แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์ สติราษฎร์ ครูคศ.1
แผนการจัดการเรียนรู้บูรณาการหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 ไฟฟ้ าน่ารู้
เรื่อง รู้ค่าพลังงานไฟฟ้ า
รายวิชาวิทยาศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์
โดย
นางสาววารีรัตน์ สติราษฎร์
ครูคศ.1
สานักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาพะเยา เขต 2
แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์ สติราษฎร์ ครูคศ.1
แผนการจัดการเรียนรู้ บูรณาการหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
รหัสวิชา ว 33101 รายวิชาวิทยาศาสตร์ กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 ไฟฟ้ าน่ารู้
แผนการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง รู้ค่าพลังงานไฟฟ้ า เวลา 2 ชั่วโมง
********************************************************************************
1. มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ว 5.1 เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างพลังงานกับการดารงชีวิต การเปลี่ยนรูปพลังงาน
ปฏิสัมพันธ์ระหว่างสารและพลังงาน ผลของการใช้พลังงานต่อชีวิตและสิ่งแวดล้อม
มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้ สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้และนาความรู้ไปใช้ประโยชน์
มาตรฐาน ว 8.1 ใช้กระบวนการทางวิทยาศาสตร์และจิตวิทยาศาสตร์ในการสืบเสาะหาความรู้ การ
แก้ปัญหา รู้ว่าปรากฏการณ์ทางธรรมชาติที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่มีรูปแบบที่แน่นอน สามารถอธิบายและตรวจสอบ
ได้ภายใต้ข้อมูลและเครื่องมือที่มีอยู่ในช่วงเวลานั้นๆ เข้าใจว่า วิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี สังคม และ
สิ่งแวดล้อม มีความเกี่ยวข้องสัมพันธ์กัน
2. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง (เป้ าหมายการเรียนรู้)
สืบค้นและนาเสนอบอกวิธีการประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัยได้
3. สาระสาคัญ/ความคิดรวบยอด
สืบค้นและนาเสนอวิธีการประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัยโดยศึกษาด้วยการใช้
วิธีการสืบสอบการประหยัดไฟฟ้า การใช้ไฟฟ้ าอย่าปลอดภัย
4. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. บอกวิธีการประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัยได้(K)
2. สืบค้นและนาเสนอเกี่ยวกับการประหยัดไฟฟ้าได้(P)
3. เป็นคนช่างสังเกต ช่างคิดช่างสงสัย และเป็นผู้ที่มีความกระตือรือร้นในการเสาะแสวงหาความรู้ (A)
5. สาระการเรียนรู้
วิธีการประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัย ประยุกต์ใช้ปรัชญาของเศรษฐกิจ
พอเพียงในการใช้พลังงานไฟฟ้า
6. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
6.1 ความสามารถในการสื่อสาร
6.2 ความสามารถในการคิด
6.3 ความสามารถในการแก้ปัญหา
แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์ สติราษฎร์ ครูคศ.1
7. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ความมีระเบียบวินัย
2. ความรับผิดชอบ
3. มีความเสียสละเพื่อส่วนรวม
4. มุ่งมั่นในการทางาน
5. พอเพียงประหยัดอดออม
6. จิตวิทยาศาสตร์
8. ชิ้นงาน/ภาระงาน
8.1 โปสเตอร์รณรงค์การใช้ไฟฟ้าอย่างประหยัด
8.2 ใบงานที่ 2 รายงานการทดลอง เรื่อง การทดสองวิตามินซี
8.3 ใบงานที่ 3 รายงานการทดลอง เรื่อง การบันทึกรายการอาหาร
8.4 ใบงานที่ 4 รายงานการทดลอง เรื่อง สารวจผลิตภัณฑ์อาหาร
8.5 แบบบันทึกหลังการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์ สติราษฎร์ ครูคศ.1
9. กิจกรรมการเรียนรู้
(การจัดการเรียนการสอนแบบกระบวนการสืบเสาะหาความรู้ 5 E)
1.ขั้นสร้างความสนใจ
ครูทบทวนความรู้เกี่ยวกับส่วนประกอบของวงจรไฟฟ้าและเครื่องใช้ไฟฟ้า
ครูนาเข้าสู่บทเรียนเกี่ยวกับการใช้ไฟฟ้าอย่างประหยัดและปลอดภัย โดยครูถามคาถามสาคัญกระตุ้น
ความคิดนักเรียนดังนี้
 ถ้าที่บ้านของนักเรียนมีการเดินสายไฟฟ้าใหม่ นักเรียนจะแนะนาช่างไฟฟ้าให้ต่อหลอดไฟฟ้าใน
ห้องนอนอย่างไร เพื่อให้หลอดไฟฟ้าสว่าง และมีความสะดวกในการซ่อมแซมมากที่สุดของนักเรียน (ต่อ
หลอดไฟฟ้ าแบบขนาน เพราะจะได้ไฟสว่างเท่ากันทุกหลอด และถ้าหลอดไฟดวงใดดวงหนึ่งเสียหลอดไฟด้วย
อื่นก็ยังใช้ได้) (หลักเหตุผลและสร้างภูมิคุ้มกัน)
 นักเรียนจะมีวิธีการรณรงค์การใช้ไฟฟ้าอย่างประหยัดอย่างไร (ตัวอย่างคาตอบ การ
ประหยัดไฟฟ้ า เช่น เลือกใช้หลอดเรืองแสงและหลอดตะเกียบแทนหลอดไส้ ทาความสะอาดพัดลมอยู่เสมอ
ตั้งอุณหภูมิเครื่องปรับอากาศไว้ที่ 25 องศาเซลเซียส ปิดเครื่องปรับอากาศทุกครั้งเมื่อเลิกใช้งาน)
2.ขั้นสารวจและค้นหา
ครูแบ่งนักเรียนออกเป็น 5 กลุ่ม โดยแต่ละกลุ่มได้รับมอบหมายให้สืบค้นเกี่ยวกับวิธีการ
ประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัย จากแหล่งเรียนรู้ที่ครูกาหนดหรือจัดให้ และออกแบบ
การนาเสนอผลการสืบค้นโดยยึดหลักคิดปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงในการทากิจกรรม (พอประมาณใน
เวลา ในการสืบค้น การใช้แหล่งเรียนรู้ที่เหมาะสม,มีเหตุผลในกาเลือกแหล่งเรียนรู้,สร้างภูมิคุ้มกันที่ดีในตัวใน
การวางแผนการใช้เวลาอย่างเหมาะสมให้เกิดประสิทธิภาพ รู้จักการวางแผน โดยใช้กระบวนการกลุ่ม เป็นผู้นา
ใช้ความสามารถให้เหมาะสมกับตนเอง) เงื่อนไขความรู้ เรื่อง วิธีการประหยัดไฟฟ้ าในบ้านและการใช้ไฟฟ้ า
อย่างปลอดภัย เงื่อนไขคุณธรรม ความเพียร,ค้นคว้าข้อมูล , มีความรับผิดชอบ, ความประหยัด
3. ขั้นอธิบายและลงข้อสรุป
นักเรียนตัวแทนกลุ่มออกมานาเสนอผลการสืบค้นหน้าชั้นเรียน เพื่อเปรียบเทียบและ
ตรวจสอบความถูกต้อง
นักเรียน ครู ร่วมกันอภิปรายผลการนาเสนอของแต่ละกลุ่มในประเด็น ดังนี้
 ความเหมือนและความแตกต่างในการสืบค้น
นักเรียน ครู ร่วมกันสรุปความรู้เกี่ยวกับวิธีการประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่าง
ปลอดภัย ให้ได้ประเด็นตามจุดประสงค์การเรียนรู้
4. ขั้นขยายความรู้
ครูให้นักเรียนออกแบบและจัดทาโปสเตอร์รณรงค์การใช้ไฟฟ้าอย่างประหยัด
- นักเรียนและครูร่วมกันสรุป เรื่อง ประยุกต์ใช้ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงในประหยัดไฟฟ้าใน
บ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัย
แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์ สติราษฎร์ ครูคศ.1
10. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
1. หนังสือเรียน
2. ใบความรู้
3. ใบงาน
4. ห้องสมุด
5. ห้องปฏิบัติวิทยาศาสตร์
6. ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์
7. ห้องศูนย์แหล่งเรียนรู้
การวัดผลและประเมินผล
ประเด็นที่ประเมิน วิธีการวัดและประเมินผล เครื่องมือวัดและประเมินผล
ความรู้ความเข้าใจเรื่อง
ประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการ
ใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัย
- ตรวจใบงาน
-ตรวจแบบทดสอบ
ใบงาน
แบบทดสอบ
- ทักษะกระบวนการทาง
วิทยาศาสตร์
- ประเมินทักษะ/กระบวนการ
ทางวิทยาศาสตร์ ตรวจการ
รายงานการสืบค้น
- ใบงาน
- ทักษะกระบวนการกลุ่ม - ประเมินการทางานกลุ่ม - แบบประเมินการทางานกลุ่ม
- คุณธรรม จริยธรรม และ
ค่านิยม
- สังเกตจากพฤติกรรมการเรียน
และการร่วมกิจกรรมในชั้น
เรียน
- แบบประเมินด้านคุณลักษณะที่พึง
ประสงค์
แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์ สติราษฎร์ ครูคศ.1
เอกสารประกอบ
แนวทางการนาหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงมาใช้ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ด้านครูสอนใช้หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงในการจัดการเรียนรู้
ประเด็น /หลักพอเพียง พอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันในตัวที่ดี
เนื้อหา กาหนดเนื้อหาได้สอดคล้องกับ
มาตรฐาน ตัวชี้วัด และ
เหมาะสมกับเวลา วัย
ความสามารถของนักเรียน
และบริบทของท้องถิ่น
-เพื่อให้นักเรียนได้เรียนรู้
ตรงตามมาตรฐานและ
ตัวชี้วัดและครบถ้วนตาม
กระบวนการบรรลุตาม
เป้าหมายการศึกษา
-ลาดับเนื้อหาจากง่ายไปหา
ยาก เพื่อให้นักเรียนเข้าใจ
ง่าย อยากเรียนรู้
-เตรียมเนื้อหาในการเรียนรู้
ให้ครอบคลุมตามมาตรฐาน
และตัวชี้วัด
- นักเรียนมีผลสัมฤทธิ์ผ่าน
เกณฑ์มาตรฐาน
เวลา กาหนดเวลาได้เหมาะสม กับ
เนื้อหา และกิจกรรมการเรียนรู้
-เพื่อให้จัดกิจกรรมการ
เรียนรู้ได้ครบถ้วนตามที่
กาหนด ตรงตาม
โครงสร้างหลักสูตร
-ส่งเสริมให้นักเรียนทา
กิจกรรมอย่างมี
ประสิทธิภาพ
-มีการจัดสรรเวลาเพิ่ม
สาหรับนักเรียนที่ไม่
สามารถปฏิบัติกิจกรรมได้
ตามขั้นตอน เช่น การสอน
ซ่อมเสริม
วิธีการจัดกิจกรรม ออกแบบกิจกรรมการเรียนรู้ได้
เหมะสมสาหรับนักเรียนเพื่อ
นาสู่เป้ าหมาย และเหมาะสม
กับความแตกต่างระหว่าง
บุคคลและสภาพนักเรียน
เพื่อให้นักเรียนมีคุณภาพ
ตามมาตรฐานและตัวชี้วัด
เพื่อให้มีแนวทางเทคนิค
วิธีในการจัดการเรียนรู้ที่
เหมาะสมกับนักเรียน
-มีแนวทางการพัฒนา
ปรับปรุงวิธีสอนในครั้ง
ต่อไป
แหล่งเรียนรู้ เลือกแหล่งเรียนรู้ได้เหมาะสม
กับกิจกรรม เนื้อหา และความ
สนใจของนักเรียน
-ส่งเสริมการใช้แหล่ง
เรียนรู้ในโรงเรียนและ
นอกโรงเรียน
-เสริมสร้างให้นักเรียน
เข้าใจในบทเรียนได้ง่าย
ขึ้น
-มีความพร้อมในการ
จัดการเรียนรู้ และเป็นไป
ตามแผน
- ประหยัดเวลาและ
ระยะทางในการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์ สติราษฎร์ ครูคศ.1
เอกสารประกอบ
แนวทางการนาหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงมาใช้ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ด้านครูสอนใช้หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงในการจัดการเรียนรู้
ประเด็น /หลักพอเพียง พอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันในตัวที่ดี
สื่อ/อุปกรณ์ -เลือกสื่อที่เหมาะสมกับ
เป้าหมาย เนื้อหา
กิจกรรมการเรียนรู้ และ
ความสนใจของนักเรียน
-ครูเตรียมสื่อให้เพียงพอ
กับจานวนนักเรียน
-เพื่อกระตุ้นความสนใจของ
นักเรียน
-เสริมสร้างให้นักเรียน
เข้าใจในบทเรียนได้ง่ายขึ้น
-ครูเตรียมสื่อ/อุปกรณ์ได้
เหมาะสมกับนักเรียน
-ลดภาระการอธิบายของครู
- เพิ่มความรู้ความเข้าใจที่เป็น
รูปธรรมที่ชัดเจน
การประเมินผล -ออกแบบการวัดและ
ประเมินผลได้เหมาะสม
กับตัวชี้วัด กิจกรรม และ
นักเรียน
-เพื่อประเมินนักเรียนตรง
ตามสภาพจริง หรือเป้าหมาย
ที่ต้องการรู้
-ศึกษาและสร้างเครื่องมือ
วัดผลให้ตรงตามตัวชี้วัด
และผ่านการตรวจสอบคุณภาพ
ความรู้ที่ครู
จาเป็นต้องมี
ครูมีความรู้เกี่ยวกับมาตรฐาน ตัวชี้วัด เทคนิคการสอน จิตวิทยาการเรียนรู้ การวัดและ
ประเมินผล หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง. บริบทโรงเรียนและชุมชน
คุณธรรมของครู มีความรักเมตตาศิษย์ มีความรับผิดชอบ มีความยุติธรรม มีความอดทน อยู่อย่าพอเพียง
แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์ สติราษฎร์ ครูคศ.1
ผลที่เกิดกับนักเรียนสอดคล้องกับหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงจากการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ด้านเรียนได้เรียนรู้หลักคิดและฝึกปฏิบัติตามหลัก 3 ห่วง 2 เงื่อนไข ดังนี้
หลักพอเพียง
พอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันในตัวที่ดี
-นักเรียนใช้เวลาปฏิบัติกิจกรรมได้
เหมาะสมตามลาดับขั้นตอน
-นักเรียนแบ่งหน้าที่การทางานภายใน
กลุ่มได้เหมาะสมกับความสามารถของ
แต่ละคน
-นักเรียนใช้แหล่งเรียนรู้ในการสืบค้นที่
มีอยู่อย่างประหยัด และคุ้มค่า
-ปฏิบัติกิจกรรมได้
ครบถ้วน ตามขั้นตอนและ
สาเร็จตามเป้าหมาย
-แก้ปัญหาในการทางานให้
สาเร็จตามเป้าหมาย
- นักเรียนมีความรู้
ความเข้าใจในแนวทางการ
วิธีการประหยัดไฟฟ้าใน
บ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่าง
ปลอดภัย
-รู้จักการวางแผน การทา
งานอย่างเป็นระบบให้
ประสบความสาเร็จ
-ปรับตัวในการทางานกับ
เพื่อนพร้อมรับการ
เปลี่ยนแปลงในสังคม
- นักเรียนรู้จักปฏิบัติตน
ในการประหยัดไฟฟ้าใน
บ้านและการใช้ไฟฟ้า
อย่างปลอดภัย
ความรู้ นักเรียนมีความรู้ เรื่อง วิธีการประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัย
คุณธรรม นักเรียน
- มีความตั้งใจใฝ่เรียนรู้ ความมีระเบียบวินัย
- มีมุ่งมั่นในการทางาน
- มีความสามัคคี
- ความเสียสละเพื่อส่วนรวม - พอเพียงประหยัดอดออม
- จิตวิทยาศาสตร์
- มีจิตสาธารณะในการอนุรักษ์ทรัพยากร
แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์ สติราษฎร์ ครูคศ.1
ด้านนักเรียนได้เรียนรู้การใช้ชีวิตที่สมดุลและพร้อมรับการเปลี่ยนแปลงใน 4 มิติ ตามหลักปรัชญาของ
เศรษฐกิจพอเพียง ดังนี้
ด้าน/องค์ประกอบ วัตถุ สังคม สิ่งแวดล้อม วัฒนธรรม
ความรู้
มีความรู้ในการเลือกใช้
วัสดุ อุปกรณ์ แหล่ง
เรียนรู้ให้คุ้มค่าและ
ประหยัด
มีความรู้ในการ
วางแผนงานและการ
ทางานร่วมกันเป็น
กลุ่ม
มีความรู้ในการ
รักษาสิ่งแวดล้อม
ด้านการใช้
พลังงานไฟฟ้า
- นักเรียนรู้จัก
ปฏิบัติตนใน
การบริโภค
อาหารให้ได้
สารอาหาร
ครบถ้วนใน
สัดส่วนที่
เหมาะสมกับเพศ
และวัย และไม่
มีวัตถุเจือปน
ทักษะ
-มีทักษะในการใช้วัสดุ
อุปกรณ์อย่างประหยัด
และคุ้มค่า
-การเลือกใช้วัสดุ
อุปกรณ์ได้อย่าง
เหมาะสม
-มีทักษะในการ
ทางานร่วมกับผู้อื่น
-มีทักษะในการ
นาเสนอและ
แลกเปลี่ยนเรียนรู้
มีทักษะในการ
รักษาสิ่งแวดล้อม
ด้านการใช้
พลังงานไฟฟ้า
- มีทักษะ การ
ปฏิบัติ ดูแล
เครื่องใช้ไฟฟ้า
การใช้พลังงาน
ไฟฟ้า
ค่านิยม
-มีความตระหนักใน
การนาวัสดุอุปกรณ์มา
ใช้ในการปฏิบัติงานให้
คุ้มค่า
-ตระหนักถึงความ
รับผิดชอบต่อหน้าที่
การทางานในกลุ่ม -
ยอมรับความคิดเห็น
ซึ่งกันและกัน
ตระหนักถึง
ความสาคัญของ
การประหยัดไฟฟ้า
ในบ้านและการใช้
ไฟฟ้าอย่าง
ปลอดภัย
- เกิดค่านิยม
ในการประหยัด
ไฟฟ้าในบ้าน
และการใช้
ไฟฟ้าอย่าง
ปลอดภัย
แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์ สติราษฎร์ ครูคศ.1
ภาคผนวก
แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์ สติราษฎร์ ครูคศ.1
ชื่อ-สกุล………………………………………………เลขที่……………………………
จุดประสงค์การเรียนรู้
เพื่อให้นักเรียนตระหนักถึงการใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าอย่างประหยัดและปลอดภัย
คาชี้แจง นักเรียนปฏิบัติกิจกรรมตามคาแนะนา
แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์ สติราษฎร์ ครูคศ.1
1. นักเรียนพิจารณาภาพ ก – ฏ ที่กาหนดให้ว่าภาพใดมีข้อดีหรือข้อบกพร่องที่เกี่ยวกับการใช้
ไฟฟ้าอย่างไร
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
2. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันอภิปรายถึงข้อควรปฏิบัติและไม่ควรปฏิบัติเกี่ยวกับการใช้ไฟฟ้า
อย่างปลอดภัย ดังตัวอย่าง นักเรียนแต่ละกลุ่มนาเสนอหน้าชั้นเรียน
การปฏิบัติ สิ่งที่ควรปฏิบัติ สิ่งที่ไม่ควรปฏิบัติ
1. การดึงปลั๊ก ดึงที่ตัวปลั๊ก ดึงที่สายไฟ
2.
3.
4.
5.
6.
7.
8.
9.
10.
แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์ สติราษฎร์ ครูคศ.1
3. แต่ละกลุ่มแสดงละครสถานการณ์จาลองการเกิดอุบัติเหตุ อันเนื่องมาจากความประมาทใน
การใช้เครื่องใช้ไฟฟ้า โดยมีลาดับเนื้อเรื่องดังรายละเอียด ดังนี้
- กาหนดชื่อสถานการณ์
- สาเหตุของการเกิดอุบัติเหตุ
- ผลของการเกิดอุบัติเหตุ
- การแก้ไขเมื่อเกิดอุบัติเหตุ
- วิธีการป้ องกันไม่ให้เกิดอุบัติเหตุ
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์ สติราษฎร์ ครูคศ.1
ใบกิจกรรม
วิธีการประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัย
จุดประสงค์ สืบค้นข้อมูลวิธีการประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัย
คาชี้แจง ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มสืบค้นข้อมูลเกี่ยวกับวิธีการประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่าง
ปลอดภัย จากแหล่งความรู้ต่างๆ เช่น อินเทอร์เนต หนังสือพิมพ์วารสาร ฯลฯ แล้วร่วมกันอภิปราย
กลุ่มที่.....ชื่อกลุ่ม...........................................................
ข้อสรุปที่ได้จากการอภิปราย
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์ สติราษฎร์ ครูคศ.1
เกณฑ์การประเมินคุณภาพ
ทักษะการทางานกลุ่ม
1. องค์ประกอบที่ 1 ความร่วมมือในการทางาน
ระดับคุณภาพ คะแนน
ให้ความร่วมมือในการทางานกลุ่มดีเยี่ยม 4
ให้ความร่วมมือในการทางานกลุ่มดี 3
ให้ความร่วมมือในการทางานกลุ่มพอใช้ 2
ให้ความร่วมมือในการทางานกลุ่มน้อย 1
2. องค์ประกอบที่ 2 ตั้งใจทางาน
ระดับคุณภาพ คะแนน
มีความตั้งใจในการทางานอย่างดีเยี่ยม 4
มีความตั้งใจในการทางานดี 3
มีความตั้งใจในการทางานพอใช้ 2
มีความตั้งใจในการทางานน้อย 1
3. องค์ประกอบที่ 3 ยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น
ระดับคุณภาพ คะแนน
ร่วมแสดงความคิดเห็นและยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นอย่างดี 4
ร่วมแสดงความคิดเห็นและยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นบางครั้ง 3
ยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นและร่วมแสดงความคิดเห็นแต่น้อยครั้ง 2
ยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นแต่ขาดการร่วมแสดงความคิดเห็น 1
4. องค์ประกอบที่ 1 ตรงต่อเวลา
ระดับคุณภาพ คะแนน
ทางานเสร็จช้ากว่าเวลาที่กาหนดไม่เกิน 3 นาที 4
ทางานเสร็จช้ากว่าเวลาที่กาหนดไม่เกิน 6 นาที 3
ทางานเสร็จช้ากว่าเวลาที่กาหนดไม่เกิน 9 นาที 2
ทางานเสร็จช้ากว่าเวลาที่กาหนดไม่เกิน 12 นาที 1
แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์ สติราษฎร์ ครูคศ.1
5. องค์ประกอบที่ 5 ความเสียสละ
ระดับคุณภาพ คะแนน
มีความเสียสละในการทางานดีเยี่ยม 4
มีความเสียสละในการทางานดี 3
มีความเสียสละในการทางานพอใช้ 2
มีความเสียสละในการทางานน้อย 1
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
16- 20 คะแนน = ดีมาก
11 - 15 คะแนน = ดี
6 - 10 คะแนน = พอใช้
2- 5 คะแนน = ปรับปรุง
แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์ สติราษฎร์ ครูคศ.1
เกณฑ์การประเมินคุณภาพ
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
พฤติกรรมที่บ่งชี้
7. ความมีระเบียบวินัย
8. ความรับผิดชอบ
9. มีความเสียสละเพื่อส่วนรวม
10. มุ่งมั่นในการทางาน
11. พอเพียงประหยัดอดออม
12. จิตวิทยาศาสตร์
พฤติกรรม ระดับคุณภาพ
มีคุณลักษณะที่พึงประสงค์ครบถ้วนตามพฤติกรรมที่บ่งชี้ 5 ข้อ ดี
ขาด 2 ข้อ พอใช้
ขาด 4 ข้อ ปรับปรุง
เกณฑ์การประเมินคุณภาพ
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
ระดับคุณภาพ คะแนน
ปฏิบัติอยู่ในระดับดี 8-10
ปฏิบัติอยู่ในระดับพอใช้ 5-7
ปฏิบัติอยู่ในระดับปรับปรุง 1-4
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
8- 10 คะแนน = ดี
5- 7 คะแนน = พอใช้
1-4 คะแนน = ปรับปรุง
แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์ สติราษฎร์ ครูคศ.1
เกณฑ์การประเมินคุณภาพ
แบบทดสอบ
ระดับคุณภาพ คะแนน
ทาแบบทดสอบได้คะแนนรวม 80 % ขึ้นไปของคะแนนเต็ม 4
ทาแบบทดสอบได้คะแนนรวม 70 - 79 % ขึ้นไปของคะแนนเต็ม 3
ทาแบบทดสอบได้คะแนนรวม 60 - 69 % ขึ้นไปของคะแนนเต็ม 2
ทาแบบทดสอบได้คะแนนรวม 51 - 59 % ขึ้น ขึ้นไปของคะแนนเต็ม 1
ทาแบบทดสอบได้คะแนนรวมน้อยกว่า 50 % ของคะแนนเต็ม 0
แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์ สติราษฎร์ ครูคศ.1
เกณฑ์การประเมินคุณภาพ
กิจกรรมใบงาน/ใบกิจกรรม
รายการประเมิน ระดับ
คุณภาพ
นักเรียนสามารถทากิจกรรมในใบงานอย่างถูกต้อง คลอบคลุมเนื้อหา ตรงประเด็น และสรุป
ได้ถูกต้องชัดเจน
4
นักเรียนสามารถทากิจกรรมในใบงานอย่างถูกต้อง คลอบคลุมเนื้อหา ตรงประเด็น และสรุป
ได้ถูกต้อง
3
นักเรียนสามารถทากิจกรรมในใบงาน คลอบคลุมเนื้อหา ตรงประเด็น และสรุปอย่างถูกต้อง
บางส่วน
2
นักเรียนสามารถทากิจกรรมในใบงานถูกต้องบางส่วน ไม่คลอบคลุมเนื้อหา ขาดความตรง
ประเด็น และสรุปไม่ชัดเจน
1
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
9-10 คะแนน = ระดับคุณภาพ 4 ดีมาก
7-8 คะแนน = ระดับคุณภาพ 3 ดี
5-6 คะแนน = ระดับคุณภาพ 2 พอใช้
3-4 คะแนน = ระดับคุณภาพ 1 ปรับปรุง

3.แผนไฟฟ้าเศรษฐกิจพอเพียง

  • 1.
    แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์สติราษฎร์ ครูคศ.1 แผนการจัดการเรียนรู้บูรณาการหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 ไฟฟ้ าน่ารู้ เรื่อง รู้ค่าพลังงานไฟฟ้ า รายวิชาวิทยาศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ โดย นางสาววารีรัตน์ สติราษฎร์ ครูคศ.1 สานักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาพะเยา เขต 2
  • 2.
    แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์สติราษฎร์ ครูคศ.1 แผนการจัดการเรียนรู้ บูรณาการหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง รหัสวิชา ว 33101 รายวิชาวิทยาศาสตร์ กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 ไฟฟ้ าน่ารู้ แผนการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง รู้ค่าพลังงานไฟฟ้ า เวลา 2 ชั่วโมง ******************************************************************************** 1. มาตรฐานการเรียนรู้ มาตรฐาน ว 5.1 เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างพลังงานกับการดารงชีวิต การเปลี่ยนรูปพลังงาน ปฏิสัมพันธ์ระหว่างสารและพลังงาน ผลของการใช้พลังงานต่อชีวิตและสิ่งแวดล้อม มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้ สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้และนาความรู้ไปใช้ประโยชน์ มาตรฐาน ว 8.1 ใช้กระบวนการทางวิทยาศาสตร์และจิตวิทยาศาสตร์ในการสืบเสาะหาความรู้ การ แก้ปัญหา รู้ว่าปรากฏการณ์ทางธรรมชาติที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่มีรูปแบบที่แน่นอน สามารถอธิบายและตรวจสอบ ได้ภายใต้ข้อมูลและเครื่องมือที่มีอยู่ในช่วงเวลานั้นๆ เข้าใจว่า วิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี สังคม และ สิ่งแวดล้อม มีความเกี่ยวข้องสัมพันธ์กัน 2. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง (เป้ าหมายการเรียนรู้) สืบค้นและนาเสนอบอกวิธีการประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัยได้ 3. สาระสาคัญ/ความคิดรวบยอด สืบค้นและนาเสนอวิธีการประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัยโดยศึกษาด้วยการใช้ วิธีการสืบสอบการประหยัดไฟฟ้า การใช้ไฟฟ้ าอย่าปลอดภัย 4. จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. บอกวิธีการประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัยได้(K) 2. สืบค้นและนาเสนอเกี่ยวกับการประหยัดไฟฟ้าได้(P) 3. เป็นคนช่างสังเกต ช่างคิดช่างสงสัย และเป็นผู้ที่มีความกระตือรือร้นในการเสาะแสวงหาความรู้ (A) 5. สาระการเรียนรู้ วิธีการประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัย ประยุกต์ใช้ปรัชญาของเศรษฐกิจ พอเพียงในการใช้พลังงานไฟฟ้า 6. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน 6.1 ความสามารถในการสื่อสาร 6.2 ความสามารถในการคิด 6.3 ความสามารถในการแก้ปัญหา
  • 3.
    แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์สติราษฎร์ ครูคศ.1 7. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 1. ความมีระเบียบวินัย 2. ความรับผิดชอบ 3. มีความเสียสละเพื่อส่วนรวม 4. มุ่งมั่นในการทางาน 5. พอเพียงประหยัดอดออม 6. จิตวิทยาศาสตร์ 8. ชิ้นงาน/ภาระงาน 8.1 โปสเตอร์รณรงค์การใช้ไฟฟ้าอย่างประหยัด 8.2 ใบงานที่ 2 รายงานการทดลอง เรื่อง การทดสองวิตามินซี 8.3 ใบงานที่ 3 รายงานการทดลอง เรื่อง การบันทึกรายการอาหาร 8.4 ใบงานที่ 4 รายงานการทดลอง เรื่อง สารวจผลิตภัณฑ์อาหาร 8.5 แบบบันทึกหลังการเรียนรู้
  • 4.
    แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์สติราษฎร์ ครูคศ.1 9. กิจกรรมการเรียนรู้ (การจัดการเรียนการสอนแบบกระบวนการสืบเสาะหาความรู้ 5 E) 1.ขั้นสร้างความสนใจ ครูทบทวนความรู้เกี่ยวกับส่วนประกอบของวงจรไฟฟ้าและเครื่องใช้ไฟฟ้า ครูนาเข้าสู่บทเรียนเกี่ยวกับการใช้ไฟฟ้าอย่างประหยัดและปลอดภัย โดยครูถามคาถามสาคัญกระตุ้น ความคิดนักเรียนดังนี้  ถ้าที่บ้านของนักเรียนมีการเดินสายไฟฟ้าใหม่ นักเรียนจะแนะนาช่างไฟฟ้าให้ต่อหลอดไฟฟ้าใน ห้องนอนอย่างไร เพื่อให้หลอดไฟฟ้าสว่าง และมีความสะดวกในการซ่อมแซมมากที่สุดของนักเรียน (ต่อ หลอดไฟฟ้ าแบบขนาน เพราะจะได้ไฟสว่างเท่ากันทุกหลอด และถ้าหลอดไฟดวงใดดวงหนึ่งเสียหลอดไฟด้วย อื่นก็ยังใช้ได้) (หลักเหตุผลและสร้างภูมิคุ้มกัน)  นักเรียนจะมีวิธีการรณรงค์การใช้ไฟฟ้าอย่างประหยัดอย่างไร (ตัวอย่างคาตอบ การ ประหยัดไฟฟ้ า เช่น เลือกใช้หลอดเรืองแสงและหลอดตะเกียบแทนหลอดไส้ ทาความสะอาดพัดลมอยู่เสมอ ตั้งอุณหภูมิเครื่องปรับอากาศไว้ที่ 25 องศาเซลเซียส ปิดเครื่องปรับอากาศทุกครั้งเมื่อเลิกใช้งาน) 2.ขั้นสารวจและค้นหา ครูแบ่งนักเรียนออกเป็น 5 กลุ่ม โดยแต่ละกลุ่มได้รับมอบหมายให้สืบค้นเกี่ยวกับวิธีการ ประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัย จากแหล่งเรียนรู้ที่ครูกาหนดหรือจัดให้ และออกแบบ การนาเสนอผลการสืบค้นโดยยึดหลักคิดปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงในการทากิจกรรม (พอประมาณใน เวลา ในการสืบค้น การใช้แหล่งเรียนรู้ที่เหมาะสม,มีเหตุผลในกาเลือกแหล่งเรียนรู้,สร้างภูมิคุ้มกันที่ดีในตัวใน การวางแผนการใช้เวลาอย่างเหมาะสมให้เกิดประสิทธิภาพ รู้จักการวางแผน โดยใช้กระบวนการกลุ่ม เป็นผู้นา ใช้ความสามารถให้เหมาะสมกับตนเอง) เงื่อนไขความรู้ เรื่อง วิธีการประหยัดไฟฟ้ าในบ้านและการใช้ไฟฟ้ า อย่างปลอดภัย เงื่อนไขคุณธรรม ความเพียร,ค้นคว้าข้อมูล , มีความรับผิดชอบ, ความประหยัด 3. ขั้นอธิบายและลงข้อสรุป นักเรียนตัวแทนกลุ่มออกมานาเสนอผลการสืบค้นหน้าชั้นเรียน เพื่อเปรียบเทียบและ ตรวจสอบความถูกต้อง นักเรียน ครู ร่วมกันอภิปรายผลการนาเสนอของแต่ละกลุ่มในประเด็น ดังนี้  ความเหมือนและความแตกต่างในการสืบค้น นักเรียน ครู ร่วมกันสรุปความรู้เกี่ยวกับวิธีการประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่าง ปลอดภัย ให้ได้ประเด็นตามจุดประสงค์การเรียนรู้ 4. ขั้นขยายความรู้ ครูให้นักเรียนออกแบบและจัดทาโปสเตอร์รณรงค์การใช้ไฟฟ้าอย่างประหยัด - นักเรียนและครูร่วมกันสรุป เรื่อง ประยุกต์ใช้ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงในประหยัดไฟฟ้าใน บ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัย
  • 5.
    แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์สติราษฎร์ ครูคศ.1 10. สื่อและแหล่งการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียน 2. ใบความรู้ 3. ใบงาน 4. ห้องสมุด 5. ห้องปฏิบัติวิทยาศาสตร์ 6. ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ 7. ห้องศูนย์แหล่งเรียนรู้ การวัดผลและประเมินผล ประเด็นที่ประเมิน วิธีการวัดและประเมินผล เครื่องมือวัดและประเมินผล ความรู้ความเข้าใจเรื่อง ประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการ ใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัย - ตรวจใบงาน -ตรวจแบบทดสอบ ใบงาน แบบทดสอบ - ทักษะกระบวนการทาง วิทยาศาสตร์ - ประเมินทักษะ/กระบวนการ ทางวิทยาศาสตร์ ตรวจการ รายงานการสืบค้น - ใบงาน - ทักษะกระบวนการกลุ่ม - ประเมินการทางานกลุ่ม - แบบประเมินการทางานกลุ่ม - คุณธรรม จริยธรรม และ ค่านิยม - สังเกตจากพฤติกรรมการเรียน และการร่วมกิจกรรมในชั้น เรียน - แบบประเมินด้านคุณลักษณะที่พึง ประสงค์
  • 6.
    แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์สติราษฎร์ ครูคศ.1 เอกสารประกอบ แนวทางการนาหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงมาใช้ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ด้านครูสอนใช้หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงในการจัดการเรียนรู้ ประเด็น /หลักพอเพียง พอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันในตัวที่ดี เนื้อหา กาหนดเนื้อหาได้สอดคล้องกับ มาตรฐาน ตัวชี้วัด และ เหมาะสมกับเวลา วัย ความสามารถของนักเรียน และบริบทของท้องถิ่น -เพื่อให้นักเรียนได้เรียนรู้ ตรงตามมาตรฐานและ ตัวชี้วัดและครบถ้วนตาม กระบวนการบรรลุตาม เป้าหมายการศึกษา -ลาดับเนื้อหาจากง่ายไปหา ยาก เพื่อให้นักเรียนเข้าใจ ง่าย อยากเรียนรู้ -เตรียมเนื้อหาในการเรียนรู้ ให้ครอบคลุมตามมาตรฐาน และตัวชี้วัด - นักเรียนมีผลสัมฤทธิ์ผ่าน เกณฑ์มาตรฐาน เวลา กาหนดเวลาได้เหมาะสม กับ เนื้อหา และกิจกรรมการเรียนรู้ -เพื่อให้จัดกิจกรรมการ เรียนรู้ได้ครบถ้วนตามที่ กาหนด ตรงตาม โครงสร้างหลักสูตร -ส่งเสริมให้นักเรียนทา กิจกรรมอย่างมี ประสิทธิภาพ -มีการจัดสรรเวลาเพิ่ม สาหรับนักเรียนที่ไม่ สามารถปฏิบัติกิจกรรมได้ ตามขั้นตอน เช่น การสอน ซ่อมเสริม วิธีการจัดกิจกรรม ออกแบบกิจกรรมการเรียนรู้ได้ เหมะสมสาหรับนักเรียนเพื่อ นาสู่เป้ าหมาย และเหมาะสม กับความแตกต่างระหว่าง บุคคลและสภาพนักเรียน เพื่อให้นักเรียนมีคุณภาพ ตามมาตรฐานและตัวชี้วัด เพื่อให้มีแนวทางเทคนิค วิธีในการจัดการเรียนรู้ที่ เหมาะสมกับนักเรียน -มีแนวทางการพัฒนา ปรับปรุงวิธีสอนในครั้ง ต่อไป แหล่งเรียนรู้ เลือกแหล่งเรียนรู้ได้เหมาะสม กับกิจกรรม เนื้อหา และความ สนใจของนักเรียน -ส่งเสริมการใช้แหล่ง เรียนรู้ในโรงเรียนและ นอกโรงเรียน -เสริมสร้างให้นักเรียน เข้าใจในบทเรียนได้ง่าย ขึ้น -มีความพร้อมในการ จัดการเรียนรู้ และเป็นไป ตามแผน - ประหยัดเวลาและ ระยะทางในการเรียนรู้
  • 7.
    แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์สติราษฎร์ ครูคศ.1 เอกสารประกอบ แนวทางการนาหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงมาใช้ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ด้านครูสอนใช้หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงในการจัดการเรียนรู้ ประเด็น /หลักพอเพียง พอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันในตัวที่ดี สื่อ/อุปกรณ์ -เลือกสื่อที่เหมาะสมกับ เป้าหมาย เนื้อหา กิจกรรมการเรียนรู้ และ ความสนใจของนักเรียน -ครูเตรียมสื่อให้เพียงพอ กับจานวนนักเรียน -เพื่อกระตุ้นความสนใจของ นักเรียน -เสริมสร้างให้นักเรียน เข้าใจในบทเรียนได้ง่ายขึ้น -ครูเตรียมสื่อ/อุปกรณ์ได้ เหมาะสมกับนักเรียน -ลดภาระการอธิบายของครู - เพิ่มความรู้ความเข้าใจที่เป็น รูปธรรมที่ชัดเจน การประเมินผล -ออกแบบการวัดและ ประเมินผลได้เหมาะสม กับตัวชี้วัด กิจกรรม และ นักเรียน -เพื่อประเมินนักเรียนตรง ตามสภาพจริง หรือเป้าหมาย ที่ต้องการรู้ -ศึกษาและสร้างเครื่องมือ วัดผลให้ตรงตามตัวชี้วัด และผ่านการตรวจสอบคุณภาพ ความรู้ที่ครู จาเป็นต้องมี ครูมีความรู้เกี่ยวกับมาตรฐาน ตัวชี้วัด เทคนิคการสอน จิตวิทยาการเรียนรู้ การวัดและ ประเมินผล หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง. บริบทโรงเรียนและชุมชน คุณธรรมของครู มีความรักเมตตาศิษย์ มีความรับผิดชอบ มีความยุติธรรม มีความอดทน อยู่อย่าพอเพียง
  • 8.
    แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์สติราษฎร์ ครูคศ.1 ผลที่เกิดกับนักเรียนสอดคล้องกับหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงจากการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ด้านเรียนได้เรียนรู้หลักคิดและฝึกปฏิบัติตามหลัก 3 ห่วง 2 เงื่อนไข ดังนี้ หลักพอเพียง พอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันในตัวที่ดี -นักเรียนใช้เวลาปฏิบัติกิจกรรมได้ เหมาะสมตามลาดับขั้นตอน -นักเรียนแบ่งหน้าที่การทางานภายใน กลุ่มได้เหมาะสมกับความสามารถของ แต่ละคน -นักเรียนใช้แหล่งเรียนรู้ในการสืบค้นที่ มีอยู่อย่างประหยัด และคุ้มค่า -ปฏิบัติกิจกรรมได้ ครบถ้วน ตามขั้นตอนและ สาเร็จตามเป้าหมาย -แก้ปัญหาในการทางานให้ สาเร็จตามเป้าหมาย - นักเรียนมีความรู้ ความเข้าใจในแนวทางการ วิธีการประหยัดไฟฟ้าใน บ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่าง ปลอดภัย -รู้จักการวางแผน การทา งานอย่างเป็นระบบให้ ประสบความสาเร็จ -ปรับตัวในการทางานกับ เพื่อนพร้อมรับการ เปลี่ยนแปลงในสังคม - นักเรียนรู้จักปฏิบัติตน ในการประหยัดไฟฟ้าใน บ้านและการใช้ไฟฟ้า อย่างปลอดภัย ความรู้ นักเรียนมีความรู้ เรื่อง วิธีการประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัย คุณธรรม นักเรียน - มีความตั้งใจใฝ่เรียนรู้ ความมีระเบียบวินัย - มีมุ่งมั่นในการทางาน - มีความสามัคคี - ความเสียสละเพื่อส่วนรวม - พอเพียงประหยัดอดออม - จิตวิทยาศาสตร์ - มีจิตสาธารณะในการอนุรักษ์ทรัพยากร
  • 9.
    แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์สติราษฎร์ ครูคศ.1 ด้านนักเรียนได้เรียนรู้การใช้ชีวิตที่สมดุลและพร้อมรับการเปลี่ยนแปลงใน 4 มิติ ตามหลักปรัชญาของ เศรษฐกิจพอเพียง ดังนี้ ด้าน/องค์ประกอบ วัตถุ สังคม สิ่งแวดล้อม วัฒนธรรม ความรู้ มีความรู้ในการเลือกใช้ วัสดุ อุปกรณ์ แหล่ง เรียนรู้ให้คุ้มค่าและ ประหยัด มีความรู้ในการ วางแผนงานและการ ทางานร่วมกันเป็น กลุ่ม มีความรู้ในการ รักษาสิ่งแวดล้อม ด้านการใช้ พลังงานไฟฟ้า - นักเรียนรู้จัก ปฏิบัติตนใน การบริโภค อาหารให้ได้ สารอาหาร ครบถ้วนใน สัดส่วนที่ เหมาะสมกับเพศ และวัย และไม่ มีวัตถุเจือปน ทักษะ -มีทักษะในการใช้วัสดุ อุปกรณ์อย่างประหยัด และคุ้มค่า -การเลือกใช้วัสดุ อุปกรณ์ได้อย่าง เหมาะสม -มีทักษะในการ ทางานร่วมกับผู้อื่น -มีทักษะในการ นาเสนอและ แลกเปลี่ยนเรียนรู้ มีทักษะในการ รักษาสิ่งแวดล้อม ด้านการใช้ พลังงานไฟฟ้า - มีทักษะ การ ปฏิบัติ ดูแล เครื่องใช้ไฟฟ้า การใช้พลังงาน ไฟฟ้า ค่านิยม -มีความตระหนักใน การนาวัสดุอุปกรณ์มา ใช้ในการปฏิบัติงานให้ คุ้มค่า -ตระหนักถึงความ รับผิดชอบต่อหน้าที่ การทางานในกลุ่ม - ยอมรับความคิดเห็น ซึ่งกันและกัน ตระหนักถึง ความสาคัญของ การประหยัดไฟฟ้า ในบ้านและการใช้ ไฟฟ้าอย่าง ปลอดภัย - เกิดค่านิยม ในการประหยัด ไฟฟ้าในบ้าน และการใช้ ไฟฟ้าอย่าง ปลอดภัย
  • 10.
  • 11.
    แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์สติราษฎร์ ครูคศ.1 ชื่อ-สกุล………………………………………………เลขที่…………………………… จุดประสงค์การเรียนรู้ เพื่อให้นักเรียนตระหนักถึงการใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าอย่างประหยัดและปลอดภัย คาชี้แจง นักเรียนปฏิบัติกิจกรรมตามคาแนะนา
  • 12.
    แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์สติราษฎร์ ครูคศ.1 1. นักเรียนพิจารณาภาพ ก – ฏ ที่กาหนดให้ว่าภาพใดมีข้อดีหรือข้อบกพร่องที่เกี่ยวกับการใช้ ไฟฟ้าอย่างไร ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… 2. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันอภิปรายถึงข้อควรปฏิบัติและไม่ควรปฏิบัติเกี่ยวกับการใช้ไฟฟ้า อย่างปลอดภัย ดังตัวอย่าง นักเรียนแต่ละกลุ่มนาเสนอหน้าชั้นเรียน การปฏิบัติ สิ่งที่ควรปฏิบัติ สิ่งที่ไม่ควรปฏิบัติ 1. การดึงปลั๊ก ดึงที่ตัวปลั๊ก ดึงที่สายไฟ 2. 3. 4. 5. 6. 7. 8. 9. 10.
  • 13.
    แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์สติราษฎร์ ครูคศ.1 3. แต่ละกลุ่มแสดงละครสถานการณ์จาลองการเกิดอุบัติเหตุ อันเนื่องมาจากความประมาทใน การใช้เครื่องใช้ไฟฟ้า โดยมีลาดับเนื้อเรื่องดังรายละเอียด ดังนี้ - กาหนดชื่อสถานการณ์ - สาเหตุของการเกิดอุบัติเหตุ - ผลของการเกิดอุบัติเหตุ - การแก้ไขเมื่อเกิดอุบัติเหตุ - วิธีการป้ องกันไม่ให้เกิดอุบัติเหตุ ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………
  • 14.
    แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์สติราษฎร์ ครูคศ.1 ใบกิจกรรม วิธีการประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัย จุดประสงค์ สืบค้นข้อมูลวิธีการประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัย คาชี้แจง ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มสืบค้นข้อมูลเกี่ยวกับวิธีการประหยัดไฟฟ้าในบ้านและการใช้ไฟฟ้าอย่าง ปลอดภัย จากแหล่งความรู้ต่างๆ เช่น อินเทอร์เนต หนังสือพิมพ์วารสาร ฯลฯ แล้วร่วมกันอภิปราย กลุ่มที่.....ชื่อกลุ่ม........................................................... ข้อสรุปที่ได้จากการอภิปราย ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………
  • 15.
    แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์สติราษฎร์ ครูคศ.1 เกณฑ์การประเมินคุณภาพ ทักษะการทางานกลุ่ม 1. องค์ประกอบที่ 1 ความร่วมมือในการทางาน ระดับคุณภาพ คะแนน ให้ความร่วมมือในการทางานกลุ่มดีเยี่ยม 4 ให้ความร่วมมือในการทางานกลุ่มดี 3 ให้ความร่วมมือในการทางานกลุ่มพอใช้ 2 ให้ความร่วมมือในการทางานกลุ่มน้อย 1 2. องค์ประกอบที่ 2 ตั้งใจทางาน ระดับคุณภาพ คะแนน มีความตั้งใจในการทางานอย่างดีเยี่ยม 4 มีความตั้งใจในการทางานดี 3 มีความตั้งใจในการทางานพอใช้ 2 มีความตั้งใจในการทางานน้อย 1 3. องค์ประกอบที่ 3 ยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น ระดับคุณภาพ คะแนน ร่วมแสดงความคิดเห็นและยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นอย่างดี 4 ร่วมแสดงความคิดเห็นและยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นบางครั้ง 3 ยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นและร่วมแสดงความคิดเห็นแต่น้อยครั้ง 2 ยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นแต่ขาดการร่วมแสดงความคิดเห็น 1 4. องค์ประกอบที่ 1 ตรงต่อเวลา ระดับคุณภาพ คะแนน ทางานเสร็จช้ากว่าเวลาที่กาหนดไม่เกิน 3 นาที 4 ทางานเสร็จช้ากว่าเวลาที่กาหนดไม่เกิน 6 นาที 3 ทางานเสร็จช้ากว่าเวลาที่กาหนดไม่เกิน 9 นาที 2 ทางานเสร็จช้ากว่าเวลาที่กาหนดไม่เกิน 12 นาที 1
  • 16.
    แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์สติราษฎร์ ครูคศ.1 5. องค์ประกอบที่ 5 ความเสียสละ ระดับคุณภาพ คะแนน มีความเสียสละในการทางานดีเยี่ยม 4 มีความเสียสละในการทางานดี 3 มีความเสียสละในการทางานพอใช้ 2 มีความเสียสละในการทางานน้อย 1 เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ 16- 20 คะแนน = ดีมาก 11 - 15 คะแนน = ดี 6 - 10 คะแนน = พอใช้ 2- 5 คะแนน = ปรับปรุง
  • 17.
    แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์สติราษฎร์ ครูคศ.1 เกณฑ์การประเมินคุณภาพ คุณลักษณะอันพึงประสงค์ พฤติกรรมที่บ่งชี้ 7. ความมีระเบียบวินัย 8. ความรับผิดชอบ 9. มีความเสียสละเพื่อส่วนรวม 10. มุ่งมั่นในการทางาน 11. พอเพียงประหยัดอดออม 12. จิตวิทยาศาสตร์ พฤติกรรม ระดับคุณภาพ มีคุณลักษณะที่พึงประสงค์ครบถ้วนตามพฤติกรรมที่บ่งชี้ 5 ข้อ ดี ขาด 2 ข้อ พอใช้ ขาด 4 ข้อ ปรับปรุง เกณฑ์การประเมินคุณภาพ คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ คะแนน ปฏิบัติอยู่ในระดับดี 8-10 ปฏิบัติอยู่ในระดับพอใช้ 5-7 ปฏิบัติอยู่ในระดับปรับปรุง 1-4 เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ 8- 10 คะแนน = ดี 5- 7 คะแนน = พอใช้ 1-4 คะแนน = ปรับปรุง
  • 18.
    แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์สติราษฎร์ ครูคศ.1 เกณฑ์การประเมินคุณภาพ แบบทดสอบ ระดับคุณภาพ คะแนน ทาแบบทดสอบได้คะแนนรวม 80 % ขึ้นไปของคะแนนเต็ม 4 ทาแบบทดสอบได้คะแนนรวม 70 - 79 % ขึ้นไปของคะแนนเต็ม 3 ทาแบบทดสอบได้คะแนนรวม 60 - 69 % ขึ้นไปของคะแนนเต็ม 2 ทาแบบทดสอบได้คะแนนรวม 51 - 59 % ขึ้น ขึ้นไปของคะแนนเต็ม 1 ทาแบบทดสอบได้คะแนนรวมน้อยกว่า 50 % ของคะแนนเต็ม 0
  • 19.
    แผนการจัดการเรียนรู้โดยยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดย นางสาววารีรัตน์สติราษฎร์ ครูคศ.1 เกณฑ์การประเมินคุณภาพ กิจกรรมใบงาน/ใบกิจกรรม รายการประเมิน ระดับ คุณภาพ นักเรียนสามารถทากิจกรรมในใบงานอย่างถูกต้อง คลอบคลุมเนื้อหา ตรงประเด็น และสรุป ได้ถูกต้องชัดเจน 4 นักเรียนสามารถทากิจกรรมในใบงานอย่างถูกต้อง คลอบคลุมเนื้อหา ตรงประเด็น และสรุป ได้ถูกต้อง 3 นักเรียนสามารถทากิจกรรมในใบงาน คลอบคลุมเนื้อหา ตรงประเด็น และสรุปอย่างถูกต้อง บางส่วน 2 นักเรียนสามารถทากิจกรรมในใบงานถูกต้องบางส่วน ไม่คลอบคลุมเนื้อหา ขาดความตรง ประเด็น และสรุปไม่ชัดเจน 1 เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ 9-10 คะแนน = ระดับคุณภาพ 4 ดีมาก 7-8 คะแนน = ระดับคุณภาพ 3 ดี 5-6 คะแนน = ระดับคุณภาพ 2 พอใช้ 3-4 คะแนน = ระดับคุณภาพ 1 ปรับปรุง