Daily Lesson Log sa Araling Panlipunan 9 (Ekonomiks)
Diego C. Pomarca Jr. (jegzdailylog@gmail.com)
saklaw ng DLL na ito ang mga kasanayan para sa ikatlong markahan.
Araling Panlipunan 4
Ekonomiks Learning Module Yunit 1
------------------
Source: DepEd
Regional Mass Training for Grade 10 Teachers on K to 12 Basic Education Program
May 4 - 9, 2015 | Bicol University, Daraga, Albay
Araling Panlipunan 9 (Ekonomiks) DLL
Diego C. Pomarca Jr (jegzdailylog@gmail.com)
Ang DLL na ito ay para sa ikaapat na markahan. Ginawa ang DLL na ito bilang tugon sa hamon ng RPMS tools.
1st Quarter Examination in Grade 8 Araling Panlipunan
Ekon DLL quarter 3 week 1 sy 18 19
1. DAILY LESSON LOG
Sa ARALING PANLIPUNAN
AY 2018-2019
Paaralan PANGPANG NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang Ika-9 na Baitang
Guro DIEGO C. POMARCA JR.
Asignatur
a
Ekonomiks
Oras Markahan
Ikatlong Markahan,
Linggo 1
PETSA:
(Araw)
I. LAYUNIN Naipamamalas ang malalim na pag-unawa sa mga pangunahing kaisipan at napapanahong isyu sa ekonomiks at pambansang pag-unlad gamit ang mga kasanayan at
pagpapahalaga ng mga disiplinang panlipunan tungo sa paghubog ng mamamayang mapanuri, mapagnilay, mapanagutan, makakalikasan, produktibo, makatarungan at
makataong mamamayan ng bansa at daigdig.
A . Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay
ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.
B . Pamantayan sa
Pagganap
Ang mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay
nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto/ Mga Tiyak na
Layunin (Itala ang LC Code
para sa bawat isa)
AP9MAKIIIa-1
• Nailalalarawan ang paikot na
daloy ng ekonomiya.
Mga tiyak na layunin:
Natutukoy ang iba’t-ibang
modelo ng paikot na daloy ng
ekonomiya;
Nailalarawan ang paikot na
daloy ng ekonomiya; at
Nailalarawan ang pambansang
ekonomiya ng Pilipinas.
AP9MAKIIIa-2
• Natataya ang bahaging
ginagampanan ng mga bumubuo
sa paikot na daloy ng ekonomiya.
Mga tiyak na layunin:
Natutukoy ang iba’t-ibang sektor
na kumakatawan sa pambansang
ekonomiya ng Pilipinas.
Natataya ang bahaging
ginagampanan ng mga bumubuo
sa paikot na daloy ng ekonomiya
AP9MAKIIIa-3
• Nasusuri ang ugnayan sa isa’t isa
ng mga bahaging bumubuo sa
paikot na daloy ng ekonomiya.
Mga tiyak na layunin:
Natutukoy ang mga gampanin ng
iba’t-ibang sektor ng pambansang
ekonomiya.
Natutukoy ang ugnayan ng bawat
sektor ng ekonomiya
Natataya ang kahalagahan ng mga
sektor na bumubuo sa pambansang
ekonomiya.
Remediation/Enrichment
Kasanayan:
Mga tiyak na layunin:
II. NILALAMAN Ang Pambansang Ekonomiya
• Paikot na Daloy ng Ekonomiya
• Iba’t-ibang Modelo ng
pambansang ekonomiya (iba’t-
Ang Pambansang Ekonomiya
• Paikot na Daloy ng Ekonomiya
• Iba’t-ibang Modelo ng
pambansang ekonomiya (iba’t-
Ang Pambansang Ekonomiya
• Paikot na Daloy ng Ekonomiya
• Iba’t-ibang Modelo ng
pambansang ekonomiya (iba’t-
POMARCA, DIEGO JR. C. (IKATLONG MARKAHAN) 1
2. ibang sector sa bawat modelo) ibang sector sa bawat modelo) ibang sector sa bawat modelo)
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Gabay ng Guro sa Pagtuturo
(itala ang pahina)
Ekonomiks Mga Konsepto at
Aplikasyon (Manwal ng Guro) IV.
2012. pp. 80, 83.
K to 12 BEC TG, pp ___
K to 12 BEC CG, pp 200
Ekonomiks Mga Konsepto at
Aplikasyon (Manwal ng Guro) IV.
2012. pp. 81-82.
K to 12 BEC TG, pp ___
K to 12 BEC CG, pp 200
Ekonomiks Mga Konsepto at
Aplikasyon (Manwal ng Guro) IV.
2012. pp. 81.
K to 12 BEC TG, pp ___
K to 12 BEC CG, pp 200
2. Learner’s Material (itala ang
pahina)
Modyul sa Ekonomiks,
pp 228-242
Modyul sa Ekonomiks,
pp 228-242
Modyul sa Ekonomiks,
pp 228-242
3. Batayang Aklat Ekonomiks Mga Konsepto at
Aplikasyon (Batayang Aklat) IV.
2012. pp. 212-220.
Ekonomiks Mga Konsepto at
Aplikasyon (Batayang Aklat) IV.
2012. pp. 212-220.
Ekonomiks Mga Konsepto at
Aplikasyon (Batayang Aklat) IV.
2012. pp. 212-220.
4. Iba pang mga Kagamitan para
sa Learning Resource Portal
B. Iba pang Sanggunian
(Learning Resources)
Video clip mula sa YouTube.com Audio clip (Hawak Kamay ni Yeng
Constantino, mp3 format)
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral Panimulang Gawain
(Panalangin, Pagbati & Trivia)
Balik-aral
Panimulang Gawain (Panalangin,
Pagbati & Trivia)
Balik-aral
Panimulang Gawain (Panalangin,
Pagbati & Trivia)
Balik-aral
B. Paghahabi sa Layunin Paglalahad ng mga tunguhin at
panuntunan ng aralin
Pagbuo ng mahahalagang
tanong (essential question)
Paglalahad ng mga tunguhin at
panuntunan ng aralin
Pagbuo ng mahahalagang tanong
(essential question)
Paglalahad ng mga tunguhin at
panuntunan ng aralin
Pagbuo ng mahahalagang tanong
(essential question)
C. Pag-uugnay ng mga
Halimbawa
Pagsusuri ng isang “video clip”
Paksa: Bakit may bansang
mayaman at mahirap? Ano-ano
ang pagkakaiba?
Tutukuyin dito ang katangian
ng mayaman at mahirap na
bansa. Sa pamamagitan nito ay
WORD DRILL (Paglinang ng
Talasalitaan
Pakikinig sa isang awitin (hawak
kamay ni Yeng Constantino)
Paksa: kahalagahan ng iba’t-ibang
sektor ng ekonomiya.
Pag-uugnay ng awitin sa mga
ekonomikong kalagayan (an gating
ekonomiya, mga aktor na
POMARCA, DIEGO JR. C. (IKATLONG MARKAHAN) 2
3. malalaman ng mga mag-aaral
ang bumubuo sa ekonomiya ng
bawat bansa.
Pagtukoy sa mga inisyal na
kaalaman.
Magiging lunsaran lamang ito
ng aralin.
bumubuo rito at mga sektor na
gumaganap)
Paglalahad ng mga pamprosesong
katanungan.
Magiging lunsaran lamang ito sa
paglinang ng kasanayan sa
pagkatuto.
D. Pagtatalakay sa Konsepto at
Paglinang ng Kasanayan blg 1
Pag-aaral ng Makroekonomiks
at ang saklaw nito
• Pambansang produksyon
• Kabuuuang antas ng presyo
• Kabuuang empleyo at
kawalan ng trabaho
• Paglutas sa mga suliraning
pang-ekonomiya.
Ang Paikot na Daloy ng
Ekonomiya (paglikom ng
pambansang kita sa sistemang
pamilihan)
Pagtatalakay
Pagtugon sa mga
pamprosesong katanungan
Pagsusuri ng mga Output:
Gawain 4, Fill It Right (pp 238-
239 ng LM)
Gawain 7, Nasa Graph ang Sagot
(pp 240-241 ng LM)
Pagtatalakay
Pagtugon sa mga pamprosesong
katanungan
E. Pagtatalakay sa Konsepto at
Paglinang ng Kasanayan blg 2
Pagtalakay sa Limang Modelo ng
Ekonomiya
Unang Modelo (ang sambahayan
at bahay-kalakal ay iisa)
Ikalawang Modelo (ang
sambahayan at bahay-kalakal ay
magkaiba / pag-iral ng sistema ng
pamilihan)
Ikatlong Modelo (ang sambahayan
at bahay-kalakal ay magkaibang
sektor / pag-iral ng mga pamilihan
sa salik ng produksyon, tapos na
POMARCA, DIEGO JR. C. (IKATLONG MARKAHAN) 3
4. produkto at pinansyal na kapital)
Ikaapat na Modelo (ang pamilihan
at pamahalaan)
Ikalimang Modelo (pakikipag-
ugnayan sa dayuhang ekonomiya)
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Leads to Formative Assessment )
Pangkatang Gawain: Fact
Storming Web (5 na pangkat)
Pangkatang Gawain sa Paglinang
ng Kasanayan: “Fill It Right”, pp
238-239 ng LM
Isahang Gawain: Gawain 6
Ipangkat Natin, pp 240 ng LM
G. Paglalapat ng Aralin Paggawa ng isang Collage na
naglalarawan ng paikot na daloy
ng ekonomiya.
Kagamitan: (1) mga larawan mula
sa lumang magazine o newspaper
na maaaring kumakatawan sa
iba’t-ibang sektor ng ekonomiya;
(2) pandikit; (3) gunting; (4)
manila paper; at (5) marking pen
Ito ay pangkatang gawain
(gagawin ito sa klase sa loob ng 30
minuto).
H. Paglalahat ng Aralin Open-ended statement
Ang pag-aaral ng
“makroekonomiks” ay
nakatuon sa
_________________________
_________________________
___________________.
Ang pambansang ekonomiya
ay tumutukoy sa
_________________________
_________________________
____________________.
Open-ended statement:
Mahalagang matukoy ang mga
sektor ng ating pambansang
ekonomiya sapagkat
____________________________
____________________________
______________________.
Sa kabuuan,
Ano-ano ang naging gampanin ng
iba’t-ibang sektor sa ating
pambansang ekonomiya?
Patunayan ito.
I. Pagtataya ng Pagkatuto Gawain 5: Suriin at Unawain, pp
239 ng LM
Pagtataya ng nabuong Collage
gamit o sa tulong ng rubric (pp
241-242 ng LM)
Pagkakaroon ng Pagsusulit
POMARCA, DIEGO JR. C. (IKATLONG MARKAHAN) 4
5. J. Karagdagang Gawain Kasunduan/Takdang Aralin:
1. Gawain 7: Nasa Graph ang
Sagot, pp 240-241 ng LM
2. Paggawa ng isang Collage na
naglalarawan ng paikot na
daloy ng ekonomiya.
3. Kagamitan: (1) mga larawan
mula sa lumang magazine o
newspaper na maaaring
kumakatawan sa iba’t-ibang
sektor ng ekonomiya; (2)
pandikit; (3) gunting; (4)
manila paper; at (5) marking
pen
4. Ito ay pangkatang gawain
(gagawin ito sa klase sa loob
ng 30 minuto).
V. TALA
MGA TALA AT OBSERBASYON (bago, habang at pagkatapos ng proseso ng pagtuturo-pagkatuto)…ayon sa mga layunin ng RPMS-Classroom Observation Tool (COT)
Paglapat ng kaalamang pangnilalaman sa asignatura at sa iba pang larang o asignatura
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Paggamit ng mga estratehiya sa pagtuturo sa paglinang ng mga kakayahan sa numeracy at literacy
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Paglapat ng mga estratehiya sa pagtuturo sa paglinang ng higher order thinking skills
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Pangangasiwa ng classroom structure na humihikayat ng makabuluhang pagkatuto ng mga mag-aaral (isahan man o pangkatan)
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
POMARCA, DIEGO JR. C. (IKATLONG MARKAHAN) 5
6. ________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Pangangasiwa ng pangkalahatang disiplina sa klase
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Paggamit ng iba’t-ibang makabuluhan at akmang gawain sa pagkatuto ayon sa kasarian, pangangailangan, kalakasan, interes at karanasan ng mga mag-aaral
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Pagplano, pangangasiwa at pagsasagawa ng mga makabuluhang proseso sa pagkatuto na naglalayong maisakatuparan ang mga tunguhin ng kurikulum at konteksto ng pagtuturo
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Pagpili, paglinang, pag-oorganisa at paggamit ng iba’t-ibang kagamitan sa pagtuturo kabilang na ang gamit ng ICT
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Paglikha, pagpili, pag-organisa at paggamit ng iba’t-ibang uri ng pagtataya (diagnostic, formative at summative) alinsunod sa pamantayan ng kurikulum.
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
IBA PANG MGA TALA (PUNA)
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
VI. PAGNINILAY
(Annotation) Bago ang pagsasakatuparan ng proseso sa pagtuturo-pagkatuto aking isinaalang-alang ang/na
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
POMARCA, DIEGO JR. C. (IKATLONG MARKAHAN) 6
7. ________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Habang aking isinasagawa ang mga proseso sa pagtuturo-pagkatuto aking natuklasan ang/na
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Pagkatapos na aking maisakatuparan ang mga proseso sa pagtuturo-pagkatuto napagtanto kong
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Mga kalakasan at kahinaang aking natuklasan
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Mga kasanayang naisakatuparan at hindi naisakatuparan
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Sa pangkalahatan, naniniwala akong higit na malilinang ang mga proseso sa pagtuturo-pagkatuto kung
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Bunga nito ay aking nababatid at dapat gawin ang mga sumusunod
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Pagpapasya sa proseso ng pagtuturo-pagkatuto (Instructional Decision)
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
POMARCA, DIEGO JR. C. (IKATLONG MARKAHAN) 7
8. A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation na
nakakuha ng mas mababa sa 80%
sa pagtataya.
POMARCA, DIEGO JR. C. (IKATLONG MARKAHAN) 8
URI NG PAGTATAYA: [ ] Diagnostic [ ] Formative [ ] Summative [ ] Pagganap/Performance [ ] Iba pang uri ______________
Baitang at Pangkat
Petsa ng Pagbibigay ng
Pagtataya
Nakakuha ng 80% pataas
sa Pagtataya
Blg ng mag-aaral na kumuha
ng pagtataya
Puna
URI NG PAGTATAYA: [ ] Diagnostic [ ] Formative [ ] Summative [ ] Pagganap/Performance [ ] Iba pang uri ______________
Baitang at Pangkat Petsa ng Pagbibigay ng
Pagtataya
Nakakuha ng mas mababa
sa 80% sa Pagtataya
Mungkahing Gawain para sa
REMEDIATION
Puna
9. C. Nakatulong ba ang paraang
remediation?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
POMARCA, DIEGO JR. C. (IKATLONG MARKAHAN) 9
PASYA: [ ] Nakatulong ang Remediation [ ] Hindi nakatulong ang Remediation, dahil _______________________________________
…at upang maisakatuparan ito ________________________________________________
Baitang at Pangkat
Petsa ng Pagsasagawa ng
Gawain para sa
Remediation
Blg ng mga mag-aaral na
nakauunawa sa aralin
Pagtatayang Ginamit sa
pagtukoy ng blg ng mag-
aaral na nakuunawa sa
aralin
Puna
PASYA: [ ] Kailangan pang ipagpatuloy ang Remediation [ ] Hindi na kailangan pang ipagpatuloy ang Remediation
dahil ________________________________________________
Baitang at Pangkat Petsa para sa pagpapatuloy
ng Remediation
Blg ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
Remediation
Mga inaasahang gawain at
pagtataya
Puna
10. E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punong-guro at
superbisor.
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
LINK PARA SA IBA PANG DLL sa ARALING PANLIPUNAN:
https://goo.gl/forms/vWLAXO2aUskzFsV52
POMARCA, DIEGO JR. C. (IKATLONG MARKAHAN) 10
Baitang at Pangkat Estratehiyang ginamit sa pagtuturo Kalakasan Kahinaan Puna