Ang PPT na ito ay aking inihanda para sa Grade 7 ng Southern Baptist College na tumalakay sa paksang "Elemento ng Maikling Kuwento" at mga bahagi ng Banghay.
Pagbibigay ng Kahulugan sa mga Salita Fil 4.pptxEllaBrita3
Pagbibigay ng Kahulugan sa Salita sa aralin sa Filipino 4. Layunin1.Naibibigay ang kahulugan ng salita ayon sa: kasingkahulugan, kasalungat, gamit ng pahiwatig (context clues), at diksyunaryong kahulugan
(F4PT-Ig-1.4)
2.Nakasusulat ng liham na nagbabahagi ng karanasan/pangyayari sa nabasang kuwento. (F4PU-Ia-2)
MASUSING BANGHAY–
ARALIN Paaralan LABNIG NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang 8
Guro MA. CAROLIN IRIS T. CEPIDA Asignatura FILIPINO
Petsa at Oras March 15, 2021 Markahan 3
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag- aaral ang pag- unawa sa kaugnayan ng panitikang popular sa kulturang Pilipino.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag- aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa panlipunang kamalayan sa pamamagitan ng multimedia( social media awareness campaign)
C. Mga Kasanayang Pampagkatuto/ Layunin 1. Naihahambing ang tekstong binasa sa iba pang teksto batay sa: paksa, layon, tono, pananaw, paraan ng pagkakasulat, pagbuo ng salita, pagbuo ng talata, pagbuo ng pangungusap. F8PB-IIIa-c-29
2. Nagagamit sa iba’t ibang sitwasyon ang mga salitang ginagamit sa impormal na komunikasyon (balbal, kolokyal, banyaga) F8WG-IIIa-c-30
D. Mga Tiyak na layunin 1. Naipaliliwanag ang kaligirang kasaysayan ng mga popular na babasahin sa Pilipinas noong panahon ng kontemporaryo (Komiks, magasin, tabloid, at dagli)
2. Nasusuri ang anyo, istruktura, nilalaman, at layon ng mga popular na basahin batay sa paksa, layon, tono, pananaw, paraan ng pagkakasulat, pagbuo ng salita, pagbuo ng talata, pagbuo ng pangungusap.
3. Nakapabibigay ng mga halimbawang salita na ginagamit sa impormal na komunikasyon (Balbal, kolokyal, banyaga)
II. PAKSANG-ARALIN
Modyul 2
Pagsusuri sa Popular na Babasahin
III. MGA KAGAMITAN
Komiks, pahayagan, aklat, laptop
IV. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Pagbati ng guro sa mga mag-aaral
2. Pagpapanatili sa kalinisan ng silid-aralan
3. Pagtatala ng mga liban sa klase
B. Balik-Aral at/o Panimula
Panuto: Punan ng angkop na sagot ang bawat patlang upang mabuo ang diwa ng talata.
Ang panitikang Pilipino ay dumaan sa iba’t ibang panahon. Matapos tayong sakupin ng mga Kastila ay sinundan naman ng pananakop ng mga Amerikano. Dito umiral ang batas na kumontrol sa mga manunulat. Sinundan ito ng pananakop ng mga Hapon kung saan namayagpag ang panitinang Pilipino kung kaya’t itinuring itong ___________ panahon sa dami ng mga akdang nailathala. Sa panahong ito sumikat ang magasing na kinahumalingang basahin ng mga Pilipino. Di naglaon, nagsulputan na ang iba’t ibang print media kasabay ng paggamit ng makabagong teknolohiya. Hindi lamang sa anyo ng pagsulat ang pan-itikan kung hindi napapakinggan at napapanood din sa ______________ at _________________.
C. PANGGANYAK
Panuto: Pagtapatin ang mga popular na babasahin sa kanilang mga kahulugan. Iguhit ang mga hugis ng iyong sagot sa patlang bago ang bawat bilang.
A B
_____ 1. KOMIKS Impormal na pahayagan na nag lalaman ng pang-araw-araw na kaganapan.
_____ 2. MAGASIN Ang mga larawan ang ginagamit upang isalaysay ang kuwento.
_____ 3. TABLOID
Naglalaman ng mga artikulo at ads ng mga negosyong may kinalaman sa paksa.
_____ 4. BROADSHEET
Maituturing na maikling-maiklilng kuwento.
_____ 5. DAGLI Pormal na pahayagan, nakaimprenta sa malaking papel at nakasulat a Ingles.
D. PAGLALAHAD
Ang
Ang PPT na ito ay aking inihanda para sa Grade 7 ng Southern Baptist College na tumalakay sa paksang "Elemento ng Maikling Kuwento" at mga bahagi ng Banghay.
Pagbibigay ng Kahulugan sa mga Salita Fil 4.pptxEllaBrita3
Pagbibigay ng Kahulugan sa Salita sa aralin sa Filipino 4. Layunin1.Naibibigay ang kahulugan ng salita ayon sa: kasingkahulugan, kasalungat, gamit ng pahiwatig (context clues), at diksyunaryong kahulugan
(F4PT-Ig-1.4)
2.Nakasusulat ng liham na nagbabahagi ng karanasan/pangyayari sa nabasang kuwento. (F4PU-Ia-2)
MASUSING BANGHAY–
ARALIN Paaralan LABNIG NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang 8
Guro MA. CAROLIN IRIS T. CEPIDA Asignatura FILIPINO
Petsa at Oras March 15, 2021 Markahan 3
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag- aaral ang pag- unawa sa kaugnayan ng panitikang popular sa kulturang Pilipino.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag- aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa panlipunang kamalayan sa pamamagitan ng multimedia( social media awareness campaign)
C. Mga Kasanayang Pampagkatuto/ Layunin 1. Naihahambing ang tekstong binasa sa iba pang teksto batay sa: paksa, layon, tono, pananaw, paraan ng pagkakasulat, pagbuo ng salita, pagbuo ng talata, pagbuo ng pangungusap. F8PB-IIIa-c-29
2. Nagagamit sa iba’t ibang sitwasyon ang mga salitang ginagamit sa impormal na komunikasyon (balbal, kolokyal, banyaga) F8WG-IIIa-c-30
D. Mga Tiyak na layunin 1. Naipaliliwanag ang kaligirang kasaysayan ng mga popular na babasahin sa Pilipinas noong panahon ng kontemporaryo (Komiks, magasin, tabloid, at dagli)
2. Nasusuri ang anyo, istruktura, nilalaman, at layon ng mga popular na basahin batay sa paksa, layon, tono, pananaw, paraan ng pagkakasulat, pagbuo ng salita, pagbuo ng talata, pagbuo ng pangungusap.
3. Nakapabibigay ng mga halimbawang salita na ginagamit sa impormal na komunikasyon (Balbal, kolokyal, banyaga)
II. PAKSANG-ARALIN
Modyul 2
Pagsusuri sa Popular na Babasahin
III. MGA KAGAMITAN
Komiks, pahayagan, aklat, laptop
IV. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Pagbati ng guro sa mga mag-aaral
2. Pagpapanatili sa kalinisan ng silid-aralan
3. Pagtatala ng mga liban sa klase
B. Balik-Aral at/o Panimula
Panuto: Punan ng angkop na sagot ang bawat patlang upang mabuo ang diwa ng talata.
Ang panitikang Pilipino ay dumaan sa iba’t ibang panahon. Matapos tayong sakupin ng mga Kastila ay sinundan naman ng pananakop ng mga Amerikano. Dito umiral ang batas na kumontrol sa mga manunulat. Sinundan ito ng pananakop ng mga Hapon kung saan namayagpag ang panitinang Pilipino kung kaya’t itinuring itong ___________ panahon sa dami ng mga akdang nailathala. Sa panahong ito sumikat ang magasing na kinahumalingang basahin ng mga Pilipino. Di naglaon, nagsulputan na ang iba’t ibang print media kasabay ng paggamit ng makabagong teknolohiya. Hindi lamang sa anyo ng pagsulat ang pan-itikan kung hindi napapakinggan at napapanood din sa ______________ at _________________.
C. PANGGANYAK
Panuto: Pagtapatin ang mga popular na babasahin sa kanilang mga kahulugan. Iguhit ang mga hugis ng iyong sagot sa patlang bago ang bawat bilang.
A B
_____ 1. KOMIKS Impormal na pahayagan na nag lalaman ng pang-araw-araw na kaganapan.
_____ 2. MAGASIN Ang mga larawan ang ginagamit upang isalaysay ang kuwento.
_____ 3. TABLOID
Naglalaman ng mga artikulo at ads ng mga negosyong may kinalaman sa paksa.
_____ 4. BROADSHEET
Maituturing na maikling-maiklilng kuwento.
_____ 5. DAGLI Pormal na pahayagan, nakaimprenta sa malaking papel at nakasulat a Ingles.
D. PAGLALAHAD
Ang
This module provides various activities that will help you develop your
reading comprehension and know-how on providing textual evidence to general
statements.
At the end of this module, you are expected to:
• read intensively to find answers to specific questions;
• identify key ideas and its supporting details; and
• cite evidence to support general ideas.
Ang karunungang bayan ay isang sangay ng panitikan kung saan nagiging daan upang maipahayag ang mga kaisipan na nabibilang sa bawat kultura ng mga tao. Nakatutulong ito sa pag-angkin ng kamalayang tradisyunal, na nagpapatibay ng pagpapahalagang kultural.
1. F9PS-If-44
Nakikilahok sa isasagawang debate o kauri nito.
F9PD-If-42
Nasusuri ang paraan ng pagpapahayag ng mga ideya at
opinyon sa napanood na debate o kauri nito
F9WG-If-44
Nagagamit ang mga pang-ugnay sa pagpapahayag ng sariling
pananaw
2. A. Panitikan: Kay Estela Zeehandelaar
Sanaysay-Indonesia
Isinalin sa Filipino ni Elynia Ruth S. Mabanglo
B. Gramatika/Retorika: Gamit ng mga Salitang
Pang-ugnay sa Pagpapahayag ng Opinyon
C. Uri ng Teksto: Naglalahad
3. Pagpapanood ng episode ng “Kapag May
Katwiran, Ipaglaban” na Maybahay na
nahatulan ng kamatayan dahil sa pagtatanggol
sa sarili mula sa asawa.
https://ent.abs-cbn.com/videos/19070117-claire-
napatay-ang-asawa-dahil-sa-pagtatanggol-sa-
kanyang-sarili-133206
5. 1. Sumangsang-ayon ba kayo sa hatol na kamatayan sa
maybahay na napatay ang asawa sa pagtatanggol sa sarili
laban sa pagmamalupit nito?
2. Paano ipinahayag ang mga ideya sa napanood na debate?
Itala ang mga ito.
3. Paano nakatulong ang mga pang-ugnay sa pagpapahayag ng
kanilang opinyon?
6. Ang mga pang-ugnay ay ang sumusunod
A. Pangatnig (conjunction) - mga salitang nag-uugnay ng dalawang salita, parirala o
sugnay halimbawa: tulad ng, kahit na, dahil sa, kasi, palibhasa, bukod-tangi at iba pa.
B. Pang-angkop (ligature) - mga katagang nag-uugnay sa panuring at salitang
tinuturingan halimbawa: na, ng at iba pa
C. Pang-ukol (preposition) - mga salitang nag-uugnay sa isang pangngalan sa iba
pang salita halimbawa: ang/si, ng/ni/kay, ayon sa/ayon kay, para sa/ para kay hinggil
sa/hinggil kay at iba pa.
7. Pag-ugnayin mo ang dalawang kaisipan upang makabuo ng isang
pangungusap gamit ang mga pang-ugnay
1. a. Balang-araw maaaring lumuwag ang tali at kami’y pawalan.
b. Malayo pa ang panahong iyon.
2. a. Alam kong para sa aking sarili’y magagawa kong iwasan o
putulin ang mga ito.
b. May mga buklod na matibay pa sa alinmang lumang tradisyon
na pumipigil sa akin.
8. 3. a. Nabuksan ang mga pintong mahigpit na nakasara, kusa ang iba, ang iba
nama’y pilit at bahagya lamang.
b. Bumukas pa rin at pinapasok ang mga di-inanyayahang panauhin.
4. a. Wala akong ibig gawin kundi ang ipagkaloob ang sarili sa mga
nagtratrabaho’t nagsisikap na bagong kababaihan ng Europe
b. Pahihintulutan lamang ng mga batas ng aking bayan.
5. a. Paano nga ba hindi magkakaganoon?
b. Ginawa lamang para sa lalaki ang mga batas
9. 1. Ano ang angkop na salita upang pag-
ugnayin ang dalawang kaisipan?
2. Anong uri ito ng pang-ugnay?
10. Sagutin ang mga tanong.
Ano ang kahalagahan ng mga pangatnig,
pang-angkop at pang-ukol bilang mga pang-
ugnay.
11. Sino ang mas makapangyarihan sa lipunan
ang mga lalaki o ang mga babae? Isagawa
ito sa pamamgitan ng isang debate.
12. Suriin ang ang paraan ng pagpapahayag ng mga ideya at opinyon
sa napanood na debate batay sa mga sumusunod:
13. 1. Gamitin ang mga pang-ugnay sa pagpapahayag ng
sariling pananaw tungkol sa “same sex marriage”.
Isulat ito sa isang papel, sa pamamagitan ng dalawang
talata.
2. Ano-ano ang mga dapat taglayin ng mga kabataang
asyano? Isulat ito sa notbuk.