1. DETAILED LESSON PLAN IN FILIPINO III
I. Layunin:
a. Nakakagamit ng mga pahiwatig upang malaman ang kahulugan ng mga salita
gaya ng mga palatandaang nagbibigay ng kahulugun ng (context clues) o
kasingkahulugan.
b. Naibibigay ang paksa ng kuwento.
II. Paksang Aralin
A. Paksa: Paggawa ng Palayok at Paghahabi ng tela
B. Sanggunian: Sina Niña at Nonoy
C. Kagamitan: Manila Paper, mga larawan
III. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-Aaral
1. Bahaginan
- Ngayong linggong ito ating tatalakayin parin
ang mga iba’t ibang uri ng kabuhayan.
- Tinalakay natin noong isang linggo ang
pagpapalayok .
- Tatalakayin nating linggo ang isang pang uri ng
kabuhayan, ang PAGTATAHI.
- Pagmasdan ang suot ninyong damit, pansinin
ang tela na ginamit upang mabuo ito, saan
gawa ang tela?
- Paano nabuo ang sinulid para maging tela na
maaaring tabasin at tahiin?
- Paghahabi ang kabuhayan na nagbibigay sa
atin ng tela.
- Saan nagagamit ang tela?
- Ano ang mga bagay na mayroon tayo ngayon
dahil sa sa industriya ng paghahabi?
- Sa sinulid ma’am!
- Ma’am pwede sa uod ma’am!
- Sa paggawa ng iba’t ibang
damit. Ma’am!
2. - Ito ang paksa ng bahaginan natin ngayon.
- Mag-isip ng mga produktong gawa sa tela—
mga bagay na naging possible dahil sa
industriya ng paghahabi.
- Ngayon humarap sa inyong katabi at
magbahaginan tungkol dito.
Dahil sa industriyang ng paghahabi, mayroon tayong
nagagamit sa __________, _____________, at
__________. Gawa sa tela ang mga bagay na ito, at
mayroon tayong tela dahil sa paghahabi.
- Tatalakayin nating ngayong lingo ang
paghahabi bilang isang pinagkukuhanan ng
kabuhayan. Malalaman niyo mamaya maya
kung saang pook sa Pilipinas ito pangunahing
kabuhayan ng maraming mamayan.
2. Paghahanda sa pakikinig ng Kuwento
a. Paghawan ng Balakid
- Nasa pisara ang mga bagong salita na maririnig
ninyo sa pakikinggan ninyong teksto ngayon.
- Basahin ang mga salitang ito:
talentado umaalalay hinabi
- Nabasa o narinig na ba ninyo itang mga
salitang ito?
- Ano ang pagkakaintindi ninyo sa mga salitang
ito?
- Gagamitin ko ang mga salitang ito sa sa
pangungusap. Alamin ang kahulugan ng bawat
salita batay sa paggamit ko neto.
1. Talentado
a. Maraming talentado sa aking klase. Pagguhit
ang talentado ni Yssa. Mahusay si Ruben sa
- Yes/ No Ma’am!
- Mga salitang
3. paglikha ng kuwento at tulang pambata.
Magaling sa matematika si Clara at may
talento naman sa pagbasa si Beth.
- Ano ang mga salitang-ugat ng talentado?
- Ano ang hulapi ng na ginamit sa salitang ito?
- Kapag may hulapi na – ado, ano ang
ipinapahiwatig nito?
- Ano ang ibig sabihin ng talentado?
TALENTADO – mayroong talent o talino
2. Umaalalay
a. Matanda na ang lola ni Roberto kaya mabagal
na siyang lumakad. Malabo na rin ang paningin
niya. Mabuti nalang nandiyan ang nanay ni
Roberto na lagging umaalalay sa kaniya.
Tinutulungan ng nanay ni Roberto ang lola sa
paglalakad at sa paghahanap ng mga bagay.
- Bakit daw kailangang tulungan ang lola ni
Robert?
- Very Good Class!
- Ano ang karamdaman niya?
- Ano ang tulong at alalay na ibinibigay ng nanay
ni Roberto sa lola?
- Ano ang ibig sabihin ng Umaalalay?
UMAALALAY – tumutulong
3. Hinabi
a. Nang pumunta kami sa Ilocos, Nakabili si
Nanay ng tela na hinabi ng mga taga-roon.
Gumagamit sila ng kahoy na habian upang
makabuo ng makulay na telang Iloko mula
- Talent , Ma’am!
- “ado” Ma’am!
- Siya ang mahusay ma’am!
- Kasi mabagal na siyang
lumakad at Malabo na ang
kanyang paningin Ma’am!
- Malabo na ang kanyang
paningin Ma’am
- Ma’am, Siya ang umaalalay sa
lola ni Robert.
- Tumutulong Ma’am
4. sa lokal na sinulid.
- Ano ang salitang-ugat ng hinabi?
- Very Good!
- Ano ang hinahabi upang maging tela?
- Ano ang ibig sabihin ng hinabi?
HINABI – ginawang tela ang sinulid
- Basahin ang mga salita na nasa pisara.
- Gumawa ng mga pangungusap at gamitin ang
mga sumusunod na salita.
b. Pagganyak
- Sa binasa ninyong kuwento noong isang
linggo, sino ang talentadong tauhan?
- Ano ang ang kaniyang talent?
- Ano ang kapansanan ni Niña?
- Dahil sa hindi siya nakakakita, sino ang
umaalalay sa kaniya?
c. Pagganyak na Tanong
- Sa babasahin kong kwento.
- Alamin: Sino ang umaalalay kay Nina?
3. Pakikinig sa Pagbasa ng Guro ng Kuwento
- Nakasulat sa pisara ang pamagat ng babasahin
kong kuwento, Isinulat ito ni Bb. Sierra Mae
Paraan. Batay sa pamagat.
- Ano kaya ang magiging paksa ng kuwento?
“ANG TALENTADONG MAG-ANAK”
“Manang, kailangan mo ba ng tulong?” madalas
sabihin ni Nonoy sa nakakatandang kapatid na si Niña.
“Salamat Nonoy, Kaya ko na ito,” karaniwang sagot ni
Niña yuwing tatanungin ng bunso.
- Ma’am, Habi!
- Ma’am mga sinulid!
- Si Niña Ma’am
- Paggawa ng palayok, Ma’am!
- Hindi siya nakakakita ma’am!
- Ang kaniyang Ina!
- Tungkol sa magkapatid na
talentado ma’am.
5. - Ano ang pangalan ng magkapatid?
- Sino ang mas matanda?
- Sino ang nakakabata?
Palaging umaalalay si Nonoy sa kapatid. Pero ano
mang tulong na ialay niya ay karaniwang
tinatanggihan ng kaniyang manang. Noong lumalaki
sila, nasanay si Niña na kumilos ng mag-isa kahit pa
ipinanganak siyang hindi nakakakita. Si Nonoy,
napapatango at napapabuntong-hininga na lang sa
lakas ng loob ng kanyang manang Niña.
- Bakit daw madalas tanggihan ni Niña ang alok
na tulong ni Nonoy?
Tubong-Ilokos ang pamilya nina Niña at Nonoy. May-
ari sila ng isang munting pagawaan na nagtitinda ng
mga palayok at hinabing tela.
- Ano ang kabuhayan ng pamilya ni Niña at
Nonoy?
Sa kanilang bayan, nakilala ang kanilang pamilya dahil
sa angkin nilang galing at talent sa paglikha ng mga
produkto. Pero si Nonoy, hindinsigurado kung ano ang
kanyang gusto.
Sa palagay mo, ano kaya ang kaniyang talento?
4. Pagtatalakay sa Kuwento
- May mga katanungan ako tungkol sa kuwento
ditto sa pisara.
- Basahin ang bawat tanong at pag-usapan
ninyong magkatabi ang inyong sagot.
- Itaas ang kamay kapag handa nang sagutin ang
mga tanong.
1.) Sino ang madalas umaalalay kay Niña?
2.) Ano ang madalas itanong ni Nonoy sa
kaniyang kapatid?
- Nina at Nonoy Ma’am!
- Si Niña
- Si Nonoy
- Kasi nasanay nang kumilos ni
Niña ng mag-isa.
- Nagtitinda sila ng mga palayok
at hinabing tela
- Ang kaniyang ina/ si Nonoy
- Kung kailangan ba ng tulong
ng kanyang nakakatandang
kapatid
6. 3.) Bakit kaya tinanggihan ni Niña ang alokna
tulong ng kapatid niya?
4.) Ano ang hanapbuhay ng pamilya ni Nonoy?
5.) Ano ang talent ng kanilang pamilya?
6.) Sino ang may talent sa paggawa ng mga
palayok sa pagawaan ng pamilya nila?
7.) Sino naman kaya ang naghahabi ng mga tela?
8.) Ano sa palagay niyo ang talent ni Nonoy?
- Bago ko binasa ang kuwento, tinanong ko sa
inyo kung ano sa palagay ninyo ang ang paksa
ng kuwento, batay sa pamagat.
- Ngayong napakinggan na ninyo ang kuwento,
tama ba ang binanggit ninyo kanina?
- Paano ninyo isusuma ang paksa ng kuwento?
- Isulat sa inyong kuwaderno.
- Maaari ninyong gamitin ang panimulang ito:
Ang paksa ng kuwento ay ____________________.
5. Pagsulat ng Maikling Talata
- Maraming talent ang pamilya ni Niña. Sa
tulong ng kanilang kabuhayan, lalong
nalilinang ang talentong ito. Amy angking
talent ang bawat tao.
- Ano ang talent ninyo?
- Magsulat ng maikling talata tungkol ditto
- Maaring ninyong gamitin ang panimulang ito:
Marunong akong ____________. Nalilinang koang
talent kong ito sa pamamagitan ng ______________.
- Dahil sanay nang mag-isa si
Niña mag-isa.
- Pagtitinda ng palayok at
paghahabi ng tela
- Paglikha ng mga produkto
- Si Niña, ma’am!
- Ang kanilang Ina, Ma’am!
- Paghahabi Ma’am!
7. 6. Takdang Aralin
- Tapusin ang sinimulan ninyong talata tungkol
sa inyong talento.
- Ibahagi sa inyong kapamilya at humingi ng
dagdga na ideya tungkol sa paglilinang ng
inyong talento. Maghandang ibahagi ang talata
sa inyong mga kaklase bukas.