1. Address: Sitio Tanting, Brgy. Poblacion, Tantangan, South Cotabato
Contact Number: 09051801430
Email: 501591@deped.gov.ph
FB Account: Deped Tayo Upper Tantangan IntegratedSchool
DAILY LESSON LOG
Paaralan UPPER TANTANGAN INTEGRATED SCHOOL Baitang/Antas 6
Guro ROZEL B. ADANZA Asignatura ARALING PANLIPUNAN
Petsa September 19 - 20 , 2022 Markahan/ Linggo Unang Markahan/ Ikalima
LUNES (10:15 – 11:00) LUNES (11:15 – 11:50) MARTES (10:15 – 11:00) MARTES (1:00 – 2:00 PM)
Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ang mapanuring pag-
unawa at kaalaman sa bahagi ng
Pilipinas sa globalisasyon batay sa
lokasyon nito sa mundo gamit ang mga
kasanayang pang hiyograpiya at ang
ambag ng malayang kaisipan sa pag-
usbong ng nasyonalismong Pilipino.
Naipamamalas ang mapanuring pag-
unawa at kaalaman sa bahagi ng
Pilipinas sa globalisasyon batay sa
lokasyon nito sa mundo gamit ang mga
kasanayang pang hiyograpiya at ang
ambag ng malayang kaisipan sa pag-
usbong ng nasyonalismong Pilipino.
Naipamamalas ang mapanuring pag-
unawa at kaalaman sa bahagi ng
Pilipinas sa globalisasyon batay sa
lokasyon nito sa mundogamitangmga
kasanayang pang hiyograpiya at ang
ambag ng malayang kaisipan sa pag-
usbong ng nasyonalismong Pilipino.
Naipamamalasangmapanuring pag-
unawa at kaalaman sa bahagi ng
Pilipinas sa globalisasyon batay sa
lokasyon nito sa mundo gamit ang
mga kasanayang pang hiyograpiya at
ang ambag ng malayang kaisipan sa
pag-usbong ng nasyonalismong
Pilipino.
Pamantayang Pagganap Naipamamalas ang pagpapahalaga sa
kontribusyon ng pilipinas sa isyung
pandaigdig batay sa lokasyon nito sa
mundo.
Naipamamalas ang pagpapahalaga sa
kontribusyon ng pilipinas sa isyung
pandaigdig batay sa lokasyon nito sa
mundo.
Naipamamalasang pagpapahalaga sa
kontribusyon ng pilipinas sa isyung
pandaigdig batay sa lokasyon nito sa
mundo.
Naipamamalas ang pagpapahalaga
sa kontribusyon ngpilipinassa isyung
pandaigdig batay sa lokasyon nito sa
mundo.
Kasanayan sa Pagkatuto Naipapaliwanagang ambag ng Kilusang
Propaganda sa pagpukaw ng
damdamingmakabayanng mga Pilipino.
(AP6PMK-Ic-5)
Natatalakay ang pagtatag at paglaganap
ng Katipunan (AP6PMK-1c-5.3)
Natatalakay ang kilusan para sa
sekularisasyon ng mga parokya at
Cavite Mutiny(1872). (AP6PMK-Ic-5)
Nakakasulat ng maiksiyan sa
Pagkatuto: Patakaran ng piling
pangulo at ang ambag nito sa pag-
bansa (AP6MPK-IVc-d-4)
I. LAYUNIN Pagkatapos ng 40 minutos, 100% ng
mga mag-aaral ayinaasahang:
Naipapaliwanagangmgadahilan ng
pagkabigongKilusang Propaganda.
Pagkatapos ng 40 minutos, 100% ng
mga mag-aaral ayinaasahang:
Natatalakay ang mahalagang
detalye sa pagkakatatag ng
Katipunan;
Napapahalagahanangpagkakatatag
at paglaganap ng Katipunan
pagkakamit ng kalayaan bilang
isang mamamayan Pilipino.
Pagkatapos ng 40 minutos, 100% ng
mga mag-aaral ayinaasahang:
Natatalakay ang kilusan para sa
sekularisasyon ng mga parokya at
ng Cavite Mutiny(1872)
Pagkatapos ng 40 minutos, 100% ng
mga mag-aaral ayinaasahang:
Nakakasulat ng maiksing
sanaysay tungkol sa mga
patakaran ng piling pangulo at
ang ambag nito sa pag-unlad ng
lipunan at bansa.
2. Address: Sitio Tanting, Brgy. Poblacion, Tantangan, South Cotabato
Contact Number: 09051801430
Email: 501591@deped.gov.ph
FB Account: Deped Tayo Upper Tantangan IntegratedSchool
Nakapagpapahayag ng saloobin
hinggil sa kahalagahan ng
pagkakatatag at paglaganap ng
Kilusang Katipunan.
II. NILALAMAN
1. Paksa Mga Dahilan ng Pagkabigo ng
Kilusang Propaganda
Pagtatatag at Paglaganap ng
Katipunan
Kilusang Propaganda,
Katipunan atHimagsikan (1815-
1901)
Patuloy na Pagtugon sa
Hamon ng Kasarinlan at
Pagkabansa
(1986-kasalukuyan)
2. Integrasyon Sining -Nakakagawang makabuluhang
poster o islogan
Musika-Nakakabuongmagandang awit
o rap
ESP- PagigingMapanuri ESP- napapahalagahan ang
pagkamakabayan ng mga Pilipino
ESP- Pagiging Makabansa
3. Stratehiya Conceptual Approach, Pangkatang
Gawain
Direktang Pagtuturo, Pangkatang
Gawain, Differentiated Instruction
Cooperative Learning, Reporting Talakayan, Pangkatang Gawain
4. Kagamitan Mga Larawan, Tsart Cartolina, larawan, video clip Manila paper, marking pen, larawan,
metacards
Mgalarawanngmga naging pangulo
(1986-kasalukuyan), kagamitang
panturo.
5. Sanggunian BagongLakbaysa LahingPilipinopp.
46-47
Kayamanan, pp. 40-41
Bagong Lakbay ng Lahing Pilipino,
pp.57-58
Yaman ng Pilipinas, pp. 138-139
BagongLakbayng Lahing Pilipino, pp.
38-41
Curriculum Guide AP6
III. PAMAMARAAN
a. Balik Aral Sino-sino ang nagtatag ng Kilusang
Propaganda, Circulo Hispano-Filipino at
La LigaFilipina? Ano- anoang kanilang
ambag para sa samahan?
1. Ano ba ang Kilusang Propaganda?
2. Sinu – sino ang mga kasapi ng
Kilusang Propaganda?
3. Paano ito nakatulong sa ating
mamamayang Pilipino?
Paano nakaapekto ang pag usbong ng
liberalnaideya o malayangkaisipan sa
buhay, kaisipan at damdamin ng mga
Pilipino?
Pagtukoy sa mga naging pangulo ng
Pilipinas(1986-kasalukuyan) base sa
mga larawang ipapakita.
b. Pagganyak Ipaawit ang “Ang Bayan Kong Pilipinas”
na nasa monitor o sa tsart.
* Magpakita ng larawan ng mga bayani
na siyang kasapi ng katipunan.
* Pagkatapos pangkatin ang mga mag –
Mayroon ba kayong ideya tungkol sa
dalawang aklat na ito? Noli me
TangereatEl Filibusterismo.Ihambing
Sinong pangulo ang inyong
nakikilalabase sa mga larawang
ito?
3. Address: Sitio Tanting, Brgy. Poblacion, Tantangan, South Cotabato
Contact Number: 09051801430
Email: 501591@deped.gov.ph
FB Account: Deped Tayo Upper Tantangan IntegratedSchool
Ipadama sa mga mag aaral ang
mensahe ng awit.
Itanong:
Ano ang mensahe ng awit?
Ipaliwanag sa sariling opinion
ang linyang “nasadlak sa dusa”
aaral sa limang grupo at hayaan isaayos
ang labo-labong letra para mabuo ang
pangalan ng bayani na nasa larawan
ang dalawang aklat. Gaano kahalaga
ang Pluma sa kasaysayan ng ating
bansa?
Para sa inyo, sino sa kanila ang
may pinakamagandang
patakarang naipatupad?
c. Pagtuklas Minsan ay makakaranas tayo ng
tagumpay, minsan naman ay kabiguan.
Katulad ng nangyari sa mga kilusang
itinatag ng mga Pilipino laban sa
Espanyol.Tunay na malaki ang
ginampanan ng mga kilusan upang
maiparating sa mga Espanyol ang
paghihirapngmgaPilipinosanhinghindi
makataong sistema ng pamamahalang
naghahari sa bansa.
* Ang guro ay magbigay ng
mahahalagang detalye tungkol sa
pagtatag at paglaganap ng katipunan.
*Sumangguni samgasanggunianaklat:
( Kayamanan,pp. 40-41)
( BagongLakbayng LahingPilipino, pp.
57-58)
( Yaman ng Pilipinas, pp.138-139)
* video clips:
http://www.youtube,com./watch?v=
JLGm87MJ-OI
http://www.youtube,com./watch?v=CyM2
TIHuLKE
http://www.youtube,com./watch?v= 4q-
_OHOlnN
Pag- aralan ang sumusunod na mga
salita:
Garote- paraan ng pagbitay sa
pamamagitan ng pagsakal o pagdurog
ng leeg
Patnugot- pinuno o gabay na
sinusundan; o editor ng isang
pahayagan
Martir- sinumang nagpapakasakit sa
iba
Orden- tawag sa tiyak na samahan o
tungkulin para sa isang pari
Sekular- nauukol sa mga gawain sa
labas ng simbahan hindi ispiritwal o
sagrado
Propaganda- doktrina o ideyang
pinalalaganap upang makatulong o
makasama sa isang tao, pangkat, o
estado
Sekularisasyon- pagbabago ng
Magpakita ng larawan ni Joseph E.
Estrada.
Ilahadsa klase ang mga programa at
patakaran sa panahon ng
panunungkulan ni Erap.
4. Address: Sitio Tanting, Brgy. Poblacion, Tantangan, South Cotabato
Contact Number: 09051801430
Email: 501591@deped.gov.ph
FB Account: Deped Tayo Upper Tantangan IntegratedSchool
katangian mula sa ispiritwal o
panrelihiyon tungo sa mga bagay na
nauukol sa mundong ito.
d. Pagtatalakay Pangkatang gawain
Pangkat I-Bumuo ng graphic organizer
at isa isahin ang mga dahilan ng
pagbagsak ng Kilusang Propaganda
PangkatII- Ipaliwanag sa pamamagitan
ng pag ulat sa harapan ang ginawang
graphic oraganizer ng unang pangkat.
Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan:
1. Sinu – sinoang namunosaKilusang
Katipunanat mganagingmiyembronito?
2. Bakit naitatag angKilusang
Katipunan?
3. Paano nakatulong ito sa pagkamit ng
kalayaan ng bansang Pilipinas?
Sekularisasyonng mgaParokya at ang
Cavite Mutiny
Ang dalawangpangyayaringnagbigay
daanupangmagkaisaangmgaPilipino
na ipaglabanangkanilangkalayaan
Kilusanparasa Sekularisasyonng mga
Parokya
Italakay sa klase ang mga programa
at patakaran sa panahon ng
panunungkulan ni Erap.
e. Pagpapalalim Kung ikaw ay isa sa nga nabuhaynoong
panahon ng pananakop ng Espanyol,
sasali ka rin ba sa mga kilusan? Bakit?
Pangkatang Gawain:
Pangkat 1. Magkaroon ng
balitaan tungkol sa kung paano
naitatag at naipalaganap ang
Kilusang Katipunan.
Pangkat 2. Pagbibigay ang
Akronim ng KKK. Buuin ang
picture puzzle ng bayani na siyang
nagtatag ng KKK.
Pangkat 3. Magbigay ng 5
pangungusap kung bakit naitatag
ang Kilusang Katipunan.
Pangkat 4. Iguhit ang tatlong
antas na kinabibilangan ng mga
Ano ang Kilusang Sekularisayon?
Bakit ito naging daan upang
mamulat ang mga Pilipino sa
kasamaan ng mga Espanyol at
magisingangkanilangdamdaming
makabayan?
Bumuo ng 5 pangkat at mag
unahan sa pagsunod sunod sa
mga pangyayari naganap.
Bigyan ang bawat pangkat ng
manila paper at marking pen para
sa kanilang awtput. Isulat ng lider
ang kanilang ipinaskil sa pisara
Panuto: Kompletuhin ang tsart. Isulat
ang kahulugan ng Soberanya sa
maliliit na bubble.
5. Address: Sitio Tanting, Brgy. Poblacion, Tantangan, South Cotabato
Contact Number: 09051801430
Email: 501591@deped.gov.ph
FB Account: Deped Tayo Upper Tantangan IntegratedSchool
kaanib ng Katipunan.
Pangkat 5. Gumawa ng slogan
tungkol sa Kabayanihan.
IV. PAGTATAYA Pumili ng isa sa mga dahilan ng
pagkabigo ng Kilusang Propaganda at
ipaliwanag sa sariling salita.
Panuto: Sagutinang mgasumusunodna
tanong. Isulat ang titik ng tamang sagot.
1. Sino angnamunosaKilusang
Katipunan?
a. EmilioJacinto
b. Andres Bonifacio
c. EmilioAguinaldo
2. Kailannaitatagang Kilusang
Katipunan?
a. August 24,1974
b. Enero 6, 1892
c. July7, 1892
3. Ano ang maaaringmangyayarikung
hindinaitatagangKilusangKatipunan?
a. Magkakaroonngpangkalahatang
kalayaan angPilipinas
b. Hindimagsisimulaanghimagsikan
c. HindisusukoangmgaPilipino
4. Sino angUtak ng Himagsikan?
a. EmilioJacinto
b. Jose Rizal
c.EmilioAguinaldo
5. Ano kaya angmaibubungakung
sakalinghindinagtagumpayangmga
Katipunero?
a. Lubos nanaipalaganapang
Kristiyanismo
b. MahihikayatangmgaPilipinonamag
Panuto: Isulat ang TAMA sa linya
kung wasto ang ipinahahayag. Kung
mali, palitan ang salitang may
salungguhit at isulat ang tamang salita
sa linya:
__________1.Binitaysa pamamagitan
ng electric chair ang tatlong paring
martir sa
Bagumbayan
noong ika-17 ng Pebrero 1872.
__________ 2. Ang paring sekular ay
siyang namumuno sa mga misyon at
magpapalaganap ng Kristyanismo.
__________ 3. Ang GOMBURZA ay
napagbintangang namuno sa Cavite
Mutinynoong 1872.
__________ 4. Pinamumunuan ni
Padre Jose Burgos ang Kilusang
Sekularisasyon.
___________5. Ang sekularisasyon ay
ang pagbabago ng katangian mula sa
ispriritwal o panrelihiyon tungo sa mga
bagayna nauukol sa mundong ito.
Sumulat ng maiksing sanaysay
tungkol sa programa at patakaran ni
Joseph Ejercito Estrada.
6. Address: Sitio Tanting, Brgy. Poblacion, Tantangan, South Cotabato
Contact Number: 09051801430
Email: 501591@deped.gov.ph
FB Account: Deped Tayo Upper Tantangan IntegratedSchool
Prepared by: Checked by:
ROZEL B. ADANZA JOHN LAWRENCE A. PANDING
Subject Teacher MT-1/ Teacher In-Charge
– alsa
c. HindilalaganapangKatipunansa
atingbansa
V. TAKDANG ARALIN Sagutin ang tanong sa isang buong
papel.
Mayroonka bangnalalamangkilusansa
kasalukuyanna komokontrasaating
pamahalaan?Patunayanangiyong
sagot
Sa pamayananginyongtinitirhannakikita
pa baninyo angpagkakaisa?Sa
paanongparaan?
Ano-ano ang ginawa ng mga
makabayang Pilipino sa pagkamit ng
kalayaan?
Kumalap ng mga datos at
impormasyon tungkol sa mga
programa at patakaran ng ni Gloria
M. Arroyo.
VI. PAGNINILAY A. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ngmga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang Gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punong-guro
at superbisor?
G. Anong kagamitan panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa kapwa
ko guro?
A. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ngmga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang Gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punong-guro
at superbisor?
G. Anong kagamitan panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa kapwa
ko guro?
A. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ngmga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang Gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punong-guro
at superbisor?
G. Anong kagamitan panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa kapwa
ko guro?
A. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ngmga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang Gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punong-guro
at superbisor?
G. Anong kagamitan panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa kapwa
ko guro?