SlideShare a Scribd company logo
แผนการจัดการเรียนรู้โดยใช้กระบวนการเผชิญสถานการณ์ 
สาระการเรียนรู้สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5 
เรื่อง ธารงรักษาพัฒนาศาสนาอย่างยั่งยืน จานวน 2 คาบ 
....................................................................................................................................................................... มาตรฐาน ส 1.2เข้าใจ ตระหนักและปฏิบัติตนเป็นศาสนิกชนที่ดี และธารงรักษาพระพุทธศาสนาหรือ 
ศาสนาที่ตนนับถือ 
ตัวชี้วัด ส 1.2 ม.4-6/5 สัมมนาและเสนอแนะแนวทางในการธารงรักษาศาสนาที่ตนนับถือ อันส่งผลต่อการ 
พัฒนาตน พัฒนาชาติและโลก 
สาระสาคัญ 
ในฐานะที่เป็นศาสนิกชนควรทานุบารุงรักษาศาสนาที่ตนนับถือึ่่งเป็นที่ย่ดเหนี่ยวจิตใจของมนุษย์ให้ ธารงไปอย่างยั่งยืน 
จุดประสงค์การเรียนรู้ 
ความรู้ 
1.อธิบายความสาคัญและประโยชน์ในการธารงรักษาศาสนาที่ตนนับถือได้ 
ทักษะ/กระบวนการ 
1.วิเคราะห์สาเหตุและผลกระทบที่เกิดข่้นในศาสนาที่ตนนับถือได้ 
2.นาเสนอแนวทางแก้ไขปัญหาโดยใช้วิธีการคิดแบบโยนิโสมนสิการได้ 
คุณลักษณะอันพ่งประสงค์ 
ตระหนักและมีส่วนร่วมในการธารงรักษาพระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือ 
สาระการเรียนรู้ 
1. ความสาคัญและประโยชน์ในการธารงรักษาศาสนาที่ตนนับถือ 
2. สาเหตุของสถานการณ์ปัญหาที่เกิดข่้นในพระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือ 
3. ผลกระทบที่เกิดข่้นจากสถานการณ์ปัญหาที่เกิดข่้นในพระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือ 
4. แนวทางการแก้ไขสถานการณ์ปัญหาที่เกิดข่้นในพระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือ
กิจกรรมการเรียนรู้ 
คาบที่1 
ขั้นนาการสร้างศรัทธา 
1. ครูใช้คาถามกระตุ้นความคิดของนักเรียนดังนี้ 
1) ศาสนาคืออะไร 
2) ทาไมต้องมีศาสนา 
2. ครูเขียนคาสาคัญของนักเรียนที่ตอบคาถามบนกระดานดา อธิบายขยายความเพิ่มเติมและให้คาชมแก่ นักเรียนที่ตอบคาถามได้ถูกต้องตรงประเด็น 
3. ครูพูดเชื่อมโยงเข้าสู่บทเรียนและชี้แจงเรื่องที่เรียนภายในวันนี้ คือ ธารงรักษาพัฒนาศาสนาอย่างยั่งยืน 
ขั้นสอน 
1. ครูแบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็น 6 กลุ่มๆละ 6 คนด้วยวิธีการนับ 1-6 
2. ครูนาเสนอสถานการณ์ปัญหาโดยให้นักเรียนชมวีดีทัศน์ข่าวสถานการณ์ที่เกี่ยวข้องกับศาสนา 
ตัวอย่างเช่น 
1) สถานการณ์ที่ 1 พระสงฆ์ใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ 
2) สถานการณ์ที่ 2 โบรานสถานแมสอานแน็กึ์ในอัฟกานิสสถาน 
3. ครูแจกสถานการณ์ปัญหาให้แต่ละกลุ่มดังนี้ 
กลุ่มที่ 1 พระใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ 
กลุ่มที่ 2 โบราณสถานแมสอานแนกึ์ที่อัฟกานิสถาน 
กลุ่มที่ 3 ความขัดแย้งระหว่างนิกายึุนนีกับชีอะห์ 
กลุ่มที่ 4 การประท้วงการประหารด้วยการปาหินในศาสนาอิสลาม 
กลุ่มที่ 5 เดินขบวนของชาวคริสต์ในบราึิลเพื่อประท้วงเพศเดียวกันแต่งงาน 
กลุ่มที่ 6 ความรุนแรงของชาวคริสต์นิกายคอปติกในอียิปป์ 
4. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มได้ฝึกวิเคราะห์ ตรวจสอบข้อมูลจากสถานการณ์ปัญหาที่ได้รับลงในใบงาน ที่ 1 ว่าเป็นข้อมูลในลักษณะใด มีข้อเท็จจริงมากน้อยเพียงใด แหล่งข้อมูลมีความน่าเชื่อถือหรือไม่
ขั้นสรุป 
ครูมอบหมายภาระงานโดยให้นักเรียนไปวิเคราะห์สาเหตุ ผลกระทบและแนวทางการแก้ไขในแต่ละ สถานการณ์ปัญหาที่ได้รับเพิ่มเติมพร้อมส่งใบงานที่ 1 และเตรียมกระดาษปรู๊ฟเพื่อใช้ในคาบต่อไป 
คาบที่2 
ขั้นนาการสร้างศรัทธา 
1.ครูทบทวนความรู้เดิมในคาบที่แล้วเกี่ยวกับเรื่องการธารงรักษาศาสนาและให้แต่ละกลุ่มส่งใบงานที่ 1 
2.ครูนาเสนอตัวอย่างสถานการณ์ต้นแบบที่ดีเพื่อให้นักเรียนเห็นความสาคัญของการธารงรักษาพัฒนา ศาสนาอย่างยั่งยืน 
ขั้นสอน 
1. ครูให้นักเรียนนาเสนอผลการวิเคราะห์ ผลกระทบและแนวทางการแก้ไขในรูปแบบแผนผังกราฟิก (Graphic Organizers)พร้อมนาเสนอแนวทางการแก้ไขปัญหาโดยใช้วิธีคิดหลายวิธี(โยนิโสมนสิการ)ลงบน กระดาษปรู๊ฟ 
2. ครูให้นักเรียนนาเสนอและแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับประเด็นสาคัญของสถานการณ์ปัญหา และแนวทางการแก้ไขปัญหาหน้าชั้นเรียน 
3. ครูให้คาแนะนาเพิ่มเติมในแต่ละกลุ่ม 
ขั้นสรุป 
1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปบทเรียนเรื่องธารงรักษาพัฒนาศาสนาอย่างยั่งยืน 
2. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปผลที่ได้จากการจัดการเรียนรู้โดยใช้กระบวนการเผชิญสถานการณ์ 
หมายเหตุ แผนการจัดการเรียนรู้ออกแบบโดย อาจารย์พิชาติ แก้วพวง และนายจารุ โสภาคะยัง
สื่อการเรียนรู้ 
1. วีดีทัศน์ข่าวสถานการณ์ปัญหา 
1.1 พระสงฆ์ใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ 
1.2 โบราณสถานแมสอานแนกึ์ที่อัฟกานิสถาน 
2. ตัวอย่างสถานการณ์ปัญหา 6 สถานการณ์ 
2.1 พระสงฆ์ใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ 
2.2 โบราณสถานแมสอานแนกึ์ที่อัฟกานิสถาน 
2.3 ความขัดแย้งระหว่างนิกายึุนนีกับชีอะห์ 
2.4 การประท้วงการประหารด้วยการปาหินในศาสนาอิสลาม 
2.5 การเดินขบวนของชาวคริสต์ในบราึิลเพื่อประท้วงเพศเดียวกันแต่งงาน 
2.6 ความรุนแรงของชาวคริสต์นิกายคอปติกในอียิปป์ 
3. ใบงานที่ 1 ลักษณะข้อมูลสถานการณ์ปัญหา 
การวัดและการประเมินผล 
วิธีการ 
เครื่องมือ 
เกณฑ์การประเมิน 
1. สังเกตพฤติกรรมกลุ่ม 
แบบสังเกตพฤติกรรมกลุ่ม 
ประเมินการทางานกลุ่มโดย กาหนดคะแนนเต็มไว้ที่ 10 เกณฑ์ ผ่าน 6 คะแนนข่้นไป 
2. ตรวจใบงาน 
แบบประเมินใบงาน 
ประเมินใบงานโดยกาหนดคะแนน เต็มไว้ที่ 10 เกณฑ์ผ่าน6คะแนน ข่้นไป 
3. ประเมินการนาเสนอ ผลงาน 
แบบประเมินการนาเสนอผลงาน 
เกณฑ์การประเมินแบบรูบิค
ใบงานที่ 1 
เรื่อง ลักษณะข้อมูลของสถานการณ์ปัญหา 
1. ข้อมูลสถานการณ์ปัญหามีความเป็นข้อเท็จจริงมากน้อยเพียงใด 
................................................................................................................................................................ .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .................................................................................................................................... 
2. ลักษณะของข้อมูลมีความชัดเจนมากน้อยเพียงใด 
................................................................................................................................................................ .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. ........................................................................................................................................... 
3. สถานการณ์ที่เกิดข่้นมีความสาคัญอย่างไร 
................................................................................................................................................................ .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. ................................................................................................................................................
ตอนที่2 ให้นักเรียนตรวจสอบข้อมูลสถานการณ์ที่ตนได้รับกับแหล่งอ้างอิง อย่างน้อย 3 แหล่งอ้างอิง 
ตัวอย่าง 
สถานการณ์ปัญหาพระใน3จังหวัดชายแดนภาคใต้ 
สถานการณ์ในจังหวัดชายแดนภาคใต้ยังคงต่งเครียดและมีเหตุรุนแรงเกิดข่้นอย่างต่อเนื่อง โดยเมื่อ เวลา 06.20 น. วันพฤหัสบดีที่ 13 ก.พ.2557 คนร้ายจานวน 4 คน มีรถจักรยานยนต์ 2 คันเป็นพาหนะ ใช้ อาวุธสงครามยิงตารวจหน่วยปฏิบัติการพิเศษ (นปพ.) ชุดรักษาความปลอดภัยพระ (รปภ.พระ) ขณะออก บิณฑบาต เหตุเกิดขณะพระวัดป่าสวย อ.แม่ลาน กาลังออกรับบาตรจากพี่น้องประชาชนที่บ้านใหม่ หมู่ 1 ต. แม่ลาน อ.แม่ลาน จ.ปัตตานี 
อ้างอิง:สุเมธ อะหมัด.ยิงชุด รปภ.พระขณะออกบิณฑบาตที่แม่ลาน.เข้าถ่งจาก http://isranews.org/south- ln[news/other-news/item/27239-pattani.html [30 พฤศจิกายน 2557] 
................................................................................................................................................................ .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. ......................................................................................................
แบบประเมินการนาเสนอผลงาน 
ที่ 
กลุ่ม 
รายการประเมิน 
รวม 
(9) 
สรุปผล 
การสรุปข้อมูล และแนว ทางการแก้ไข ปัญหาใน สถานการณ์ ปัญหาที่ได้รับ 
(3) 
การนาเสนอ หลักการหรือ แนวคิดหน้า ชั้นเรียน 
(3) 
รูปแบบของ สื่อในการ นาเสนอ 
(3) 
ผ่าน 
ไม่ผ่าน 
1 
2 
3 
4 
5 
เกณฑ์การประเมิน 
7-9 = ดี 
4-6 = พอใช้ 
0-3 = ปรับปรุง 
สรุปการประเมินผล 
ดี พอใช้ ปรับปรุง 
เกณฑ์การตัดสินใจ 
ผ่าน ไม่ผ่าน
เกณฑ์การประเมินการนาเสนอผลงาน 
ที่ 
รายการประเมิน 
ระดับคุณภาพ 
3 
2 
1 
1 
การสรุปข้อมูลและแนวทางการ แก้ไขปัญหาในสถานการณ์ปัญหาที่ ได้รับ 
สรุปใจความได้ตาม วัตถุประสงค์และ ครอบคลุมเนื้อหา 
สรุปใจความได้ตาม วัตถุประสงค์แต่ยัง ไม่ครอบคลุมเนื้อหา 
สรุปใจความไม่ ครอบคลุมตาม วัตถุประสงค์ 
2 
การนาเสนอหลักการหรือแนวคิด หน้าชั้นเรียน 
พูดได้ตรงประเด็น ตอบข้อึักถามได้ ครอบคลุมและ ชัดเจน 
พูดได้ตรงประเด็น ตอบข้อึักถามได้ยัง ไม่ครอบคลุมและ ชัดเจน 
พูดไม่ตรงประเด็น และไม่มีลาดับ ขั้นตอน 
3 
รูปแบบของสื่อในการนาเสนอ 
น่าสนใจแปลกใหม่ 
น่าสนใจ 
ไม่น่าสนใจ
แบบการสังเกตพฤติกรรมกลุ่ม 
ที่ 
ชื่อ-สกุล 
รายการประเมิน 
รวม 
สรุป 
การ ทางาน ร่วมกัน 
(3) 
ความ กระตือรือร้น 
(3) 
การตอบ คาถาม 
(3) 
ความคิด สร้างสรรค์ 
(3) 
ผ่าน 
ไม่ผ่าน 
1 
2 
3 
4 
5 
เกณฑ์การประเมิน 
9-12 = ดี 
5-8 = พอใช้ 
ต่ากว่า 5 = ปรับปรุง 
สรุปการประเมินผล 
ดี พอใช้ ปรับปรุง 
เกณฑ์การตัดสินใจ 
ผ่าน ไม่ผ่าน
ตัวอย่างสถานการณ์ปัญหา 
พระสงฆ์ใน3จังหวัดชายแดนภาคใต้ 
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า คณะกรรมการสิทธิมนุษยชนแห่งชาติ หรือ กสม.ออกแถลงการณ์ความรุนแรงใน พื้นที่ภาคใต้ โดยระบุว่า ตามที่ได้เกิดเหตุการณ์ความรุนแรงอย่างยิ่งในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้เมื่อวันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2557 ที่อาเภอแม่ลาน จังหวัดปัตตานี อันเป็นเหตุการณ์ที่รุนแรงและโหดร้ายจนเป็นเหตุให้มี ผู้เสียชีวิตจานวน 4 ราย เป็นเด็ก จานวน 1 ราย ผู้สูงอายุ จานวน 2 ราย และเป็นพระภิกษุสงฆ์ จานวน 1 รูป ขณะออกบิณฑบาตตามปกติทุกวันในตอนเช้า นอกจากนี้ ยังมีผู้ที่ได้รับบาดเจ็บจานวน 6 รายึ่่งเป็นผู้ บริสุทธิ์ทั้งสิ้น ดังปรากฏเป็นข่าวแล้ว นั้น 
คณะกรรมการสิทธิมนุษยชนแห่งชาติ รู้ส่กเศร้าสลดและขอแสดงความเสียใจเป็นอย่างยิ่งต่อผู้ที่ เสียชีวิต ผู้ที่ได้รับบาดเจ็บ รวมไปถ่งครอบครัวของบุคคลดังกล่าว ตลอดจนมีความห่วงใยในสวัสดิภาพและ ชีวิตของประชาชนในพื้นที่ จ่งขอประณามการกระทาของผู้ก่อเหตุการณ์ความรุนแรงที่โหดร้ายทารุณไร้ มนุษยธรรม ละเมิดสิทธิมนุษยชน และหลักมนุษยธรรมึ่่งเป็นหลักสากลที่ทุกฝ่ายต้องย่ดถืออีกทั้งห้วง ระยะเวลาที่ก่อความไม่สงบ เกิดข่้นในขณะที่พุทธศาสนิกชนทาบุญตักบาตรตามหลักทางศาสนา 
พล.อ.ประยุทธ์ แสดงความเห็นว่ากรณีที่ผู้ก่อความไม่สงบลอบยิงพระในขณะออกบิณฑบาตร พร้อม เจ้าหน้าที่ที่ไปดูแลความปลอดภัยจนเสียชีวิต อยากให้ไปถามคนทาว่าหัวใจทาด้วยอะไรในการใช้ความรุนแรง กับเจ้าหน้าที่ขณะที่เจ้าหน้าที่ไม่มีทางต่อสู้ รวมถ่งการดูแลครูเด็ก แม้กระทั่งผู้หญิง ผู้บริสุทธิ์ที่สัญจรไปมาก็ฆ่า ทิ้งหมด แบบนี้มันไม่ใช่มนุษย์ที่พูดไม่ได้ดูถูก แต่ถ้าเป็นนักรบเหมือนที่ทหารทาอยู่ในวันนี้จะต้องเป็นนักรบที เปิดเผยและแสดงกาลังกันออกมาและมารบกัน แต่ทหารไม่กลัวอยู่แล้ว แต่ปัญหาคือเขาใช้วิธีไม่ใช่ลูกผู้ชาย ด้วยการลอบทาร้าย โดยเฉพาะเด็กและผู้หญิง และป้ายความผิดมาให้กับเจ้าหน้าทีึ่่่งเป็นสิ่งที่อันตราย ที่ผ่าน มาเรามีการจับกุมแหล่งึ่องสุ่มก็เจอเสื้อผ้าคล้ายชุดทหารเพื่อไปยิ่งไทยพุทธ และไทยมุสลิม และมาโทษว่า เจ้าหน้าที่เป็นคนกระทาึ่่งตนได้กาชับว่าอย่าให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้เกิดข่้นึ่่งตนยินดีให้สอบสวนทุกคดีึ่่ง เรายืนยันว่าการแก้ไขปัญหาด้วยความรุนแรงมันไม่มีวันจบ ส่วนกรณีที่มีการใส่ร้ายเจ้าหน้าที่ว่าการยิงเด็ก 3 คนเป็นฝีมือเจ้าหน้าที่นั้นใครจะพูดอะไรก็ได้ แต่ตนยืนยันเสมอว่าผู้ใต้บังคับบัญชาเข้าใจว่าถ้าไปทาอย่างนั้นจะ ทาให้การแก้ไขปัญหายากมากข่้นึ่่งตนก็ไม่เห็นประโยชน์ว่าจะไปทาทาไม แหล่งที่มา: คณะกรรมการสิทธิมนุษยชนแห่งชาติ[http://news.mthai.com/general-news/310284.html]
ตัวอย่างสถานการณ์ปัญหา 
โบราณสถานแมส อาเนคที่อัฟกานิสสถาน 
วันนี้ 13 พ.ย. 2555 ที่หน้าสานักงานองค์การสหประชาชาติ กรุงเทพฯหรือยูเอ็น น.พ.พรชัย พิญญพงษ์ ประธานองค์การยุวพุทธศาสนิกสัมพันธ์แห่งโลก พร้อมด้วยเครือข่ายชาวพุทธมายื่น หนังสือและชุมนุมคัดค้านการทาลายพุทธสถาน Mes Aynak ในประเทศอัฟกานิสถาน โดย นพ.พรชัย กล่าวว่า องค์การยุวพุทธศาสนิกสัมพันธ์แห่งโลก สหพันธ์รวมใจไทยทั้งชาติและเครือข่ายชาว พุทธทั่วโลกกว่า 50 องค์กร ได้เข้ายื่นหนังสือเพื่อคัดค้านการทาลายพุทธ สถาน Mes Aynak ต่อองค์การ สหประชาชาติ ประจาประเทศไทย และที่ยูเนสโก ถนนสุขุมวิทึอย 40 เพื่อช่วยปกป้องพุทธสถานดังกล่าว เนื่องจากทางอัฟกานิสถานจะทาลายพุทธสถานแห่งนี้ แล้วทาเป็นเหมืองทองแดงภายในเดือนธันวาคมึ่่งใน ส่วนชาวพุทธไทยเห็นว่า ควรจะชะลอโครงการ หรือรักษาพุทธสถานเหล่านี้เอาไว้ เพราะเป็นมรดกล้าค่าของ ชาวพุทธและมนุษยชาติ รวมถ่งเป็นสถานที่เก็บรักษาสิ่งมีค่าทางพระพุทธศาสนาที่หาไม่ได้อีกแล้ว 
นพ.พรชัย กล่าวต่อไปว่า พุทธสถาน Mes Aynak ตั้งอยู่ห่างกรุงคาร์บู ประมาณ 40 กิโลเมตร มีพื้นที่ ประมาณ 250 ไรึ่่่งรัฐบาลอัฟกานิสถาน ได้ทาสัญญากับบริษัทของทางสาธารณรัฐประชาชนจีนในการทา เหมืองทองแดงสัมปทาน 30 ปี โดยทางอัฟกานิสถานได้งบประมาณจากสัมปทานกว่า 92,500 ล้านบาท โดยเหมืองแร่ที่จะทาเป็นแบบเปิดในพื้นที่จานวน 6,000 ไร่ หากโครงการเริ่มก็จะมีการทาลายโบราณสถาน ทั้งหมด จ่งอยากให้ทางบริษัทของจีนชะลอโครงการออกไป เพื่อหาทางรักษามรดกเหล่านี้เอาไว้ “เราได้ยื่น หนังสือต่อยูเอ็น ด้านสิ่งแวดล้อม เพื่อช่วยประสานกับทางรัฐบาลจีน และอัฟกานิสถานให้ชะลอการขุดเจาะ ออกไปหรือให้เว้นพื้นที่ตรงนี้เอาไว้ให้เป็นมรดกแก่คนรุ่นหลัง และเป็นการเชื่อมประวัติศาสตร์อัฟกานิสถานกับ เอเชียึ่่งเป็นพุทธสถานที่อยู่ระหว่างเส้นทางสายไหมเอาไว้ และสถานแห่งนี้เป็น การเชื่อมต่อ ประวัติศาสตร์ของแคว้นคันธาระึ่่งเป็นแหล่งสร้างพระพุทธรูปแห่งแรกของโลกอีกด้วย”ประธานพ.ส.ล.กล่าว 
แหล่งที่มา: วัดพระธรรมกาย[http://www.dmc.tv/pages/%E0%B8%82%E0%B9%B8% %A2Mes-Aynak.htm]
ตัวอย่างสถานการณ์ปัญหา 
ความขัดแย้งระหว่างนิกายซุนนีกับชีอะห์ 
กลุ่ม ISIS ที่เป็นแนวหน้าของกลุ่มึุนนีในการต่อต้านรัฐบาลอิรักของนายกรัฐมนตรีมาลิกี น่าจะย่ด ครองภาคเหนือของอิรักได้ แต่ไม่สามารถรุกคืบเข้าไปที่กรุงแบกแดดหรือภาคใต้ของอิรัก ทาให้การผลิตน้ามัน ของอิรัก (3.6 ล้านบาร์เรลต่อวัน) และการส่งออก (2.6 ล้านบาร์เรลต่อวัน) ไม่ได้รับผลกระทบมากนัก ดังนั้น ราคาน้ามัน Brent น่าจะอยู่ที่ระดับ 110 ดอลลาร์ต่อบาร์เรล ไม่น่าจะส่งผลกระทบมากนักกับเศรษฐกิจโลก ึ่่งกาลังฟื้นตัวอย่างต่อเนื่อง 
ฝ่ายที่มองว่าความขัดแย้งในอิรักเป็น “ปัญหาใหญ่” นั้นจะมองปัญหาล่กึ่้งกว่า โดยมองกลับไปใน อดีตและมองในมิติอื่นๆ โดยเฉพาะความมั่นคงและได้มีการกล่าวโจมตีความผิดพลาดของประธานาธิบดี โอบามาและความใจแคบของนายกรัฐมนตรีมาลิกีที่ส่งผลให้เกิดวิกฤติในวันนี้ 
หากมองกลับไปในประวัติศาสตร์ก็จะทราบกันดีว่าชาวึุนนีนั้นเป็นชนชั้นที่ปกครองอิรักมานานเป็น พันปี โดยในสมัยของึัดดัม ฮุสเึน นั้น เป็นการปกครองอย่างเบ็ดเสร็จของกลุ่มึุนนีเหนือคนส่วนใหญ่คือ กลุ่มชีอะห์และกลุ่มเคิร์ดึ่่งเป็นชนกลุ่มน้อยในภาคเหนือของอิรัก ทั้งนี้ อิรักจ่งเป็นไม้เบื่อไม้เมากับอิหร่านึ่่ง ปกครองโดยกลุ่มชีอะห์มาโดยตลอดหลังจากการโค่นล้มพระเจ้าึาห์ที่สหรัฐให้การสนับสนุน ดังนั้น ในช่วง แรกๆ สหรัฐจ่งให้การสนับสนุนึัดดัม ฮุสเึน ในการทาสงครามอย่างยืดเยื้อกับอิหร่านเมื่อกว่า 30 ปีก่อนหน้า แตึั่ดดามพลาดที่ไปย่ดครองคูเวตเมื่อปี 1991 ทาให้สหรัฐโดยการนาของประธานาธิบดีบุชทั้งคนพ่อและ คนลูกต้องแตกหักกับอิรักและโค่นล้มึัดดัม ฮุสเึน เมื่อ 10 ปีที่แล้ว 
ฝ่ายนายกรัฐมนตรีมาลิกีึ่่งได้รับเลือกตั้งมาจากเสียงส่วนใหญ่ในอิรักคือคนกลุ่มชีอะห์ (ที่รู้ส่กคับแค้นใจที่ถูกคนกลุ่มน้อยคือกลุ่มึุนนีปกครองอย่างกดขี่มานาน) ดังนั้น เมื่อนายกมาลิกีมีอานาจ ก็ลืมคามั่นสัญญาเดิมที่ให้ไว้คือจะปกครองแบบรัฐบาลผสมร่วมกับกลุ่มึุนนีและกลุ่มเคิร์ด ตรงกันข้าม นายกรัฐมนตรีมาลิกีรวบอานาจไว้คนเดียวและใส่ร้าย/แจ้งจับนักการเมืองทั้งฝ่ายค้านและฝ่ายที่ร่วมรัฐบาล ของตน (ได้มีการกล่าวหารองนายกรัฐมนตรีที่เป็นคนึุนนีว่าเป็นกบฏและให้ศาลสั่งประหารชีวิตระหว่างที่ รองนายกฯคนดังกล่าวหนีไปลี้ภัยทางการเมืองนอกประเทศ) 
แหล่งที่มา: กรุงเทพธุรกิจออนไลน์ [http://www.bangkokbiznews.com/home/details/business/ceo-blogs/supavut/B9%88.html]
ตัวอย่างสถานการณ์ปัญหา 
การประหารด้วยการปาหินในอินโดนีเชีย 
สานักข่าวต่างประเทศรายงานว่ากลุ่มอิสลามอินโดนีเึียจานวนหลายร้อยคน ออกมาเดินขบวน บริเวณกลางกรุงจาการ์ตาเมื่อวันก่อน (22) เพื่อเรียกร้องให้ลงโทษโดยเฆี่ยนต่อสาธารณะและปาหินจนตาย 3 คนที่ปรากฎตัวในคลิปฉาว คือนายนาึริล อาเ รียล นักร้องเพลงร๊อคดังแห่งวง"Peterpan" นางสาว ลูนา มาย่า นางแบบระดับแถวหน้าของประเทศ วัย 26 ปี และ น.ส.ตัต ทารี พรีเึนเตอร์ และ นักแสดงโทรทัศน์ชื่อดังของอินโดนีเึีย วัย 32 ปี 
ผู้ประท้วงราว 1,000 คน ที่นาโดยกลุ่มมุสลิมหัวรุนแรง ฮิึบัต ทาห์รีร์ พากันตะโกนว่า "พระเจ้าทรงยิ่งใหญ่" พร้อมโบกธงดาและชูป้ายผ้าที่มีข้อความต่างๆ นานา อาทิ "จับกุมพวกสาส่อนเหล่านี้" การประท้วงมีข่้นไม่กี่ชั่วโมงหลังจากนักร้องหนุ่มึ่่งต้องสงสัยว่าเป็นผู้ถ่ายทาฉากรักของตนเองกับสองนางแบบ สาวแฟนเก่า และแฟนปัจจุบันได้เข้ามอบตัวกับเจ้าหน้าที่ตารวจ 
อิสมาอิล ยูึานโต โฆษกของกลุ่มฮิึบัต ทาห์รีร์ บอกว่า อินเทอร์เน็ตเป็นภัยคุกคามต่อคุณค่าอิสลาม ในชาติที่มีประชากรมุสลิมมากที่สุดในโลก พร้อมระบุว่า กฎหมายอิสลาม หรือชะรีอะฮ์ ควรถูกนามา ประยุกต์ใช้ในประเทศที่มีพลเรือน 240 ล้านคนแห่งนี้ ในจานวนนั้นรวมไปถ่งการลงโทษปาหินใส่จนตายต่อผู้ที่ ทาผิดประเวณี 
ตามกฎหมายชะรีอะฮ์ กรณีนี้บุคคลใดที่สมรสแล้วจะถูกลงโทษปาหินใส่จนตาย ส่วนคนที่ยังไม่ แต่งงานจะถูกลงโทษเฆี่ยนต่อสาธารณะ 100 ครั้ง "ด้วยการลงโทษลักษณะนี้ มันเป็นการรับประกันว่า พฤติกรรมสาส่อนทางเพศจะไม่เป็นที่แพร่หลายเหมือนกับตอนนี้"อย่างไรก็ตามกลุ่มหัวรุนแรงต่างๆ อย่าง ฮิึบัต ทาห์รีร์ ไม่ค่อยได้รับการสนับสนุนนักในอินโดนีเึีย ประเทศที่รัฐธรรมนูญไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องศาสนา และมีสายกลางทางวัฒนธรรม 
แหล่งที่มา: สานักข่าวต่างประเทศ[http://news.sanook.com/944983]
ตัวอย่างสถานการณ์ปัญหา 
ชาวคริสต์ในบราซิลประท้วงการแต่งงานร่วมเพศ 
สานักข่าวต่างประเทศ รายงานจากนครริโอ เดอ จาเนโร ประเทศบราึิล เมื่อวันที่ 25 พ.ค.ว่า ศาสนิกชนของศาสนาคริสต์อีแวนเจลิค หลายหมื่นคน จัดการเดินขบวน ที่มีชื่อว่า การเดินขบวนเพื่อพระเยึู ประจาปี ในนครริโอ เดอ จาเนโร เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา เพื่อปกป้องการแต่งงานกันระหว่างชายและหญิง และ เป็นการประท้วงการออกกฎหมายอนุญาตให้กลุ่มรักร่วมเพศแต่งงานกันได้ โดยการเดินขบวนประท้วงดังกล่าวึ่่งจัดโดยบรรดารัฐมนตรีที่นับถือศาสนาคริสต์อีแวนเจลิค ในริโอ เดอ จาเนโร มีผู้ร่วมชุมนุมประมาณ 100,000 คน จากการประเมินของเจ้าหน้าที่ตารวจการเดินขบวนไปสิ้นที่จัตุรัสึิเนแลนเดียใจกลางเมืองึ่่งมี ศาสนาจารย์ประจาโบสถ์คริสเตียน เทศสั่งสอนอยู่ 
ศาสนาจารย์ึีลัส มาลาเฟีย แห่งสมัชชาโบสถ์ของพระผู้เป็นเจ้าึ่่งเป็นผู้จัดการชุมนุมครั้งนี้ กล่าว ว่า การเดินขบวนและการชุมนุมกัน ถือเป็นหลักการที่พวกเราปกป้อง ความเป็นหน่่งเดียวของประชาชน กับพระผู้เป็นเจ้า ในการสนับสนุนการแสดงออกอย่างเสรี, เสรีภาพของการนับถือศาสนา, การมีครอบครัวและ การใช้ชีวิตตามวัฒนธรรมประเพณีดั้งเดิม 
แหล่งที่มา: เดลินิวส์[http://m.dailynews.co.th/News.do?contentId=17703]
ตัวอย่างสถานการณ์ปัญหา 
ความรุนแรงชาวคริสต์นิกานคอปติกในอียิปป์ 
อียิปต์นองเลือด กองทัพึ่่งกุมอานาจไว้หลังมวลชนลุกฮือโค่นฮอสนี มูบารัก เมื่อต้นปี ส่งรถหุ้มเกราะ เข้าปราบปรามชาวคริสต์ที่ชุมนุมประท้วงเหตุการณ์เผาโบสถ์ ส่งผลให้ล้มตายอย่างน้อย 25 ราย หลายคนโดน รถบดขยี้ นายกฯ เฉพาะกาลนัดประชุมครม.ฉุกเฉิน เรียกร้องทุกฝ่ายอยู่ในความสงบ ขณะเสียงตะโกนขับไล่ สภากลาโหมดังระงม 
เหตุการณ์รุนแรงเมื่อช่วงด่กวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเริ่มต้นเมื่อชาวคริสต์นิกายคอปติกึ่่งเป็นส่วนน้อย ราว 10% ของประชากร 80 ล้านคนในอียิปต์ ได้ชุมนุมประท้วงเหตุการณ์วางเพลิงโบสถ์คริสต์ที่จังหวัด อัสวานเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว โดยเชื่อว่าเป็นฝีมือของกลุ่มอิสลามิสต์หัวรุนแรง ขบวนประท้วงึ่่งมีคนมุสลิมและคน ต่างนิกายเข้าร่วมด้วยรวมนับพันนับหมื่ นคนได้เคลื่อนตัวจากย่านชูบรา ทางเหนือของกรุงไคโรไปยัง สถานีโทรทัศน์ของรัฐในจัตุรัสมัสเปโร 
ผู้ชุมนุมเรียกร้องให้สภากลาโหมึ่่งเข้าปกครองประเทศนับแต่มูบารักลงจากอานาจเมื่อ วันที่ 11 กุมภาพันธ์ สั่งปลดผู้ว่าราชการจังหวัดอัสวานที่ไม่สามารถปกป้องโบสถ์คริสต์ได้ ผู้ชุมนุมยังกล่าวหา สถานีโทรทัศน์ของรัฐด้วยว่าปลุกปั่นให้เกิดกระแสต่อต้านชาวคริสต์ 
แหล่งที่มา: ไทยโพสต์[http://hilight.kapook.com/view/63588]

More Related Content

What's hot

ทรัพยากรพลังงาน
ทรัพยากรพลังงานทรัพยากรพลังงาน
ทรัพยากรพลังงาน
ratanapornwichadee
 
แบบฝึกหัด1772555
แบบฝึกหัด1772555แบบฝึกหัด1772555
แบบฝึกหัด1772555Kroo Mngschool
 
ใบงานวิทยาศาสตร์ ป.5 ครบ
ใบงานวิทยาศาสตร์ ป.5 ครบใบงานวิทยาศาสตร์ ป.5 ครบ
ใบงานวิทยาศาสตร์ ป.5 ครบ
ssuserf8d051
 
ตัวอย่างบันทึกข้อความ
ตัวอย่างบันทึกข้อความตัวอย่างบันทึกข้อความ
ตัวอย่างบันทึกข้อความnurmedia
 
ข้อสอบ ม.4 ส41101
ข้อสอบ ม.4  ส41101ข้อสอบ ม.4  ส41101
ข้อสอบ ม.4 ส41101thnaporn999
 
บทอาขยาน ภาษาไทย ม.๓
บทอาขยาน ภาษาไทย ม.๓บทอาขยาน ภาษาไทย ม.๓
บทอาขยาน ภาษาไทย ม.๓
kruthai40
 
โครงงานน้ำยาล้างมือ
โครงงานน้ำยาล้างมือโครงงานน้ำยาล้างมือ
โครงงานน้ำยาล้างมือ
kitkit1974
 
แบบสอบถามความพึงพอใจ
แบบสอบถามความพึงพอใจแบบสอบถามความพึงพอใจ
แบบสอบถามความพึงพอใจ
Duangnapa Inyayot
 
โครงการจิตอาสาพัฒนาวัด
โครงการจิตอาสาพัฒนาวัดโครงการจิตอาสาพัฒนาวัด
โครงการจิตอาสาพัฒนาวัด
พัน พัน
 
โครงสร้างหลักสูตรมัธยม
โครงสร้างหลักสูตรมัธยมโครงสร้างหลักสูตรมัธยม
โครงสร้างหลักสูตรมัธยมwangasom
 
6.1 การผลิตสินค้าและบริการ
6.1 การผลิตสินค้าและบริการ6.1 การผลิตสินค้าและบริการ
6.1 การผลิตสินค้าและบริการ
krupeem
 
ใบงาน 2.1 ข้อมูลและสารสนเทศ
ใบงาน 2.1 ข้อมูลและสารสนเทศใบงาน 2.1 ข้อมูลและสารสนเทศ
ใบงาน 2.1 ข้อมูลและสารสนเทศ
โรงเรียนหาดใหญ่รัฐประชาสรรค์
 
นำเสนอเศรษฐกิจพอเพียง
นำเสนอเศรษฐกิจพอเพียงนำเสนอเศรษฐกิจพอเพียง
นำเสนอเศรษฐกิจพอเพียงwilai2510
 
แบบฝึกเสริมทักษะการอ่านภาษาไทย
แบบฝึกเสริมทักษะการอ่านภาษาไทยแบบฝึกเสริมทักษะการอ่านภาษาไทย
แบบฝึกเสริมทักษะการอ่านภาษาไทยพัน พัน
 
แผนวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา
แผนวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาแผนวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา
แผนวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา
Thongsawan Seeha
 
ภูมิศาสตร์
ภูมิศาสตร์ภูมิศาสตร์
ภูมิศาสตร์
koorimkhong
 

What's hot (20)

ทรัพยากรพลังงาน
ทรัพยากรพลังงานทรัพยากรพลังงาน
ทรัพยากรพลังงาน
 
แบบฝึกหัด1772555
แบบฝึกหัด1772555แบบฝึกหัด1772555
แบบฝึกหัด1772555
 
Ast.c2560.5t
Ast.c2560.5tAst.c2560.5t
Ast.c2560.5t
 
ใบงานวิทยาศาสตร์ ป.5 ครบ
ใบงานวิทยาศาสตร์ ป.5 ครบใบงานวิทยาศาสตร์ ป.5 ครบ
ใบงานวิทยาศาสตร์ ป.5 ครบ
 
แผ่นพับIs...
แผ่นพับIs...แผ่นพับIs...
แผ่นพับIs...
 
แผนการจัดการเรียนรู้ หน้าที่พลเมือง ม.1
แผนการจัดการเรียนรู้  หน้าที่พลเมือง ม.1แผนการจัดการเรียนรู้  หน้าที่พลเมือง ม.1
แผนการจัดการเรียนรู้ หน้าที่พลเมือง ม.1
 
คัมภีร์ฉันทศาสตร์ Ppt[1]
คัมภีร์ฉันทศาสตร์ Ppt[1]คัมภีร์ฉันทศาสตร์ Ppt[1]
คัมภีร์ฉันทศาสตร์ Ppt[1]
 
ตัวอย่างบันทึกข้อความ
ตัวอย่างบันทึกข้อความตัวอย่างบันทึกข้อความ
ตัวอย่างบันทึกข้อความ
 
ข้อสอบ ม.4 ส41101
ข้อสอบ ม.4  ส41101ข้อสอบ ม.4  ส41101
ข้อสอบ ม.4 ส41101
 
บทอาขยาน ภาษาไทย ม.๓
บทอาขยาน ภาษาไทย ม.๓บทอาขยาน ภาษาไทย ม.๓
บทอาขยาน ภาษาไทย ม.๓
 
โครงงานน้ำยาล้างมือ
โครงงานน้ำยาล้างมือโครงงานน้ำยาล้างมือ
โครงงานน้ำยาล้างมือ
 
แบบสอบถามความพึงพอใจ
แบบสอบถามความพึงพอใจแบบสอบถามความพึงพอใจ
แบบสอบถามความพึงพอใจ
 
โครงการจิตอาสาพัฒนาวัด
โครงการจิตอาสาพัฒนาวัดโครงการจิตอาสาพัฒนาวัด
โครงการจิตอาสาพัฒนาวัด
 
โครงสร้างหลักสูตรมัธยม
โครงสร้างหลักสูตรมัธยมโครงสร้างหลักสูตรมัธยม
โครงสร้างหลักสูตรมัธยม
 
6.1 การผลิตสินค้าและบริการ
6.1 การผลิตสินค้าและบริการ6.1 การผลิตสินค้าและบริการ
6.1 การผลิตสินค้าและบริการ
 
ใบงาน 2.1 ข้อมูลและสารสนเทศ
ใบงาน 2.1 ข้อมูลและสารสนเทศใบงาน 2.1 ข้อมูลและสารสนเทศ
ใบงาน 2.1 ข้อมูลและสารสนเทศ
 
นำเสนอเศรษฐกิจพอเพียง
นำเสนอเศรษฐกิจพอเพียงนำเสนอเศรษฐกิจพอเพียง
นำเสนอเศรษฐกิจพอเพียง
 
แบบฝึกเสริมทักษะการอ่านภาษาไทย
แบบฝึกเสริมทักษะการอ่านภาษาไทยแบบฝึกเสริมทักษะการอ่านภาษาไทย
แบบฝึกเสริมทักษะการอ่านภาษาไทย
 
แผนวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา
แผนวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาแผนวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา
แผนวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา
 
ภูมิศาสตร์
ภูมิศาสตร์ภูมิศาสตร์
ภูมิศาสตร์
 

Similar to กระบวนการจัดการเรียนรู้ทักษะเผชิญสถานการณ์

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6 สุข ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6 สุข ม.2แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6 สุข ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6 สุข ม.2
sarawut chaicharoen
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
sarawut chaicharoen
 
แผนการเรียนรู้ที่ 1 2 ป2
แผนการเรียนรู้ที่ 1 2 ป2แผนการเรียนรู้ที่ 1 2 ป2
แผนการเรียนรู้ที่ 1 2 ป2
Nattaporn Chayapanja
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่  2แผนการจัดการเรียนรู้ที่  2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
sarawut chaicharoen
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
sarawut chaicharoen
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8
sarawut chaicharoen
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
Ch Khankluay
 
02 สังคมศึกษา
02 สังคมศึกษา02 สังคมศึกษา
02 สังคมศึกษาJustmin PocoYo
 
ข้อสอบโควตาสังคมศึกษา 2551
ข้อสอบโควตาสังคมศึกษา 2551ข้อสอบโควตาสังคมศึกษา 2551
ข้อสอบโควตาสังคมศึกษา 2551Faralee Benahmad
 
02 สังคมศึกษา
02 สังคมศึกษา02 สังคมศึกษา
02 สังคมศึกษาJustmin PocoYo
 
02 สังคมศึกษา
02 สังคมศึกษา02 สังคมศึกษา
02 สังคมศึกษาFaralee Benahmad
 
ข้อสอบโควตาสังคมศึกษา 2550
ข้อสอบโควตาสังคมศึกษา 2550ข้อสอบโควตาสังคมศึกษา 2550
ข้อสอบโควตาสังคมศึกษา 2550Ging Kanok-on
 
02 สังคมศึกษา
02 สังคมศึกษา02 สังคมศึกษา
02 สังคมศึกษาFaralee Benahmad
 
สังคมศึกษา โควต้า มช.
สังคมศึกษา โควต้า มช.สังคมศึกษา โควต้า มช.
สังคมศึกษา โควต้า มช.Maya NNcuhmmy
 
02 สังคมศึกษา
02 สังคมศึกษา02 สังคมศึกษา
02 สังคมศึกษา
Faralee Benahmad
 
โควตา มช สังคมศึกษา
โควตา มช  สังคมศึกษาโควตา มช  สังคมศึกษา
โควตา มช สังคมศึกษาChalinee Tonsing
 
ตัวชี้วัดและสาระการเรียนรู้แกนกลาง
ตัวชี้วัดและสาระการเรียนรู้แกนกลางตัวชี้วัดและสาระการเรียนรู้แกนกลาง
ตัวชี้วัดและสาระการเรียนรู้แกนกลางkorakate
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
แผนการจัดการเรียนรู้ที่  4แผนการจัดการเรียนรู้ที่  4
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
sarawut chaicharoen
 

Similar to กระบวนการจัดการเรียนรู้ทักษะเผชิญสถานการณ์ (20)

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6 สุข ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6 สุข ม.2แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6 สุข ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6 สุข ม.2
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
 
แผนการเรียนรู้ที่ 1 2 ป2
แผนการเรียนรู้ที่ 1 2 ป2แผนการเรียนรู้ที่ 1 2 ป2
แผนการเรียนรู้ที่ 1 2 ป2
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่  2แผนการจัดการเรียนรู้ที่  2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
 
02 สังคมศึกษา
02 สังคมศึกษา02 สังคมศึกษา
02 สังคมศึกษา
 
ข้อสอบโควตาสังคมศึกษา 2551
ข้อสอบโควตาสังคมศึกษา 2551ข้อสอบโควตาสังคมศึกษา 2551
ข้อสอบโควตาสังคมศึกษา 2551
 
02 สังคมศึกษา
02 สังคมศึกษา02 สังคมศึกษา
02 สังคมศึกษา
 
02 สังคมศึกษา
02 สังคมศึกษา02 สังคมศึกษา
02 สังคมศึกษา
 
ข้อสอบโควตาสังคมศึกษา 2550
ข้อสอบโควตาสังคมศึกษา 2550ข้อสอบโควตาสังคมศึกษา 2550
ข้อสอบโควตาสังคมศึกษา 2550
 
02 สังคมศึกษา
02 สังคมศึกษา02 สังคมศึกษา
02 สังคมศึกษา
 
สังคมศึกษา โควต้า มช.
สังคมศึกษา โควต้า มช.สังคมศึกษา โควต้า มช.
สังคมศึกษา โควต้า มช.
 
02 สังคมศึกษา
02 สังคมศึกษา02 สังคมศึกษา
02 สังคมศึกษา
 
โควตา มช สังคมศึกษา
โควตา มช  สังคมศึกษาโควตา มช  สังคมศึกษา
โควตา มช สังคมศึกษา
 
ตัวชี้วัดและสาระการเรียนรู้แกนกลาง
ตัวชี้วัดและสาระการเรียนรู้แกนกลางตัวชี้วัดและสาระการเรียนรู้แกนกลาง
ตัวชี้วัดและสาระการเรียนรู้แกนกลาง
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
แผนการจัดการเรียนรู้ที่  4แผนการจัดการเรียนรู้ที่  4
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
 
สังคมศึกษา ต้น
สังคมศึกษา ต้นสังคมศึกษา ต้น
สังคมศึกษา ต้น
 
สังคมศึกษา
สังคมศึกษาสังคมศึกษา
สังคมศึกษา
 

Recently uploaded

Recap JavaScript and TypeScript.pdf Recap JavaScript and TypeScript.pdf
Recap JavaScript and TypeScript.pdf Recap JavaScript and TypeScript.pdfRecap JavaScript and TypeScript.pdf Recap JavaScript and TypeScript.pdf
Recap JavaScript and TypeScript.pdf Recap JavaScript and TypeScript.pdf
NuttavutThongjor1
 
Fullstack Nest.js and Next.js.pdfFullstack Nest.js and Next.js.pdfFullstack N...
Fullstack Nest.js and Next.js.pdfFullstack Nest.js and Next.js.pdfFullstack N...Fullstack Nest.js and Next.js.pdfFullstack Nest.js and Next.js.pdfFullstack N...
Fullstack Nest.js and Next.js.pdfFullstack Nest.js and Next.js.pdfFullstack N...
NuttavutThongjor1
 
โรคทางพันธุกรรมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม.ppt
โรคทางพันธุกรรมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม.pptโรคทางพันธุกรรมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม.ppt
โรคทางพันธุกรรมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม.ppt
pakpoomounhalekjit
 
กำหนดการ “การประชุมวิชาการวิทยาการหลังการเก็บเกี่ยวแห่งชาติ ครั้งที่ 21”
กำหนดการ “การประชุมวิชาการวิทยาการหลังการเก็บเกี่ยวแห่งชาติ ครั้งที่ 21”กำหนดการ “การประชุมวิชาการวิทยาการหลังการเก็บเกี่ยวแห่งชาติ ครั้งที่ 21”
กำหนดการ “การประชุมวิชาการวิทยาการหลังการเก็บเกี่ยวแห่งชาติ ครั้งที่ 21”
Postharvest Technology Innovation Center
 
bio62สอวน.ชีววิทยา-ชีววิทยาปี62-ข้อสอบแข่งกัน
bio62สอวน.ชีววิทยา-ชีววิทยาปี62-ข้อสอบแข่งกันbio62สอวน.ชีววิทยา-ชีววิทยาปี62-ข้อสอบแข่งกัน
bio62สอวน.ชีววิทยา-ชีววิทยาปี62-ข้อสอบแข่งกัน
CholapruekSangkamane1
 
โครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิต...
โครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิต...โครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิต...
โครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิต...
SweetdelMelon
 

Recently uploaded (6)

Recap JavaScript and TypeScript.pdf Recap JavaScript and TypeScript.pdf
Recap JavaScript and TypeScript.pdf Recap JavaScript and TypeScript.pdfRecap JavaScript and TypeScript.pdf Recap JavaScript and TypeScript.pdf
Recap JavaScript and TypeScript.pdf Recap JavaScript and TypeScript.pdf
 
Fullstack Nest.js and Next.js.pdfFullstack Nest.js and Next.js.pdfFullstack N...
Fullstack Nest.js and Next.js.pdfFullstack Nest.js and Next.js.pdfFullstack N...Fullstack Nest.js and Next.js.pdfFullstack Nest.js and Next.js.pdfFullstack N...
Fullstack Nest.js and Next.js.pdfFullstack Nest.js and Next.js.pdfFullstack N...
 
โรคทางพันธุกรรมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม.ppt
โรคทางพันธุกรรมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม.pptโรคทางพันธุกรรมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม.ppt
โรคทางพันธุกรรมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม.ppt
 
กำหนดการ “การประชุมวิชาการวิทยาการหลังการเก็บเกี่ยวแห่งชาติ ครั้งที่ 21”
กำหนดการ “การประชุมวิชาการวิทยาการหลังการเก็บเกี่ยวแห่งชาติ ครั้งที่ 21”กำหนดการ “การประชุมวิชาการวิทยาการหลังการเก็บเกี่ยวแห่งชาติ ครั้งที่ 21”
กำหนดการ “การประชุมวิชาการวิทยาการหลังการเก็บเกี่ยวแห่งชาติ ครั้งที่ 21”
 
bio62สอวน.ชีววิทยา-ชีววิทยาปี62-ข้อสอบแข่งกัน
bio62สอวน.ชีววิทยา-ชีววิทยาปี62-ข้อสอบแข่งกันbio62สอวน.ชีววิทยา-ชีววิทยาปี62-ข้อสอบแข่งกัน
bio62สอวน.ชีววิทยา-ชีววิทยาปี62-ข้อสอบแข่งกัน
 
โครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิต...
โครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิต...โครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิต...
โครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิตโครงงานคณิต...
 

กระบวนการจัดการเรียนรู้ทักษะเผชิญสถานการณ์

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้โดยใช้กระบวนการเผชิญสถานการณ์ สาระการเรียนรู้สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5 เรื่อง ธารงรักษาพัฒนาศาสนาอย่างยั่งยืน จานวน 2 คาบ ....................................................................................................................................................................... มาตรฐาน ส 1.2เข้าใจ ตระหนักและปฏิบัติตนเป็นศาสนิกชนที่ดี และธารงรักษาพระพุทธศาสนาหรือ ศาสนาที่ตนนับถือ ตัวชี้วัด ส 1.2 ม.4-6/5 สัมมนาและเสนอแนะแนวทางในการธารงรักษาศาสนาที่ตนนับถือ อันส่งผลต่อการ พัฒนาตน พัฒนาชาติและโลก สาระสาคัญ ในฐานะที่เป็นศาสนิกชนควรทานุบารุงรักษาศาสนาที่ตนนับถือึ่่งเป็นที่ย่ดเหนี่ยวจิตใจของมนุษย์ให้ ธารงไปอย่างยั่งยืน จุดประสงค์การเรียนรู้ ความรู้ 1.อธิบายความสาคัญและประโยชน์ในการธารงรักษาศาสนาที่ตนนับถือได้ ทักษะ/กระบวนการ 1.วิเคราะห์สาเหตุและผลกระทบที่เกิดข่้นในศาสนาที่ตนนับถือได้ 2.นาเสนอแนวทางแก้ไขปัญหาโดยใช้วิธีการคิดแบบโยนิโสมนสิการได้ คุณลักษณะอันพ่งประสงค์ ตระหนักและมีส่วนร่วมในการธารงรักษาพระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือ สาระการเรียนรู้ 1. ความสาคัญและประโยชน์ในการธารงรักษาศาสนาที่ตนนับถือ 2. สาเหตุของสถานการณ์ปัญหาที่เกิดข่้นในพระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือ 3. ผลกระทบที่เกิดข่้นจากสถานการณ์ปัญหาที่เกิดข่้นในพระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือ 4. แนวทางการแก้ไขสถานการณ์ปัญหาที่เกิดข่้นในพระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือ
  • 2. กิจกรรมการเรียนรู้ คาบที่1 ขั้นนาการสร้างศรัทธา 1. ครูใช้คาถามกระตุ้นความคิดของนักเรียนดังนี้ 1) ศาสนาคืออะไร 2) ทาไมต้องมีศาสนา 2. ครูเขียนคาสาคัญของนักเรียนที่ตอบคาถามบนกระดานดา อธิบายขยายความเพิ่มเติมและให้คาชมแก่ นักเรียนที่ตอบคาถามได้ถูกต้องตรงประเด็น 3. ครูพูดเชื่อมโยงเข้าสู่บทเรียนและชี้แจงเรื่องที่เรียนภายในวันนี้ คือ ธารงรักษาพัฒนาศาสนาอย่างยั่งยืน ขั้นสอน 1. ครูแบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็น 6 กลุ่มๆละ 6 คนด้วยวิธีการนับ 1-6 2. ครูนาเสนอสถานการณ์ปัญหาโดยให้นักเรียนชมวีดีทัศน์ข่าวสถานการณ์ที่เกี่ยวข้องกับศาสนา ตัวอย่างเช่น 1) สถานการณ์ที่ 1 พระสงฆ์ใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ 2) สถานการณ์ที่ 2 โบรานสถานแมสอานแน็กึ์ในอัฟกานิสสถาน 3. ครูแจกสถานการณ์ปัญหาให้แต่ละกลุ่มดังนี้ กลุ่มที่ 1 พระใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ กลุ่มที่ 2 โบราณสถานแมสอานแนกึ์ที่อัฟกานิสถาน กลุ่มที่ 3 ความขัดแย้งระหว่างนิกายึุนนีกับชีอะห์ กลุ่มที่ 4 การประท้วงการประหารด้วยการปาหินในศาสนาอิสลาม กลุ่มที่ 5 เดินขบวนของชาวคริสต์ในบราึิลเพื่อประท้วงเพศเดียวกันแต่งงาน กลุ่มที่ 6 ความรุนแรงของชาวคริสต์นิกายคอปติกในอียิปป์ 4. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มได้ฝึกวิเคราะห์ ตรวจสอบข้อมูลจากสถานการณ์ปัญหาที่ได้รับลงในใบงาน ที่ 1 ว่าเป็นข้อมูลในลักษณะใด มีข้อเท็จจริงมากน้อยเพียงใด แหล่งข้อมูลมีความน่าเชื่อถือหรือไม่
  • 3. ขั้นสรุป ครูมอบหมายภาระงานโดยให้นักเรียนไปวิเคราะห์สาเหตุ ผลกระทบและแนวทางการแก้ไขในแต่ละ สถานการณ์ปัญหาที่ได้รับเพิ่มเติมพร้อมส่งใบงานที่ 1 และเตรียมกระดาษปรู๊ฟเพื่อใช้ในคาบต่อไป คาบที่2 ขั้นนาการสร้างศรัทธา 1.ครูทบทวนความรู้เดิมในคาบที่แล้วเกี่ยวกับเรื่องการธารงรักษาศาสนาและให้แต่ละกลุ่มส่งใบงานที่ 1 2.ครูนาเสนอตัวอย่างสถานการณ์ต้นแบบที่ดีเพื่อให้นักเรียนเห็นความสาคัญของการธารงรักษาพัฒนา ศาสนาอย่างยั่งยืน ขั้นสอน 1. ครูให้นักเรียนนาเสนอผลการวิเคราะห์ ผลกระทบและแนวทางการแก้ไขในรูปแบบแผนผังกราฟิก (Graphic Organizers)พร้อมนาเสนอแนวทางการแก้ไขปัญหาโดยใช้วิธีคิดหลายวิธี(โยนิโสมนสิการ)ลงบน กระดาษปรู๊ฟ 2. ครูให้นักเรียนนาเสนอและแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับประเด็นสาคัญของสถานการณ์ปัญหา และแนวทางการแก้ไขปัญหาหน้าชั้นเรียน 3. ครูให้คาแนะนาเพิ่มเติมในแต่ละกลุ่ม ขั้นสรุป 1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปบทเรียนเรื่องธารงรักษาพัฒนาศาสนาอย่างยั่งยืน 2. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปผลที่ได้จากการจัดการเรียนรู้โดยใช้กระบวนการเผชิญสถานการณ์ หมายเหตุ แผนการจัดการเรียนรู้ออกแบบโดย อาจารย์พิชาติ แก้วพวง และนายจารุ โสภาคะยัง
  • 4. สื่อการเรียนรู้ 1. วีดีทัศน์ข่าวสถานการณ์ปัญหา 1.1 พระสงฆ์ใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ 1.2 โบราณสถานแมสอานแนกึ์ที่อัฟกานิสถาน 2. ตัวอย่างสถานการณ์ปัญหา 6 สถานการณ์ 2.1 พระสงฆ์ใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ 2.2 โบราณสถานแมสอานแนกึ์ที่อัฟกานิสถาน 2.3 ความขัดแย้งระหว่างนิกายึุนนีกับชีอะห์ 2.4 การประท้วงการประหารด้วยการปาหินในศาสนาอิสลาม 2.5 การเดินขบวนของชาวคริสต์ในบราึิลเพื่อประท้วงเพศเดียวกันแต่งงาน 2.6 ความรุนแรงของชาวคริสต์นิกายคอปติกในอียิปป์ 3. ใบงานที่ 1 ลักษณะข้อมูลสถานการณ์ปัญหา การวัดและการประเมินผล วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน 1. สังเกตพฤติกรรมกลุ่ม แบบสังเกตพฤติกรรมกลุ่ม ประเมินการทางานกลุ่มโดย กาหนดคะแนนเต็มไว้ที่ 10 เกณฑ์ ผ่าน 6 คะแนนข่้นไป 2. ตรวจใบงาน แบบประเมินใบงาน ประเมินใบงานโดยกาหนดคะแนน เต็มไว้ที่ 10 เกณฑ์ผ่าน6คะแนน ข่้นไป 3. ประเมินการนาเสนอ ผลงาน แบบประเมินการนาเสนอผลงาน เกณฑ์การประเมินแบบรูบิค
  • 5. ใบงานที่ 1 เรื่อง ลักษณะข้อมูลของสถานการณ์ปัญหา 1. ข้อมูลสถานการณ์ปัญหามีความเป็นข้อเท็จจริงมากน้อยเพียงใด ................................................................................................................................................................ .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .................................................................................................................................... 2. ลักษณะของข้อมูลมีความชัดเจนมากน้อยเพียงใด ................................................................................................................................................................ .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. ........................................................................................................................................... 3. สถานการณ์ที่เกิดข่้นมีความสาคัญอย่างไร ................................................................................................................................................................ .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. ................................................................................................................................................
  • 6. ตอนที่2 ให้นักเรียนตรวจสอบข้อมูลสถานการณ์ที่ตนได้รับกับแหล่งอ้างอิง อย่างน้อย 3 แหล่งอ้างอิง ตัวอย่าง สถานการณ์ปัญหาพระใน3จังหวัดชายแดนภาคใต้ สถานการณ์ในจังหวัดชายแดนภาคใต้ยังคงต่งเครียดและมีเหตุรุนแรงเกิดข่้นอย่างต่อเนื่อง โดยเมื่อ เวลา 06.20 น. วันพฤหัสบดีที่ 13 ก.พ.2557 คนร้ายจานวน 4 คน มีรถจักรยานยนต์ 2 คันเป็นพาหนะ ใช้ อาวุธสงครามยิงตารวจหน่วยปฏิบัติการพิเศษ (นปพ.) ชุดรักษาความปลอดภัยพระ (รปภ.พระ) ขณะออก บิณฑบาต เหตุเกิดขณะพระวัดป่าสวย อ.แม่ลาน กาลังออกรับบาตรจากพี่น้องประชาชนที่บ้านใหม่ หมู่ 1 ต. แม่ลาน อ.แม่ลาน จ.ปัตตานี อ้างอิง:สุเมธ อะหมัด.ยิงชุด รปภ.พระขณะออกบิณฑบาตที่แม่ลาน.เข้าถ่งจาก http://isranews.org/south- ln[news/other-news/item/27239-pattani.html [30 พฤศจิกายน 2557] ................................................................................................................................................................ .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. ......................................................................................................
  • 7. แบบประเมินการนาเสนอผลงาน ที่ กลุ่ม รายการประเมิน รวม (9) สรุปผล การสรุปข้อมูล และแนว ทางการแก้ไข ปัญหาใน สถานการณ์ ปัญหาที่ได้รับ (3) การนาเสนอ หลักการหรือ แนวคิดหน้า ชั้นเรียน (3) รูปแบบของ สื่อในการ นาเสนอ (3) ผ่าน ไม่ผ่าน 1 2 3 4 5 เกณฑ์การประเมิน 7-9 = ดี 4-6 = พอใช้ 0-3 = ปรับปรุง สรุปการประเมินผล ดี พอใช้ ปรับปรุง เกณฑ์การตัดสินใจ ผ่าน ไม่ผ่าน
  • 8. เกณฑ์การประเมินการนาเสนอผลงาน ที่ รายการประเมิน ระดับคุณภาพ 3 2 1 1 การสรุปข้อมูลและแนวทางการ แก้ไขปัญหาในสถานการณ์ปัญหาที่ ได้รับ สรุปใจความได้ตาม วัตถุประสงค์และ ครอบคลุมเนื้อหา สรุปใจความได้ตาม วัตถุประสงค์แต่ยัง ไม่ครอบคลุมเนื้อหา สรุปใจความไม่ ครอบคลุมตาม วัตถุประสงค์ 2 การนาเสนอหลักการหรือแนวคิด หน้าชั้นเรียน พูดได้ตรงประเด็น ตอบข้อึักถามได้ ครอบคลุมและ ชัดเจน พูดได้ตรงประเด็น ตอบข้อึักถามได้ยัง ไม่ครอบคลุมและ ชัดเจน พูดไม่ตรงประเด็น และไม่มีลาดับ ขั้นตอน 3 รูปแบบของสื่อในการนาเสนอ น่าสนใจแปลกใหม่ น่าสนใจ ไม่น่าสนใจ
  • 9. แบบการสังเกตพฤติกรรมกลุ่ม ที่ ชื่อ-สกุล รายการประเมิน รวม สรุป การ ทางาน ร่วมกัน (3) ความ กระตือรือร้น (3) การตอบ คาถาม (3) ความคิด สร้างสรรค์ (3) ผ่าน ไม่ผ่าน 1 2 3 4 5 เกณฑ์การประเมิน 9-12 = ดี 5-8 = พอใช้ ต่ากว่า 5 = ปรับปรุง สรุปการประเมินผล ดี พอใช้ ปรับปรุง เกณฑ์การตัดสินใจ ผ่าน ไม่ผ่าน
  • 10. ตัวอย่างสถานการณ์ปัญหา พระสงฆ์ใน3จังหวัดชายแดนภาคใต้ ผู้สื่อข่าวรายงานว่า คณะกรรมการสิทธิมนุษยชนแห่งชาติ หรือ กสม.ออกแถลงการณ์ความรุนแรงใน พื้นที่ภาคใต้ โดยระบุว่า ตามที่ได้เกิดเหตุการณ์ความรุนแรงอย่างยิ่งในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้เมื่อวันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2557 ที่อาเภอแม่ลาน จังหวัดปัตตานี อันเป็นเหตุการณ์ที่รุนแรงและโหดร้ายจนเป็นเหตุให้มี ผู้เสียชีวิตจานวน 4 ราย เป็นเด็ก จานวน 1 ราย ผู้สูงอายุ จานวน 2 ราย และเป็นพระภิกษุสงฆ์ จานวน 1 รูป ขณะออกบิณฑบาตตามปกติทุกวันในตอนเช้า นอกจากนี้ ยังมีผู้ที่ได้รับบาดเจ็บจานวน 6 รายึ่่งเป็นผู้ บริสุทธิ์ทั้งสิ้น ดังปรากฏเป็นข่าวแล้ว นั้น คณะกรรมการสิทธิมนุษยชนแห่งชาติ รู้ส่กเศร้าสลดและขอแสดงความเสียใจเป็นอย่างยิ่งต่อผู้ที่ เสียชีวิต ผู้ที่ได้รับบาดเจ็บ รวมไปถ่งครอบครัวของบุคคลดังกล่าว ตลอดจนมีความห่วงใยในสวัสดิภาพและ ชีวิตของประชาชนในพื้นที่ จ่งขอประณามการกระทาของผู้ก่อเหตุการณ์ความรุนแรงที่โหดร้ายทารุณไร้ มนุษยธรรม ละเมิดสิทธิมนุษยชน และหลักมนุษยธรรมึ่่งเป็นหลักสากลที่ทุกฝ่ายต้องย่ดถืออีกทั้งห้วง ระยะเวลาที่ก่อความไม่สงบ เกิดข่้นในขณะที่พุทธศาสนิกชนทาบุญตักบาตรตามหลักทางศาสนา พล.อ.ประยุทธ์ แสดงความเห็นว่ากรณีที่ผู้ก่อความไม่สงบลอบยิงพระในขณะออกบิณฑบาตร พร้อม เจ้าหน้าที่ที่ไปดูแลความปลอดภัยจนเสียชีวิต อยากให้ไปถามคนทาว่าหัวใจทาด้วยอะไรในการใช้ความรุนแรง กับเจ้าหน้าที่ขณะที่เจ้าหน้าที่ไม่มีทางต่อสู้ รวมถ่งการดูแลครูเด็ก แม้กระทั่งผู้หญิง ผู้บริสุทธิ์ที่สัญจรไปมาก็ฆ่า ทิ้งหมด แบบนี้มันไม่ใช่มนุษย์ที่พูดไม่ได้ดูถูก แต่ถ้าเป็นนักรบเหมือนที่ทหารทาอยู่ในวันนี้จะต้องเป็นนักรบที เปิดเผยและแสดงกาลังกันออกมาและมารบกัน แต่ทหารไม่กลัวอยู่แล้ว แต่ปัญหาคือเขาใช้วิธีไม่ใช่ลูกผู้ชาย ด้วยการลอบทาร้าย โดยเฉพาะเด็กและผู้หญิง และป้ายความผิดมาให้กับเจ้าหน้าทีึ่่่งเป็นสิ่งที่อันตราย ที่ผ่าน มาเรามีการจับกุมแหล่งึ่องสุ่มก็เจอเสื้อผ้าคล้ายชุดทหารเพื่อไปยิ่งไทยพุทธ และไทยมุสลิม และมาโทษว่า เจ้าหน้าที่เป็นคนกระทาึ่่งตนได้กาชับว่าอย่าให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้เกิดข่้นึ่่งตนยินดีให้สอบสวนทุกคดีึ่่ง เรายืนยันว่าการแก้ไขปัญหาด้วยความรุนแรงมันไม่มีวันจบ ส่วนกรณีที่มีการใส่ร้ายเจ้าหน้าที่ว่าการยิงเด็ก 3 คนเป็นฝีมือเจ้าหน้าที่นั้นใครจะพูดอะไรก็ได้ แต่ตนยืนยันเสมอว่าผู้ใต้บังคับบัญชาเข้าใจว่าถ้าไปทาอย่างนั้นจะ ทาให้การแก้ไขปัญหายากมากข่้นึ่่งตนก็ไม่เห็นประโยชน์ว่าจะไปทาทาไม แหล่งที่มา: คณะกรรมการสิทธิมนุษยชนแห่งชาติ[http://news.mthai.com/general-news/310284.html]
  • 11. ตัวอย่างสถานการณ์ปัญหา โบราณสถานแมส อาเนคที่อัฟกานิสสถาน วันนี้ 13 พ.ย. 2555 ที่หน้าสานักงานองค์การสหประชาชาติ กรุงเทพฯหรือยูเอ็น น.พ.พรชัย พิญญพงษ์ ประธานองค์การยุวพุทธศาสนิกสัมพันธ์แห่งโลก พร้อมด้วยเครือข่ายชาวพุทธมายื่น หนังสือและชุมนุมคัดค้านการทาลายพุทธสถาน Mes Aynak ในประเทศอัฟกานิสถาน โดย นพ.พรชัย กล่าวว่า องค์การยุวพุทธศาสนิกสัมพันธ์แห่งโลก สหพันธ์รวมใจไทยทั้งชาติและเครือข่ายชาว พุทธทั่วโลกกว่า 50 องค์กร ได้เข้ายื่นหนังสือเพื่อคัดค้านการทาลายพุทธ สถาน Mes Aynak ต่อองค์การ สหประชาชาติ ประจาประเทศไทย และที่ยูเนสโก ถนนสุขุมวิทึอย 40 เพื่อช่วยปกป้องพุทธสถานดังกล่าว เนื่องจากทางอัฟกานิสถานจะทาลายพุทธสถานแห่งนี้ แล้วทาเป็นเหมืองทองแดงภายในเดือนธันวาคมึ่่งใน ส่วนชาวพุทธไทยเห็นว่า ควรจะชะลอโครงการ หรือรักษาพุทธสถานเหล่านี้เอาไว้ เพราะเป็นมรดกล้าค่าของ ชาวพุทธและมนุษยชาติ รวมถ่งเป็นสถานที่เก็บรักษาสิ่งมีค่าทางพระพุทธศาสนาที่หาไม่ได้อีกแล้ว นพ.พรชัย กล่าวต่อไปว่า พุทธสถาน Mes Aynak ตั้งอยู่ห่างกรุงคาร์บู ประมาณ 40 กิโลเมตร มีพื้นที่ ประมาณ 250 ไรึ่่่งรัฐบาลอัฟกานิสถาน ได้ทาสัญญากับบริษัทของทางสาธารณรัฐประชาชนจีนในการทา เหมืองทองแดงสัมปทาน 30 ปี โดยทางอัฟกานิสถานได้งบประมาณจากสัมปทานกว่า 92,500 ล้านบาท โดยเหมืองแร่ที่จะทาเป็นแบบเปิดในพื้นที่จานวน 6,000 ไร่ หากโครงการเริ่มก็จะมีการทาลายโบราณสถาน ทั้งหมด จ่งอยากให้ทางบริษัทของจีนชะลอโครงการออกไป เพื่อหาทางรักษามรดกเหล่านี้เอาไว้ “เราได้ยื่น หนังสือต่อยูเอ็น ด้านสิ่งแวดล้อม เพื่อช่วยประสานกับทางรัฐบาลจีน และอัฟกานิสถานให้ชะลอการขุดเจาะ ออกไปหรือให้เว้นพื้นที่ตรงนี้เอาไว้ให้เป็นมรดกแก่คนรุ่นหลัง และเป็นการเชื่อมประวัติศาสตร์อัฟกานิสถานกับ เอเชียึ่่งเป็นพุทธสถานที่อยู่ระหว่างเส้นทางสายไหมเอาไว้ และสถานแห่งนี้เป็น การเชื่อมต่อ ประวัติศาสตร์ของแคว้นคันธาระึ่่งเป็นแหล่งสร้างพระพุทธรูปแห่งแรกของโลกอีกด้วย”ประธานพ.ส.ล.กล่าว แหล่งที่มา: วัดพระธรรมกาย[http://www.dmc.tv/pages/%E0%B8%82%E0%B9%B8% %A2Mes-Aynak.htm]
  • 12. ตัวอย่างสถานการณ์ปัญหา ความขัดแย้งระหว่างนิกายซุนนีกับชีอะห์ กลุ่ม ISIS ที่เป็นแนวหน้าของกลุ่มึุนนีในการต่อต้านรัฐบาลอิรักของนายกรัฐมนตรีมาลิกี น่าจะย่ด ครองภาคเหนือของอิรักได้ แต่ไม่สามารถรุกคืบเข้าไปที่กรุงแบกแดดหรือภาคใต้ของอิรัก ทาให้การผลิตน้ามัน ของอิรัก (3.6 ล้านบาร์เรลต่อวัน) และการส่งออก (2.6 ล้านบาร์เรลต่อวัน) ไม่ได้รับผลกระทบมากนัก ดังนั้น ราคาน้ามัน Brent น่าจะอยู่ที่ระดับ 110 ดอลลาร์ต่อบาร์เรล ไม่น่าจะส่งผลกระทบมากนักกับเศรษฐกิจโลก ึ่่งกาลังฟื้นตัวอย่างต่อเนื่อง ฝ่ายที่มองว่าความขัดแย้งในอิรักเป็น “ปัญหาใหญ่” นั้นจะมองปัญหาล่กึ่้งกว่า โดยมองกลับไปใน อดีตและมองในมิติอื่นๆ โดยเฉพาะความมั่นคงและได้มีการกล่าวโจมตีความผิดพลาดของประธานาธิบดี โอบามาและความใจแคบของนายกรัฐมนตรีมาลิกีที่ส่งผลให้เกิดวิกฤติในวันนี้ หากมองกลับไปในประวัติศาสตร์ก็จะทราบกันดีว่าชาวึุนนีนั้นเป็นชนชั้นที่ปกครองอิรักมานานเป็น พันปี โดยในสมัยของึัดดัม ฮุสเึน นั้น เป็นการปกครองอย่างเบ็ดเสร็จของกลุ่มึุนนีเหนือคนส่วนใหญ่คือ กลุ่มชีอะห์และกลุ่มเคิร์ดึ่่งเป็นชนกลุ่มน้อยในภาคเหนือของอิรัก ทั้งนี้ อิรักจ่งเป็นไม้เบื่อไม้เมากับอิหร่านึ่่ง ปกครองโดยกลุ่มชีอะห์มาโดยตลอดหลังจากการโค่นล้มพระเจ้าึาห์ที่สหรัฐให้การสนับสนุน ดังนั้น ในช่วง แรกๆ สหรัฐจ่งให้การสนับสนุนึัดดัม ฮุสเึน ในการทาสงครามอย่างยืดเยื้อกับอิหร่านเมื่อกว่า 30 ปีก่อนหน้า แตึั่ดดามพลาดที่ไปย่ดครองคูเวตเมื่อปี 1991 ทาให้สหรัฐโดยการนาของประธานาธิบดีบุชทั้งคนพ่อและ คนลูกต้องแตกหักกับอิรักและโค่นล้มึัดดัม ฮุสเึน เมื่อ 10 ปีที่แล้ว ฝ่ายนายกรัฐมนตรีมาลิกีึ่่งได้รับเลือกตั้งมาจากเสียงส่วนใหญ่ในอิรักคือคนกลุ่มชีอะห์ (ที่รู้ส่กคับแค้นใจที่ถูกคนกลุ่มน้อยคือกลุ่มึุนนีปกครองอย่างกดขี่มานาน) ดังนั้น เมื่อนายกมาลิกีมีอานาจ ก็ลืมคามั่นสัญญาเดิมที่ให้ไว้คือจะปกครองแบบรัฐบาลผสมร่วมกับกลุ่มึุนนีและกลุ่มเคิร์ด ตรงกันข้าม นายกรัฐมนตรีมาลิกีรวบอานาจไว้คนเดียวและใส่ร้าย/แจ้งจับนักการเมืองทั้งฝ่ายค้านและฝ่ายที่ร่วมรัฐบาล ของตน (ได้มีการกล่าวหารองนายกรัฐมนตรีที่เป็นคนึุนนีว่าเป็นกบฏและให้ศาลสั่งประหารชีวิตระหว่างที่ รองนายกฯคนดังกล่าวหนีไปลี้ภัยทางการเมืองนอกประเทศ) แหล่งที่มา: กรุงเทพธุรกิจออนไลน์ [http://www.bangkokbiznews.com/home/details/business/ceo-blogs/supavut/B9%88.html]
  • 13. ตัวอย่างสถานการณ์ปัญหา การประหารด้วยการปาหินในอินโดนีเชีย สานักข่าวต่างประเทศรายงานว่ากลุ่มอิสลามอินโดนีเึียจานวนหลายร้อยคน ออกมาเดินขบวน บริเวณกลางกรุงจาการ์ตาเมื่อวันก่อน (22) เพื่อเรียกร้องให้ลงโทษโดยเฆี่ยนต่อสาธารณะและปาหินจนตาย 3 คนที่ปรากฎตัวในคลิปฉาว คือนายนาึริล อาเ รียล นักร้องเพลงร๊อคดังแห่งวง"Peterpan" นางสาว ลูนา มาย่า นางแบบระดับแถวหน้าของประเทศ วัย 26 ปี และ น.ส.ตัต ทารี พรีเึนเตอร์ และ นักแสดงโทรทัศน์ชื่อดังของอินโดนีเึีย วัย 32 ปี ผู้ประท้วงราว 1,000 คน ที่นาโดยกลุ่มมุสลิมหัวรุนแรง ฮิึบัต ทาห์รีร์ พากันตะโกนว่า "พระเจ้าทรงยิ่งใหญ่" พร้อมโบกธงดาและชูป้ายผ้าที่มีข้อความต่างๆ นานา อาทิ "จับกุมพวกสาส่อนเหล่านี้" การประท้วงมีข่้นไม่กี่ชั่วโมงหลังจากนักร้องหนุ่มึ่่งต้องสงสัยว่าเป็นผู้ถ่ายทาฉากรักของตนเองกับสองนางแบบ สาวแฟนเก่า และแฟนปัจจุบันได้เข้ามอบตัวกับเจ้าหน้าที่ตารวจ อิสมาอิล ยูึานโต โฆษกของกลุ่มฮิึบัต ทาห์รีร์ บอกว่า อินเทอร์เน็ตเป็นภัยคุกคามต่อคุณค่าอิสลาม ในชาติที่มีประชากรมุสลิมมากที่สุดในโลก พร้อมระบุว่า กฎหมายอิสลาม หรือชะรีอะฮ์ ควรถูกนามา ประยุกต์ใช้ในประเทศที่มีพลเรือน 240 ล้านคนแห่งนี้ ในจานวนนั้นรวมไปถ่งการลงโทษปาหินใส่จนตายต่อผู้ที่ ทาผิดประเวณี ตามกฎหมายชะรีอะฮ์ กรณีนี้บุคคลใดที่สมรสแล้วจะถูกลงโทษปาหินใส่จนตาย ส่วนคนที่ยังไม่ แต่งงานจะถูกลงโทษเฆี่ยนต่อสาธารณะ 100 ครั้ง "ด้วยการลงโทษลักษณะนี้ มันเป็นการรับประกันว่า พฤติกรรมสาส่อนทางเพศจะไม่เป็นที่แพร่หลายเหมือนกับตอนนี้"อย่างไรก็ตามกลุ่มหัวรุนแรงต่างๆ อย่าง ฮิึบัต ทาห์รีร์ ไม่ค่อยได้รับการสนับสนุนนักในอินโดนีเึีย ประเทศที่รัฐธรรมนูญไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องศาสนา และมีสายกลางทางวัฒนธรรม แหล่งที่มา: สานักข่าวต่างประเทศ[http://news.sanook.com/944983]
  • 14. ตัวอย่างสถานการณ์ปัญหา ชาวคริสต์ในบราซิลประท้วงการแต่งงานร่วมเพศ สานักข่าวต่างประเทศ รายงานจากนครริโอ เดอ จาเนโร ประเทศบราึิล เมื่อวันที่ 25 พ.ค.ว่า ศาสนิกชนของศาสนาคริสต์อีแวนเจลิค หลายหมื่นคน จัดการเดินขบวน ที่มีชื่อว่า การเดินขบวนเพื่อพระเยึู ประจาปี ในนครริโอ เดอ จาเนโร เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา เพื่อปกป้องการแต่งงานกันระหว่างชายและหญิง และ เป็นการประท้วงการออกกฎหมายอนุญาตให้กลุ่มรักร่วมเพศแต่งงานกันได้ โดยการเดินขบวนประท้วงดังกล่าวึ่่งจัดโดยบรรดารัฐมนตรีที่นับถือศาสนาคริสต์อีแวนเจลิค ในริโอ เดอ จาเนโร มีผู้ร่วมชุมนุมประมาณ 100,000 คน จากการประเมินของเจ้าหน้าที่ตารวจการเดินขบวนไปสิ้นที่จัตุรัสึิเนแลนเดียใจกลางเมืองึ่่งมี ศาสนาจารย์ประจาโบสถ์คริสเตียน เทศสั่งสอนอยู่ ศาสนาจารย์ึีลัส มาลาเฟีย แห่งสมัชชาโบสถ์ของพระผู้เป็นเจ้าึ่่งเป็นผู้จัดการชุมนุมครั้งนี้ กล่าว ว่า การเดินขบวนและการชุมนุมกัน ถือเป็นหลักการที่พวกเราปกป้อง ความเป็นหน่่งเดียวของประชาชน กับพระผู้เป็นเจ้า ในการสนับสนุนการแสดงออกอย่างเสรี, เสรีภาพของการนับถือศาสนา, การมีครอบครัวและ การใช้ชีวิตตามวัฒนธรรมประเพณีดั้งเดิม แหล่งที่มา: เดลินิวส์[http://m.dailynews.co.th/News.do?contentId=17703]
  • 15. ตัวอย่างสถานการณ์ปัญหา ความรุนแรงชาวคริสต์นิกานคอปติกในอียิปป์ อียิปต์นองเลือด กองทัพึ่่งกุมอานาจไว้หลังมวลชนลุกฮือโค่นฮอสนี มูบารัก เมื่อต้นปี ส่งรถหุ้มเกราะ เข้าปราบปรามชาวคริสต์ที่ชุมนุมประท้วงเหตุการณ์เผาโบสถ์ ส่งผลให้ล้มตายอย่างน้อย 25 ราย หลายคนโดน รถบดขยี้ นายกฯ เฉพาะกาลนัดประชุมครม.ฉุกเฉิน เรียกร้องทุกฝ่ายอยู่ในความสงบ ขณะเสียงตะโกนขับไล่ สภากลาโหมดังระงม เหตุการณ์รุนแรงเมื่อช่วงด่กวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเริ่มต้นเมื่อชาวคริสต์นิกายคอปติกึ่่งเป็นส่วนน้อย ราว 10% ของประชากร 80 ล้านคนในอียิปต์ ได้ชุมนุมประท้วงเหตุการณ์วางเพลิงโบสถ์คริสต์ที่จังหวัด อัสวานเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว โดยเชื่อว่าเป็นฝีมือของกลุ่มอิสลามิสต์หัวรุนแรง ขบวนประท้วงึ่่งมีคนมุสลิมและคน ต่างนิกายเข้าร่วมด้วยรวมนับพันนับหมื่ นคนได้เคลื่อนตัวจากย่านชูบรา ทางเหนือของกรุงไคโรไปยัง สถานีโทรทัศน์ของรัฐในจัตุรัสมัสเปโร ผู้ชุมนุมเรียกร้องให้สภากลาโหมึ่่งเข้าปกครองประเทศนับแต่มูบารักลงจากอานาจเมื่อ วันที่ 11 กุมภาพันธ์ สั่งปลดผู้ว่าราชการจังหวัดอัสวานที่ไม่สามารถปกป้องโบสถ์คริสต์ได้ ผู้ชุมนุมยังกล่าวหา สถานีโทรทัศน์ของรัฐด้วยว่าปลุกปั่นให้เกิดกระแสต่อต้านชาวคริสต์ แหล่งที่มา: ไทยโพสต์[http://hilight.kapook.com/view/63588]