SlideShare a Scribd company logo
1 of 4
Download to read offline
8 เทคโนโลยีฯ ป.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว
เรื่องที่ 1 ข้อมูล
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูล
เวลา 1 ชั่วโมง
1. สาระสาคัญ/ความคิดรวบยอด
ข้อมูล คือ เรื่องราวหรือข้อเท็จจริง รวมไปถึงเหตุการณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้นรอบตัว ซึ่งเราสามารถรับรู้ข้อมูลได้โดยผ่าน
อวัยวะรับสัมผัสทั้ง 5
2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ตัวชี้วัด
ง 3.1 ป.3/1 ค้นหาข้อมูลอย่างมีขั้นตอน และนาเสนอข้อมูลในลักษณะต่างๆ
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1) อธิบายความหมายของข้อมูลได้ถูกต้อง
2) ระบุอวัยวะรับสัมผัสได้ถูกต้อง
3. สาระการเรียนรู้
3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง
- ขั้นตอนการค้นหาข้อมูล ประกอบด้วย การกาหนดหัวข้อที่ต้องการค้นหา การเลือกแหล่งข้อมูล การเตรียม
อุปกรณ์ การค้นหาและรวบรวมข้อมูล การพิจารณา การสรุปผล
3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)
4. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
4.1 ความสามารถในการคิด
1) ทักษะการรวบรวมข้อมูล
2) ทักษะการสารวจค้นหา
3) ทักษะการจาแนกประเภท
4.2 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทางาน
9 เทคโนโลยีฯ ป.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว
เรื่องที่ 1 ข้อมูล
6. กิจกรรมการเรียนรู้
 วิธีสอนแบบสืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Method : 5E)
 นักเรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ข้อมูลรอบตัว
ขั้นที่ 1 กระตุ้นความสนใจ
สื่อการเรียนรู้ : บัตรปริศนาคาทาย
1. ครูให้นักเรียนแข่งขันกันตอบปริศนาคาทายจากบัตรปริศนาคาทาย
โดยนักเรียนที่ตอบถูกจะได้ 1 คะแนน เมื่อทายปริศนาครบทุกข้อแล้ว
ครูสรุปผลคะแนน และกล่าวชมเชยนักเรียนที่ได้คะแนนมากที่สุด
เพื่อเป็นการเสริมกาลังใจ
2. ครูถามนักเรียนว่า เพราะเหตุใด นักเรียนจึงสามารถตอบปริศนาคาทาย
ได้ถูกต้อง โดยให้พิจารณาคาจากบัตรปริศนาคาทาย เช่น
3. ครูอธิบายให้นักเรียนเข้าใจว่า การเล่นปริศนาคาทายจะต้องอาศัย
การสังเกต และการรวบรวมข้อมูลต่างๆ เกี่ยวกับสิ่งนั้นๆ จึงจะสามารถ
ตอบปริศนาได้ถูกต้อง ซึ่งการเล่นปริศนาคาทายนี้ เป็นการเล่นที่ช่วย
ฝึกเชาวน์ปัญญา จากนั้นให้นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด
คาถามกระตุ้นความคิด
 เพราะเหตุใด เราจึงต้องเรียนรู้เรื่อง
ข้อมูล
(พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้
อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)
ขั้นที่ 2 สารวจค้นหา
สื่อการเรียนรู้ : หนังสือเรียน เทคโนโลยีฯ ป.3
1. ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความสามารถ คือ
เก่ง ปานกลางค่อนข้างเก่ง ปานกลางค่อนข้างอ่อน และอ่อน
2. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มจับคู่กันเป็น 2 คู่ แล้วให้แต่ละคู่ร่วมกันศึกษา
ความรู้ ตามประเด็นที่กาหนดให้ ดังนี้
- คู่ที่ 1 ศึกษาความรู้เรื่อง ความหมายของข้อมูล
- คู่ที่ 2 ศึกษาความรู้เรื่อง การรับรู้ข้อมูล
โดยให้นักเรียนศึกษาความรู้จากหนังสือเรียน แล้วร่วมกันสรุปสาระสาคัญ
ขั้นที่ 3 อธิบายความรู้
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : —
1. นักเรียนแต่ละคู่นาความรู้ที่ได้จากการศึกษามาเล่าให้เพื่อนอีกคู่หนึ่งฟัง
ผลัดกันซักถามหากมีข้อสงสัย และผลัดกันอธิบายจนทุกคนมีความ
เข้าใจชัดเจนตรงกัน
คาถามกระตุ้นความคิด
 จากคากล่าวที่ว่า “สิบปากว่าไม่เท่า
ตาเห็น” นักเรียนเห็นด้วยหรือไม่
เพราะเหตุใด
(พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้
อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)
อะไรเอ่ย ตัวเล็กกระจิริด อวดฤทธิ์กับพระจันทร์
10 เทคโนโลยีฯ ป.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว
เรื่องที่ 1 ข้อมูล
2. นักเรียนร่วมกันอภิปรายและสรุปความรู้เกี่ยวกับความหมาย และการ
รับรู้ข้อมูล โดยครูคอยอธิบายเพิ่มเติมเพื่อเสริมความเข้าใจ
3. นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด
ขั้นที่ 4 ขยายความเข้าใจ
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : —
1. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันยกตัวอย่างสิ่งรอบตัวที่สามารถให้ข้อมูล
ทางประสาทสัมผัสครบทั้ง 5 ด้าน
2. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานาเสนอตัวอย่าง พร้อมอธิบายประกอบ
ให้เพื่อนฟังที่หน้าชั้นเรียน โดยครูเป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้อง จากนั้น
ครูอธิบายเพิ่มเติม เพื่อให้นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้อง
3. นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด
คาถามกระตุ้นความคิด
 นักเรียนคิดว่า ข้อมูลมีความสาคัญ
อย่างไรในการดาเนินชีวิตประจาวัน
(พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้
อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)
ขั้นที่ 5 ตรวจสอบผล
สื่อการเรียนรู้ : ใบงานที่ 1.1
ครูให้นักเรียนทาใบงานที่ 1.1 เรื่อง ข้อมูลจากประสาทสัมผัสของฉัน
เป็นรายบุคคล แล้วครูและนักเรียนช่วยกันเฉลยคาตอบในใบงาน
7. การวัดและประเมินผล
วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 (ประเมินตามสภาพจริง)
ตรวจใบงานที่ 1.1 ใบงานที่ 1.1 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
ประเมินการนาเสนอผลงาน แบบประเมินการนาเสนอผลงาน ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทางานรายบุคคล แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานรายบุคคล ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทางาน แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1) หนังสือเรียน เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ป.3
2) บัตรปริศนาคาทาย
3) ใบงานที่ 1.1 เรื่อง ข้อมูลจากประสาทสัมผัสของฉัน
8.2 แหล่งการเรียนรู้
—
11 เทคโนโลยีฯ ป.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว
เรื่องที่ 1 ข้อมูล
เอกสารประกอบการสอน
บัตรปริศนาคาทาย
อะไรเอ่ย ชื่ออยู่ในครัว ตัวอยู่ในป่า (กระต่าย)
อะไรเอ่ย ไม่มีมือ ไม่มีตีน ปีนต้นไม้ได้ (งู)
อะไรเอ่ย ทอดแหในอากาศ คอยพิฆาตแมลง (แมงมุม)
อะไรเอ่ย สี่ตีนเดินมา หลังคามุงกระเบื้อง (เต่า)
อะไรเอ่ย ตัวเล็กกระจิริด อวดฤทธิ์กับพระจันทร์ (หิ่งห้อย)

More Related Content

What's hot

เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารMooktada Piwngam
 
สารสนเทศเพื่อประกอบการตัดสินใจ
สารสนเทศเพื่อประกอบการตัดสินใจสารสนเทศเพื่อประกอบการตัดสินใจ
สารสนเทศเพื่อประกอบการตัดสินใจminniemild25
 
สารสนเทศ
สารสนเทศสารสนเทศ
สารสนเทศpoonkaeok
 
ใบความรู้เรื่อง ข้อมูลและสารสนเทศ
ใบความรู้เรื่อง ข้อมูลและสารสนเทศใบความรู้เรื่อง ข้อมูลและสารสนเทศ
ใบความรู้เรื่อง ข้อมูลและสารสนเทศPraphaphun Kaewmuan
 
ใบงานที่ 3 เรื่อง ขอบข่ายและประเภทของโครงงาน
ใบงานที่ 3 เรื่อง ขอบข่ายและประเภทของโครงงานใบงานที่ 3 เรื่อง ขอบข่ายและประเภทของโครงงาน
ใบงานที่ 3 เรื่อง ขอบข่ายและประเภทของโครงงานThanaporn Klinfung
 
สังคมศึกษา เครื่องมือภูมิศาสตร์+สาระการออกสอบ
สังคมศึกษา เครื่องมือภูมิศาสตร์+สาระการออกสอบสังคมศึกษา เครื่องมือภูมิศาสตร์+สาระการออกสอบ
สังคมศึกษา เครื่องมือภูมิศาสตร์+สาระการออกสอบThanawat Krajaejun
 
ทรัพยากรสารนิเทศ
ทรัพยากรสารนิเทศทรัพยากรสารนิเทศ
ทรัพยากรสารนิเทศSupaporn Khiewwan
 
เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร gozungki
 
นาย จักรพันธ์ รวบรัด เลขที่ 4 ห้อง 2/2 งานของอาจารย์สุวิชา ปัญญาไข พาวเวอร...
นาย จักรพันธ์  รวบรัด เลขที่ 4 ห้อง 2/2 งานของอาจารย์สุวิชา  ปัญญาไข  พาวเวอร...นาย จักรพันธ์  รวบรัด เลขที่ 4 ห้อง 2/2 งานของอาจารย์สุวิชา  ปัญญาไข  พาวเวอร...
นาย จักรพันธ์ รวบรัด เลขที่ 4 ห้อง 2/2 งานของอาจารย์สุวิชา ปัญญาไข พาวเวอร...จักรพันธ์ รวบรัด
 
หน่วยที่ 3 ประโยชน์และตัวอย่างของการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
หน่วยที่ 3 ประโยชน์และตัวอย่างของการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารหน่วยที่ 3 ประโยชน์และตัวอย่างของการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
หน่วยที่ 3 ประโยชน์และตัวอย่างของการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารsomdetpittayakom school
 
เรื่องที่ 4 ทรัพยากรสารสนเทศ
เรื่องที่ 4 ทรัพยากรสารสนเทศเรื่องที่ 4 ทรัพยากรสารสนเทศ
เรื่องที่ 4 ทรัพยากรสารสนเทศMarg Kok
 
กลุ่ม4สารสนเทศ 5.2
กลุ่ม4สารสนเทศ 5.2กลุ่ม4สารสนเทศ 5.2
กลุ่ม4สารสนเทศ 5.2BoOm mm
 
Ca7 ld8 บทที่ 1อาจารย์
Ca7 ld8 บทที่ 1อาจารย์Ca7 ld8 บทที่ 1อาจารย์
Ca7 ld8 บทที่ 1อาจารย์keatsunee.b
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เทคโนโลยีการสื่อสาร
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เทคโนโลยีการสื่อสารหน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เทคโนโลยีการสื่อสาร
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เทคโนโลยีการสื่อสารWareerut Suwannalop
 
นำเสนอคอม
นำเสนอคอมนำเสนอคอม
นำเสนอคอมAu Kittitut
 

What's hot (17)

เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
 
สารสนเทศเพื่อประกอบการตัดสินใจ
สารสนเทศเพื่อประกอบการตัดสินใจสารสนเทศเพื่อประกอบการตัดสินใจ
สารสนเทศเพื่อประกอบการตัดสินใจ
 
สารสนเทศ
สารสนเทศสารสนเทศ
สารสนเทศ
 
ป.1 หน่วย1.1
ป.1 หน่วย1.1ป.1 หน่วย1.1
ป.1 หน่วย1.1
 
วิทยาศาสตร์
วิทยาศาสตร์วิทยาศาสตร์
วิทยาศาสตร์
 
ใบความรู้เรื่อง ข้อมูลและสารสนเทศ
ใบความรู้เรื่อง ข้อมูลและสารสนเทศใบความรู้เรื่อง ข้อมูลและสารสนเทศ
ใบความรู้เรื่อง ข้อมูลและสารสนเทศ
 
ใบงานที่ 3 เรื่อง ขอบข่ายและประเภทของโครงงาน
ใบงานที่ 3 เรื่อง ขอบข่ายและประเภทของโครงงานใบงานที่ 3 เรื่อง ขอบข่ายและประเภทของโครงงาน
ใบงานที่ 3 เรื่อง ขอบข่ายและประเภทของโครงงาน
 
สังคมศึกษา เครื่องมือภูมิศาสตร์+สาระการออกสอบ
สังคมศึกษา เครื่องมือภูมิศาสตร์+สาระการออกสอบสังคมศึกษา เครื่องมือภูมิศาสตร์+สาระการออกสอบ
สังคมศึกษา เครื่องมือภูมิศาสตร์+สาระการออกสอบ
 
ทรัพยากรสารนิเทศ
ทรัพยากรสารนิเทศทรัพยากรสารนิเทศ
ทรัพยากรสารนิเทศ
 
เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
 
นาย จักรพันธ์ รวบรัด เลขที่ 4 ห้อง 2/2 งานของอาจารย์สุวิชา ปัญญาไข พาวเวอร...
นาย จักรพันธ์  รวบรัด เลขที่ 4 ห้อง 2/2 งานของอาจารย์สุวิชา  ปัญญาไข  พาวเวอร...นาย จักรพันธ์  รวบรัด เลขที่ 4 ห้อง 2/2 งานของอาจารย์สุวิชา  ปัญญาไข  พาวเวอร...
นาย จักรพันธ์ รวบรัด เลขที่ 4 ห้อง 2/2 งานของอาจารย์สุวิชา ปัญญาไข พาวเวอร...
 
หน่วยที่ 3 ประโยชน์และตัวอย่างของการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
หน่วยที่ 3 ประโยชน์และตัวอย่างของการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารหน่วยที่ 3 ประโยชน์และตัวอย่างของการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
หน่วยที่ 3 ประโยชน์และตัวอย่างของการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
 
เรื่องที่ 4 ทรัพยากรสารสนเทศ
เรื่องที่ 4 ทรัพยากรสารสนเทศเรื่องที่ 4 ทรัพยากรสารสนเทศ
เรื่องที่ 4 ทรัพยากรสารสนเทศ
 
กลุ่ม4สารสนเทศ 5.2
กลุ่ม4สารสนเทศ 5.2กลุ่ม4สารสนเทศ 5.2
กลุ่ม4สารสนเทศ 5.2
 
Ca7 ld8 บทที่ 1อาจารย์
Ca7 ld8 บทที่ 1อาจารย์Ca7 ld8 บทที่ 1อาจารย์
Ca7 ld8 บทที่ 1อาจารย์
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เทคโนโลยีการสื่อสาร
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เทคโนโลยีการสื่อสารหน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เทคโนโลยีการสื่อสาร
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เทคโนโลยีการสื่อสาร
 
นำเสนอคอม
นำเสนอคอมนำเสนอคอม
นำเสนอคอม
 

Viewers also liked

แผนการสอนเรื่องสัตว์บก
แผนการสอนเรื่องสัตว์บกแผนการสอนเรื่องสัตว์บก
แผนการสอนเรื่องสัตว์บกkrusupap
 
Cummins India: No interest burden being free from long-term or short-term debt
Cummins India: No interest burden being free from long-term or short-term debtCummins India: No interest burden being free from long-term or short-term debt
Cummins India: No interest burden being free from long-term or short-term debtIndiaNotes.com
 
Oracle soa trainining in hyderabad
Oracle soa trainining in hyderabadOracle soa trainining in hyderabad
Oracle soa trainining in hyderabadsreehari orienit
 
Wat doet Regeltante voor bedrijven?
Wat doet Regeltante voor bedrijven?Wat doet Regeltante voor bedrijven?
Wat doet Regeltante voor bedrijven?Linda Woudstra
 
Nasser Mohammed Alswwafi CV
Nasser Mohammed Alswwafi CVNasser Mohammed Alswwafi CV
Nasser Mohammed Alswwafi CVNasser Alswwafi
 
Huong dan 8 o so
Huong dan 8 o soHuong dan 8 o so
Huong dan 8 o soshjdunglv
 
Adults with autism training module five v2
Adults with autism training module five v2Adults with autism training module five v2
Adults with autism training module five v2sworaac
 
Socks collection no branded
Socks collection   no brandedSocks collection   no branded
Socks collection no brandeddimitrypusters
 
MISE EN PLACE Escuela de Artes Culinarias
MISE EN PLACE Escuela de Artes CulinariasMISE EN PLACE Escuela de Artes Culinarias
MISE EN PLACE Escuela de Artes CulinariasMelanie Bogdanovich
 
Dilek boyacioglu publications_10
Dilek boyacioglu publications_10Dilek boyacioglu publications_10
Dilek boyacioglu publications_10guest37328cb
 
Jeff Lindsay: Building Public Infrastructure with Autosustainable Services
Jeff Lindsay: Building Public Infrastructure with Autosustainable ServicesJeff Lindsay: Building Public Infrastructure with Autosustainable Services
Jeff Lindsay: Building Public Infrastructure with Autosustainable Servicesit-people
 
Incompatible publics presentation
Incompatible publics presentationIncompatible publics presentation
Incompatible publics presentationJodi Dean
 
Same amount—different name 2
Same amount—different name 2Same amount—different name 2
Same amount—different name 2cowhe1ek
 
Java Dot Net Projects Ncct Ieee Projects
Java Dot Net Projects Ncct Ieee ProjectsJava Dot Net Projects Ncct Ieee Projects
Java Dot Net Projects Ncct Ieee Projectsncct
 
Library 2.0 Presentation: SC&I 550 Fall 2009
Library 2.0 Presentation: SC&I 550 Fall 2009Library 2.0 Presentation: SC&I 550 Fall 2009
Library 2.0 Presentation: SC&I 550 Fall 2009guest4bff3e6
 

Viewers also liked (19)

แผนการสอนเรื่องสัตว์บก
แผนการสอนเรื่องสัตว์บกแผนการสอนเรื่องสัตว์บก
แผนการสอนเรื่องสัตว์บก
 
Ratios
RatiosRatios
Ratios
 
Cummins India: No interest burden being free from long-term or short-term debt
Cummins India: No interest burden being free from long-term or short-term debtCummins India: No interest burden being free from long-term or short-term debt
Cummins India: No interest burden being free from long-term or short-term debt
 
Oracle soa trainining in hyderabad
Oracle soa trainining in hyderabadOracle soa trainining in hyderabad
Oracle soa trainining in hyderabad
 
Wat doet Regeltante voor bedrijven?
Wat doet Regeltante voor bedrijven?Wat doet Regeltante voor bedrijven?
Wat doet Regeltante voor bedrijven?
 
Nasser Mohammed Alswwafi CV
Nasser Mohammed Alswwafi CVNasser Mohammed Alswwafi CV
Nasser Mohammed Alswwafi CV
 
website presentation
website presentationwebsite presentation
website presentation
 
Huong dan 8 o so
Huong dan 8 o soHuong dan 8 o so
Huong dan 8 o so
 
2015_AnnualReport
2015_AnnualReport2015_AnnualReport
2015_AnnualReport
 
Adults with autism training module five v2
Adults with autism training module five v2Adults with autism training module five v2
Adults with autism training module five v2
 
Socks collection no branded
Socks collection   no brandedSocks collection   no branded
Socks collection no branded
 
MISE EN PLACE Escuela de Artes Culinarias
MISE EN PLACE Escuela de Artes CulinariasMISE EN PLACE Escuela de Artes Culinarias
MISE EN PLACE Escuela de Artes Culinarias
 
Aval
AvalAval
Aval
 
Dilek boyacioglu publications_10
Dilek boyacioglu publications_10Dilek boyacioglu publications_10
Dilek boyacioglu publications_10
 
Jeff Lindsay: Building Public Infrastructure with Autosustainable Services
Jeff Lindsay: Building Public Infrastructure with Autosustainable ServicesJeff Lindsay: Building Public Infrastructure with Autosustainable Services
Jeff Lindsay: Building Public Infrastructure with Autosustainable Services
 
Incompatible publics presentation
Incompatible publics presentationIncompatible publics presentation
Incompatible publics presentation
 
Same amount—different name 2
Same amount—different name 2Same amount—different name 2
Same amount—different name 2
 
Java Dot Net Projects Ncct Ieee Projects
Java Dot Net Projects Ncct Ieee ProjectsJava Dot Net Projects Ncct Ieee Projects
Java Dot Net Projects Ncct Ieee Projects
 
Library 2.0 Presentation: SC&I 550 Fall 2009
Library 2.0 Presentation: SC&I 550 Fall 2009Library 2.0 Presentation: SC&I 550 Fall 2009
Library 2.0 Presentation: SC&I 550 Fall 2009
 

Similar to หน่วยการเรียนรู้ที่ 1

1.กระบวนการทางวิทยาศาสตร์ PPT เเก้ไขได้ ล่าสุด.pptx
1.กระบวนการทางวิทยาศาสตร์  PPT เเก้ไขได้ ล่าสุด.pptx1.กระบวนการทางวิทยาศาสตร์  PPT เเก้ไขได้ ล่าสุด.pptx
1.กระบวนการทางวิทยาศาสตร์ PPT เเก้ไขได้ ล่าสุด.pptxTinnakritWarisson
 
5กระบวนการวิทยาศาสตร์(สมเกียรติ วิชาการ)
5กระบวนการวิทยาศาสตร์(สมเกียรติ วิชาการ)5กระบวนการวิทยาศาสตร์(สมเกียรติ วิชาการ)
5กระบวนการวิทยาศาสตร์(สมเกียรติ วิชาการ)Rank Saharath
 
บทที่ 2 เอกสารและงานวิจัยที่เกี่ยวข้อง
บทที่ 2 เอกสารและงานวิจัยที่เกี่ยวข้องบทที่ 2 เอกสารและงานวิจัยที่เกี่ยวข้อง
บทที่ 2 เอกสารและงานวิจัยที่เกี่ยวข้องBenny BC
 
5.ส่วนหน้า
5.ส่วนหน้า5.ส่วนหน้า
5.ส่วนหน้าkai kk
 
08แผน เรื่อง การหมุน ความเร็วเชิงมุม และความเร่งเชิงมุม
08แผน เรื่อง การหมุน ความเร็วเชิงมุม และความเร่งเชิงมุม08แผน เรื่อง การหมุน ความเร็วเชิงมุม และความเร่งเชิงมุม
08แผน เรื่อง การหมุน ความเร็วเชิงมุม และความเร่งเชิงมุมWijitta DevilTeacher
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1dechathon
 
บทที่๑ ความรู้เบืองต้นของการวิจัย (Research)
บทที่๑ ความรู้เบืองต้นของการวิจัย (Research)บทที่๑ ความรู้เบืองต้นของการวิจัย (Research)
บทที่๑ ความรู้เบืองต้นของการวิจัย (Research)Marine Meas
 
การออกแบบการจัดการการเรียนรู้อิงมาตรฐาน หลักสูตรแกนกลาง 2551 ...
การออกแบบการจัดการการเรียนรู้อิงมาตรฐาน   หลักสูตรแกนกลาง 2551               ...การออกแบบการจัดการการเรียนรู้อิงมาตรฐาน   หลักสูตรแกนกลาง 2551               ...
การออกแบบการจัดการการเรียนรู้อิงมาตรฐาน หลักสูตรแกนกลาง 2551 ...Weerachat Martluplao
 
Slโครงสร้างรายวิชาหน่วย is1 การศึกษาและการสร้างองค์ความรู้
Slโครงสร้างรายวิชาหน่วย is1 การศึกษาและการสร้างองค์ความรู้Slโครงสร้างรายวิชาหน่วย is1 การศึกษาและการสร้างองค์ความรู้
Slโครงสร้างรายวิชาหน่วย is1 การศึกษาและการสร้างองค์ความรู้krupornpana55
 
โครงการสอน ชีววิทยาพื้นฐาน
โครงการสอน ชีววิทยาพื้นฐานโครงการสอน ชีววิทยาพื้นฐาน
โครงการสอน ชีววิทยาพื้นฐานKrupol Phato
 
แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2dechathon
 

Similar to หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 (20)

I30201 2-แผนการสอน
I30201 2-แผนการสอนI30201 2-แผนการสอน
I30201 2-แผนการสอน
 
บทที่ 2
บทที่ 2บทที่ 2
บทที่ 2
 
1.กระบวนการทางวิทยาศาสตร์ PPT เเก้ไขได้ ล่าสุด.pptx
1.กระบวนการทางวิทยาศาสตร์  PPT เเก้ไขได้ ล่าสุด.pptx1.กระบวนการทางวิทยาศาสตร์  PPT เเก้ไขได้ ล่าสุด.pptx
1.กระบวนการทางวิทยาศาสตร์ PPT เเก้ไขได้ ล่าสุด.pptx
 
5กระบวนการวิทยาศาสตร์(สมเกียรติ วิชาการ)
5กระบวนการวิทยาศาสตร์(สมเกียรติ วิชาการ)5กระบวนการวิทยาศาสตร์(สมเกียรติ วิชาการ)
5กระบวนการวิทยาศาสตร์(สมเกียรติ วิชาการ)
 
บทที่ 2 เอกสารและงานวิจัยที่เกี่ยวข้อง
บทที่ 2 เอกสารและงานวิจัยที่เกี่ยวข้องบทที่ 2 เอกสารและงานวิจัยที่เกี่ยวข้อง
บทที่ 2 เอกสารและงานวิจัยที่เกี่ยวข้อง
 
5.ส่วนหน้า
5.ส่วนหน้า5.ส่วนหน้า
5.ส่วนหน้า
 
08แผน เรื่อง การหมุน ความเร็วเชิงมุม และความเร่งเชิงมุม
08แผน เรื่อง การหมุน ความเร็วเชิงมุม และความเร่งเชิงมุม08แผน เรื่อง การหมุน ความเร็วเชิงมุม และความเร่งเชิงมุม
08แผน เรื่อง การหมุน ความเร็วเชิงมุม และความเร่งเชิงมุม
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
 
บทที่๑ ความรู้เบืองต้นของการวิจัย (Research)
บทที่๑ ความรู้เบืองต้นของการวิจัย (Research)บทที่๑ ความรู้เบืองต้นของการวิจัย (Research)
บทที่๑ ความรู้เบืองต้นของการวิจัย (Research)
 
บทที่ 3
บทที่ 3บทที่ 3
บทที่ 3
 
การออกแบบการจัดการการเรียนรู้อิงมาตรฐาน หลักสูตรแกนกลาง 2551 ...
การออกแบบการจัดการการเรียนรู้อิงมาตรฐาน   หลักสูตรแกนกลาง 2551               ...การออกแบบการจัดการการเรียนรู้อิงมาตรฐาน   หลักสูตรแกนกลาง 2551               ...
การออกแบบการจัดการการเรียนรู้อิงมาตรฐาน หลักสูตรแกนกลาง 2551 ...
 
Present Skb
Present SkbPresent Skb
Present Skb
 
Slโครงสร้างรายวิชาหน่วย is1 การศึกษาและการสร้างองค์ความรู้
Slโครงสร้างรายวิชาหน่วย is1 การศึกษาและการสร้างองค์ความรู้Slโครงสร้างรายวิชาหน่วย is1 การศึกษาและการสร้างองค์ความรู้
Slโครงสร้างรายวิชาหน่วย is1 การศึกษาและการสร้างองค์ความรู้
 
6.ชุด 3 การแพร่
6.ชุด 3 การแพร่6.ชุด 3 การแพร่
6.ชุด 3 การแพร่
 
โครงการสอน ชีววิทยาพื้นฐาน
โครงการสอน ชีววิทยาพื้นฐานโครงการสอน ชีววิทยาพื้นฐาน
โครงการสอน ชีววิทยาพื้นฐาน
 
8. ชุดที่ 5 การลำเลียง
8. ชุดที่ 5 การลำเลียง8. ชุดที่ 5 การลำเลียง
8. ชุดที่ 5 การลำเลียง
 
แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2
 
5.ชุดที่ 2 โครงสร้างของเซลล์
5.ชุดที่ 2 โครงสร้างของเซลล์5.ชุดที่ 2 โครงสร้างของเซลล์
5.ชุดที่ 2 โครงสร้างของเซลล์
 
หน่วยที่1
หน่วยที่1หน่วยที่1
หน่วยที่1
 
Research-tools 2014
Research-tools 2014Research-tools 2014
Research-tools 2014
 

More from อนงค์นารถ จันทร์ชนะ

More from อนงค์นารถ จันทร์ชนะ (15)

ใบงานที่ 2.1
ใบงานที่ 2.1ใบงานที่ 2.1
ใบงานที่ 2.1
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
 
ใบงานที่ 1.1
ใบงานที่ 1.1ใบงานที่ 1.1
ใบงานที่ 1.1
 
ใบงานที่ 2.2
ใบงานที่  2.2ใบงานที่  2.2
ใบงานที่ 2.2
 
ใบงานที่ 2.1
ใบงานที่  2.1ใบงานที่  2.1
ใบงานที่ 2.1
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
 
ใบงานที่ 1
ใบงานที่  1ใบงานที่  1
ใบงานที่ 1
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
 
ใบงานที่ 2
ใบงานที่ 2ใบงานที่ 2
ใบงานที่ 2
 
ใบงานที่ 1
ใบงานที่ 1ใบงานที่ 1
ใบงานที่ 1
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 รับรู้ข้อมูล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1  รับรู้ข้อมูลหน่วยการเรียนรู้ที่ 1  รับรู้ข้อมูล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 รับรู้ข้อมูล
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
 
หน่วย 1
หน่วย 1หน่วย 1
หน่วย 1
 
การนำไฟล์
การนำไฟล์การนำไฟล์
การนำไฟล์
 

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1

  • 1. 8 เทคโนโลยีฯ ป.3 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว เรื่องที่ 1 ข้อมูล แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูล เวลา 1 ชั่วโมง 1. สาระสาคัญ/ความคิดรวบยอด ข้อมูล คือ เรื่องราวหรือข้อเท็จจริง รวมไปถึงเหตุการณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้นรอบตัว ซึ่งเราสามารถรับรู้ข้อมูลได้โดยผ่าน อวัยวะรับสัมผัสทั้ง 5 2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้ 2.1 ตัวชี้วัด ง 3.1 ป.3/1 ค้นหาข้อมูลอย่างมีขั้นตอน และนาเสนอข้อมูลในลักษณะต่างๆ 2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้ 1) อธิบายความหมายของข้อมูลได้ถูกต้อง 2) ระบุอวัยวะรับสัมผัสได้ถูกต้อง 3. สาระการเรียนรู้ 3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง - ขั้นตอนการค้นหาข้อมูล ประกอบด้วย การกาหนดหัวข้อที่ต้องการค้นหา การเลือกแหล่งข้อมูล การเตรียม อุปกรณ์ การค้นหาและรวบรวมข้อมูล การพิจารณา การสรุปผล 3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา) 4. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน 4.1 ความสามารถในการคิด 1) ทักษะการรวบรวมข้อมูล 2) ทักษะการสารวจค้นหา 3) ทักษะการจาแนกประเภท 4.2 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต 5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู้ 3. มุ่งมั่นในการทางาน
  • 2. 9 เทคโนโลยีฯ ป.3 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว เรื่องที่ 1 ข้อมูล 6. กิจกรรมการเรียนรู้  วิธีสอนแบบสืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Method : 5E)  นักเรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ข้อมูลรอบตัว ขั้นที่ 1 กระตุ้นความสนใจ สื่อการเรียนรู้ : บัตรปริศนาคาทาย 1. ครูให้นักเรียนแข่งขันกันตอบปริศนาคาทายจากบัตรปริศนาคาทาย โดยนักเรียนที่ตอบถูกจะได้ 1 คะแนน เมื่อทายปริศนาครบทุกข้อแล้ว ครูสรุปผลคะแนน และกล่าวชมเชยนักเรียนที่ได้คะแนนมากที่สุด เพื่อเป็นการเสริมกาลังใจ 2. ครูถามนักเรียนว่า เพราะเหตุใด นักเรียนจึงสามารถตอบปริศนาคาทาย ได้ถูกต้อง โดยให้พิจารณาคาจากบัตรปริศนาคาทาย เช่น 3. ครูอธิบายให้นักเรียนเข้าใจว่า การเล่นปริศนาคาทายจะต้องอาศัย การสังเกต และการรวบรวมข้อมูลต่างๆ เกี่ยวกับสิ่งนั้นๆ จึงจะสามารถ ตอบปริศนาได้ถูกต้อง ซึ่งการเล่นปริศนาคาทายนี้ เป็นการเล่นที่ช่วย ฝึกเชาวน์ปัญญา จากนั้นให้นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด คาถามกระตุ้นความคิด  เพราะเหตุใด เราจึงต้องเรียนรู้เรื่อง ข้อมูล (พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้ อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน) ขั้นที่ 2 สารวจค้นหา สื่อการเรียนรู้ : หนังสือเรียน เทคโนโลยีฯ ป.3 1. ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความสามารถ คือ เก่ง ปานกลางค่อนข้างเก่ง ปานกลางค่อนข้างอ่อน และอ่อน 2. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มจับคู่กันเป็น 2 คู่ แล้วให้แต่ละคู่ร่วมกันศึกษา ความรู้ ตามประเด็นที่กาหนดให้ ดังนี้ - คู่ที่ 1 ศึกษาความรู้เรื่อง ความหมายของข้อมูล - คู่ที่ 2 ศึกษาความรู้เรื่อง การรับรู้ข้อมูล โดยให้นักเรียนศึกษาความรู้จากหนังสือเรียน แล้วร่วมกันสรุปสาระสาคัญ ขั้นที่ 3 อธิบายความรู้ สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : — 1. นักเรียนแต่ละคู่นาความรู้ที่ได้จากการศึกษามาเล่าให้เพื่อนอีกคู่หนึ่งฟัง ผลัดกันซักถามหากมีข้อสงสัย และผลัดกันอธิบายจนทุกคนมีความ เข้าใจชัดเจนตรงกัน คาถามกระตุ้นความคิด  จากคากล่าวที่ว่า “สิบปากว่าไม่เท่า ตาเห็น” นักเรียนเห็นด้วยหรือไม่ เพราะเหตุใด (พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้ อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน) อะไรเอ่ย ตัวเล็กกระจิริด อวดฤทธิ์กับพระจันทร์
  • 3. 10 เทคโนโลยีฯ ป.3 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว เรื่องที่ 1 ข้อมูล 2. นักเรียนร่วมกันอภิปรายและสรุปความรู้เกี่ยวกับความหมาย และการ รับรู้ข้อมูล โดยครูคอยอธิบายเพิ่มเติมเพื่อเสริมความเข้าใจ 3. นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด ขั้นที่ 4 ขยายความเข้าใจ สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : — 1. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันยกตัวอย่างสิ่งรอบตัวที่สามารถให้ข้อมูล ทางประสาทสัมผัสครบทั้ง 5 ด้าน 2. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานาเสนอตัวอย่าง พร้อมอธิบายประกอบ ให้เพื่อนฟังที่หน้าชั้นเรียน โดยครูเป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้อง จากนั้น ครูอธิบายเพิ่มเติม เพื่อให้นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้อง 3. นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด คาถามกระตุ้นความคิด  นักเรียนคิดว่า ข้อมูลมีความสาคัญ อย่างไรในการดาเนินชีวิตประจาวัน (พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้ อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน) ขั้นที่ 5 ตรวจสอบผล สื่อการเรียนรู้ : ใบงานที่ 1.1 ครูให้นักเรียนทาใบงานที่ 1.1 เรื่อง ข้อมูลจากประสาทสัมผัสของฉัน เป็นรายบุคคล แล้วครูและนักเรียนช่วยกันเฉลยคาตอบในใบงาน 7. การวัดและประเมินผล วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์ ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 (ประเมินตามสภาพจริง) ตรวจใบงานที่ 1.1 ใบงานที่ 1.1 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ ประเมินการนาเสนอผลงาน แบบประเมินการนาเสนอผลงาน ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ สังเกตพฤติกรรมการทางานรายบุคคล แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานรายบุคคล ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ สังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทางาน แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ 8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ 8.1 สื่อการเรียนรู้ 1) หนังสือเรียน เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ป.3 2) บัตรปริศนาคาทาย 3) ใบงานที่ 1.1 เรื่อง ข้อมูลจากประสาทสัมผัสของฉัน 8.2 แหล่งการเรียนรู้ —
  • 4. 11 เทคโนโลยีฯ ป.3 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว เรื่องที่ 1 ข้อมูล เอกสารประกอบการสอน บัตรปริศนาคาทาย อะไรเอ่ย ชื่ออยู่ในครัว ตัวอยู่ในป่า (กระต่าย) อะไรเอ่ย ไม่มีมือ ไม่มีตีน ปีนต้นไม้ได้ (งู) อะไรเอ่ย ทอดแหในอากาศ คอยพิฆาตแมลง (แมงมุม) อะไรเอ่ย สี่ตีนเดินมา หลังคามุงกระเบื้อง (เต่า) อะไรเอ่ย ตัวเล็กกระจิริด อวดฤทธิ์กับพระจันทร์ (หิ่งห้อย)