SlideShare a Scribd company logo
1 of 8
DAILY LESSON LOG Paaralan Baitang/ Antas 7
(Pang-araw-araw na
Tala sa Pagtuturo
Guro
Petsa/Oras
Asignatura
Markahan
Edukasyon sa Pagpapakatao
Ikaapat
IKAAPAT NA ARAW
I. Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa kaugnayan ng konsensya ng Likas na Batas
Moral.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral paglalapat ng wastong paraan upang itama ang maling pasiya o
kilos bilang kabataan batay sa tamang konsensya.
C. Mga kasanayan sa Pagkatuto.
Isulat ang code ng bawat
kasanayan
1. Nakabubuo ng tamang pangangatuwiran batay sa Likas na Batas Moral upang magkaroon ng
angkop na pagpapasya at kilos araw-araw. EsP7PS-Id-6.4
2. Nakagagawa ng graphic organizer tungkol sa kaugnayan ng konsensya sa Likas na Batas
Moral.
3. Nakabubuo ng tagline tungkol sa paggamit ng tamang konsensya.
4. Naisasabuhay ang gamit ng konsensya sa pamamagitan ng paggawa ng kontrata ng kilos at
pasyang gagawin.
II. Nilalaman Modyul 6: Ang Kaugnayan ng Konsensya sa Likas na Batas Moral
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 7 TG p. 63-78
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral
Modyul saEdukasyon sa Pagpapakatao 7 LM p. 137-158
3. Mga pahina sa Teksbuk
3. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
77
B. Iba pang Kagamitang Panturo Panturong Biswal: Flash cards, Manila paper, marker
III.Pamamaraan
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at
pagsisimula ng bagong aralin.
Sa pamamagitan ng mga salitang ipakikita, ibigay ang kahulugan ayon sa tinalakay noong
nakaraang araw. (gawin ito sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
konsensya eternal obhetibo unibersal Likas na Batas Moral immutable
B. Paghahabi sa layunin ng aralin at
pagganyak
A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang mga layunin ng aralin.
1. Nakabubuo ng tamang pangangatuwiran batay sa Likas na Batas Moral upang magkaroon
ng
angkop na pagpapasya at kilos araw-araw.
2. Nakagagawa ng tagline tungkol sa tamang gamit ng konsensya.
3. Nakabubuo ng tagline tungkol sa paggamit ng tamang konsensya.
4. Naisasabuhay ang gamit ng konsensya sa pamamagitan ng paggawa ng kontrata ng kilos
at
pasyang gagawin.
B. Buuin ang mga salita upang makabuo ng mga pahayag at ipaliwanag. (gawin ito sa loob ng
5
minuto) (Reflective Approach)
1. voice conscience soul the is of your (“Conscience is the voice of your soul.” – Polish
proverb)
2. conscience let always guide your be your (always let your conscience be your guide)
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin
Itala ang mga sariling paraang ginagawa upang makapagpasya ng tama ayon sa konsensya.
(Hal. Alamin ang sitwasyon o suliraning kinakaharap)
78
D. Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong
kasanayan #1
Pangkatin ang klase sa 5. Gumawa ng graphic organizer na nagpapaliwanag ng kaugnayan ng
konsensya sa Likas na Batas Moral sa paggawa ng mabuti. Gawing batayan ang halimbawa sa
ibaba. (gawin ito sa loob ng 20 minuto) (Reflective Approach)
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan
#2
Panoorin ang short film “Konsensya”
(https://m.youtube.com/results?q=konsensya%20short%20film&sm=3). (gawin ito sa loob ng
10 minuto) (Reflective Approach)
Ilahad sa klase ang aral na natutuhan sa napanood.
F. Paglinang sa
Kabihasahan (Tungo sa
Formative Assessment)
Sumulat ng isang Tagline na binubuo ng 10-15 salita sa inyong notbuk tungkol sa paggamit ng
konsensya. (gawin ito sa loob ng 5 minuto) (Constructivist Approach)
79
KAMALAYAN
KALAYAAN
G. Paglalapat sa aralin sa pang-
araw-araw na buhay
Kompletuhin ang pahayag. Isulat sa inyong notbuk. (gawin sa loob ng 5 minuto)(Reflective
Approach)
Mahalaga ang paglalapat ng konsensya sa araw araw na pagpapasiya dahil _________________
____________________________________________________________________________
__.
H. Paglalahat sa aralin
Ang Likas na Batas Moral ay likas sa tao dahil sa kanyang kalayaan. Layon ng Batas
Moral na pagkalooban ang tao ng kinakailangang batayan upang makagawa ng tamang pasya
at kilos. Sa tamang pagpapasya, kailangan ang paghuhusga ng konsensya. Kung ang paghatol
ay hindi naaayon sa Likas na Batas Moral, ang konsensya ay maaari pa ring magkamali.
I. Pagtataya ng Aralin Isulat sa notbuk ang titik ng tamang sagot.
1. Lumaki si John Llyod sa isang pamilyang relihiyoso. Habang siya ay lumalaki at
nagkakaisip, nakikita niya ang maraming mga pagkakataon na kailangan niyang maging
matatag laban sa tuksong gumawa ng masama. Dahil dito, madalas siyang sumasangguni
sa maraming mga mahahalagang aklat na magtuturo sa kanya ng mga batayan sa pamimili
ng tama at mabuti. Anong pamamaraan sa paglinang ng konsensya ang inilalapat ni John
Lloyd.
a. Sanayin ang sarili na pinakikinggan at sinusunod ang konsensya
b. Ipagpaliban muna ang pasya o kilos kung may pag-aalinlangan at agam-agam.
c. Isabuhay ang mga moral na alituntunin. Nalilinang ang konsensya sa pamamagitan ng
pagsasabuhay ayon sa tamang alituntunin
d. Pag-aralan ang mga moral na alituntunin upang maging sensitibo ang konsensya sa
pagkilala sa mabuti at masama.
2. Ano ang maitutulong ng pag-iwas ng tao sa paggamit ng maling konsensya?
a. Maiiwasan ang landas na walang katiyakan
b. Masusugpo ang paglaganap ng kasamaan
c. Makakamit ng tao ang kabanalan
d. Wala sa nabanggit
3. Hindi pare-pareho ang dikta ng konsensya ng bawat tao. Ang pahayag ay:
80
a. Tama, dahil nakabatay ito sa edad at kakayahan ng isip ng tao
b. Mali, dahil iisa lamang ang pamantayang nararapat na sinusunod ng lahat ng tao.
c. Mali, dahil pare-pareho tayong tao na nakaaalam ng tama at mali, mabuti o masama
d. Tama, dahil nagkakaiba-iba ang karanasan, kinalakihan, kultura at kapaligiran ng tao.
4. Sobra ang sukling natanggap ni Melody nang bumili siya ng pagkain sa isang restawran.
Alam niyang kulang na ang kanyang pamasahe pauwi sa kanilang bahay ngunit isinauli pa
rin niya ang sobrang pera. Anong uri ng konsensya ang ginamit ni Melody?
a. Tamang konsensya
b. Maling konsensya
c. Purong konsensya
d. Mabuting konsensya
5. Ang likas na batas moral ay hindi imbensyon ng tao, ito ay natutuklasan lamang. Ito ay
pangkalahatang katotohanan na may makatuwirang pundasyon. Anong katangian ng likas na
batas moral ang tinutukoy sa pangungusap?
a. Obhektibo
b. Walang hanggan
c. Unibersal
d. Di nagbabago
6. Maaaring maging manhid ang konsensya ng tao. Ang pahayag ay:
a. Mali, dahil hindi ito ang kalikasan ng tao.
b. Mali, dahil kusang gumagana ang konsensya ng tao sa pagkakataon na ito ay kailangan
c. Tama, dahil maihahalintulad ito sa damdamin ng tao na maaaring maging manhid dahil
sa patuloy na pagsasanay
d. Tama, dahil kung patuloy na babalewalain ng tao ang dikta ng konsensya magiging manhid
na ito sa pagkilala ng tama.
7. Ano ang bunga ng pagsunod sa tamang konsensya?
a. Mapalalaganap ang kabutihan
b. Makakamit ng tao ang tagumpay
81
c. Maaabot ng tao ang kanyang kaganapan
d. Mabubuhay ang tao nang walang hanggan
8. Ang likas na batas moral ay nakapangyayari sa lahat ng lahi, kultura sa lahat ng lugar at sa
lahat ng pagkakataon. Ito ay nangangahulugang ang likas na batas moral ay:
a. Obhektibo
b. Walang hanggan
c. Unibersal
d. Di nagbabago
9. Ang sumusunod ay katangian ng konsensya maliban sa:
a. Sa pamamagitan ng konsensya, nakikilala ng tao na may mga bagay siyang ginawa o hindi
ginawa.
b. Sa pamamagitan ng konsensya, nakikilala ng tao ang tamang bagay na dapat gawin at
masamang dapat iwasan.
c. Sa pamamagitan ng konsensya, nahuhusgahan kung ang bagay na ginawa ay nagawa
nang maayos at tama o nagawa nang di-maayos o mali.
d. Sa pamamagitan ng konsensya, nahuhusgahan ng tao kung may bagay na dapat siyang
ginawa subalit hindi niya ginawa o hindi niya dapat isagawa subalit ginawa.
10. Ang pagbebenta ng pirated na CD sa mga bangketa ay malaki ang naitutulong sa mga tao
dahil mas nakatitipid kaysa bumili ng orihinal na kopya. Halos lahat ng tao ay ito na ang
hinahanap sa kasalukuyan kung kaya lumalaki na ang negosyong ito at marami ang
natutulungan. Ang sitwasyong ito ay nagpapatunay na:
a. May mga pagkakataong ang paghuhusga ay nararapat na ibatay sa benepisyo o tulong sa
taong nagsasagawa ng kilos.
b. Ang masamang pamamaraan sa pagkamit ng layunin ay mababalewala kung ang layunin
ay mabuti at tama.
c. Ang isang bagay na mali ay maaaring maging tama kung ito ay nakatutulong sa mas
nakararami.
d. May mga kilos na nagmumukhang tama at normal dahil sa dami ng gumagawa nito.
82
J. Karagdagang gawain para sa
takdang aralin at remediation
Humanda para sa Ikaapat na Markahang Pagsusulit.
Ihanda rin ang sumusunod:
a. Portfolio
b. Notbuk
IV. MgaTala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
83
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuhong nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
84

More Related Content

Similar to module-6-day4.docx

LP-Lesson-6.pptx edukasyon sa pagpapakatao
LP-Lesson-6.pptx edukasyon sa pagpapakataoLP-Lesson-6.pptx edukasyon sa pagpapakatao
LP-Lesson-6.pptx edukasyon sa pagpapakatao
ReifalynFulig
 
LP-Lesson-6.pptxkihfyyjfiiihlijlohkgikgj
LP-Lesson-6.pptxkihfyyjfiiihlijlohkgikgjLP-Lesson-6.pptxkihfyyjfiiihlijlohkgikgj
LP-Lesson-6.pptxkihfyyjfiiihlijlohkgikgj
ReifalynFulig
 
esp7module6likasnabatasmoral2-190306061618.pptx
esp7module6likasnabatasmoral2-190306061618.pptxesp7module6likasnabatasmoral2-190306061618.pptx
esp7module6likasnabatasmoral2-190306061618.pptx
MaerieChrisCastil
 

Similar to module-6-day4.docx (20)

M112
M112M112
M112
 
Esp10.module9
Esp10.module9Esp10.module9
Esp10.module9
 
2nd esp
2nd esp2nd esp
2nd esp
 
LP-Lesson-6.pptx edukasyon sa pagpapakatao
LP-Lesson-6.pptx edukasyon sa pagpapakataoLP-Lesson-6.pptx edukasyon sa pagpapakatao
LP-Lesson-6.pptx edukasyon sa pagpapakatao
 
EsP-DLL-9-Mod6.docx
EsP-DLL-9-Mod6.docxEsP-DLL-9-Mod6.docx
EsP-DLL-9-Mod6.docx
 
ep8pkmk.pptx
ep8pkmk.pptxep8pkmk.pptx
ep8pkmk.pptx
 
Grade 7 Konsensya at Likas na Batas Moral
Grade 7 Konsensya at Likas na Batas MoralGrade 7 Konsensya at Likas na Batas Moral
Grade 7 Konsensya at Likas na Batas Moral
 
LP-Lesson-6.pptxkihfyyjfiiihlijlohkgikgj
LP-Lesson-6.pptxkihfyyjfiiihlijlohkgikgjLP-Lesson-6.pptxkihfyyjfiiihlijlohkgikgj
LP-Lesson-6.pptxkihfyyjfiiihlijlohkgikgj
 
1ST PT ESP 10.docx
1ST PT ESP 10.docx1ST PT ESP 10.docx
1ST PT ESP 10.docx
 
1ST PT ESP 10.docx
1ST PT ESP 10.docx1ST PT ESP 10.docx
1ST PT ESP 10.docx
 
1ST PT ESP 10.docx
1ST PT ESP 10.docx1ST PT ESP 10.docx
1ST PT ESP 10.docx
 
SLMQ1G10ESPM3.pdf
SLMQ1G10ESPM3.pdfSLMQ1G10ESPM3.pdf
SLMQ1G10ESPM3.pdf
 
edukasyon sa pagpapakatao 10dll4thQ.docx
edukasyon sa pagpapakatao 10dll4thQ.docxedukasyon sa pagpapakatao 10dll4thQ.docx
edukasyon sa pagpapakatao 10dll4thQ.docx
 
2018-second grading exam esp.docx
2018-second grading exam esp.docx2018-second grading exam esp.docx
2018-second grading exam esp.docx
 
Modyul 3: Pagubog ng konsensya batay sa likas na batayang moral
Modyul 3: Pagubog ng konsensya batay sa likas na batayang moralModyul 3: Pagubog ng konsensya batay sa likas na batayang moral
Modyul 3: Pagubog ng konsensya batay sa likas na batayang moral
 
M11part1
M11part1M11part1
M11part1
 
ESP9-WEEK_4_Q3_PPT EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO].pptx
ESP9-WEEK_4_Q3_PPT EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO].pptxESP9-WEEK_4_Q3_PPT EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO].pptx
ESP9-WEEK_4_Q3_PPT EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO].pptx
 
esp7module6likasnabatasmoral2-190306061618.pptx
esp7module6likasnabatasmoral2-190306061618.pptxesp7module6likasnabatasmoral2-190306061618.pptx
esp7module6likasnabatasmoral2-190306061618.pptx
 
Modyul 10
Modyul 10Modyul 10
Modyul 10
 
birtud.docx
birtud.docxbirtud.docx
birtud.docx
 

More from Aniceto Buniel

GRADE 10 DLL.pdf0000000000000000000000000000000
GRADE 10 DLL.pdf0000000000000000000000000000000GRADE 10 DLL.pdf0000000000000000000000000000000
GRADE 10 DLL.pdf0000000000000000000000000000000
Aniceto Buniel
 
AAB - LAC.pptx RESKILLING IN COMMUNICATING
AAB  - LAC.pptx RESKILLING IN COMMUNICATINGAAB  - LAC.pptx RESKILLING IN COMMUNICATING
AAB - LAC.pptx RESKILLING IN COMMUNICATING
Aniceto Buniel
 
Daily Lesson Log in.pdf.................
Daily Lesson Log in.pdf.................Daily Lesson Log in.pdf.................
Daily Lesson Log in.pdf.................
Aniceto Buniel
 
Q1 Grade 10 HEALTH D..........LL Week 2.pdf
Q1 Grade 10 HEALTH D..........LL Week 2.pdfQ1 Grade 10 HEALTH D..........LL Week 2.pdf
Q1 Grade 10 HEALTH D..........LL Week 2.pdf
Aniceto Buniel
 
4. HEALTH 1ST QUARTER ddd mapeh word file
4. HEALTH 1ST QUARTER  ddd mapeh word file4. HEALTH 1ST QUARTER  ddd mapeh word file
4. HEALTH 1ST QUARTER ddd mapeh word file
Aniceto Buniel
 

More from Aniceto Buniel (20)

GRADE 10 DLL.pdf0000000000000000000000000000000
GRADE 10 DLL.pdf0000000000000000000000000000000GRADE 10 DLL.pdf0000000000000000000000000000000
GRADE 10 DLL.pdf0000000000000000000000000000000
 
AAB - LAC.pptx RESKILLING IN COMMUNICATING
AAB  - LAC.pptx RESKILLING IN COMMUNICATINGAAB  - LAC.pptx RESKILLING IN COMMUNICATING
AAB - LAC.pptx RESKILLING IN COMMUNICATING
 
Daily Lesson Log in.pdf.................
Daily Lesson Log in.pdf.................Daily Lesson Log in.pdf.................
Daily Lesson Log in.pdf.................
 
Q1 Grade 10 HEALTH D..........LL Week 2.pdf
Q1 Grade 10 HEALTH D..........LL Week 2.pdfQ1 Grade 10 HEALTH D..........LL Week 2.pdf
Q1 Grade 10 HEALTH D..........LL Week 2.pdf
 
MODULE 5 TO 7 G7.pptx music module grade 7 first grading period
MODULE 5 TO 7 G7.pptx music module grade 7 first grading periodMODULE 5 TO 7 G7.pptx music module grade 7 first grading period
MODULE 5 TO 7 G7.pptx music module grade 7 first grading period
 
4. HEALTH 1ST QUARTER ddd mapeh word file
4. HEALTH 1ST QUARTER  ddd mapeh word file4. HEALTH 1ST QUARTER  ddd mapeh word file
4. HEALTH 1ST QUARTER ddd mapeh word file
 
EsP DLL 8 Module 7.pdf
EsP DLL 8 Module 7.pdfEsP DLL 8 Module 7.pdf
EsP DLL 8 Module 7.pdf
 
EsP DLL 8 Module 6.pdf
EsP DLL 8 Module 6.pdfEsP DLL 8 Module 6.pdf
EsP DLL 8 Module 6.pdf
 
DLL-ESP 8-Module-13-16.pdf
DLL-ESP 8-Module-13-16.pdfDLL-ESP 8-Module-13-16.pdf
DLL-ESP 8-Module-13-16.pdf
 
DLL-ESP 8 Modyul 3.pdf
DLL-ESP 8 Modyul 3.pdfDLL-ESP 8 Modyul 3.pdf
DLL-ESP 8 Modyul 3.pdf
 
DLL ESP 8 preliminaries.pdf
DLL ESP 8 preliminaries.pdfDLL ESP 8 preliminaries.pdf
DLL ESP 8 preliminaries.pdf
 
DLL ESP 8 Modyul 1.pdf
DLL ESP 8 Modyul 1.pdfDLL ESP 8 Modyul 1.pdf
DLL ESP 8 Modyul 1.pdf
 
DLL ESP7 Q1 WK2.docx
DLL ESP7 Q1 WK2.docxDLL ESP7 Q1 WK2.docx
DLL ESP7 Q1 WK2.docx
 
DLL ESP7 Q1 WK3.docx
DLL ESP7 Q1 WK3.docxDLL ESP7 Q1 WK3.docx
DLL ESP7 Q1 WK3.docx
 
DLL ESP7 Q1 WK4.docx
DLL ESP7 Q1 WK4.docxDLL ESP7 Q1 WK4.docx
DLL ESP7 Q1 WK4.docx
 
DLL ESP7 Q1 WK5.docx
DLL ESP7 Q1 WK5.docxDLL ESP7 Q1 WK5.docx
DLL ESP7 Q1 WK5.docx
 
DLL ESP7 Q1 WK6.docx
DLL ESP7 Q1 WK6.docxDLL ESP7 Q1 WK6.docx
DLL ESP7 Q1 WK6.docx
 
Module-6-day2.docx
Module-6-day2.docxModule-6-day2.docx
Module-6-day2.docx
 
Module 7.docx
Module 7.docxModule 7.docx
Module 7.docx
 
Module-8-.docx
Module-8-.docxModule-8-.docx
Module-8-.docx
 

Recently uploaded

Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling PanlipunanFourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Paul649054
 
FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................
VALERIEYDIZON
 
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptxEsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
SundieGraceBataan
 
Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....
jeynsilbonza
 
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
HannaLingatong
 
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptxARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
VillasoClarisse
 
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
KathlyneJhayne
 

Recently uploaded (20)

ARALING PANLIPUNAN MODULE 5 Q4-Q4-M5.pdf
ARALING PANLIPUNAN MODULE 5 Q4-Q4-M5.pdfARALING PANLIPUNAN MODULE 5 Q4-Q4-M5.pdf
ARALING PANLIPUNAN MODULE 5 Q4-Q4-M5.pdf
 
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptxtambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
 
edukasyon sa pagpapakatao grade 10 values ed
edukasyon sa pagpapakatao grade 10 values ededukasyon sa pagpapakatao grade 10 values ed
edukasyon sa pagpapakatao grade 10 values ed
 
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 studentsGRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
 
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling PanlipunanFourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
 
kagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
kagalingang pansibiko kagalingang pansibikokagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
kagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
 
FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................
 
curriculum map Araling Panlipunan 2.docx
curriculum map Araling Panlipunan 2.docxcurriculum map Araling Panlipunan 2.docx
curriculum map Araling Panlipunan 2.docx
 
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docxReviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
 
ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4
ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4
ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4
 
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptxEsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
 
Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....
 
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
 
Disenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptx
Disenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptxDisenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptx
Disenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptx
 
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2
 
Pagbuo o Paggawa ng Portfolio at Bionote
Pagbuo o Paggawa ng Portfolio at BionotePagbuo o Paggawa ng Portfolio at Bionote
Pagbuo o Paggawa ng Portfolio at Bionote
 
Araling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptx
Araling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptxAraling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptx
Araling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptx
 
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechismDLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
 
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptxARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
 
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
 

module-6-day4.docx

  • 1. DAILY LESSON LOG Paaralan Baitang/ Antas 7 (Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo Guro Petsa/Oras Asignatura Markahan Edukasyon sa Pagpapakatao Ikaapat IKAAPAT NA ARAW I. Layunin A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa kaugnayan ng konsensya ng Likas na Batas Moral. B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral paglalapat ng wastong paraan upang itama ang maling pasiya o kilos bilang kabataan batay sa tamang konsensya. C. Mga kasanayan sa Pagkatuto. Isulat ang code ng bawat kasanayan 1. Nakabubuo ng tamang pangangatuwiran batay sa Likas na Batas Moral upang magkaroon ng angkop na pagpapasya at kilos araw-araw. EsP7PS-Id-6.4 2. Nakagagawa ng graphic organizer tungkol sa kaugnayan ng konsensya sa Likas na Batas Moral. 3. Nakabubuo ng tagline tungkol sa paggamit ng tamang konsensya. 4. Naisasabuhay ang gamit ng konsensya sa pamamagitan ng paggawa ng kontrata ng kilos at pasyang gagawin. II. Nilalaman Modyul 6: Ang Kaugnayan ng Konsensya sa Likas na Batas Moral A. Sanggunian 1. Mga pahina sa Gabay ng Guro Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 7 TG p. 63-78 2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- Mag-aaral Modyul saEdukasyon sa Pagpapakatao 7 LM p. 137-158 3. Mga pahina sa Teksbuk 3. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource 77
  • 2. B. Iba pang Kagamitang Panturo Panturong Biswal: Flash cards, Manila paper, marker III.Pamamaraan A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at pagsisimula ng bagong aralin. Sa pamamagitan ng mga salitang ipakikita, ibigay ang kahulugan ayon sa tinalakay noong nakaraang araw. (gawin ito sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach) konsensya eternal obhetibo unibersal Likas na Batas Moral immutable B. Paghahabi sa layunin ng aralin at pagganyak A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang mga layunin ng aralin. 1. Nakabubuo ng tamang pangangatuwiran batay sa Likas na Batas Moral upang magkaroon ng angkop na pagpapasya at kilos araw-araw. 2. Nakagagawa ng tagline tungkol sa tamang gamit ng konsensya. 3. Nakabubuo ng tagline tungkol sa paggamit ng tamang konsensya. 4. Naisasabuhay ang gamit ng konsensya sa pamamagitan ng paggawa ng kontrata ng kilos at pasyang gagawin. B. Buuin ang mga salita upang makabuo ng mga pahayag at ipaliwanag. (gawin ito sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach) 1. voice conscience soul the is of your (“Conscience is the voice of your soul.” – Polish proverb) 2. conscience let always guide your be your (always let your conscience be your guide) C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin Itala ang mga sariling paraang ginagawa upang makapagpasya ng tama ayon sa konsensya. (Hal. Alamin ang sitwasyon o suliraning kinakaharap) 78
  • 3. D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1 Pangkatin ang klase sa 5. Gumawa ng graphic organizer na nagpapaliwanag ng kaugnayan ng konsensya sa Likas na Batas Moral sa paggawa ng mabuti. Gawing batayan ang halimbawa sa ibaba. (gawin ito sa loob ng 20 minuto) (Reflective Approach) E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 Panoorin ang short film “Konsensya” (https://m.youtube.com/results?q=konsensya%20short%20film&sm=3). (gawin ito sa loob ng 10 minuto) (Reflective Approach) Ilahad sa klase ang aral na natutuhan sa napanood. F. Paglinang sa Kabihasahan (Tungo sa Formative Assessment) Sumulat ng isang Tagline na binubuo ng 10-15 salita sa inyong notbuk tungkol sa paggamit ng konsensya. (gawin ito sa loob ng 5 minuto) (Constructivist Approach) 79 KAMALAYAN KALAYAAN
  • 4. G. Paglalapat sa aralin sa pang- araw-araw na buhay Kompletuhin ang pahayag. Isulat sa inyong notbuk. (gawin sa loob ng 5 minuto)(Reflective Approach) Mahalaga ang paglalapat ng konsensya sa araw araw na pagpapasiya dahil _________________ ____________________________________________________________________________ __. H. Paglalahat sa aralin Ang Likas na Batas Moral ay likas sa tao dahil sa kanyang kalayaan. Layon ng Batas Moral na pagkalooban ang tao ng kinakailangang batayan upang makagawa ng tamang pasya at kilos. Sa tamang pagpapasya, kailangan ang paghuhusga ng konsensya. Kung ang paghatol ay hindi naaayon sa Likas na Batas Moral, ang konsensya ay maaari pa ring magkamali. I. Pagtataya ng Aralin Isulat sa notbuk ang titik ng tamang sagot. 1. Lumaki si John Llyod sa isang pamilyang relihiyoso. Habang siya ay lumalaki at nagkakaisip, nakikita niya ang maraming mga pagkakataon na kailangan niyang maging matatag laban sa tuksong gumawa ng masama. Dahil dito, madalas siyang sumasangguni sa maraming mga mahahalagang aklat na magtuturo sa kanya ng mga batayan sa pamimili ng tama at mabuti. Anong pamamaraan sa paglinang ng konsensya ang inilalapat ni John Lloyd. a. Sanayin ang sarili na pinakikinggan at sinusunod ang konsensya b. Ipagpaliban muna ang pasya o kilos kung may pag-aalinlangan at agam-agam. c. Isabuhay ang mga moral na alituntunin. Nalilinang ang konsensya sa pamamagitan ng pagsasabuhay ayon sa tamang alituntunin d. Pag-aralan ang mga moral na alituntunin upang maging sensitibo ang konsensya sa pagkilala sa mabuti at masama. 2. Ano ang maitutulong ng pag-iwas ng tao sa paggamit ng maling konsensya? a. Maiiwasan ang landas na walang katiyakan b. Masusugpo ang paglaganap ng kasamaan c. Makakamit ng tao ang kabanalan d. Wala sa nabanggit 3. Hindi pare-pareho ang dikta ng konsensya ng bawat tao. Ang pahayag ay: 80
  • 5. a. Tama, dahil nakabatay ito sa edad at kakayahan ng isip ng tao b. Mali, dahil iisa lamang ang pamantayang nararapat na sinusunod ng lahat ng tao. c. Mali, dahil pare-pareho tayong tao na nakaaalam ng tama at mali, mabuti o masama d. Tama, dahil nagkakaiba-iba ang karanasan, kinalakihan, kultura at kapaligiran ng tao. 4. Sobra ang sukling natanggap ni Melody nang bumili siya ng pagkain sa isang restawran. Alam niyang kulang na ang kanyang pamasahe pauwi sa kanilang bahay ngunit isinauli pa rin niya ang sobrang pera. Anong uri ng konsensya ang ginamit ni Melody? a. Tamang konsensya b. Maling konsensya c. Purong konsensya d. Mabuting konsensya 5. Ang likas na batas moral ay hindi imbensyon ng tao, ito ay natutuklasan lamang. Ito ay pangkalahatang katotohanan na may makatuwirang pundasyon. Anong katangian ng likas na batas moral ang tinutukoy sa pangungusap? a. Obhektibo b. Walang hanggan c. Unibersal d. Di nagbabago 6. Maaaring maging manhid ang konsensya ng tao. Ang pahayag ay: a. Mali, dahil hindi ito ang kalikasan ng tao. b. Mali, dahil kusang gumagana ang konsensya ng tao sa pagkakataon na ito ay kailangan c. Tama, dahil maihahalintulad ito sa damdamin ng tao na maaaring maging manhid dahil sa patuloy na pagsasanay d. Tama, dahil kung patuloy na babalewalain ng tao ang dikta ng konsensya magiging manhid na ito sa pagkilala ng tama. 7. Ano ang bunga ng pagsunod sa tamang konsensya? a. Mapalalaganap ang kabutihan b. Makakamit ng tao ang tagumpay 81
  • 6. c. Maaabot ng tao ang kanyang kaganapan d. Mabubuhay ang tao nang walang hanggan 8. Ang likas na batas moral ay nakapangyayari sa lahat ng lahi, kultura sa lahat ng lugar at sa lahat ng pagkakataon. Ito ay nangangahulugang ang likas na batas moral ay: a. Obhektibo b. Walang hanggan c. Unibersal d. Di nagbabago 9. Ang sumusunod ay katangian ng konsensya maliban sa: a. Sa pamamagitan ng konsensya, nakikilala ng tao na may mga bagay siyang ginawa o hindi ginawa. b. Sa pamamagitan ng konsensya, nakikilala ng tao ang tamang bagay na dapat gawin at masamang dapat iwasan. c. Sa pamamagitan ng konsensya, nahuhusgahan kung ang bagay na ginawa ay nagawa nang maayos at tama o nagawa nang di-maayos o mali. d. Sa pamamagitan ng konsensya, nahuhusgahan ng tao kung may bagay na dapat siyang ginawa subalit hindi niya ginawa o hindi niya dapat isagawa subalit ginawa. 10. Ang pagbebenta ng pirated na CD sa mga bangketa ay malaki ang naitutulong sa mga tao dahil mas nakatitipid kaysa bumili ng orihinal na kopya. Halos lahat ng tao ay ito na ang hinahanap sa kasalukuyan kung kaya lumalaki na ang negosyong ito at marami ang natutulungan. Ang sitwasyong ito ay nagpapatunay na: a. May mga pagkakataong ang paghuhusga ay nararapat na ibatay sa benepisyo o tulong sa taong nagsasagawa ng kilos. b. Ang masamang pamamaraan sa pagkamit ng layunin ay mababalewala kung ang layunin ay mabuti at tama. c. Ang isang bagay na mali ay maaaring maging tama kung ito ay nakatutulong sa mas nakararami. d. May mga kilos na nagmumukhang tama at normal dahil sa dami ng gumagawa nito. 82
  • 7. J. Karagdagang gawain para sa takdang aralin at remediation Humanda para sa Ikaapat na Markahang Pagsusulit. Ihanda rin ang sumusunod: a. Portfolio b. Notbuk IV. MgaTala V. Pagninilay A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya. B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin? D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation? E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong nang lubos? Paano ito nakatulong? F. Anong suliraninang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor? 83
  • 8. G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuhong nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? 84