1. Paaralan San Fernando South
Central Integrated
School
Baitang/Seksyon 10-Jaena
Pre-service
Teacher
Catherine Mae A.
Arcon
Asignatura Filipino 10
Petsa at Oras Disyembre 11, 2024
12:15- 1:00 n.h.
Semestre/Termino Ikatlong
Markahan
I. Layunin Pagkatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay
inaasahang:
a. natutukoy ang bansang pinagmulan ng akda;
b. nabibigyang kahulugan ang maikling kuwento; at
c. nakapagbabahagi sa klase ng kabuuang pang-
unawa sa mga paksang tinalakay.
II. Paksang Aralin Modyul 3- Mga Akdang Pampanitikan ng Africa at Persia
(Iran) Modyul 3.5- Panitikan: Ang Alaga
Sanggunian Jocson, M. O. (2020).Filipino - Ikasampung Baitang Modyul
para sa Mag - aaral, Ikalawang Edisyon. Vicarish
Publications and Traiding, Inc.
Maikling Kuwento ang alaga.pptx. (2023, August 30).
[Slide show]. SlideShare.
https://www.slideshare.net/AnaMarieZHeyrana/maikling-
kuwento-ang-alagapptx
Zpp. (2017, February 26). Panitikan asyano. Panitikan
Asyano. https://helengina.wordpress.com/
Mga Kasanayang
Kinakailangang Paunlarin:
Pagbabasa, Pagsasalita, Pag-unawa, Pakikinig, at
Pagsusulat
Mga Aral: Magkakaroon ng sapat na kaalaman patungkol sa maikling
kuwento at kasaysayan ng bansang Uganda
Kagamitan: Sipi ng akda, makukulay na larawan, Laptop, powerpoint
presentation, LED TV, pisara,sagutang papel, manila
paper
III. Pamamaraan Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Paghahanda
1. Pagbati
2. Panalangin
3. Kalinisan at
Kaayusan
4. Pagtala ng Liban
Magandang hapon.
Tayo muna ay tumayo at
humingi ng gabay sa
Panginoon.
Sa inyong pag-upo ay
tignan muna ang ilalim ng
inyong upuan, kung may
kalat ay pakipulot ito at
ilagay sa inyong bag.
Sa araw na ito, bago tayo
magsimula sa ating
talakayan, nais kong
malaman kung may
lumiban ba sa ating klase?
(Babati ang buong klase ng
magandang hapon)
(Ang lahat ay taimtim na
mananalangin)
(magpupulot ng kalat ang mga
mag-aaral)
Wala po.
2. 5. Pagbasa ng mga
tuntunin
Kung gayon ay palakpakan
ang ating mga sarili.
Bago tayo magpatuloy, ay
may inihanda akong
tuntunin na gagabay sa
ating lahat sa pagkakaroon
ng makabuluhang
talakayan.
Naunawaan ba ninyo ang
nilalaman ng ating
tuntunin?
Kung gayun ay magpatuloy
na tayo sa ating
pagtatalakay.
(papalakpak ang mga mag-
aaral)
PANUNTUNAN SA KLASE
•Maaaring magtanong kung
may nais linawin.
•Itaas ang kamay kung
gustong sumagot o magsalita.
•Makinig ng buong atensyon
sa tinatalakay na aralin ng
guro
•Makinig at sundin ang mga
panutong ibibigay ng guro.
•Panatilihing malinis ang
silid-aralan
•Ugaliing kumilos nang may
disiplina
•Tratuhin ang iba nang may
paggalang sa lahat ng oras.
Opo.
B. Pagbabalik-aral Ano ang paksang inyong
tinalakay noong nakaraang
linggo?
Tama, Hele ng Ina sa
Kaniyang Panganay ang
inyong pinag-aralan.
Ano nga bang uri ng
akdang pampanitikan ito?
Mahusay! Batid kong
naunawaan na nga ninyo
ang tinalakay noong
Linggo.
Tinalakay po namin ang
tungkol sa Hele ng Ina sa
Kaniyang Panganay
Tulang Akdang Pampanitikan
po
C. Pagganyak Bago tayo magpatuloy sa
ating bagong aralin ay may
inihanda akong isang
gawain. Ito ay
pinamagatan kong, ‘Guess
3. What?”. Narito ang
panuto.
Guess What?
Panuto: Pansining mabuti
ang bawat larawang
ipakikita ng guro. Mula
rito, punan ng letra ang
mga patlang upang mabuo
ang nakatagong salita. Ang
unang makapag-iisip ng
maaaring sagot ay pupunta
sa harapan at isusulat ang
kaniyang kasagutan sa
pisara. Ang bawat tamang
sagot ay may kaukulang
isang puntos. Isasagawa
lamang ang gawain sa loob
ng dalawang minuto.
Para sa unang larawan,
sino ang makapagbibigay
ng kaniyang nahihinuhang
kasagutan?
A_RI_A_O
Para sa ikalawang larawan,
sino ang makapagbibigay
ng kaniyang nahihinuhang
kasagutan?
AL_G_
Para sa ikatlong larawan,
sino ang makapagbibigay
ng kaniyang nahihinuhang
salita?
P_G_UK_WE_T0
AFRICANO
ALAGA
PAGKUKUWENTO
D. Paglalahad ng Layunin
/Pagtalakay ng Paksa
Batay sa inyong
isinagawang aktibidad,
ano ang nahihinuha
ninyong paksang-aralin
natin ngayon?
4. Magaling!
Sino pa ang
makapagbibigay?
Magaling! Ang ating pag-
aaralan ngayong araw ay
patungkol sa akdang
pampanitikang kuwento,
mga tao mula sa Uganda,
at isang magaling na
manunulat.
Ngunit bago tayo dumako
sa pormal na talakayan ay
bigyan muna natin ng
pansin ang layunin na
makakamtan ninyo
pagkatapos ng talakayan.
Ngayon, magtungo na tayo
sa ating pormal na
talakayan.
Pamilyar ba kayo kung
anong bansa ang
nagmamay-ari ng watawat
na ito?
Mahusay!
Ang nasa larawan ay ang
watawat ng Uganda.
Ating alamin kung saan at
ano nga ba ang
mahahalagang
impormasyon na mayroon
sa lugar ng Uganda.
Narito ang mapa ng
Uganda.
Ito po ay tungkol sa mga
Africano at sa Alagang Hayop.
Ito po ay patungkol sa
pagkukuwento
LAYUNIN
Pagkatapos ng talakayan, ang
mga mag-aaral ay
inaasahang:
a. natutukoy ang bansang
pinagmulan ng akda;
b. nabibigyang kahulugan
ang maikling kuwento;
at
c. nakapagbabahagi sa
klase ng kabuuang
pang-unawa sa mga
paksang tinalakay.
(magbibigay ng sagot ang mga
mag-aaral)
5. Batay sa larawan, ano ba
ang lokasyon ng Uganda?
Mahusay!
Ang Uganda ay isang bansa
sa Timog Silangang Aprika.
Ano ang kabisera at
pinakamalaking lungsod sa
Uganda?
Tama! Kampala ang
kabisera o ang
pinakamalaking lungsod sa
Uganda.
Sino ang nakaaalam ng
opisyal nilang wika?
Magaling! Ang Ingles at
Swahili ang mga opisyal na
wika sa Uganda.
Sinasabing, bago sinakop
ang Uganda ay dati itong
kilala bilang kaharian ng
Buganda, na sumasaklaw
sa isang malaking bahagi
ng timog ng bansa.
At para sa karagdagang
impormasyon, may simple
at payak na pamumuhay
ang mga tao sa Uganda,
Africa. Sila ay
nagtutulungan,
nagdadamayan at may
malasakit.
Naunawaan na ba ang mga
mahahalagang
impormasyon sa Uganda?
Ngayon ay magtungo
naman tayo kung ano nga
ba ang akdang
pampanitikang kilala sa
Uganda.
Sa tingin ninyo, ano ang
akdang pampanitikang
sikat sa Uganda?
Ito po ay nasa bandang Timog
Silangan ng Aprika
Ma’am, Kampala po.
Sa tingin ko po Ingles, ma’am
Opo.
6. Tumpak! ang maikling
kuwento ay isang akdang
pampanitikan na kilala sa
Uganda.
Ano nga ba ang kahulugan
ng maikling kuwento?
Tumpak!
Isa sa mga uri ng maikling
kuwento ay ang kuwento
ng tauhan. Binibigyang
diin dito ang ugali, o
katangian ng tauhan.
Isang halimbawa ng
kuwento ay ang akda ni
Barbara Kimenye.
Sino sa inyo ang
nakakakilala kay Barbara
Kimenye?
Mahusay!
Si Barbara Kimenye ay
kilala sa pagsulat sa mga
maikling kuwento, akdang
pambata, at higit sa lahat
may angking galing din siya
sa pagsulat ng diyaryo.
Sa tingin ninyo, mula sa
nabanggit, sa anong
larangan siya naging isang
Journalist?
Maaari. Sino pa ang
makapagbibigay ng
kaniyang opinyon?
Maaari. Kinilala si Barbarra
Kimenye sa edad na 11
bilang isang Journalist sa
galing niyang sumulat ng
diyaryo sa Uganda Nation
Newspaper.
Kailan nga ba isinilang si
Barbarra Kimenye?
Mahusay! Kailan naman
siya pumanaw?
Maikling Kuwento po
Maikling kathang kuwento ng
isang manunulat na
naglalaman ng mga
pangyayari tungkol sa isang
buhay, bagay o maging isang
lugar.
Ma’am, siya po ay magaling sa
pagsulat ng maikling kuwento
Ma’am sa tingin ko po sa
maikling kuwento
Ma’am, sa pagsulat po ng
akdang pambata?
Isinilang po siya noong ika-19
ng Disyembre 1929
7. Magaling!
Naunawaan na ba ang
talambuhay ng isang
magaling na manunulat sa
Uganda?
Ngayon ay dumako naman
tayo sa akda ni Barbarra
Kimenye.
Nang marinig ninyo ang
akda niyang pinamagatang
“Alaga”, ano ang
nahihinuha ninyong
nilalaman ng kuwentong
ito?
Magaling! Sino pa ang
makapagbibigay ng
kanyang nahihinuha?
Magagaling! Ang lahat ng
inyong binanggit ay siyang
nilalaman ng kwentong
Alaga.
Mula sa angking galing ni
Barbarra Kimenye, ang
pamagat ng akdang ito ay
mag-iiwan sa mga babasa
ng mga katagang, ‘bakit
nga ba ‘alaga’ ang pamagat
nito’, kumbaga
maiingganyo ang mga
mambabasa na basahin
ito.
Sa susunod na araw ay
ating iisa-isahin ang
nilalaman ng kuwentong
ito. Aalamin natin ang
kaugnayan ng kwentong
ito sa Uganda at ating pag-
aaralan kung sinasalamin
ba sa kultura ng Uganda
ang kabuoang kahulugan
ng kwento.
May mga katanungan pa ba
hinggil sa mga paksang
ating tinalakay?
Pumanaw po siya noong ika-
12 ng Agosto 2012
Opo.
Nilalaman po ng kwentong ito
ay patungkol sa pagmamahal
sa alagang hayop.
Ma’am, sa tingin ko po ito po
ay kuwentong
pumapatungkol sa paraan sa
pag-aalaga ng hayop.
Wala na po.
E. Paglalahat/Paglalagom Kung wala na kayong
katanungan, ay ako ang
8. magbibigay katanungan sa
inyo. Tungkol saan ang
ating katatapos lamang na
aralin?
Magaling! Ano pa?
Mahusay! Sino-sino pa ang
makapagbibigay?
Mahusay! Batid kong
naunawaan na nga ninyo
ang ating pinag-aralan
ngayong araw.
Tungkol po sa lugar ng
Uganda
Tungkol po sa Maikling
Kuwento
Ma’am, pinag-aralan din po
natin ang akda nina Barbara
Kimenye na isinalin sa
Filipino ni Propesor
Magdalena O. Jocson.
F. Paglalapat
(limang minuto)
Upang tuklasin ang inyong
natutunan. May inihanda
akong isang pangkatang
gawain. Ito ay
pinamagatan kong, ‘i-
check na ‘yan!’. Narito ang
panuto.
i-check na ‘yan!
Panuto: Papangkatin sa
apat ang klase. Lagyan ng
tsek ang patlang bago ang
bilang na may kaugnayan
sa maikling kuwento. Mula
sa naging sagot, bumuo ng
isa o dalawang
pangungusap na
magpapahayag tungkol sa
kahulugan ng maikling
kuwento. Bawat pangkat
ay bibigyan lamang ng
tatlong minuto upang
isagawa ang gawain.
Maghanda rin sa
pagbabahagi ng kasagutan
sa harap ng klase.
___1. naglalahad ng
mahahalagang kaisipan
___2. maaaring pormal o
di pormal
___3. banghay
___4. wakas
___5. simula
___6. suliranin
___7. tunggalian
___8. may mga kabanata
___9. kasukdulan
___10. mga tauhan
(isasagawa ng mga mag-aaral
ang gawain)
9. G. Pagtataya/ Ebalwasyon Upang malaliman kong
matukoy ang inyong
natutunan. May inihanda
akong isahang gawain. Ito
ay pinamagatan kong, ‘Ano
nga ba ako sa’yo?’. Narito
ang panuto.
Ano nga ba ako sa’yo?
Panuto: Isulat sa
kalahating sukat ng papel
ang bawat pangungusap.
Ibigay ang kahulugan ng
mga sumusunod na
salitang may salungguhit.
Pagkatapos, gamitin ang
mga ito sa sariling
pangungusap.
1. Ngayon, gugugulin niya
ang kaniyang buhay sa
maliit niyang dampa sa
tabi ng ilog sa Kalansanda.
2. Maging si Kibuka ay
naninimot sa sarili niyang
mga pagkain maibigay
lamang sa alaga niyang
baboy.
3. Karaniwang
nagtatampisaw ang mga
taga-Kalansanda sa ilog.
4 Ang pagmamahal sa
alagang baboy ang
namamayani kay Kibuka
kaya hindi niya ito
maipagbibili.
5. Si Kibuka, ang alagang
baboy at ang drayber ng
isang motorsiklo ay
tumilapon sa iba't ibang
direksiyon.
(isasagawa ng mga mag-aaral
ang gawain)
IV. Kasunduan Magpaunang basa hinggil
sa maikling kuwentong
pinamagatang “Alaga” ni
Barbara Kimenye na
isinalin sa Filipino ni
Propesor Magdalena O.
Jocson.
Inihanda ni:
CATHERINE MAE ARCON
Gurong Nagsasanay
Binigyang pansin ni:
MARY JOYCE H. BUENO
Gurong Tagapagsanay