1. DAILY LESSON LOG FOR
IN-PERSON CLASSES
Paaralan: Baitang at Antas V-
Guro: Asignatura: ESP
Petsa ng Pagtuturo: NOVEMBER 27 – DECEMBER 1, 2023 (WEEK 5) Markahan: IKALAWANG MARKAHAN
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
I.LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pakikipagkapwatao at pagganap ng mga inaasahang hakbang, pahayag at kilos
para sa kapakanan at ng pamilya at kapwa
B. Pamantayan sa
Pagganap
Naisasagawa ang inaasahang hakbang, kilos at pahayag na may paggalang at pagmamalasakit para sa kapakanan at kabutihan ng
pamilya at kapwa
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto/Most
Essential Learning
Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
Nakabubuo at nakapagpapahayag nang may paggalang sa anumang ideya/opinion (EsP5P – IIde – 25)
II.NILALAMAN Paggalang sa Ideya ng
Kapuwa
Paggalang sa Ideya ng
Kapuwa
Paggalang sa Ideya ng
Kapuwa
BONIFACIO DAY
(REGULAR HOLIDAY)
LINGGUHANG
PAGSUSULIT
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa
Teksbuk
IV. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource/SLMs/LASs
Ikalawang Markahan –
Modyul 4: Paggalang
sa Ideya ng Kapuwa
Ikalawang Markahan –
Modyul 4: Paggalang sa
Ideya ng Kapuwa
Ikalawang Markahan –
Modyul 4: Paggalang
sa Ideya ng Kapuwa
Ikalawang Markahan –
Modyul 4: Paggalang
sa Ideya ng Kapuwa
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN
2. A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng
bagong aralin.
Panuto: Kulayan ng
pula ang puso ( )
kung ang pahayag ay
nagpapakita ng
paggalang sa opinyon
at ideya ng iba, itim (
) naman kung hindi.
____1. Laging nakikinig
si Susi sa payo ng
kanyang magulang.
____2. Bukas si
Ginoong Anton sa
opinyon ng kanyang
mga mag-aaral.
____3. Tinatanggap ni
Emy ang ideya ng
kanyang grupo ukol sa
ginagawa nilang
proyekto.
____4. Iniiwasan ni Aki
ang makapagsalita ng
masasakit na pahayag.
____5. Laging iniisip at
isinasabuhay ni Paula
ang pakikinig at pang-
unawa sa opinyon ng
iba.
Panuto: Isulat sa patlang
ang kung ang
isinasaad na pahayag ay
nagpapakita nang
wastong gawain,
kung hindi.
_________ 1. Ituro mo
sa kaibigan mo kung ano
ang dapat niyang maging
opinyon.
_________ 2. Maging
mahinahon sa
pagbibigay ng iyong
ideya kahit salungat ito
sa
grupo.
_________ 3. Huwag
kang mahihiyang
ipahayag ang iyong
opinyon.
_________ 4. Hikayatin
mong magpahayag ng
saloobin ang iyong mga
kamag-aral
ukol sa ikabubuti ng
inyong proyekto.
_________ 5. Mahalaga
ang opinyon o ideya ng
bawat isa sa grupo.
Panuto: Ikahon ang
letra ng tamang sagot
sa bawat bilang.
1. Madalas na
pinagmulan ng di
pagkakaunawaan ay
ang
_________________.
sa opinyon ng iba.
a. kawalan ng
paggalang b.
pagtangkilik
c. kawalan ng ideya
d. pakikiisa
2. Maraming
pagkakataon na pinipili
ang iyong opinyon kaya
naman ikaw
ay_______. a. naging
mapagmataas
b. naging
mapagpakumbaba
c. naging mayabang
d. naging mapang –
insulto
3. Pinagtatawanan ng
iyong kagrupo ang
suhestiyon ng iyong
kasapi. Sasabihin mong
_______________.
a. baka may iba pa
siyang suhestiyon na
maaaring makatulong
sa grupo.
b. manahimik na lang
3. siya para di siya
pagtawanan
c. nakakatawa talaga
ang kanyang suhestiyon
d. sa susunod wag na
siyang magsalita
4. Ikaw ang
nangunguna sa inyong
klase bilang
pinakamatalino, subalit
natalo kayo sa
debatehan, ikaw ay
__________________.
a. makipag-away
b. lalabas sa silid-aralan
ng walang paalam
c. tatanggapin ang
pagkatalo
d. hahamunin uli sila ng
debate
5. Ang bawat tao ay
may
_________________
upang maibahagi ang
kanilang suhestiyon.
a. karapatang
manahimik b.
karapatang
magpahayag ng
opinyon c. karapatang
mamuhay d.
karapatang makapag-
isa
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin
Magpakita ng 2
larawang ng mga
Ang bawat tao ay may
kani-kaniyang ideya at
4. batang nag-uusap. Alin
sa mga sumusunod ang
nagpapakita ng
paggalang sa opinyon o
ideya ng iba? Alin ang
dapat tularan mo sa
dalawang ito? Bakit?
LARAWAN A
LARAWAN B
opinyon, iba- iba din ang
angking talino,
kahusayan at
karunungan kaya naman
may pagkakataon na
nagkakasalungat ang
kanilang mga paniniwala
at pananaw sa buhay.
May tama o maling
suhestiyon, subalit lagi
nating tandaan na lahat
ng ideya ay mahalaga
upang makabuo ng
wastong solusyon. Lagi
ring isaisip na dapat
nating igalang at
irespeto ang mungkahi
ng isa’t-isa.
Paano mo maipapakita
ang paggalang sa
opinyon at ideya ng
iyong kaklase o kaibigan?
Ano ang napapansin
mo sa larawan? Saan
natin madalas makita
ang ganitong mga
kaganapan? Ano ang
sikat na tawag sa mga
taong nasa larawan?
Tama ba itong gawin?
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin.
Ang pagpapakita ng
respeto o pagiging
magalang sa opinyon
ng iba ay isang mabuti
at magandang asal na
kailangan nating dalhin
hanggang tayo ay
lumaki.
Nararapat lamang na
tayo ay magbigay ng
respeto sa ideya at
opinyon ng ating mga
kaklase at kaibigan. Kaya
naman, ang ating aralin
ay tungkol pa rin sa
paggalang ng opinyon at
Ang pakikipagtsismisan
ay masama lalong-lalo
na kung ang ating
pinag-uusapan ay
buhay ng ibang tao.
Minsan ito ay
nagdudulot ng ayaw
dahil hindi natin
5. ideya ng iba. nabibigyan ng
pagpapahalaga ang
respeto sa pananaw at
ideya ng isang tao sa
kanyang sariling buhay.
Ang pag-uusapan natin
ngayon ay tungkol sa
magkapitbahay.
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan #1
Bakit kailangan ang
paggalang sa opinyon o
ideya ng ibang tao?
Bakit nga ba importante
ang paggalang sa ideya
at opinyon ng iba?
Basahin ang maikling
kuwentong
“Magkapitbahay”.
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan #2
Karaniwang taglay
nating mga Pilipino ang
paggalang. May iba’t-
ibang paraan ng
pagpapakita nito,
kabilang na rito ang
taos-pusong pakikinig
sa sinasabi ng iba,
paggalang sa kanilang
suhestiyon, hindi
panlilibak, ginagawang
katatawanan o
iniinsulto ang kanyang
inilahad na ideya o
opinyon. Bilang isang
bata, mahalagang sa
murang edad ay
natutunan mo ang
pagrespeto sa iyong
kapwa, maging bata
man ito o matanda,
mayaman man o
mahirap. Walang
Karaniwang taglay nating
mga Pilipino ang
paggalang. May iba’t-
ibang paraan ng
pagpapakita nito,
kabilang na rito ang taos-
pusong pakikinig sa
sinasabi ng iba,
paggalang sa kanilang
suhestiyon, hindi
panlilibak, ginagawang
katatawanan o iniinsulto
ang kanyang inilahad na
ideya o opinyon. Bilang
isang bata, mahalagang
sa murang edad ay
natutunan mo ang
pagrespeto sa iyong
kapwa, maging bata man
ito o matanda, mayaman
man o mahirap. Walang
pinipiling uri ng tao ang
pagpapakita ng
MAGKAPITBAHAY
Maagang nagkita-kita
ang magkakapit-bahay
na sina Aling Cora,
Aling Lita at Aling
Maria. Suot-suot ang
kani-kanilang mga
facemasks at face
shields ay masaya
nilang ibinalita sa isa’t
isa ang nalikom nilang
salapi mula sa mga
kaibigan at kakilala.
Nais nilang bigyan ng
tulong ang ilan sa
kanilang mga
kabarangay na nawalan
ng trabaho dahil sa
epekto ng pandemya.
“Hati-hatiin na natin
ang mga pera para sa
ating mga kabarangay”
ang sabi ni Aling Lina.
6. pinipiling uri ng tao ang
pagpapakita ng
paggalang dahil lahat
tayo ay pantay-pantay.
Saang lugar ka man
naroroon, sa inyong
tahanan man o sa
paaralan. Maging bukas
sa opinyon ng iba, dahil
bawat suhestiyon o
saloobin ay mahalaga.
Sa mga pagkakataon na
mayroong hindi
nagustuhan sa ideya o
opinyon ng iba ay
marapat na maging
mahinahon lamang at
huwag magagalit.
Iwasan ang paggamit
ng hindi magandang
salita upang maiwasan
ang makasakit ng
damdamin ng iba.
Magkaiba man ang
pananaw sa buhay ng
bawat isa ay nararapat
lamang na magkaroon
nang malayang
pagpapahayag ng ideya
o opinyon nang may
paggalang para sa
ikabubuti ng
nakararami.
paggalang dahil lahat
tayo ay pantay-pantay.
Saang lugar ka man
naroroon, sa inyong
tahanan man o sa
paaralan. Maging bukas
sa opinyon ng iba, dahil
bawat suhestiyon o
saloobin ay mahalaga. Sa
mga pagkakataon na
mayroong hindi
nagustuhan sa ideya o
opinyon ng iba ay
marapat na maging
mahinahon lamang at
huwag magagalit. Iwasan
ang paggamit ng hindi
magandang salita upang
maiwasan ang makasakit
ng damdamin ng iba.
Magkaiba man ang
pananaw sa buhay ng
bawat isa ay nararapat
lamang na magkaroon
nang malayang
pagpapahayag ng ideya o
opinyon nang may
paggalang para sa
ikabubuti ng nakararami.
“Sa tingin ko kumare,
mas maganda kung
ibibili na lang natin sila
ng bigas at mga de
lata.” Ang tugon naman
ni Aling Maria. Nag-isip
ang tatlo kung ano ang
mas mabuti nilang
gawin. “Palagay ko nga
mas mainam kung
ibibili na lang natin sila
ng bigas at de lata,
tiyak na matutuwa
sila.” ang sambit ni
Aling Cora. Masayang
sumang-ayon ang
dalawa at sabay-sabay
na silang nagtungo sa
pamilihan.
F. Paglinang sa
Kabihasaan
Panuto: Isulat sa
patlang ang Tama kung
Panuto: Bilugan ang titik
ng tamang sagot upang
1. Sino-sino ang mga
magkakapitbahay na
7. (Tungo sa Formative
Assessment)
ang isinasaad na
pahayag ay
nagpapakita nang
wastong gawain, Mali
kung hindi.
________ 1. May iba’t
ibang paraan ng
pagpapakita ng
paggalang sa ibang tao.
_________ 2.
Mayayaman ang dapat
bigyan ng higit na
respeto.
_________ 3.Huwag
pansinin at kausapin
ang kamag-aral mong
hindi pumili sa ideya
mo.
_________ 4. Ang
opinyon ng lider sa
inyong grupo ang dapat
laging pinapakinggan at
nasusunod.
_________ 5. Maging
bukas lagi sa opinyon
ng ibang tao.
mabuo ang isinasaad sa
pangungusap.
1. Maganda ang kultura
ng mga Pilipino,
karaniwan sa mga ito ay
ang pagpapakita ng
___________________
sa mga ideya/opinyon ng
iba.
a. pagpapakumbaba
b. pagbabalewala
c. paggalang
d. pakikipag-ayos
2. Ang lahat ng tao ay
nararapat na
makatanggap ng
mabuting pagtrato dahil
ang lahat ay
______________
a. magkakaiba
b. pantay-pantay
c. magkakilala
d. magka hiwa-hiwalay
3. Hindi dapat
sinasabihan ng
__________________ na
salita ang kapwa kung
hindi mo nagustuhan
ang kanyang sinasabi.
a. masasakit
b. magaganda
c. mabubuti
d. kanais-nais
nagkita-kita?
___________________
___________________
___________________
_____
2. Tungkol saan ang
kanilang pinag-
uusapan?
___________________
___________________
___________________
______
3. Pare-pareho ba ang
kanilang ninanais?
Ipaliwanag.
___________________
___________________
___________________
______
4. Ano ang ideya ng
bawat isa?
___________________
___________________
___________________
______5. Ano ang
naging bunga ng
pagpapalitan nila ng
kanilang opinyon?
___________________
___________________
___________________
______
8. 4. Kabilang sa
pamamaraan ng
pagpapakita ng
paggalang sa opinyon ng
iba ay ang pakikinig nang
____________________
sa kanilang sinasabi.
a. tagos-buto
b. may pang-iinsulto
c. taos-puso
d. may panlilibak
5. Ako ay
____________________
kapag hindi nila
pinakinggan ang aking
ideya.
a. lubos na magagalit
b. maging mahinahon
c. lalong masisiyahan
d. higit na maiinis
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na
buhay
Bakit kailangan nating
magbigay ng respeto o
paggalang sa ideya o
opinyon ng ibang tao?
Ano ang mabuting
naidudulot ng paggalang
sa opinyon at ideya ng
ibang tao?
Paano mo maipapakita
ang respeto sa ideya at
opinyon ng iyong
kapitbahay o mga
taong nasa inyong
komunidad?
H. Paglalahat ng Aralin Bakit kailangan nating
magbigay ng respeto o
paggalang sa ideya o
opinyon ng ibang tao?
Ano ang mabuting
naidudulot ng paggalang
sa opinyon at ideya ng
ibang tao?
Anu-ano ang mga
pamamaraan upang
maihayag mo ang
paggalang sa ideya/
opinyon ng iba?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahing
mabuti ang sitwasyon
Panuto: Basahin ang
mga sumusunod na
Nais ng Kagawaran ng
Edukasyon na
9. sa bawat bilang. Iguhit
ang kung
nagpapakita ito ng
paggalang sa opinyon
ng iba, at kung
hindi. Gawin ito sa
iyong kuwaderno.
1. Si Lino at Marlon ay
magkapatid ngunit lagi
silang nag-aaway kahit
na sa maliliit na bagay.
2. Nakapulot ng pitaka
si Myla isang araw.
Ayaw niya itong isauli
ngunit hindi naman ito
gusto ng kaniyang
kaibigang si Carla, kaya
napagdesisyunan ni
Myla na isauli na
lamang ito.
3. Magkakaiba ng
paniniwala ang mga
miyembro ng pamilya
ni Mang Mario tungkol
sa pamahiin subalit
magkasundo sila sa
usapin ng pagmamahal
sa Diyos at sa kapwa.
4. Si Mang Lucas ay
may ibang kandidatong
nagugustuhan na
taliwas sa kaniyang
kapatid. Sa kabila nito,
hindi nila
sitwasyon. Magbigay ng
pamamaraan kung
paano mo maipakikita
ang paggalang sa ideya o
opinyon ng iba.
1. Si Mayor ay
nagpatupad ng
ordinansa na
nagbabawal sa pagbili at
pag-inom ng nakalalasing
na inumin sa mga
pampublikong lugar
upang maiwasan ang
pagkalat ng pandemya,
subalit may kapit-bahay
ka na tutol dito.
____________________
____________________
____________________
______2. Sinabi ni Mang
Ben na nagkakawalaan
ang kanyang mga
alagang kambing kaya
pinakawalan niya ang
kanyang mga aso para
magbantay sa paligid.
Takot ka ng pumunta sa
tindahan dahil baka ikaw
ay makagat.
____________________
____________________
____________________
______3. Magkakaroon
ng eleksiyon sa pagka
pangulo sa inyong klase.
ipagpatuloy ang pag-
aaral ng mga kabataan
sa kabila ng
kinakaharap na
suliranin ng ating bansa
at ng buong mundo
dahil sa masamang
epekto ng Covid-19.
May inilunsad na
Learning Delivery
Modalities (LDM) ;
dalawa sa mga ito ay
ang Modular Distance
Learning kung saan
sasagutan ng mga mag-
aaral ang mga
inihandang modules sa
kanilang bahay at Face
to Face Learning naman
kung saan papasok ang
mga bata sa paaralan.
Panuto: Isulat sa loob
ng kahon ang iyong
opinyon ukol dito.
1. Modular Distance
Learning
2. In-Person Classes
10. pinakikialaman ang
pasya ng isa’t isa.
5. Ipinatutupad sa
buong barangay ang
ordinansa na
nagbabawal sa mga
residente na hayaang
pagala-gala sa
lansangan ang kanilang
mga alagang aso.
Sinusunod naman ito
ng lahat.
Kinausap mo ang
kaibigan mo na iboto ka
niya, subalit ang isang
kaklase mo ang kaniyang
ibinoto.
____________________
____________________
____________________
______
4. Pilit mong niyayaya
ang kaibigan mo na
pumunta sa mall ngunit
siya ay tumanggi.
Gustung-gusto mong
bumili ng milk tea kahit
alam mong
ipinagbabawal lumabas
ang mga kabataan na
may edad 21 pababa.
____________________
____________________
____________________
______
5. Kada taon ay
tinatanong ka ng iyong
mga guro kung ano ang
pangarap mong
propesyon pagdating ng
araw. Gustung-gusto
mong maging guro
subalit pagiging nars ang
gusto ng mga magulang
mo para sa iyo.
____________________
____________________
Ibahagi ang iyong sagot
sa iyong katabi at
sagutin ang mga
tanong.
1. Alin sa dalawang
Learning Delivery
Modalities ang nais
Ninyo?_____________
___________________
___________________
______
2. Pareho ba ang iyong
opinyon?
___________________
___________________
___________________
______3. Ano ang
iyong damdamin sa
kaniyang naging
opinyon?
___________________
___________________
___________________
______
11. ____
J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito
nakatulong?
12. F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?