Ang pagsulat ng reaksyong papel ay bahagi na ng mga gawain ng mga mag- aaral, sapagkat ito ay isang mabisang gawain sa paglinang ng kanilang kakayahang magsuri ng anumang materyales gaya ng teksto, pelikula, programang pantelebisyon, at dulang pantanghalan.
Ang tekstong naratibo ay pagsasalaysay o pagkukuwento ng mga pangyayari sa isang tao o mga tauhan, nangyayari sa isang lugar at panahon o sa isang tagpuan nang may maayos na pagkakasunod-
sunod mula simula hanggang
katapusan.
Manlibang o makapagbigay-aliw o saya
Magturo ng kabutihang asal, mahalagang aral at mga pagpapahalagang pangkatauhan
Pagbabahagi ng kabutihan, katapatan, kasipagan, pagtitiyaga na nagdudulot ng tagumpay.
Ang pagsulat ng reaksyong papel ay bahagi na ng mga gawain ng mga mag- aaral, sapagkat ito ay isang mabisang gawain sa paglinang ng kanilang kakayahang magsuri ng anumang materyales gaya ng teksto, pelikula, programang pantelebisyon, at dulang pantanghalan.
Ang tekstong naratibo ay pagsasalaysay o pagkukuwento ng mga pangyayari sa isang tao o mga tauhan, nangyayari sa isang lugar at panahon o sa isang tagpuan nang may maayos na pagkakasunod-
sunod mula simula hanggang
katapusan.
Manlibang o makapagbigay-aliw o saya
Magturo ng kabutihang asal, mahalagang aral at mga pagpapahalagang pangkatauhan
Pagbabahagi ng kabutihan, katapatan, kasipagan, pagtitiyaga na nagdudulot ng tagumpay.
1. BANGHAY-ARALIN SA
FILIPINO 12
Paaralan RIZAL HIGH SCHOOL Grade Level 12
Tagapagturo
BB. RAMILYN B. SEGUNDO Learning Area
PAGBASA AT PAGSUSURI SA IBA’T IBANG TEKSTO
TUNGO SA PANANALIKSIK
Petsa at Orasng Sesyon HUNYO 26 – 30 , 2017 Quarter UNANG SEMESTRE
UNANG SESYON IKALAWANG SESYON IKATLONG SESYON IKAAPAT NA SESYON
LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Nasusuri ang iba’t ibang uri ng binasang
teksto ayon sa kaugnayan nito sa sarili,
pamilya, komunidad, bansa at daigdig.
Nasusuri ang iba’t ibang uri ng binasang
teksto ayon sa kaugnayan nito sa sarili,
pamilya, komunidad, bansa at daigdig.
Nasusuri ang iba’t ibang uri ng binasang
teksto ayon sa kaugnayan nito sa sarili,
pamilya, komunidad, bansa at daigdig.
Nasusuri ang iba’t ibang uri ng
binasang teksto ayon sa kaugnayan
nito sa sarili, pamilya, komunidad,
bansa at daigdig.
B. Pamantayan sa Pagganap Nasusuri ang kalikasan, katangian at
anyo ng iba’t ibang teksto.
Nasusuri ang kalikasan, katangian at
anyo ng iba’t ibang teksto.
Nasusuri ang kalikasan, katangian at
anyo ng iba’t ibang teksto.
Nasusuri ang kalikasan, katangian at
anyo ng iba’t ibang teksto.
C. Mga Kasanayang
Pampagkatuto
Natutukoy ang kahulugan at katangian
ng mahahalagang salitang ginamit ng
iba’t ibang uri ng tekstong binasa.
(F11PT – IIIa – 88)
Naibabahagi ang katangian at kalikasan
ng iba’t ibang tekstong binasa (F11PS –
IIIb – 91)
Natutukoy ang paksang tinalakay sa iba’t
ibang tekstong binasa. (F11PB – IIIa –
98)
Naibabahagi ang katangian at kalikasan
ng iba’t ibang tekstong binasa. (F11PS –
IIIb – 91)
Natutukoy ang kahulugan at katangian
ng mahahalagang salitang ginamit ng
iba’t ibang uri ng tekstong binasa.
(F11PT – IIIa – 88)
Naibabahagi ang katangian at kalikasan
ng iba’t ibang tekstong binasa. (F11PS –
IIIb – 91)
Nakakukuha ng angkop na datos
upang mapaunlad ang sariling
tekstong isinulat. (F11EP – IIId – 36)
Naiuugnay ang mga kaisipang
nakapaloob sa binasang teksto sa
sarili, pamilya, komunidad, bansa at
daigdig. (F11PB – IIId – 99)
D. Detalyadong Kasanayang
Pampagkatuto
1. Natutukoy ang layunin at paraan ng
pagkukwento sa pamamagitan ng
panonood ng isang maiksing video clip.
2. Natutukoy ang magandang katangian
ng nagkukwento sa pamamagitan ng
word mapping.
1. Naiisa-isa ang magandang katangian
ng tekstong naratibo.
2. Natutukoy ang mahahalagang
impormasyon sa pamamagitan ng
dugtungang kwento.
1. Natutukoy ang mga elemento at
hakbang na dapat isaalang-alang sa
pagsulat ng tekstong naratibo.
1. Nakasusulat ng isang tekstong
naratibo.
NILALAMAN Content is what the lesson is all about. It pertains to the subject matter that the teacher aims to teach in the CG, the content can be tackled in a week or two.
KAHULUGAN NG NAGKUKUWENTO PAGBABASA AT PAGSUSURI NG
TEKSTONG NARATIBO
ELEMENTO , HAKBANG SA PAGSULAT
NG TEKSTONG NARATIBO
PAGSULAT NG TEKSTONG NARATIBO
KAGAMITAN SA PAGKATUTO
A. Mga Sanggunian Pagbasa at Pagsusuri ng Iba’t Ibang
Teksto Tungo sa Pananaliksik
May-akda: Crizel Sicat – De Laza
Pagbasa at Pagsusuri ng Iba’t Ibang
Teksto Tungo sa Pananaliksik
May-akda: Crizel Sicat – De Laza
Pagbasa at Pagsusuri ng Iba’t Ibang
Teksto Tungo sa Pananaliksik
May-akda: Crizel Sicat – De Laza
Pagbasa at Pagsusuri ng Iba’t Ibang
Teksto Tungo sa Pananaliksik
May-akda: Crizel Sicat – De Laza
2. B. Iba pang
HanguangKagamitan
Power Point, video clip, tisa Power Point, larawan, video clip, tisa,
sipi ng kwento
Power Point, tisa, sipi ng kwento Power Point, larawan, video clip, tisa,
sipi ng kwento
PAMAMARAAN
A. Balik-aral ng nakaraang
aralin/Presentasyon ng
bagong aralin
Ang mga bata ay manunuod ng iba’t
ibang patalastas hinggil sa mga
produkto.
1. Aling patalastas ang nakakuha ng
iyong atensyon?Bakit?
2. Aling patalastas ang kapani-
paniwala?
3. Aling patalastas ang mas nagbigay
impormasyon?
Pagbibigay-katuturan sa salitang
naratibo sa tulong ng concept map
“MAGIC BOX”
1. Magbigay ng mga pamamaraan ng
pagkuwento o narasyon.
Magbigay ng mga estratehiyang
ginamit sa pagtalakay ng tekstong
naratibo gamit ang mga meta card.
B. Pagbibigay ng layunin sa
aralin/Pagganyak
Pagpapanuod ng isang maiksing video
clip. Halimbawang maaring ipapanood:
Kasambuhay, kasambahay ng Nestle
Shortfilm.
Mula sa pagpapanood ay magkakaroon
ng pagsusuri batay sa mensahe na nais
ipahayag ng kwento.
Pag-uugnay ng salitang pagkukuwento
sa naratibo gamit ang venn diagram.
Kung ikaw ay magsusulat ng isang
kwento sa anong paraan mo ito
isusulat?
Pag-uugnay sa aralin
Pagbibigay ng mga mag-aaral ng
konsepto o ideya ukol sa mga
elemento ng tekstong naratibo.
Pag-uugnay sa aralin.
C. Pagtalakay ng bagong mga
konsepto at pagpraktis sa
bagong kasanayan.
Pagtalakay sa mga elementong
tintagalay ng napanood ng short film.
Pagbasa ng maikling kuwnetong Sa
Susunod ni Jonathan Geronimo sa
pamamaraang tahimik na pagbasa.
Pagtalakay sa kaisipang nakapaloob sa
teksto.
Pagtalakay sa mga elemento ng tekstong
naratibo.
Pag-iisa-isa sa mga hakabangin ng
pagsulat ng tekstong naratibo.
Pagbibigay ng panuto ng guro ukol sa
pagsusulat ng tekstong naratibo.
Gamit ang mga elemento at hakbang
nito.
D. Pagdebelop sa Masteri
tungo sa Formativong
Pagtataya
Pag-uugnay ng mga elementong nakita
sa short film sa pagkukuwento.
Pagtalakay sa elemento, katangian at
ano pang mayroon sa kuwento
Pagtalakay sa mga estratehiyang
naratibo.
Pagpapasulat ng tekstong naratibo.
E. Paghanap ng praktikal na
aplikasyon sa mga konsepto at
kasanayan sa pang-araw-araw
na pamumuhay
Gawaing Pangkalahatan: Pagsasagwa
ng isang dugtungang kuwento.
Pangkatang Gawain:
Pagtalakay sa mayroon ( hal.katangian,
element) sa pagkukuwento na nakita sa
kuwentong nabasa.
P1- elemento ng kuwento
Pagsusuri sa tekstong naratibo sa
anyong pasalita ayon sa mga
sumusunod na salik;
a. personal na karanasan
b. may humor o katatawanan
Indibidwal na Pagsulat ng Tekstong
Naratibo
PAGKUKUWENTO
3. P2- katangiang dapat taglayin ng isang
kuwento
P3- mga kailangan sa isang mahusay na
pagsasalysay
c. may katotohanan o wala
d. sumasagot sa argumento
e. may hamon
f. may panimula, katawan at konklusyon
F. Paglalahat at Absktraksyon
sa aralin
Pagbibigay-kahulugan sa salitang
Pagkukuwento gamit ang word
mapping.
Pagtatala sa kalakasan at kahinaan ng
nabasang teksto.
Kinakailangan bang sundin ang mga
hakbang ng sunod-sunod sa pagsulat ng
tekstong naratibo? Pangatwiranan
Pagbasa ng kanilang sinulat na
tekstong naratibo.
G. Ebalwasyon Pagsususuri sa nabuong kuwento at
kung ito ba ay nagtataglay ng element
at katangiang dapat taglayin ng isang
kuwento.
Pagsagot sa mga tanong:
1.Ano ang mayroon sa kuwentong
nabasa na maari mong magamit kun g
ikaw na ang susulat?
2. Paano mo iibahin ang paraan ng iyong
pgkukuwento?
Ibigay ang mga hakbang sa pagsulat ng
tekstong naratibo,
Pagmamarka
Rubriks ( 3P’s )
Paraan ng Pagkukuwento………….10
Pagpili ng Pamagat at kaugnayan nito
sa kuwento……...………………………..10
Katangian ng mahusay na
pagkukuwento……………….………….10
Kabuuan 30
H. Karagdagang Gawain bilang
Aplikasyon o Panlunas
Pagpapapanood ng iba pang short film
at pagpapasuri sa katangiang mayroon
ito at ipinagkapareho at ipinagkaiba
nito sa naunang napanood.
Pagpapabasa ng iba pang maikling
kuwento at pagpapasuri sa katangian,
elementong nakikita sa kuwentong iyon.
Magdala ng short bond paper (5pcs.)