More Related Content
Similar to แผน ค31201 แผนที่ 1
Similar to แผน ค31201 แผนที่ 1 (20)
แผน ค31201 แผนที่ 1
- 1. 46
แผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 1 เรื่องประพจน์
ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 4 หน่ วยที่ 1 ตรรกศาสตร์ เบืองต้ น ้
เวลาในการสอน 3 ชั่วโมง สอนครั้งนีเ้ ป็ นชั่วโมงที่ 1
ครู ผู้สอน ครู พรรณี ไวยวุฒิ
วันที.่ .......เดือน.............................พ.ศ..............
………………………………………………………………………………………………………
สาระที่ 4 : พีชคณิต
1. ผลการเรี ยนรู้
1. หาค่าความจริ งของประพจน์ได้
2. จุดประสงค์ การเรี ยนรู้
ด้ านความรู้ นักเรี ยนสามารถ
1. หาค่าความจริ งของประพจน์ได้
ด้ านทักษะ/กระบวนการ นักเรี ยนมีความสามารถ
ในการให้เหตุผล
ด้ านคุณลักษณะ
มีความรับผิดชอบ
3. สาระการเรี ยนรู้
1.1 ประพจน์
ประพจน์คือประโยคที่เป็ นจริ งหรื อเท็จ อย่างใดอย่างหนึ่ งเท่านั้น ประโยคที่มีลกษณะ
ั
่
ดังกล่าวจะอยูในรู ปประโยคบอกเล่าหรื อประโยคปฏิเสธก็ได้
ตัวอย่างประโยคที่เป็ นประพจน์
ดาวพุธเป็ นดาวเคราะห์ (จริ ง)
่
จังหวัดเชียงใหม่ไม่อยูทางภาคใต้ของประเทศไทย (จริ ง)
9≠3 (จริ ง)
17 + 8 ≠ 25 (เท็จ)
เป็ นจานวนตรรกยะ (เท็จ)
เซตว่างเป็ นสับเซตของเซตทุกเซต (จริ ง)
เป็ นตรรกศาสตร์ จริ ง หรื อ เท็จ ของแต่ละประพจน์ เรี ยกว่า ค่าความจริ ง (truth value)
ของประพจน์ เช่น 3 = 1 + 2 เป็ นประพจน์ที่มีค่าความจริ งเป็ นจริ ง หรื อกล่าวสั้น ๆ ได้วา 3 = 1 + 2
่
เป็ นประพจน์ที่เป็ นจริ ง
- 2. 47
่
ประโยคที่ไม่อยูในรู ปประโยคบอกเล่าหรื อปฏิเสธ ไม่เป็ นประพจน์เช่น ประโยคคาถาม
ประโยคคาสั่ง ห้าม ขอร้อง อ้อนวอน ประโยคแสดงความปรารถนา หรื อประโยคอุทาน
ตัวอย่างประโยคที่ไม่เป็ นประพจน์
ฝนตกหรื อเปล่า (คาถาม)
อย่าเดินลัดสนาม (ห้าม)
ช่วยด้วย (ขอร้อง)
กรุ ณาเปิ ดหน้าต่างด้วย (ขอร้อง)
ได้โปรดเถิด (อ้อนวอน)
น่ากลัวจริ ง (อุทาน)
ออกไปให้พน ้ (คาสั่ง)
โปรดให้อภัยในความไม่สะดวก (ขอร้อง)
อยากไปเที่ยวเหลือเกิน (ปรารถนา)
4. สื่ อการเรี ยนรู้ /แหล่ งเรียนรู้
4.1 แบบทดสอบก่อนเรี ยน
4.2 ใบกิจกรรมที่ 1
5. กิจกรรมการเรียนการสอน
5.1 ครู ให้นกเรี ยนทาแบบทดสอบก่อนเรี ยน 20 ข้อ เวลา 30 นาที เพื่อสารวจความรู้เดิม
ั
ของนักเรี ยน
5.2 ครู ใช้การสนทนาและซักถามนักเรี ยนเกี่ยวกับประโยคที่เป็ นจริ งหรื อเท็จเพียงอย่างใด
อย่างหนึ่ง
ดาวพุธเป็ นดาวเคราะห์ (จริ ง)
่
จังหวัดเชียงใหม่ไม่อยูทางภาคใต้ของประเทศไทย (จริ ง)
9≠3 (จริ ง)
17 + 8 ≠ 25 (เท็จ)
เป็ นจานวนตรรกยะ (เท็จ)
เซตว่างเป็ นสับเซตของเซตทุกเซต (จริ ง)
5.3 ครู ยกตัวอย่างประกอบการถามตอบ
ประพจน์คือประโยคที่เป็ นจริ งหรื อเท็จ อย่างใดอย่างหนึ่ งเท่านั้น ประโยคที่มีลกษณะ
ั
่
ดังกล่าวจะอยูในรู ปประโยคบอกเล่าหรื อประโยคปฏิเสธก็ได้
ตัวอย่างประโยคที่เป็ นประพจน์
- 3. 48
ดาวพุธเป็ นดาวเคราะห์ (จริ ง)
่
จังหวัดเชียงใหม่ไม่อยูทางภาคใต้ของประเทศไทย (จริ ง)
9≠3 (จริ ง)
17 + 8 ≠ 25 (เท็จ)
เป็ นจานวนตรรกยะ (เท็จ)
เซตว่างเป็ นสับเซตของเซตทุกเซต (จริ ง)
เป็ นตรรกศาสตร์ จริ ง หรื อ เท็จ ของแต่ละประพจน์ เรี ยกว่า ค่าความจริ ง (truth value)
ของประพจน์ เช่น 3 = 1 + 2 เป็ นประพจน์ที่มีค่าความจริ งเป็ นจริ ง หรื อกล่าวสั้น ๆ ได้วา 3 = 1 + 2
่
เป็ นประพจน์ที่เป็ นจริ ง
่
ประโยคที่ไม่อยูในรู ปประโยคบอกเล่าหรื อปฏิเสธ ไม่เป็ นประพจน์เช่น ประโยคคาถาม
ประโยคคาสั่ง ห้าม ขอร้อง อ้อนวอน ประโยคแสดงความปรารถนา หรื อประโยคอุทาน
ตัวอย่างประโยคที่ไม่เป็ นประพจน์
ฝนตกหรื อเปล่า (คาถาม)
อย่าเดินลัดสนาม (ห้าม)
ช่วยด้วย (ขอร้อง)
กรุ ณาเปิ ดหน้าต่างด้วย (ขอร้อง)
ได้โปรดเถิด (อ้อนวอน)
น่ากลัวจริ ง (อุทาน)
ออกไปให้พน ้ (คาสั่ง)
โปรดให้อภัยในความไม่สะดวก (ขอร้อง)
อยากไปเที่ยวเหลือเกิน (ปรารถนา)
5.4 ครู ให้นกเรี ยนแต่ละกลุ่มทาใบกิจกรรมที่ 1
ั
5.5 ครู สอดแทรกคุณลักษณะ ด้านความรับผิดชอบของนักเรี ยนในบทบาทนักเรี ยน
ในบทบาทสมาชิกในกลุ่ม
5.6 ครู สุ่มนักเรี ยนบางกลุ่มออกมานาเสนอใบกิจกรรมที่ 1 หน้าชั้นเรี ยน
5.7 นักเรี ยนกลุ่มอื่น ๆ เสนอแนะเพิมเติม
่
5.8 นักเรี ยนสรุ ปร่ วมกันเกี่ยวกัยประพจน์
ประพจน์คือประโยคที่เป็ นจริ งหรื อเท็จ อย่างใดอย่างหนึ่ งเท่านั้น ประโยคที่มีลกษณะ
ั
่
ดังกล่าวจะอยูในรู ปประโยคบอกเล่าหรื อประโยคปฏิเสธก็ได้
5.9 ให้นกเรี ยนทาแบบฝึ กหัดที่ 1.1 หน้า 3
ั
- 4. 49
6. การวัดผลและประเมินผล
1. วิธีวดและประเมินผล
ั
1.1 จุดประสงค์การเรี ยนรู้
ผลการทางานใบกิจกรรมที่ 1
1.2 ทักษะกระบวนการ การสื่ อสาร
1.3 พฤติกรรมการเรี ยน ความรับผิดชอบ
2. เครื่องมือวัดและประเมินผล
2.1 กิจกรรมที่ 1
2.2 แบบประเมินการสื่ อสาร
2.3 แบบสังเกตพฤติกรรมการเรี ยน ความรับผิดชอบ
3. เกณฑ์ การวัดและประเมินผล
3.1 นักเรี ยนทุกคนทากิจกรรมที่ 1 ได้ถูกต้อง
ไม่ต่ากว่าร้อยละ 70
3.2 นักเรี ยนทุกคนที่นาเสนอเอกสารฝึ กหัดได้คะแนนไม่ต่ากว่าร้อยละ 75
3.3 นักเรี ยนทุกคนได้คะแนนพฤติกรรมไม่ต่ากว่าร้อยละ 80
- 5. 50
เกณฑ์ การให้ คะแนนเอกสารฝึ กหัด,ใบกิจกรรม และ แบบฝึ กหัด
คะแนน/ความหมาย ผลการทาข้ อสอบทีปรากฎให้ เห็น
่
4 : ดีมาก การแสดงวิธีทาชัดเจน สมบูรณ์ คาตอบถูกต้อง ครบถ้วน
3 : ดี ่
การแสดงวิธีทายังไม่ชดเจนนัก แต่อยูในแนวทางที่ถูกต้อง
ั
คาตอบถูกต้อง ครบถ้วน
2 : พอใช้ การแสดงวิธีทายังไม่ชดเจน หรื อไม่แสดงวิธีทา คาตอบถูกต้อง ครบถ้วน
ั
หรื อ
การแสดงวิธีทาชัดเจน สมบูรณ์แต่คาตอบไม่ถูกต้อง ขาดการตรวจสอบ
1 : ควรแก้ไข ่
การแสดงวิธีทาไม่ชดเจนนัก แต่อยูในแนวทางที่ถูกต้อง คาตอบไม่ถูกต้อง
ั
หรื อ
่
ไม่แสดงวิธีทา และคาตอบที่ได้ไม่ถูกต้องแต่อยูในแนวทางที่ถูกต้อง
0 : ต้องปรับปรุ ง ทาได้ไม่ถึงเกณฑ์
ทักษะ/กระบวนการ การสื่ อสาร การสื่ อความหมายทางคณิตศาสตร์ และการนาเสนอ
คะแนน/ความหมาย ผลการเสนอทีปรากฎให้ เห็น
่
4 : ดีมาก ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิ ตศาสตร์ที่ถูกต้อง นาเสนอโดยใช้กราฟ
แผนภูมิ หรื อตารางแสดงข้อมูลประกอบตามลาดับขั้นตอน เป็ น ได้ระบบ
กระชับ ชัดเจน และมีรายละเอียดสมบูรณ์
3 : ดี ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิ ตศาสตร์ นาเสนอโดยใช้กราฟแผนภูมิหรื อ
ตาราง แสดงข้อมูลประกอบลาดับขั้นตอนไม่ถูกต้อง ขาดรายละเอียดที่
สมบูรณ์
2 : พอใช้ ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิ ตศาสตร์ พยายามนาเสนอโดยใช้กราฟ
แผนภูมิ หรื อตารางแสดงข้อมูลประกอบชัดเจนบางส่ วน
1 : ต้องปรับปรุ ง ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิ ตศาสตร์ อย่างง่าย ๆ ไม่ได้ใช้กราฟ
แผนภูมิ หรื อตารางเลย และนาเสนอข้อมูลไม่ชดเจน
ั
0 : ไม่พยายาม ไม่นาเสนอ
- 6. 51
คุณลักษณะ
คุณลักษณะ มีความรับผิดชอบ
คะแนน/ความหมาย ผลการเสนอทีปรากฎให้ เห็น
่
3 : ดีมาก ส่ งงานก่อนหรื อตรงกาหนดเวลานัดหมาย
รับผิดชอบในงานที่ได้รับมอบหมายและปฏิบติเองจนเป็ นนิสัย เป็ น
ั
ระบบแก่ผอื่น และแนะนาชักชวนให้ผอื่นปฏิบติ
ู้ ู้ ั
2 : ดี ส่ งงานช้ากว่ากาหนด แต่ได้มีการติดต่อชี้แจงครู ผสอน มีเหตุผลที่รับฟัง
ู้
ได้
รับผิดชอบในงานที่ได้รับมอบหมาย ปฏิบติเองจนเป็ นนิสัย
ั
1 : พอใช้ ส่ งงานช้ากว่ากาหนด
ปฏิบติงานโดยต้องอาศัยการชี้แนะ แนะนา ตักเตือนหรื อให้กาลังใจ
ั
- 7. 52
7. ความเห็นผู้บริหาร
ชอบ เป็ นแผนการจัดการเรี ยนรู้ที่เน้นผูเ้ รี ยนเป็ นสาคัญ สามารถนาไปใช้สอนได้
( นายวิโรจน์ ดวงมาลา )
ผูอานวยการโรงเรี ยนนารี นุกล
้ ู
- 8. 53
8. บันทึกหลังสอน
ผลการสอน
ด้ านความรู้
มีนกเรี ยนผ่านเกณฑ์การประเมิน …. คน
ั
ด้ านทักษะกระบวนการ(การนาเสนอ)
มีนกเรี ยนผ่านเกณฑ์การประเมิน ….. คน
ั
ด้ านพฤติกรรมในการเรียน
มีนกเรี ยนผ่านเกณฑ์การประเมิน …. คน
ั
ปัญหาอุปสรรค
บอกปัญหาทีเ่ กิดกับผู้เรียน
……………………………………………………………………………………………
………………………………...........................................................................................
บอกคนทีมีปัญหา
่
มีจานวน…..คน
ข้ อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข
บอกแนวทางการพัฒนาปัญหาทีเ่ กิดขึน ้
………………………………...........................................................................................
นวัตกรรมทีใช้ แก้ปัญหา
่
………………………………...........................................................................................
9. บันทึกติดตามผล
………………………………...........................................................................................
………………………………...........................................................................................
………………………………...........................................................................................
ลงชื่อ
( นางพรรณี ไวยวุฒิ )
ครู ชานาญการโรงเรี ยนนารี นุกล
ู
- 9. 54
แบบทดสอบก่อนเรียนประจาหน่ วยที่ 1 ตรรกศาสตร์
วิชา เพิมเติมคณิตศาสตร์ ค31201 ภาคเรียนที่ 1
่
จานวน 20 ข้ อ เวลา 30 นาที
1. ข้อความใดต่อไปนี้ เป็ นประพจน์ ค. T,F,T,F
ก. x + 3 < 4 เมื่อ x < 3 ง. T,F,F,T
ข. x + 3 4 เมื่อ x เป็ นจานวนจริ งใดๆ 6. กาหนด p q r มีค่าความจริ งเป็ นจริ ง
ค. x + 3 = 3 เมื่อ x เป็ นจานวนจริ งใดๆ p , q และ r มีค่าความจริ งตามลาดับดังข้อใด
ง. x+0 0+x เมื่อ x เป็ นจานวนจริ งใดๆ ต่อไปนี้
2. ข้อความใดต่อไปนี้ไม่เป็ นประพจน์ ก. T , F , F
ก. 2 ไม่เป็ นจานวนคี่ ข. F , F , T
ข. มีค่าเท่ากับ 22 ค. T , F , T
7
ง. F , T , T
ค. เซตว่างมีสมาชิกหรื อไม่
7. ประพจน์ใดต่อไปนี้สมมูลกับประพจน์
ง. เซตว่างเป็ นสับเซตของทุกเซต
p q
3. ประพจน์ในข้อใดต่อไปนี้ มีค่าความจริ งเป็ น
ก. p q
เท็จ
ข. p q
ก. 5 > 3 แต่ -5 < -3
ค. p q
ข. 5 < 3 หรื อ -5 < -3
ง. p q
ค. ถ้า 5 > 3 แล้ว -3 > -5
8. ประพจน์ใดต่อไปนี้สมมูลกับประพจน์
ง. 5 < 3 ก็ต่อเมื่อ (-5)2 > (-3)2
pq
4. ประพจน์ในข้อใดต่อไปนี้ มีค่าความจริ งเป็ น
ก. p q
จริ ง
ข. q p
ก. 1 + 3 = 2 ก็ต่อเมื่อ 2 + 2 = 4
ค. p q
ข. ถ้า 3 < 9 แล้ว -9 > -3
ง. q p
ค. 0 + 0 = 20 หรื อ 2 + 2 = 0
9. ประพจน์ p q สมมูลกับประพจน์ใด
ง. 1 + 1 = 2 และ 2 + 2 = 4
ต่อไปนี้
5. กาหนด A X Y A B
ก. p q
มีค่าความจริ งเป็ นจริ ง เมื่อ A,B,X,Y มีคาความ
่
ข. q p
จริ งตามลาดับดังข้อใดต่อไปนี้
ค. q p
ก. T,T,F,F
ง. p q
ข. F,F,T,T
- 10. 55
แบบทดสอบก่อนเรียนประจาหน่ วยที่ 1 ตรรกศาสตร์
วิชา เพิมเติมคณิตศาสตร์ ค31201 ภาคเรียนที่ 1 หน้ า 2
่
10. ประพจน์ใดต่อไปนี้ เป็ นสัจนิรันดร์ ข. x x x 2x ,U R
ก. p p ค. x x x x2 ,U R
ข. p p q ง. x x x 2x ,U R
ค. p p q 16. กาหนด A และ B เป็ นเซตใด ๆ เขียน
ง. p q p q สัญลักษณ์แทนข้อความ A เป็ นสับเซตของ B
11. ประพจน์ใดต่อไปนี้ไม่เป็ นสัจนิรันดร์ ก็ต่อเมื่อสมาชิกทุกตัวของ A เป็ นสมาชิกของB”
ก. p p ได้ดงข้อความใดต่อไปนี้
ั
ข. p q p ก. A B x x A x B
ค. p p p ข. A B x x A x B
ง. p p q ค. A B x x A x B
12. ข้อใดต่อไปนี้ไม่เป็ นสัจนิรันดร์ ง. A B x x A x B
ก. p p q q 17. กาหนด U R ค่าความจริ งของประพจน์
ข. q p q p ใดต่อไปนี้ เป็ นจริ ง
ค. p q q p ก. x x2 2 x 3 0
ง. p q q r p r
ข. x x 4 x 4 0
2
13. ประโยคใดต่อไปนี้ไม่เป็ นประโยคเปิ ด ค. x x 0
ก. 1 เป็ นคาตอบของสมการ x 1 0
2
ง. x x Q x Q'
ข. เขากาลังเรี ยนหนังสื อ 18. กาหนด U={-1,0,1} ค่าความจริ งของ
ค. c > 7 ประพจน์ใดต่อไปนี้ เป็ นจริ ง
2
ง. d < 0 ก. x x 0 x x
14. ประโยคใดต่อไปนี้ เป็ นประโยคเปิ ด ข. x x 0 x x x
ก. x + x = 2x ค. x x 2 0
ข. x – x = 0 ง. x x 1 0
ค. x2-y2 = (x-y)(x+y) 19. ข้อใดต่อไปนี้เป็ นนิเสธของประพจน์
2
ง. x – 5 0 x a x 0
15. เขียนข้อความ “จานวนจริ ง x ทุกจานวน
2
ก. x a x 0
x + x = x ” ในรู ปสัญลักษณ์ได้ดงข้อใด
ั
ข. x a 0
x
ต่อไปนี้
ค. x a 0
x
ก. x x x x2 ,U R
ง. x a 0
x
- 11. 56
แบบทดสอบก่อนเรียนประจาหน่ วยที่ 1 ตรรกศาสตร์
วิชา เพิมเติมคณิตศาสตร์ ค31201 ภาคเรียนที่ 1 หน้ า 3
่
20. ประพจน์ x P x Q x สมมูลกับ
ประพจน์ใดต่อไปนี้
ก. x P x Q x
ข. x P x Q x
ค. x P x Q x
ง. x P x Q x
- 13. 58
กลุ่มที่….ชื่อกลุ่ม………ชั้ น.ม…/…..
รหัส ค31201 ภ.1 ชื่อ……………เลขที่.......
กิจกรรมที่ 1
ใช้ ประกอบแผนฯ ที่ 1 เรื่อง ประพจน์ เวลาทีใช้ 10 นาที
่
ตอนที่ 1 ให้นกเรี ยนช่วยกันหาคาตอบภายในกลุ่ม และบันทึกเป็ นผลงานกลุ่ม
ั
่
1. จงพิจารณาประโยคต่อไปนี้วาเป็ นประพจน์หรื อไม่ เพราะเหตุใด
1. เดือนสิ งหาคม มี 30 วัน
ตอบ.........................................................................................................
2. 7 { 1 , 3 , 5 , 7 , 9 }
ตอบ.........................................................................................................
3. ( 8 + 22 )3 หารด้วย 102 ไม่ลงตัว
ตอบ.........................................................................................................
4. กรุ ณารักษาความสะอาด
ตอบ.........................................................................................................
5. จงตอบคาถามต่อไปนี้
ตอบ.........................................................................................................
6. > 3
ตอบ.........................................................................................................
7. 9 เป็ นจานวนเฉพาะ
ตอบ.........................................................................................................
8. {1, 2}
ตอบ.........................................................................................................
9. โทรได้ตามอาเภอใจ
ตอบ.........................................................................................................
10. x เป็ นตัวประกอบตัวหนึ่งของ x2 - x
ตอบ.........................................................................................................
11. { ก,ข,ค } = { 1,2,3 }
ตอบ.........................................................................................................
12. {0} {,0}
ตอบ.........................................................................................................
- 14. 59
่
13. อย่ามายุงกับฉันได้ไหม
ตอบ.........................................................................................................
14. ทาไมมาโรงเรี ยนสาย
ตอบ.........................................................................................................
15. 2 เป็ นจานวนเต็ม
ตอบ.........................................................................................................
16. 2 หรื อ -3 เป็ นคาตอบของสมการ x2 – x = 6
ตอบ.........................................................................................................
17. ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพ
ตอบ.........................................................................................................
18. ยินดีตอนรับ
้
ตอบ.........................................................................................................
19. 12 มีตวประกอบทั้งหมด 6 ตัว
ั
ตอบ.........................................................................................................
20. ปี นี้ทานายว่า อาหารจะอุดมสมบูรณ์
ตอบ.........................................................................................................
- 15. 60
คาตอบกิจกรรมที่ 1
ใช้ ประกอบแผนฯ ที่ 1 เรื่อง ประพจน์ เวลาทีใช้ 10 นาที
่
ตอนที่ 1 ให้นกเรี ยนช่วยกันหาคาตอบภายในกลุ่ม และบันทึกเป็ นผลงานกลุ่ม
ั
่
1. จงพิจารณาประโยคต่อไปนี้วาเป็ นประพจน์หรื อไม่ เพราะเหตุใด
1. เดือนสิ งหาคม มี 30 วัน
ตอบ เป็ นประพจน์ เพราะเป็ นประโยคที่มีค่าความจริ งเป็ นเท็จ
2. 7 { 1 , 3 , 5 , 7 , 9 }
ตอบ เป็ นประพจน์ เพราะเป็ นประโยคที่มีค่าความจริ งเป็ นจริ ง
3. ( 8 + 22 )3 หารด้วย 102 ไม่ลงตัว
ตอบ เป็ นประพจน์ เพราะเป็ นประโยคที่มีค่าความจริ งเป็ นเท็จ
4. กรุ ณารักษาความสะอาด
ตอบ ไม่เป็ นประพจน์ เพราะเป็ นประโยคขอร้อง
5. จงตอบคาถามต่อไปนี้
ตอบ ไม่เป็ นประพจน์ เพราะเป็ นประโยคคาสั่ง
6. > 3
ตอบ เป็ นประพจน์ เพราะเป็ นประโยคที่มีค่าความจริ งเป็ นจริ ง
7. 9 เป็ นจานวนเฉพาะ
ตอบ เป็ นประพจน์ เพราะเป็ นประโยคที่มีค่าความจริ งเป็ นเท็จ
8. {1, 2}
ตอบ เป็ นประพจน์ เพราะเป็ นประโยคที่มีค่าความจริ งเป็ นเท็จ
9. โทรได้ตามอาเภอใจ
่
ตอบ ไม่เป็ นประพจน์ เพราะเป็ นประโยคที่ไม่สามารถบอกได้วาเป็ นจริ งหรื อเท็จ
(ประโยคบอกเล่า)
10. x เป็ นตัวประกอบตัวหนึ่งของ x2 - x
ตอบ เป็ นประพจน์ เพราะเป็ นประโยคที่มีค่าความจริ งเป็ นจริ ง
11. { ก,ข,ค } = { 1,2,3 }
ตอบ เป็ นประพจน์ เพราะเป็ นประโยคที่มีค่าความจริ งเป็ นเท็จ
12. {0} {,0}
ตอบ เป็ นประพจน์ เพราะเป็ นประโยคที่มีค่าความจริ งเป็ นเท็จ
่
13. อย่ามายุงกับฉันได้ไหม
ตอบ ไม่เป็ นประพจน์ เพราะเป็ นประโยคขอร้อง
- 16. 61
14. ทาไมมาโรงเรี ยนสาย
ตอบ ไม่เป็ นประพจน์ เพราะเป็ นประโยคคาถาม
15. 2 เป็ นจานวนเต็ม
ตอบ เป็ นประพจน์ เพราะเป็ นประโยคที่มีค่าความจริ งเป็ นเท็จ
16. 2 หรื อ -3 เป็ นคาตอบของสมการ x2 – x = 6
ตอบ เป็ นประพจน์ เพราะเป็ นประโยคที่มีค่าความจริ งเป็ นเท็จ
17. ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพ
่
ตอบ ไม่เป็ นประพจน์ เพราะเป็ นประโยคที่ไม่สามารถบอกได้วาเป็ นจริ งหรื อเท็จ
18. ยินดีตอนรับ
้
่
ตอบ ไม่เป็ นประพจน์ เพราะเป็ นประโยคที่ไม่สามารถบอกได้วาเป็ นจริ งหรื อเท็จ
19. 12 มีตวประกอบทั้งหมด 6 ตัว
ั
ตอบ เป็ นประพจน์ เพราะเป็ นประโยคที่มีค่าความจริ งเป็ นจริ ง
20. ปี นี้ทานายว่า อาหารจะอุดมสมบูรณ์
่
ตอบ ไม่เป็ นประพจน์ เพราะเป็ นประโยคที่ไม่สามารถบอกได้วาเป็ นจริ งเป็ นเท็จ
- 17. 62
แบบสรุ ปคะแนนรายชั่ วโมง ชั้นม.4/7 (แผนฯ ที่ 1)
ว/ด/ป ก่ อนเรียน 1.ความ 2.การ 3. 4.
ที่ ชื่ อ - สกุล รวม
............. 20 รับผิดชอ นาเสนอ กิจกรรม แบบฝึ ก
มาเรียน บ(3) (4)
1(4) หัด(4)
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
11
12
13
14
15
16
17
18
19
20
21
22
23
24
25
- 18. 63
แบบสรุ ปคะแนนรายชั่ วโมง ชั้นม.4/7 (แผนฯ ที่ 1)
ว/ด/ป ก่ อน 1.ความ 2.การ 3. 4.
ที่ ชื่อ - สกุล รวม
............. เรียน รับผิดชอ นาเสนอ กิจกรร แบบฝึ ก
มาเรียน 20 บ(3) (4)
ม1(4) หัด(4)
26
27
28
29
30
31
32
33
34
35
36
37
38
39
40
41
42
43
44
45
(นางพรรณี ไวยวุฒิ )
ผูประเมิน
้
- 19. 64
แบบสรุ ปคะแนนรายชั่ วโมง ชั้นม.4/11 (แผนฯ ที่ 1)
ว/ด/ป ก่ อนเรียน 1.ความ 2.การ 3. 4.
ที่ ชื่อ - สกุล รวม
............. 20 รับผิดชอ นาเสนอ กิจกรรม แบบฝึ ก
มาเรียน บ(3) (4)
1(4) หัด(4)
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
11
12
13
14
15
16
17
18
19
20
21
22
23
24
25
- 20. 65
แบบสรุ ปคะแนนรายชั่ วโมง ชั้นม.4/11 (แผนฯ ที่ 1)
ว/ด/ป ก่ อน 1.ความ 2.การ 3. 4.
ที่ ชื่อ - สกุล รวม
............. เรียน รับผิดชอ นาเสนอ กิจกรร แบบฝึ ก
มาเรียน 20 บ(3) (4)
ม1(4) หัด(4)
26
27
28
29
30
31
32
33
34
35
36
37
38
39
40
41
42
43
44
45
(นางพรรณี ไวยวุฒิ )
ผูประเมิน
้