1. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 1
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
UNANG TRAYMESTRE
1.1 Nailalahad ang
mga patakarang
ipatutupad ng guro
sa loob at labas ng
silid-aralan
1.2 Nailalahad ang
mga ekspektasyon
mula sa guro at
mga mag-aaral
1.3 Natatanggap at
nagagampanan ng
buo ang anumang
tungkuling
itinatalaga
1.4 Naiisa-isa ang mga
kagamitang
kailangan sa
Araling Panlipunan
IV
1.5 Nakasusunod nang
matapat sa mga
alituntunin at
patakaran ng
paaralan (1.2.3)
1.6 Nagpapakita ng
pagmamalasakit at
pangangalaga sa
mga pag-aari at
kagamitan ng
paaralan (1.2.4)
ORYENTASYON SA
SILID-ARALAN
Pagpapakilala ng guro at
mag-aaral
Mga Patakaran ng Mataas
na Paaralang Lourdes
Mga Patakaran ng Guro sa
Silid-Aralan
Mga Kagamitang Kailangan
sa Asignatura
Malayang
interaksyon
Isa-isang
pagpapakilala
Pagsasagawa
ng oryentasyon
sa ibat ibang
patakaran ng
paaralan
Pagsasagawa
ng “Human
Bingo”
Paggawa ng
Info Sheet sa
index card
Katapatan
Paggalang
Disiplina sa sarili
Pagsunod sa
patakaran
Pagkilala sa mga
namumuno
LSQC Student
Handbook
Kopya ng mga
“Mga Paalala/
Reminders”
mula sa APSA
Halimbawa ng
Batayang
Aklat
Manila Paper
Pentel Pen
Pisara at
Chalk
Index Card
1
2. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 2
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
2.1 Nailalahad ang
mga
ekspektasyon
mula sa guro at
sa Asignaturang
Araling
Panlipunan IV
2.2 Nabibigyan ng
oryentasyon ang
mga mag-aaral
hinggil sa
sistema o
pamamaraan ng
guro sa
pagtuturo at
pagmamarka
2.3 Nailalarawan ang
sariling
pagkakaunawa sa
kursong Araling
Panlipunan
2.4 Naipaliliwanag
ang tema ng
paaralan para sa
taong panuruan
2.5 Naipaliliwanag
ang pamantayan
sa pagmamarka
sa mga
nakatakdang
gawain
2.6 Naisasagawa ang
mga mungkahi
para sa sariling
kagalingan
(4.2.2)
ORYENTASYON SA
ASIGNATURA AT
MGA
NAKATAKDANG
GAWAIN SA
TRAYMESTRE
Pagpapakilala sa
Asignatura
Mga Kahingian ng
Kurso
Balangkas ng mga
aralin sa Unang
Traymestre
Batayan ng
Pagmamarka
Pagtatala
Pangkatang
Gawain: Think,
Pair, Share
Pagsasagawa ng
Cinquinography –
isang paraan ng
pagpapakilala na
binubuo ng 5
linyang
paglalarawan
Malayang
Talakayan
Pagsagot sa KWL
Chart
Pagpapaliwanag sa
proseso
Pakikinig/Pagbasa
sa isang balita
Pagsunod sa
batayan
Pagiging
organisado
Pagkamasinop o
mapamaraan
Pagiging
responsable
Kasipagan
Disiplina sa
sarili
Silabus
Sipi ng
Rasyonale
ng
Kurso
Saklaw at
Pagkaka-
sunod-sunod
OHP at
acetate
1
3. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 3
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
3.1 Naiisa-isa at
naipaliliwanag
ang ibat ibang
katangiang dapat
taglayin ng isang
mabuti at
epektibong
pinuno
3.2 Naipaliliwanag
ang ibat ibang
katangian,
tungkulin at
kapangyarihang
dapat taglayin ng
ibat ibang opisyal
ng silid-aralan na
maitatalaga sa
araw ng halalan
3.3 Naibabahagi ang
mga
panuntunang
ipapatupad sa
halalang pansilid-
aralan
3.4 Nagpapakita ng
pagtitiwala sa
sarili sa
pamamagitan ng
pagtanggap sa
mga
responsibilidad o
pagkukusang
HALALAN
Paghahanda sa
Halalang Pansilid-
aralan
Mga Katangian ng
Isang Mabuting
Pinuno
Mga Katungkulan,
Karapatan at
Kapangyarihan ng
mga Opisyal ng Silid-
Aralan
Mga Panuntunan sa
Isasagawang
Halalang Pansilid-
Aralan
Pagsusuri sa
mga larawan
Pagkilala sa
mga kilalang
pinuno/lider ng
kasaysayan at
Pamahalaan
Pagpapanuod ng
mga “videos” ukol
sa mga katangian
ng isang mahusay
at huwarang lider
Matapat na
pagboto
Paggalang sa
kagustuhan ng
kapwa
Paglilingkod ng
tapat
Talaan ng
mga
Katungkulan
ng mga
Opisyal ng
Silid-Aralan
Halimbawa
ng mga
balota
Halimbawa
ng
“propaganda
materials”
Acetate at
OHP
Minarkahang
resitasyon
Pagsulat ng
repleksyon “Ang
huwarang pinuno”
1
4. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 4
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
loob sa pagtulong
(2.2.5)
4.1 Naibibigay ang
kahulugan ng
Ekonomiks
4.2 Naipaliliwanag
ang sariling
pagkakaunawa
sa ekonomiks
bilang Agham
Panlipunan
4.3 Naihahalintulad
ang Ekonomik sa
sa iba pang
Agham
Panlipunan
4.4 Nalilinang ang
kakayahang
makita ang
buod/esensya ng
mga bagay
(6.3.3)
4.5 Nalilinang ang
mga kasanayan
sa
kritikal/mapanu-
ring pag-iisip
upang makita
ang kaugnayan
ng mga
pangyayari
(6.3.2)
MGA SALIGAN
NG PAG-AARAL NG
EKONOMIKS
Pundasyon sa Pag-
aaral ng
Ekonomiks
Kahulugan ng
Ekonomiks
Ang Ekonomiks at
iba pang Siyensya
Pagsusuri sa mga
Larawan sa “video
clip” ukol sa pang-
araw araw na
pamumuhay ng
tao
Paggamiit ng
“graffiti wall” sa
pagpapahayag ng
mga sariling
pagpapakahulugan
sa Ekonomiks
Role Playing /
Pagsasadula ng
mga
mahahalagang
gawain ng tao sa
lipunan
Pagbuo ng collage
/ picture parade
na nagpapakita ng
ugnayan ng
Ekonomiks sa
ibang larangan ng
Pagiging
organisado
Kapayakan sa
pamumuhay
Pagtutulungan
Pagsusumikap
Pagiging
masipag
Pagkakaroon ng
mataling
pagdedesisyon
Aklat ni
Ricco
Alejandro M.
Santos,
et.al.
pp. 4-7
Aklat ni
Consuelo
Imperial,
et.al.,
pp. 3–7
Aklat ni
Maria
Theresa
Lauron,
pp. 2–4
Aklat ni
Sonia Zaide,
pp. 3-5
Aklat ni G.
Zaraspe
pp. 2-6
Pagbibigay ng puna sa
ginawang pangkatang
gawain
Minarkahang
resitasyon
Pagsusulat ng isang
sanaysay ukol sa
epekto ng ekonomiks
sa pagbubukas ng
kamalayan tungo sa
pagiging isang
responsableng
mamamayan
Pagsasagawa ng
pagsasanay sa
http://vibalpub-
lishing.com/hstoc.php?
map=hskk4
1
5. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 5
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
pag-aaral
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
5.1 Natatalakay ang
saklaw/dibisyon ng
Ekonomiks
5.2 Nakikilala ang mga
perspektibo o
pananaw na
ginagamit upang
maunawaan ang
kahalagahan ng
ekonomiks
5.3 Naipahahayag ang
mga pananaw nang
may kaukulang
paggalang at sa
konstruktibong
pamamaraan (6.3.7)
5.4 Naninindigan nang
may katapangan sa
mga kasalukuyang
isyu at
interes/kapakanan
(2.3.3)
Mga Saklaw at Dibisyon
ng Ekonomiks
Kahalagahan ng
Ekonomiks
Mga Perspektibo o
Pananaw
Paggamit ng “tree
map” na
nagpapakita ng
pagsibol ng
kaisipan ng
Ekonomiks
Paggamit ng Tri -
Question
Approach sa
Pagsusuri ng
Larawan
Talakayang Panel
ukol sa paglawak
ng kaisipan ng
Ekonomiks
Paggamit ng
“news paper
graphics” ukol sa
mga
kasalukuyang
kaganapan sa
ekonomiya ng
bansa
Paggamit ng
“story telling
technique”
Pagpapahalaga
sa iba
Paggalang sa
paniniwala ng
iba
Pagtanaw ng
utang ng loob
Aklat ni Ricco
Alejandro M.
Santos,
et.al.,
pp. 8-9
Aklat ni
Consuelo
Imperial, ,
et.al.,:
pp. 7–12
Aklat ni Maria
Theresa
Lauron,
pp. 4–5
Aklat ni
Sonia Zaide,
pp. 9-11
pp. 15-21
Aklat ni
Zaraspe
pp. 4-6
Mga
Pahayagan
Manila Paper
Pentel pen
Paggawa ng
repleksyon sa
mga gawaing
ekonomiko ng
tao
Paggawa ng
islogan na
nagpapakita ng
kahalagahan ng
iba’t ibang
agham ng pag-
aaral sa
ekonomiks
Paggawa ng
“money pie
chart” gamit ang
kopya ng
personal na
badyet ng mag-
aaral
2
6. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 6
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
6.1 Napangangatwirana
n ang kahalagahan
ng Ekonomiks sa
pamamagitan ng
pag-aaral sa naging
kalagayan ng
Pilipinas sa iba’t
ibang panahon ng
kasaysayan nito
6.2 Nakikilala ang mga
kilalang tao na
nagpalawak ng mga
kaisipan / teoryang
pang-ekonomiko
6.3 Nagpapakita ng
pagtitiwala sa sarili
sa pamamagitan ng
pagtanggap sa mga
responsibilidad o
pagkukusang
pagtulong (2.2.5)
6.4 Nauunawaan ang
mga mahahalagang
pangyayari sa
ginawang
pagpupunyagi ng
mga Pilipino para
makamit ang
kalayaan at dignidad
(3.3.2)
6.5 Nagpapakita ng
optimistikong
pananaw sa
pagharap sa
pagkabigo at
Kasaysayan at mga
Pangunahing Kaisipan
ng Ekonomiks
Mga Kilalang
Ekonomista
Mga Teorya ukol sa
Pagsulong at Pag-unlad
Paggawa ng isang
“story tree” ukol
sa kasaysayan ng
ekonomiya ng
Pilipinas
Pangkatang pag-
uulat
Paggamit ng
“sequence chart”
ukol sa
kasaysayan ng
pag-unlad ng
ekonomiya ng
Pilipinas
Paggamit ng
“concept map” sa
bawat teorya ng
pagsulong at pag-
unlad
Pagkakaroon ng
positibong
pananaw
Paggiging
matiyaga
Pagsisikap
Pagpapahalaga
sa mga likha ng
Diyos
Pagbibigay ng
buong husay sa
gawain /
dedikasyon sa
gawain
Mahusay na
pagbabadyet ng
oras
Aklat ni Ricco
Alejandro M.
Santos,
et.al.,
pp.10-11
Aklat ni
Consuelo
Imperial
pp. 25–43
Aklat ni
Tereso
Tullao,
pp. 84-106
Aklat ni
Zaraspe
pp. 7-14
Ginupit na
Kartolina
Mga props ng
bawat
pangkat
Acetate
OHP
Manila Paper
Pagbibigay ng
ebalwasyon sa
naging
presentasyon ng
bawat pangkat
sa pamamagitan
ng rubric
Maikling
pagsusulit
Paggamit ng
“voting scale”
ukol sa
pinakamagan-
dang katangian
ng isang
magaling at
mahusay na
pinuno / lider
Paglikha ng
isang artikulo sa
pahayagan ukol
sa mahusay na
pagbabadyet ng
oras
3
7. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 7
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
pagkukulang(2.3.4)
7.1 Nauuri ang mga
pinagkukunang
yaman ng Pilipinas
7.2 Nasusuri ang mga
datos hinggil sa
yamang likas ng
Pilipinas
7.3 Naipaliliwanag ang
kahulugan ng
yamang napapalitan
(renewable) at di
napapalitan (non-
renewable)
7.4 Naituturo sa
mapang pang -
ekonomiko ang
mga lugar na
katatagpuan ng mga
likas na yaman ng
Pilipinas
7.5 Nasusuri ang mga
dahilan at epekto ng
mga suliranin sa
yamang lupa,
kagubatan, yamang
mineral, yamang
enerhiya at yamang
tubig
7.6 Naipaliliwanag ang
mga salik na
lumilimita sa
lubusang paggamit
ng mga likas na
yaman ng bansa
Pinagkukunang
Yaman
Yamang Likas
Mga Uri
Kalagayan sa
Kasalukuyan
Pagsusuri sa ng
mga datos ukol sa
pinagkukunang
yaman ng bansa
sa tulong ng
“court trial”
Pagsasagawa ng
“social mapping”
upang mag-
survey ng
pinagkukunang-
yaman sa sariling
komunidad
Fact Storming
Web sa
paglalahad ukol
sa kahalagahan
ng yamang lupa
Paggamit ng
“spider web” ukol
sa iba’t ibang
likas yaman ng
bansa
Panonood ng
Pelikulang
Dokumentaryo:
“Anatomy of a
Disaster”
Pagpaparinig at
Pagpapahalaga
sa mga nilikha
ng Panginoon
Pagkakaroon ng
disiplina
Pagiging
responsable at
maaasahan sa
lahat ng bagay
Pagiging
mapanuri
Aklat ni Ricco
Alejandro M.
Santos,
et.al.,
pp. 67-77
Aklat ni
Consuelo
Imperial,
et.al.,
pp. 12-19
Aklat ni
Maria
Theresa
Lauron,
pp. 25-30
Aklat ni
Zaraspe
pp. 17-27
Aklat ni
Lucila De
Guzman, et.
al.,
pp. 22 – 81
Aklat ni
Sonia Zaide,
pp. 37 - 44
CD Player
Maikling
pagsusulit
Minarkahang
resitasyon
Pagsasagawa ng
Voting Scale
ukol sa
pinakamaha-
lagang likas na
yaman ng bansa
at magkakaroon
ng pagsasagawa
ng repleksyon
matapos ito
Pagsulat ng
“open letter” sa
mga sangay ng
pamahalaan
namay
kinalaman sa
pangangalaga
ng kalikasan
2
8. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 8
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
7.7 Naitatangi ang mga
wastong
pagpapahalagang
Pilipino sa paggamit
ng pinagkukunang
yaman sa
pamamagitan ng
pagsunod sa mga
batas sa
konserbasyon,
kapaligiran at likas-
kayang paggamit
(sustainable use)
7.8 Nagpapakita ng
paggalang sa mga
nilikha ng Diyos sa
pamamagitan ng
pagtatanggol at
pangangalaga sa
kanila (3.4.1)
7.9 Nakatutulong sa
pagtitipid ng lahat
ng anyo ng enerhiya
at mga kagamitan /
pinagkukunang
yaman (3.4.2)
7.10 Nakapagtitipid sa
paggamit,
nagagamit muli at
nagagamit sa ibang
kapakanan ang mga
kagamitan (3.4.3)
Pagsusuri ng
awiting
“Kapaligiran” ng
Asin
Pagbabahagi at
Pagsusuri ng Ibon
Facts and Figures
Magazine ukol sa
kondisyon ng
“global warming”
sa ating daigdig
sa kasalukuyan
Paggamit ng 4-A’s
Approach
(activity, analysis,
abstraction,
application)
Paglulunsad ng
isang “seminar
/forum” ukol sa
kasalukuyang
kalagayan ng mga
likas na yaman ng
bansa
CD
Tsart ng mga
Uri ng Likas
na Yaman
Mga Larawan
ng mga Likas
na Yamang
matatagpuan
sa Pilipinas
Mapang
Pang-
ekonomiko
ng Pilipinas
Manila Paper
D.V.D Tape:
“Anatomy of
a Disaster” o
“Signos”
9. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 9
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
8.1 Natatalakay ang
bumubuo sa yamang
tao ng Pilipinas
8.2 Naipaliliwanag ang
kahalagahan ng
balangkas ng
populasyon ng
Pilipinas sa
ekonomiya ng bansa
8.3 Nasusuri ang
katangian ng
balangkas ng
populasyon ng
Pilipinas ayon sa
kasarian, edad,
bilang ng may
trabaho/walang
trabaho, edukasyon
at relihiyon
8.4 Nahihinuha ang
epekto ng iba’t
ibang katangian ng
balangkas ng
populasyon
8.5 Naipaliliwanag ang
mga teorya tungkol
sa paglaki ng
populasyon
8.6 Naiisa-isa ang mga
pangangailangan ng
populasyon sa
Pilipinas
8.7 Nakakakita ng
mabuting pagpipilian
Yamang Tao
Populasyon
Pagsasagawa ng
“socio drama”
pagpapakita ng
mga epekto ng
paglaki ng
populasyon
Paggamit ng
“character sketch”
ukol sa mga
katangian na
taglay ng sarili
upang maituring
na yamang tao
Pagpapakita ng
sanhi at bung ng
pagkakaroon ng
malaking
populasyon sa
tulong “fish bone
technique”
Pagsusuri ng
datos mula sa
National Statistics
Office
Paglalarawan ng
mga teorya ng
populasyon sa
tulong ng bubble
map
Pagiging
responsable
Pagsusumikap
Aklat ni Ricco
Alejandro M.
Santos,
et.al.,
pp. 78-80
Aklat ni
Consuelo
Imperial, et.
al., pp. 19-39
Aklat ni
Zaraspe
pp. 28-36
Aklat ni
Sonia Zaide,
pp. 52-58
Aklat ni
Gerardo
Largoza,
pp. 44–52
Mga Tsart,
Graph at
mga Larawan
na
naglalarawan
sa
mga datos
tungkol sa
populasyon
Maikling
Pagsusulit
Minarkahang
resitasyon
Paggawa ng
isang
Repleksyong
Papel tungkol sa
sariling pananaw
ukol sa
pagkontrol ng
populasyon ng
ating bansa at
ang isyu ng
maagang pag-
aasawa ng mga
kabataan sa
kasalukuyan
2
10. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 10
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
sa paglutas ng
suliranin (2.4.1)
8.8 Natatanggap nang
matapat ang mga
kalakasan at
kahinaan (2.5.1)
8.9 Nakauunawa at
nagtataguyod sa
paninindigan ng
Simbahang Katoliko
sa mga
kasalukuyang isyung
panlipunan, pulitikal,
ekonomiko at moral
(1.5.3)
8.10 Nailalagay ang sarili
sa kalagayan ng iba
/ kapwa (4.2.7)
Pagpapanuod ng
dokumentaryong
pelikula ukol sa
paksa- “Nanay na
si Nene” ni
Sandra Aguinaldo
Mga Kopya
ng mga
nasaliksik na
impormasyon
tungkol sa
teorya ng
populasyon
Pentel Pen
Cartolina
9.1 Natatalakay ang uri,
dami, kalidad at
kahalagahan ng
lakas-paggawa
(labor force)
9.2 Naipaliliwanag ang
mga salik na
naglilimita sa
lubusang paggamit
Lakas Paggawa
Manggagawang Pilipino
Paggamit ng “flow
chart” na
nagpapakita ng
ugnayan ng
yamang tao sa
populasyon at
lakas paggawa
Paggamit ng K-W-
Pagiging bukas
sa mga
pagbabago at
opinyon ng Iba
Pagtitiyaga
Pagiging
masipag
Aklat ni Ricco
Alejandro M.
Santos,
et.al.,
pp. 80-82
Aklat ni
Consuelo
Imperial,
Pagsagot sa
pagsasanay sa
pagkokompyut
Minarkahang
resitasyon
Pagsulat ng
mungkahing
2
11. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 11
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
ng mga lakas
paggawa
9.3 Napag-aaralan ang
mga sitwasyon na
may kinalaman sa
pagkakaroon ng
trabaho ng mga
mamamayan
9.4 Nakokompyut ang
employment rate,
unemployment rate
at under-
employment rate ng
bansa
9.5 Nagpapahalaga sa
mga ginawang
pagsasakripisyo ng
mga dakilang
Pilipino (3.3.1)
L Technique na
tumatalakay ng
mga kaalaman
ukol sa pagiging
produktibo ng
mga manggagawa
Pagsasagawa ng
“Statistical Data
Analysis” na
naglalaman ng
mga datos ukol sa
populasyon at
bilang ng
manggagawa sa
bansa
Pagkokompyut ng
Antas ng
Produktibidad ng
Lakas-Paggawa
Pagtutulungan
Pagkakaisa
et.al.,
pp. 32-39
Aklat ni
Zaraspe
pp. 36-40
Aklat ni
Maria
Theresa
Lauron,
pp. 55–61
Mga Video
Clip tungkol
sa antas ng
paglaki ng
populasyon
at kalagayan
ng mga
manggagawa
Mga Tsart
Mga
pahayagan
solusyon ukol sa
mga suliraning
kinakaharap ng
mga
manggagawa sa
bansa
Pagsasagawa ng
“case study” sa
mga piling bansa
na nakakaranas
ng suliranin ang
mga OFW
10.1 Natatalakay ang
mga pakinabang na
matatamo kung
mayroong yamang
pisikal ang isang
bansa
10.2 Nakapagbibigay ng
halimbawang
sitwasyon o
kondisyon kung
Yamang Pisikal
Mga Limitasyon at
Suliranin sa
Pinagkukunang Yaman
Pagsasagawa ng
“case study” ukol
sa yamang pisikal
na nakatutulong
sa pag-unlad ng
isang bansa
Pagsasagawa ng
“linking chart”
ukol sa mga
Pagpapahalaga
sa likha ng
Diyos
Pagmamalasakit
sa kalikasan
Pagiging
matipid at
masinop
Aklat ni Ricco
Alejandro M.
Santos,
et.al.,
pp. 83-85
Aklat ni
Consuelo
Imperial,
et.al.,
Paggawa ng
Reaksyong Papel
Maikling
pagsusulit
Pagsusuri ng
mga datos ukol
sa kasalukuyang
kalagayan ng
1
12. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 12
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
saan nagkakaroon
ng kakulangan at
pagkasira ang mga
pinagkukunang
yaman sa bansa
10.3 Naipahahayag ang
mga pananaw
tungkol sa mga
limitasyon at
suliranin sa
pinagkukunang
yaman ng bansa at
ng mundo
10.4 Nakagagamit ng
wastong pananalita
sa pagpapahayag ng
empatya o simpatya
sa kapwa (2.5.5)
dahilan at epekto
ng mga suliranin
ukol sa lakas-
paggawa
Pagpapanuod ng
dokyumentaryong
pelikula ukol sa
paksa – “Batang
Kalabaw” ni Jay
Taruc
Pagsasagawa ng
“clippings
collection” ukol sa
pag-aaral ng mga
isyu sa ating likas
yaman
pp. 39-41
Aklat ni
Zaraspe
pp. 43-51
Aklat ni
Teofista
Vivar,
pp. 118-126
Mga Video
Clip
Cartolina
Mga
Pahayagan
Pentel Pen
Mga
Pangkulay
likas na yaman
ng bansa
11.1 Nakikilala ang
kaibahan ng
kagustuhan (want)
sa pangangailangan
(need)
11.2 Nasusuri ang mga
teorya tungkol sa
mga
pangangailangan at
kagustuhan ng tao
11.3 Nagagawa ang
pamantayan sa
Kagustuhan at
Pangangailangan
Paghahalintulad at
Paghahambing
Mga Teorya
Mga Salik na
Nakapagpapabago ng
mga
Pangangailangan
Pagpapakita ng
mga “commercial
clip” na
nagpapakita ng
mga salik na
nakakaimpluwen-
siya sa ating
pangangailangan
Paggawa ng
Listahan ng
Pangangailangan
Pagtitipid
Pagiging
mapanuri
Pagiging simple
o payak
Aklat ni Ricco
Alejandro M.
Santos,
et.al.,
pp. 30-31
Aklat ni
Consuelo
Imperial, et.
al.
pp. 48-53
Gawaing Upuan:
Pagsusunud-
sunod ng mga
Kagustuhan at
Pangangai-
langan ng tao
/Priority
Checklist
Pagproseso ng
resulta ng mga
isinagawang
2
13. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 13
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
pagsusunud-sunod
ng mga kagustuhan
ayon sa
kahalagahan
11.4 Naipaliliwanag at
naiuugnay sa buhay
ng tao ang mga
baytang ng
pangangailangan ni
Maslow at ng
baytang ng
kaunlaran
11.5 Nagpapamalas ng
kapayakan sa
pananamit,
pananalita at
pagkilos (2.1.1)
11.6 Nagtataglay ng
lakas ng loob sa
pagtataguyod ng
kapakanan ng mga
maralita (4.3.4)
Mga Batayan ng
Kagustuhan
Pagsasagawa ng
“poll voting” sa
pagkuha ng
opinyon ng mga
mag-aaral ukol sa
kagustuhan at
pangangailangan
Paggamit ng “web
pyramid”
Pagsasagawa ng
pangkatang
gawain sa tulong
ng “skit
presentation”
Aklat ni
Zaraspe
pp. 71-75,
78-80
Aklat ni
Maria
Theresa
Lauron,
pp. 11–12
Mga larawan
tungkol sa
mga
kagustuhan
at
pangangaila-
ngan ng mga
tao
Dayagram ng
Baytang ng
Pangangaila-
ngan
Manila Paper
Pentel Pen
panayam
Pagsulat ng
repleksyon
Money Diary
Market Budget
12.1 Nakikilala ang mga
palatandaan ng
kakapusan bilang
isang suliraning
panlipunan
12.2 Naipaliliwanag ang
kaibahan ng
kakapusan sa
Kakapusan
Kahulugan
Paghahambing sa
Kakulangan
Pagsasagawa ng
mind mapping
ukol sa kahulugan
ng kakapusan
Paggamit ng
“semantic web”
Pagiging
matiisin
Pagtanggap sa
katotohanan
Pagkakapantay-
pantay
Aklat ni Ricco
Alejandro M.
Santos,
et.al.,
pp. 30
Aklat ni
Consuelo
Minarkahang
resitasyon
Maikling
pagsusulit
Pag-uuri ng mga
bagay na kapos
2
14. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 14
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
kakulangan
12.3 Nagtitipid sa
paggamit ng mga
kagamitan (2.1.3)
12.4 Nagagamit ng wasto
at maayos ang mga
pag-aari ng paaralan
(3.4.5)
Pagbabahagi ng
mga karanasang
pang-ekonomiko
Malayang
talakayan sa
tulong ng mga
napapanahong
isyu ukol sa mga
produktong nasa
ilalim ng
kakapusan at
kakulangan
Pagsasagawa ng
pakikipanayam
ukol sa mga
suliraning
nararanasan ng
ekonomiya ng
bansa
Pagmamalasakit
sa iba
Pag-unawa sa
pangangaila-
ngan ng iba
Pagtulong sa
kapwa
Imperial,
et. al.,
pp. 43-47
Aklat ni
Zaraspe
pp. 4-5
Aklat ni
Josefina
Macarubbo,
pp. 13–28
Kopya ng
Palaisipan
at kulang sa
bansa
Pagsulat ng mga
“tipi tips” sa
mga
pinagkukunang
yaman ng bansa
13.1 Naipaliliwanag ang
kahalagahan ng
paggawa ng tamang
desisyon sa
paggamit ng
limitadong
pinagkukunang
yaman
13.2 Naihahambing ang
mga pamamaraan at
mekanismo ng
alokasyon sa ilalim
ng iba’t ibang
sistemang pang-
Alokasyon
Kahulugan
Mga Pamamaraan
at Mekanismo ng iba’t
ibang Sistemang
Pang-ekonomiya
Paggawa ng mga
Plano o Badyet ng
Pamilya
Paggamit ng
“factstorming
web” na
naglalahad ng
iba’t ibang
sistemang pang-
ekonomiya
Pagsasagawa ng
“comparison
Pagiging
mapamaraan
Pagiging
matipid
Pagiging
mapanuri
Katapatan
Aklat ni Ricco
Alejandro M.
Santos,
et.al.,
pp. 30-33
Aklat ni
Consuelo
Imperial, et.
al.,
pp. 43-48
Aklat ni Maria
Theresa
Pagsulat ng
Repleksyong
Papel tungkol sa
kasalukuyang
pagpapahala-ga
ng mga
Lourdesiyan o
mga Pilipino ukol
sa Alokasyon ng
kayamanan ng
bansa
Pagsasagawa ng
maikling
2
15. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 15
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
ekonomiya
13.3 Nagbibigay-galang
sa karapatan at
pribilehiyo ng kapwa
(4.1.2)
chart” na
naglalahad ng
mga pagkakaiba
ng ekonomiya
batay sa
ginagamit na
sistemang pang-
eknomiya
Paggamit ng
datos mula sa
NEDA ukol sa
alokasyon sa
kasalukuyan sa
badyet ng bansa
Paggamit ng
“powerpoint
presentation” ukol
sa mga iba’t ibang
mekanismo at
sistemang pang-
ekonomiya
Lauron,
pp. 14-15
Aklat ni
Rhodora
Tolentino,
pp. 54 –77
Acetate
OHP
Mga larawan
ng mga
bagay na
pinagkaka-
gastusan ng
pamilya
pagsusulit
Paggamit ng
inquiry approach
sa pagsusuri ng
ng badyet ng
pamahalaan
16. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 16
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
14.1 Naipaliliwanag ang
konsepto ng
pagkonsumo
14.2 Nakagagawa ng
pamantayan ng
pagkonsumo batay
sa aspeto ng
kulturang Pilipino
14.3 Napatutunayan ang
pagiging matalinong
konsyumer sa
pamamagitan ng
paggamit ng tamang
pamantayan sa
pamimili
14.4 Naipaliliwanag ang
epekto ng pag-
aanunsyo sa
pagkonsumo nga tao
14.5 Nagsasagawa ng
ebalwasyon at
pagninilay sa
anumang gawaing
naisakatuparan
(6.1.4)
14.6 Hindi inaangkin ang
karangalan o
rekognisyon na
patungkol sa iba
(6.2.6)
14.7 Nalilinang ang
kakayahang makita
ang buod/esensya
ng mga bagay
(6.3.3)
Pagkonsumo
Mga Konsepto
Istilo o Istruktura
ng Pagkonsumo ng
mga
Pilipino
Pamantayan sa
Pamimili at
Pagkonsumo
Paggamit ng
“cartoon strip” na
nagpapakita ng
mga salik ng
pagkonsumo
Pagbuo ng collage
ukol sa
pagkonsumo ng
mga Pilipino
Pagsasagawa ng
skit ukol sa
paglalahad ng
kultura at
kaugaliang
Pilipino
Paggamit ng
Facstorming Web
Pagpapakita ng
“advertisement
clip” ng isang
Produkto
Pagiging
mapanuri
Pagiging
matipid
Pagiging
sistematiko at
organisado
Pagiging
responsable
Aklat ni Ricco
Alejandro M.
Santos,
et.al.,
pp. 30-33
Aklat ni
Consuelo
Imperial,
et. al.,
p. 54-58
Aklat ni
Zaraspe
pp. 70-75
Aklat ni
Roger Miller,
pp. 54–64
Aklat ni
Sonia Zaide,
pp. 85-88
Mga
Larawan,
inirekord na
anunsyo sa
radyo at
telebisyon
Mga props
Pagtataya
tungkol sa mga
ginawang
pagtatanghal ng
skit (Paggamit
ng
Rubric)
Mahabang
pagsusulit
Pagsasagawa ng
“Advertise My
Product” kung
saan pagguhit ng
sariling produkto
na nais ianunsyo
Pagsusuri ng
mga “artifacts”
na kumakatawan
sa mga
pangunahing
pangangailangan
noon at ngayon
Pagsasagawa ng
pagsasanay sa
http://www.
themint.org./kids
/what-kind-of-
spender-are-
you.html
3
17. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 17
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
15.1 Nakikilala at
naipagtatanggol ang
mga karapatan
bilang isang
mamimili
15.2 Naipahahayag ang
mga tungkuling
dapat gampanan
bilang isang
mamimili
15.3 Nabibigyang-halaga
ang pagkakaroon ng
tamang
impormasyon
tungkol sa mga
karapatan at
tungkulin ng mga
mamimili
15.4 Nasusuri ang
pagiging epektibo ng
mga batas ukol sa
proteksyon ng mga
mamimili
15.5 Nagbibigay-galang
sa karapatan at
pribilehiyo ng kapwa
(4.1.2)
15.6 Nakapagtatrabaho
ng hindi na
kailangang gabayan
ng husto (5.3.5)
Mga Karapatan at
Tungkulin ng Mamimili
Paggamit ng
“matrix chart”
ukol sa mga
tungkulin at
karapatan ng
mamimili
Talakayang panel
ukol sa mga
batas na
nagbibigay
proteksyon sa
Mamimiling
Pilipino
Pagbuo ng isang
liham na
nagbibigay-alam
sa DTI tungkol sa
naranasang
paglabag sa
karapatan bilang
mamimili at
paghingi ng
tulong upang
masolusyunan
ang problema
Pagtalakay sa
mga batas at
ahensiya na
nagbibigay
proteksyon sa
mga mamimili sa
tulong ng “double
bubble map”
Pagiging
mapanuri
Pagkakaroon ng
sariling disiplina
Pagiging
matipid
Pagiging
responsable
Pagiging
mapamaraan
Aklat ni Ricco
Alejandro M.
Santos,
et.al.,
pp. 30-33
Aklat ni
Consuelo
Imperial,
et. al,
pp. 59-65
Aklat ni
Zaraspe
pp. 70-75
Aklat ni
Roger Miller,
pp. 64-70
OHP
Acetate
Maikling
pagsusulit
Ebalwasyon ng
mga mag-aaral
at guro sa
talakayang panel
Pagsusuri sa
mga batas na
nangangalaga sa
mga mamimili
gamit ang mga
datos mula sa
DTI at NEDA
1
18. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 18
16.1 Naipaliliwanag ang
nasasaklawan ng
maykroekonomiks
sa pamumuhay ng
tao
16.2 Naibibigay ang
kahulugan ng
produksyon
16.3 Nauuri ang mga
salik (factors) ng
produksyon at ang
mga bumubuo nito
16.4 Naipaliliwanag ang
gamit ng bawat salik
ng produksyon
16.5 Naihahambing ang
iba’t ibang
organisasyon ng
negosyo ayon sa
pakikisapi at
pananagutan ng
bawat kasapi
16.6 Naipaliliwanag ang
mahalagang papel
ng entrepreneurship
sa ekonomiya at sa
produksyon
16.7 Nagagamit ang mga
nakahandang
kagamitan sa
paghahanap ng
sapat na
impormasyon
tungkol sa isang
paksa (6.3.1)
17.1 Nagpapakita ng
pagtitiwala sa
kabutihang-loob at
kakayahan ng
kapwa
PAGTATAKDA NG
PRESYO AT ANG
SISTEMANG
BILIHAN
Maykroekonomiks
Saklaw ng
Maykroekonomiks
Produksyon
Kahulugan
Mga Salik
Organisasyon ng
Negosyo
Pagsusuri ng
Larawan
Pagsasagawa ng
pakikipanayam sa
mga may-ari ng
negosyo
Paggamit ng
“organizational
chart” ukol sa
mga uri ng
samahang pang-
negosyo
Pagsasadula
o Presentasyon
ng
Skit
Pagbabalik-aral sa
mga natutunan sa
Asignaturang
Entrepreneurship
noong nakaraang
taon
Pangkatang
Pagsasatao
tungkol sa pag-
oorganisa ng
isang negosyo
Pagtanggap ng
limitasyon
Pagiging
mapamaraan
Pagiging
mapanuri
Pagiging
sistematiko at
organisado
Pagiging
sensitibo sa
pangangai-
langan ng iba
Aklat ni Ricco
Alejandro M.
Santos,
et.al.,
pp. 31-35
Aklat ni
Consuelo M.
Imperial,
et.al.,
pp.66-71;
pp. 271-274
Aklat ni
Zaraspe
pp. 77-78
pp. 53-61
Aklat ni Maria
Theresa N.
Lauron,
pp. 22–23
Aklat ni Allen
W. Smith
pp. 5–6
Aklat ni
Rhodora
Tolentino,
pp. 80–86
Aklat ni
Sonia M.
Zaide
pp. 29-32
Maikling
pagsusulit
Minarkahang
resitasyon
Pagsasagawa ng
“:survey
intertview” sa
mga negosyante
sa komunidad
3
19. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 19
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
17.1 Naibibigay ang
sariling pakahulugan
sa demand
17.2 Nasusuri ang mga
salik na
nakakaapekto sa
demand
17.3 Nasusuri ang epekto
at salik na di-presyo
(non-price) sa
demand ng kalakal
at paglilingkod
17.4 Naipaliliwanag ang
mga kadahilanan
kung bakit
nagbabago ang
demand
17.5 Nagpapakita ng
kakayahan sa pag-
unawa sa mga
pangangailangan at
paghahangad /
kagustuhan (2.1.6)
17.6 Nakakakita ng mga
mabubuting
pagpipilian sa
paglutas ng suliranin
(2.4.1)
Pagsusuri ng
Demand
Kahulugan
Mga Dahilan ng
Pagbabago
Pagsasagawa ng
“data analysis”
ukol sa mga datos
na nakapaloob sa
demand schedule
Paggawa ng
simpleng
panayam tungkol
sa proseso ng
pagbabago ng
presyo ng mga
bilihin
Pagsusuri ng mga
grap na
nagpapakita ng
pagbabago sa
demand
Pagsasagawa ng
larong “skit
presentation” ukol
sa mga dahilan ng
pagbabago ng
demand
Pagsusuri ng
“demand list” ng
isang pamilya
Pagiging
matipid
Pagiging
mapanuri
Pagiging
mapamaraan
Aklat ni Ricco
Alejandro M.
Santos,
et.al.,
pp. 36-39
Aklat ni
Consuelo M.
Imperial,
et.al.,
pp. 83-89
Aklat ni
Zaraspe
pp.78-91
Aklat ni Maria
Theresa N.
Lauron,
pp. 29-34
Mga Larawan
ng mga Grap
ng Demand
Salamin
Manila Paper
Pentel Pen
Pagtataya sa
naging
presentasyon ng
bawat pangkat
(Paggamit ng
Rubrics)
Maikling
pagsusulit
Paglikha ng tula
ukol sa batas ng
demand
2
18.1 Naipapakita ang
kaugnayan ng
demand sa demand
function, iskedyul ng
demand at kurba ng
Iskedyul at Kurba
Pagkokompyut
Pagsusuri ng tsart
at grap
Kompyutasyon
Pagiging
mapanuri
Pagiging
matiyaga
Aklat ni
Consuelo M.
Imperial,
et.al.,
Pagsasanay sa
pagbuo at pag-
unawa ng mga
tsart at grap
3
20. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 20
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
demand
18.2 Nakagagawa ng
maayos na kurba ng
demand
18.3 Naihahambing ang
kaibahan ng
paggalaw sa iisang
kurba at paglipat ng
kurba ng demand
18.4 Nalilinang ang mga
kasanayan sa
kritikal/mapanuring
pag-iisip upang
makita ang
kaugnayan ng mga
pangyayari (6.3.2)
18.5 Nakapagtatrabaho
ng hindi na
kailangang gabayan
ng husto (5.3.5)
Pagbuo ng tsart
at grap ayon sa
nabuong
kompyutasyon
Pagiging
masipag
Pagiging bukas
sa pagtanggap
ng opinyon ng
iba
pp. 161-172
Aklat ni
Zaraspe
pp. 78-91
Aklat ni
Josefina B.
Macarubbo,
pp. 57–71
Graphing
Paper
Acetate /
OHP
Calculator
Manila Paper
Mga
pahayagan
Bond Paper
Pagsasanay sa
pagkokom-pyut
Paglkha ng
“priority
checklist” ng
mga mag-aaral
19.1 Naibibigay ang
sariling pakahulugan
sa suplay
19.2 Naipapakita ang
mga paraan ng
paglalarawan ng
relasyon ng presyo
at suplay
19.3 Nailalarawan sa
Pagsusuri ng Suplay
Kahulugan
Mga Dahilan ng
Pagbabago
“News Article
Analysis” na
nagpapakita ng
pagsusuri ukol sa
suplay ng
produkto sa
bansa
Pagsusuri ng tula
Pagtanggap sa
kagalingan ng
iba
Pagiging
mapamaraan
Pagiging
mapanuri
Aklat ni Ricco
Alejandro M.
Santos,
et.al.,
pp. 36-39
Aklat ni
Consuelo M.
Pagtataya ng
ginawang dula
(Paggamit ng
Rubrics)
Maikling
pagsusulit
Pagsasaliksik /
3
21. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 21
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
pamamagitan ng
isang dula ang mga
dahilan ng
pagbabago ng
suplay
19.4 Nakabubuo ng isang
karikatura bilang
isang malikhaing
gawain
19.5 Nasusuri ang mga
salik ng produksyon
na nakakaapekto sa
suplay
19.6 Nasusuri ang epekto
ng presyo at non-
price sa suplay ng
kalakal at
paglilingkod
19.7 Nagpapakita ng pag-
unlad ng kasanayan
sa higit na mataas
na antas ng pag-iisip
sa mga gawaing
pasalita at pasulat
(6.4.3)
19.8 Nalilinang ang
kakayahang makita
ang buod/esensya
ng mga bagay
(6.3.3)
ukol sa suplay
Pagsasadula o
presentasyon ng
skit
Paggawa ng
karikatura
Pagbuo ng isang
patalastas ayon
sa napapanahong
produkto sa
kasalukuyan
Pagmamalasakit
sa kapwa
Imperial,
et. al.
pp. 105-108
Aklat ni
Zaraspe
pp. 92-99
Aklat ni
Tereso S.
Tullao,
pp. 142-156
Mga Props ng
bawat
pangkat
paglikha ng mga
awitin at tula na
may kinalaman
sa suplay
20.1 Nakapagkokompyut
ng mga balyu na
kailangan upang
makumpleto ang
supply function
20.2 Nakukumpleto ang
Iskedyul at Kurba
Pagkokompyut
Pagbuo o
pagdodrowing ng
mga grap
Pagsusuri ng Grap
Pagiging
masikap
Pagiging
matiyaga
Aklat ni
Consuelo M.
Imperial,
et. al.
pp. 108-113
Pagsasanay sa
pagkokom-pyut
ng supply
function
Pagsasanay sa
3
22. ARALING PANLIPUNAN – IKAAPAT NA TAON T.P. 2011 - 2012/ UNANG TRAYMESTRE 22
LAYUNIN NILALAMAN MUNGKAHING
GAWAIN
PAGPAPAHALAGA KAGAMITAN EBALWASYON TAKDANG
PANAHON
nilalaman ng
iskedyul ng suplay
sa pamamagitan ng
pagkokompyut
20.3 Nasusuri sa
grap/talahanayan
ang positibong
relasyon ng presyo
at suplay
20.4 Nagpapakita ng
tiyaga sa
pagsasakatuparan
ng mga itinakdang
gawain ayon sa
pamantayan (2.4.2
Pagkokompyut Pagiging
masipag
Aklat ni
Zaraspe
pp.92-99
Aklat ni
Josefina B.
Macarubbo ,
pp. 73–101
Calculator
Graphing
Paper
pagbuo ng
Kurba ng Suplay
KABUUANG BILANG
NG PAGKIKITA SA
BUONG TRAYMESTRE
40