ARALING PANLIPUNAN: Yunit II Aralin 7: Pananagutan sa Pangangasiwa at Pangang...
-Suliranin sa sektor ng Agrikultura.docx
1. Department of Education
Region IV-B MIMAROPA
DIVISION OF PALAWAN
DETAILED LESSON PLAN IN AP-9
I.Layunin
A. Pamantayang
Nilalaman
Naipapamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga sektor ng ekonomiya at mga patakarang
ekonomiya nito sa harap ng mga hamon at puwersa tungo sa pambansang pagsulong at pag-
unlad.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikibahagi sa maayos na pagpapatupad at pagpapabuti ng
mga sektor ng ekonomiya at mga patakarang ekonomiya nito tungo sa pambansang pagsulong at
pag-unlad.
C. Pamantayan sa
Pagkatuto
AP9MSP-IVd-7 Nasusuri ang dahilan at epeko suliranin ng sektor ng agrikultura, pangingisda, at
paggugubat sa bawat Pilipino.
D. Kasanayan sa
pagkatuto
Sa araling ito ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Nasusuri ang dahilan at epekto ng suliranin sa pagsasaka, pangingisda, at paggugubat sa
bawat Pilipino.
2. Nabibigyang-halaga ang likas kayang paggamit sa pangingisda at pagtrotroso.
3. Nakapagpapamalas ng buong husay tungkol sa wastong paggamit at pag-iingat sa
pinagkukunang-yaman.
II.Nilalaman A.Paksa: YUNIT IV: Mga Sektor pang-ekonomiya at mga patakarang pang-ekonomiya nito
Aralin 2: Sektor ng Agrikultura
*Suliranin sa Sektor ng Agrikultura
III.Kagamitang
Panturo
Tarp Papel, Laptop, larawan at meta strips
Detailed Lesson Plan
Paaralan Tabon National High School G-9
Guro
Petsa
2. A.Sangunian: Ekonomiks: Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-aaral
1. Mga pahina sa
Gabay ng Guro
370-376
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuks
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal learning
resource
IV. Pamamaraan
A. Panalangin at
Pampasiglang awitin
. (Mananalangin ang mga mag-aaral)
(Aawit at sasabayan ng mga mag-aaral
ang pampasiglang awitin)
B. Pagbati Magandang hapon mga mag-aaral! Magandang umaga din po,
ikinagagalak namin na makita
kayong muli.
C. Pag- tsek ng
attendance
Lahat ba ay naririto ngayon sa klase?
Magaling!
Opo
D. Pagkuha ng
takdang-aralin
Meron ba tayong karagdagang gawain na ginawa sa inyong mga tahanan?
Ipasa na ninyo ito sa harapan. 1..2...3
Mga alituntunin:
1. Bawasan ang pakikipag-kwentuhan sa katabi.
2. Ilagay sa silent mode ang mga cellphone at itago. Ilabas lamang kung ito ay kasama sa
gawain na ibibigay ng guro.
3. Itaas ang kamay kung nais magsalita sa klase.
4. Isabuhay ang disiplina sa sarili sa lahat ng oras.
Maliwanag ba?
Meron po!
(Ipapasa ang mga takdang-aralin
sa harapan)
Opo!
3. E. Balik –aral sa
nakaraang aralin
Bago tayo magsimula sa ating bagong aralin, balikan muna natin ang ating nakalipas na
aralin.
1. Sino ang nakakaalala ng nakalipas na aralin?
Magaling!
2. Masasabi nyo ba na maunlad ang ating bayan?
Tama!
Mahusay! At natatandaan nyo pa ang huling pinag-aralan.
Tungkol po sa konsepto ng pag-
unlad.
Opo, dahil napapansin po namin na
maraming proyekto ngayon ang ating
pamahalaan na nangangahulugang
malakas at balanse ang ating
ekonomiya.
F. Paghahabi sa
layunin
GAWAIN 1: “3pics-1word”
Panuto: Huhuaan ng mga mag-aaral ang mga ipapakitang larawan ng guro.
NYOSOULP TAMECLI THLWAR
NGEACH FNGSHII
Pamprosesong Tanong:
1. Anong uri ng mga larawan ang inyong nakikita?
Tama!
2. Sa inyong sariling ideya, bakit nagkakaroon ng ganitong mga sakuna?
Magaling!
Ngayon, upang lalong maunawaan ang ating paksa ngayong hapon, magkakaroon tayo
ulit ng isang gawain.
1. POLUSYON
2. CLIMATE CHANGE
3. THRAWL FISHING
Tungkol po sa problemang
pangkalikasan sir!
Dahil po sa maling ginagawa ng mga tao
sa likas na yaman.
G. Pag-uugnay ng
mga halimbawa sa
bagong aralin
GAWAIN 2: ”Larawan-suri”
Panuto: Ipapasuri sa mga mag-aaral ang larawan at sasagutin ang mga sumusunod na
katanungan.
4. Pamprosesong tanong:
1. Ano ang inyong reaksyon o masasabi sa larawan?
Tama!
2. Sino sa inyo na ang ikinabubuhay ay pagsasaka? Ano ang inyong mararamdaman kung kayo
ang nasa larawan?
3. Base sa mga larawan, ano sa tingin ninyo ang ating pag-aaralan ngayong hapon?
Layunin:
Sa araling ito ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Nasusuri ang dahilan at epekto ng suliranin sa pagsasaka, at paggugubat sa bawat Pilipino.
2. Nabibigyang-halaga ang likas kayang paggamit sa pangingisda at pagtrotroso.
3. Nakapagpapamalas ng buong husay tungkol sa wastong paggamit at pag-iingat sa
pinagkukunang-yaman.
Paghahawi ng Balakid
Sektor - Tawag sa iba’t-ibang sangay ng pamahalaan kung saan ang layunin ay ang paunlarin
ang ekonomiya ng bansa.
Nagkakaroon po ng tagtuyo sa sakahan
ng magsasaka sir.
Malulungkot at manghihinayang sir dahil
sa nangyayaring tagtuyo sa aming
taniman.
Tungkol po sa suliranin sa sektor ng
Agrikultura
H. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan #1
GAWAIN 3: “InstaPost”
Panuto: Hahatiin ang klase sa tatlong na pangkat. Bubunot ang kinatawan ng bawat pangkat para
sa pangalan ng kanilang pangkat kasama na rito ang kanilang gawain.
PAMANTAYAN 10 8 7
Kaugnayan sa
pinapagawa
Nagtataglay ng detalyadong
impormasyon tungkol sa paksa.
Nagtataglay ng katamtamang
impormasyon tungkol sa paksa.
Hindi magkaugnay ang
impormasyon na ipinakita sa
paksa.
Kaayusan ng ginagawa Kaakit-akit, malinaw at maayos
ang pagkakagawa.
Malinaw at maayos ang
pagkakagawa.
Walang kaayusan ang
pagkakagawa
Kooperasyon at
Presentasyon
Lahat ng miyembro ay
tumutulong at may
organisadong presentasyon.
Karamihan sa miyembro ay
tumutulong at may
organisadong presentasyon.
Walang kooperasyon at hindi
organisado ang presentasyon.
Kabuuan 30 24 21
Mga Pangkat:
a. Pangkat Pagsasaka
b. Pangkat Pangisdaan
5. c. Pangkat Paggugubat
a. Pangkat Pagsasaka
Panuto: Ilista at ipaliwanag ang mga suliranin sa sektor ng Agrikultura gamit ang concept map
at sagutan ang mga sumusunod na katanungan.
Pamprosesong Tanong:
1. Bakit nagkakaroon ng pagliit sa lupang pansakahan?
2. Paano ka makakatulong upang mabawasan ang epekto ng climate change?
b. Pangkat Pangisdaan
Panuto: Idikit ang mga larawan sa kanang bahagi ng graph nagpapakita ng maaaring maging
bunga ng mga suliran sa pangingisda at sagutin ang mga sumusunod na katanungan.
Suliranin sa Pangisdaan
Sanhi Bunga
1. Thrawl Fishing
2. Polusyon
Dahil sa pagdami ng mga tao at ang mga
lupang sakahan ay pinapatayuan na
ngayon ng mga gusali at iba pang
proyekto pang-industriya.
Tutulong po ako sa mga gawaing
pangkalikasan ng paaralan at ng
pamahalaan.
Dahil po sa mga basura ng mga tao at
mga mapanirang operasyon ng mga
malalaking komersiyal pangisda.
Maging responsableng mamamayan po
tayo. Huwag gumamit ng mga
ipinagbabawal ng paraan sa pangingisda.
Suliranin
sa
Pagsasaka
6. 3. Lumalaking populasyon
4. Kahirapan
Pamprosesong Tanong:
1. Bakit nagkakaroon ng polusyon sa karagatan?
2. Paano maiiwasan ang pagkakaroon ng polusyon sa karagatan?
c. Pangkat Paggubat
Panuto: Ilagay sa kahon ang mga maaaring maging epekto ng pagka-ubos ng kagubatan at
sagutan ang mga sumusunod na katanungan.
Pamprosesong tanong:
1. Ano ang mga dahilan ng pagkaubos ng ating kagubatan?
2. Paano ka makakatulong sa pangangalaga at pagyayaman sa ating kagubatan?
Paglaki ng populasyon at mga illegal na
gawain sa kagubatan katulad ng
pagtrotroso at ilegal na pagmimina.
Magtatanim po ako ng mga puno at
halaman upang madagdagan ang
pinagkukunan natin ng pangangailangan.
I. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan #2
Ikalawang bahagi: “Suriin natin”
Magpapakita ng isang pigura ang guro at tutukuyin ng mga mag-aaral ang ideyang nakapaloob
dito.
Pagka-ubos
ng
kagubatan
7. Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang nais iparating ng mga larawan?
Magaling!
2. Paano pinamamahalaan ng gobyerno ang wastong paggamit ng ating likas na yaman?
3. Gaano kahalaga ang papel na ginagampanan ng pamahalaan sa pangangalaga at tamang
paggamit sa ating mga likas na yaman?
Mahusay!
Nais iparating ng larawan na may
koneksyon ang pamahalaan sa ating
mga likas na yaman.
Sa pamamagitan po ng pagkuha ng mga
permiso sa pamahalaan bago isigawa
ang naturang hanap-buhay.
Ito po ay mahalaga sapagkat
nakokontrol ng maayos ng pamahalaan
ang pagkuha at paggamit ng ating mga
likas na yaman.
J. Paglinang sa
kabihasaan(tungo sa
Formative
Assessment/Pagninil
ay
Gawain 4: ”Sanhi-bunga”
Panuto: Basahin ang mga sumusunod na dahilan at sabihin kung ano ang maaring maging
epekto nito sa agrikultura.
1. Pagtatayo ng maraming gusali.
2. Pagtatapon ng basura sa mga kanal, ilog at karagatan.
3. Pagdagsa ng mga dayuhang kalakal.
4. Pagkaubos ng kagubatan.
5. Pagkukuha ng permiso sa pamahalaan para sa mga bangkang pangisda.
1. Liliit ang lupang sinasakahan
2. Climate change/pagbaha/bagyo
3. Lumiliit ang kita ng mga magsasaka
4. pagbaha/nawawalan ng tirahan ang mga
hayop/pagkaubos ng water shed/pagguho ng lupa
5. Masisiguro ang tamang paraan sa pangingisda.
K. Paglalapat ng
aralin sa pang-araw-
araw na gawain
Gawain 5: “Ipamalas mo!”
Hahatiin sa dalawang pangkat ang mga mag-aaral.
Panuto: Ipakita at ipamalas ang wastong pag-iingat at paggamit sa mga likas na yaman na
makikita sa ating lugar sa pamamagitan ng:
Pangkat 1 – Jingle
Pangkat 2 – Make me a picture
8. (Magpapamalas ang Unang Pangkat)
Bigyan ng Darna Clap ang unang Pangkat!
(Magpapamalas ang Pangalawang Pangkat)
Bigyan ng Ang galing clap ang pangalawang pangkat.
Pamprosesong tanong:
1. Bakit kailangang pangalagaan ang sektor ng agrikultura?
Magaling!
2. Bilang isang mag-aaral, paano ka makakatulong sa pag-iingat sa ating mga likas na yaman?
PAMANTAYAN (Jingle)
Napaka-husay
10 puntos
Napaka-husay, may kooperasyon, kompleto ang mga
impormasyon na ginamit at tugma ang mga tono sa lerika.
Mahusay
8 puntos
Mahusay, may kooperasyon, naipakita ang karamihan sa mga
impormasyon at tugma ang tono sa lerika.
Katamtaman
7 puntos
May kooperasyon, katamtamang naipakita ang kahalagahan at
tono nito sa lerika.
Kailangan pang paghusayan
6 puntos
Walang kooperasyon at hindi naipakita ang kahalagahan ng
paksa.
PAMANTAYAN (Make me a picture)
Napaka-husay
10 puntos
Napaka-husay, may kooperasyon at maliwanag na naipakita ang
kahalagahan ng paksa.
Mahusay
8 puntos
Mahusay, may kooperasyon at naipakita ang karamihan sa
kahalagahan ng paksa.
Katamtaman
7 puntos
May kooperasyon, at katamtamang naipakita ang kahalagahan
ng paksa.
Kailangan pang paghusayan
6 puntos
Walang kooperasyon at hindi naipakita ang kahalagahan mula
sa paksa.
123…123… Ding ang bato! Darna!
12.. ang galing!, 12…ang galing!
12…ang galing galing!
Dahil ito ang pangunahing ikinabubuhay
ng maraming Pilipino dito sa ating bansa.
Sasali ako sa programa ng ating paaralan
tungkol sa pangangalaga at
pagpapayaman ng ating likas na yaman.
L. Paglalahat ng
aralin
Wala na bang ibang katanungan? Wala na po!
Opo!
9. Nauunawaan nyo ba ating pinag-aralan?
1. Ano-ano ang mga suliranin sa sektor ng Agrikultura?
2. Ano ang papel ng pamahalaan sa pangangalaga sa ating karagatan at kagubatan?
Magaling! At naintindihan nyo nga ang ating pinag-aralan.
At dahil dyan, kumuha ng ikaapat na bahagi ng papel at magkakaroon tayo ng
maikling pagsusulit.
Pagliit ng lupang sinasakahan, climate
change, ilegal na pangingisda at
pagtotroso at polusyon.
Ang pamahalaan ang nagkokontrol at
simisiguro na wasto ang pamamaraan na
ginagamit ng ating mga mangingisda at
kompanyang nagtotroso.
M. Pagtataya ng
aralin
Panuto: Basahing mabuti ang mga tanong. Isulat lamang ang titik ng tamang sagot.
1. Ito ang isang dahilan kung bakit lumiliit ang mga lupang sakahan.
a. Paglaki ng populasyon c. Pababago ng Teknolohiya
b. Pagbabago ng panahon d. Pagbaba ng kita
2. Alin sa mga sumusunod ang HINDI kabilang sa sektor ng agrikultura?
a. Pagsasaka c. Pagtitinda
b. Pangingisda d. Paggubat
3. Ang mga sumusunod ay mga mahahalagang papel na ginagampanan ng pamahalaan ukol sa
sektor ng agrikultura MALIBAN SA ___________.
a. Komokontrol sa mga kinukuhang yaman sa ating kalikasan
b. Iniingatan ang mga taong hindi kumukuha ng permiso sa pamahalaan
c. Sinisiguro ang wastong pamamaraan sa paggamit o pagkuha sa ating likas na yaman
d. Pinapangalagaan ang ating kapaligiran
4. Ano ang mangyayari sa ating mga magsasaka kung lalakas ang pagdagsa ng mga agrikultural
na produkto mula sa ibang bansa?
a. Lalakas ang kita ng ating magsasaka
b. Magkakaroon ng maraming oportunidad ang ating mga magsasaka
1. a
2. c
3. b
4. d
10. c. Hihina ang bentahan ng mga dayuhang kalakal
d. Liliit ang kita ng ating mga magsasaka
5. Ikaw ay nagnanais na bumili ng bangkang pangisda upang magkaroon ng karagdagang
pagkakakitaan sa buhay. Upang masiguro ang wastong pamamaraan sa pangingisda, ano ang
iyong gagawin?
a. Mag-aaral sa pribadong paaralan tungkol sa wastong pamamaraan sa pangingisda.
b. Babayaran ang mga awtoridad upang hindi huliin kung makakagawa man ng illegal na
gawain.
c. Kukuha ng permiso sa pamahalaan upang maging legal ang aking hanap-buhay.
d. Hindi papansinin ang mga ipinagbabawal ng pamahalaan.
5. c
N. Karagdagang
Gawain para sa
takdang aralin at
remediation
Takdang-Aralin:
Panuto: Sa kalahating bahagi ng papel, ilista ang mga napapansing suliranin na dinaranas ng
ating mga magsasaka at mangingisda dito sa ating barangay.
IV. Mga tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba Gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ng
remedial?
Bilang ng mga
mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-
aaral na nagpatuloy
sa remediation
11. E. Alin sa mga
istratehiyang
panturo ang
nakatulong ng
lubos?Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
puong guro at
superbisor?
G. Anong kagamitan
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa aking
kapwa guro?