1. LESSON PLAN FOR DEMONSTRATION TEACHING
Paaralan Cabugao ES- Delian Extension Antas Ikaanim na Baitang
Guro Mary Jane S. Linejan Asignatura Filipino
Petsa/Oras Markahan Ikalawa
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at
napapalawak ang talasalitaan.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Nakabubuo ng isang nakalarawang balangkas.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Isulat ang
code ng bawat
kasanayan)
Napag-uugnay ang sanhi at bunga ng mga pangyayari. F6PB-IIIb-6.2
II. NILALAMAN Sanhi at Bunga
III. KAGAMITAN SA
PAGTUTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
CG pahina 124
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang mag-
aaral
3. Mga pahina sa Textbook
4. Karagdagang kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resources
B. Iba pang kagamitang
panturo
video, pictures, tarpapel, manila paper, marker, cartolina, glue,
gunting, masking tape, kahon, envelope
IV. PAMAMARAAN ANNOTATION
Panimulang Gawain Pagdasal, Action song, Attendance
A. Balik-aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin
Balik- Aral
Tukuyin kung anong uri ng pang abay ang mga
salitang may salungguhit.
1. Umakyat sa puno si Carlo kaya siya ay
nahulog.
2. Nagising nang maaga si Anna kaya di siya
nahuli sa kaniyang klase.
3. Marumi ang balahibo ng alaga kong aso dahil
naglaro ito sa putikan kanina.
4. Malusog ang kanyang katawan dahil kumakain
siya ng prutas at gulay araw- araw.
5. Nawalan ng preno ang dyip kaya bumangga ito
sa poste.
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin
Pangkatang Gawain
Bubuuin ng dalawang grupo ang mga piraso ng
puzzle upang mabuo ang mga larawan.
Unang Pangkat
Ikalawang Pangkat
2. C. Pag-uugnay sa mga
halimbawa sa bagong
aralin
Pagganyak
Magpapakita ang guro ng mga larawan na
nagpapakita ng pag-uugnay ng sanhi at bunga.
Tanong: Ano ang ipinapakita o ipinahihiwatig ng mga
larawan?
D. Pagtalakay sa bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
Ipapabasa ang layunin sa mga bata.
Layunin:
Napag-uugnay ang sanhi at bunga ng mga
pangyayari. F6PB-IIIb-6.2
Panoorin ang video na pinamagatang “Nang
Magtampo Ang Ilog”.
Ipababasa sa mga bata ang mga sumusunod na
pangungusap na nakuha mula sa kwentong
pinanood at ipaliliwanag ng guro. Guguhitan ng guro
ang sanhi ng isang beses at dalawang beses naman
ang bunga.
1. Malinaw at malinis ang tubig dito kaya naman
ang kabuhayan ng mga tao ay pinagpala ng mga
biyayang handog ng ilog.
2. Baka parusahan kayo kaya pulutin ninyo ang
kalat niyo.
3. Dahil sa likas na ganda ng ilog, isang negosyante
ang naging interesado.
Pag- aralan ang sumusunod na pangungusap.
1. Inilabas ko ang aking payong dahil umuulan.
2. Ang biik ay marumi kaya pinaliguan ito ni Fam.
3. Gusot ang damit ni Cara kaya plinantsa ito ng
kanyang ina.
4. Kinuha ni Sally ang kanyang mga gamit pampinta
dahil gusto niyang gumuhit.
5. Mabilis na lumago ang mga bulaklak dahil sagana
ang mga ito sa dilig.
Ang bahaging ito ay nakatakip at
bubuksan lamang ng guro
matapos makapagbigay ng sagot
ang mga bata.
3. Anu- anong mga pangatnig ang ginamit sa bawat
pangungusap?
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
Ipaliliwanag ng guro ang konsepto ng sanhi at bunga.
Sanhi- ito ay tumutukoy sa pinagmulan o dahilan
ng isang pangyayari. Gumagamit ng mga salitang
hudyat tulad ng dahil sa, sapagkat, kasi, dulot ng,
sa kadahilanan at iba pa, upang madaling
matukoy na ito ay pangyayaring nagpapahayag ng
sanhi.
Bunga- ito ay siyang kinalabasan, resulta, epekto
o dulot ng naturang pangyayari o sanhi.
Gumagamit naman ng salitang hudyat tulad ng
kaya, kung kaya, kung gayon, at iba pa.
F. Paglinang sa kabihasaan Magpapaikot ang guro ng isang kahong naglalaman
ng mga pangungusap. Babasahin nang malakas ang
mga pangungusap at tutukuyin kung ang salitang
may salungguhit ay sanhi o bunga.
1. Hindi naplantsa ni Janet ang kanyang uniporme
dahil nawalan sila ng kuryente.
2. Tulog ang sanggol kaya huwag kayong maingay.
3. Pagka't malakas ang sikat ng araw, agad natuyo
ang mga damit sa sampayan.
4. Dahil nakalimutan ni Roselle ang kanyang I.D.,
bumalik siya sa bahay.
5. Sapagka't nagmamadali siyang lumabas ng bahay,
hindi naka- pagsuklay si Carla.
6. Pumutok ang gulong ng bisikleta ni Justin kaya
napatigil siya sa daan.
7. Naunawaan ni Gabby ang aralin kung kaya't tama
lahat ang sagot niya sa pagsasanay.
8. Hindi pumasok sa opisina si Manuel pagka't
mataas ang kanyang lagnat.
9. Dahil basa ang sahig, nadulas at nasaktan ang
isang mag-aaral.
10. Nakalabas ang tuta kasi naiwan na nakabukas
ang gate.
11. Nakamit ni C.J. ang unang gantimpala sa
paligsahan dahil napakahusay at taos puso ang
kanyang pag-awit.
12. Unti-unting nawawalan ng matitirhan ang mga
hayop sa gubat kaya nasa panganib ang buhay nila.
13. Tumaas hanggang tuhod ang tubig baha kung
kaya't lumikas na ang mga tao mula sa kanilang mga
bahay.
14. Nagluto ng espesyal na almusal ang
magkakapatid pagka't nais nilang masorpresa si
Nanay sa kanyang kaarawan.
15. Dahil paulit-ulit na sinabi ni Anita ang numero ng
cellphone ng kanyang kaibigan, nasaulo niya ito.
16. Pinahintulutan ni Aling Tessie na maligo ang mga
bata sa ulan kasi wala naman kulog at kidlat.
17. Parating na ang trak ng mga basurero kung kaya't
inilabas na ni Noel ang mga bag ng basura.
18. Tiniis niya ang kahirapan ng trabaho dahil nais
niyang bigyan ng magandang kinabukasan ang
kanyang mga anak.
19. Malaki ang nabago sa hitsura at laki ng kanyang
katawan kaya hindi ko siya agad namukhaan.
20. Lumubog ang malaking barko sapagka't ang
bilang ng mga pasahero roon ay labis sa kapasidad
nito.
4. G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay
Pangkatang Gawain. Ibibigay ng guro ang mga gamit
kasama ng mga panuto at rubriks para sa gawain ng
bawat grupo. Gagawin ito sa loob ng limang minuto.
Tanong: Anu- ano ang mga pamantayan sa paggawa
ng pangkatang gawain?
Isaisip natin ang salitang HAMPANG.
Maging
H- Handa
A- Aktibo
M- Magalang
P- Produktibo
A- Alisto
N- Nararapat
G- Ganado
Unang Pangkat: Salawikain ko, buuin mo.
5. Ikalawang Pangkat: Tamang bola ko, i-shoot mo!
1.
2.
3.
4.
5.
Madiskarte sa
buhay si Nilo.
Hindi siya
nahirapan sa
buhay.
Wala siyang
trabaho.
Nalunod si
Darla.
Hindi siya
marunong
lumangoy.
May dala
siyang
salbabida.
Dahil sa labis na
paninigarilyo.
Naging malakas
ang kanyang
katawan.
Nagkasakit
siya sa baga.
Kumain siya ng
maraming
candies.
Sumakit ang
ngipin niya.
Naging
malusog siya.
Nakapasa siya sa
exam.
Nanood siya ng
telebisyon.
Nag-aral siya
ng kanyang
leksiyon.
6. Ikatlong Pangkat: Tinik ko, punuin mo!
Nakapaghabi ng banig ang mag- anak
Nakapag- ani sila ng palay.
Nakagawa sila ng sawali para magsilbing dingding.
May makakain sila sa darating na mga araw.
Maraming buho sa paligid.
Nakapagbenta sila sa bayan.
Tanong:
Paano niyo nasagutan ang inyong mga gawain?
Bakit naging matagumpay ang paggawa ninyo ng
inyong gawain?
Magbigay ng sariling karanasan sa buhay na hindi
mo nasunod o sinunod ang payo ng iyong mga
magulang.
Ano ang nangyari nang sinunod mo ito?
Ano naman ang nangyari nang hindi mo ito
sinunod?
Mahalaga ba ang pagsunod sa mga payo ng
nakatatanda sa atin? Bakit?
H. Paglalahat ng aralin Muling balikan ang konsepto ng sanhi at bunga.
Tanong:
Ano ang kahulugan ng sanhi?
Ano ang kahulugan ng bunga?
Ipabasa ang kahulugan ng sanhi at bunga. Maaaring
humingi ng ilang halimbawa mula sa mga bata.
I. Pagtataya ng aralin A. Salungguhitan ang sanhi sa bawat pangungusap.
1. Dahil nalasing si David sa alak, hindi na siya
pinayagan magmaneho pauwi.
2. Tahimik at madilim na ang bahay dahil tulog na
ang lahat.
3. Tinaas ni Tricia ang kanyang kamay kasi alam niya
ang tamang sagot sa tanong ng guro.
4. Masikip na ang lumang sapatos ni Mabel kaya
bumili ng bagong sapatos si Tatay.
5. Sapagka't hindi marunong lumangoy si Terry,
ginamit niya ang salbabida.
tito ni Atoy.
B. Salungguhitan ang bunga sa bawat pangungusap.
1. Pumunta sila sa hapag kainan kasi nakahain na
ang pagkain.
2. Uhaw na uhaw si Gilbert kung kaya't uminom siya
ng maraming tubig.
7. Prepared by:
MARY JANE S. LINEJAN
Teacher I
Observed by:
LIEZEL ANN M. LABRAGUE
Teacher In- Charge
3. Pinakain ko ang alagang aso mo dahil kanina pa ito
tumatahol.
4. Itinakbo sa ospital ang babae sapagka't nahimatay
siya sa pagod.
5. Nawalan ng preno ang dyip kaya bumangga ito sa
poste.
J. Karagdagang gawain para
sa takdang-aralin at
remedyasyon
Buuin ang dayagram sa ibaba. Magbigay ng tatlong
sanhi at tatlong bunga sa nakatalang pangyayari.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain
C. Nakatulong ba ang
remedyal? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remedyasyon
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Aling suliranin ang aking
nasolusyunan sa tulong
ng ating punong guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa aking kapwa
guro?
Sanhi Bunga
Global
Warming