Pagsusuri-sa-awit-Presentasyon.pptx Mga teorya sa panitikan
Aralin 2 pagiging matiyaga uugaliin ko!
1. UnangAraw
Aralin 2
Pagiging Matiyaga: Uugaliin Ko!
I.Layunin: Nakapagsasabing katotohanan
anuman ang maging bunga nito
II.Paksa/Pagpapahalaga: Pagkamatiyaga
(Perseverance)
Mga Kagamitan:papel,kuwaderno,
metacards
Integrasyon: Filipino – Sining ng
Pakikipagtalastasan
III.Pamamaraan:
1. Pagganyak:
Ganyakin ang mag-aaral sa paraang
pagpapaalala ng iba’t ibang palatuntunan
na idinaraos sa paaralan.
2. Paglalahad:
Ipabasa sa mga mag-aaral ang isang
talumpati na may pamagat na,“Pagiging
Matiyaga,May Dulot na Biyaya”.
3. Pagtatalakay:
Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga
sumusunodna tanong:
1. Ano ang tampokna pag-uugaling
ipinakita ni Dr.Garcia habang siya ay nag-
aaral?
2. Basahin mo ang bahaging magpapatunay
na siya ay matiisin,matiyaga,at matatag
ang loob.
3. May maganda bang ibinunga ang
pagiging matiyaga ni Dr.Garcia?
4. Sa iyong palagay,nakapagtapos kaya ng
pag-aaral si Dr. Garcia kung hindi siya
naging matiyaga?Patunayan.
5. Ikahihiya mo ba na ikaw ay mahirapat
mawawalan ka pa ba ng pag-asa na
umunladsa iyong paglaki?Pangatwiranan.
4.Paglalahat:
Ano ang ipinakikita ng kuwento
“Pagiging Matiyaga,May Dulot na
Biyaya”.
5.Paglalapat:
Sa isang malinis na papel,magtala ng mga
pangyayari sa iyongbuhay na nagpapakita
ng kahalagahan ng pagiging matiyaga
bilang isang mag-aaral
IV.Pagtataya:
Lagyan ng tsek(ü) ang patlang kung
nagpapakita ito ng pagtitiyaga at ekis (û)
kung hindi.Isulat ang sagot sa iyong
kuwaderno.
______1.Hinintay nina Joeven at Erika
si Renante sa Plasa Mabini kahit na
lampas na sa takdang-oras ng kanilang
usapan.
______2.Pinipilit tapusin ni Pearlang
pagsagot sa takdang- aralin kahit na ito ay
may kahabaan.
______3.Pinipilit ni Maricarna
maunawaan ang itinuturong kanyang guro
dahil nais niyang matuto.
______4.Nagtitiyaga si Dominicna
pumasokaraw-araw kahit siya ay
nahihirapan na maglakad.
______5. Pinasasagutan ni jose ang
kanyang takdang aralin sa kanyang ate
sapagkat siya ay nahihirapan sa
Matematika.
V.Takda:
Gumuhit ng isang simbolona nagpapakita
ng kasipagan.
MONDAY JUNE 8,2015
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
IV-Del Pilar 6:00-6:20
2. I.Layunin:
Nakapagsasagawa ng interpretasyon
tungkol sa kinalalagyan ng bansa gamit
ang mga batayang heograpiya tuladng
iskala,distansya at direksyon
II.Paksang Aralin:
Ang Teritoryo ng Pilipinas
Kagamitan: lapis,papel,mapa ng mundo
globo
Sanggunian:
Learner’s Material p.15-20
AP4AAB-Id-6
III.pamamaraan:
A.PanimulangGawain:
1.Balitaan:
2.Balik-aral:
Balik-aralan ang mga bansang
nakapaligidsa Pilipinas
3.Pagganyak:
Nais ba ninyongmalaman kung
Gaano kalawakang teritoryo ng
Pilipinas?
Ano ang mga hangganan ng bansa?
4.Paglalahad:
Ipabasa ang mga sumusunod:
-Ang teritoryo ay tumutukoy sa sukat
ng lupaing sakopng isang lugar. Kasama
rito ang katubigan na nakapaloob at
nakapaligidsa kapuluan,at ang mga
kalawakang itaas na katapat nito.
Ang Teritoryo ng Pilipinas
-Ang pambansang teritoryo ng
Pilipinas batay sa Artikulo 1ng Saligang
Batas ng 1987 ay binubuo ng kapuluan ng
Pilipinas.
-Kasama rito ang lahat ng mga pulo at
mga karagatang nakapaloob dito.
• -Kasama rin ang lahat ng iba
pang teritoryo na nasa ganapna
kapangyarihan o hurisdiksiyon ng
Pilipinas. Ang Pilipinas ay binubuo
ng mahigit sa 7,100mga pulo
• Ang lawaknito ay umaabot sa
300,000 kilometrokwadrado.
• May 1,851kilometro ang haba mula
sa hilaga patimog at umaabot
naman sa 1,107 kilometroang
lawaknito mula sa kanluran
pasilangan
5.Pagtatalakay:
Ano ang teritoryo?
Ipaliwanag angfteritoryong Pilipnas
6.Paglalahat:
Ang Pilipinas ay bahagi ng Timog-
silangang Asya.Napapaligiran ito ng Bashi
Channel sa hilaga,Karagatan Pasipiko sa
silangan,Dagat Celebes sa timog,at Dagat
KanlurangPilipinas sa kanluran.
6.Paglalapat:
Kumuha ng mapa ng Asya. Gamit ang
ruler at batayang iskala sa ibaba,sukatin
ang layo o distansiya ng mga hangganan ng
Pilipinas mula sa kalupaan nito.Isulat ang
sagot sa notbuk.
Iskala: 1 cm = 5,000 km
1. Bashi Channel____________
2. Karagatang Pasipiko______
3. Dagat Celebes___________
Araling P anlipunan
IV-Del Pilar 6:20-7:10
IV-Bonifacio 7:10-8:00
IV-Mabini 8:00-8:50
IV-Jacinto 9:40-10:30
IV-Rizal 10:30-11:20
3. 4. Dagat Kanlurang Pilipinas______
IV .Pagtataya:
Tingnangmuli ang mapa ng Asya sa globo.
Basahin ang mga pangungusapat piliin
ang salita o impormasyongbubuo sa
diwa nito.Isulat ang letra ng sagot sa
sagutang papel.
1. Ang Pilipinas ay matatagpuan sa ____.
A. Timog Asya
B. Silangang Asya
C. KanlurangAsya
D. Timog-silangang Asya
2. Ang anyong tubig na nasa timog na
bahagi ng Pilipinasay ang _____.
A. Bashi Channel
B. Dagat Celebes
C. Karagatang Pasipiko
D. Dagat Kanlurang Pilipinas
3. Ang direksiyon ng Vietnam mula
Pilipinas ay nasagawing _____.
A. hilaga C.timog
B. silangan D.kanluran
4. Ang pinakamalapit na bansa sa hilaga
ng Pilipinas ayang _______.
A. China C. Taiwan
B. Japan D. Hongkong
5. Ang pinakamalayongbansa mula sa
kanluran ng Pilipinas ay ang _______.
A. Laos C. Myanmar
B. ThailandD. Cambodia
V.Takda:
Humanda sa maikling pagsusulit
I. LAYUNIN:
1. Naiisa-isa ang mahahalagang katangian
ng isang entrepreneur
2, Naipagmamalakiang mga katangianng
isang entrepreneur
3. Nakikilala ang sarilingkakayahan na
magagamit sa paghahanapbuhay
II. PAKSANG ARALIN:
Paksa: Katangian ng Entrepreneur
Sanggunian: BatayangAklat sa
Edukasyong Pantahanan at
Pangkabuhayan, p.
Kagamitan: mga larawan
III. PANIMULANG PAGTATASA:
Ipasagot sa mga mag-aaral ang sumusunod:
1. Ano-ano ang gawain sa pamamahala ng
tindahan?
2. Ano ang mangyayarikung ang isa rito ay
hindi mo gagawin?
3. Dapat bang gawin ang mga gawain
upang ang isang tindahan ay hindi malugi?
Bakit? Maiiwasan ba natin ang pagkalugi
sa pagtitinda?Paano?
IV. PAMAMARAAN:
A. PAGGANYAK
Ipakita ang mga larawan ng mga
gawain kaugnay sa pamamahala ng
tindahan.Paraan ng pagtatala ng paninda
at produktong ibebenta.
Pag-usapan ang larawan
Edukasyong Pantahanan at
Pangkabuhayan
IV-Jacinto 9:00-9:40
IV-Del Pilar 11:20-12:00
4. Tanunginang mga bata kung sino sa
kanila ang may tindahan.Ipakuwento
kung ano ang kanilang paninda.Sa ibang
bata na hindi nakasali,itanong ito:
Naranasan na ba ninyo na bumilisa
tingiang tindahan sa inyong pamayanan?
Ano ang inyong nabili?
B. PAGLALAHAD
-Ipabasa ang mga katangian ng isang
Entrepreneur:
- Ang namamahala ng negosyo bilang
isang entrepreneur ay handang
makipagsapalaran.
-May matatag na loob at may tiwala sa
sarili,at kakayahan sa pagpaplano,
magaling gumawa ng desisyon,sipag sa
pagtatrabaho,masigasig,at marunong
lumjutas ng suliranin.
-Ang isang entrepreneur ay napapaunlad
ang pamamahala,nauunawaan ang
pangangailanganng mga tao at handang
tumulong sa pamamagitan ng kaniyang
negosyo.
-Siya ay hindi mapagsamantala sa
pagtataas ng presyo ng paninda.Bagkus
siya ay naglilingkodsa mga nakababa sa
buhay.
-Sa pangangasiwa ng negosyo,kailangang
may kasanayan at kaalaman sa produktong
ipinagbibili.
-Ang pagtitinda ay maaaring simulan sa
maliit na puhunan.Ang maliit na tindahan
ay maliit din ang nakaukol na
pamamalakad.Kung malugika man ay
maliit din ang epekto nito.
3.Pagtatalakay:
Anu-ano ang mga katangian ang dapat
taglayin ng isang entrepreneur?
4.Paglalahat?
Maraming katangian ang dapat
taglayin ng isang mahusayna entrepreneur.
Isa rito ang makapag-bigay saya sa mga
mamimili.Kapag sila ay nasiyahan sa iyong
produkto at serbisyo,dadami ang
magtatangkilikdito.
5.Pangkatang Gawain:
Pangkatin ang mga mag-aaral sa limang
pangkat:
Hayaang ipakita ng bawat pangkat
ang mga kaugaliang dapat taglayinng
isang entrepreneur.
6.Paglalapat:
Ipaliwanag:
Kung ang isang entrepreneur ay di
nagtataglay ng mga nabanggit na
katangian magigingmatagumpay ba ang
isang negosyo?Bakit?
V. PAGTATAYA:
Lagyan ng tsekang patlang kung
tumutukoy sa katangian ng isang mabuting
entrepreneurat ekis kung hindi.
_______1. Walang pagpapahalaga sa ang
mga produktong paninda.
_______2.Nagpapataw ng halaga sa
orihinal na presyo ng produkto.
_______3.Binibigyanng pagkakataon
makabili ng iba pang bagay ang mga
mamimili.
_______4.Ginagamit ang perang kinita
sa mga hindi importantengbagay.
______5.Ang mga maykayang mamimili
ang laging pinapahalagahan.
VI.TAKDA:
Ibigay ang mga hinihingingimpormasyon.
Katangian ng
Isang
Entrepreneur
Gawain sa
Pamamahala
ng Negosyo
Pagtatala ng
mga Paninda
5. Aralin 2
Pagiging Matiyaga: Uugaliin Ko!
I.Layunin: Nakapagsasabing katotohanan
anuman ang maging bunga nito
II.Paksa/Pagpapahalaga: Pagkamatiyaga
(Perseverance)
Mga Kagamitan:papel,kuwaderno,
metacards
Integrasyon: Filipino – Sining ng
Pakikipagtalastasan
III.Pamamaraan:
1. Pagganyak:
Itanong sa klase kung sino sa kanila
ang nakaranas na masabitan ng medalya sa
katapusan ng klase?Itanong kung meron
bang tagapagsalita na nagsalita upang
hikayatin ang mga piling bata na na
ipagpatuloy ang kanilang magandang
nasimulan sa pag-aaral.
2.Balik-aral:
Pasagutan ang takdang aralin.
3.Paglalahad:
Muling ipabasa ang kuwento.
4.Pagtatalakay:
Pag-usapan ang ilan pang detalye sa
kuwento.
Paano makatutulong sa iyo ang pagiging
matiyaga kasama ang katatagan ng loob sa
oras ng pangangailangano crisis?
5.Paglalahat:
Ano ang magandang kaugalian na dapat
mahubog sa isang bata.
5.Paglalapat:
Bumuo ng tatlong pangkat.Pumiling
magiginglider sa bawat pangkat.
Ang lider ay bubunot sa kahon ng metacard
na may nakasulat na tema tuladng:
• pagiging matiyaga
• pagiging matatag ang loob
• pagtanggapsa katotohanan
3. Gumawa ng iskripna nagpapakita ng
kahalagahan ng nabunot na tema.
Gamiting batayan ang pangyayari sa buhay
ni Dr. Garcia.Isadula ito sa harap ng
klase.
4. Pagkatapos ng pagsasadula,maaaring
magbigay ng komento ang ibangpangkat.
IV.Pagtataya:
Lagyan ng tsek(ü) ang patlang kung
nagpapakita ito ng pagtitiyaga at ekis (û)
kung hindi.Isulat ang sagot sa iyong
kuwaderno
______1.Itinapon na lamang ni Mariz
ang may punit na damit sapagkat ayaw
niyang manahi.______2.Patuloy pa rin
ang ginagawangpagtulong ni Grace sa
kanyang kamag-aral na si Nikki kahit
TUESDAY JUNE 9,2015
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
IV-Del Pilar 6:00-6:20
6. madalas itong hindi nakatatapos sa
gawain.
______3.Pinagtitiyagaan na
paghiwalayin ang mga puttingpael at
papel na may kulay.
______4.Hindi tinatapos ang sinumulang
gawain sapagkat nahihirapan na.
______5.Pumapasokpa rin sa paaralan
kahit walang baon.
V.Takda
Sumulat ng isang gawain sa bahay na
maaari mong maisagawa nang higit na
mahusay kung ikaw ay magbibigay ng
sapat na oras at magpapamalas ng
pagtitiyaga. Halimbawa: pagliligpit ng
mga kalat at pag-aayos ng mga gamit sa
bahay
Aralin 2
Pagiging Matiyaga: Uugaliin Ko!
I.Layunin: Nakapagsasabing katotohanan
anuman ang maging bunga nito
II.Paksa/Pagpapahalaga: Pagkamatiyaga
(Perseverance)
Mga Kagamitan:papel,kuwaderno,
metacards
Integrasyon: Filipino – Sining ng
Pakikipagtalastasan
III.Pamamaraan:
1. Balik-aral:
Pasagutan ang takdang-aralin.
2. Pagganyak:
Anu-ano ang mga pangarapna nais
ninyong makamit?
3. Paglalahad
Pag-usapan kung ano-ano ang mga
pangarapna maaaring makamit ng mga
mag-aaral.
4.Pagtatalakay:
Anu-ano ang kanilang gagawin
pagtitiyaga upang makamit ang kanilang
mga pangarap.
5.Pangkatang Gawain:
Nasa ibaba ang mga simbolo na
nagpapahiwatig ng pagiging masipag,
matatag ang loob,at matiyaga.Pumili ng
isa na ilalagay ninyo sa pinakamataas na
antas ng baitang at ang iba naman ay sa
pangalawa at ikatlong baitang.
Masipag Matatag ang Matiyaga
loob
Bumuo ng maikling talata tungkol sa
simbolonginyong napili at ipaliwanag
kung bakit ninyo ito inilagay sa una,
pangalawa,at pangatlong baitang.
6.Paglalahat:
Paano ninyo maipapakita ang pagiging
matiyaga?
7.Paglalapat:
Bilang mag-aaral,ano ang karanasan
mong nagpapatunay na ikaw ay naging
matiyaga?Ano naman ang naging bunga
nito sa iyo?
A.Gamit ang template sa ibaba,isulat
sa iyong kuwadernoang iyong mga
karanasan na nagpapakita ng pagiging
WEDNESDAY JUNE 10,2015
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
IV-Del Pilar 6:00-6:20
7. matiyaga at sa katapat ay ang mga bunga
nito.
Karanasan sa
Pagiging Matiyaga
Bunga
IV.Pagtataya:
Lagyan ng tsek(ü) ang patlang kung
nagpapakita ito ng pagtitiyaga at ekis (û)
kung hindi.Isulat ang sagot sa iyong
kuwaderno
______1.Isa-isang pinulot ni Nica ang
mga butil ng natapong bigas dahil alam
niyang mahalaga ito at wala silang sapat
na salapi para ipambili ng sobra.
______2.Sumingit sa pilahan ng pagkain
sa kantina si Evan dahil nagugutomna
siya.
______3.Tumutulongsi Jomersa
kanyang kuya na mag-ipon ng tubig
tuwing hapon sapagkat iyon lamang ang
oras na may tubig ang kanilang gripo.
______4.Nakikipag-unahan sa pila sa
palikuran si Miguel dahil nais niyang
maunang bumaliksa silid-aralan.
______5.Tinatapos ang nasimulang
proyekto kahit nahihirapan.
V. Takda:
Gumawa ng pangako ng pagigingmatiyaga
bilang mag-aaral at bilang mabuting
kasapi ng pamilya.
8. Aralin 2
PagigingMatiyaga: Uugaliin Ko!
I.Layunin: Nakapagsasabing katotohanan
anuman ang maging bunga nito
II.Paksa/Pagpapahalaga: Pagkamatiyaga
(Perseverance)
Mga Kagamitan:papel,kuwaderno,
metacards
Integrasyon: Filipino – Sining ng
Pakikipagtalastasan
III.Pamamaraan:
1. Balik-aral:
Ipabasa ang pangakong ginawa ng mga
bata ng pagiging matiyagabilangmag-
aaral at bilang mabuting kasapi ng
pamilya.
2. Pagganyak:
Gusto ba ninyong makakuha ng mataas
na mga marka?Anu-ano ang mga gagawin
ninyo?
3.Paglalahad:
Ipabasa ang maikling talata:
Ang isang batang matiyaga ay
nakagagawa ng kaniyang mga takdang
gawain at iba pang proyekto upang
makakuha ng mataas na marka. Natatapos
niya nang mahusay at madali ang mga
gawaing nakaatang sa kaniya sapagkat
isinasabuhay niya ang pagiging matiyaga
at may tatag ng loob.
4.Pagtatalakay:
Anu-ano ang mga katangian ng isang
batang matiyaga na tinukoy sa maikling
talata?
Paano natatapos ng bata sa maikling
tala ang mga nakaatang na gawain sa
kanya?
5.Pangkatang Gawain:
Magpaguhit ng isang laso.Sa loob ng
laso ay ipatala sa mag-aaral ang mga
pangyayari sa kanilangbuhay na
nagpapakita ng kahalagahan ng pagiging
matiyaga.
6.Paglalahat:
Anu-ano ang mga kahalagahan ng
pagiging matiyaga?
7.Pagtataya:
______1.Ihiniwalay ni Maricar ang
pahina ng kanyang kuwaderno na wala ng
sulat at tinahi ito upang magamit pa niya
sa susunodna pasukan.
______2.Nanatili sa loob ng paaralan si
Mayan kahit may isang oras na ang
nakaraan pagkatapos ng kanilang klase
THURSDAY JUNE 11,2015
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
IV-Del Pilar 6:00-6:20
9. upang hintayin ang pagdating ng kanyang
ina na susundo sa kaniya.
_____3.Nanonoodsa telebisyon ang
kapatid ni Manuel.Sapagkat oras na ng
programang gustoniyang panoorinay bigla
niyang inilipat ang channel sa programang
iyon.
______4.Inaayos ni Marieang laruan
ikinalat ng kanyang mga nakababatang
kapatid.
______5. Lumilibansa klase kapag
nahihirapan sa mga aralin na itinuturong
guro.
V.Takda:
Humanda sa maikling pagsusulit.