SlideShare a Scribd company logo
เป้ าหมายแผนการจัดการเรียนรู้ 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 Nature 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6/6 Weather 
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 
ความรู้ 
คาศัพท์ (Vocabulary) 
weather, cloudy , rainy , windy, sunny , snowy , foggy, hot, cold, warm 
, cool, foggy, stormy season, fall, spring , winter, autumn , summer 
โครงสร้างไวยากรณ์(Grammar) 
How‘s the weather? It is cloudy. It is rainy. It is windy. 
It is sunny. It’s snowy. It is hot. It is cold. It is warm. It is cool. 
It’s foggy. It’s stormy. 
The weather is wet in the rainy season. 
The weather is hot in the hot season . 
The weather is cool in the autumn. 
The weather is cold in the winter. 
Weather 
ทักษะ / กระบวนการ 
1. ทักษะการอ่านออกเสียง 
2. ทักษะการพูด 
3. ทักษะการปฏิบัติงานกลุ่ม 
คุณธรรม จริยธรรม / ค่านิยม 
ภาระงาน / ชิน้งาน 
1. อ่านศัพท์ 
2. อ่านประโยค 
3. สนทนาโต้ตอบ 
4. ใบงาน 
5. เกม 
6. เพลง 
1. มีความตัง้ใจในการทางานตามกระบวนการกลุ่ม 
2. มีความตระหนักในการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม
Nature 
2 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6/6 Weather เวลา 1 ชั่วโมง 
1. มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชีวั้ด 
มฐ. ต1.1 ตัวชวีั้ด ป6/2 ป6/3 
มฐ. ต1.2 ตัวชวีั้ด ป6/4 
มฐ. ต2.1 ตัวชวีั้ด ป6/3 
มฐ. ต4.1 ตัวชวีั้ด ป6/1 
2. จุดประสงค์การเรียนรู้ 
ความรู้ 
อ่านออกเสียงคาศัพท์ weather, cloudy , rainy , windy, sunny , snowy , foggy, hot, cold, 
warm , cool, foggy, stormy season, fall, spring , winter, autumn , summer และบอกความหมายได้ 
ทักษะ / กระบวนการ 
พูดประโยคบรรยายความรู้สึก เป็นภาษาอังกฤษได้ 
คุณธรรม จริยธรรม / ค่านิยม 
1. มีความตัง้ใจในการทางานตามกระบวนการกลุ่ม 
2. มีความตระหนักในการอนุรักษ์ธรรมชาติ 
3. กิจกรรมการเรียนรู้ 
Warm up 
กิจกรรมรวมชั้น 
1. นักเรียนร้องเพลง Weather Song ตามใบความรู้ (Study Sheet) 
Presentation 
กิจกรรมรวมชั้น 
2. นักเรียนอ่านคาศัพท์ตามครู 2-3 ครัง้ weather, cloudy, rainy , windy , sunny , cold , 
snowy, foggy, hot, cold , warm , cool, stormy หลังจากนัน้ให้นักเรียน แบ่งเป็นสองกลุ่มเท่า ๆ กัน 
แข่งกันอ่านบัตรคา โดยอ่านออกเสียง ครู จับเวลาฝ่ายไหนทาเวลาได้ดีกว่าจะเป็นฝ่ายชนะ 
โดยครูจะให้เข้าแถวเรียงหนึ่งและอ่านทีละคน ใครอ่านได้ก็วิ่งไป ต่อแถวด้านหลัง 
ใครอ่านไม่ได้ก็รออ่านคาที่อ่านได้ 
3. ครูนาเสนอแถบประโยคและแสดงความหมายด้วยภาพ How‘s the weather?
Nature 
3 
It is hot. It is cold. It is warm. It is cool. It’s foggy. It’s stormy. 
ให้นักเรียนอ่านออกเสียงตามครู เป็นรายกลุ่มรายบุคคล 
Practice 
กิจกรรมกลุ่ม 
4. ครูบอกนักเรียนเกี่ยวกับฤดูกาลในประเทศไทย มี 3 ฤดู คือ ฤดูร้อน ( The hot season) 
ฤดูฝน ( The rain season) และฤดูหนาว( The cold season ) หมุนเวียนกันไปในแต่ละปี 
โดยกินเวลาช่วงเวลา 4 เดือน ในแต่ละฤดู 
March, April, May and June are in the hot season. 
July, August, September and October are in the rain season. 
November, December January and February are in the cold season. 
นักเรียนอ่านออกเสียงตามครู เป็นรายกลุ่ม 
ครูเสนอบัตรภาพ และพูดประโยค It is hot. It is cold. It is warm. It is cool. It’s foggy. It’s 
stormy, fall, spring, winter, autumn, summer นักเรียนอ่านออกเสียง เป็นรายกลุ่มและรายบุคคล 
5. นักเรียนจับกลุ่ม และอ่านประโยค How‘s the weather? It is hot. It is cold. It is warm. It is 
cool. It’s foggy. It’s stormy. 
cloudy rainy windy sunny cold 
snowy foggy hot cold 
How’s the weather? อากาศเป็นอย่างไร 
stormy warm 
Production 
กิจกรรมเดี่ยว 
6. ครูอธิบายเกี่ยวกับใบงานแล้วให้นักเรียนทาใบงาน (Worksheet) 1/6 
Wrap up
Nature 
4 
กิจกรรมรวมชั้น 
7. นักเรียนฝึกอ่านบทความ และเขียนประโยค บรรยายสภาพอากาศ ลงในสมุดแบบฝึกหัด 
When does weather change? When does weather change? 
There are four season, 
The weather is wet in the rainy season. 
The weather is hot in the hot season . 
The weather is cool in the autumn. 
Leaves begin to fall in the autumn. 
The weather is cold in the winter. 
Some places have ice and snow. 
Many plants do not grow in the winter. 
spring winter summer fall 
4. ภาระงาน / ชิน้งาน 
1. ใบงาน (Worksheet) 1/6 Weather อ่านและพูดสนทนา เขียนคาศัพท์ 
5. แหล่งการเรียนรู้ / สื่อ 
1. บัตรคา weather, cloudy , rainy , windy, sunny , snowy , foggy, hot, cold, warm , 
cool, foggy, stormy ,season, fall, spring , winter, autumn , summer 
2 ประโยค How‘s the weather? It is cloudy. It is rainy. It is windy. It is sunny. It’s 
snowy. It is hot. It is cold. It is warm. It is cool. It’s foggy. It’s stormy. 
3. ใบงาน (Worksheet) 1/6 Weather 
6. การวัดและประเมินผล 
วิธีการ เครื่องมือการวัด 
1. สังเกตทักษะทางภาษา 
2. ตรวจผลงาน 
3. สังเกตการร่วมกิจกรรม 
1. แบบประเมินทักษะทางภาษา 
2. แบบประเมินผลงาน 
3. แบบสังเกตการร่วมกิจกรรม
Nature 
5 
7. บันทึกหลังการสอน 
ผลการสอน……………………………………………………………………………………… 
…………………………………………………………………………………………………………… 
…………………………………………………………………………………………………………… 
ปัญหา / อุปสรรค ………………………………………………………………………………. 
…………………………………………………………………………………………………………… 
…………………………………………………………………………………………………………… 
8. กิจกรรมเสนอแนะเพิ่มเติม 
…………………………………………………………………………………………………………… 
…………………………………………………………………………………………………………… 
…………………………………………………………………………………………………………… 
ลงชื่อ…………………………..……………. 
(…………………………………..….….) 
ครูผู้สอน 
9. ความคิดเห็นผู้บริหาร 
…………………………………………………………………………………………………………… 
…………………………………………………………………………………………………………… 
…… 
ลงชื่อ……………………………………... 
(……………….……………………...) 
ผู้บริหารสถานศึกษา
Nature 
6 
Study Sheet 1/6 Weather 
ชั้นประถมศึกษาปีที่6 
cloudy rainy windy 
sunny cold snowy 
foggy hot cold 
How’s the weather? อากาศเป็นอย่างไร 
stormy warm
Nature 
7 
บทสนทนา 
Do you like sunny? 
Yes, I like sunny? 
ฤดูกาลในประเทศไทย มี 3 ฤดู คือ ฤดูร้อน ( The hot season) ฤดูฝน ( The rain 
season) และฤดูหนาว( The cold season ) หมุนเวียนกันไปในแต่ละปี โดยกินเวลาช่วงเวลา 4 
เดือน ในแต่ละฤดู March, April, May and June are in the hot season. 
July, August, September and October are in the rain season. 
November, December January and February are in the cold season. 
Do you like rainy? 
Yes, I like rainy?
Nature 
8 
Worksheet 1/6 Weather 
โยงภาพให้ตรงกับความหมาย 
It’s cold. 
. 
. 
It’s cloudy. 
It’s windy. 
It’s sunny. 
. 
It’s snowy. 
It’s foggy. . 
It’s warm 
It’s rainy. 
It’s cool. 
It’s stormy. 
It’s hot.
Nature 
9 
แบบประเมินผลงาน 
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ 
ชั้นประถมศึกษาปีที่ ........ 
ที่ 
ชื่อ – สกุล 
รายการประเมิน 
รวมคะ 
แนน 
(10) 
ระดับคุณภาพ 
1. ความถูกต้องของเนอื้หา (4) 
3. ความสวยงาม เรียบร้อย(3) 
2 
2. ความคิดสร้างสรรค์ (3) 
1. 
2. 
3. 
4. 
5. 
6. 
7. 
8. 
9. 
10 
เกณฑ์การประเมินระดับคุณภาพ 
คะแนน 9 – 10 คะแนน ระดับดีมาก คะแนน 7 – 8 คะแนน ระดับดี 
คะแนน 5 – 6 คะแนน ระดับพอใช้ คะแนน 1 – 4 คะแนน ระดับปรับปรุง 
จานวนนักเรียนที่ผ่านระดับคุณภาพ .......................คน ร้อยละ.................... 
จานวนนักเรียนที่ไม่ผ่านระดับคุณภาพ .......................คน ร้อยละ.................... 
ลงชื่อ......................................................ผู้ประเมิน 
( )
Nature 
10 
แบบประเมินทักษะทางภาษา 
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ 
ที่ 
ชื่อ – สกุล 
รายการประเมิน 
รวมคะแนน 
ระดับคุณภาพ 
การฟัง การพูด การอ่าน การเขียน 
เข้าใจความหมายของคาศัพท์/ประโยค 
สรุปเรื่องที่ฟังได้ 
ออกเสียงคาได้ถูกต้อง ชัดเจน 
พูดได้ถูกต้อง ตรงประเด็น 
อ่านออกเสียงคา /ประโยคได้ถูกต้อง 
อ่านเว้นวรรคได้เหมาะสม 
เขียนคาศัพท์/ประโยคได้ถูกต้อง 
มีความคิดสร้างสรรค์/เครื่องหมายถูก 
3 2 3 2 3 2 3 2 20 
1. 
2. 
3. 
4. 
5. 
6. 
7. 
8. 
9. 
เกณฑ์การประเมินระดับคุณภาพ 
คะแนน 18 – 20 คะแนน ระดับดีมาก คะแนน 14 – 17 คะแนน ระดับดี 
คะแนน 10 – 13 คะแนน ระดับพอใช้ คะแนน 1 – 9 คะแนน ระดับปรับปรุง 
จานวนนักเรียนที่ผ่านระดับคุณภาพ .......................คน ร้อยละ.................... 
จานวนนักเรียนที่ไม่ผ่านระดับคุณภาพ .......................คน ร้อยละ.................... 
ลงชื่อ............................................ผู้ประเมิน 
( )
Nature 
11 
แบบบันทึกการสังเกตการร่วมกิจกรรม 
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ 
ชั้นประถมศึกษาปีที่ ........ 
ที่ 
ชื่อ - สกุล 
พฤติกรรมเชื่อมนั่ในตนเอง 
รวม 
15 
คะแนน 
ระดับคุ 
ณภาพ 
อาสาปฏิบัติกิ 
จกรรม 
นาเสนอผลงานไ 
ด้อย่างคล่องแค 
ล่ว 
ร่วมกิจกรร 
มด้วยความ 
สนุกสนาน 
5 5 5 
1. 
2. 
3. 
4. 
5. 
6. 
7. 
8. 
9. 
10. 
11. 
12. 
เกณฑ์การให้คะแนนและระดับคุณภาพ 
คะแนน 13 – 15 ระดับ 4 หมายถึง ดีมาก 
คะแนน 10 – 12 ระดับ 3 หมายถึง ดี 
คะแนน 7 – 9 ระดับ 2 หมายถึง พอใช้ 
คะแนน 1 – 6 ระดับ 1 หมายถึง ปรับปรุง 
จานวนคนที่ผ่านระดับคุณภาพ ..........................คน ร้อยละ................ 
จานวนคนที่ไม่ผ่านระดับคุณภาพ.........................คน ร้อยละ............... 
ลงชื่อ…...................................ผู้ประเมิน 
( )
Nature 
12 
ตารางแสดงมาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชีวั้ด สาระการเรียนรู้แกนกลาง 
สู่ 
การจัดทาแผนการจัดการเรียนรู้
Nature 
13 
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 Nature แผนการจัดการเรียนรู้ 6/6 Weather 
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 เวลา 1 ชั่วโมง 
…………………………………………………………………………………………………………… 
มาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชีวั้ดและสาระการเรียนรู้แกนกลาง 
มาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชีวั้ด สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร 
ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่าง ๆ 
และสามารถแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล 
2. อ่านออกเสียงข้อความ นิทานและบทกลอนสัน้ ๆ 
ถูกต้องตามหลักการอ่าน 
3. เลือกระบุ/ประโยค หรือข้อความสัน้ ๆ ตรงตามภาพ 
สัญลักษณ์หรือเครื่องหมายที่อ่าน 
* หลั- กา- กา- กา- กา- กา* ประและสิ่งแวและและมาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชีวั้ด ต 1.2 
มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร 
แสดงความรู้สึกและความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ 
4. พูดเขียนเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง 
เพื่อนครอบครัว และเรื่องใกล้ตัว 
* คาสานเพื่อและ
* กิจการสาระที่ 4 ภาษากับความสัมพันธ์กับชุมชนและโลก 
ต 4.1 ใช้ภาษาต่างประเทศตามสถานการณ์ต่าง ๆ 
ทัง้ในสถานศึกษา ชุมชนและสังคม 
Nature 
14 
สาระที่ 2 ภาษาและวัฒนธรรม 
ต. 2.1 
เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างภาษากับวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา 
และนาไป ใช้ได้อย่างเหมาะสมกับกาลเทศะ 
3. 
เข้าร่วมกิจกรรมทางภาษาและวัฒนธรรมตามความสนใจ 
1. ใช้ภาษาสื่อสารในสถานการณ์ต่าง ๆ 
ที่เกิดขึน้ในห้องเรียนและสถานศึกษา 
* กาในส

More Related Content

What's hot

แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
Wanida Keawprompakdee
 
ชุดฝึกทักษะการอ่านจับใจความภาษาอังกฤษ เล่ม 2 การอ่านข่าว(news)
ชุดฝึกทักษะการอ่านจับใจความภาษาอังกฤษ เล่ม 2 การอ่านข่าว(news)ชุดฝึกทักษะการอ่านจับใจความภาษาอังกฤษ เล่ม 2 การอ่านข่าว(news)
ชุดฝึกทักษะการอ่านจับใจความภาษาอังกฤษ เล่ม 2 การอ่านข่าว(news)นางสาวอารียา แย้มภู
 
Sickness lesson plan
Sickness lesson planSickness lesson plan
Sickness lesson plan
khanidthakpt
 
Reading lesson plan
Reading lesson planReading lesson plan
Reading lesson planBelinda Bow
 
แผนที่ 8 local food (kaeng kae kai)
แผนที่ 8 local food (kaeng kae kai)แผนที่ 8 local food (kaeng kae kai)
แผนที่ 8 local food (kaeng kae kai)
Teacher Sophonnawit
 
็How much is it?
็How much is it?็How much is it?
็How much is it?
Nontaporn Pilawut
 
แผน Some และany
แผน Some และanyแผน Some และany
แผน Some และanynumnim1234
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูดแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
Wanida Keawprompakdee
 
ม1 กำหนดหน่วยการเรียนรู้
ม1 กำหนดหน่วยการเรียนรู้ม1 กำหนดหน่วยการเรียนรู้
ม1 กำหนดหน่วยการเรียนรู้kruthirachetthapat
 
Present Perfect Tense
Present  Perfect  TensePresent  Perfect  Tense
Present Perfect Tense
พัน พัน
 
แบบทดสอบเรื่อง Question words
แบบทดสอบเรื่อง Question wordsแบบทดสอบเรื่อง Question words
แบบทดสอบเรื่อง Question words
สมใจ จันสุกสี
 
การเทียบเสียงตัวอักษรภาษาอังกฤษกับไทย
การเทียบเสียงตัวอักษรภาษาอังกฤษกับไทยการเทียบเสียงตัวอักษรภาษาอังกฤษกับไทย
การเทียบเสียงตัวอักษรภาษาอังกฤษกับไทย
ปาริชาต แท่นแก้ว
 
แบบฝึกทักษะที่ 1 signs
แบบฝึกทักษะที่  1  signsแบบฝึกทักษะที่  1  signs
แบบฝึกทักษะที่ 1 signskanpapruk
 
Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL) Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL)
sunny_tanta
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 phonics a and e sound
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 phonics a and e soundแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 phonics a and e sound
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 phonics a and e sound
pantiluck
 
เฉลยข้อสอบกลางภาคที่ 1 ม.3 5-3-8
เฉลยข้อสอบกลางภาคที่ 1 ม.3 5-3-8เฉลยข้อสอบกลางภาคที่ 1 ม.3 5-3-8
เฉลยข้อสอบกลางภาคที่ 1 ม.3 5-3-8Krudoremon
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 phonics my a b c
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 phonics my a b cแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 phonics my a b c
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 phonics my a b c
pantiluck
 
ข้อสอบ LAS ปี ๒๕๕๗ ภาษาอังกฤษ ป.5
ข้อสอบ LAS ปี ๒๕๕๗ ภาษาอังกฤษ ป.5ข้อสอบ LAS ปี ๒๕๕๗ ภาษาอังกฤษ ป.5
ข้อสอบ LAS ปี ๒๕๕๗ ภาษาอังกฤษ ป.5
Khunnawang Khunnawang
 

What's hot (20)

แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
 
ชุดฝึกทักษะการอ่านจับใจความภาษาอังกฤษ เล่ม 2 การอ่านข่าว(news)
ชุดฝึกทักษะการอ่านจับใจความภาษาอังกฤษ เล่ม 2 การอ่านข่าว(news)ชุดฝึกทักษะการอ่านจับใจความภาษาอังกฤษ เล่ม 2 การอ่านข่าว(news)
ชุดฝึกทักษะการอ่านจับใจความภาษาอังกฤษ เล่ม 2 การอ่านข่าว(news)
 
Present perfect tense
Present  perfect  tensePresent  perfect  tense
Present perfect tense
 
Sickness lesson plan
Sickness lesson planSickness lesson plan
Sickness lesson plan
 
Reading lesson plan
Reading lesson planReading lesson plan
Reading lesson plan
 
แผนที่ 8 local food (kaeng kae kai)
แผนที่ 8 local food (kaeng kae kai)แผนที่ 8 local food (kaeng kae kai)
แผนที่ 8 local food (kaeng kae kai)
 
็How much is it?
็How much is it?็How much is it?
็How much is it?
 
แผน Some และany
แผน Some และanyแผน Some และany
แผน Some และany
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูดแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
 
ม1 กำหนดหน่วยการเรียนรู้
ม1 กำหนดหน่วยการเรียนรู้ม1 กำหนดหน่วยการเรียนรู้
ม1 กำหนดหน่วยการเรียนรู้
 
Present Perfect Tense
Present  Perfect  TensePresent  Perfect  Tense
Present Perfect Tense
 
Verb to_..
Verb  to_..Verb  to_..
Verb to_..
 
แบบทดสอบเรื่อง Question words
แบบทดสอบเรื่อง Question wordsแบบทดสอบเรื่อง Question words
แบบทดสอบเรื่อง Question words
 
การเทียบเสียงตัวอักษรภาษาอังกฤษกับไทย
การเทียบเสียงตัวอักษรภาษาอังกฤษกับไทยการเทียบเสียงตัวอักษรภาษาอังกฤษกับไทย
การเทียบเสียงตัวอักษรภาษาอังกฤษกับไทย
 
แบบฝึกทักษะที่ 1 signs
แบบฝึกทักษะที่  1  signsแบบฝึกทักษะที่  1  signs
แบบฝึกทักษะที่ 1 signs
 
Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL) Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL)
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 phonics a and e sound
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 phonics a and e soundแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 phonics a and e sound
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 phonics a and e sound
 
เฉลยข้อสอบกลางภาคที่ 1 ม.3 5-3-8
เฉลยข้อสอบกลางภาคที่ 1 ม.3 5-3-8เฉลยข้อสอบกลางภาคที่ 1 ม.3 5-3-8
เฉลยข้อสอบกลางภาคที่ 1 ม.3 5-3-8
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 phonics my a b c
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 phonics my a b cแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 phonics my a b c
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 phonics my a b c
 
ข้อสอบ LAS ปี ๒๕๕๗ ภาษาอังกฤษ ป.5
ข้อสอบ LAS ปี ๒๕๕๗ ภาษาอังกฤษ ป.5ข้อสอบ LAS ปี ๒๕๕๗ ภาษาอังกฤษ ป.5
ข้อสอบ LAS ปี ๒๕๕๗ ภาษาอังกฤษ ป.5
 

Similar to Grade6 p6 weather(nature)

แผนการจัดประสบการณ์ ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์
แผนการจัดประสบการณ์   ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์แผนการจัดประสบการณ์   ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์
แผนการจัดประสบการณ์ ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์krutitirut
 
แผนการจัดประสบการณ์ ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์
แผนการจัดประสบการณ์   ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์แผนการจัดประสบการณ์   ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์
แผนการจัดประสบการณ์ ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์krutitirut
 
หน่วยการเรียนรู้ประถม
หน่วยการเรียนรู้ประถมหน่วยการเรียนรู้ประถม
หน่วยการเรียนรู้ประถมPignoi Chimpong
 
90483613 preposition 2
90483613 preposition 290483613 preposition 2
90483613 preposition 2kunkrukularb
 
Writing lesson plan
Writing lesson planWriting lesson plan
Writing lesson planBelinda Bow
 
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6
noonatzu
 
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1ไอ่ฝ้าย ผีบ้า
 
Dz9 rr0hz8cnezz4djlk1vfzpdqa0yve hippvasumhne0ww7asfx32usd9zdclmbb
Dz9 rr0hz8cnezz4djlk1vfzpdqa0yve hippvasumhne0ww7asfx32usd9zdclmbbDz9 rr0hz8cnezz4djlk1vfzpdqa0yve hippvasumhne0ww7asfx32usd9zdclmbb
Dz9 rr0hz8cnezz4djlk1vfzpdqa0yve hippvasumhne0ww7asfx32usd9zdclmbbThanakrit Muangjun
 
ข้อสอบ O-net ภาษาอังกฤษ ม.6 ชุด 1
ข้อสอบ O-net ภาษาอังกฤษ ม.6 ชุด 1ข้อสอบ O-net ภาษาอังกฤษ ม.6 ชุด 1
ข้อสอบ O-net ภาษาอังกฤษ ม.6 ชุด 1
ธัญชนก อธิจิต
 
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1ParattakornDokrueankham
 
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1
Manas Panjai
 
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1cookie47
 
เตรียมสอบ O net 57 อังกฤษ1
เตรียมสอบ O net 57  อังกฤษ1เตรียมสอบ O net 57  อังกฤษ1
เตรียมสอบ O net 57 อังกฤษ1jutarattubtim
 
อังกฤษ
อังกฤษอังกฤษ
อังกฤษprrimhuffy
 
แบบทดสอบ ภาษาไทย ม.2
แบบทดสอบ ภาษาไทย ม.2แบบทดสอบ ภาษาไทย ม.2
แบบทดสอบ ภาษาไทย ม.2teerachon
 
รายงานการประเมินตนเอง ปีการศึกษา 2565
รายงานการประเมินตนเอง ปีการศึกษา 2565รายงานการประเมินตนเอง ปีการศึกษา 2565
รายงานการประเมินตนเอง ปีการศึกษา 2565
PornnipaSingchanuson1
 
ใบความรู้+แผนการสอนและใบกิจกรรม ประถม4-6 เรื่อง น้ำ ฟ้า ดวงดาว+ป.6+290+dltvs...
 ใบความรู้+แผนการสอนและใบกิจกรรม ประถม4-6 เรื่อง น้ำ ฟ้า ดวงดาว+ป.6+290+dltvs... ใบความรู้+แผนการสอนและใบกิจกรรม ประถม4-6 เรื่อง น้ำ ฟ้า ดวงดาว+ป.6+290+dltvs...
ใบความรู้+แผนการสอนและใบกิจกรรม ประถม4-6 เรื่อง น้ำ ฟ้า ดวงดาว+ป.6+290+dltvs...
Prachoom Rangkasikorn
 
ใบความรู้+แผนการสอน และใบกิจกรรม ประถม 4-6 เรื่อง น้ำ ฟ้า ดวงดาว+ป.5+273+dl...
ใบความรู้+แผนการสอน และใบกิจกรรม ประถม 4-6 เรื่อง น้ำ  ฟ้า  ดวงดาว+ป.5+273+dl...ใบความรู้+แผนการสอน และใบกิจกรรม ประถม 4-6 เรื่อง น้ำ  ฟ้า  ดวงดาว+ป.5+273+dl...
ใบความรู้+แผนการสอน และใบกิจกรรม ประถม 4-6 เรื่อง น้ำ ฟ้า ดวงดาว+ป.5+273+dl...
Prachoom Rangkasikorn
 

Similar to Grade6 p6 weather(nature) (20)

แผนการจัดประสบการณ์ ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์
แผนการจัดประสบการณ์   ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์แผนการจัดประสบการณ์   ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์
แผนการจัดประสบการณ์ ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์
 
แผนการจัดประสบการณ์ ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์
แผนการจัดประสบการณ์   ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์แผนการจัดประสบการณ์   ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์
แผนการจัดประสบการณ์ ฉันรักฤดูหนาว- กิจกรรมเสริมประสบการณ์
 
หน่วยการเรียนรู้ประถม
หน่วยการเรียนรู้ประถมหน่วยการเรียนรู้ประถม
หน่วยการเรียนรู้ประถม
 
90483613 preposition 2
90483613 preposition 290483613 preposition 2
90483613 preposition 2
 
Writing lesson plan
Writing lesson planWriting lesson plan
Writing lesson plan
 
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6
 
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1
 
Dz9 rr0hz8cnezz4djlk1vfzpdqa0yve hippvasumhne0ww7asfx32usd9zdclmbb
Dz9 rr0hz8cnezz4djlk1vfzpdqa0yve hippvasumhne0ww7asfx32usd9zdclmbbDz9 rr0hz8cnezz4djlk1vfzpdqa0yve hippvasumhne0ww7asfx32usd9zdclmbb
Dz9 rr0hz8cnezz4djlk1vfzpdqa0yve hippvasumhne0ww7asfx32usd9zdclmbb
 
ข้อสอบ O-net ภาษาอังกฤษ ม.6 ชุด 1
ข้อสอบ O-net ภาษาอังกฤษ ม.6 ชุด 1ข้อสอบ O-net ภาษาอังกฤษ ม.6 ชุด 1
ข้อสอบ O-net ภาษาอังกฤษ ม.6 ชุด 1
 
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1
 
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1
 
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1
ข้อสอบ O net ภาษาต่างประเทศ ม.6 ชุด 1
 
เตรียมสอบ O net 57 อังกฤษ1
เตรียมสอบ O net 57  อังกฤษ1เตรียมสอบ O net 57  อังกฤษ1
เตรียมสอบ O net 57 อังกฤษ1
 
อังกฤษ
อังกฤษอังกฤษ
อังกฤษ
 
01 หน่วย 1
01 หน่วย 101 หน่วย 1
01 หน่วย 1
 
แบบทดสอบ ภาษาไทย ม.2
แบบทดสอบ ภาษาไทย ม.2แบบทดสอบ ภาษาไทย ม.2
แบบทดสอบ ภาษาไทย ม.2
 
Ppp+มิ้น+..
Ppp+มิ้น+..Ppp+มิ้น+..
Ppp+มิ้น+..
 
รายงานการประเมินตนเอง ปีการศึกษา 2565
รายงานการประเมินตนเอง ปีการศึกษา 2565รายงานการประเมินตนเอง ปีการศึกษา 2565
รายงานการประเมินตนเอง ปีการศึกษา 2565
 
ใบความรู้+แผนการสอนและใบกิจกรรม ประถม4-6 เรื่อง น้ำ ฟ้า ดวงดาว+ป.6+290+dltvs...
 ใบความรู้+แผนการสอนและใบกิจกรรม ประถม4-6 เรื่อง น้ำ ฟ้า ดวงดาว+ป.6+290+dltvs... ใบความรู้+แผนการสอนและใบกิจกรรม ประถม4-6 เรื่อง น้ำ ฟ้า ดวงดาว+ป.6+290+dltvs...
ใบความรู้+แผนการสอนและใบกิจกรรม ประถม4-6 เรื่อง น้ำ ฟ้า ดวงดาว+ป.6+290+dltvs...
 
ใบความรู้+แผนการสอน และใบกิจกรรม ประถม 4-6 เรื่อง น้ำ ฟ้า ดวงดาว+ป.5+273+dl...
ใบความรู้+แผนการสอน และใบกิจกรรม ประถม 4-6 เรื่อง น้ำ  ฟ้า  ดวงดาว+ป.5+273+dl...ใบความรู้+แผนการสอน และใบกิจกรรม ประถม 4-6 เรื่อง น้ำ  ฟ้า  ดวงดาว+ป.5+273+dl...
ใบความรู้+แผนการสอน และใบกิจกรรม ประถม 4-6 เรื่อง น้ำ ฟ้า ดวงดาว+ป.5+273+dl...
 

Grade6 p6 weather(nature)

  • 1. เป้ าหมายแผนการจัดการเรียนรู้ หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 Nature แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6/6 Weather ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 ความรู้ คาศัพท์ (Vocabulary) weather, cloudy , rainy , windy, sunny , snowy , foggy, hot, cold, warm , cool, foggy, stormy season, fall, spring , winter, autumn , summer โครงสร้างไวยากรณ์(Grammar) How‘s the weather? It is cloudy. It is rainy. It is windy. It is sunny. It’s snowy. It is hot. It is cold. It is warm. It is cool. It’s foggy. It’s stormy. The weather is wet in the rainy season. The weather is hot in the hot season . The weather is cool in the autumn. The weather is cold in the winter. Weather ทักษะ / กระบวนการ 1. ทักษะการอ่านออกเสียง 2. ทักษะการพูด 3. ทักษะการปฏิบัติงานกลุ่ม คุณธรรม จริยธรรม / ค่านิยม ภาระงาน / ชิน้งาน 1. อ่านศัพท์ 2. อ่านประโยค 3. สนทนาโต้ตอบ 4. ใบงาน 5. เกม 6. เพลง 1. มีความตัง้ใจในการทางานตามกระบวนการกลุ่ม 2. มีความตระหนักในการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม
  • 2. Nature 2 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6/6 Weather เวลา 1 ชั่วโมง 1. มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชีวั้ด มฐ. ต1.1 ตัวชวีั้ด ป6/2 ป6/3 มฐ. ต1.2 ตัวชวีั้ด ป6/4 มฐ. ต2.1 ตัวชวีั้ด ป6/3 มฐ. ต4.1 ตัวชวีั้ด ป6/1 2. จุดประสงค์การเรียนรู้ ความรู้ อ่านออกเสียงคาศัพท์ weather, cloudy , rainy , windy, sunny , snowy , foggy, hot, cold, warm , cool, foggy, stormy season, fall, spring , winter, autumn , summer และบอกความหมายได้ ทักษะ / กระบวนการ พูดประโยคบรรยายความรู้สึก เป็นภาษาอังกฤษได้ คุณธรรม จริยธรรม / ค่านิยม 1. มีความตัง้ใจในการทางานตามกระบวนการกลุ่ม 2. มีความตระหนักในการอนุรักษ์ธรรมชาติ 3. กิจกรรมการเรียนรู้ Warm up กิจกรรมรวมชั้น 1. นักเรียนร้องเพลง Weather Song ตามใบความรู้ (Study Sheet) Presentation กิจกรรมรวมชั้น 2. นักเรียนอ่านคาศัพท์ตามครู 2-3 ครัง้ weather, cloudy, rainy , windy , sunny , cold , snowy, foggy, hot, cold , warm , cool, stormy หลังจากนัน้ให้นักเรียน แบ่งเป็นสองกลุ่มเท่า ๆ กัน แข่งกันอ่านบัตรคา โดยอ่านออกเสียง ครู จับเวลาฝ่ายไหนทาเวลาได้ดีกว่าจะเป็นฝ่ายชนะ โดยครูจะให้เข้าแถวเรียงหนึ่งและอ่านทีละคน ใครอ่านได้ก็วิ่งไป ต่อแถวด้านหลัง ใครอ่านไม่ได้ก็รออ่านคาที่อ่านได้ 3. ครูนาเสนอแถบประโยคและแสดงความหมายด้วยภาพ How‘s the weather?
  • 3. Nature 3 It is hot. It is cold. It is warm. It is cool. It’s foggy. It’s stormy. ให้นักเรียนอ่านออกเสียงตามครู เป็นรายกลุ่มรายบุคคล Practice กิจกรรมกลุ่ม 4. ครูบอกนักเรียนเกี่ยวกับฤดูกาลในประเทศไทย มี 3 ฤดู คือ ฤดูร้อน ( The hot season) ฤดูฝน ( The rain season) และฤดูหนาว( The cold season ) หมุนเวียนกันไปในแต่ละปี โดยกินเวลาช่วงเวลา 4 เดือน ในแต่ละฤดู March, April, May and June are in the hot season. July, August, September and October are in the rain season. November, December January and February are in the cold season. นักเรียนอ่านออกเสียงตามครู เป็นรายกลุ่ม ครูเสนอบัตรภาพ และพูดประโยค It is hot. It is cold. It is warm. It is cool. It’s foggy. It’s stormy, fall, spring, winter, autumn, summer นักเรียนอ่านออกเสียง เป็นรายกลุ่มและรายบุคคล 5. นักเรียนจับกลุ่ม และอ่านประโยค How‘s the weather? It is hot. It is cold. It is warm. It is cool. It’s foggy. It’s stormy. cloudy rainy windy sunny cold snowy foggy hot cold How’s the weather? อากาศเป็นอย่างไร stormy warm Production กิจกรรมเดี่ยว 6. ครูอธิบายเกี่ยวกับใบงานแล้วให้นักเรียนทาใบงาน (Worksheet) 1/6 Wrap up
  • 4. Nature 4 กิจกรรมรวมชั้น 7. นักเรียนฝึกอ่านบทความ และเขียนประโยค บรรยายสภาพอากาศ ลงในสมุดแบบฝึกหัด When does weather change? When does weather change? There are four season, The weather is wet in the rainy season. The weather is hot in the hot season . The weather is cool in the autumn. Leaves begin to fall in the autumn. The weather is cold in the winter. Some places have ice and snow. Many plants do not grow in the winter. spring winter summer fall 4. ภาระงาน / ชิน้งาน 1. ใบงาน (Worksheet) 1/6 Weather อ่านและพูดสนทนา เขียนคาศัพท์ 5. แหล่งการเรียนรู้ / สื่อ 1. บัตรคา weather, cloudy , rainy , windy, sunny , snowy , foggy, hot, cold, warm , cool, foggy, stormy ,season, fall, spring , winter, autumn , summer 2 ประโยค How‘s the weather? It is cloudy. It is rainy. It is windy. It is sunny. It’s snowy. It is hot. It is cold. It is warm. It is cool. It’s foggy. It’s stormy. 3. ใบงาน (Worksheet) 1/6 Weather 6. การวัดและประเมินผล วิธีการ เครื่องมือการวัด 1. สังเกตทักษะทางภาษา 2. ตรวจผลงาน 3. สังเกตการร่วมกิจกรรม 1. แบบประเมินทักษะทางภาษา 2. แบบประเมินผลงาน 3. แบบสังเกตการร่วมกิจกรรม
  • 5. Nature 5 7. บันทึกหลังการสอน ผลการสอน……………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………… ปัญหา / อุปสรรค ………………………………………………………………………………. …………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………… 8. กิจกรรมเสนอแนะเพิ่มเติม …………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………… ลงชื่อ…………………………..……………. (…………………………………..….….) ครูผู้สอน 9. ความคิดเห็นผู้บริหาร …………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………… …… ลงชื่อ……………………………………... (……………….……………………...) ผู้บริหารสถานศึกษา
  • 6. Nature 6 Study Sheet 1/6 Weather ชั้นประถมศึกษาปีที่6 cloudy rainy windy sunny cold snowy foggy hot cold How’s the weather? อากาศเป็นอย่างไร stormy warm
  • 7. Nature 7 บทสนทนา Do you like sunny? Yes, I like sunny? ฤดูกาลในประเทศไทย มี 3 ฤดู คือ ฤดูร้อน ( The hot season) ฤดูฝน ( The rain season) และฤดูหนาว( The cold season ) หมุนเวียนกันไปในแต่ละปี โดยกินเวลาช่วงเวลา 4 เดือน ในแต่ละฤดู March, April, May and June are in the hot season. July, August, September and October are in the rain season. November, December January and February are in the cold season. Do you like rainy? Yes, I like rainy?
  • 8. Nature 8 Worksheet 1/6 Weather โยงภาพให้ตรงกับความหมาย It’s cold. . . It’s cloudy. It’s windy. It’s sunny. . It’s snowy. It’s foggy. . It’s warm It’s rainy. It’s cool. It’s stormy. It’s hot.
  • 9. Nature 9 แบบประเมินผลงาน กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ชั้นประถมศึกษาปีที่ ........ ที่ ชื่อ – สกุล รายการประเมิน รวมคะ แนน (10) ระดับคุณภาพ 1. ความถูกต้องของเนอื้หา (4) 3. ความสวยงาม เรียบร้อย(3) 2 2. ความคิดสร้างสรรค์ (3) 1. 2. 3. 4. 5. 6. 7. 8. 9. 10 เกณฑ์การประเมินระดับคุณภาพ คะแนน 9 – 10 คะแนน ระดับดีมาก คะแนน 7 – 8 คะแนน ระดับดี คะแนน 5 – 6 คะแนน ระดับพอใช้ คะแนน 1 – 4 คะแนน ระดับปรับปรุง จานวนนักเรียนที่ผ่านระดับคุณภาพ .......................คน ร้อยละ.................... จานวนนักเรียนที่ไม่ผ่านระดับคุณภาพ .......................คน ร้อยละ.................... ลงชื่อ......................................................ผู้ประเมิน ( )
  • 10. Nature 10 แบบประเมินทักษะทางภาษา กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ที่ ชื่อ – สกุล รายการประเมิน รวมคะแนน ระดับคุณภาพ การฟัง การพูด การอ่าน การเขียน เข้าใจความหมายของคาศัพท์/ประโยค สรุปเรื่องที่ฟังได้ ออกเสียงคาได้ถูกต้อง ชัดเจน พูดได้ถูกต้อง ตรงประเด็น อ่านออกเสียงคา /ประโยคได้ถูกต้อง อ่านเว้นวรรคได้เหมาะสม เขียนคาศัพท์/ประโยคได้ถูกต้อง มีความคิดสร้างสรรค์/เครื่องหมายถูก 3 2 3 2 3 2 3 2 20 1. 2. 3. 4. 5. 6. 7. 8. 9. เกณฑ์การประเมินระดับคุณภาพ คะแนน 18 – 20 คะแนน ระดับดีมาก คะแนน 14 – 17 คะแนน ระดับดี คะแนน 10 – 13 คะแนน ระดับพอใช้ คะแนน 1 – 9 คะแนน ระดับปรับปรุง จานวนนักเรียนที่ผ่านระดับคุณภาพ .......................คน ร้อยละ.................... จานวนนักเรียนที่ไม่ผ่านระดับคุณภาพ .......................คน ร้อยละ.................... ลงชื่อ............................................ผู้ประเมิน ( )
  • 11. Nature 11 แบบบันทึกการสังเกตการร่วมกิจกรรม กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ชั้นประถมศึกษาปีที่ ........ ที่ ชื่อ - สกุล พฤติกรรมเชื่อมนั่ในตนเอง รวม 15 คะแนน ระดับคุ ณภาพ อาสาปฏิบัติกิ จกรรม นาเสนอผลงานไ ด้อย่างคล่องแค ล่ว ร่วมกิจกรร มด้วยความ สนุกสนาน 5 5 5 1. 2. 3. 4. 5. 6. 7. 8. 9. 10. 11. 12. เกณฑ์การให้คะแนนและระดับคุณภาพ คะแนน 13 – 15 ระดับ 4 หมายถึง ดีมาก คะแนน 10 – 12 ระดับ 3 หมายถึง ดี คะแนน 7 – 9 ระดับ 2 หมายถึง พอใช้ คะแนน 1 – 6 ระดับ 1 หมายถึง ปรับปรุง จานวนคนที่ผ่านระดับคุณภาพ ..........................คน ร้อยละ................ จานวนคนที่ไม่ผ่านระดับคุณภาพ.........................คน ร้อยละ............... ลงชื่อ…...................................ผู้ประเมิน ( )
  • 12. Nature 12 ตารางแสดงมาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชีวั้ด สาระการเรียนรู้แกนกลาง สู่ การจัดทาแผนการจัดการเรียนรู้
  • 13. Nature 13 กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 Nature แผนการจัดการเรียนรู้ 6/6 Weather ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 เวลา 1 ชั่วโมง …………………………………………………………………………………………………………… มาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชีวั้ดและสาระการเรียนรู้แกนกลาง มาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชีวั้ด สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่าง ๆ และสามารถแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล 2. อ่านออกเสียงข้อความ นิทานและบทกลอนสัน้ ๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน 3. เลือกระบุ/ประโยค หรือข้อความสัน้ ๆ ตรงตามภาพ สัญลักษณ์หรือเครื่องหมายที่อ่าน * หลั- กา- กา- กา- กา- กา* ประและสิ่งแวและและมาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชีวั้ด ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรู้สึกและความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ 4. พูดเขียนเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพื่อนครอบครัว และเรื่องใกล้ตัว * คาสานเพื่อและ
  • 14. * กิจการสาระที่ 4 ภาษากับความสัมพันธ์กับชุมชนและโลก ต 4.1 ใช้ภาษาต่างประเทศตามสถานการณ์ต่าง ๆ ทัง้ในสถานศึกษา ชุมชนและสังคม Nature 14 สาระที่ 2 ภาษาและวัฒนธรรม ต. 2.1 เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างภาษากับวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา และนาไป ใช้ได้อย่างเหมาะสมกับกาลเทศะ 3. เข้าร่วมกิจกรรมทางภาษาและวัฒนธรรมตามความสนใจ 1. ใช้ภาษาสื่อสารในสถานการณ์ต่าง ๆ ที่เกิดขึน้ในห้องเรียนและสถานศึกษา * กาในส