1. Espeleta St. Buli, Muntinlupa City
“Nurturing Minds, Empowering Lives.”
BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 8 - NEO-KOLONYALISMO
I. PAMANTAYAN
Pamantayang Pangnilalaman Pamantayan sa Pagganap
Ang mga mag-aaral ay
naipapamalas ang pag-unawa sa
kahalagahan ng pakikipag-ugnayan
at sama-samang pagkilos sa
kontemporaryong daigdig tungo sa
pandaigdigang kapayapaan,
pagkakaisa, pagtutulungan, at
kaunlaran.
Ang mga mag-aaral ay aktibong
nakikilahok sa mga gawain, programa,
proyekto sa antas ng komunidad at bansa
na nagsusulong ng rehiyonal at
pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa,
pagtutulungan at kaunlaran.
Pamantayan sa Pagkatuto
AP8AKD-IVi-10- Natataya ang epekto ng mga ideolohiya, ng Cold War, at ng
Neo-Kolonyalismo sa iba’t-ibang bahagi ng daigdig.
II. LAYUNIN
Matapos ang talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Natatalakay ang mga pamamaraan, uri at impluwensiyang pang-lipunan at
pangkabuhayan ng Neokolonyalismo.
2. Nabibigyang pansin ang mga epekto ng Neokolonyalismo bilang isang suliranin
sa pagpapanatili ng pandaigdigang kaunlaran at pagkakakilanlan tungo sa
kontemporaryong daigdig.
3. Nagpapakita ng iba’t ibang gawain tungkol sa pamamaraan, uri, epekto at
impluwensiya ng neokolonyalismo.
III. NILALAMAN
A. Modyul IV: Ang Kontemporaryong Daigdig (Ika-20 Siglo Hanggang sa
Kasalukuyan)
Mga Suliranin at Hamon tungo sa Pandaigdigang Kapayapaan,
Pagkakaisa, Pagtutulungan, at Kaunlaran.
Aralin 3: Mga Ideolohiya, Cold War, at Neokolonyalismo
Paksa: NEOKOLONYALISMO
Balangkas ng aralin:
1. Ang Pamamaraan ng Neokolonyalismo.
2. Uri ng Neokolonyalismo.
3. Epekto ng Neokolonyalismo
B. Mga Kagamitan: Araling Panlipunan Modyul, MS PowerPoint, telebisyon, laptop,
speaker, video clips, biswal, props para sa mga pangkatang presentasyon, US at
USSR flaglets, bote, big book, cut-out na puso at isang awitin na “Kanta na
Pilipinas”
C. Mga Aklat Sanggunian: Modyul ng Mag-aaral, Kasaysayan ng Daigdig, pahina
514-517
Kasaysayan ng Daigdig nina Grace Estela C. Mateo, Ph.D. et. al, pahina 358-
362
2. Espeleta St. Buli, Muntinlupa City
“Nurturing Minds, Empowering Lives.”
IV. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Pagdarasal
2. Pagsasaayos ng silid-aralan at paagtala ng liban sa klase
3. Balitaan: 24 ORAS PLATINUM PATROL
Paglalahad ng napapanahong isyu sa loob at labas ng
bansa.
4. Pagsasanay: Flag Mo, Show Mo!
Ang bawat isa ay may flaglets na hawak na
gagamitin nila sa kanilang pagsagot sa tanong ng guro. Tutukuyin ng mga
mag-aaral kung ang mga pangyayari ay kaganapan sa US o USSR sa
pamamagitan ng pagtaas nila ng flaglets.
1. Ito ang bansang nagtaguyod ng kaisipang Demokrasya at kapitalismo. US
2. Ito ay kumatawan sa sosyalismo at komunismo. USSR
3. Sinimulan nila ang paglipad ng Sputnik I noong Oktubre 1957. USSR
4. Pinalipad nila noong Hunyo 10, 1962 sa kalawakan ang Telstar isang
pangkomunikasyong satellite. US
5. Ito ang bansang pinagmulan ni Yuri Gagarin. USSR
5. Balik-Aral: Post ko, Comment Mo!
Panuto: Ang guro ay tatawag ng mga mag-aaral na sasagot sa mga
sumusunod na katanungan na kanyang ipopost sa pisara at bago nila ito
sagutin, ang mga mag-aaral ay sabay-sabay bibigkasin ang mga katagang, “I-
Comment Mo Na Yan!”
Pamprosesong Tanong:
Ano-ano ang mga bansang nasangkot sa malamig na digmaan o mas
kilala bilang Cold War?
Bakit hindi naging mabuti ang ugnayan ng United States at Soviet Union
matapos ang Ikalawang Digmaan?
Paano nakaapekto ang Cold War sa pagtugon ng hamon sa
pandaigdigang kapayapaan at kaunlaran?
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak: Sine Mo To!
Panuto: Ang guro ay magpapakita ng isang dula-dulaan na pinamagatang,
“Mula sa Puso”. Ang nasabing kwento ay magtatalakay ng konsepto ng
Neokolonyalismo at sa kung paano ito nagsisilbing aral na dapat ay
maliwanag na pagpapaka-Filipino. Pagkatapos ng presentasyon ang mga
mag-aaral ay inaasahang masasagot ang mga sumusunod na katanungan:
Pamprosesong Tanong:
Ano ang mensaheng nais iparating ng dula-dulaan?
Bakit hanggang sa kasalukuyan ang bayang Pilipinas ay mabilis pa ring
impluwensiyahan ng ibang bansa sa iba’t ibang aspeto?
Sa iyong palagay, nananatili pa rin ba sa kasalukuyan ang pagnanais ng
mga makakapangyarihang bansa na makaimpluwensiya sa mga
mahihinang bansa? Ipaliwanag ang iyong sagot.
3. Espeleta St. Buli, Muntinlupa City
“Nurturing Minds, Empowering Lives.”
2. Gawain: Magpangkat-Pangkat Tayo!
#RebolusyongPlatiNEOKOLONYALISMO
Panuto: Ang buong klase ay hahatiin sa apat na pangkat. Ang bawat pangkat
ay magpapakita tungkol sa paksang naiatas sa kanila sa loob lamang ng tatlo
hanggang apat (3-4) na minuto, May pamantayan sa pagmamarka na
gagamitin ang guro at ang bawat pangkat para sa pagbibigay ng iskor sa
nasabing presentasyon.
Unang Pangkat: Pagpapakita ng isang Vlog tungkol sa kahulugan at
pamamaraan ng Neokolonyalismo.
Ikalawang Pangkat: Pagpapakita ng isang Tapatan ng Kaalaman (Talk
Show) tungkol sa iba’t-Ibang uri ng Neokolonyalismo.
Ikatlong Pangkat: Pagpapakita ng Isang Madula at Malikhaing Sabayang
Pagbigkas (Speech Choir) tungkol sa mga Epekto ng Neokolonyalismo.
Ikaapat na Pangkat: Pagpapakita at pagpaparinig ng isang Tanghalang
Tugtog, Sayaw, Awit (Jingle Presentation) tungkol sa dulot ng impluwensya
ng dayuhang pangkaisipan sa mga Filipino.
RUBRIK SA PAGMAMARKA NG PANGKATANG PRESENTASYON
5
Puntos
Napakaganda,
napakaayos at
napakalinis ng ginawa
Napakahusay ng
pagsasalita at
pagpapaliwanag na
ginawa
Lahat ng
miyembro ay
gumawa
4
Puntos
Maganda, maayos at
malinis ang gawa
Mahusay magsalita at
magpaliwanag
Karamihan ay
tumulong
3
Puntos
Di-gaanong maganda
subalit malinis at
maayos
Di-gaanong mahusay
magsalita at
magpaliwanag
May mga
tumulong ngunit
kalahati ng grupo
ay hindi
2
Puntos
Di-maganda at di-
malinis ang ginawa
Di mahusay magsalita
at magpaliwanag
Mas marami ang
bilang ng di-
tumulong
1
Puntos
Walang ginawa Walang sinabi at di-
nag-ulat
Tanging lider
lamang o isang tao
ang gumawa
3. Pagsusuri: Bote ng Katanungan
Panuto: Sagutin ang mga katanungan pero bago sagutin ng mag-aaral ang
tanong, ang guro at ang klase ay magsasabi ng “Sagutin Mo Na Yan, Now
Na!”
Pamprosesong Tanong:
Ano ang iyong ideya tungkol sa salitang Neokolonyalismo?
Bakit kaya patuloy na naka-iimpluwensya ang mga dating mananakop
na bansa sa kanilang mga naging kolonya?
Sa iyong sariling pagpapalagay, paano naapektuhan ng
Neokolonyalismo ang mga bansang papaunlad pa lamang?
4. Espeleta St. Buli, Muntinlupa City
“Nurturing Minds, Empowering Lives.”
4. Paglalahat: DUGTUNGAN MO!
Panuto: Ang mga mag-aaral ay dudugtungan ang sumusunod:
#AKOAngSimulaNgPagbabago
A
lam ko na ang Neokolonyalismo ay
_____________________________.
K
ailangan kong
_________________________________________________.
O
bligasyon kong
________________________________________________.
5. Paglalapat: IsaPUSO at IsaBUHAY Natin!
Panuto: Ang mga mag-aaral ay susulat sa cut-out paper heart kung paano
mapapanatili ang masidhing
pagmamahal at pagpapaangat sa kultura
at puso ng pagiging isang Filipino laban
sa pandayuhang kaisipan tungo sa
pagpapanatili ng pambansang
kapayapaan, pagkakaisa, kaunlaran, at
pagkakakilanlan. Habang nagsusulat ang
mga mag-aaral ay magpapatugtog ang
guro ng isang awiting pinamagatang,
“Kanta na Pilipinas” ni Lea Salonga.
#FILIPINOAngTangingKalabanAySarili
#NasaKamayKoAngPagbabagoNgPilipinas
V. PAGTATAYA: QUIZ Q & A
Panuto: Tama o Mali. Gumuhit ng puso ( ) kung tama ang pahayag at ekis (X) naman
kung mali.
__________ 1. Ilan sa mga epekto ng Neokolonyalismo ay ang Over Dependence,
Loss of Pride, at Discontinued Enslavement.
__________ 2. Ang Neokolonyalismo ay isang uri ng suliraning pampolitika at pang-
ekonomiya na ang lahat ng estado, mayaman man o mahirap ay
maaring masangkot.
__________ 3. Naisasagawa ang Neokolonyalismo sa pamamagitan ng pakunwaring
tulong sa pagpapaunlad ng kalagayang pangkabuhayan ng isang
bansa.
__________ 4. Anumang pautang na ibinigay ng International Monetary Fund ay
walang kaakibat na kondisyon.
__________ 5. Pagkatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig, lumitaw ang
makabagong uri ng pananakop na Neokolonyalismo upang
mapanatili ang kanilang kapangyarihan.
X
X
5. Espeleta St. Buli, Muntinlupa City
“Nurturing Minds, Empowering Lives.”
VI. TAKDANG-ARALIN
A. Maghanap ng isang artikulo o balita sa kasalukuyan na nagpapatunay na ang
Neokolonyalismo ay patuloy pa rin sa kontemporaryong daigdig. Itala ang mga
mahahalagang mga pagpapatunay at gumawa ng repleksyon patungkol dito.
B. Para sa Portfolio, isulat ang mga sumusunod na layunin ng mga sumusunod na
pandaigdigang organisasyon.
a. European Union (EU)
b. Organization of American States (OAS)
c. Organization of Islamic Cooperation (OIC)
d. Association of Southeast Asian Nation (ASEAN)
e. World Trade Organization (WTO)
f. World Bank (WB)
*Sanggunian: Modyul ng Mag-aaral Araling Panlipunan Kasaysayan ng Daigdig, sa
pahina 527 o internet
Inihanda ni:
Gng. Precious Sison-Cerdoncillo
Guro II, Araling Panlipunan
BAITANG 5 4 3 2 1 0
Platinum