แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9 เรื่องการใช้ความคิดสร้างสรรค์อย่างพอเพียง
แผนการจัดการเรียนรู๎ที่ 2
รหัสวิชา ศ 23101 รายวิชาทัศนศิลป์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
เรื่อง การใช๎ความคิดสร๎างสรรค์อยํางพอเพียง จานวน 2 ชั่วโมง ครูผู๎สอน อารมย์ อินทรประเสริฐ
1. มาตรฐาน/ตัวชี้วัด
มาตรฐาน ศ 1.1 สร๎างสรรค์งานทัศนศิลป์ตามจินตนาการ และความคิดสร๎างสรรค์ วิเคราะห์ วิพากษ์วิจารณ์
คุณคํางานทัศนศิลป์ ถํายทอดความรู๎สึก ความคิดตํองานศิลปะ อยํางอิสระ ชื่นชม และประยุกต์ใช๎ในชีวิตประจาวัน
2. สาระสาคัญ
ทัศนธาตุ หลักการออกแบบในสิ่งแวดล๎อมและงานทัศนศิลป์ การสร๎างงานทัศนศิลป์ทั้งไทยและสากล การ
สร๎างงานทัศนศิลป์รูปแบบ 2 มิติ และ 3 มิติ เพื่อถํายทอดประสบการณ์และจินตนาการสะท๎อนคุณคําทางวัฒนธรรม
1. บรรยายสิ่งแวดลอม และงานทัศนศิลปที่เลือกมาโดยใชความรูเรื่องทัศนธาตุและหลักการออกแบบ
3. จุดประสงค์การเรียนรู๎
1. บอกความหมายและประโยชน์ของความคิดสร๎างสรรค์ได๎
2. จาแนกลักษณะของความคิดสร๎างสรรค์ได๎
3. รู๎จักวัสดุเหลือใช๎
4. ประดิษฐ์ของเหลือใช๎ประดิษฐ์กระปุกออมสิน
4. สาระการเรียนรู้
3.1 ความหมายและประโยชน์ของความคิดสร๎างสรรค์
3.2 จาแนกลักษณะของความคิดสร๎างสรรค์
3.3 ทักษะการทางานรํวมกัน
3.4 ประดิษฐ์ของเหลือใช๎กระปุกออมสิน
5. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
4.1 ความสามารถในการสื่อสาร
4.2 ความสามารถในการคิด ใช๎ความคิดสร๎างสรรต์ในกระประดิษฐ์วัสดุเหลือใช๎
4.3 ความสามารถในการแก๎ปัญหา เลือกวัสดุของเหลือใช๎มาสร๎างสรรค์
4.4 ความสามารถในการใช๎ทักษะในการใช๎ชีวิต วัสดุที่เลือกใช๎สามารถนามาใช๎ในชีวิตประจาวันได๎
4.5 ความสามารถในการใช๎เทคโนโลยี ในการสืบค๎นเลือกวัสดุเหลือใช๎มาประดิษฐ์ให๎เกิดประโยชน์
6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
2. ซื่อสัตย์สุจริต
3. มีวินัย
4. ใฝ่เรียนรู๎
5. อยูํอยํางพอเพียง
6. มุํงมั่นในการทางาน
7. รักความเป็นไทย
8. มีจิตสาธารณะ
7. ชิ้นงาน/ภาระงาน
1. ให๎นักเรียนดูรูปภาพกระปุกออมสินเป็นงานประดิษฐ์ที่ได๎รับความนิยมในการประดิษฐ์มาก เพราะสามารถปลูกฝัง
ความประหยัดอดออมให๎กับเด็กๆได๎ และรูปแบบของกระปุกก็มักจะเป็นรูปหมู ในวันนี้ผมจึงนาวิธีการทากระปุกรูปหมู
แบบงํายๆ ให๎ทุกคนสามารถทากันได๎
2. แบํงนักเรียนออกเป็นกลุํม ๆ ละ 4-6 คน โดยคละกันตามความสามารถ
3. ให๎นักเรียนศึกษาเนื้อหาสาระจากอินเทอร์เนตในการประดิษฐ์กระปุกออมสินจากว๎สดุเหลือใช๎
4. ให๎ตัวแทนแตํละกลุํมรับใบงานที่ 1 เรื่องการประดิษฐ์กระปุกออมสินจากวัสดุเหลือใช๎
ใช๎ความคิดสร๎างสรรค์และการทางานรํวมกันเป็นกลุํม และรํวมกันทากิจกรรม โดยครูคอย
ให๎คาแนะนาเพิ่มเติมและสังเกตพฤติกรรม
5. ให๎แตํละกลุํมสํงตัวแทนรายงานหน๎าชั้นเรียนโดยให๎สรุปใจความสาคัญลงในโปรแกรม PowerPoint
ตามที่ครูกาหนดให๎ดังนี้
กลุํมที่ 1 รายงานเรื่องความหมายของความคิดสร๎างสรรค์
กลุํมที่ 2 การจาแนกลักษณะของวัสดุเหลือใช๎
กลุํมที่ 3 องค์ประกอบของความคิดสร๎างสรรค์ประเภทงานประดิษฐ์กระปุกออมสิน
กลุํมที่ 4 ประโยชน์ของความคิดสร๎างสรรค์
กลุํมที่ 5 อุปสรรค์ของการฝึกความคิดสร๎างสรรค์
6.2 การจาแนกวัสดุเหลือใช๎
แนวคาตอบ วัสดุเหลือใช๎แบํงตามประเภท ได๎ดังนี้
1.วัสดุจากธรรมชาติ เชํน เศษไม๎ เปลือกข๎าวโพด เปลือกถั่วลิสง เปลือกไขํ ขนสัตว์ เกล็ดปลา เป็น
ต๎น
2.พลาสติก เชํน ขวดน้าอัดลม ขวดน้าเปลํา กระป๋องแป้ง เส๎นพลาสติกรัดของ ถุงหํอขนม ถุง
นม ขวดน้ายาล๎างจาน เป็นต๎น
3.แก๎ว เชํน ขวดแก๎วเครื่องดื่มบารุงสุขภาพ เครื่องดื่มชูกาลัง ขวดน้าปลา เป็นต๎น
4.โลหะ เชํน เศษเหล็ก เส๎นลวด น็อต ตะปู สังกะสี กระป๋องนม เป็นต๎น
5.กระดาษ เชํน กระดาษหนังสือพิมพ์ วารสาร นิตยสาร กลํองกระดาษ ปฏิทิน เป็นต๎น
6.ผ๎าหรือเศษด๎าย เชํน เศษผ๎าไหม เศษผ๎ายืด เศษผ๎าฝ้าย เป็นต๎น
7.2ประเภทอื่นๆ เชํน โฟม กระดุม เศษกระเบื้อง ขี้เลื่อย เป็นต๎น
7.3 องค์ประกอบของความคิดสร๎างสรรค์ได๎แกํอะไรบ๎างและมีขั้นตอนในการคิดอยํางไร
แนวคาตอบ ความคิดสร๎างสรรค์จะเกิดขึ้นได๎ต๎องอาศัยองค์ประกอบ 3 อยํางคือความคิดนั้นต๎องเป็นสิ่งใหมํ เป็น
ความคิดไมํเหมือนใคร นาไปใช๎ได๎หรือมีประโยชน์ มีความเหมาะสมกับเหตุการณ์หรือเรื่องราวที่กาลังคิดกาลัง
แก๎ปัญหา
ขั้นตอนในการคิดมี 4 ขั้นตอนคือ ขั้นเตรียมการคือการรวบรวมข๎อมูล ขั้นครุํนคิด
แตํยังคิดไมํออก ขั้นของการเกิดความคิด ขั้นพิสูจน์ เป็นระยะของการตรวจสอบประเมินผล
การประดิษฐ์กระปุกออมสินจากวัสดุเหลือใช๎
อุปกรณ์ในการทามีดังนี้
1. ขวดน้าเหลือใช๎ 5 ขวด(ขนาดตามต๎องการ)
2. กระดาษเหลือใช๎
3. กาวลาเท็กซ์
4. สีโปสเตอร์และพูํกัน
5. คัดเตอร์
6. ค๎นในเว็บไซต์ (แบบทดสอบหลังเรียนในเว็บไซต์ www.peterfineart.com)
9.สื่อการเรียนการสอน
1. ใบงานที่ 1 เรื่องความคิดสร๎างสรรค์การประดิษฐ์กระปุกออมสินจากวัสดุเหลือใช๎
2. สืบค๎นในเว็บไซต์
10.การวัดผลประเมินผล
รายการที่วัดและประเมินผล วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน
ด๎านความรู๎ ใบความรู๎ อินเทอร์เนต
เว็บไซต์ครู
แทปเลต สมาทโฟน
คอมพวเตอร์
A=10/ B=8/ C.=7/ D=6
ด๎านกระบวนการ ประดิษฐ์สร๎างสรรค์แบบไมํ
เหมือนใคร
วัสดุ อุปกรณ์ ครบ ดูการเลือกใช๎ วัสดุที่เหลือ
ใช๎จริงๆ
คํานิยม/เจตคติ แสดงออกกระตือรือร๎นใน
การเรียน
เตรียมอุปกรณ์ครบ ผู๎เรียนแสดงออกทาง
ความคิดสร๎างสรรค์
11.ข๎อเสนอแนะของหัวหน๎าสถานศึกษาฝ่ายบริหาร
…………….……………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
ลงชื่อ
(นายนิวัตร วงศ์วิลัย)
ผู๎อานวยการโรงเรียนมัธยมวัดดอนตูม
บันทึกผลหลังสอน
1. ผลการสอน
2. ปัญหาและอุปสรรค
3. ข๎อเสนอแนะเพิ่มเติม
ลงชื่อ……………………………................................
(นายอารมย์ อินทรประเสริฐ)
ครูผู๎สอน
ภาคผนวกท้ายแผนการจัดการเรียนรู้
ประกอบด้วยใบความรู้แบบฝึกทักษะ/ใบงาน/ใบกิจกรรมฯลฯ
ตารางวิเคราะห์แผนจัดการเรียนรู้ตามหลัดปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
๑.ผู้สอนนาหลักฐานปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงมาใช้ในกิจกรรมการเรียนรู้ ดังนี้
ประเด็นหลักพอเพียง พอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันในตัวเอง
เนื้อหา การใช้ความคิดสร้างสรรค์ วัสดุเหลือใช้บางประเภทมี
ประโชน์
นักเรียนแก้ปัญหาการใช้
วัสดุ
เวลา 2 ชั่วโมง ทาตามเวลาที่กาหนด ซื่อสัตย์ต่อตัวเอง
กิจกรรมการเรียนรู้ ทางานเป็นทีม แก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าได้ คิดวิเคราะห์แก้ปัญหาเป็น
สื่ออุปกรณ์/แหล่งการ สิ่งพิมพ์ อินเทอร์เนต เลือกใช้วัสดุอย่างมีเหตุผล แก้ปัญหาได้
๒. ผู้เรียนได้เรียนรู้หลักคิดและฝึกปฏิบัติตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ดังนี้
หลักพอเพียง
พอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันในตัวเอง
เข้าใจแก้ปัญหาเป็น ทาแล้วเกิดประโยชน์อะไร 3ห่วง2เงื่อนไข
ความรู้ที่ต้องมีก่อนเรียน แบบทดสอบก่อนเรียน ปฏิบัติงานแล้วนาไปใช้ได้
เกิดประโยชน์
สามารถปรับประยุกต์งาน
ต่อไป
คุณธรรมของผู้เรียน ซื่อสัตย์และตรงต่อเวลา มีวินัยการทางาน มีศิลธรรมในตัวเอง
๓. ผู้เรียนได้เรียนรู้การใช้ชีวิตที่สมดุลพร้อมรับการเปลี่ยนแปลงใน 4 มิติ ดังนี้
ด้านองค์ประกอบ
สมดุลและพร้อมรับเปลี่ยนแปลงด้านต่างๆ
วัตถุ สังคม สิ่งแวดล้อม วัฒนธรรม
เรียนรู้
การประเมินผล ยอมรับการตัดสิน แยกแยะปัญหาการทางาน กลับไปแก้ไขผลงาน
ความรู้เทคโนโลยี คอมพิวเตอร์ เลือกใช้ในการทางาน รวดเร็วตอบสนองการใช้
งาน
ความรู้ที่ครูต้องมี ความคิดสร้างสรรค์ ทฤษฏีและปฏิบัติ สื่อต่างๆ
คุณธรรมของครู - มีความรักเมตตาศิษย์ มี
ความรับผิดชอบ มีความ
ยุติธรรม
- มีความอดทนและมี
ความมุํงมั่นในการพัฒนา
ผู๎เรียน
- วิธีการจัดกิจกรรมการ
เรียนรู๎ที่เน๎นผู๎เรียนเป็น
สาคัญ
- หลักปรัชญาของ
เศรษฐกิจพอเพียง
อินเทอร์เนต
สิ่งพิมพ์
ความรู้ สิ่งของที่เหลือใช้ มิตรภาพกับเพื่อน ค้นคว้าหาวัสดุที่มา
ทดแทน
รักษาความเป็นไทย
ทักษะ คิดความสร้างสรรค์ การปฏิบัติ ฝีมือการ
ประดิษฐ์
ไม่ทาลายรักษา
สมดุลย์ธรรมชาติ
รักษ์ความเป็นไทย
ค่านิยม เลือกใช้วัสดุ คิดสร้างสรรค์อย่าง
ไทย
ไม่ทาลาย
สิ่งแวดล้อม
รักษาความเป็นไทย
ใบกิจกรรมที่1
ตัวชี้วัด นักเรียนมีความคิดสร้างสรรค์ในการประดิษฐ์วัสดเหลือใช้
ภาระงาน “นักเรียนทุกคนใช้ความคิดสร้างสรรค์จากวัสดุเหลือใช้”
จงวิเคราะห์ความสอดคล้องตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
ผู้เรียน ใช้หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงอย่างไร
หลักพอประมาณ
1.ผู้เรียนไม่ต้องซื้อวัสดุเหลือใช้ มาประดิษฐ์สิ่งของใช้ในชีวิตประจาวัน
2.ผู้เรียนรู้จักประหยัดรายจ่ายสามารถ เลือกใช้วัสดุเหลือทิ้งนามาประดิษฐ์สิ่งของได้
หลักความมีเหตุผล
1.ผู้เรียนเลือกใช้วัสดุเหลือใช้อย่างมีเหตุผล ว่าควรดีไซน์ ว่าจะประดิษฐ์วัสดุอะไรดี
2.ผู้เรียนคิดวัสดุอุปกรณ์ ว่าจะใช้ในการประดิษฐ์มีอะไรบ้าง โดยลาดับความสาคัญของขั้นตอนในการประดิษฐ์
หลักความมีภูมิคุ้มกัน
1.ผู้เรียนคิดพิจารณา วัสดุอุปรณ์ประเภทใดอันตรายก็จะใช้เครื่องป้องกันเช่นอุปกรณ์ปิดปาก ถ้าพ่นสีหรือใช้ถุงมือ
ป้องกันของมีคม
2.ผู้เรียนตระหนักถึงสภาพแวดล้อมว่าจะไปรบกวนชุมชนไหม กรณีใช้อุปกรณ์ทุ่นแรงเช่น อุปกรณ์เชื่อมวัสดุ หรือ
เครื่องมือเจียรนัย ที่ส่งเสียงดังให้กับชุมชน
แบบทดสอบก่อนเรียนหลังเรียน เรื่องความคิดสร๎างสรรค์การประดิษฐ์กระปุกออมสินจากวัสดุเหลือใช๎
คาชี้แจง ให๎นักเรียนเขียนเครื่องหมาย X ทับตัวอักษรหน๎าคาตอบที่ถูกต๎อง
๑. ความคิดสร๎างสรรค์มีลักษณะตรงกับข๎อใด
ก. คิดถํายโอนไปให๎ผู๎อื่นไมํได๎ ข. คิดสามารถเก็บสะสมไว๎ได๎
ค.กระบวนการคิดของสมองที่คิดสร๎างสรรค์สิ่งใหมํ ๆที่แตกตํางไปจากเดิม ง. คิดมีความสวยงาม
๒. ความคิดนอกกรอบคือ
ก. คิดอย่างตรงๆ ข. คิดอย่างมีระบบ
ค. คิดอะไรก็ได้ ง. การคิดอย่างแตกต่าง อย่างไม่เป็นไปตามแบบแผน
๓. ปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงมีกี่หํวง
ก. 5 หํวง 3 เงื่อนไข ข. 3 หํวง 2 เงื่อนไข
ค. 2 หํวง 3 เงื่อนไข ง. ผิดทุกข๎อ
๔. คุณธรรมคืออะไรที่ถูกต๎อง
ก. ราคาความมีได๎ มีเสีย ข. อดทน มีสติ ปัญญา แบํงปัน
ค. รูปแบบความคิดดี ง. ความคุ๎มคําและประโยชน์ในการกระทา
๕. วัสดุเหลือใช๎ได๎แกํ
ก. โทรศัพท์ ข. ขวด กระป๋อง แก๎ว
ค. พัดลม ง. กระเป๋า
๖. ข๎อใดคือ เงื่อนไขความรู้
ก. รู๎รอบด๎าน ความรอบคอบที่จะนาความรู๎เหลํานั้นมาพิจารณาให๎เชื่อมโยงกัน ข. ได๎รับการชักจูงในการเลือกข๎าง
ค. ได๎รับความรู๎ที่กวําความเป็นจริง
ง. ได๎ทราบข๎อมูลตามความเป็นจริง
๗. การมีภูมิคุ๎มกันที่ดีในตัวเอง หมายถึง
ก. สิทธิที่จะได๎รับขําวสาร ข. สิทธิที่จะได๎รับความปลอดภัย
ค. สิทธิที่จะมีผูกพันธ์กับตัวเอง
ง. การเตรียมตัวให๎พร๎อมรับผลกระทบและการเปลี่ยนแปลงด๎านการตํางๆทั้งอนาคตใกล๎-ไกล
๘. กระปุกออมสินตรงกับคาภาษาอังกฤษวํา
ก. Bank duck ข. Bank dog ค. Piggy bank ง. Poke bank
๙. วัสดุจากธรรมชาติ คือ
ก. พัดลม น้าตาล ข. น้าปลา ยาสีฟัน
ค.เปลือกข๎าวโพด เปลือกถั่วลิสง เปลือกไขํ ง. น้าดื่ม หม๎อหุงข๎าว
๑๐. ข๎อใดตรงกับคาวํา “Sufficient economy”
ก. มีกินมีใช๎ ข. ไมํได๎มาตรฐาน
ค. เศรษฐกิจพอเพียง ง. ระมัดระวังการใช๎

แผนการจัดการเรียนรู้ที่12 ความคิดสร้างสรรค์อย่างพอเพียง

  • 1.
    แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9 เรื่องการใช้ความคิดสร้างสรรค์อย่างพอเพียง แผนการจัดการเรียนรู๎ที่2 รหัสวิชา ศ 23101 รายวิชาทัศนศิลป์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 เรื่อง การใช๎ความคิดสร๎างสรรค์อยํางพอเพียง จานวน 2 ชั่วโมง ครูผู๎สอน อารมย์ อินทรประเสริฐ 1. มาตรฐาน/ตัวชี้วัด มาตรฐาน ศ 1.1 สร๎างสรรค์งานทัศนศิลป์ตามจินตนาการ และความคิดสร๎างสรรค์ วิเคราะห์ วิพากษ์วิจารณ์ คุณคํางานทัศนศิลป์ ถํายทอดความรู๎สึก ความคิดตํองานศิลปะ อยํางอิสระ ชื่นชม และประยุกต์ใช๎ในชีวิตประจาวัน 2. สาระสาคัญ ทัศนธาตุ หลักการออกแบบในสิ่งแวดล๎อมและงานทัศนศิลป์ การสร๎างงานทัศนศิลป์ทั้งไทยและสากล การ สร๎างงานทัศนศิลป์รูปแบบ 2 มิติ และ 3 มิติ เพื่อถํายทอดประสบการณ์และจินตนาการสะท๎อนคุณคําทางวัฒนธรรม 1. บรรยายสิ่งแวดลอม และงานทัศนศิลปที่เลือกมาโดยใชความรูเรื่องทัศนธาตุและหลักการออกแบบ 3. จุดประสงค์การเรียนรู๎ 1. บอกความหมายและประโยชน์ของความคิดสร๎างสรรค์ได๎ 2. จาแนกลักษณะของความคิดสร๎างสรรค์ได๎ 3. รู๎จักวัสดุเหลือใช๎ 4. ประดิษฐ์ของเหลือใช๎ประดิษฐ์กระปุกออมสิน 4. สาระการเรียนรู้ 3.1 ความหมายและประโยชน์ของความคิดสร๎างสรรค์ 3.2 จาแนกลักษณะของความคิดสร๎างสรรค์ 3.3 ทักษะการทางานรํวมกัน 3.4 ประดิษฐ์ของเหลือใช๎กระปุกออมสิน 5. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน 4.1 ความสามารถในการสื่อสาร
  • 2.
    4.2 ความสามารถในการคิด ใช๎ความคิดสร๎างสรรต์ในกระประดิษฐ์วัสดุเหลือใช๎ 4.3ความสามารถในการแก๎ปัญหา เลือกวัสดุของเหลือใช๎มาสร๎างสรรค์ 4.4 ความสามารถในการใช๎ทักษะในการใช๎ชีวิต วัสดุที่เลือกใช๎สามารถนามาใช๎ในชีวิตประจาวันได๎ 4.5 ความสามารถในการใช๎เทคโนโลยี ในการสืบค๎นเลือกวัสดุเหลือใช๎มาประดิษฐ์ให๎เกิดประโยชน์ 6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 2. ซื่อสัตย์สุจริต 3. มีวินัย 4. ใฝ่เรียนรู๎ 5. อยูํอยํางพอเพียง 6. มุํงมั่นในการทางาน 7. รักความเป็นไทย 8. มีจิตสาธารณะ 7. ชิ้นงาน/ภาระงาน 1. ให๎นักเรียนดูรูปภาพกระปุกออมสินเป็นงานประดิษฐ์ที่ได๎รับความนิยมในการประดิษฐ์มาก เพราะสามารถปลูกฝัง ความประหยัดอดออมให๎กับเด็กๆได๎ และรูปแบบของกระปุกก็มักจะเป็นรูปหมู ในวันนี้ผมจึงนาวิธีการทากระปุกรูปหมู แบบงํายๆ ให๎ทุกคนสามารถทากันได๎ 2. แบํงนักเรียนออกเป็นกลุํม ๆ ละ 4-6 คน โดยคละกันตามความสามารถ 3. ให๎นักเรียนศึกษาเนื้อหาสาระจากอินเทอร์เนตในการประดิษฐ์กระปุกออมสินจากว๎สดุเหลือใช๎
  • 3.
    4. ให๎ตัวแทนแตํละกลุํมรับใบงานที่ 1เรื่องการประดิษฐ์กระปุกออมสินจากวัสดุเหลือใช๎ ใช๎ความคิดสร๎างสรรค์และการทางานรํวมกันเป็นกลุํม และรํวมกันทากิจกรรม โดยครูคอย ให๎คาแนะนาเพิ่มเติมและสังเกตพฤติกรรม 5. ให๎แตํละกลุํมสํงตัวแทนรายงานหน๎าชั้นเรียนโดยให๎สรุปใจความสาคัญลงในโปรแกรม PowerPoint ตามที่ครูกาหนดให๎ดังนี้ กลุํมที่ 1 รายงานเรื่องความหมายของความคิดสร๎างสรรค์ กลุํมที่ 2 การจาแนกลักษณะของวัสดุเหลือใช๎ กลุํมที่ 3 องค์ประกอบของความคิดสร๎างสรรค์ประเภทงานประดิษฐ์กระปุกออมสิน กลุํมที่ 4 ประโยชน์ของความคิดสร๎างสรรค์ กลุํมที่ 5 อุปสรรค์ของการฝึกความคิดสร๎างสรรค์ 6.2 การจาแนกวัสดุเหลือใช๎ แนวคาตอบ วัสดุเหลือใช๎แบํงตามประเภท ได๎ดังนี้ 1.วัสดุจากธรรมชาติ เชํน เศษไม๎ เปลือกข๎าวโพด เปลือกถั่วลิสง เปลือกไขํ ขนสัตว์ เกล็ดปลา เป็น ต๎น 2.พลาสติก เชํน ขวดน้าอัดลม ขวดน้าเปลํา กระป๋องแป้ง เส๎นพลาสติกรัดของ ถุงหํอขนม ถุง นม ขวดน้ายาล๎างจาน เป็นต๎น 3.แก๎ว เชํน ขวดแก๎วเครื่องดื่มบารุงสุขภาพ เครื่องดื่มชูกาลัง ขวดน้าปลา เป็นต๎น 4.โลหะ เชํน เศษเหล็ก เส๎นลวด น็อต ตะปู สังกะสี กระป๋องนม เป็นต๎น 5.กระดาษ เชํน กระดาษหนังสือพิมพ์ วารสาร นิตยสาร กลํองกระดาษ ปฏิทิน เป็นต๎น 6.ผ๎าหรือเศษด๎าย เชํน เศษผ๎าไหม เศษผ๎ายืด เศษผ๎าฝ้าย เป็นต๎น 7.2ประเภทอื่นๆ เชํน โฟม กระดุม เศษกระเบื้อง ขี้เลื่อย เป็นต๎น 7.3 องค์ประกอบของความคิดสร๎างสรรค์ได๎แกํอะไรบ๎างและมีขั้นตอนในการคิดอยํางไร แนวคาตอบ ความคิดสร๎างสรรค์จะเกิดขึ้นได๎ต๎องอาศัยองค์ประกอบ 3 อยํางคือความคิดนั้นต๎องเป็นสิ่งใหมํ เป็น ความคิดไมํเหมือนใคร นาไปใช๎ได๎หรือมีประโยชน์ มีความเหมาะสมกับเหตุการณ์หรือเรื่องราวที่กาลังคิดกาลัง แก๎ปัญหา ขั้นตอนในการคิดมี 4 ขั้นตอนคือ ขั้นเตรียมการคือการรวบรวมข๎อมูล ขั้นครุํนคิด
  • 4.
    แตํยังคิดไมํออก ขั้นของการเกิดความคิด ขั้นพิสูจน์เป็นระยะของการตรวจสอบประเมินผล การประดิษฐ์กระปุกออมสินจากวัสดุเหลือใช๎ อุปกรณ์ในการทามีดังนี้ 1. ขวดน้าเหลือใช๎ 5 ขวด(ขนาดตามต๎องการ) 2. กระดาษเหลือใช๎ 3. กาวลาเท็กซ์ 4. สีโปสเตอร์และพูํกัน 5. คัดเตอร์ 6. ค๎นในเว็บไซต์ (แบบทดสอบหลังเรียนในเว็บไซต์ www.peterfineart.com) 9.สื่อการเรียนการสอน 1. ใบงานที่ 1 เรื่องความคิดสร๎างสรรค์การประดิษฐ์กระปุกออมสินจากวัสดุเหลือใช๎ 2. สืบค๎นในเว็บไซต์ 10.การวัดผลประเมินผล รายการที่วัดและประเมินผล วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน ด๎านความรู๎ ใบความรู๎ อินเทอร์เนต เว็บไซต์ครู แทปเลต สมาทโฟน คอมพวเตอร์ A=10/ B=8/ C.=7/ D=6 ด๎านกระบวนการ ประดิษฐ์สร๎างสรรค์แบบไมํ เหมือนใคร วัสดุ อุปกรณ์ ครบ ดูการเลือกใช๎ วัสดุที่เหลือ ใช๎จริงๆ คํานิยม/เจตคติ แสดงออกกระตือรือร๎นใน การเรียน เตรียมอุปกรณ์ครบ ผู๎เรียนแสดงออกทาง ความคิดสร๎างสรรค์
  • 5.
    11.ข๎อเสนอแนะของหัวหน๎าสถานศึกษาฝ่ายบริหาร …………….…………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….. ลงชื่อ (นายนิวัตร วงศ์วิลัย) ผู๎อานวยการโรงเรียนมัธยมวัดดอนตูม บันทึกผลหลังสอน 1. ผลการสอน 2.ปัญหาและอุปสรรค 3. ข๎อเสนอแนะเพิ่มเติม ลงชื่อ……………………………................................ (นายอารมย์ อินทรประเสริฐ) ครูผู๎สอน
  • 6.
    ภาคผนวกท้ายแผนการจัดการเรียนรู้ ประกอบด้วยใบความรู้แบบฝึกทักษะ/ใบงาน/ใบกิจกรรมฯลฯ ตารางวิเคราะห์แผนจัดการเรียนรู้ตามหลัดปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ๑.ผู้สอนนาหลักฐานปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงมาใช้ในกิจกรรมการเรียนรู้ ดังนี้ ประเด็นหลักพอเพียง พอประมาณมีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันในตัวเอง เนื้อหา การใช้ความคิดสร้างสรรค์ วัสดุเหลือใช้บางประเภทมี ประโชน์ นักเรียนแก้ปัญหาการใช้ วัสดุ เวลา 2 ชั่วโมง ทาตามเวลาที่กาหนด ซื่อสัตย์ต่อตัวเอง กิจกรรมการเรียนรู้ ทางานเป็นทีม แก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าได้ คิดวิเคราะห์แก้ปัญหาเป็น สื่ออุปกรณ์/แหล่งการ สิ่งพิมพ์ อินเทอร์เนต เลือกใช้วัสดุอย่างมีเหตุผล แก้ปัญหาได้
  • 7.
    ๒. ผู้เรียนได้เรียนรู้หลักคิดและฝึกปฏิบัติตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ดังนี้ หลักพอเพียง พอประมาณมีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันในตัวเอง เข้าใจแก้ปัญหาเป็น ทาแล้วเกิดประโยชน์อะไร 3ห่วง2เงื่อนไข ความรู้ที่ต้องมีก่อนเรียน แบบทดสอบก่อนเรียน ปฏิบัติงานแล้วนาไปใช้ได้ เกิดประโยชน์ สามารถปรับประยุกต์งาน ต่อไป คุณธรรมของผู้เรียน ซื่อสัตย์และตรงต่อเวลา มีวินัยการทางาน มีศิลธรรมในตัวเอง ๓. ผู้เรียนได้เรียนรู้การใช้ชีวิตที่สมดุลพร้อมรับการเปลี่ยนแปลงใน 4 มิติ ดังนี้ ด้านองค์ประกอบ สมดุลและพร้อมรับเปลี่ยนแปลงด้านต่างๆ วัตถุ สังคม สิ่งแวดล้อม วัฒนธรรม เรียนรู้ การประเมินผล ยอมรับการตัดสิน แยกแยะปัญหาการทางาน กลับไปแก้ไขผลงาน ความรู้เทคโนโลยี คอมพิวเตอร์ เลือกใช้ในการทางาน รวดเร็วตอบสนองการใช้ งาน ความรู้ที่ครูต้องมี ความคิดสร้างสรรค์ ทฤษฏีและปฏิบัติ สื่อต่างๆ คุณธรรมของครู - มีความรักเมตตาศิษย์ มี ความรับผิดชอบ มีความ ยุติธรรม - มีความอดทนและมี ความมุํงมั่นในการพัฒนา ผู๎เรียน - วิธีการจัดกิจกรรมการ เรียนรู๎ที่เน๎นผู๎เรียนเป็น สาคัญ - หลักปรัชญาของ เศรษฐกิจพอเพียง อินเทอร์เนต สิ่งพิมพ์
  • 8.
    ความรู้ สิ่งของที่เหลือใช้ มิตรภาพกับเพื่อนค้นคว้าหาวัสดุที่มา ทดแทน รักษาความเป็นไทย ทักษะ คิดความสร้างสรรค์ การปฏิบัติ ฝีมือการ ประดิษฐ์ ไม่ทาลายรักษา สมดุลย์ธรรมชาติ รักษ์ความเป็นไทย ค่านิยม เลือกใช้วัสดุ คิดสร้างสรรค์อย่าง ไทย ไม่ทาลาย สิ่งแวดล้อม รักษาความเป็นไทย ใบกิจกรรมที่1 ตัวชี้วัด นักเรียนมีความคิดสร้างสรรค์ในการประดิษฐ์วัสดเหลือใช้ ภาระงาน “นักเรียนทุกคนใช้ความคิดสร้างสรรค์จากวัสดุเหลือใช้”
  • 9.
    จงวิเคราะห์ความสอดคล้องตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ผู้เรียน ใช้หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงอย่างไร หลักพอประมาณ 1.ผู้เรียนไม่ต้องซื้อวัสดุเหลือใช้ มาประดิษฐ์สิ่งของใช้ในชีวิตประจาวัน 2.ผู้เรียนรู้จักประหยัดรายจ่ายสามารถเลือกใช้วัสดุเหลือทิ้งนามาประดิษฐ์สิ่งของได้ หลักความมีเหตุผล 1.ผู้เรียนเลือกใช้วัสดุเหลือใช้อย่างมีเหตุผล ว่าควรดีไซน์ ว่าจะประดิษฐ์วัสดุอะไรดี 2.ผู้เรียนคิดวัสดุอุปกรณ์ ว่าจะใช้ในการประดิษฐ์มีอะไรบ้าง โดยลาดับความสาคัญของขั้นตอนในการประดิษฐ์ หลักความมีภูมิคุ้มกัน 1.ผู้เรียนคิดพิจารณา วัสดุอุปรณ์ประเภทใดอันตรายก็จะใช้เครื่องป้องกันเช่นอุปกรณ์ปิดปาก ถ้าพ่นสีหรือใช้ถุงมือ ป้องกันของมีคม 2.ผู้เรียนตระหนักถึงสภาพแวดล้อมว่าจะไปรบกวนชุมชนไหม กรณีใช้อุปกรณ์ทุ่นแรงเช่น อุปกรณ์เชื่อมวัสดุ หรือ เครื่องมือเจียรนัย ที่ส่งเสียงดังให้กับชุมชน แบบทดสอบก่อนเรียนหลังเรียน เรื่องความคิดสร๎างสรรค์การประดิษฐ์กระปุกออมสินจากวัสดุเหลือใช๎ คาชี้แจง ให๎นักเรียนเขียนเครื่องหมาย X ทับตัวอักษรหน๎าคาตอบที่ถูกต๎อง ๑. ความคิดสร๎างสรรค์มีลักษณะตรงกับข๎อใด
  • 10.
    ก. คิดถํายโอนไปให๎ผู๎อื่นไมํได๎ ข.คิดสามารถเก็บสะสมไว๎ได๎ ค.กระบวนการคิดของสมองที่คิดสร๎างสรรค์สิ่งใหมํ ๆที่แตกตํางไปจากเดิม ง. คิดมีความสวยงาม ๒. ความคิดนอกกรอบคือ ก. คิดอย่างตรงๆ ข. คิดอย่างมีระบบ ค. คิดอะไรก็ได้ ง. การคิดอย่างแตกต่าง อย่างไม่เป็นไปตามแบบแผน ๓. ปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงมีกี่หํวง ก. 5 หํวง 3 เงื่อนไข ข. 3 หํวง 2 เงื่อนไข ค. 2 หํวง 3 เงื่อนไข ง. ผิดทุกข๎อ ๔. คุณธรรมคืออะไรที่ถูกต๎อง ก. ราคาความมีได๎ มีเสีย ข. อดทน มีสติ ปัญญา แบํงปัน ค. รูปแบบความคิดดี ง. ความคุ๎มคําและประโยชน์ในการกระทา ๕. วัสดุเหลือใช๎ได๎แกํ ก. โทรศัพท์ ข. ขวด กระป๋อง แก๎ว ค. พัดลม ง. กระเป๋า ๖. ข๎อใดคือ เงื่อนไขความรู้ ก. รู๎รอบด๎าน ความรอบคอบที่จะนาความรู๎เหลํานั้นมาพิจารณาให๎เชื่อมโยงกัน ข. ได๎รับการชักจูงในการเลือกข๎าง ค. ได๎รับความรู๎ที่กวําความเป็นจริง ง. ได๎ทราบข๎อมูลตามความเป็นจริง ๗. การมีภูมิคุ๎มกันที่ดีในตัวเอง หมายถึง
  • 11.
    ก. สิทธิที่จะได๎รับขําวสาร ข.สิทธิที่จะได๎รับความปลอดภัย ค. สิทธิที่จะมีผูกพันธ์กับตัวเอง ง. การเตรียมตัวให๎พร๎อมรับผลกระทบและการเปลี่ยนแปลงด๎านการตํางๆทั้งอนาคตใกล๎-ไกล ๘. กระปุกออมสินตรงกับคาภาษาอังกฤษวํา ก. Bank duck ข. Bank dog ค. Piggy bank ง. Poke bank ๙. วัสดุจากธรรมชาติ คือ ก. พัดลม น้าตาล ข. น้าปลา ยาสีฟัน ค.เปลือกข๎าวโพด เปลือกถั่วลิสง เปลือกไขํ ง. น้าดื่ม หม๎อหุงข๎าว ๑๐. ข๎อใดตรงกับคาวํา “Sufficient economy” ก. มีกินมีใช๎ ข. ไมํได๎มาตรฐาน ค. เศรษฐกิจพอเพียง ง. ระมัดระวังการใช๎