Processing
Kasanayang Pampagkatuto
Nagagamit ang mabisang paraan ng pagpapahayag:
a. Kalinawan
b. Kaugnayan
c. Bisa
Sa reaksyong papel na isinulat (F11PU – IIIfg – 90)
Tiyak na Layunin sa Aralin:
 a.Nakakapagpahayag ng kalinawan sa kahulugan,
katangian at uri ng tekstong Prosidyural.
 b.Nakapagsusuri ng kinabibilangan uri ng tekstong
prosidyural batay sa sitwasyong ibinigay.
 c.Nailalapat ang aralin sa iba’t ibang gawain sa
pamamagitan ng pagpapamalas ng husay sa
pagkukwento, pagguhit, pagtula, pagsulatat pagsasayaw
sa pamamagitan ng pagsasaalang-alang ng pamantayan.
TEKSTO NG MGA
PARAAN
TEKSTONG PROSIDYURAL
Ano Ang Tekstong
Prosidyural?
Nagbibigay ng
impormasyon kung
paano isasagawa
ang isang bagay o
gawain.
Ipinapapakita ang
impormasyon sa
chronologial na
pamamaraan.`
Layuning
magbigay panuto
sa mambabasa.
Tekstong
Prosidyural
Binubuo ng panuto para
masundan ang hakbang
ng isang proseso sa
paggawa ng isang bagay.
Gumagamit ng ilang
larawang pang
presentasyon upang
maging kahika-hikayat
ang teksto.
1
2
Katangian ng Tekstong Prosidyural
Gumagamit ng wastong
pandiwa para malinaw
na maihayag ang
instrusyon.
Ginagamitan ng heading,
sub-heading, numero at
dayagram.
3 4
Katangian ng Tekstong Prosidyural
Gumagamit ng tiyak na deskripsyon tulad ng
laki, hugis, kulay, dami at iba pa.
5
SEKWENSYAL
1
2 KRONOLOHIKAL
PROSIDYURAL
3
Uri ng Tekstong Prosidyural
Sekwensyal
1
Pagsusunod-sunod ng isang pangyayari
sa isang salaysay na ginagamitan ng
“una”, “pangalawa” “pangatlo” susunod
at iba pa.
Kronolohikal
2
Pinagsusunod-sunod ang mahahalagang detalye ayon
sa pagkakaganap nito.
Karaniwang gumagamit ng petsa o araw upang ipabatid
ang kaganapan ng pangyayari.
Hal. Talaarawan
Prosidyural
3
Pinagsusunod-sunod ang mga hakbang o prosesong
isasagawa.
Halimbawa: Resipe ng pagluluto, pagkukumpuni ng
elektrikal at iba pa
Pagsasanay
Si Sharmaine ay lumabas ng bahay para bumili ng
lomi. Pagkatapos nyang umalis siya ay pumunta sa
kanyang grocery store. Pagkatapos ay umuwi na rin
siya ng bahay. Pagkarating nya sa bahay ay niluto nya
ang mainit na ramen .
1. SEKWENSYAL
Mga kasangkapan:
Bigas
Tubig
Kaldero
2.
1. Ihanda ang bigas.
2. Ihanda ang malinis na kaldero.
3. Takalin ang bigas
4. Hugasang mabuti ang bigas ng 3 beses
5. Lagyan ito ng tubig na naayun din sa dami ng bigas.
6. Isalang ang kalder at hintayin kumulo
7. Hinaan ang apoy
8. Maaari ng ihain pagkatapos
PARAAN NG PAGSASAING NG BIGAS
PROSIDYURAL
3.
Setyembre 12, 2020- Isang magandangg araw na naman ang natapos. Dahil
sabado ngayon at walang pasok ay tanghali ako nagising kanina. Kumpleto
kami ngayon kaya naman nagluto din si nanay ng masarap na ulam. Matapos
namin kumain ng luto ni nanay ay nanood kami ng nakakatawang pelikula
Setyembre 13, 2020- Nakasanayan ko na ang online learning. Madali ko ng
nagawa at nasagutan ang mga gawain namin kanina. Naghanda din ng isang
laro ang amign guro kaya naman naging masaya parin ang aming klase kahit
online lamang ito.
Setyembre 14, 2020- Araw ng kasal ng pinsan ko ngayon. Matapos ang klase
ay agad akong naghanda para sumama kina nanay. Puunta kami sa kasalan.
Masaya ito dahil nakita ko ang ilan ko pang pinsan. Nagkwentuhan kami at
nagtawanan.
KRONOLOHIKAL
4. KRONOLOHIKAL
TIMELINE
5 PROSIDYURAL
5 SEKWENSYAL
Pangkatang
Gawain
Unang Pangkat
PAGBUO NG SARILING RESIPE
Pumili ng isang tradisyonal na pagkaing
Pinoy. Isulat ang pamamaraan kung
paano ito ihahanda at iniluluto.
Pagkatapos ay gumawa ng sariling
bersyon ng lutuin sa pamamagitan ng
pagdaragdag ng iba pang sangkap at
pamamaraan. Ibahagi sa klase ang
naisulat na tekstong prosidyural.
Ikalawang Pangkat
PICTURE STORY
Bumuo ng sariling mga larawan.
Pagsusunod-sunurin ito ng mga mag-
aaral ayon sa wastong
pagkakasunod-sunod nito at mula
dito ay bubuo sila ng sariling bersyon
ng kwento sa paraang pasalaysay.
Ikatlong Pangkat
PAGGUHIT
- Bumuo ng mga hakbangin na dapat
isagawa o paghandaan tuwing
magkakaroon ng bagyo o sakuna.
Gumuhit nga mga simbolo o larawan
na kumakatawan sa bawat hakbangin
at iulat ito sa paraang patula
Ikaapat Na Pangkat
PAGSAYAW
Magsagawa ng isang sayaw
(maaaring ehersisyo o
energizer) na nagpapakita ng
wastong pagkakasunod-sunod
ng mga galaw
Paglalapat
Bilang isang mag-aaral, bakit
mahalagang malaman mo ang tungkol
sa tekstong prosidyural?
Paano mo maiiugnay ang tekstong
prosidyural sa pang-araw-araw
naamumuhay?
Paglalahat
Isa, dalawa tatlo! Ano ito? Magbigay ng:
1. Isang salita na tumatak sayong ipisan sa ating
aralin na ito.
2. Dalawang mahalagang bagay na iyong natutuhan
sa ating aralin na maari mong maibahagi sayong
kaibigan.
3. Tatlong butil na kaalaman na napulot mo sa ating
aralin na maibabahagi mo sayong pamilya.
PAGTATAYA
Panuto: Piliin ang tamang gamit ng
mabisang pagpapahayag ng
kalinawan sa kahulugan, katangian,at
uri ng tekstong Prosidyural.
1. Ang tekstong prosidyural ay isang uri ng teksto na
nagbibigay ng impormasyon kung paano isasagawa
ang isang bagay o gawain.
a. Kahulugan c. Uri
b. Katangian d. Lahat ng Nabanggit
2. Gumagamit ng ilang larawang pang presentasyon ang
tekstong prosidyural upang mas maging kahika-hikayat
ang teksto, gayundin ay upang magbigay ideya hinggil
sa kung ano ang gagawin.
a. Kahulugan c. Uri
b. Katangian d. Lahat ng Nabanggit
3. Ang sekwensyal ay tumutukoy sa pagsusunod-sunod ng
isang salaysay samantalang ang kronolohikal naman ay
tumutukoy sa serye ng mahahalagang detalye at ang
prosidyural ay tumutukoy sa pagsusunod-sunod ng mga
hakbang, sa madaling salita ang mga sumusunod ay
mabibilang na_______.
a. Kahulugan c. Uri
b. Katangian d. Lahat ng Nabanggit
4. Paraan ng Pagluluto ng Pakbet: (1) Igisa ang bawang at
sibuyas, ilagay ang karne at sangkutsahin hanggang sa
medyo brown na, (2) ilagay ang bagoong aat igisa ito sa loob
ng 2 minuto. Lagyan ng tubig at pakuluin. (3) Ilagay ang
kalabasa at pakuluan hanggang sa malapit na maging haf
cooked. (4)Lakasan ang apoy at ilagay ang lahat ng mga
gulay at haluing madalas hangang sa maluto, timplahan ng
asin kung kailangan saka patayin ang apoy. Panghuli, ihain
kasama ang kanin.
a. Sekwensyal c.Prosidyural
b. Kronolohikal d. Lahat ng Nabanggit
5. Emilio Aguinaldo (1899-1901);
Manuel L. Quezon (1935-1944);
Jose P. Laurel (1943-1945),
Sergio Osmena (1944-1946);
Manuel Roxas (1946-1948)
a. Sekwensyal c.Prosidyural
b. Kronolohikal d. Lahat ng Nabanggit
Susing Kasagutan
1. A
2. B
3. C
4. C
5 B
TAKDANG-ARALIN
Ilapat ang iyong natutunan sa aralin sa
pamamagitan ng paglikha ng isang
bagay gamit ang mga recycable
materials.
Isulat sa isang malinis na coupon
bond ang mga hakbangin na iyong
ginawa para mabuo ang nasabing
likhang sining mo.
COT-1-TEKSTONG-PROSIDYURAL.pptx
COT-1-TEKSTONG-PROSIDYURAL.pptx

COT-1-TEKSTONG-PROSIDYURAL.pptx

  • 2.
  • 3.
  • 4.
    Imp for matchyawn Impormasyon
  • 5.
  • 6.
  • 7.
    Mall Like HuhIn Malikhain
  • 8.
  • 9.
  • 10.
  • 11.
    METAMORPHOSIS Butterfly Life CycleStages Chrysalis Adult Emerges Egg Adult Caterpillar
  • 13.
    Process Flow Of SOLIDWASTE MANAGEMENT transporTation Disposal Collection Recovery Processing
  • 15.
    Kasanayang Pampagkatuto Nagagamit angmabisang paraan ng pagpapahayag: a. Kalinawan b. Kaugnayan c. Bisa Sa reaksyong papel na isinulat (F11PU – IIIfg – 90)
  • 16.
    Tiyak na Layuninsa Aralin:  a.Nakakapagpahayag ng kalinawan sa kahulugan, katangian at uri ng tekstong Prosidyural.  b.Nakapagsusuri ng kinabibilangan uri ng tekstong prosidyural batay sa sitwasyong ibinigay.  c.Nailalapat ang aralin sa iba’t ibang gawain sa pamamagitan ng pagpapamalas ng husay sa pagkukwento, pagguhit, pagtula, pagsulatat pagsasayaw sa pamamagitan ng pagsasaalang-alang ng pamantayan.
  • 17.
  • 18.
  • 19.
    Nagbibigay ng impormasyon kung paanoisasagawa ang isang bagay o gawain. Ipinapapakita ang impormasyon sa chronologial na pamamaraan.` Layuning magbigay panuto sa mambabasa. Tekstong Prosidyural
  • 20.
    Binubuo ng panutopara masundan ang hakbang ng isang proseso sa paggawa ng isang bagay. Gumagamit ng ilang larawang pang presentasyon upang maging kahika-hikayat ang teksto. 1 2 Katangian ng Tekstong Prosidyural
  • 21.
    Gumagamit ng wastong pandiwapara malinaw na maihayag ang instrusyon. Ginagamitan ng heading, sub-heading, numero at dayagram. 3 4 Katangian ng Tekstong Prosidyural Gumagamit ng tiyak na deskripsyon tulad ng laki, hugis, kulay, dami at iba pa. 5
  • 22.
  • 23.
    Sekwensyal 1 Pagsusunod-sunod ng isangpangyayari sa isang salaysay na ginagamitan ng “una”, “pangalawa” “pangatlo” susunod at iba pa.
  • 24.
    Kronolohikal 2 Pinagsusunod-sunod ang mahahalagangdetalye ayon sa pagkakaganap nito. Karaniwang gumagamit ng petsa o araw upang ipabatid ang kaganapan ng pangyayari. Hal. Talaarawan
  • 25.
    Prosidyural 3 Pinagsusunod-sunod ang mgahakbang o prosesong isasagawa. Halimbawa: Resipe ng pagluluto, pagkukumpuni ng elektrikal at iba pa
  • 26.
  • 27.
    Si Sharmaine aylumabas ng bahay para bumili ng lomi. Pagkatapos nyang umalis siya ay pumunta sa kanyang grocery store. Pagkatapos ay umuwi na rin siya ng bahay. Pagkarating nya sa bahay ay niluto nya ang mainit na ramen . 1. SEKWENSYAL
  • 28.
    Mga kasangkapan: Bigas Tubig Kaldero 2. 1. Ihandaang bigas. 2. Ihanda ang malinis na kaldero. 3. Takalin ang bigas 4. Hugasang mabuti ang bigas ng 3 beses 5. Lagyan ito ng tubig na naayun din sa dami ng bigas. 6. Isalang ang kalder at hintayin kumulo 7. Hinaan ang apoy 8. Maaari ng ihain pagkatapos PARAAN NG PAGSASAING NG BIGAS PROSIDYURAL
  • 29.
    3. Setyembre 12, 2020-Isang magandangg araw na naman ang natapos. Dahil sabado ngayon at walang pasok ay tanghali ako nagising kanina. Kumpleto kami ngayon kaya naman nagluto din si nanay ng masarap na ulam. Matapos namin kumain ng luto ni nanay ay nanood kami ng nakakatawang pelikula Setyembre 13, 2020- Nakasanayan ko na ang online learning. Madali ko ng nagawa at nasagutan ang mga gawain namin kanina. Naghanda din ng isang laro ang amign guro kaya naman naging masaya parin ang aming klase kahit online lamang ito. Setyembre 14, 2020- Araw ng kasal ng pinsan ko ngayon. Matapos ang klase ay agad akong naghanda para sumama kina nanay. Puunta kami sa kasalan. Masaya ito dahil nakita ko ang ilan ko pang pinsan. Nagkwentuhan kami at nagtawanan. KRONOLOHIKAL
  • 30.
  • 31.
  • 32.
  • 33.
  • 34.
    Unang Pangkat PAGBUO NGSARILING RESIPE Pumili ng isang tradisyonal na pagkaing Pinoy. Isulat ang pamamaraan kung paano ito ihahanda at iniluluto. Pagkatapos ay gumawa ng sariling bersyon ng lutuin sa pamamagitan ng pagdaragdag ng iba pang sangkap at pamamaraan. Ibahagi sa klase ang naisulat na tekstong prosidyural.
  • 35.
    Ikalawang Pangkat PICTURE STORY Bumuong sariling mga larawan. Pagsusunod-sunurin ito ng mga mag- aaral ayon sa wastong pagkakasunod-sunod nito at mula dito ay bubuo sila ng sariling bersyon ng kwento sa paraang pasalaysay.
  • 36.
    Ikatlong Pangkat PAGGUHIT - Bumuong mga hakbangin na dapat isagawa o paghandaan tuwing magkakaroon ng bagyo o sakuna. Gumuhit nga mga simbolo o larawan na kumakatawan sa bawat hakbangin at iulat ito sa paraang patula
  • 37.
    Ikaapat Na Pangkat PAGSAYAW Magsagawang isang sayaw (maaaring ehersisyo o energizer) na nagpapakita ng wastong pagkakasunod-sunod ng mga galaw
  • 39.
    Paglalapat Bilang isang mag-aaral,bakit mahalagang malaman mo ang tungkol sa tekstong prosidyural? Paano mo maiiugnay ang tekstong prosidyural sa pang-araw-araw naamumuhay?
  • 40.
    Paglalahat Isa, dalawa tatlo!Ano ito? Magbigay ng: 1. Isang salita na tumatak sayong ipisan sa ating aralin na ito. 2. Dalawang mahalagang bagay na iyong natutuhan sa ating aralin na maari mong maibahagi sayong kaibigan. 3. Tatlong butil na kaalaman na napulot mo sa ating aralin na maibabahagi mo sayong pamilya.
  • 41.
  • 42.
    Panuto: Piliin angtamang gamit ng mabisang pagpapahayag ng kalinawan sa kahulugan, katangian,at uri ng tekstong Prosidyural.
  • 43.
    1. Ang tekstongprosidyural ay isang uri ng teksto na nagbibigay ng impormasyon kung paano isasagawa ang isang bagay o gawain. a. Kahulugan c. Uri b. Katangian d. Lahat ng Nabanggit
  • 44.
    2. Gumagamit ngilang larawang pang presentasyon ang tekstong prosidyural upang mas maging kahika-hikayat ang teksto, gayundin ay upang magbigay ideya hinggil sa kung ano ang gagawin. a. Kahulugan c. Uri b. Katangian d. Lahat ng Nabanggit
  • 45.
    3. Ang sekwensyalay tumutukoy sa pagsusunod-sunod ng isang salaysay samantalang ang kronolohikal naman ay tumutukoy sa serye ng mahahalagang detalye at ang prosidyural ay tumutukoy sa pagsusunod-sunod ng mga hakbang, sa madaling salita ang mga sumusunod ay mabibilang na_______. a. Kahulugan c. Uri b. Katangian d. Lahat ng Nabanggit
  • 46.
    4. Paraan ngPagluluto ng Pakbet: (1) Igisa ang bawang at sibuyas, ilagay ang karne at sangkutsahin hanggang sa medyo brown na, (2) ilagay ang bagoong aat igisa ito sa loob ng 2 minuto. Lagyan ng tubig at pakuluin. (3) Ilagay ang kalabasa at pakuluan hanggang sa malapit na maging haf cooked. (4)Lakasan ang apoy at ilagay ang lahat ng mga gulay at haluing madalas hangang sa maluto, timplahan ng asin kung kailangan saka patayin ang apoy. Panghuli, ihain kasama ang kanin. a. Sekwensyal c.Prosidyural b. Kronolohikal d. Lahat ng Nabanggit
  • 47.
    5. Emilio Aguinaldo(1899-1901); Manuel L. Quezon (1935-1944); Jose P. Laurel (1943-1945), Sergio Osmena (1944-1946); Manuel Roxas (1946-1948) a. Sekwensyal c.Prosidyural b. Kronolohikal d. Lahat ng Nabanggit
  • 48.
    Susing Kasagutan 1. A 2.B 3. C 4. C 5 B
  • 49.
    TAKDANG-ARALIN Ilapat ang iyongnatutunan sa aralin sa pamamagitan ng paglikha ng isang bagay gamit ang mga recycable materials. Isulat sa isang malinis na coupon bond ang mga hakbangin na iyong ginawa para mabuo ang nasabing likhang sining mo.